ผู้เขียน หัวข้อ: บร๊ะอะไรกันนี่ ยอดจองใน Motor expo จะทะลุ70,000คันแล้ว  (อ่าน 16796 ครั้ง)

ออฟไลน์ Skyline

• Sr. Member
Re: บร๊ะอะไรกันนี่ ยอดจองใน Motor expo จะทะลุ70,000คันแล้ว
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2012, 13:28:23 »
นี่แหละคือตัวฉุด แรกๆถามว่าไหวมั้ยทุกคนก็ต้องตอบว่าผ่อนไหวแต่ไม่ได้คิดถึงค่าน้ำมันและค่าเสื่อมกันบ้างเลย คิดแค่ว่าได้เงินแสนคืน ลองกลับความคิดดูนะครับแค่คืนเงินแสนเดียวแลกกับค่าใช้จ่ายต่างๆที่มันเกินหนึ่งแสนมันคุ้มมั้ย?? ถูกมั้ยครับ ถ้าติดBlacklistทั้งประเทศเพราะเงินคืนหนึ่งแสนบาทคงฮาน่าดู ;D
เห็นด้วยครับ คนเรามักคิดกันเเบบนี้ เลยลืมมองเรื่องความจำเป็นเเละภาระต่างๆที่เข้ามา รุ่นน้องผมเงินเดือน 14k เเค่นัน้ยังคิดจะซื้อเลย ผมเงินเดือน 30k ยังไม่มากไม่น้อยยังไม่สนเลย เก็บไว้กินเที่ยวสบายใจกว่าเยอะครับ คืนภาษีเเสนนึงได้รถมาก็มาจอดเเช่กลางถนน เผาน้ำมันเล่นเพือ่อะไร ? ทุกวันนี้ว่าเเย่เเล้ว ปีหน้ารถทยอยส่งมอบกันเยอะขึ้น ไม่นรกเหรอ รถกินน้ำมันไม่ใช่น้ำเปล่า จอดทิ้งไว้ก็ไม่ดี นาทีนี้เห็นเเต่ข้อสีย ยกเว้นคนที่จำเป็นจริงๆ ก็อีกเรื่อง ต้องชั่งน้ำหนักดูละครับ

ออฟไลน์ Chibiki

• Jr. Member
  • **
Re: บร๊ะอะไรกันนี่ ยอดจองใน Motor expo จะทะลุ70,000คันแล้ว
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2012, 13:33:13 »
แหม บางท่านก็
ให้โอกาศคนอยากมีรถบ้างเถอะครับ ยิ่งมีนโนบายรถคันแรกออกมา ก็ต้องคว้าไว้
ในเมื่อการเดินทางในเมืองมันไม่ค่อยปลอดภัย ทั้งรถเมลล์ รถตู้ หรืออาจรวมถึง แท๊กซี่ กับพี่วินชอบมุด  ;D
พูดถูกครับ รถจะติดก็ช่างมัน  เห็นใจคนที่เค้าอยากมีรถบ้างครับ อย่าเพิ่งคิดว่ามันจะแย่อย่างไร เค้าได้ประโยชน์ครับ
แต่ถ้าผ่อนไม่ไหวก็คงยุ่งน่าดู แต่ผมว่าเป็นเรื่องดีครับ รถคันแรกเนี่ย ผมคิดว่าคนที่ซื้อคือคนที่คิดจะมีรถอยู่แล้ว. คนที่ไม่ได้คิดจะมีรถหรือไม่มีเงินผ่อนก็คงไม่เยอะหรอกครับ

ออฟไลน์ voodoo2527

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2012, 13:35:16 »
น่าจะมีรายละเอียดบอกนะคับ ว่าจองรุ่นไหนกันบ้าง กี่คัน

ออฟไลน์ adminope

• **
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2012, 13:36:43 »
1.รถติดเพิ่มขึ้น               โชคดี ผมไม่ต้องเข้าเมือง
2.รัฐบาลจะเอาเงินที่ไหนมาจ่ายคืนภาษี eco car             หลังจากบริษัทแม่จ่ายค่าภาษีรถให้รัฐบาลไงครับ   

