ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความคิดเห็นประกอบการตัดสินใจหน่อยค่ะ  (อ่าน 6599 ครั้ง)

ออฟไลน์ mm52

• Newbie
  • *
รบกวนหน่อยค่ะ

ดิฉันกำลังจะเปลี่ยนรถเป็นรถขนาดใหญ่ขึ้นสำหรับใช้ในครอบครัว อยากได้รถที่นั่งได้ 5 คนแล้วไม่อึดอัดมากค่ะ
แต่เป็นคนไม่มีความรู้เรื่องรถมากนักปกติจะเลือกจากรูปโฉมที่ถูกใจเป็นหลัก ตอนนี้พอมีลูกเลยอยากมองหารถที่มีความปลอดภัยและนั่งสบายมากขึ้นแต่ก็ยังไม่ทิ้ง concept ต้องโฉมถูกใจด้วย รถที่ดูไว้มีดังนี้ค่ะ

CR-V 2.0 E , CAPTIVA 2.4 LSX และ TEANA 200XL

ได้ทำการบ้านโดยอ่าน review ของคุณจิมมี่แล้วก็รู้สึกว่ามีข้อดีข้อด้อยต่างกันไป แต่ในรายละเอียดทางเทคนิค เครื่องยนต์ต่างๆยอมรับว่าอ่านแล้วไม่รู้เรื่องค่ะ
เลยอยากหาข้อมูลช่วยในการตัดสินใจ โดยปกติดิฉันจะใช้รถทุกวัน ขับไป-กลับกรุงเทพ - สมุทรสาคร วันละ 150 กม. เจอรถติดรวมกันวันละประมาณ 1 ชม. และคิดว่าซื้อมาแล้วใช้ไปสัก 2-3 เดือนจะเอาไปติดแก๊ส LPG ค่ะ

อยากรบกวนถามว่าในบรรดารถที่เลือกมาคันไหนน่าจะเหมาะกับการใช้งานแบบนี้มากที่สุดหรือมีคันอื่นที่เหมาะสมกว่านี้แนะนำมั๊ยคะ ในราคาไม่เกิน 1.3 ล้าน
ตอนนี้ที่บ้านและตัวดิฉันเอียงไปทาง TEANA ค่ะเพราะคิดว่าน่าจะขับสบายกว่า SUV แต่ตัวเองก็แอบเสียดาย CR-V ตัวใหม่เพราะสวยและเพิ่งออกมาจะดูสดกว่า
ส่วน captiva ที่สนใจเพราะคิดว่าช่วงล่างดี ตัวรถแข็ง น่าจะ save กว่าอีกสองตัวค่ะ

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

ออฟไลน์ sukhontha

• Hero Member
Re: ขอความคิดเห็นประกอบการตัดสินใจหน่อยค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2012, 11:24:08 »
คันแรก โฉมใหม่ แต่ผมว่าท้ายไม่สวย ..แต่หากถามว่าผู้หญิงขับ เข้ากันไหม ผมว่าเข้ากันดี   และขับไม่ยากและเกะกะหรอกครับ  ส่วนใจคุณเอนไปทางตัวที่สาม ผมบอกก่อนว่าเป็นรถที่นุ่ม ภายในสวยมาก ถึงแม้ใกล้เปลี่ยนโฉมแล้วก็ตาม แต่น่านั่งมากกว่าน่าขับ (เหมือน x-trail  ที่ผมใช้อยู่ ขับเมื่อไรง่วงทุกที ออกมาสองปีวิ่งแค่หมื่นห้าพันโล) หากคุณตัดประเด็นหลังออกไป คุณก็สามารถเลือกได้
  ทั้งสองคัน ติด lpg ได้ ...x -trail ของผมใช้ ติดแก๊ส ดี ไม่มีปัญหาให้จุกจิก จูนครั้งแรกแล้วเลย  แต่มีข้อเสียคือต้องเช็ควาล์วทุกประมาณสองหมื่นโล กันวาล์ยัน (เนื่องจากไม่มีการปรับวาล์วออโต้)
 หากให้เลือก.... ผมเลือกตัวที่สามให้คุณครับ....

dogclubs

• บุคคลทั่วไป
Re: ขอความคิดเห็นประกอบการตัดสินใจหน่อยค่ะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2012, 11:25:30 »
เชียร์ เทียน่า 200 มาก เพราะใช้อยู่นั่งสบายเงียบนุ่ม ดีมวา้กกกกก แต่กินน้ำมันหน่อย

