ผู้เขียน หัวข้อ: ขอบ่นหน่อยครับ เรื่องโดนใบสั่งขับเร็วเกินกำหนด  (อ่าน 19433 ครั้ง)

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hero Member
  • Hi!!!!
ทางยกระดับ บรมฯ ขาออก บอกจำกัดความเร็ว

เราก็รักษามาตั้งนาน ไหนวะ ไม่เห็นมี จะลงอยู่ละ

เห็นปลายทางอยู่ละ

เร่งเลย 110 ก่อน ไม่ไหว เกร็ง

ต๊ะเอ๋!!!

มีคนนั่งส่องอยู่ตึกอำนวยการ สุดทาง T T

ออฟไลน์ kvlegendstar

• Full Member
แต่ก่อนวิ่งเส้นนี้บ่อย มีความรู้สีกว่ารถวิ่งแล้ว ส่ายไปมาซ้ายทีขวาที จากการสังเกตุของผม ลมแรงครับ เพราะอยู่ปากอ่าวพอดี
ถนนก็ไม่ค่อยเรียบ ไม่เหมาะที่จะวิ่งเร็วเอาซะเลย

อันที่จริง คนไทยเรียกกันเองว่าทางด่วน แต่ถ้าแปลตามภาษาอังกฤษ Express Way มันก็คือทางพิเศษ ไม่ได้บอกว่าให้วิ่งเร็ว สักกะหน่อย :P

like ครับ

ออฟไลน์ kvlegendstar

• Full Member
ศึกษากฎจราจร ว่าเส้นไหนลิมิตเท่าไร แล้วขับตามนั้นเถอะครับ กฎเพื่อความปลอดภัยของพวกคุณและผู้อื่นนะครับ แล้วถนนบ้านเราก็ไม่ใช่สภาพดีๆแบบออโต้บาน แม้จะเป็นมอเตอร์เวย์ หรือทางด่วน

ออฟไลน์ 6162002

ศึกษากฎจราจร ว่าเส้นไหนลิมิตเท่าไร แล้วขับตามนั้นเถอะครับ กฎเพื่อความปลอดภัยของพวกคุณและผู้อื่นนะครับ แล้วถนนบ้านเราก็ไม่ใช่สภาพดีๆแบบออโต้บาน แม้จะเป็นมอเตอร์เวย์ หรือทางด่วน
เห็นด้วยครับ

ออฟไลน์ Monn

เข้าใจ และส่วนใหญ่ไม่เกินครับ แต่ทางด่วน หรือ วงแหวน ถนนก็ดีและเก็บเงิน ซึ่งขับช้าอาจจะเป็นอันตรายมากกว่า
120 เข้าใจได้ แต่ 90 นี่ ไม่ไหวไหมครับ

ไม่งั่นทำไมเราไม่ล็อคความเร็วรถที่ขายไม่ให้เกิน 120 แบบญี่ปุ่นไม่เกิน 180 เลยหละครับ เซ็ง
S3 - F30
X1 - E84

สรุปว่าสะพานกาญจนาฯ เคสที่โดนกันบ่อยๆ ใช่มั้ยครับ
บอกวงแหวนอุตสาหกรรม นึกว่าสะพานภูมิพล ตกใจเลย

แล้วสะพานภูมิพล ไม่ใช่เส้นกาญจนาฯ หรือครับ
ผมเริ่ม งง

สรุป เส้นทางหลวง 9 จากพระราม2 ไปบางนาหนะครับ ตรงจากวงแหวน
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ LaTeX

• Sr. Member
น่ากลัวมากครับวงแหวนกาญนาภิเษก บางพลี-สุขสวัสดิ์ ผมโดนเช้าวันอาทิตย์แปดโมงนิดๆไปหนึ่งใบครับ
บ้านผมอยู่ฝั่งตะวันตก ต่อไปนี้ถ้าจะไปโซนตะวันออกกทมผมยอมตัดเข้าชั้นในกทมไปขึ้น มอเตอร์เวย์ครับสบายใจกว่า
ถ้าจะยิงดักกันบ่อยขนาดนี้ ยอมไปทางอื่นดีกว่าครับ

จากกระทู้ก่อนๆผมเข้าใจดังนี้นะครับ จำกัดความเร็วที่90 กระบะจับจริงที่90แต่เก๋งจับที่120มั้งครับ คนที่โดนมาจะ120นิดๆแต่คนที่โพส90นิดๆเป็นกระบะครับ
แบบนี้ฟ้องศาลปกครองได้มั้ยครับ แต่คงไม่ได้มั้งเพราะเขาก็จับตามกฎหมายคร่ำครึออกมาตั้งแต่สมัยรถมีแค่90แรงม้า

