ผู้เขียน หัวข้อ: MBTH จัดหนัก C Coupe 2.9m SLK 3.4m ราคาใหม่ออกแล้วครับ  (อ่าน 17361 ครั้ง)

ออฟไลน์ accord

• Sr. Member
  • CLS 250d AMG :)
Re: MBTH จัดหนัก C Coupe 2.9m SLK 3.4m ราคาใหม่ออกแล้วครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2012, 12:54:38 »
วันนี้ลองเข้าไปดูราคาครับ ถึงกับผงะเลยครับ จัดหนักจริงตามที่เคยมีข่าว  ;D

http://www.mercedes-benz.co.th/content/thailand/mpc/mpc_thailand_website/thng/home_mpc/passengercars/home/new_cars/models/slk-class/_r172/advice_sales/brochure.html#_int_passengercars:home:model-navi:brochure

อยากรู้ทำไมราคามันถูกลงตั้งเยอะ  ชุดแต่ง AMG ครบเหมือนเดิม  เค้าลด spec อะไรบ้างครับ (Brocure อัพเดทแล้วครับ แต่ของ A Class ยังไม่มา)

ที่แน่ๆ ก็คือ  C Coupe เป็นเครื่อง 1600 Turbo  (สู้กับเครื่อง 1800 เดิมได้มั้ยครับ)

เห็นราคาแล้วน่าโดนมาก อยากยุให้พ่อจัดมาโดนซักคันครับ  ;)

อยากขอบคุณเกรย์ ที่ทำให้ MBTH ลดราคามาได้ขนาดนี้ แล้วเทียบ Spec มันคุ้มกว่าเกรย์มั้ยครับ?
ราคาโดนใจสุดๆ   แต่  c coupe นี่เครื่อง 1600  ก็ยังแรงสู้ c200 sedan ไม่ได้อยู่ดีแหละครับถ้าวัดเรื่องความแรง   แต่ถ้าเรื่องความประหยัด 1600 ประหยัดกว่าแน่นอน   

งานนี้ขอบคุณเกรย์   สำหรับราคาที่ MBTH จัดให้   เพราะราคานี้มันเริ่มมาตั้งแต่ c200  standard  2.149  รุ่นแรกๆ   แล้วก็เรื่อยมาในรุ่นอื่นๆ

c coupe + slk หล่อมากๆๆ ^^

ออฟไลน์ Bond007

Re: MBTH จัดหนัก C Coupe 2.9m SLK 3.4m ราคาใหม่ออกแล้วครับ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2012, 14:44:18 »
ราคาน่ารักมาก

ออฟไลน์ swan

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2012, 18:38:15 »
ผมว่าเราควรจะขอบคุณเกรเค้า อย่างน้อยก็ทำให้การผูกขาดลดลง ผลประโยชน์ก็ตกถึงผู้บริโภคมากขึ้น (ถึงแม้ผมไม่ได้เป็นเจ้าของรถยี่ห้อนี้ก็เถอะ) ทีนี้เราก็เห็นกันแล้วว่าทาง MB เค้าฟันลูกค้าไปมากน้อยแค่ไหน แล้วอ้างว่าต้องลงทุน ต้องมีค่าใช้จ่ายบลาๆ........และแล้ววันนี้เราเห็นกันแล้วว่าถ้าจะลดราคาลงมาให้สมเหตุสมผลก็ย่อมทำได้ เพียงแต่จะขาดทุนกำไรแค่นั้นเอง

ออฟไลน์ pongisra

• Hero Member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2012, 21:58:40 »
แล้วคนที่ซื้อจาก MBTH ไปก่อนหน้านี้ล่ะครับ?

