ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามคนขับเครื่องดีเซล BMW ครับ  (อ่าน 31381 ครั้ง)

ออฟไลน์ MoJo-JoJo

• Full Member
ขอถามคนขับเครื่องดีเซล BMW ครับ
« เมื่อ: ธันวาคม 26, 2012, 23:59:51 »
คือผมสงสัยมานานแล้วครับ
เรื่องเสียงเครื่องดีเซลของรถ BMW

มีหลายกระแสบอกว่าดัง
บางคนบอกว่าเบา
บางคนบอกว่า Benz เงียบกว่า
แล้วบางคนก็บอก BMW เสียงเพราะกว่า

แต่ที่ผมสงสัยจริงๆคือ
ใช้ไปแล้วดังขึ้นจริงหรือเปล่า?
กี่ปีครับที่เริ่มดังขึ้น?

แล้วของ benz ไม่ดังขึ้นหรอครับ?
แล้วเครื่องเบนซินไม่ดังขึ้นหรอครับ?

เสียงน่าเกลียดเหมือนกระบะเลยหรอ?

เข้าใจนะครับว่าถามเยอะ หลายคำถาม
เพื่อนๆพี่ๆ ท่านไหนให้ความกรุณาตอบ ก็ตอบรวมๆก็ได้ครับ จะได้ไม่เหนื่อย

hahahaha

ขอบคุณทุกคำตอบครับ  ;D

ออฟไลน์ Zelda

• Jr. Member
  • **
Re: ขอถามคนขับเครื่องดีเซล BMW ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2012, 00:08:31 »
ดังกว่าเบนซินและเครื่องสั่นกว่าเล็กน้อยจริงๆ แต่ไม่ไช่แบบกะบะหรอกครับ ไปลองฟังตัวจริงด้วยตัวเองดีสุดครับ :o

ออฟไลน์ HYDE--

• Hero Member
Re: ขอถามคนขับเครื่องดีเซล BMW ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2012, 00:11:41 »
ข้างนอกอาจจะเหมือนดัง แต่ข้างในเงียบนะครับ

เคยนั่ง 525d เครื่อง 6 สูบ ยืนหน้ารถ มันก้ดีเซลปกติ
แต่พอนั่งข้างในรถ แล้วเพื่อนลากรอบให้ดู ผมชักงงว่า นี่เบนซิน หรือดีเซลกันแน่
เสียงออกหวานด้วยซ้ำ แต่เป็นโทนที่ต่ำลงมาหน่อย

ออฟไลน์ dusitmon123

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2012, 00:35:02 »
อย่าไปยืนฟังหน้ารถนะครับ จะแบบเศร้ามาก เสียงมันกระะบะย่อมๆเลย

พอไปนั่งหลังพวงมาลัย เข้า D เหยียบคันเร่ง เช็ดเข้!!!!  ลืมไอเสียงเมื่อกี้หมดสิ้น

เงียบ แรง ประหยัด ขึ้นเขาก็ดี  อัตราเร่งก็ไว  จะมีอะไรเพอร์เฟกได้เท่านี้อีกครับ

ออฟไลน์ Parinceo

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2012, 00:43:33 »
ข้างนอก เสียงจะโทนเดียวกันกับรถกระบะแหละครับ แต่เบากว่าพอควร
ข้างในเงียบมากครับ ขับในเมืองเงียบกว่า ACV40 2.4 อีกครับ เสียงที่เช้ามาก็ตามที่ท่านบนบอกแหละครับ จะทุ้มๆ แต่ไม่ได้โทนครืนๆเหมือนกระบะแน่ครับ

ส่วนเรื่อง BMW MB ผมว่าพอกัน BMW ดีเซลและรถตัวใหม่นี่ออกจะเงียบกว่า MB ด้วยซ้ำครับ(f10,f30) ส่วนเรื่องความฉลาดของเกียร์และการตอบสนองต้อง BMW อยู่แล้วครับ กดเป็นมา แต่ถ้าคุณแม่ขับก็คุมไม่ยากครับ

