ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความรู้เรื่อง เทิร์น (ขาย) รถกับศูนย์ หรือเต๊นท์ ตอนจะออกรถใหม่ครับ  (อ่าน 63769 ครั้ง)

ออฟไลน์ bluefox101

• Sr. Member
รถใหม่น่าจะได้ช่วง มกราคม หรือ กุมภาพันธ์ ปีหน้า และได้มีคุยเอาไว้กับเซลล์ว่าจะขายคันเก่าด้วย
ซึ่งเซลล์ก็บอกว่าจะเรียกคนมาตีราคาให้ (เข้าใจว่าคนที่เรียกมา ก็น่าจะเป็นเต็นท์รถ)

อยากทราบขั้นตอนตรงนี้นิดนึงครับว่า ทำยังไงกันบ้างครับ

1. ตีราคา และตกลงราคาล่วงหน้า ก่อนรับรถใหม่ประมาณกี่วันครับ

2. ถ้าตีราคาล่วงหน้าก่อนสัก 1-2 เดือนนี่ พอวันรับรถจริง ๆ จะโดนกดราคาเพิ่มอีกหรือเปล่า

3. ควรซื้อ - ขาย ก่อนวันรับรถใหม่ หรือ เอากันวันรับรถใหม่เลย แบบขับคันเก่า ไปเอาคันใหม่ออกมา

4. เค้าจ่ายเงินเราด้วยเงินสด หรือเช็คครับ แล้วถ้าเป็นเช็ค จะใช้เช็คใบนั้น ไปวางดาวน์ได้เลยหรือเปล่าครับ

5. เป็นการโอนลอย หรือเปล่า และปลอดภัย มั๊ยครับ

6. ต้องใช้เอกสารอะไรบ้างครับ

รถที่จะออกใหม่ กับคันเก่า เป็นยี่ห้อเดียวกัน (BMW) อายุ 10 ปีครับ

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Hero Member
  • Nine & Knight
ขายเองได้ตังมากกว่าแทบทุกกรณีครับ แต่ถ้าเน้นสะดวกก็ตามนั้นครับถ้าราคารับไม่ได้ก็ไม่ต้องเอาสิทธิขาดอยู่ที่เรา ส่วนเรื่องโอนลอยถ้ารถเราไม่ติดไฟแนนท์ก็ไม่มีปัญหาอะไรแค่ทำสัญญาให้รอบคอบก็พอถ้าเค้าเอาไปขายแต่ชื่อยังเป็นชื่อเราเกิดเอาไปชนคนตายหรือขนยาเสพติดจะได้ไม่โดนหางเลขไปด้วย

แนะนำขายเองดีที่สุดครับ โอนกันที่ขนส่งกับผู้ที่ซื้อใช้เองดีที่สุดครับแต่เงื่อนไขหลายอย่างอาจได้น้อยหน่อยแต่ได้มากกว่าเทิร์นแน่นอนและบางทีอาจยุ่งยากกว่าเยอะเพราะคนซื้อมากหน้าหลายตา บางคนเบื่อจนต้องขายเต้นท์อยู่ดี
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

อยากขายเองเหมือนกันครับ แต่ห่วงเรื่องความปลอดภัย เพราะเกรงจะโดนมิจฉาชีพมาขอลองรถ แล้วจี้หรือเชิดรถไปเลยน่ะครับ
เพราะเพื่อนคุณแม่ เสียลูกชายไปเพราะโดนหลอกว่าจะซื้อรถ แล้วถูกฆ่าตายชิงรถไปครับ

พอจะมีวิธีป้องกัน มิจฉาชีพ บ้างมั๊ยครับ ในกรณีที่จะขายเองครับ

ออฟไลน์ viewill

• Newbie
  • *
ขายเองดีกว่าครับ ส่วนเรื่องระวังตัว ผมว่าหาเพื่อนไปด้วย เยอะๆยิ่งดีครับ ถ้าเป็นช่างก็ยิ่งดี เอากันไว้เผื่อเค้าติโน่นตินี้ เราจะได้มีคนช่วยพูด หลายๆเสียงคอยกดดันครับ

