ผู้เขียน หัวข้อ: ขอบ่นหน่อยครับ เรื่องโดนใบสั่งขับเร็วเกินกำหนด  (อ่าน 19509 ครั้ง)

ออฟไลน์ Monn

• Hero Member
โดนจนได้ บนวงแหวนอุตสาหกรรม สรุปกำหนดให้วิ่งแค่ 90 จริงๆ ตอนแรกไม่เชื่อ ก็พยายามประคองไม่เกิน 120 มาตลอดที่ใช้
ใช้บ่อยมาก แต่ไม่เคยโดน ส่วนใหญ่ใช้ จ-ศ แต่วันนั้นมีธุระ ไปอาทิตย์ เจอดีเลย วิ่ง 129 โดนไป 1000 ครับ ดูแล้วงง อ่อ limit 90
ครับ โดนก็โดน คงไม่ไปวิ่งไร จ่ายไป เพราะทำผิดกฏหมาย  แต่ แต่ แต่.....  ไม่จบแค่นั้น

วันนี้ ได้มาอีกใบครับ เหตุเกิดวันเดียวกัน เส้นเดียวกัน เวลาคลาดกันนิดหน่อย วิ่ง 124 ปรับ 1000 บาทเช่นเดิม
อันนี้ปรี๊ดแตกครับ โทรไปหาตามเบอร์ที่ให้มา ไม่มีคนรับ ไว้วันจันทร์ คงต้องคุยหน่อยครับ

ประเด็นคือ หากสมัยก่อน เมื่อเราโดนข้อหานึงแล้ว มีใบสั่ง จะไม่โดนซ้ำ แต่ด้วยระบบคอม
อย่างงี้หากเส้นนี้มีการยิง 5 จุด เกิดวันนั้นผีเข้า โดน 5 ใบ ยังงี้ถูกต้องไหม

บอกก่อน ผมคงไปจ่าย เพราะยังไงก็คือทำผิดกฏ เพียงแต่ แบบนี้มันถูกต้องหรือสมควรไหมครับ โดนยิงยาวทีเดียวหลายจุด วันนั้นรีบจริง

และเส้นทางด่วน วงแหวน ให้วิ่ง 90 โล แต่ถ้าวิ่งข้างล่าง 130 ไม่โดน ผมเรียกทางด่วนเพราะเสียตังค์ครับ ไม่ใช่ทางด่วนเหรอเส้นนี้
หากใครเกี่ยวข้องได้มาอ่าน ผมขอถามว่าทำไมต้อง 90 แล้วทางด่วนปกติ 120 เส้นนี้มีอะไรพิเศษหรืออันตรายกว่ายังไงไม่ทราบ
และเป็นเส้นต่อไป motorway ที่กำหนด 120 เหมือนกัน มันต่างกันตรงไหนครับ

เซ็งเป็ดสุดๆ สงสัย ขับรถ เมืองไทย รถติดก็เซ็งพอแล้ว รถว่างวิ่งเร็วไม่ได้อีก เวรกำจริงๆ
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ Ruksadindan

ในเมื่อมันเป็นการกระทำครั้งเดียว กระทงเดียว..ก็ต้องโดนใบเดียวครับ ถ้าคนละวัน นั่นล่ะว่ากันอีกเรื่อง

และเส้นทางด่วน วงแหวน ให้วิ่ง 90 โล แต่ถ้าวิ่งข้างล่าง 130 ไม่โดน ผมเรียกทางด่วนเพราะเสียตังค์ครับ ไม่ใช่ทางด่วนเหรอเส้นนี้
หากใครเกี่ยวข้องได้มาอ่าน ผมขอถามว่าทำไมต้อง 90 แล้วทางด่วนปกติ 120 เส้นนี้มีอะไรพิเศษหรืออันตรายกว่ายังไงไม่ทราบ
และเป็นเส้นต่อไป motorway ที่กำหนด 120 เหมือนกัน มันต่างกันตรงไหนครับ

ทางปกติ 90 ทางด่วน 110 M 120 ครับ

ในเมื่อมันเป็นการกระทำครั้งเดียว กระทงเดียว..ก็ต้องโดนใบเดียวครับ ถ้าคนละวัน นั่นล่ะว่ากันอีกเรื่อง

ทางปกติ 90 ทางด่วน 110 M 120 ครับ
แปลว่า วงแหวนเป็นทางปกติเหรอครับ ผมสงสัยตรงนี้แหละ แต่เก็บเงิน 40 บาทนะ
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ Ruksadindan