มันก็ถูกครับว่าเอาเงินที่บริษัทรถจ่ายให้รัฐบาลมาจ่าย

แต่เงินตรงนี้มันเคยเป็นรายได้ของรัฐ เอาไปจ่ายไปพัฒนาไปหมุน ไปจ่ายหนี้  ตอนนี้รายได้ตอนนี้หายไป ต้องเอาไปจ่ายใหประชาชน

ท่านๆอาจจะมองว่ารัฐบาลไม่ต้องจ่ายอะไร มันก็ถูก แต่รัฐบาลเสียรายได้มันก็ใช่

เหมือนคุณมีรายได้แสนนึงต่อเดือน  ต่อมาถูกหั่นไป 50000 เอาไปจ่ายให้ใครสักคน

งานนี้คนที่ได้จริงๆเป็นใครก็รู้ๆอยู่ ไม่ต้องลงทุนสักบาทแต่ได้คะแนนเต็ม ไม่พูดนะครับเดี๋ยวโดนหาว่าเข้าการเมือง

ถูกต้องงงง

ออฟไลน์ BestHuafoo

• Hero Member
  • เอี๊ยดแอ๊ด
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2012, 13:44:52 »
คิดว่าสาเหตุที่จองเยอะ

1. คนชอบซื้อรถปลายปีเป็นทุนเดิมอยู่แล้ว เพื่อไปจดทะเบียนป้ายดำ มกราปีหน้า
2. นโยบายรถคันแรก บางคนก็ไม่เชื่อว่าจะคืนให้จริง
พอเริ่มมีคนได้คืนบ้างแล้วหลังจากใช้มา 1 ปี เริ่มสนใจจะหาจองเพื่อรับสิทธิ์กัน
3. ปีนี้รถแห่เปิดตัว หรือปรับรุ่นถี่มากๆ โดยเฉพาะค่ยที่โดนน้ำท่วมไปหมาดๆ

สิ่งที่ตามมา

1. จำนวนรถเพิ่มขึ้น จากชั่วโมงเร่งด่วนเดิม 7-9 กับ 17-19
เดี๋ยวนี้กลายเป็น 6-10 15-20 แทบจะเรียกได้ว่าทั้งวัน
2. จอดรถหน้าบ้านมากขึ้น คนที่ใช้สิทธิ์แล้วเอาคันเก่าไปขายเพื่อเปลี่ยนรถ คงไม่ก่อปัญหาเท่าไหร่
แต่ถ้าไม่มีที่จอดพอในบ้าน แล้วใช้สิทธิ์ เพิ่มน้องเล็กในบ้านมาอีกคันโดยไม่จำเป็น อันนี้ลำบากถึงข้อ 1 แน่นอน
3. ไฟแนนซ์ต้องเข้มงวดมากขึ้น หลังๆมาเหมือนคนซื้อผ่อนเงินเดือนต้องถึงเกณฑ์ด้วยนะ
4. เริ่มมีคนเบี้ยวผ่อนไม่ไหวบ้างแล้ว
5. ใครชอบซื้อรถหวังขายต่อ ทำใจได้เลย อีกหน่อยราคารถคงไม่หนีกันนักหรอก มีรถใหม่สภาพดีให้เลือกจิ้มเพียบ

ออฟไลน์ tae23

• **
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2012, 13:53:33 »
ตราบใดที่พระอาทิตย์ขึ้นทางตะวันออก     และลงทางตะวันตก 

ย่อมมีคนบ่นว่า ทำไมแดดมันร้อนอย่างนี้ทำอะไรไม่ได้เลยมันร้อน   

และอีกซีกโลกก็จะบอกว่าทำไมมันมืดอย่างนี้ ทำอะไรไม่ได้เลยเพราะมันมืด

มองโลกให้มีความสุขกันดีกว่าครับ ^_^

ออฟไลน์ Mike

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2012, 13:56:10 »
ภาวนา ให้ 70,000 คันเนี่ย อย่าจดทะเบียน เป็นป้าย กทม หมดเลย จินตนาการไม่ออก ว่ารถมันจะติดเพิ่มอีกแค่ไหน
Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
Honda HRV e:HEV RS 22
SUBARU XV 2.0i-P 16
HONDA City SV 12
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00
TOYOTA Hilux Mighty X 94
MITSUBISHI Cyclone 94
TOYOTA Hilux Super Star 88