ผมทำบ่อยเวลาไปดูรถ

ขายเองดีกว่าครับ ส่วนเรื่องระวังตัว ผมว่าหาเพื่อนไปด้วย เยอะๆยิ่งดีครับ ถ้าเป็นช่างก็ยิ่งดี เอากันไว้เผื่อเค้าติโน่นตินี้ เราจะได้มีคนช่วยพูด หลายๆเสียงคอยกดดันครับ

ผมทำบ่อยเวลาไปดูรถ

มีเว๊ปแนะนำสำหรับประกาศขายรถบ้างมั๊ยครับ เผื่อจะลองลงประกาศขายเองดูก่อน

ออฟไลน์ ple_sticker_phuket

• รถดี ไม่จำเป็นต้องขายดี แค่ขี่แล้วมีความสุข ก็เพียงพอแล้ว
    • http://www.facebook.com/plesticker
ตลาดรถ ดอทคอม  โปรทีเจผม รถปี 2003     78000โล  เต็นท์ให้  270000  ขายเอง ได้  320000

คนดีขับโตต้า คนบ้า ขับมิตซู

ออฟไลน์ HYDE--

ผมขายเองเกือบตลอด นอกจาก ขี้เกียดขายจิงๆค่อยขายเต้น

ถ้าจะให้เค้าลองรถ ง่ายๆก้คือ นั่งไปด้วยกันหลายๆคนหน่อย

พ่อผมเคยบอกทริกเรื่องเทินรถไว้ว่า อย่าพึ่งจอง จนกว่าเค้าจะให้ราคาเทินมา
เพราะตราบใดที่เรายังไม่จอง เราก้เหมือนถือไพ่เหนือเค้าอยุ่

ออฟไลน์ YenChar

ถ้าจะซื้อรถใหม่ ใช้วิธีเทริน์เอา ง่ายที่สุดครับ
เซลล์จะจัดการให้เราทุกอย่าง ตั้งแต่พาคนจากเต้นท์มาตีราคา
เราสามารถเอาเงินที่ขายรถคันเก่า มาดาวน์คันใหม่ จัดไฟแนนส์ต่อได้เลย

ผมไปดูซิลฟี่ ที่นิสสันเอสเอ็มที เซลล์สามารถติดต่อเต้นท์ ตีราคาและจัดไฟแนนส์ให้ได้เลย
ศูนย์มาสด้าก็เหมือนกัน ตอนมาสด้า3ออกมาใหม่ๆ เซลล์สามารถเป็นธุระให้เราได้ครับ

อย่างที่คุณ HYDE-- บอกไว้
ตราบใดก็ตามที่เรายังไม่จอง เราเล่นตัวได้ครับ จนกว่าจะได้ราคาที่เราพอใจ
เราบอกเลย ว่าเราอยากขายเท่านี้ ต่ำกว่านี้เราไม่ไหว ไม่จอง
เซลล์กับเต้นท์จะไปสู้กันเอง อำนาจอยู่ในมือเรา

ออฟไลน์ XL_SiZe

ถ้ามีกำหนดรับรถแน่นอน แบบนี้ ขายเองจะลำบากครับ
ถูกบีบด้วยเวลา แต่ลองดูก่อนครับ เผื่อออกเร็ว และยังมีเวลาอีกนิดหน่อย
ถ้าถึงวันจะออกแล้ว ค่อยบอกศูนย์

ถ้าบอกศูนย์ไปแล้วก็คงต้องตามนั้น และมันสะดวกสบายสำหรับเรา

1. ตีราคา และตกลงราคาล่วงหน้า ก่อนรับรถใหม่ประมาณกี่วันครับ แล้วแต่นัดวันกันครับ เค้ากดตั้งแต่ตอนนั้นเลย จ่ายวันมอบรถ ไม่กี่เดือนราคาพอ ๆ เดิม

