ผู้เขียน หัวข้อ: /*-*/ Poll : คิดอย่างไรกับ คำว่า "แห่งแรกในไทย แห่งแรกในโลก" /*-*/  (อ่าน 15575 ครั้ง)

ออฟไลน์ BrownCony

• Sr. Member
ไม่เป็นไรครับคุณจิม ผมเข้าใจที่คุณจิมบอกครับ

ตุณจิมมีจุดขาย เวบนี้ก็มีจุดขายอยุ่แล้ว
เพียงแค่รักษาเวลา จังหวะ ลงรีวิว ข่าวสาร แบบ exclusive อย่างต่อเนื่อง

แค่นี้ผมว่าเวบนี้ก็ดังจะตายแล้วครับ สักสองล้านคลิกยังได้เลย :D

ออฟไลน์ SteP_Up

• Newbie
  • *
  • ?????????? ????????????????????????
ดีเลยครับ คุณ Jim  เจตนาที่ผมเอาเรื่อง "แรก"  จากในเวป manager มาให้ดู ก้อเพราะไม่อยากให้คุณกังวลกับคำนี้มากไป จนเสียจุดแข็งเดิม

ความเร็วไม่ใช่คำตอบที่ดีที่สุดเสมอไป บางครั้งมันก้อสะท้อนความห่วยแตก  ไม่เชื่อก้อถาม คุณสาวๆ  ดูได้  ;D ;D ;D

คน "แรก" อาจดีในแง่ความภาคถูมิใจ  แต่เชื่อเถอะครับ ความมัน และความสะใจ  มาพร้อมกับประสบการณ์และคุณภาพเสมอ 

อ้อ  ความช้าและอึด  ด้วย  555

จากประสบการณ์ตรงของผม ผมเห็นด้วยกับความเห็นนี้ครับ ;D

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
อีกสิ่งหนึ่งที่กลัวคุณบอยเข้าใจผิดคือ
กลัวจะเข้าใจไปว่า แยกความแตกต่างระหว่าง First Impression กับ Full Review ไม่ออกหนะครับ

ของคนข้างบนนี้ ก็ นะ เหอๆๆๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 09, 2009, 13:38:35 โดย J!MMY »

ออฟไลน์ BrownCony

อีกสิ่งหนึ่งที่กลัวคุณบอยเข้าใจผิดคือ
กลัวจะเข้าใจไปว่า แยกความแตกต่างระหว่าง First Impression กับ Full Review ไม่ออกหนะครับ

อูยยย ผมแยกได้นะครับ..............บ

เขียนมาผมอ่านหมดแหล่ะครับ......บ

อิอิอิ

ออฟไลน์ Eak

• Jr. Member
  • **
ได้เห็น หรือได้ยินคำแบบนี้ ก้ทำให้คิด ถึง   ไอ เอส ยู แซด ยู ครับ

ออฟไลน์ natchaphon

• **
ตอนเด็ก ๆ จนถึงวัยรุ่น ใครทำข้อสอบเสร็จก่อนมักจะถูกมองว่าเก่งที่สุด

แต่ที่จริง ๆ คนที่ได้คะแนนเยอะต่างหากคือคนที่เก่ง

(แต่บางครั้งก็เป็นคน ๆ เดียวกัน)

แต่ในเรื่องการทำ review ถ้าทำได้ก่อนก็ถือว่าเรียกความสนใจได้ดี

ถ้าคุณจิมมี่อยากทำให้เสร็จเป็นคนแรกฏ้อาจจะลดทอนข้อมูลเชิงลึกลงไปบ้าง

แล้วค่อยทำเป็น full review อีกครั้งตามมา

โดยปกติข้อมูลที่คุณจิมมี่ทำจะช่วบประกอบการตัดสินใจซื้อรถ ซึ่งคนที่จะมาอ่าน
ก็ต้องใช้เวลาคิดและตัดสินใจ

แต่กับคนที่รถออกปุ๊บ ซื้อปั๊บเค้าไม่มาอ่าน review แน่นอน เพราะฉะนั้นไม่ต้องรีบครับ

แนะนำให้ทำเป็น first impression ก่อน เพื่อเรียกสายตา
จากนั้นก็ตามด้วย full review เพื่อทำให้สายตาเหล่านั้นประทับใจ