ออฟไลน์ raygun

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2012, 15:21:11 »
1.รถติดเพิ่มขึ้น               โชคดี ผมไม่ต้องเข้าเมือง
2.รัฐบาลจะเอาเงินที่ไหนมาจ่ายคืนภาษี eco car             หลังจากบริษัทแม่จ่ายค่าภาษีรถให้รัฐบาลไงครับ   

มันก็ถูกครับว่าเอาเงินที่บริษัทรถจ่ายให้รัฐบาลมาจ่าย

แต่เงินตรงนี้มันเคยเป็นรายได้ของรัฐ เอาไปจ่ายไปพัฒนาไปหมุน ไปจ่ายหนี้  ตอนนี้รายได้ตอนนี้หายไป ต้องเอาไปจ่ายใหประชาชน

ท่านๆอาจจะมองว่ารัฐบาลไม่ต้องจ่ายอะไร มันก็ถูก แต่รัฐบาลเสียรายได้มันก็ใช่

เหมือนคุณมีรายได้แสนนึงต่อเดือน  ต่อมาถูกหั่นไป 50000 เอาไปจ่ายให้ใครสักคน

งานนี้คนที่ได้จริงๆเป็นใครก็รู้ๆอยู่ ไม่ต้องลงทุนสักบาทแต่ได้คะแนนเต็ม ไม่พูดนะครับเดี๋ยวโดนหาว่าเข้าการเมือง

ผมว่าตรรกะมันผิดนะครับ ก็หลายๆท่านก็บอกเองว่า ยอดจองที่เพิ่มขึ้นมา
มันมาจากนโยบายรถคันแรก ดังนั้นแสดงว่าก่อนหน้านี้รัฐบาลก็ไม่ได้มีรายได้ในส่วนนี้อยู่แล้ว
เพราะยอดจองรถมันไม่ได้เยอะเท่าตอนนี้

นั่นก็แสดงว่ามันไม่ใช่ว่าคุณเคยมีรายได้แสนนึงแล้วถูกหั่นไป 50,000
แต่แสดงว่าคุณเคยมีรายได้ 50,000 แต่วันนี้คุณมีรายได้ 100,000
แต่ส่วนที่ได้เพิ่มขึ้นมาคุณต้องเอาไปให้พ่อแม่ของคุณแค่นั้นเอง
เท่ากับคุณมีรายได้ 50,000 เท่าเดิมครับ ไม่ได้หายไปไหน

ออฟไลน์ beerrl

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2012, 16:17:58 »
เป็นยอดขายที่น่าดีใจด้วยกับบริษัทผลิตรถยนต์
แต่ ต้องเสียใจกับรถที่เพิ่มขึ้นมากขนาดนี้ บนถนนที่มีเท่าเดิม เพราะต้องใช้เวลาบนถนนมากขึ้นและกลับบ้านลาพักผ่อนที่ลดน้อยลงเพราะต้องออกจากบ้านเช้าขึ้นและกลับบ้านดึกขึ้น

:'(
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ Khanintakarn

• **
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2012, 16:19:17 »
จิงๆมันขายรถได้ก่อน5ปีนะครับ
แต่ต้องคืนเงินที่ได้จากรัฐไปอ่ะคับ

ออฟไลน์ settavut

• Full Member
  • First
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2012, 16:39:02 »
ได้แต่ทำใจ

กับรถที่โครตติดมากๆ ณ ตอนนี้และอนาคตอันแสนใกล้
Altis CNG MC 2010
CHR HV HI 2018

ออฟไลน์ pongisra

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2012, 16:54:31 »
ภาวนา ให้ 70,000 คันเนี่ย อย่าจดทะเบียน เป็นป้าย กทม หมดเลย จินตนาการไม่ออก ว่ารถมันจะติดเพิ่มอีกแค่ไหน

7 หมื่นคัน ก็ 7 หมวดทะเบียนเต็มๆ เพลียมาก ตอนนี้ 1กฐ แล้ว ไม่ถึงสองเดือนที่แล้วยัง 1กก อยู่เลย 