2. ถ้าตีราคาล่วงหน้าก่อนสัก 1-2 เดือนนี่ พอวันรับรถจริง ๆ จะโดนกดราคาเพิ่มอีกหรือเปล่า ตีราคาตั้งแต่แรกครับ ถ้าถึงวันมอบรถ สภาพเดิมก็ราคาเดิม ถ้าไปยุบมา ก็กดลงอีก

3. ควรซื้อ - ขาย ก่อนวันรับรถใหม่ หรือ เอากันวันรับรถใหม่เลย แบบขับคันเก่า ไปเอาคันใหม่ออกมา มอบรถให้เต๊นท์ วันที่เราไปเอารถใหม่ครับ ศูนย์เค้า โคกันได้ สบายจริง ๆ ครับ

4. เค้าจ่ายเงินเราด้วยเงินสด หรือเช็คครับ แล้วถ้าเป็นเช็ค จะใช้เช็คใบนั้น ไปวางดาวน์ได้เลยหรือเปล่าครับ คำเดียวครับ บอกศูนย์จัดการเลย ไปคุยกันเอง เช็ค หรือโอนเข้าศูนย์หรืออะไรก็แล้วแต่ เดี๋ยวเค้าก็มาลดเงินดาวน์เรา ตามจำนวนเงินที่เราขายไป ง่าย ๆ

5. เป็นการโอนลอย หรือเปล่า และปลอดภัย มั๊ยครับ

6. ต้องใช้เอกสารอะไรบ้างครับ สำเนาประชาชน ทะเบียนบ้าน คู่มือรถ ประมาณนี้ครับ

ของผม Civic Dimen เปลี่ยนเป็น X1 ก็ง่าย ๆ เค้าวิ่งให้ครบทุกอย่างครับ เราเซ็นต์อย่างเดียว แต่ราคาต้องคุย ๆ หน่อยครับ เพราะโดนกด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 07, 2012, 10:01:11 โดย XL_SiZe »

ออฟไลน์ Thor.1

ถ้าไม่รีบ จอด-ลงเว็บขายเองราคาดีที่สุด     แต่ถ้ารีบ ไปขายเองที่เต๊นท์ดีกว่าครับ
 ไม่มีอะไรน่ากลัว ถ้าไปตามเต๊นท์รถมาตรฐานทั่วไปที่ดูเป็นหลักเป็นฐาน เช่นที่เส้นกาญจนาบางแค

เคยจะเทิร์นซิตี้2003ตัวถูกกับศูนย์รถ ผมเองก็ไปสืบราคากลางมาแล้วว่า280,000บาท
  คนที่เซลเรียกมาตีให้230,000บาท.........

แต่เป็นอันเข้าใจครับว่าเซลเป็นธุระให้ก็ต้องมีค่าน้ำร้อนน้ำชาที่เต๊นท์รถต้องให้เขา
   ถ้าเราทำอะไรไม่เป็นเลย-กลัวทุกสิ่ง-ขี้เกียจจะยุ่งยาก-รับกับราคาที่เขาบอกมาได้ มันก็สะดวกดี........

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด

อยากได้ราคาดี ต้องขายเองครับ ควรประกาศแต่เนิ่นๆ
และคนซื้อเป็น เจ้าของคนใหม่ "จริงๆ" ได้ยิ่งดี

ถ้าปล่อยตอนที่รถคันใหม่จะมาเคาะประตูหน้าบ้าน
จะเกิดการกระวนกระวายมาก จนทำให้ยอมเขาไปเสียทุกอย่าง
และต้องโปะเงินมากกว่าเดิม

ขอบคุณทุก ๆ ความเห็นครับ จะลองนำข้อมูลต่าง ๆ ที่ได้มา ไปลองใช้ดูครับ
แล้วถ้าได้รถใหม่มาแล้วจะนำมา รีวิว ให้ชมกันครับ

ออฟไลน์ myalexxp

รถเก๋งแนะนำให้ขายก่อนสิ้นปีนี้ครับ

ปีหน้ายอดจัดใหม่มา รถเก๋งแย่ครับ

เรื่องตีราคา ไม่มีใครตีราคาล่วงหน้า 1-2 เดือน หรอกครับ

มันต้องสดๆ วัน/วัน