ผู้เขียน หัวข้อ: ผมเกิดวันอังคารไม่ถูกฉโลกกับสีเงิน แต่จองสีเงินไปเพราะชอบ มีวิธีแก้ไขไหมคับ  (อ่าน 22623 ครั้ง)

ออฟไลน์ ipowpow

• Newbie
  • *
ผมจอง Bt-50proสีฟ้า แต่ชอบสีเงินกับสีขาวกำลังจะไปเปลี่ยน  แต่ดันไม่ถูกฉโลกทั้งคู่เลย มีวิธีแก้ไหมคับ

ออฟไลน์ MystogaN

• Hero Member
ผมว่าใช้ที่ถูกโฉลกดีกว่าครับ ผมถูกกับสีน้ำเงิน ตอนใช้รถสีน้ำเงินดวงดีมากครับ ... มากจริงๆ

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
จะดีหรือไม่ดีก็ขึ้นอยู่กับคนขับล่ะครับ ผมขับรถสีฟ้ายังเคยเกิดเรื่องแย่ๆ มากกว่ารถสีแดงที่ไม่ถูกโฉลกกับผมเลย :)
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ jks

• Newbie
  • *
จะดีหรือไม่ดีก็ขึ้นอยู่กับคนขับล่ะครับ ผมขับรถสีฟ้ายังเคยเกิดเรื่องแย่ๆ มากกว่ารถสีแดงที่ไม่ถูกโฉลกกับผมเลย :)

+1ครับ

ผมขับ ขาว ดำ แดง เขียว เงิน เทา ไม่มีปัญหาซักสี สติ,ใจ,กับฝีมือ มากกว่าครับ
บางคันโดนชน เอาไปซ่อมเสร็จขับซักพักโดนชนอีก สรุปเป็นเพราะชอบเบรคกระทันหัน 555+

แนะนำให้เลือกสีที่ถูกใจที่สุดครับ เพิ่มความมั่นใจเวลาขับขี่
2013 Black Pajero Sport
2007 Black Infiniti FX35
2005 Silver Mazda 3 GT

ออฟไลน์ osment

• Internship
  • Sr. Member
  • *
เรื่องสีถูกโฉลก ผมไม่มีความเชื่อเรื่องนี้ครับ
ผมเกิดวันอาทิตย์ ไม่ถูกกับรถสีน้ำเงิน แต่รถมอไซด์ที่ใช้อยู่ทุกวัน 2 คันก็สีน้ำเงินครับ คันนึงใช้มา 6 ปี คันนึงใช้มา 1 ปีกว่า ยังไม่มีอะไรเกิดขึ้นครับ
ส่วนรถยนต์ที่มีแผนว่าจะเปลี่ยนใหม่ ก็จะเอาสีน้ำเงินเช่นกัน
ผมมีความเชื่อว่าทุกสิ่งอยู่ที่ตัวเรากำหนด ส่วนประกอบด้านโชคลางเป็นแค่สิ่งที่ทำให้เรารู้สึกสบายใจขึ้นแค่นั้นครับ

ออฟไลน์ decptt

วิธีแก้ ก็ให้ซื้อเป็นชื่อแฟน ชื่อแม่ หรือญาติพี่น้องครับ ให้เขาเป็นเจ้าของรถแทน

ปล. ถ้าออกเงินแทนด้วย จะดีมากๆ ครับ อิอิอิ  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ oudj77

• Jr. Member
  • **
ติดสติ๊กเกอร์ รถคันนี้สี....   ;D ส่วนตัวผมตอนใช้สีที่ถูกกับเราดวงดีขึ้นครับ  :)

np72

• บุคคลทั่วไป
ผมไม่ถูกสีน้ำเงินออกสีน้ำเงินครับ

ถ้าคุณไม่ถือก็ใช้ไป ถ้าชอบ

หากไม่สบายใจก็เลือกสีที่ถูกฉโลก

ออฟไลน์ sitpaku

• **
ติดสติ๊กเกอร์ รถคันนี้สี....   ;D ส่วนตัวผมตอนใช้สีที่ถูกกับเราดวงดีขึ้นครับ  :)
+1 ครับ