ทำใจครับ

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2012, 22:33:08 »
ดูกันต่อไป แต่ก็ดีที่มีการแข่งขันที่สร้างประโยชน์ (บ้าง) แก่ผู้บริโภค

เศรษฐกิจที่ไม่แน่นอน ในทั่วโลก เป็นตัวแปรสำคัญ

ฝั่งยุโรป ผมว่าเค้าอ่านออกครับว่า อีก 3-5 ปี จะเป็นอย่างไร ใครเอาของไปขาย ให้เค้าเอาเงินเข้าประเทศได้ เลิกหยิ่งได้ คิดกันเอาดูแล้วกัน

ท่านที่มีกำลังทรัพย์ อยากได้อะไรคงเป็นช่วงโอกาสที่ดี ที่จะซื้อของถูก (ลงบ้าง)
แต่อย่่างไร ก็อยุ่บนความจำเป็นกันนะครับ

เตรียมทรัพย์สินมีมูลค่า (จริงๆ) กันไว้บ้างนะครับ อีก 3-5 ปีข้างหน้านี่
อะไรจะเกิดไม่มีใครบอกได้

เครียดไปป่าวไม่รู้ แต่ผมรู้สึกได้เลยว่า
สินค้าของประเทศอุตสาหกรรม ทุกประเทศกำลังเผชิญบททดสอบครั้งใหญ่ ใครขายได้ ขายกันแหลก เก็บเงินเข้าอย่างเดียว

ยังไงก็อย่าจ่ายกันจนเพลินไปนะครับ

แหะๆๆ ว่าแล้วไปดูงานมั่งดีก่า C coupt 3 ล้านทอน  ;D ;D

ออฟไลน์ gayji

• Full Member
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2012, 01:15:28 »
slk ราคา 3.4 ล้านบาท ปกติดีเลอร์เจ้าประจำให้ส่วนลดเพิ่มอีก
ราคามันน่าโดนมากครับ ถ้าคุณภรรยาบังเกิดเกล้าอนุมัติ มีเฮ

slk ทำไมมันถูกอย่างนี้ แต่ก่อนมันรถในฝันของหลายๆ คนเลย สิบปีที่แล้วราคาน่าจะ 4.5 ล้าน เทียบค่าครองชีพแล้วแพงกว่าปัจจุบันมากเลยนะครับ

ออฟไลน์ ChiLun

• F10 525d M sport
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2012, 01:31:25 »

อยากรู้ว่าจะเป็นราคานี้ไปตลอดหรือจะมีการปรับขึ้นในอนาคต คงต้องรอดูกันซักพัก

ยังดีที่ตัดสินใจไป 525d ไปก่อน ไม่งั้นวันนี้ทั้งออกเกร ออกmbthคงขับไปช้ำไป ;D

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2012, 03:11:19 »
ราคานี้แหระครับ สะท้อนใกล้ราคาขายที่แท้จริงมากยิ่งขึ้น

ภาษีอะไหล่รถยนตร์บ้านเรา เมื่อต้นปีนี้ ปรับลดลงฮวบ เช่นจาก 30% เหลือ 10% เป็นต้น

บางตัวที่เป้นอะไหล่ใช้สำหรับ NGV ไม่คิดภาษีอีก

คิดดูเองละกัน...

ส่วนตัวผมก็ยังงง ทำไมฝั่งญี่ปุ่น ราคาขายมันขึ้นอีกแล้ว - -"

คิดดูง่ายๆ รถนำเข้าทำราคาได้ต่ำจนน่าตกใจ ไม่นับเกรย์ละกัน นับเจ้าที่บริษัทแม่นำเข้ามาเองเลย

ประเทศไทยด้อยพัฒนาแถมประเทศยากจน รายได้ต่อหัวก็ต่ำอีก แต่รถแพง(อันนี้รับได้)และห่วยลดออฟชันและความปลอดภัย

ขายแพงกว่าคนอื่นไม่ว่าเพราะมาตรการแต่ละรัฐบาลไม่เหมือนกัน แต่คุณภาพการประกอบ ออฟชันและการบริการหลังการขายยังกะคนละโลกกับฝั่งEU America และนานาประเทศที่เขาพัฒนาแล้ว- -"

รถญี่ปุ่น ชิ้นส่วนโดยมากประกอบในประเทศ เขาอาจอ้างค่าแรง 300 บาทมั้งครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ OhnMk

• Full Member
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2012, 09:39:39 »
ราคานี้แหระครับ สะท้อนใกล้ราคาขายที่แท้จริงมากยิ่งขึ้น

ภาษีอะไหล่รถยนตร์บ้านเรา เมื่อต้นปีนี้ ปรับลดลงฮวบ เช่นจาก 30% เหลือ 10% เป็นต้น

บางตัวที่เป้นอะไหล่ใช้สำหรับ NGV ไม่คิดภาษีอีก

คิดดูเองละกัน...

