ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าคุณเปิดอู่ซ่อมรถ มีลูกค้ามาขอใ้ห้ช่วย แต่ขอแบบนี้ คุณจะตอบแบบผมรึเปล่า ?  (อ่าน 17860 ครั้ง)

ออฟไลน์ Paully

• Full Member
น้องเค้าชื่อ "ติ๊ก" รึเปล่าเลยเข้าใจผิด

ถ้าบอกว่าปั้มน้ำมันเสีย น้องเค้าจะนึกว่าเป็นปั้มที่เข้าไปเติมน้ำมันมั้ยอะ  :D

ออฟไลน์ deaw2011

• Hero Member
    • http://metrosystems-des.com/
ผู้หญิงส่วนมากเขามีรถก็แค่ขับไปนู่นไปนี่แค่นั่นเอง(น้อยคนที่จะคอยเช็ครถหรือรู้เรื่องรถจริงๆจังๆ)

ออฟไลน์ balliblue

คุณอธิบายถูกตามภาษาช่างครับ แต่คนส่วนใหญ่ต่อให้เป็นผู้ชายแต่ถ้าไม่ได้สนใจเรื่องรถ
ก็อาจจะไม่ทราบก็ได้ครับ ว่า "ปั๊มติ๊ก" คืออะไร

ถ้าเจออีกคราวหน้า ผมคิดว่าอธิบายเพิ่มอีกหน่อยจะจบง่ายกว่า เช่น

"ปั๊มน้ำมันเชื้อเพลิงมันเสียครับ มันปั๊มน้ำมันจากถังขึ้นมาไม่ได้ เพราะฉะนั้น ยังไงเครื่องก็ไม่มีทางติดได้หรอกครับ ต้องรอเปลี่ยนของอย่างเดียว ถ้าจะเอาไปอู่ประจำต้องลากหรือยกไปสถานเดียวครับ"
เห็นด้วยครับ โดยเฉพาะ ผญ ยิ่งไม่เข้าใจใหญ่เลย

promt

• บุคคลทั่วไป
น้องเขาอาจจะนึกถึงลิปสติก เพราะมีคำว่า (ปั้ม)ติ้ก เหมือนกัน

คือทำให้รถติด แล้วไปเปลี่ยนปั้มติ้กใหม่ ที่กรุงเทพฯ

เหมือนแต่งหน้าทาลิปสติก ทาแก้ขัดไปก่อน แล้วค่อยไปทาใหม่โดยช่างที่ไว้ใจ

ออฟไลน์ nekoyaki

• Full Member
ผมเห็นว่า จขกท ทำถูกแล้วครับ และทำได้แค่นั้นจริง ๆ

หลังจากบอกลูกค้าถึงสามครั้งแล้ว แสดงให้เห็นว่าลูกค้าไม่รู้ว่าปั๊มติ็กสำคัญอย่างไร และลูกค้าไม่มีท่าทีอยากรู้อะไรเพิ่มเติม (ว่าทีช่างย้ำให้ถึงสามรอบคืออะไร) .. เมื่อลูกค้าอยากซ่อมอู่ประจำ ก็ต้องตามนั้นครับ

ลูกค้าคือปีศาจ ถ้าคุยไม่รู้เรื่อง ก็อยู่ให้ห่างไว้ครับ  ;D

ออฟไลน์ chsuthep

• Jr. Member
  • **
ผมมองอีกด้านนะครับ
ลูกค้าท่านนี้เป็นผู้หญิงและคงมีความรู้เรื่องรถยนต์ค่อนข้างน้อย
เดาเอาว่าคงจะขับอย่างเดียว
พอเกิดปัญหารถเสีย เธอหวังแค่หาช่างมาช่วยซ่อมให้รถพอสตาร์ทติดแล้วจะขับไปให้อู่ที่ใช้บบริการประจำเป็นผู้ซ่อมแซม
ลองเดาใจกันเล่นๆว่าเธอคิดอะไรอยู่พอทราบว่าปั๊มติ๊กเสียและต้องสั่งของ

1. ตายล่ะ สงสัยค่าซ่อมคงหลายตังส์แน่ๆเลย
2. ช่างเจ้านี้ไม่เคยใช้บริการ ไม่ค่อยแน่ใจว่าจะซ่อมดีหรือเปล่า
3. จะโดนฟันมั๊ยเนี่ย
4. ซ่อมแค่พอขับได้เอาไปให้ช่างประจำทำให้ดีกว่ามั๊ย
.......
.......
.......