ออฟไลน์ Buffy

ติดสติกเกอร์ว่า

รถคันนี้สีขาว

หรือ

คนขับเกิดวันพุธ

ออฟไลน์ tp09

• Full Member

ผมก็เกิดวันอังคารใช้รถสีเงินมา 8ปี ก็ไม่เห็นมีอะไร ก็ดีมาตลอดครับ

ออฟไลน์ wingzerocustom

• **
ถ้าเชื่อตามที่เค้าบอกมา เราก็จะถูกครอบงำโดยสิ่งที่เชื่อครับ

ถ้าไม่เชื่อ มันก็จะไม่ครอบงำเราครับ

ส่วนตัวแล้ว ผมเชื่อที่การกระทำของตัวเรามากกว่าครับ  ;D
นี่เธอรู้ป่าวว่า เชียงใหม่ มีทะเลนะ
คิดไม่ถึงล่ะสิ
.......
.......
แต่เรา คิดถึง นะ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
เอาผ้าสีฟ้าหรือเขียวที่ถูกโฉลกกับเราผูกไว้ที่คอพวงมาลัยครับ   ของผมไม่ถูกโฉลกกับสีทองและไม่ชอบสีทองเป็นการส่วนตัวอีกแต่ดั๊นต้องใช้รถสีทองก็ยังไม่มีอะไรนอกจากประมาทเองถอยไปเฉี่ยวรถที่จอดอยู่
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ keamglad

ผมก็อังคาร
และผมก็ขับสีเงิน
และผมก็ไม่เคยชนใคร อย่าว่าแต่ชนเลย
รถเสียต้องเสียเงินซ่อมเองยังไม่เคยเลยครับ

ของอย่างนี้เกี่ยวกับคนขับมากกว่า 70% ที่เหลือ 30% ดวงครับว่าเราอาจไปเจอคนขับแย่ๆมาชน

ออฟไลน์ myalexxp

นานาจิตตังครับ

ฝรั่งยังไม่มีเรื่องแบบนี้เลย

;)

ออฟไลน์ MoO Cnoe

วันอังคาร ไม่ถูกฉโลกกับสีขาวหนิครับ ไม่ใช่สีเงิน

ออฟไลน์ tathedarknight

ให้เอาตุ๊กตาหรือหมอนที่เป็นสีถูกโฉลกมาไว้ในรถครับแล้วก็ตัดสติ๊กเกอร์สีที่ถูกกับเราไปแปะไว้ด้านหลังทะเบียนครับ ผมไม่ถูกกะรถสีแดงส่วนตัวเคยเจอครับขับรถสีแดงมีแต่เรื่องไม่เป็นใจเด๋วยางระเบิด เด๋วรถสตาร์ทไม่ติด ขับอยู่ดีๆก็ลื่นน้ำเมือกปลาซะอย่างนั้นหมุนเลยครับ หรืออาจจะเป็นความบังเอิญก็ได้ อันนี้แล้วแต่วิจารญาณส่วนบุคคล แต่ถ้าไม่สบายใจก็ลองทำดูไม่ได้เสียหายมากครับ

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto
ติดสติกเกอร์ครับ 555 ;D

ส่วนใหญ่รถที่บ้านผม สีขาว ไม่ใช่อะไรเพราะ พ่อให้เหตุผลว่า รถสีขาว เวลากลางคืนมองเห็นได้ง่ายกว่าสีอื่น หรือสังเกตุง่ายทำให้ลดการเกิดอุบัติเหตุได้ 

ออฟไลน์ tuuy

• Newbie
  • *

D!5PLAY

วันอังคารใช้สีเงินได้ครับ แต่ห้ามใช้สีขาว

ออฟไลน์ hutzero

สงสัยอยู่เหมือนกันครับว่าเรื่องนี้มีอยู่ในพระไตรปิฏกรึเปล่า?   ท่านใดศึกษามาแล้วช่วยตอบหน่อยครับ

D!5PLAY

ผมว่ามันเป็นความเชื่อ ทำแล้วสบายใจก็ทำ

ขึ้นอยู่กับตัวบุคคล คนไทยหลายๆคนเกิดมาพร้อมกับความเชื่อ

.............แต่อย่างมงายนะครับ

ออฟไลน์ power_on

• **
 สำหรับบ้านผมสีเงินกับสีทองเป็นสีกลางๆครับใครๆก็ถูกโฉลกเพราะชื่อเป็นมงคล
ส่วนสีอื่นๆถ้าหนังสือทายดวงเล่มนี้บอกไม่ถูกโฉลกก็หาเล่มใหม่ที่บอกว่าถูกโฉลกอ่านครับ 555 ;D

ออฟไลน์ mewzabahl

ผมก็ไม่ถูกกับสีเงิน แต่ที่บ้านมีแต่สี บอร์นเงิน บอร์นทอง  ขับทุกคันก็ไม่เป็นไรเลยครับ ขับให้ปลอดภัยต้องใช้ สมาธิ สติ ไหวพริบ สำคัญหว่าครับ :D

ออฟไลน์ Trigger-Happy

• I am different
ถ้าติดสติ๊กเกอร์ รถคันนี้สี... แล้วได้ผลแคล้วคลาดจริง ผมจะทำไปขายนาซากับเพนตากอน