ส่วนตัวผมก็ยังงง ทำไมฝั่งญี่ปุ่น ราคาขายมันขึ้นอีกแล้ว - -"

คิดดูง่ายๆ รถนำเข้าทำราคาได้ต่ำจนน่าตกใจ ไม่นับเกรย์ละกัน นับเจ้าที่บริษัทแม่นำเข้ามาเองเลย

ประเทศไทยด้อยพัฒนาแถมประเทศยากจน รายได้ต่อหัวก็ต่ำอีก แต่รถแพง(อันนี้รับได้)และห่วยลดออฟชันและความปลอดภัย

ขายแพงกว่าคนอื่นไม่ว่าเพราะมาตรการแต่ละรัฐบาลไม่เหมือนกัน แต่คุณภาพการประกอบ ออฟชันและการบริการหลังการขายยังกะคนละโลกกับฝั่งEU America และนานาประเทศที่เขาพัฒนาแล้ว- -"

รถญี่ปุ่น ชิ้นส่วนโดยมากประกอบในประเทศ เขาอาจอ้างค่าแรง 300 บาทมั้งครับ

ที่ผมบอกเป็นภาษีเฉพาะอากรขาเข้านะครับ
บ.ญี่ปุ่นบางบริษัท ทำการปรับราคาซื้อวัตถุดิบกับSupplierลดลงทุกปี แต่รถราคาขึ้นทุกปี ???
ค่าแรง 300 ผมว่าน่าจะมีผลน้อยนะครับ ก่อนที่จะปรับขึ้นค่าแรงขั้นต่ำก็ต่างจาก 300 ไม่เท่าไรอยู่แล้ว แถมคนทำงานในโรงงานส่วนมากก็ได้ค่าแรงมากกว่าแรงงานขั้นต่ำตลอดครับ

พวกวิศวะป.ตรีจบใหม่ บ.ญี่ปุ่นบางบริษัท start 21,xxx.- *0* โบนัสขั้นต่ำ 6 เดือน สวัสดิการเพียบ ค่าน้ำมันต่างหาก

บ.พวกนี้ รถคันนึง กำไรอื้อซ่าครับ ฟันกำไรเป็นน้ำ แต่ การประกอบกับออฟชันและคุณภาพที่ขายคนไทยกลับไม่ดีตาม ตาดีได้ตาร้ายเสีย...

ป.ล. ขออภัย จขกท. ที่ผมพาออกทะเลครับ

ป.ล.2 Benz น่าจะทำประกันให้เลือกได้ นะว่า 3 ปี ไม่จำกัดระยะทาง หรือ 5ปีจำกัด1 แสนกิโลเมตร สำหรับคนใช้รถน้อย อย่างผม :'( (แต่ไม่มีตังซื้อ *0*)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 01, 2012, 09:44:15 โดย OhnMk »

ออฟไลน์ suteki

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2012, 13:21:05 »
แบบว่า ตอนขายตั้งราคาต่ำๆไว้นิดหน่อย

แล้วค่อยไปเอาคืน ตอนเข้าศูนย์ รึเปล่าครับ

เปลี่ยนน้ำมันเครื่องทีละ 7000 - 8000  นี่ มันก็เหนื่อยเหมือนกันนะครับ

มันราคาประมาณนั้นเลยอะคับ  ถ้าเปลี่ยนน้ำมันเครื่องอย่างเดียว ไส้กรอง ค่าลบโดยเครื่อง star ก็ 6000-7000 แต่ล่าสุด w212 250cdi เช็ค8หมื่นกิโล  ผ้าเบรคหน้าหลังหมดพร้อมกันเลย  กรองอากาศ และกรองแอร์อีก  ออกมาตัวเบาเลยครับโดนซะ 2หมื่นกว่าๆ