ตอนแรกก็ลังเลอยู่ว่าจะเชียร์ 320i หรือ 320d คุณแม่ดี แต่จากที่มี f10 520d แล้ว เลยเอาดีเซลครับ

ออฟไลน์ bank9999

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2012, 01:28:19 »
เงียบกว่ากะบะคราบแต่ลักษณะเสียงเหมือนกันเลย แต่BMWถึงยังไงสาวก็มองมากกว่ากะบะคราบบบบบบ5555

ออฟไลน์ golf32

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2012, 01:47:07 »
สำหรับ bmw ถ้าเครื่อง 4 สูบน่ะใช่ครับใช้สักพักเสียงดังแบบกระบะ แต่ 6สูบนี่คนไม้รู้ฟังบอกรถทำไมเสียงแปลกๆ พอบอกดีเซลถึงจะร้องอ้อ

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2012, 01:48:16 »
ถ้าใช้ไปนานๆดังขึ้นนะครับ น่าจะรู้สึกว่าดังขึ้นกว่าปีแรกชัดเจนก็คง3-5ปี แล้วแต่ว่าอัดเหยียบใ้งานหนักแค่ไหน แต่ไม่เท่ารถกระบะแน่นอนครับ

ออฟไลน์ raygun

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2012, 01:56:58 »
.
.
ทำใจไม่ได้จริงๆกับเสียงมัน
ยอมรับว่าข้างในไม่ได้ยิน แต่ข้างนอกนี่นึกว่ามังกรทองเลยครับ
เสียงมันขัดกับหน้าตาอย่างมาก โดยส่วนตัวผมว่ามันพอๆกันทั้ง
MB กับ BM นะครับ ในหมู่บ้านผมเริ่มมีควันดำกันแล้วอีกตะหาก
ดูแล้วเสียรถมากครับ อีกอย่างค่าน้ำมันผมพอจ่ายไหวอยู่ เพราะ
ไม่ได้ขับไปไหนไกลก็เลยมองไปที่เบนซิลอย่างเดียวครับ

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2012, 02:33:56 »
Benz BMW ที่คอนโดผม ตรงที่จอดรถ ถ้าเป็นดีเซล สตาร์ทเครื่องมา ถ้าไม่เห็นไปมองก็ไม่รู้หรอกครับ ว่ามันกระบะ หรือ เก๋ง ก็ดังเหมือนกันนั่นแหละ ส่วนในห้องโดยสารไม่ทราบ แต่คิดว่า ยี่ห้อ น่าจะมีส่วนทำให้คนคิดไปว่าเสียงภายนอกมันเบามาก - -

ออฟไลน์ crucifixzz

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2012, 04:15:22 »
จากประสบการณ์ในการนั่งใน E92 330d มาเสียงภายในรถจะรู้สึกแน่น แต่ก็พอรู้สึกว่าเป็นดีเซลเพราะว่าเสียงไม่ใสเหมือนเบนซิน เสียงข้างนอกสามารถรู้ได้เลยว่าเป็นดีเซล อาการสั่นภายในรถมีน้อยมากครับ พอๆกับ 320i เลย

ออฟไลน์ FlyMe

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2012, 06:04:12 »
320d E90 ขับมา 3 ปีครึ่ง 8 หมื่นกิโล  เสียงเครื่องดังให้คนที่บ้านและเพื่อนบ้านรู้ได้ว่ากลับมาถึงแล้ว มาเปิดประตูบ้านให้ไม่ต้องบอก  ถ้าชอบย่องๆไปมาไม่ให้คนรู้ต้อง hybrid  ที่บ้านชอบดีเซลจอง X1 ดีเซลอีกคัน เอามาแทน MB C W203 Kompressor อายุ 9 ปี ที่เครื่องก็ดังขึ้นมาก