แปลว่า วงแหวนเป็นทางปกติเหรอครับ ผมสงสัยตรงนี้แหละ แต่เก็บเงิน 40 บาทนะ
วงแหวนรอบใน (รัชดา) ทางปกติแน่นอนครับ วงแหวนรอบนอก (กาญจนาภิเษก) เป็นมอเตอร์เวย์ ๙ ครับ ดังนั้นที่ถูกต้องจำกัดที่ 120

แต่มันมีอีกกฎหมาย บอกว่าในเขตเมือง ต้อง 80 แล้วมันอ้างว่าข่มกฎหมายความเร็วทั่วไปได้ ก็ต้องลองมองดูหน่อย

วงแหวนรอบใน (รัชดา) ทางปกติแน่นอนครับ วงแหวนรอบนอก (กาญจนาภิเษก) เป็นมอเตอร์เวย์ ๙ ครับ ดังนั้นที่ถูกต้องจำกัดที่ 120

แต่มันมีอีกกฎหมาย บอกว่าในเขตเมือง ต้อง 80 แล้วมันอ้างว่าข่มกฎหมายความเร็วทั่วไปได้ ก็ต้องลองมองดูหน่อย

นั่นแหละครับ ขอบคุณครับผม

แต่วงแหวนอุตสาหกรรม มันนอกเมืองชัดๆ เซ็งที่สุด
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ sukhontha

ใจเย็น ๆ ครับ  ผมก็โดนบ้าง พยายามดูข้างทางไว้ก็แล้วกัน เขาจะบอกไว้ว่าจำกัดความเร็วที่เท่าไร ครับ

ออฟไลน์ gumpzgear

• Sr. Member
ถึงจะกำหนดที่ 90
แต่จะจับที่เกิน 120
90-120 เค้าอนุโลมให้มั้งครับ

ใจเย็น ๆ ครับ  ผมก็โดนบ้าง พยายามดูข้างทางไว้ก็แล้วกัน เขาจะบอกไว้ว่าจำกัดความเร็วที่เท่าไร ครับ

ครับ ใบแรกเฉยมาก ยอมรับผิด หุหุ  แต่ใบสอง เส้นเดียวกัน วันเดียวกัน เวลาคลาดนิดเดียว  แบบกะกินรวบหลายต่อ มันเซ็ง เพราะไม่ไดแช่เร็ว แต่คงเร่งแซง เพราะจากรูปทั้ง 2 คือมีรถอยู่ข้างๆ ผมทั้ง 2 รูปเลย ไม่ใช่วิ่งมาโดดๆ ครับ

เอาเต๊อะ  จ่ายไป ถือว่าช่วยชาติ เส้นนี้คงจำเลย 90 90 90
S3 - F30
X1 - E84

ถึงจะกำหนดที่ 90
แต่จะจับที่เกิน 120
90-120 เค้าอนุโลมให้มั้งครับ

ไม่เลยครับ เขียนไว้ เกินจาก 90 ไป 37% เลยปรับ 1000 บาทครับ ไม่อนุโลมครับ

กระทู้เก่าๆ ก็เคยเห็นครับ ว่า เกิน 90 โดนเลย เส้นนี้
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ *Zatan_p2*

คืออยากให้ทางตำรวจมาชี้แจ้งเลยดีกว่า  ว่าเส้นทางวงแหวนอุตสาหกรรมเนี้ย  มัน 90/120กันแน่่    ขอเหตุผลด้วย  เพราะว่าเส้นทางอื่นเค้า 120 กันหมด  แต่ทำไมมีเส้นนี้เสน้ดียว ที่90    หรือไม่ควรกำหนดในกม.  ไปเลยว่าให้ 120  ไม่ใช่ 90 แล้วอนุโลมกันแบบนี้     เพราะผมก็เคยโดนเหมือนกัน เส้นนี้
เก่งแกมดีเป็นศักดิ์เป็นศรีกว่าเก่งแกมโกง

ออฟไลน์ wannachat

• Full Member
ถ้าอ้างข้อกฎหมายจริงๆ

ตย ถ้าขับเร็วเกินกำหนด แล้วโดนกล้อง(ส่งใบสั่งถึงบ้าน) แล้วก็ยังขับด้วยความเร็วเกินกำหนดต่อไปเช่นเดิม  แล้วโดนตำรวจโบกให้จอดเสียค่าปรับเพราะขับเร็วเกินกำหนด
แบบนี้ โดนปรับแค่ครั้งเดียว ( ถ้าโดนหลายครั้งซ้ำซ้อน ก็ไปขอเงินคืนได้  เพราะ จนท เปรียบเทียบปรับเกินอัตรา ถือว่า ส่วนที่เกินนั้นทำโดยไม่มีอำนาจ)