ออฟไลน์ MoO Cnoe

เรื่องความเร็ว หรือแห่้งแรกในไทย แห่งแรกในโลก
ผมว่ามันไม่ค่อยสำคัญนะครับ

เพราะว่า บางทีคนอ่านเ้ค้าคงไม่ได้มาเปิดเจอ
ตอนที่พี่จิมมี่พึ่งโพสต์เสร็จใหม่ๆทุกครั้งหรอกครับ
นั่นแสดงว่า ความเป็นที่แรก ก็มีผลเพียงแค่ตอนนั้น
ช่วงเวลาสองสามชั่วโมงก่อนที่คนอื่นจะเสนอข่าว
แต่หลังจากนั้น คนอื่นเค้าก็มีเหมือนกันกับเราอยู่ดี

แต่สิ่งที่สำคัญที่สุด ก็คือ ความละเอียดและความถูกต้อง
ของข้อมูลนะครับ (ซึ่งตรงนี้พี่จิมมี่ก็ยังคงรักษาไว้ได้ดีเหมือนเดิมครับ)
ผมว่า ที่น่าจะเอาไปปรับอีกนิดนะครับ
ก็คือความสดใหม่ของตัวรีวิวน่ะครับ

อย่างเช่น อัลติส2.0 ผมว่าน่าจะเอาลงก่อนZ4 เพราะว่า
รถพึ่งเปิดตัวใหม่ๆ และการแข่งขันในตลาดสูงกว่า
ซึ่งนั่นจะทำให้คนที่อยากหาข้อมูลรุ่นนี้(ซึ่งมากกว่าZ4แน่นอน)
อยากหาอ่านเพราะจะได้นำไปประกอบการตัดสินใจ
ซึ่งท้ายสุดแล้ว จะทำให้เว็บมีคนเข้ามาสนใจมากกว่า

แต่บางคนอาจเถียงว่า ผมอยากอ่านZ4มากกว่านะ
(ตัวรถน่าสนใจกว่า สวยกว่า .......ฯลฯ อีกมากมาย)
แต่อีกมุมหนึ่ง คนที่กำลังจะตัดสินใจซื้อรถจริงๆ
คงอยากจะอ่านอัลติส2.0 มากกว่า

ผมอยากให้คนทั่วไปคิดไว้เสมอว่า พอรถรุ่นใหม่
(เอาเฉพาะรถตลาดก็ได้ครับ) เปิดตัวได้ไม่เกินสองเดือน
เว็บHeadlightmag จะมีรีวิวที่ละเอียดให้พวกเค้าได้อ่านกัน

ความคิดของผมก็มีประมาณนี้ล่ะครับ
ขอบคุณครับที่รับฟัง
แล้วก็ถ้ามีอะไรผิดไป ผมก็ต้องขอโทษด้วยนะครับ
^^

ออฟไลน์ S77

• **
คือว่า ความเร็วเนี่ยมันสามารถวัดในเชิงปริมาณได้
เพราะฉะนั้น ขอเพียงแค่คุณจิมมี่และสต๊าฟทุกคนในเว็บนี้ ออกคอลัมน์ได้เร็วในระดับที่ผู้อ่านยอมรับได้ก็พอ
ก็เป็นลักษณะเดียวกับที่เวลาเราสอบกีฬา เค้าก็กำหนดให้วิ่ง 100ม. ให้ได้ภายใน 15วิ อะไรแบบนี้

แต่ที่สำคัญก็น่าจะเป็นข้อมูลเนื้อหาของคอลัมน์มากกว่า
และสิ่งนี้ มันเป็นการวัดในเชิงคุณภาพ เนื้อหายิ่งดีก็เท่ากับคุณภาพยิ่งสูง ซึ่งก็เป็นจุดแข็งของเว็บนี้อยู่แล้ว
ก็เป็นลักษณะเดียวกับ หนัง เพลง ละคร หนังสือ พวกนี้อ่ะค่ะ ถ้ามันดีจริง คนเสพย์ก็ประทับใจไม่รู้ลืม
แล้วเราก็ไม่ได้สนใจเลยว่าจะมี หนัง เพลง ละคร หนังสือ แนวนี้ออกมาก่อนซักเท่าไหร่

สำหรับผู้อ่านทั่วไป ข่าวเนี่ย +/-สองสามชั่วโมง บทความก็+/-ซักอาทิตย์ ก็ไม่น่ารู้สึกแตกต่างนะคะ
และก็รู้สึกว่า จะได้ตั้งตารอมากกว่าด้วย คล้ายๆ ชุดฟินาเร่ เวลาเดินแบบอ่ะค่ะ

ออฟไลน์ Wondering

• Newbie
  • *
ผมเห็นคนที่ออกมาป่าวประกาศก่อน แล้วก็หน้าแตกก่อน ก็เยอะแยะไปครับ

ผมไม่อยากได้ความไว แต่อยากความถูกต้องของข้อมูลมากกว่าครับ...