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2012, 16:55:39 »

แต่เงินตรงนี้มันเคยเป็นรายได้ของรัฐ เอาไปจ่ายไปพัฒนาไปหมุน ไปจ่ายหนี้  ตอนนี้รายได้ตอนนี้หายไป ต้องเอาไปจ่ายใหประชาชน

เหมือนคุณมีรายได้แสนนึงต่อเดือน  ต่อมาถูกหั่นไป 50000 เอาไปจ่ายให้ใครสักคน

ผมว่าตรรกะมันผิดนะครับ ก็หลายๆท่านก็บอกเองว่า ยอดจองที่เพิ่มขึ้นมา
มันมาจากนโยบายรถคันแรก ดังนั้นแสดงว่าก่อนหน้านี้รัฐบาลก็ไม่ได้มีรายได้ในส่วนนี้อยู่แล้ว
เพราะยอดจองรถมันไม่ได้เยอะเท่าตอนนี้

นั่นก็แสดงว่ามันไม่ใช่ว่าคุณเคยมีรายได้แสนนึงแล้วถูกหั่นไป 50,000
แต่แสดงว่าคุณเคยมีรายได้ 50,000 แต่วันนี้คุณมีรายได้ 100,000
แต่ส่วนที่ได้เพิ่มขึ้นมาคุณต้องเอาไปให้พ่อแม่ของคุณแค่นั้นเอง
เท่ากับคุณมีรายได้ 50,000 เท่าเดิมครับ ไม่ได้หายไปไหน

ตรรกะคือ ยอดจองที่เพิ่มขึ้นมา มาจากคนประเภทคล้ายกับตัวอย่างนี้

นี่แหละคือตัวฉุด แรกๆถามว่าไหวมั้ยทุกคนก็ต้องตอบว่าผ่อนไหวแต่ไม่ได้คิดถึงค่าน้ำมันและค่าเสื่อมกันบ้างเลย คิดแค่ว่าได้เงินแสนคืน ลองกลับความคิดดูนะครับแค่คืนเงินแสนเดียวแลกกับค่าใช้จ่ายต่างๆที่มันเกินหนึ่งแสนมันคุ้มมั้ย?? ถูกมั้ยครับ ถ้าติดBlacklistทั้งประเทศเพราะเงินคืนหนึ่งแสนบาทคงฮาน่าดู ;D

เนื่องจากเสียดาย 1 แสน แต่คนที่ไม่เคยมีรถ อาจไม่ทราบว่ามีค่าใช้จ่ายหลายอย่างตามมาอีกมากมาย แล้วต่อไปก็เงินหมุนไม่ทัน ก็เกิด NPL ก็เกิดฟองสบู่

ผมว่าน่าจะประมาณนี้นะครับ อิอิ
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ chanvitjeab

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2012, 16:56:27 »
ถ้า!เป็นผมได้เงินคืน ก็ยังจะผ่อนต่อ เพราะเป็นรถคันแรกของผม เงินที่ได้คืน เป็นแค่แรงจูงใจในการตัดสินใจซื้อ เราจงเชื่อในความดีเถิด คนอื่นที่ซื้อเค้าก็อยากได้รถคันแรกเหมือนกัน ไม่น่าจะมีใครตั้งใจซื้อ.พอได้เงินคืนแล้วก็ไม่ผ่อนต่อ ไม่น่านะ!!   ;D ;D ;D ;D

ออฟไลน์ drugprofile

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2012, 16:59:47 »
 :) รู้สึกยินดีกับคนที่จะได้มีรถใหม่ขับ เพราะผมก็เคยอยู่ในจุดนั้น

ต้องมาทำงาน กทม. นั่งมอไซด์รับจ้าง (เสี่ยงมาก ไม่รู้จะพาไปล้มวันไหน) ไหนจะต้องแบกโน๊ตบุ๊ค กระเป๋า ขึ้นรถเมล์อีก

พอได้รถมาขับ ก็สบายใจ สุขภาพดีขึ้น ไม่ต้องแบกของหนัก ไม่ต้องวิ่งแย่งขึ้นรถเมล์ (ซื้อก่อนโครงการ ไม่ได้เงินแสนคืนนะครับ)  :-\