แต่ถ้าขับเร็วเกินกำหนด แล้วโดนโบกเสียค่าปรับ  แล้วยังขับเร็วเกินกำหนดต่อแล้วโดนกล้องอีก(หรือโดนเรียก)
แบบนี้โดน ปรับสองครั้ง ได้  เพราะทำผิด พรบ จราจร สองครั้ง

แต่จราจรบางคนไม่แม่นข้อกฎหมาย  ปรับครั้งเดียว ให้ขับเร็วได้ตลอดเส้นทาง = = หลายเป็นว่าสนับสนุนให้ทำผิดกฎหมายไป คงเป็นเพราะ ไม่รู้ข้อกฎหมาย หรือ ขี้เกียจตรวจสอบจากกล้อง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 15, 2012, 20:12:49 โดย wannachat »

ออฟไลน์ jokerone

• Jr. Member
  • **
รู้ว่าผิดจริงตามกฎหมาย แต่ชีวิตจริงมันเหมือนจะไม่ใช่ ส่วนค่าปรับก็โดนไปทีขยาดเลย รายได้วันละ 400 โดนปรับ 1000 ทำงานฟรี 2 วันลูกเมียทำงัย ดราม่าจัด

ออฟไลน์ Fly to dream

พูดตรงๆ กล้องมันควรจะมีป้ายเตือนก่อนถึง ไม่ใช่มาดักแบบนี้ นี่มันดักปล้น ต่างประเทศเค้ามีป้ายเตือนก่อนแล้วจะตั้งในจุดที่ต้องให้รถลดความเร็ว

ไอประเทศเฮงซวยแห่งนี้ ตำรวจก็แค่หมาล่าเนื้อ  หมาชัดๆ แน่จริงก็ส่งไอคนที่มันแจ้งเรื่องมาโพสบ้างสิว่ายังไงแน่ นโยบายเก็บเงินเป็นอย่างไร  ถ้ามันอยากจะให้เห็นคนปลอดภัยจริงนะก็ทำตามภาพที่โพสไป แบบนี้สิคนเห็นป้ายก็ลดความเร็ว แล้วจะผ่านจุดที่ต้องลดความเร็วไปอย่างปลอดภัย ใครฝ่าฝืนก็โดนปรับ นี่สิถึงจะใช่การใช้กฏหมายที่ถูกวิธี ไม่ใช่วิธีหมาล่าเนื้อ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Action

ชาติที่เจริญแล้ว เขาจะทำอะไรกันสักอย่างในบ้านเมือง มักจะมีป้ายประกาศอย่างชัดเจน

ไม่เหมือนชาติที่กำลังพัฒนาจนรวมถึงด้อยพัฒนา ปล้นกันเป็นรายวัน รู้ว่ามีโจร แต่ก็ไม่จับ

บ้างครั้งรู้ว่ามี แต่ก็จับไม่ได้ ก็ใช่สิ... พวกเดียวกันทั้งนั้น เฮ้อ... ปลงครับ :-\
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

ออฟไลน์ babynew

• **
พูดตรงๆ กล้องมันควรจะมีป้ายเตือนก่อนถึง ไม่ใช่มาดักแบบนี้ นี่มันดักปล้น ต่างประเทศเค้ามีป้ายเตือนก่อนแล้วจะตั้งในจุดที่ต้องให้รถลดความเร็ว

ไอประเทศเฮงซวยแห่งนี้ ตำรวจก็แค่หมาล่าเนื้อ  หมาชัดๆ แน่จริงก็ส่งไอคนที่มันแจ้งเรื่องมาโพสบ้างสิว่ายังไงแน่ นโยบายเก็บเงินเป็นอย่างไร  ถ้ามันอยากจะให้เห็นคนปลอดภัยจริงนะก็ทำตามภาพที่โพสไป แบบนี้สิคนเห็นป้ายก็ลดความเร็ว แล้วจะผ่านจุดที่ต้องลดความเร็วไปอย่างปลอดภัย ใครฝ่าฝืนก็โดนปรับ นี่สิถึงจะใช่การใช้กฏหมายที่ถูกวิธี ไม่ใช่วิธีหมาล่าเนื้อ