This Space Shuttle is... แคล้วคลาด ไม่มีระเบิดกลางอากาศอีกต่อไป
This Humvee is...  แคล้วคลาด IED กับ RPG ด้านทุกลูก
This B2 Stealth Bomber is... เผื่อยัง stealth ไม่พอ

โดยจะตรวจสอบวันเดือนปีเกิดผู้ใช้ยานพาหนะก่อน ให้โฉลกเดียวกันไปด้วยกัน แล้วโอบามาจะต้องเชิญผมไปทานข้าวเย็นที่ทำเนียบขาว แต่ผมคงไม่ลืมทำสติ๊กเกอร์ไปให้ท่านด้วยว่า This White House is...
รถทุกคันดูดีเมื่อมีผมขับ

ออฟไลน์ FyGI

วันอังคาร สีขาวเป็นกาลกิณี

ส่วนสีเงินวันอังคารใช้ได้ครับ

ในเล่มทะเบียนลงเป็นสีเทา

ออฟไลน์ SaiXaiZai

การที่บอกว่าคนเกิดวันนี้ห้ามใช้สีนี้ มันหยาบมากเกินไปสำหรับโหราศาสตร์ครับ เค้ามีองค์ประกอบหลายๆ อย่างจากวันเดือนปีเกิดของคุณ เอามาดูว่าสีไหนเสริมคุณมากที่สุด ผมเกิดวันอังคารผมใช้สีเงิน บนถนนไม่เคยสร้างปัญหา ในป่าก็เช่นกัน อยู่ที่คนขับครับ บนถนนเราไม่ประมาทในการขับขี่ และระวังคนอื่นประมาทเข้ามาหาเรา ขับรถดูรอบด้านครับ ขอให้มีความสุขกับการขับขี่นะครับ

ออฟไลน์ porasit33

ต้องศรัทธาในศาสนา คือ เชื่อในกฎแห่งกรรม ทุกอย่างเกิดจากการกระทำ
แต่เพื่อความสบายใจ ก็หาวิธีแก้เคล็ดทำไว้ก็ดีน่ะครับ เดี๋ยวจะขับรถไม่มีความสุข ครับ

ที่บ้านห้ามสีดำเหมือนกัน แม่บอกไม่ถูกกัน แต่ออกสีบอร์นเงินมาก็ครูดรั้วบ้านไป  โดนมอไซค์ชนท้าย หินดีดกระจก
เป็นการเจอมป้ายแดงครับ ห้าๆ

ออฟไลน์ alankarm

ผมก็เกิดวันอังคารครับ ตามดวงไม่ถูกกับสีขาว และสีเหลืองนวล หรือบรอนทอง

สีบรอนทองผมโดนชนท้าย Accord ผมออกสีขาวก็เพราะไมค่อยเชื่อเหมือนกัน แต่ก็เคยบอกกับคนอื่นว่า

รถผมก็ไม่ถูกโฉลก เพราะมันสีขาว แต่ก็ใช้มาจะ 3 ปีแล้วไม่เห็นเป็นไร โม้ได้ไม่กี่วัน พอครบ 3 ปีได้สามวัน โดนกระบะเบรคกระทันหันมาตบ เข้าประตูหลังคนขับเต็มๆ

เรื่องแบบนี้ไม่เชื่ออย่าลบหลู่ หรืออย่าพูดไปว่าไม่เชื่อหรือไม่เป็นไร อย่างน้อยมีไว้พิจารณาเลือกสีก็ยังดี และสุดท้ายก็อยู่ที่ เหตุสุดวิสัย และตัวคนขับเอง

ออฟไลน์ Amj

สงสัยอยู่เหมือนกันครับว่าเรื่องนี้มีอยู่ในพระไตรปิฏกรึเปล่า?   ท่านใดศึกษามาแล้วช่วยตอบหน่อยครับ

ผมศึกษายังไม่จบนะครับ แต่ตอบได้ว่าไม่มีครับ

ศาสนาพุทธแท้ๆสอนเรื่องการกระทำครับไม่ใช่การอ้อนวอนขอร้อง
พระไตรปิฏกสอนเรื่อง ปัญญา ศีล สมาธิครับ ท่านสอนเรื่องการดับทุกข์ และวิีธีการดับทุกข์
โดยใช้ปัญญานำ เมื่ือเกิดปัญญา จะสามารถรักษาศีลได้เพราะรู้ว่าอะไรถูกผิด และจะมีสมาธิอยู่กับตัวเสมอ

ทุกอย่าง "ไม่เที่ยง เกิด ดับ"
คนเราก็  "หนุ่ม แก่ และตายครับ"