ผมยอมใช้เส้นทางอื่นดีกว่าขึ้นไปจ่ายค่าทางด่วน1พันบาทหรือ2พันบาทครับ

HIGHSEA

• บุคคลทั่วไป
ลองอ่านกระทู้นี้ดูนะครับ ผมยังติดตามอยู่ แต่เรื่องเงียบไปเลย
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,26514.0.html
ส่วนความเร็วที่ 90 นั้น เห็นใจคนอื่นบ้างนะครับ ใครไม่รีบก็ขับ 90 ไป  ใครรีบก็ 120 ไม่ใช่กำหนดว่าต้อง 90 หมด เอาใจเขามาใส่ใจเราบ้างก็ดีนะครับ ต่างคนก็มีธุระหน้าที่การงาน อาชีพต่างกันออกไป บางคนวันๆต้องเดินทางไกลจะทำยังไง ควรจะมีระยะช่วงความเร็วที่อนุญาตให้วิ่งได้ อีกอย่างตอนกำลังแซงจะเป็นไปได้ใหมครับ ที่ความเร็วเท่ากัน มันควรจะมีการแก้ไขสักทีไม่ใช่ปล่อยไปแบบนี้ คนที่เดือดร้อนก็คือคนที่ใช้ถนนอย่างเราๆ ถ้ามีเรื่องจำเป็นเกี่ยวกับครอบครัวจริงๆ อยากจะรู้ว่า 90 เนี่ยจะขับกันได้รึเปล่า

ออฟไลน์ Au

• Jr. Member
  • **
สะพานภูมิพล 1-2 เชื่อมระหว่างพระราม 3-สุขสวัสดิ์(สามแยกพระประแดง)-ปู่เจ้าฝั่งสำโรงเรียกว่าวงแหวนอุตสาหกรรมครับ ตรงนั้นไม่เสียค่าผ่านทาง
ตำรวจชอบจับรถมอเตอร์ไซค์มากกว่า
ส่วนเส้นกาญจนาภิเษก สุขสวัสดิ์-บางพลี ก็ทางหลวงหมายเลข 9 ที่โดนจับเรื่องความเร็วแหละครับ อันนั้นเสียค่าผ่านทาง
งั้นขอต่อนิดนึงครับ ขับตามความเร็วกฎหมายกำหนดผมว่าปลอดภัยนะ แต่ไม่ใช่เส้นนี้
ซ้ายสุดรถ 6-10 ล้อวิ่งกัน 90 แล้วครับ ผมเคยวิ่งซ้าย 90 แล้วพวกพี่เค้าอยากจะออกขวา แซงมาอยากจะเข้าซ้ายดื้อๆ โดนรถขวาแทรกเพื่อจะลง
เล่นซะหลบซ้ายทีขวาที ผมว่าอันตรายกว่าวิ่งกลาง 110 ขวา 120 แล้วตรงยาวๆอีกนะ

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
วงแหวนแบ่งแบบนี้ครับ

บางแค -  พระราม2= วงแหวนตะวันตก

พระราม2 - บางนา   = วงแหวนทิศใต้

บางนา - บางปะอิน = วงแหวนตะวันออก 

ส่วนสะพาน ภูมิพล คือชื่อใหม่  คือ เก่าสะพานวงแหวนอุตสาหกรรม 

ส่วนเรื่องคำถาม ผมบอกได้คำเดียวว่า   อย่าแช่ขวา  รับรองไม่โดน ผมอัดกระบะ เส้นวงแหวนทิศใต้บ่อย(เกิน 160 ซะด้วย) แต่ไม่ค่อยแช่ขวา

ไม่โดนใบสั่งซักที ผมวิ่ง 160 เลนซ้าย สลับกลาง ตลอด นานๆทีออกขวา 
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ H.

เห็นด้วยว่าexpress way สำหรับบ้านเราก็แปลว่าทางด่วน อย่างในทีวีก็เห็นรัฐก็ใช้คำไทยว่า ทางด่วน แต่ทางด่วนวิ่งได้90 เกินกว่านี้โดนจับ..ตลกอ่ะ
นั้นสิ แปลกดี จะด่วนทั้งทีให้สัก 140 ได้มั้ย ?
H.

วงแหวนแบ่งแบบนี้ครับ

บางแค -  พระราม2= วงแหวนตะวันตก

พระราม2 - บางนา   = วงแหวนทิศใต้

บางนา - บางปะอิน = วงแหวนตะวันออก 

ส่วนสะพาน ภูมิพล คือชื่อใหม่  คือ เก่าสะพานวงแหวนอุตสาหกรรม 

ส่วนเรื่องคำถาม ผมบอกได้คำเดียวว่า   อย่าแช่ขวา  รับรองไม่โดน ผมอัดกระบะ เส้นวงแหวนทิศใต้บ่อย(เกิน 160 ซะด้วย) แต่ไม่ค่อยแช่ขวา

ไม่โดนใบสั่งซักที ผมวิ่ง 160 เลนซ้าย สลับกลาง ตลอด นานๆทีออกขวา 

ขอบคุณครับ งงๆ

ผมก็ว่า ซ้ายน่าจะรอด รูปที่มา 2 ใบ คือ ขวาสุดทั้งคู่ งี้ แซงซ้ายกันไม่ยิ่งอันตรายเหรอครับ ทำไมไม่อัพเดทกฏกันหน่อยนะ เฮ้อ
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
พวกเราบ่นกันไปแล้ว จะมีผู้รับผิดชอบเรื่องนี้เข้ามาอ่านบ้างไหมหว่า