ออฟไลน์ bump_F10_525d

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2012, 07:43:19 »
525d 4 สูบครับ ผมว่าเสียงเบาที่สุดในดีเซลไทยละครับ
จากประสบการณ์ที่เคยขับ4 ยี่ห้อ เรียงตามความดังคือ Chevrolet  VCDI(ดังเข้าภายในเยอะมาก) >ford focus TDCi >Benz >BMW  ตามคหสตครับ
เทียบกับBenz เบากว่านะครับ
เสียงไม่เหมือนและไม่ดังเท่าดีเซลของกระบะนะแต่ถ้าเป็นกระบะBMW ผมก็ไม่เคยฟังเสียงเหมือนกัน
ส่วนเสียงดังขึ้นหรือไม่นั้นยังไม่เจอ รอดูต่อครับ
เจ้าของรถจะรู้สึกการสั่นของเครื่องและตัวรถในบางโอกาส
BMW เร่งควันดำรึยังไม่รู้เลยครับ แต่ผมใช้ford focus TDCiใช้ 2ปีเต็มเริ่มควันดำ เอาเข้าศูนย์แก้ไขให้แค่ครึ่งวัันเองหายสนิท

ภายในผมว่าถ้าคนไม่รู้ว่าคันนี้เครื่องอะไรมาก่อนบอกไม่ได้เลยจริงๆ (ให้ปิดวัดรอบไว้ด้วยเดี๋ยวมีคนโกง) เงียบจังเลย

สำหรับผม diesel สิ่งที่ได้คือประสิทธิภาพ และความแตกต่างครับ

ออฟไลน์ chsuthep

• **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2012, 08:31:53 »
ถ้าเทียบเครื่องดีเซลขของกับ F10 กับ E60
ผมว่า F10 เงียบกว่าเยอะ
อยู่ข้างนอกแน่นอนรู้ทันทีว่าเครื่องดีเซล
แต่นั่งข้างในแทบจะไม่รู้สึกเลยครับ
เวลาเหยียบแรงๆ ผมว่าเสียงมันก้เหมือนเบนซิน

ออฟไลน์ swan

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2012, 08:38:02 »
ขอตอบในฐานะที่ใช้เครื่อง diesel ของ bm อยู่

- เสียงดังหนะดังแน่นอนถ้าเทียบกับเบนซิน แต่ถ้าเทียบกับกระบะ เสียง diesel ของ bm เบากว่าครับ
- เสียงของเครื่องเมื่อใช้ไปนานๆจะดังขึ้นนิดหน่อย ที่ระยะเลย 20000 กม. ไปแล้ว แต่ถ้าไม่สังเกตุหรือจับผิดกันจริงๆก็ไม่ทราบหรอกครับ ผมเคยถามพ่อ พ่อก็บอกมันก็เหมือนเดิม
- ดังกว่า mb ไหม ผมว่าก็พอๆกัน ส่วนในระยะยาว โดยธรรมชาติแล้วเครื่องยนต์จะมีเสียงดังที่เพิ่มขึ้นแน่นอน ทุกค่าย ทุกยี่ห้อ แต่ก็ไม่ได้มากมายหรอก ยกเว้นว่ามีส่วนใดส่วนหนึ่งที่ทำงานผิดปกติ อย่างที่บอกถ้าไม่จับผิดกันจริงๆก็คงไม่ทราบ

เสียงที่ดังของเครื่องเราจะสังเกตุได้ก็ช่วงเดินเบา แต่เมื่อรถวิ่งออกไปแล้วนี่เสียงจะเงียบลงเยอะแทบไม่รู้เลยว่าเครื่อง diesel หรือ เบนซิน (ฟังจากนอกรถนะ) แต่ถ้าปิดประตูแล้วฟังจากในรถ เสียงจะเงียบมากๆ พอๆกับเบนซิน

สิ่งที่คุณจะได้จากเครื่อง diesel คือ เรื่องของความประหยัดน้ำมันเชื้อเพลิง และอัตราเร่งที่กดเป็นมา ขับสนุก เร่งแซงแบบไม่ต้องลุ้นให้หวาดเสียว ยิ่งถ้าขับขึ้นเขาขึ้นดอย ด้วยแรงบิดที่เยอะจะทำให้คนขับไม่ต้องเค้นรอบมาก ขับแล้วไม่เครียด