ออฟไลน์ slate

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2012, 11:26:50 »
crv คับ

ออฟไลน์ vuthtichai

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2012, 11:27:19 »
เส้นทางเดียวกับผมที่ใช้ทุกเสาร์อาทิตย์เลย รถเส้นนี้เดี๋ยวนี้ติดมากไม่รู้เป็นอะไร เข้าเรื่องดีกว่า

ถ้าจะขับสบาย suv สบายกว่าจริงครับ ผมขับ crv ไปบ่อย เพราะท่านั่งเป็นแบบเก้าอี้ มีพื้นที่เหวี่ยงขา นั่งสบาย ยิ่งออกต่างจังหวัดไกลๆยิ่งดีกว่า

แต่แคปติว่า ไม่เคยลอง ยาวๆๆนะครับ

ถ้าให้เลือก สำหรับไปติดแกส ผมเลือก crv ขับหน้า 2.0 พอๆ เหลือๆ แล้วครับ

Junior22

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2012, 11:32:35 »
เทียน่านั่งสบาย แต่อืด

ซีอาร์วี นั่งแถวสองไม่ค่อยสบายเพราะพนักพิงชัน แต่เติม e85 ได้

แคปติว่ารถดี แต่ศูนย์ห่วย

ออฟไลน์ bluescorpion

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2012, 11:33:23 »
CR-V เครื่องเก่า เกียร์เก่า
2.0S ไม่มีแอร์ออโต้และเบาะคนขับไฟฟ้า ซึ่งรถเกือบ 1.2 ล้าน ไม่มีผมว่ามันยังไงอยู่
2.0E 4WD ก็เก่าอีก ถ้าขับทางเรียบตลอด เท่ากับแบกน้ำหนักไปฟรีๆ 65 กิโลกรัม

CAPTIVA ได้ยินมาว่าจุกจิก อะไหล่ไม่ทน

TEANA คุ้มค่าคุ้มราคา แต่ตัวใหม่จะมาแล้ว

ลองตัดสินใจดูครับ

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2012, 11:37:01 »
ขับไกลขนาดนั้นทุกวัน ผมว่าแคปดีเซลน่าจะเหมาะสุดนะครับ ขับแก๊ส เครื่องร้อนกว่าปกติ

ออฟไลน์ Noctis Lucis Caelum

• Life is beautiful and short.
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2012, 11:39:02 »
ใช้ CRV อยุ่ครับ เป็นรถขับง่าย ทัศนวิสัยดี สำหรับผู้หญิงเลย

และสำหรับครอบครัวผม ผมว่ามีข้อเสียที่เบาะหลัง ผมว่ามันชันไปหน่อย นั่งไม่ค่อยสบายเท่าไหร่

ถ้าให้นั่งเบียดกัน3 คนบนเบาะหลัง เป็นชั่วโมง มีบ่นกันแน่ๆครับ แต่นี่ก็แล้วแต่คนนะครับ ลองไปนั่งๆดูก่อน

แต่ถ้าดูจากปริมาณการใช้รถ วันละ 150 ไปกลับ กทม-สมุทรสาคร

เป็นผมผมเลือก TEANA ครับ นุ่มเงียบ นั่งสบายกว่าแน่นอน

หวังว่าจะพอช่วยได้บ้างนะครับ   :) :) :)

นั่นคือร่างกายของคุณ ใช้มันให้คุ้ม ใช้ให้พอใจ ...จนกว่าคุณจะต้อง "เสียมันไป"

PLEASE DON'T CALL ME ARROGANT BUT I THINK I'M A SPECIAL ONE

ออฟไลน์ chamanow88

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2012, 11:47:21 »
จากตัวเลือก
- CR-V ไม่เคยลองแต่จากคนใกล้ตัวบอกก็โอเคแต่ไม่ถึงประทับใจ
- Teana อืดเอาเรื่องแต่นั่งสบายสุดๆ
- Captiva กัดฟันอีกนิดไปดีเซลเถอะ แต่การใช้างานน่าจะโอเคสุดเพราะมี 7ที่นั่ง ถึงเบาะแถว 3 นั่งไม่สบายนักแต่ดีกว่าไม่มีหรือไม่งั้นก็พับให้เด็กนั่งเล่นไปเลยก็ยังได้

ออฟไลน์ Action

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2012, 11:54:46 »
แคปหมูดีเซลดีกว่าไหมครับ แซบเว่อร์นะเออ... ;D