... เป็นไปได้ ก็อยากกลับไปอยู่บ้าน ตจว. นะครับ แต่ทำไงได้ หน่วยงานราชการต่างๆ หลักๆ ก็อยู่ใน กทม. ถ้าผู้ใหญ่เข้าใจ และพึงคิดได้ถึงจุดนี้ คงจะดี
จะได้กระจายเจ้าหน้าที่ๆ มีภูมิลำเนาอยู่ ตจว. ให้โอนย้ายกลับบ้าน หรือ อยู่ใกล้บ้านให้ง่ายมากยิ่งขึ้น

คงจะพอลดจำนวน รถยนต์ ใน กทม. ได้บ้างน่ะครับ  :) ก็ได้แต่หวังเล็กๆ (เพราะการย้ายกลับบ้าน สังคมไทย ยังระบบอุปถัมป์อยู่เยอะเลย)

ออฟไลน์ DArkMaster

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2012, 17:08:15 »
เยอะมากกกกก ;D

ออฟไลน์ Dr.Pop

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2012, 17:47:46 »
เงิน 1 แสน ก็คงไม่คืน ในกรณีไม่สามารถผ่อนต่อได้
คงเอาไปซื้อ iphone ipad ipad imac เรียบร้อยแล้ว
ถ้าผ่อนไหวก็คงเอาเงิน 1 แสนมาผ่อนแล้วครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2012, 17:51:09 »
เรื่องรถติดมากขึ้นไม่ขอให้ความเห็นเพราะทุกคนมีสิทธิใช้ถนน น่าห่วงเรื่องที่จอดรถมากกว่าเพราะบางคนไม่พร้อมเรื่องนีทำให้เดือดร้อนบ้านใกล้เรือนเคียงกับเรื่องผ่อนไม่ไหวแล้วมาเดือดร้อนคนค้ำ เพื่อนฝูง ที่ทำงาน

สำหรับผมจะซื้อรถก็ต่อเมื่อผ่อนสบายไม่ใช่แค่ผ่อนไหว ชีวิตไม่ได้แค่เรื่องรถเรื่องเดียว รอตบพวกผ่อนไม่ไหวดีก่า หุหุหุ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ neung23

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2012, 18:09:11 »
รอสอยพวกผ่อนไม่ไหวเช่นกัน

แถวๆรอบตัวมีไม่ต่ำกว่า3คันและ แต่โทรมๆทั้งนั้น  :-\
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

ออฟไลน์ KAKASHII

• งามปะละ
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2012, 18:12:03 »
น่าดีใจตรงไหน  ภาษีที่ขายรถยนต์เอามาทำถนนเพิ่มพอรับได้  แต่นี้ไม่ทำเอาไป.....

มิตรภาพขาขึ้นโคราชพังแล้ว พังอีก ไม่รู้จะพังไปถึงไหนถึงจะทำใหม่ หลุมก็เยอะ สีก็ถลอกหมด เฮ้อไม่มีความพอดีสักอย่าง

ออฟไลน์ wanarat7777

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2012, 18:43:59 »
เป็นผมจะนึกเอาง่ายๆจากชีวิตปรกติ เงินเดือน 20000 ใช้จ่ายไปเหลือ 9000 เห็นภาพการเห็นค่าเงินที่จะเอาไปทำบุญบ้าง ซื้อประกันบ้าง หรือทำอะไรๆสบายใจ และใช้ขนส่งมวลชนห่วยๆที่มีแต่ชินแล้วเพราะนั่งทุกวัน  กับ 9000 ผ่อนรถ 7000 เหลือสองพัน ปีแรกไม่มีประกันต้องจ่ายหรือจ่ายแล้วแต่ญี่ห้อที่ซื้อ ปีที่สองจ่ายเต็ม ค่าน้ำมัน2000พอดี คิดอย่างเดียวว่า ตอนนี้ต้องประหยัด และคิดว่ามันจะดีขึ้นที่มีรถ สบายขึ้น กลายเป็นมานั่งเมื่อยขา เมื่อยหลัง เครียด ถ้าค่าน้ำมันเกิน 2000 จะทำไงหว่า ปีที่สามต้องซื้อยางรถยนต์เปลี่ยนด้วยตามอายุ  เครียดเรื่อยๆแทนที่จะเหลือเงินกลายเป็นเต็มกลืน ซ้ำจะขายหรือหนีก็ไม่ได้ เพราะจนไม่ลง คนค้ำ หรือเพื่อนบ้านก็จะเอามาพูดแบบนี้ ว่าเราผ่อนไม่ไหว สรุป 100000 บาทที่จะได้มากับทุกข์ที่จะมีในใจ ถ้าได้โบนัส 3 เดือนขึ้นไปก็คงดี ซื้อดีกว่าเดี๋ยวคนว่าโง่ไม่ยอมซื้อ ตั้งแสนนึง