ถ้าผมเป็นจขกท. ก็คงแนะนำอย่างเดียวกัน หรืออาจจะแนะนำเธอให้ลองโทรไปถามช่างที่เธอใช้ประจำแนะนำมั๊งครับ
ผมว่าทุกวันเราเจอลูกค้าหลากหลาย ขณะเดียวกันลูกค้าก็คงรู้สึกทำนองเดียวกัน
ผมสรุปว่า สังคมเราขาดความไว้วางใจกันค่อนข้างรุนแรงครับ

ออฟไลน์ dht_tubes

ผมมองอีกด้านนะครับ
ลูกค้าท่านนี้เป็นผู้หญิงและคงมีความรู้เรื่องรถยนต์ค่อนข้างน้อย
เดาเอาว่าคงจะขับอย่างเดียว
พอเกิดปัญหารถเสีย เธอหวังแค่หาช่างมาช่วยซ่อมให้รถพอสตาร์ทติดแล้วจะขับไปให้อู่ที่ใช้บบริการประจำเป็นผู้ซ่อมแซม
ลองเดาใจกันเล่นๆว่าเธอคิดอะไรอยู่พอทราบว่าปั๊มติ๊กเสียและต้องสั่งของ

1. ตายล่ะ สงสัยค่าซ่อมคงหลายตังส์แน่ๆเลย
2. ช่างเจ้านี้ไม่เคยใช้บริการ ไม่ค่อยแน่ใจว่าจะซ่อมดีหรือเปล่า
3. จะโดนฟันมั๊ยเนี่ย
4. ซ่อมแค่พอขับได้เอาไปให้ช่างประจำทำให้ดีกว่ามั๊ย
.......
.......
.......

ถ้าผมเป็นจขกท. ก็คงแนะนำอย่างเดียวกัน หรืออาจจะแนะนำเธอให้ลองโทรไปถามช่างที่เธอใช้ประจำแนะนำมั๊งครับ
ผมว่าทุกวันเราเจอลูกค้าหลากหลาย ขณะเดียวกันลูกค้าก็คงรู้สึกทำนองเดียวกัน
ผมสรุปว่า สังคมเราขาดความไว้วางใจกันค่อนข้างรุนแรงครับ

เยี่ยมมากครับ ผมว่านี่แหละใช่เลย กลัวโดนฟันชัวร์ครับ ก็เลยคิดว่าทำไงก็ได้ เอากลับไปให้อู่ประจำดู สบายใจกว่า

ออฟไลน์ Ruksadindan

ไม่ Roundhouse kick ใส่เขาก็ถือว่าใจดีจริงๆครับ

อย่างนี้ไม่สมควรมาขับรถเลย

ออฟไลน์ AMG GT

ผมว่าเป็นผู้หญิงด้วย แหละ ครับ เลยไม่เค้าใจว่า "ปั๊มติ๊ก" คืออะไร  ต้องอธิบาย อ่ะครับ ถ้าอธิบาย แล้วไม่เข้าใจก็แบบว่านะ.....

jaesz

• บุคคลทั่วไป
บทสนทนามีเยอะกว่านี้ครับ ผมอธิบายให้น้องเขาไปแล้วตั้งแต่ต้นแล้ว ว่าปั๊มติ๊กคืออะไร ทำหน้าที่อะไร ทำไมรถสตาร์ทไม่ติด

แบบว่ากำลังเซ็งครับ เลยเขียนสรุปแค่ตอนท้าย ๆ ขออภัยครับ

ออฟไลน์ redsun

ไม่ใส่ปั้มติ๊กมันจะสตาร์ทไม่ได้ครับผม
สตาร์ทไม่ได้ต้องลากกลับอย่างเดียวครับผม

ขอคุย(โทรศัพท์)กับช่างของน้องเขา
แล้วให้เขาอธิบายกันเองก็ได้ครับ