เห็นด้วยเลยครับ

ผมขับที่เมืองนอกเร็วกว่าในเมืองไทยมากเพราะถนนดีกว่ามาก

ตรงไหนจะมีกล้องเข้าจะมีป้ายหรือระนาดบอก เราได้ชะลอความเร็ว แบบนี้เหมือนโดนปล้นกลางถนน -*-

อันนี้เตือนก่อนถึงจับแบบตำรวจส่องเอง ไม่ใช่แบบ Auto

มาตรฐานมันต้องแบบนี้  ไม่ใช่แบบชั่วๆของไทย  แน่จริงมาแถสิตำรวจอยากฟังไอพวกบังคับใช้กฏหมาย ว่ามันจะพูดอย่างไร หมั่นไส้   แมร่งตัวๆนั่งถ่ายรูป แอบยิ่งกว่าพวกขอส่วนบุญริมทาง   ใครส่งใบสั่งมาคราวหน้าจะส่งกงเต็กแถมไปให้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 15, 2012, 20:31:29 โดย Fly to dream »
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Au

• **
พอดีผมใช้เส้นนี้เกือบทุกวัน ตำรวจเป็นคนถ่ายครับ ไม่ใช่กล้องอัตโนมัติ
ถ้ากล้องอัตโนมัติ ผมโดนจนติดผนังบ้านแทนวอลเปเปอร์แล้วครับ
ตอนนี้โดนไปใบนึง ยังไม่ได้ไปจ่าย ปกติป้ายเค้ากำหนดที่ 90 ครับ แต่เอาเข้าจริงเค้าอนุโลมไม่เกิน 120 นะ ถ้าจำไม่ผิด

ออฟไลน์ kris-lack

อันนี้เล่าใหเฟังนะคะ เคยเจอเส้นโคราช ปักธงชัย
เขาบอกว่ารถเราวิ่ง ร้อยกว่า เกินกำหนด ตอนนั้นไม่แน่ใจว่าร้อยเท่าใดเพราะเกิดนานแล้ว
แฟนเราก็มั่นใจว่าไม่เกินกำหนดแน่นอน เถียงกันอยู่พักใหญ่ คนก็เยอะพอควรนะคะ (พวกโดนชะตาเดียวกัน)
แฟนเราก็เลยขอดูหลักฐาน ถ้าไม่มีก็จะขอคุยกับคนที่ยิงจับความเร็ว (คือบอกก่อนนะคะว่าเราไม่ได้เบ่งอะไรเพราะไม่มีเส้นมีสายอะไรทั้งนั้น)
ปรากฎว่าอ้ำๆอึ้งๆ พูดอะไรก็ไม่รู้ แล้วหัวหน้าเขาก็มาบอกว่า วันนี้ปราณีวันนึงแล้วกัน เห็นว่ารีบไป (ทั้งๆที่เราก็ไม่ได้บอกว่ารีบอะไร)

ออฟไลน์ Tonge

แต่ก่อนวิ่งเส้นนี้บ่อย มีความรู้สีกว่ารถวิ่งแล้ว ส่ายไปมาซ้ายทีขวาที จากการสังเกตุของผม ลมแรงครับ เพราะอยู่ปากอ่าวพอดี
ถนนก็ไม่ค่อยเรียบ ไม่เหมาะที่จะวิ่งเร็วเอาซะเลย

อันที่จริง คนไทยเรียกกันเองว่าทางด่วน แต่ถ้าแปลตามภาษาอังกฤษ Express Way มันก็คือทางพิเศษ ไม่ได้บอกว่าให้วิ่งเร็ว สักกะหน่อย :P

ออฟไลน์ crucifixzz

รู้สึกจะมีกระทู้ที่ทางหลวงมาชี้แจงเรื่องความเร็วแล้วนะครับ

ออฟไลน์ gumpzgear

แต่ก่อนวิ่งเส้นนี้บ่อย มีความรู้สีกว่ารถวิ่งแล้ว ส่ายไปมาซ้ายทีขวาที จากการสังเกตุของผม ลมแรงครับ เพราะอยู่ปากอ่าวพอดี
ถนนก็ไม่ค่อยเรียบ ไม่เหมาะที่จะวิ่งเร็วเอาซะเลย

อันที่จริง คนไทยเรียกกันเองว่าทางด่วน แต่ถ้าแปลตามภาษาอังกฤษ Express Way มันก็คือทางพิเศษ ไม่ได้บอกว่าให้วิ่งเร็ว สักกะหน่อย :P