หรือถ้าท่านนิยมขับทางไกล สบาย ๆ ก็ไปเอา 200xl แต่ขอเป็นตัว sport series นะครับ คุ้มกว่าเยอะ :P
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

ออฟไลน์ kritsnutty

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2012, 11:59:06 »
ผมชอบ เทียร์น่า  ครับ

ออฟไลน์ pheet

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2012, 12:22:11 »
ถ้าจะออกตอนนี้เชียร์ แคปติว่าครับ ไม่ก็เทียน่าแต่โฉมนี้มันจะขายอีกไม่นานแล้วนะครับใกล้ตกรุ่นมากๆ 
  แต่ถ้าอดใจรออีกไม่กี่เดือนก็จะมีaccord มาให้เลือกเพิ่มอีกคัน  และอาจจะมีcx 5 อีกด้วยในอีกไม่กี่เดือนนี้แล้วครับ

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2012, 12:28:48 »
Captiva Diesel โอเคสุดคับประหยัดน้ำมันใช้ได้เลยคับ แต่อย่าซื้อเบนซินนะคับไม่เวิค แต่ถ้าตั้งใจมากๆว่าจะติดแก๊ซ ก้ CRV กับ teana ได้คับแต่เครื่องทั้งคู่เปนบล๊อคเก่ามากนะคับ CRV ตัวนี้เหมือนเปนรถโละเครื่องอะคับได้สวยก้เลยทำให้ลูกค้าพอใจคับ ส่วนเทียน่าตัวนี้ก้แก่เตมทีแล้วคับ แต่ดีตรงนิ่มคับ ลองเลือกดูคับ

ออฟไลน์ jAk`CS

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2012, 13:04:47 »
ถ้ามีเด็กเล็กๆนั่งด้วย CR-V เลยครับ ใช้สอยได้ดี

แต่ถ้าเด็กโตๆกันหมดแล้ว Teana จะสบายกว่า

ผู้หญิงขับ และไม่ค่อยรู้เรื่องรถ เล่นรถที่มีศูนย์เยอะ อะไหล่หาง่ายดีสุดครับ
ทักทายกันได้ครับ > http://www.facebook.com/tangkuangheng

2016' >>> BMW X1 ปลายปีนะเก็บตังแพร๊บ Y_Y
2015' >>> Peugeot 207CC
2014' >>> Attrage GLS Ltd.
2013' >>> Alphard 2.4 Sport
2012' >>> Fiesta 1.5 Sport
2008' >>> Camry ACV40
2005' >>> Wish 2.0 Q-Limited
2000' >>> Soluna Minor' 1.5 GLI

ออฟไลน์ Nyquist

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2012, 13:15:23 »
ผมว่ารออีกแปปก็ดีครับจะได้พิจารณา Accord กับ CX-5 ไปด้วย

แต่ถ้าเอาแค่ 3 คันนี้แล้วจะติดแก๊สแน่ๆ นั่ง 5 คน
ผมว่า CAPTIVA หรือไม่ก็ TEANA
แต่อยากแนะนำให้ชวนคนที่บ้านทั้ง 5 คนนั้นแหละ ไปลองรถทั้ง 3 รุ่นดู
ลองขับ ลองนั่ง เดี๋ยวก็ได้คำตอบเองครับว่าชอบคันไหน

ออฟไลน์ mewzabahl

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2012, 13:16:38 »
ถ้ามีเด็กเล็กต้องขนของเยอะ crv กับแคปติวา ดูเหมาะสมดีนะคับ แต่ถ้าอยากนั่งสบายไป teanaเลยคับ

ออฟไลน์ MystogaN

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2012, 13:28:40 »
รถผู้หญิงๆ ก็ต้อง CR-V เลยครับ

ไม่งั้นรอ ACCORD กับ Teana ใหม่ปีหน้าดีกว่า

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2012, 13:45:02 »
ขอบคุณทุกความคิดเห็นนะคะ

Captiva ดีเซลขับดีแต่คงไม่ไหวค่ะ สู้ค่าน้ำมันไม่ไหวสู้ได้แต่ค่าแก๊สค่ะ  ;D

แล้ว TEANA ใหม่กับ CX-5 น่าจะออกเมื่อไหร่พอจะทราบไหมคะ

ออฟไลน์ beerrl

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2012, 14:11:08 »
ถ้าจะเอามาติด gas อยู่แล้ว
เน้น นั่งสบาย ขับนุ่ม ไปที่ Teana 2.0 ครับ

suv ไม่ได้นั่งนุ่ม แต่ดีที่ขับนอกเมือง ลุยได้ดีกว่าครับ
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ hutzero