ออฟไลน์ yoyoland

• Full Member
สำหรับ ผม

แห่งแรก ไม่มีความสำคัญกับผมเลยครับ  เนื้อหา สาระ สำคัญกว่ามาก

แต่ถ้าเป็น แห่งเดียว สำคัญ เพราะ หาที่อื่นๆ ไม่ได้ครับ

ออฟไลน์ P_Wut

• My Sporty Innova
คุณ Jimmy ยังจำ คห.ของแฟนคลับบางคนที่ว่า

" ถ้ายังไม่เห็นรีวิวรถคันนั้นจากคุณ Jimmy แล้ว เค้าจะยังไม่จองแน่นอน "

มั้ยครับ ?

ประโยคนี้ มีความหมายโดยนัยว่า ถึงจะช้าหน่อย แต่ถ้าดีจริง ก็รอครับ

ปล. แต่ของดีๆ ถ้ามาช้าไปมาก มันก็อาจจะช้าเกินการณ์ได้เช่นกัน แหะ แหะ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
รายแรก รายเดียว อะไรนั่น ผมไม่สนครับ ผมสนที่เนื้อหา
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Quadrifoglio Verde

• Remember Life is Hanging in the Balance !
ต้องถามว่าการเป็นแห่งแรก มันมีผลต่อการตัดสินใจซื้อรถของคนแค่ไหน

อย่างของมิตซู lancer ex , 1 วันหลังจากคุณจิมมี่ ลงบทความ ก็มีบทความเกี่ยวกับรถคันเดียวกัน เกลื่อนไปหมดตามหน้าหนังสือพิมพ์ !

แต่การเป็นแห่งแรก หากมีชื่อเสียงสะพัดไป มันก็มีโอกาศที่จะทำให้คนเ้ข้ามาในเว็บมากขึ้น เพื่อมารอดูข้อมูลรถที่อาจจะ "เพิ่งเปิดตัว" หรือออกใหม่

สรุปว่า หากมีได้ทั้งสองอย่าง คือ นำเสนอเป็นที่แรก และ เป็นบทความที่น่าสนใจ มีคุณภาพ ไม่ลำเอียง ก็คงจะดีที่สุด

แต่ในโลกของความเป็นจริง มันอาจจะยากที่จะ match 2 อย่างนั้น   :-\

หากเทียบความสำคัญ ผมให้อย่างหลัง  70% ครับ เพราะ คนส่วนใหญ่ต้องการอ่านให้รู้ มากกว่ารีบอ่านก่อนคนอื่น และมันเป็นจุดขาย ของคุณจิมฯ ไม่ใช่เหรอ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 09, 2009, 22:00:13 โดย Quadrifoglio Verde »
FIAT 131 SuperBrava 1600 T/C 1981
VOLVO 850 GLT 1997
Mercedes W204 C250 CDI AVANTGARDE 2011

ออฟไลน์ Dark_Moshi

• Newbie
  • *
เร็วคงไม่จำเป็นหรอกครับ แต่คุณภาพของข่าวหรือความละเอียดของเนื้อหา ความแม่นยำคงจะดีกว่าคำว่า the first ครับ

ออฟไลน์ sandjungkub

• **
รายแรกไม่สำคัญครับ  สำคัญที่อยากให้รักษามาตรฐานแบบนี้ตลอดไปครับ

ออฟไลน์ Ammo

• **

สำหรับผม ถ้าจะหาข้อมูลไว้ซื้อรถซักคัน
ต้องดูกันยาวๆ ไม่ต้องรีบ ครับ
ขอให้แน่นในเนื้อหาก่อนเป็นอันดับแรก
ส่วนความเร็วผมถือว่าเป็นของแถมครับ...
 ;D

ออฟไลน์ jadajim

• Newbie
  • *
ไม่ต้องลงข้อมูลก่อนใครก็ได้ครับ  ขอแบบให้มีข้อความพอเข้าใจครับ  แต่ก็อย่าช้าจนอีกวันค่อยมาลง
แค่นี้ผมก็มีความสุขที่เข้ามาในเว็บแล้วมีอะไรใหม่ๆให้ผมได้อ่านก็พอแล้วครับ ;D

