ผู้เขียน หัวข้อ: อยากถามว่า Nissan Teana 2013 จะเติม E85 ได้มั๊ยครับ  (อ่าน 16759 ครั้ง)

ออฟไลน์ Gottinho

• Full Member
มีแพลนว่าอีก 2 ปี จะเปลี่ยนรถ เนื่องจากคันที่ใช้ปัจจุบัน New City จะครบ 5 ปี และอยากได้รถคันที่ใหญ่มากขึ้น เลยอยากทราบว่า Teana 2013 จะเติม E85 ได้รึเปล่าครับ เพราะเดาว่า Accord 2013 น่าจะเติมได้แน่นอน แต่ใจชอบรถนั่งสบายๆ เก็บเสียงดีๆ อย่าง Teana มากกว่า และถ้าเติม E85 ได้ คงประหยัดค่าเติมน้ำมันได้อีกพอสมควร

รบกวนเพื่อน ๆ ด้วยครับ

ออฟไลน์ NineKlao

• Hero Member
  • ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
Re: อยากถามว่า Nissan Teana 2013 จะเติม E85 ได้มั๊ยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2012, 17:27:02 »
คงต้องแสดงความเสียใจว่า คงได้แค่ E20 ครับ และHybrid แค่นั้น

ส่วน Accord มา E85 อยู่แล้ว และ Hybrid น่าจะมาด้วย

ออฟไลน์ Chibiki

• Jr. Member
  • **
Re: อยากถามว่า Nissan Teana 2013 จะเติม E85 ได้มั๊ยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2012, 18:11:59 »
คิดว่าไม่ครับ. แต่เทียน่าใช้เกียร์CVTอาจจะไม่กินมาก

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2012, 19:14:53 »
คิดว่าไม่ครับ. แต่เทียน่าใช้เกียร์CVTอาจจะไม่กินมาก

เกียร์คงไม่เกี่ยวเท่าเครื่องครับ เพราะ J32 ก็CVT

ดูจาก ที่เปลี่ยนจาก Teana J32 มาเป็น Sylphy B17 แล้ว B17 เกียร์สู่ J32 ไม่ได้ แต่เครื่องประหยัดจนผมแปลกใจ

ออฟไลน์ Nismo De Alpina

• Whatever brews your coffee.
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2012, 19:23:03 »
ผมว่าลุ้น Hybrid ง่ายกว่าลุ้น E85 มากครับ
Eventually i've made my home country,Thailand.

ออฟไลน์ me0708

• **
  • เหนื่อยได้ แต่อย่าท้อ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2012, 19:24:31 »
มีแพลนว่าอีก 2 ปี จะเปลี่ยนรถ เนื่องจากคันที่ใช้ปัจจุบัน New City จะครบ 5 ปี และอยากได้รถคันที่ใหญ่มากขึ้น เลยอยากทราบว่า Teana 2013 จะเติม E85 ได้รึเปล่าครับ เพราะเดาว่า Accord 2013 น่าจะเติมได้แน่นอน แต่ใจชอบรถนั่งสบายๆ เก็บเสียงดีๆ อย่าง Teana มากกว่า และถ้าเติม E85 ได้ คงประหยัดค่าเติมน้ำมันได้อีกพอสมควร

รบกวนเพื่อน ๆ ด้วยครับ

โหโจทย์เดียวกะผมเป๊ะๆเลย

ตอนนี้เล็ง teana 2.0 XL ไว้ (แอบลังเลกะ new camry 2.0)แต่ไม่รู้ จขกท ใช้รถมากไม๊

teana ตัวใหม่ที่จะมาผมว่ายังไงก็ยังไม่น่าจะรองรับ E85
ผมกะแฟนคิดตรงกันว่าตัวใหม่มา กว่าจะเข้าที่เรื่องความสมบูรณ์ต่างๆ ส่วนลดอีกที่ใหม่ๆมาจะได้น้อย
ประกอบกับตัวปัจจุบัน ออฟชั่นจัดเต็ม ส่วนลดต้นปีหน้าน่าจะได้แบบเห็นน้ำเห็นเนื้อหน่อย

อย่าลืมว่า city ก็แว่วๆว่าตัวใหม่กำลังมาราคามือ 2 ก็จะล่วงไปอีกผมเลยกะรีบปล่อยก่อนตัวใหม่มาน่าจะ ต้นๆปี เสียดายเหมือนกัน 3 ปีใช้แค่ 3หมื่นกว่าโล

ออฟไลน์ keamglad

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2012, 19:31:08 »
เล็งเทน่าไว้แล้วเหมือนกัน
หลังขากดู accord แล้วไม่ค่อยชอบใจเท่าไร่

แต่ก็ลังเลเรื่องเดียวเลยจริงๆคือเกียเทน่ามันดันเป็น cvt ส่วนตัวไม่ชอบ cvt กลัว
กลัวมันพัง ความทนทานสู้เกียออโต้ธรรมดาไม่ได้แน่นอน ฝุ่นควีน การออกตัวกระชากๆแบบคนไทย เบรกๆหยุดๆ