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2012, 14:26:51 »
ถ้าไม่รีบ  รอดูเทียน่าตัวใหม่ก่อนก็ดีครับ  ถ้าจะเลือกตอนนี้ผมให้ CRV นำเรื่องความประหยัด

ออฟไลน์ PREM

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2012, 14:45:19 »
เทียน่านั่งสบาย แต่อืด

ซีอาร์วี นั่งแถวสองไม่ค่อยสบายเพราะพนักพิงชัน แต่เติม e85 ได้

แคปติว่ารถดี แต่ศูนย์ห่วย

จากตัวเลือก
- CR-V ไม่เคยลองแต่จากคนใกล้ตัวบอกก็โอเคแต่ไม่ถึงประทับใจ
- Teana อืดเอาเรื่องแต่นั่งสบายสุดๆ
- Captiva กัดฟันอีกนิดไปดีเซลเถอะ แต่การใช้างานน่าจะโอเคสุดเพราะมี 7ที่นั่ง ถึงเบาะแถว 3 นั่งไม่สบายนักแต่ดีกว่าไม่มีหรือไม่งั้นก็พับให้เด็กนั่งเล่นไปเลยก็ยังได้

ถ้า Teana 2.0 อืด อีก 2 คันที่เหลือก็อืดมากล่ะครับ
เทียบกับอีก 2 คันที่ยกมา Teana ไวกว่านะครับ

Teana 2.0 จับเวลาตัวเลขจะแรงพอๆ กับ CR-V 2.4
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ pheet

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2012, 14:52:55 »
accord 2013 น่าจะประมาณเดือนมีนาครับ

teana 2013 น่าจะประมาณสิงหาครับ

CX 5 ไม่มีคำตอบครับ

สิงหาอาจจะนานเกินไป ครับ รอดู accord เป็นอีกทางเลือกนะครับจะได้ไม่เสียดายครับ

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2012, 16:29:32 »
TEANA 200XL อืดไปหน่อยแต่นั่งสบาย ส่วน CR-V ชอบไฟหน้าแต่ไม่ชอบท้าย การขับขี่ก็โอเค Captiva ต้องดีเซล

ผมว่า3คันนี้กับการใช้รถของ จขกท TEANA ก็โอเคแล้วครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2012, 18:22:20 »
200XL อืด ??? แล้ว 2.0 กับ 2.4 ไม่เรียกว่า โค ต ระ อืด เลยหรอ งั้น

แต่แรงด้วยประหยัดด้วยคงต้อง 2.0LSX LT LTZ เท่านั้น(แต่ จขกท. จะลง LPG ก็ต้องตัดทิ้ง)

เหลือ CR-V กับ J32

CR-V ได้วิสัยทัศ ยิ่งขับทางไกลด้วย ยิ่งได้เปรียบ ได้สดใหม่ เพิ่งเปลี่ยนโฉม แต่เครื่อง+เกียร์ ของเดิม ติดแก๊สเคยได้ยินมาว่าทนเพราะตระกูล R
J32 ได้สบาย นิ่มๆ แต่จะตกรุ่นแล้ว ปีหน้าตัวใหม่มาแล้ว ติดแก๊สไม่รู้เป็นไงครับ

ปล.เป็นผมก็เทียน่าแหละ แต่รอตัวใหม่ครับ ปีหน้ามาแน่ครับ ไตรมาสไหนไม่ทราบแน่ชัด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 22, 2012, 18:25:17 โดย iVeyroN »

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2012, 19:44:18 »
เทียน่าครับ หรู วัสดุภายในดี แต่การเข้าออกรถต้องทำใจนิดนะครับ คนสูงวัย คนอ้วน เข้าออกลำบากนิดครับ ที่นั่งมันจม มาจากประสบการณ์ที่คุณพ่อออกจากรถลำบากทุกทีเวลานั่งด้านหน้าครับ

ส่วนจะ j32 หรือรอตัวใหม่ ผมว่าอยู่ที่เราชอบเเล้วครับเพราะตัวใหม่ก็มีให้เห็นในเน็ตทุกซอกมุม หรูก็ตัวนี้ กระชากวัยก็รอครับ

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2012, 20:33:29 »
เชียร์รถ SUV ซึ่งหวยน่าจะออกที่ CRV ครับ