ออฟไลน์ Monn

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2012, 08:47:31 »
จากประสบการณ์ที่เจอนะครับ

ดีเซล ยังไงก็ดังละครับ แต่ในรถคงไม่ได้ยินหละครับ
แต่ที่เห็นมา ทั้งเมืองนอก เมืองไทย bmw กะ mb เหมืนกันเลยคือ ดีเซลผ่านไป 3-5 ปี เสียงเครื่องดังมาก
เพื่อนที่ใช้ทุกคนบอก ดังขึ้นทุกปี อยากย่องเข้าบ้าน อย่าซื้อเด็ดขาด 555

และเพิ่งได้เจอไม่นานนี้ x6 สีขาว ป้ายแดง กันชนหลังตรงท่อ ดำปี๋เลย ทั้งที่รถสะอาดมาก และวิ่งไป ควันดำฟุ้งเลย
ผมถามเซลส์ เขาบอกอยู่ที่น้ำมัน จะใช้ได้แค่ 2 ยี่ห้อ ก็ไม่รู้จริงแท้แค่ไหน แต่เห็นมากะตา
ดีเซลเมืองนอก ยูโร 5 แล้ว เรายังแค่ 4 เกรดเลยยังต่ำกว่า ยังมีควันดำอยู่
และอาจจะขอคนใช้จริงว่า ต้องล้างหรือเปลี่ยนกรองดีเซลทุก2 ปีจริงไหม หากไม่เปลี่ยน ควันจะดำขึ้นเรื่อยๆ
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ dusitmon123

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2012, 10:59:33 »
เรื่องน้ำมันจริงแท้แน่นอนครับ แนะนำเลยว่าเปลี่ยนกรองดีเซลบ่อยๆ และควรเติม V-Power Nitro+ ของเชลล์ครับ

นอกจากจะแรงขึ้น แล้วยังสะอาดกว่าด้วยครับ

อย่าได้เติม ปตท. เชียวครับ ห่วยชิบ

ออฟไลน์ Thor.1

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2012, 11:37:31 »
  ที่ผมเห็นของญาติกัน เบนซ์E-classรุ่นที่ร่วมๆ6-7ปีไม่แน่ใจบอดี้นะครับ
  เสียงดังแบบว่านี่มันเหมือนไม่ใช่เบนซ์แล้ว แถมควันเริ่มดำมากขึ้น
  เจ้าของบอก เบนซ์คันต่อไปต้องเบนซินเท่านั้น

อีกคนแกไปได้เบนซ์คนผ่อนต่อไม่ไหว ปีใหม่ๆมาคงซักปีกว่าๆ เสียงก็เงียบนะครับ
  แกบอกว่ายังไงมันก็ไม่เงียบเท่าเบ็นซินที่ใช้มาตลอด มันไม่ได้มาเป็นเสียงอย่างเดียว
  แต่มันมาด้วยความรู้สึกสั่นสะเทือนที่บอกไม่ถูกด้วย
  ผมลองเข้าไปนั่งก็ไม่รู้สึกว่าดังหรือสะเทือน แกก็บอกว่าขับทุกวันมันรู้สึกได้ เมื่อเทียบกับคันก่อน
  แต่ขับดึงดี กดคันเร่งเป็นหน้าหงาย ประหยัดน้ำมันด้วย

ออฟไลน์ capton

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2012, 12:41:12 »
ชอบเงียบไปเบนซิล ชอบมันส์ ประหยัดเอาดีเซล
ผมเอาดีเซล เพราะทั้งชีวิตขับแต่กระบะ  เลยไม่รู้สึกอะไร แต่ชอบมีคนถามทำไมเสียงข้างนอกมันดังจัง?

