ผู้เขียน หัวข้อ: เจอข่าวนี้เลยเอามาฝากพี่ๆ กันครับ (ไม่รู้ว่าเคยเห็นกันหรือยัง ถ้าเคยเห็นแล้วขออภัยด้วยค  (อ่าน 4773 ครั้ง)

ออฟไลน์ sherlock

• Newbie
  • *
ใจความตอนหนึ่งในข่าวครับ

"แหล่งข่าวจากบริษัท โตโยต้า มอเตอร์ ประเทศไทย จำกัด เปิดเผยว่า ขณะนี้สาเหตุใหญ่ที่ทำให้ราคารถยนต์มือสองต้องปรับราคาขึ้นไปแล้วถึง 10% เนื่องจากแหล่งที่มาของรถมือสองอย่างตลาดรถเช่า และตลาดของหน่วยงานราชการที่ครบวาระการใช้งาน ได้ตัดสินใจยืดระยะเวลาการใช้งานออกไปเนื่องจากไม่มีรถใหม่มารองรับตลาด ส่งผลให้ตลาดรถมือสองขาดแคลนและหดตัวลงเยอะ"

http://www.pscmt.or.th/index.php?option=com_content&view=article&id=223%3Abuyernews&catid=53%3Apurchasing-news&Itemid=61&lang=th

ออฟไลน์ Action

• Hero Member
ผมแยกประเด็นปัญหาเรื่องนี้ไว้อยู่ 5 เรื่องที่น่าจะเกี่ยวข้อง

1. มีรถอยู่แล้ว ยังไม่ต้องการรถใหม่ จึงไม่ขายทอดตลาดเป็นรถมือสอง
2. ปัญหาเศรษฐกิจในปัจจุบัน อะไร ๆ ก็แพงไปหมด จะซื้อรถใหม่ ขายรถเก่าทำไม ในเมื่อรถเก่ายังใช้ได้อยู่
3. ประชาชนแห่กันซื้อรถป้ายแดงเพิ่มในนโยบายคันแรก แล้วไม่คิดจะขายรถคันเก่า เอาเก็บไว้ใช้กันภายในครอบครัว
4. ราคาขายรถมือสองนั้น เป็นที่ทราบกันดีว่า กดราคากันหนักมาก แล้วก็เอาไปขายต่อในราคาที่แพง เมื่อเทียบกันแล้ว ยอมใช้ต่อดีกว่า
5. เอารถเก่าไปเทรนรถใหม่ที่บริษัทรถยนต์แทนการขายเข้าเต้นท์รถมือสอง

ในข่าวนี้ฟังไว้ก็ดี แต่ก็ฟังหูไว้หูดีกว่าครับ ;D

ผิดถูกประการใด ขออภัยด้วยครับ :D
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

ออฟไลน์ PacMan

• Full Member
ผมว่าอีกซักพักเตรียมตัวรอรถมือสองล้นตลาดได้เลยครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ปล่อยข่าวหาเหตุให้ราคาชัวร์ของตัวเองขายแพงๆรึเปล่า เต้นท์ที่บ้านผมขายไม่ค่อยออกมีแต่คนจะเอารถมาขายจะได้ไปเอาคันใหม่ที่คืนภาษีแต่ไม่ค่อยมีคนซื้อเท่าไหร่เลย ราคาแทบทุกรุ่นร่วง ขายได้แต่กระบะแคปที่อายุมากๆแล้วราคาไม่เกิน 2 แสน เต้นท์ในเมืองที่เน้นรถเก๋งเงินจมบานเลย
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
ผมกลับรู้สึกว่า คนเข้าถึงรถป้ายแดงได้ง่ายขึ้น
รถมือสองกลับขายยากกว่าเดิมนะ

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
ผมกลับรู้สึกว่า คนเข้าถึงรถป้ายแดงได้ง่ายขึ้น
ผมก็คิดแบบนี้เลยครับ คันเก่าที่พึ่งขายไปไม่นานกว่าจะขายออก

แต่ถ้าราคาตอนนี้ขค้นจริงจะได้ขายอีกคัน

ออฟไลน์ mayjazza

• Sr. Member
  • .......
.
ผมคนนึงล่ะคิดว่า สร้างกระแส..ชัวร์ เพื่อ อัป ราคาโตโยต้าชัวร์..ที่ขายไม่ออก เพราะ ราคามันสูงใกล็รถป้ายแดงมาก..

ออฟไลน์ chaiz

• Sr. Member
ปล่อยข่าวอัพราคารถในความดูแลครับ
ราคารถมือสองอยู่ที่สภาพรถและอายุรถนะผมว่า

ปีหน้า ตลาดรถมือสอง(eco car, B-seg < 1.5l ) จะยิ่งคึกคัก ถ้าคนใช้สิทธิ์รถคันแรกผ่อนไม่ไหวนะ
ซึ่งอาจจะทำให้มีการเอารถ segment อื่นที่อายุมากแล้ว มาเปลี่ยนเป็น eco,B-seg มือสองกันเยอะเช่นเดียวกัน

ปล.คหสต.

ออฟไลน์ redsun

ณ วันนี้ (11/12/2555)
ผมว่าตอนนี้รถมือสองราคาร่วงอย่างมาก
แถมคนยังไม่ค่อยซื้อกันด้วยครับ
ไม่รู้ปีหน้าจะเป็นยังไงต่อไปครับ

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
คงเป็นข่าวสร้างกระแส ตามธรรมดาพี่เขาครับ

แต่ความเป็นจริงมันอีกเรื่อง

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
อัพราคารถโตต้าชั่วแน่นอนครับ แพงสุดยอด โคตระแพง ใครจะซื้อรถที่นี่อัพเงินซื้อป้ายแดงดีกว่าอ่ะ
ละก็ตอนจะขายให้มัน กดราคาต่ำติดดิน ไม่ต่างจากเต๊นท์ทั่วไป
ส่วนตัวคิดว่าขายยากสุดยอด รับซิตี้ลุงมาใช้ ลุงให้ขายลงเว็บให้หน่อย ชาติเศษละ มันยังอยู่ 55
เมื่อก่อนขายรถในสังกัด ไปกันเร็วกว่านี้เยอะครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
มุขคลาสสิกครับ พี่โตโยต้าไม่รู้จักคำว่า "ลดราคา" หรอกครับ
นอกจากภาษีลด
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
รอให้เจ้าของเต้นท์ออกมาบอกดีกว่า
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ golf8023

ได้คุยกัยเจ้าของเต๊นท์เพื่อนกันแถวกาญจนาภิเษก
ขายไม่ดีครับ ขายได้เป็นบางรุ่น บางคันรับมาแป๊บๆขายออก บางคันจอดกันจะข้ามปีแระ
แล้วรถมือสองไม่ขาดตลาดแน่นอน จะหารุ่นไหน มีหมด ผมกลับมองว่ามันจะเยอะเกินไปซะอีกนะครับ แต่ละเต๊นท์ต้องมาแข่งกันเองมากกว่า

ออฟไลน์ choomodify

ต้นเหตุของข่าวนั่นแหละครับ ตัวปั่นราคา สร้างกระแสเลย