ออฟไลน์ xtreme

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2012, 18:52:26 »
อยากถามว่า ที่บางท่านบอกว่า รถติดมากขึ้น ทุกวันนี้ท่านใช้ยานพาหนะใดอยู่

คนที่ต้องการซื้อรถใหม่ เพราะความจำเป็นหรือเหตุผลใดก็ตามแต่

ท่านมองคนเหล่านี้คือ ผู้สร้างปัญหาให้กับท่าน หรือเป็นภาระของท่านหรือ

ถนน ใครคือผู้มีสิทธิในการใช้งาน ............

ออฟไลน์ 1212312121

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2012, 19:18:58 »
อยากถามว่า ที่บางท่านบอกว่า รถติดมากขึ้น ทุกวันนี้ท่านใช้ยานพาหนะใดอยู่

คนที่ต้องการซื้อรถใหม่ เพราะความจำเป็นหรือเหตุผลใดก็ตามแต่

ท่านมองคนเหล่านี้คือ ผู้สร้างปัญหาให้กับท่าน หรือเป็นภาระของท่านหรือ

ถนน ใครคือผู้มีสิทธิในการใช้งาน ............

เห้นด้วย คนที่ใช้รถทุกคนคือคนที่ทำให้รถติดแหละ ใครใคร่ซื้อ ซื้อ ไปเห้อะะ...

ออฟไลน์ keamglad

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2012, 19:31:35 »
ผมว่าตรรกะก็ยังไม่ถูกนะครับ
ไม่ใช่ว่ามีรายได้ 50000 เท่าเดิมครับ แต่รายได้มมันหยไปหมดเลย

คุณลองคิดก่อนนั้นคนมันก็ซื้อรถ 1500 หรือรถอีโคคาร์กันอยู่แล้ว ซึ่งรัฐก็ได้รายได้ส่วนนี้สมมติคนจอง 10000 คัน คิดง่ายๆเป็นเลขกลมๆ คันละแสน
รัฐได้ 10000 * 100,000

แต่พอมีนโยบายนี โอเคคนจองเยอะขึ้น จากเดิม 10000 คันเป็น 20000 คัน  รัฐเสียรายได้ของเดิมที่ควรจะได้ใน 10000 คันแรกไปนะครับ
กลับกลายเป็นรายได้รถ 1500 CC ลงมา รัฐเสียรายได้ไปหมดเลย จากที่ควรจะได้
ไม่ใช่รัฐได้รายได้เท่าเดิมครับ ลองคิดดูใหม่

ออฟไลน์ pongisra

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2012, 19:43:31 »
ผมว่าตรรกะก็ยังไม่ถูกนะครับ
ไม่ใช่ว่ามีรายได้ 50000 เท่าเดิมครับ แต่รายได้มมันหยไปหมดเลย

คุณลองคิดก่อนนั้นคนมันก็ซื้อรถ 1500 หรือรถอีโคคาร์กันอยู่แล้ว ซึ่งรัฐก็ได้รายได้ส่วนนี้สมมติคนจอง 10000 คัน คิดง่ายๆเป็นเลขกลมๆ คันละแสน
รัฐได้ 10000 * 100,000

แต่พอมีนโยบายนี โอเคคนจองเยอะขึ้น จากเดิม 10000 คันเป็น 20000 คัน  รัฐเสียรายได้ของเดิมที่ควรจะได้ใน 10000 คันแรกไปนะครับ
กลับกลายเป็นรายได้รถ 1500 CC ลงมา รัฐเสียรายได้ไปหมดเลย จากที่ควรจะได้
ไม่ใช่รัฐได้รายได้เท่าเดิมครับ ลองคิดดูใหม่