เส้นกาญจนา จากพระราม2 ไปบางนา ผมวิ่ง ไม่เกิน 110 ช่วงลงสะพาน ไปบางนาเท่านั้น

ส่วนก่อนหน้าผมวิ่ง 120 ครับ ทุกวันนี้ยังไม่เคยโดน

ผมยึดว่า เส้นนี้วิ่งได้ไม่เกิน 110 เท่านั้นเพราะมันเป็นทางด่วน

ถ้าด่วนระหว่างเมือง เขาให้ 120 เช่น มอเตอร์เวย และมอบางปะอิน (ทั้งๆที่มันเป็นส่วนหนึ่งของถนนกาญจนา)

ออฟไลน์ LaTeX

ผมว่าหลักๆเลยกฎหมายมันล้าหลังครับ ขับได้ไม่เกิน90คงไม่ใช่เหยียบคาป้วนเปี้ยน90หรอกครับ
แต่น่าจะแปลว่า ขับแถวๆ70-80มากกว่า แล้วเผื่อไว้เร่งแซงถึง90 ถ้ายิง90จริงขับ90ยังไงก็โดนครับ ซึ่งเป็นไปไม่ได้ใช่มั้ยครับ
ลิมิต120ขับจริง100-110ยังเป็นไปได้มากกว่า 

ออฟไลน์ ChiLun

• F10 525d M sport

มีความรู้สึกว่าแซงขวา หรือแช่ขวาจะโดนง่ายและมักจะโดนแต่คนที่ขับขวาสุด แต่แซงซ้ายดันไม่โดนซึ่งบางทีขับเร็วกว่าเลนขวาสุดอีก

อีกอย่างคือผมเห็นรถยุโรปส่วนมากขับเร็ว-เร็วมาก เลยอยากรู้ว่าโดนด้วยหรือป่าว

ออฟไลน์ PumpNISMO

คือเค้าน่าจะจับ90แต่อนุโลมให้ถึง120เผื่อเร่งแซง ทีนี้พอ121ก็เลยโดนข้อหาที่ว่าเกินจาก90มาเยอะเลย ผมตีความว่าแบบนี้นะครับ

ส่วนคำว่า express แปลว่า"ด่วน"ครับ หาใช่พิเศษไม่

ต่างประเทศรู้สึกจะมี free way, toll way  toll way ก็คือทางที่จ่ายเงิน ฟรีเวย์ก็ไม่จ่ายเงิน  "ทางด่วน"ไทยน่าจะตั้งขึ้นมาเองหน่ะครับ :)

ออฟไลน์ hutzero

ผมวิ่ง 110 ประจำไม่เคยโดนที่ไหนเลยนะครับ   หรือยังไม่ถึงคราว?

คือเค้าน่าจะจับ90แต่อนุโลมให้ถึง120เผื่อเร่งแซง ทีนี้พอ121ก็เลยโดนข้อหาที่ว่าเกินจาก90มาเยอะเลย ผมตีความว่าแบบนี้นะครับ

ส่วนคำว่า express แปลว่า"ด่วน"ครับ หาใช่พิเศษไม่

ต่างประเทศรู้สึกจะมี free way, toll way  toll way ก็คือทางที่จ่ายเงิน ฟรีเวย์ก็ไม่จ่ายเงิน  "ทางด่วน"ไทยน่าจะตั้งขึ้นมาเองหน่ะครับ :)

ผมก็คิดเช่นนั้น ตอนนี้ผมต้องใช้เส้นนี้ไปทำงานทุกวันด้วย เลยขับ 118 เป็นหลัก อิอิ ยังไม่โดนหลักจากวิ่งทุกวันมา 1 อาทิตย์

หรือยังมาไม่ถึงหว่า  เลิกเซ็งละครับ  ขอขอบคุณทุกความเห็นนะครับ โดยรวมๆ ส่วนใหญ่ไปทางเดียวกันคือทางด่วนไม่น่าให้แค่ 90

อย่างน้อยก็ใจชื้นว่า ไม่ใช่เราคิดคนเดียว ขอบคุณนะครับ  ;D
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ kukonba

• เที่ยวไปให้ทั่วเมืองไทยเถอะครับ
ถ้าผิดจริงจ่ายไปครับเถียงเรื่องมากเสียเวลาทำมาหากิน.

ออฟไลน์ Amaranthe

เส้นกาญจนาภิเษก สุขสวัสดิ์-บางพลี
วันก่อนผมขึ้น จากศรีนครินทร์ ฝั่งเดียวกับโลตัส จะไปสุขสวัสดิ์
วิ่งไปหน่อยนึง ก็จะเห็นป้ายไฟ จำกัดความเร็ว ที่ 90 อยู่ทางขวามือครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 18, 2012, 08:49:36 โดย Amaranthe »