ออฟไลน์ UnKnOwNn_sMp

• **
  • MoVe......uP
มันก็เจ๋งมากครับ บ่งบอกถึงสโลแกนได้ดีครับ
หมายถึง ผมว่ามีจุดยืนดีนะครับ คือพออ่านเจอปุ๊บ ก็ร้อง อ้อ เข้าใจเลยครับ

แต่จริงๆแล้ว ผู้อ่านในมุมมองของผม ผมสนใจที่เนื้อหาข้างในครับ
(แม้ว่าบางครั้งจะกด F5 บ่อยๆ เมื่อรู้ว่าจะมีรีวิวตัวใหม่)
คือถ้าพี่ไม่ใช้ "รายรแกในไทย" แต่ใช้สโลแกนอื่น ผมก็ว่าเข้าท่าเหมือนกันครับ
เพราะสุดท้ายแล้ว ไม่ว่าอย่างไร ผมก้คนรักรถเหมือนกัน ก็เข้ามาอ่านแทบทุกอันอยู่ดีครับ
การอัพเดทเนื้อหาสาระบ่อยๆ ตรงนี้ผมว่าได้ประโยชน์มากๆครับ ได้ทันโลก ก้าวไกลดีครับ
รวมถึงประวัติรถรุ่นต่างๆ ได้รู้ที่มาที่ไป มันน่าสนใจดีครับ (ผมเพิ่งรู้ตัวว่าผมเป็นคนชอบ
ประวัติศาสตร์ ทั้งๆที่ผมเป็นคนที่จำข้อมูลด้านตัวเลขไม่ค่อยได้ แต่ถ้าคำนวนนี่ไม่ต้องห่วง เหอๆ)

ยังไงก็เป็นกำลังใจให้เสมอครับ
แต่ถ้าคำว่า "รายแรกในไทย" แล้วทำให้พี่ๆ เหนื่อยเกินไป ผมก็เป็นห่วงครับ เป็นห่วงทุกๆท่านเลย
"It's your problems not my problems"

ออฟไลน์ remontage

คำนี้ไม่ต้องใช้แล้วก็ได้ครับ  ถ้าใช้แล้วดูท่าจะเหนื่อยกับตัวเองมาก

จุดขายของ Headlightmag ก็คือ content ที่(ล้วง)ลึก พิเศษ กว่าใคร 

(ปล. อย่าง lancer ex ไม่ต้องใส่ คำว่าFirst report in Thailand ก็ได้ครับ
  แค่ Exclusive Fresh เอ้ย First Impression  ก็หรูแล้ว)

ออฟไลน์ youngbear

;D ;D ;D.............don't you know that you are getting hot on auto medias
in town now?       .......................go Jimmy go................i i

funnybear

ออฟไลน์ prai

ข่าวอะไรที่ต้องการความเร็วที่จะนำเสนอน่าจะแยกเป็นส่วนของ "Breaking News" มากกว่าคั้บ ,ทีนี้จะเร็วที่สุดขนาดไหนก้อแล้วแต่ตามแต่คั้บ
ส่วนในเนีื้อหาสาระที่ต้องการพื้นที่ และเนื้อหามากเพียงพอ ,ค่อยเอามันไปใส่มันส่วนต่างๆ ที่มีอยู่เดิม
สรุปคือ ,น่าจะเพิ่มในส่วนของ "Breaking News"

พี่จิมมี่และทีมงานทุกท่านว่าไงคั้บ กับความเห็นนี้ ,ขอบคุณที่รับฟังนะคั้บ

^_______________________^

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ชอบครับ คำว่า Breaking News คือ มีแต่พาดหัว และเนื้อหาฉบับย่อ  จากนั้น ค่อยมาปรับเป็นเนื้อหาสมบูรณ์ ในตอนหลัง

ออฟไลน์ prai

ชอบครับ คำว่า Breaking News คือ มีแต่พาดหัว และเนื้อหาฉบับย่อ  จากนั้น ค่อยมาปรับเป็นเนื้อหาสมบูรณ์ ในตอนหลัง

ใช่คั้บ ,มันน่าจะดีที่สุดแล้วนะคั้บ ถ้าต้องการอะไรที่เร็ว
แล้วพอเนื้อหามีครบเมื่อไหร่ ค่อยจับมันไปใส่ในที่ต่างๆ ที่มันควรจะอยู่
ขอบคุณนะคั้บที่ชอบ และขอบคุณอีกครั้งที่รับฟังนะคั้บ

:) ;) :D ;) :) :D ;) ;) :D :D ;) :D ;) :) ;) :D ;) :) ;) :D ;) :) ;) :D :) ;) :D ;) :D :) ;)