คนซื้อรถ 1.5 eco car ที่ไม่ได้เอาภาษีคืนก็เยอะอยู่นะครับ ไม่ได้น้อยลงเท่าใหร่เลย เพียงแต่พวกเอาภาษีคืนที่เพิ่มขึ้นมาดันเยอะกว่า ไม่ใช่ว่าทุกคนมีสิทธิได้คืน ถึงแม้บางคนจะพยายามหาพี่ป้าน้าอาที่ยังไม่เคยมีรถมาก่อนแล้วก็ตาม

ออฟไลน์ kan.kom

« ตอบกลับ #55 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2012, 19:48:02 »
ที่แน่ๆปีหน้ายอดขายต่ำกว่าปีนี้แน่
และไม่แน่ผมว่า เซลล์จะออกจากงาน
เพราะขายรถยาก ไม่มีค่าคอม ลำพังเงินเดือน
เซลล์อยู่ไม่ได้แน่

ออฟไลน์ Mario_Yadel

« ตอบกลับ #56 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2012, 20:15:47 »
ตอนผมทำงานอยู่ชลเมื่อปีที่แล้ว อย่างมากไม่เกิน 2 ทุ่ม ถนนก็ค่อนข้างว่างแล้ว
เดี๋ยวนี้งงเลย 4 ทุ่มทำไมรถมานเยอะจังวะ
แต่ไม่เปนไร เข้าใจคนอยากมีรถ
ระบบคมนาคมในประเทศไทยยังไม่มีคนเก่งๆ
หรือเป็นนโยบายหลักๆที่จะเข้ามาดูแล ก็ทนกันต่อไป
วางแผนวันนี้ อีก 10 ปีถึงจะเห็นผล
แต่วันนี้ยังไม่มีแผน ชาตินี้คงต้องทนต่อไป อิอิ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2012, 20:27:19 »
ไอเรื่องรถติดผมเฉยๆนะ เพราะชิน 5555+

คนที่ไม่เคยมีรถเค้าก็อยากจะมีเหมือนเราๆแหละครับ

ใจเค้าใจเรานะ ตอนเราไม่มีเรายังอยากมีเลย พอมีก็อยากได้คนโน้นเพิ่ม คนนี้เพิ่ม

อยากเปลี่ยนรถ แล้วยิ่งได้ภาษีคันแรกด้วยผมเชื่อเลย

คนรวยๆบางคนยังอยากใช้สิทเลย เงิน 100,000 บาทฟรีๆ ใครจะไม่อยากได้

ออฟไลน์ N.BeTa

• **
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2012, 20:58:33 »
น่าดีใจตรงไหน  ภาษีที่ขายรถยนต์เอามาทำถนนเพิ่มพอรับได้  แต่นี้ไม่ทำเอาไป.....

มิตรภาพขาขึ้นโคราชพังแล้ว พังอีก ไม่รู้จะพังไปถึงไหนถึงจะทำใหม่ หลุมก็เยอะ สีก็ถลอกหมด เฮ้อไม่มีความพอดีสักอย่าง

แหม ท่าน ต่อให้คนเก่งขนาดไหนก็ดูแลไม่ทั่วถึงหรอก ท่าน

ส่วนที่บอกว่าผ่อนไม่ไหว ถ้ารถโดนยึดก็ต้องคืน 100000 ให้ รัฐแล้วรถถึงเปลีั่ยนชื่อได้ ถ้าจำไม่ผิดนะ

ส่วนคนที่คิดว่าผ่อนไหว แต่กลับไม่ไหว ก็จำไว้ เลี้ยงไม่ดูกำลังแขก แดกไม่ดูกำลังขา  ถ้าพูดตรงไปขออภัยครับ
ยังไม่รวย อยู่อย่างคนรวย ไม่มีวันรวย.. ยังไม่จน อยู่อย่างคนจน ไม่มีวันจน

ออฟไลน์ PumpNISMO

« ตอบกลับ #59 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2012, 21:28:18 »
รอซื้อมือสอง  ;D