คุณผู้หญิงขับ น่าจะขับรถทัศนวิสัยดีๆหน่อย
สูง ขับง่ายเหมือนเก๋ง อเนกประสงค์
(ลองวัดความยาว SUV สั้นกว่า C Segment ซะอีก ถอยจอดง่ายครับ)

ซึ่ง ถ้าเป็น CRV เครื่องเดิมจากรุ่นที่แล้ว
ติดแก๊สง่าย เพราะช่างรู้จักดี
มีแนวโน้มจะติดแก๊สแล้วจบ เพราะช่างชำนาญเยอะ หาของง่าย

อย่ามองว่าอืดครับ ถ้าคุณไม่เคยกดคันเร่ง 90-100%
รถใหญ่ เครื่อง 2.0 กดคันเร่งเต็มๆ รถบนถนนทุกคัน ไม่สามารถแซงคุณได้ ถ้าเค้าไม่คิดจะแข่งกับคุณครับ

ประเด็นเรื่องอืด ไม่มีหรอกครับ CRV 2.0 แรงนะครับ ถ้าคุณกล้าลากรอบ กดคันเร่งเต็มๆ

ออฟไลน์ decptt

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2012, 22:21:29 »
ผมใช้Teana 250XVอยู่ครับ ช่วงล่างสบาย เบาะนิ่มถูกใจมาก แต่ ผมครอบครัวใหญ่ครับ ยังเสียดาย น่าจะออก Captiva ดีเซล คงมีที่ให้เด็กนั่งหลังได้อีกหน่อย หรือเวลาไปช๊อปปิ้งห้าง ไว้ของสะดวก
ถ้ามีคนแก่ไปด้วย 100% เลือกไปที่ Captiva ครับ เพราะ ที่นั่งรถเก๋ง"ทุกคัน"ต่ำไปครับ พ่อผม 70 แล้วครับ ต้องพยุงลุกขึ้น หรือประคองนั่ง ครับ
กำลังคิดซื้อ H1 อีกคัน เพื่อพาพ่อแม่ไปเที่ยว สงสารเวลาขึ้นรถลงรถครับ

ถ้าครอบครัวเล็ก คนแก่ไม่ค่อยมี 200XL ก็ดีครับ จับติดแก๊ส หายห่วง (ไม่เกิน 4คน สำหรับเที่ยวทางไกล เผื่อสัมภาระ ด้วยครับ เพราะLPG กินเนื้อที่กระโปรงหลังรถ)
ถ้าครอบครัวประมาณ 5คนขึ้นไป หาCaptiva ดีเซล ดีกว่าครับ จะเที่ยวอย่างมีความสุข เบาะหนังเพื่อเด็กเวลาทำเลอะเทอะด้วยครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2012, 09:07:45 »
ขอบคุณทุกความคิดเห็นนะคะ

ตอนนี้เกิดอาการรักพี่เสียดายน้องซะแล้ว  :D
คงต้องพาคุณพ่อคุณแม่ไปดูตัวจริงก่อนว่าท่านชอบแบบไหน
โดยส่วนตัวไม่ค่อยสนใจเรื่องอัตราเร่งเท่าไหร่ค่ะ เพราะไม่ได้ชอบขับเร็วมาก ( เดิมใช้แค่เครื่อง 1600 )
อยากได้ที่ปลอดภัยและพ่อแม่นั่งสบายมากกว่าค่ะ

ถ้าท่านใดมีความคิดเห็นเพิ่มเติมก็ยินดีนะคะ จะเข้ามาหาข้อมูลเรื่อยๆค่ะ

ขอบคุณค่ะ

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2012, 10:21:03 »
CRV, CAP ได้เปรียบ Teana ตรงที่ความสูงหลังคาเท่านั้น ที่เหลือ เท่าๆ กันครับ

และผมว่า SUV ขับทางไกล เหมือนสบาย แต่มันสูง เข้าโค้งจะสู้ Sedan ไม่ได้ 

แต่ถ้าจะเอา Teana 2.0 ผมว่า ลงไปดู Sylphy 1.8 ก็เท่าๆกันน่ะครับ  ;D แถมประหยัดทั้งเงิน และน้ำมันกว่าทั้ง 3 ตัวด้วย

ส่วนถ้ามีคุณพ่อ แม่ อายุมากแล้ว ตัดพวก SUV ทิ้งดีกว่าครับ เพราะมันขึ้นลงลำบากสำหรับท่าน และลูกๆ ตัวเล็กด้วย

อีกตัวที่อยากแนะนำ Freed 1.5 ครับ