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2012, 16:02:56 »
ชอบเงียบไปเบนซิล ชอบมันส์ ประหยัดเอาดีเซล
ผมเอาดีเซล เพราะทั้งชีวิตขับแต่กระบะ  เลยไม่รู้สึกอะไร แต่ชอบมีคนถามทำไมเสียงข้างนอกมันดังจัง?

เหมือนผมเลยใช้กระบะอยู่ประจำเลยรู้สึกว่าเครื่อง BM เงียบมากๆถ้าเทียบกับกระบะ

ออฟไลน์ YF-19

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2012, 16:54:00 »
ยอมรับ ว่าอยู่ในรถ ไม่รู้สึกเลยว่ามันเป็นเครื่องดีเซล กับ 320d E90 และ F30

แต่ออกมานอกรถ ก็ยอมรับเช่นกัน ว่ารับไม่ได้ครับ เสียงไม่ได้ดังมากนักหรอกแต่ "มันไม่ใช่" ;D ;D ;D

รีวิว "VW scirocco" กำลังจะมาครับ ขอเวลาอีกนิด

รีวิว "Hyundai coupe" ของผมเอง ติชมได้ตลอดครับ
http://www.headlightmag.com/webboard/index.php?topic=3731.0

ออฟไลน์ Zelda

• **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2012, 18:11:14 »
กลัวเรื่องเสียงเครื่องไปเอารุ่นเบนซินเถอะครับ เดี๋ยวนี้เบนซินของบีเอมกินน้ำมันไม่โหดแล้ว
528i ขับแบบไม่โหด 120-130km/hrs ตัวเลขจริงกินน้ำมันประมาณ12-13km/l ในโหมดnormalนะครับ เติมE20 ได้ด้วย ::)

ออฟไลน์ JJ

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2012, 10:16:36 »
รถระดับนี้ ราคาขนาดนี้ เสียงเหมือนกะบะมังกรทอง คุณจะรับได้เหรอ แล้วเสียงมันดังขึ้นทุกปีๆ ถึงแม้อยู่ภายในรถจะไม่ค่อยได้ยินก็เหอะครับ เคยไปลองขับชอบเครืองดีเซลเกือบทุกอย่าง เสียเรื่องเสียงเครื่องยนน์เรื่องเดียวเปลี่ยนไปเอาเครื่องเบนซิลโดยทันทีเลยครับ  >:(

ออฟไลน์ simcity

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2012, 11:46:49 »
ตามท่านอื่นว่าเลยครับ

ถ้าฟังด้านนอกเสียงดังเหมือนดีเซลทั่วไป

แต่อยู่ข้างใน ไม่ค่อยได้ยิน ถ้าไม่บอกก็ไม่รู้ว่าดีเซล

ถ้าซีเรียสเรื่องเสียงดัง ซื้อเบนซิล สบายใจกว่าครับ

แต่ดีเซลได้ความประหยัด เติมเต็มถังพึ่งจะ 1,700 บาท วิ่งได้เกือบ 800 กิโล

แถมแรงบิดดีกว่า ในขนาดเครื่องที่พอๆ กับเบนซิล

ปล. ยอดขาย BMW ในไทยรู้สึกว่ากว่า 60% จะเป็นเครื่องดีเซลครับ

ข้อดีอีกอย่าง คือ เครื่องดีเซลราคาขายต่อจะแข็งกว่าเบนซิลครับ

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2012, 15:09:30 »
เสียงมันก็กระบะจริงๆแหละครับ แต่ผมไม่รู้ว่าเพราะที่เจอเนี่ยเขาขับรอบต่ำๆหรืออย่างไร เสียงมันเบามากครับถ้าเทียบ VIGO หรือ DMAX ซึ่งแถวบ้านผมขับดังสนั่นป่ามาก
ทั้ง MB และ BM ครับ

ผมรับได้นะ  ;D
H.