Express มันก็แปลว่าด่วนอะครับ ;)

ผมว่า express way คือทางด่วน ไม่น่าจะผิดนะครับ คือทางที่ต้องเสียเงิน เราเรียกกันถูกแล้วครับ

เมืองนอก อีกแบบเรียก free way คือทางพิเศษยกระดับ แล้วก็ ฟรี ตามชื่อเลยครับ

ยังไม่เคยเห็น Special way หรือทางพิเศษ ที่ว่าเลยครับ
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ ton4965

• Newbie
  • *
ถ้ามีป้ายเตือนว่าใกล้ถึงจุดตรวจจับความเร็ว ผู้ขับรถก็จะเบารถลงกัน พอหลังจากนั้นก็กลับไปขับเร็วเหมือนเดิม
แล้วจะต่างอะไร  ลองคิดดูว่าตรงกับวัตถุประสงค์ที่เค้าต้องการให้ขับรถด้วยความระมัดระวังกันไหมครับ

ถ้ามีป้ายเตือนว่าใกล้ถึงจุดตรวจจับความเร็ว ผู้ขับรถก็จะเบารถลงกัน พอหลังจากนั้นก็กลับไปขับเร็วเหมือนเดิม
แล้วจะต่างอะไร  ลองคิดดูว่าตรงกับวัตถุประสงค์ที่เค้าต้องการให้ขับรถด้วยความระมัดระวังกันไหมครับ

แล้วไม่เตือนแล้วขับเร็วตลอดอันไหนดีกว่าอย่างน้อยมันก็ได้ลดความเร็วในจุดที่ควรลด  กับอีกแบบกรูไม่รู้กล้องอยู่ไหนขับเร็วไปตลอดทางแม้ในจุดที่ควรลดแล้วใบสั่งก็ส่งมาแค่ไปจ่ายทีหลัง  คิดดู

ออฟไลน์ Au

• **
เส้นที่พูดถึงนี่มีป้ายบอกครับ ว่ามีกล้องจับความเร็ว แต่ไม่ได้ช่วยให้ผมขับช้าลงเลยครับ
ถ้ายังไงเดี๋ยวผมจะถ่ายรูปมาโพสต์ไว้ให้ดูละกันครับ

เส้นที่พูดถึงนี่มีป้ายบอกครับ ว่ามีกล้องจับความเร็ว แต่ไม่ได้ช่วยให้ผมขับช้าลงเลยครับ
ถ้ายังไงเดี๋ยวผมจะถ่ายรูปมาโพสต์ไว้ให้ดูละกันครับ

มอเตอร์เวย์ ใช่มั้ย เส้นนั้นติดพร่ำเพรื่อ จับจริง จุด 2 จุด หรือทางด่วนเลยทางลงพระราม 6 ก็มีป้ายแต่ไม่มีกล้อง กล้องไปแอบถ่ายอยู่เมืองทอง

ออฟไลน์ Au

• **
วงแหวนกาญจนาภิเษกครับ สุขสวัสดิ์-บางพลี
อย่างที่บอกครับ มีป้าย มีกล้อง แต่จับความเร็วจะเป็นกล้องที่ตำรวจเป็นคนถ่าย
ซึ่งไม่รู้ว่าพี่เค้าอยากจะมาถ่ายเมื่อไหร่นี่สิ
ส่วนมอเตอร์เวย์มีป้ายติดตลอดทางยิ่งกว่า แต่ผมก็ยังไม่เคยเจอคุณตำรวจตั้งกล้องนะ คงไปไม่ตรงวัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 15, 2012, 22:57:07 โดย Au »

ออฟไลน์ Ohmmypp

สรุปว่าสะพานกาญจนาฯ เคสที่โดนกันบ่อยๆ ใช่มั้ยครับ
บอกวงแหวนอุตสาหกรรม นึกว่าสะพานภูมิพล ตกใจเลย
JC TU #54

ออฟไลน์ redsun

เส้นไหนโดนปรับกันบ่อย เอาป้ายมาติดให้เป็นมาตรฐานกันไปเลยครับ
จะได้สื่อสารกันถูกต้องครับ

ออฟไลน์ Entropy

• Full Member
เห็นด้วยว่าexpress way สำหรับบ้านเราก็แปลว่าทางด่วน อย่างในทีวีก็เห็นรัฐก็ใช้คำไทยว่า ทางด่วน แต่ทางด่วนวิ่งได้90 เกินกว่านี้โดนจับ..ตลกอ่ะ