ออฟไลน์ Qvixote

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2012, 20:38:54 »
เล็งเทน่าไว้แล้วเหมือนกัน
หลังขากดู accord แล้วไม่ค่อยชอบใจเท่าไร่

แต่ก็ลังเลเรื่องเดียวเลยจริงๆคือเกียเทน่ามันดันเป็น cvt ส่วนตัวไม่ชอบ cvt กลัว
กลัวมันพัง ความทนทานสู้เกียออโต้ธรรมดาไม่ได้แน่นอน ฝุ่นควีน การออกตัวกระชากๆแบบคนไทย เบรกๆหยุดๆ

ต้องขอแสดงความเสียใจด้วย ถ้าไม่ชอบ CVT
เพราะ new accord ก็ CVT หมดครับ
ส่วน "เทียน่า" เขียนแบบนี้ครับ

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2012, 07:53:48 »
ถ้าได้ 2.0+CVT+E85 คงจะดีไม่น้อย
ส่วนไฮบริด มาคู่ CVT อยู่แล้วครับ

ผมว่า E85 ในเทียน่าคงยากครับ
ตราบใดก็ตามที่นิสสันยังใช้ E85 ในรุ่นอื่นไม่ได้
เค้าไม่เสี่ยงกับรถรุ่นใหม่แน่นอน

ส่วนแอคคอด มีแนวโน้มสูงว่าใช้ E85 ได้ เพราะซีวิคก็ทำได้แล้ว

ออฟไลน์ Gottinho

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2012, 10:42:02 »

โหโจทย์เดียวกะผมเป๊ะๆเลย

ตอนนี้เล็ง teana 2.0 XL ไว้ (แอบลังเลกะ new camry 2.0)แต่ไม่รู้ จขกท ใช้รถมากไม๊

teana ตัวใหม่ที่จะมาผมว่ายังไงก็ยังไม่น่าจะรองรับ E85
ผมกะแฟนคิดตรงกันว่าตัวใหม่มา กว่าจะเข้าที่เรื่องความสมบูรณ์ต่างๆ ส่วนลดอีกที่ใหม่ๆมาจะได้น้อย
ประกอบกับตัวปัจจุบัน ออฟชั่นจัดเต็ม ส่วนลดต้นปีหน้าน่าจะได้แบบเห็นน้ำเห็นเนื้อหน่อย

อย่าลืมว่า city ก็แว่วๆว่าตัวใหม่กำลังมาราคามือ 2 ก็จะล่วงไปอีกผมเลยกะรีบปล่อยก่อนตัวใหม่มาน่าจะ ต้นๆปี เสียดายเหมือนกัน 3 ปีใช้แค่ 3หมื่นกว่าโล
[/quote]

ของผม 3 ปี ใช้ไป 80,xxx โลแล้วครับ กว่าจะครบ 5 ปี คงเกือบ แสนห้า ล่ะมั๊งครับ ผมชอบ Teana ตัวใหม่ ตรงที่บอกว่าเบาะพัฒนาจากระบบไร้แรงโน้มถ่วงอะไรเนียน่ะครับ คิดว่าคงจะนั่งสบายน่าดู

ขอบคุณสำหรับคำตอบเพื่อนๆ ทุกคนนะครับ น่าเสียดายจังที่ไม่ได้รองรับ E85 ตอนนี้คงต้องไปดูเพิ่มแล้ว ว่า Accord ตัวใหม่เบาะนั่งจะสบายพอสู้ Teana ไหวรึเปล่า   ;D

ออฟไลน์ Qvixote

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2012, 11:48:28 »
Honda แทบทุกรุ่น มักจะมีเสียงบ่นเรื่องเบาะที่นั่งไม่สบายอยู่แล้วนะครับ
แต่ที่นี้ เรื่องของอาการปวดหลังไปโทษเบาะรถยนต์อย่างเดียวก็คงจะไม่ถูกต้องนัก
เพราะสาเหตุที่ทำให้เกิดอาการปวดหลังนี่ มันเยอะแยะมากมาย
ตั้งแต่กรรมพันธุ์ ใครมีบรรพบุรุษที่มีปัญหาเรื่องกระดูกสันหลัง ก็มีความน่าจะเป็นที่จะพบอาการปวดหลังได้มากหน่อย
แล้วก็การใช้ชีวิตประจำวัน ว่ามีการใช้ท่าทางฝืนธรรมชาติมากน้อยเพียงใด
รวมถึงการออกกำลังกาย คนที่ขาดการออกกำลังกาย กล้ามเนื้อต่างๆรวมถึงกล้ามเนื้อหลังและท้องก็จะไม่ช่วยพยุงกระดูกสันหลัง

แต่รถยนต์มักจะตกเป็นจำเลย เพราะมันคือการเปลี่ยนแปลงการใช้ชีวิตอย่างนึง
เปลี่ยนจากรถคันนึงไปใช้อีกคันนึง อะไรแบบนี้
5555 เยิ้นเย้อยืดยาว มาซะเยอะเลย น้ำล้วนๆ ^^