ออฟไลน์ veronic

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2012, 16:57:20 »
เสียงเครื่องถ้าเทียบกับดีเซลของตัวอื่นแล้ว มันเบากว่าครับ แต่ถ้ามาเทียบกับเบนซินแล้วมันยังไงๆก็คือดีเซลอ่ะครับ
แต่อย่าไปเทียบกับรถญี่ปุ่นดีเซลนะครับ ทั้งเสียงทั้งความสั่นสะเทือนต่างกันราวฟ้ากับเหว
สำหรับบางคนบอกเสียงมันเพราะ นั้นผมคิดว่าเค้าหมายถึงตอนเหยียบสุดนะครับ เสียงมันจะไม่ดังขึ้นเหมือนดีเซลญี่ปุ่น
แต่ถ้าถามผมเปรียบระหว่าง เบนซ์ดีเซล กับ บีเอ็มดีเซล ผมมองว่าเบนซ์ยังตามอยู่ขั้นนึงครับ จะสู้ได้สูสีเลยต้องดีเซลของออดี้
เทียบกับเบนซ์แล้ว บีเอ็มรอบเครื่องกว้างกว่า แรงบิดสูงกว่า กินน้ำมันน้อยกว่า ถ้าไม่เชื่อ ลองไปดูรายละเอียดของ 2 ยี่ห้อสิครับ  ไปลองขับดูเลย
ผมมี pajero กับ 525d ดีเซลเหมือนกัน แต่แตกต่างกันมาก(ไม่ได้พูดถึงราคานะครับ)
ใช้มา 2 ปีแล้ว เสียงก็ยังดังเท่าเดิมนะครับ แต่เบนซ์ตัว e250 อ่ะดังขึ้นจิงๆ แต่เห็นบอกจิงๆแล้วที่เสียงดีงขึ้นมันมาจากพัดลม ไม่ได้มาจากเครื่องครับ

ออฟไลน์ andy_watchara

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2012, 16:16:06 »
ผมใช้525d f10อยู่ไม่รู้สึกติดเรื่องเสียงเลยครับ บอกได้คำเดียวว่าใช้ดีเซลแล้วไม่อยากกลับไปใช้เบนซินเลยครับ เพราะประหยัดสุดๆ

ออฟไลน์ gayji

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2012, 01:44:12 »
นั่งขับไม่รู้สึกเรื่องดังหรอกครับ นอกจากตอนเร่งเครื่อง เสียงดีเซลเทอร์โบคู่ เพราะมากครับ แล้วจะติดใจ
สิ่งที่สังเกตชัดคือ จะมีความสั่นเข้ามานิดๆ ในขณะที่ตัวเบนซินแทบไม่รู้สึกถึงความสั่นเลย ดังนั้นตอนจอดรถติดจะรู้สึกต่าง แต่พอรถเคลื่อน มันก็ไม่รู้สึกอะไรอยู่แล้วครับ

ส่วนเรื่องเสียงคนอื่นฟัง อย่าไปสนเลยครับ เค้าฟังแป๊บๆ และเสียงดีเซลของบีเอ็ม ต่างจากกระบะมากครับ อย่าได้แคร์

ผมชอบคาแร๊กเตอร์ของเครื่อง ดีเซลเทอร์โบมาก รอบสูงที่ความเร็วต่ำ มันทำให้ขับสนุก แม้จะขับในเมือง และถ้าวิ่งทางไกลจะชอบมากๆ

ผมว่าถ้าย่านความเร็ว ระดับ 100 - 160 km/hr ดีเซลเทอร์โบ ขับสนุกอย่าบอกใคร แถมประหยัดโคตร ความเร็วระดับ 160 km/hr ก็เรียกว่ายังไม่ได้เหยียบกดอะไรเลยครับ เหลือๆ

ออฟไลน์ jsnut

• Newbie
  • *
  • Bimmer For Life!
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2012, 20:42:13 »
ยอมรับ ว่าอยู่ในรถ ไม่รู้สึกเลยว่ามันเป็นเครื่องดีเซล กับ 320d E90 และ F30

แต่ออกมานอกรถ ก็ยอมรับเช่นกัน ว่ารับไม่ได้ครับ เสียงไม่ได้ดังมากนักหรอกแต่ "มันไม่ใช่" ;D ;D ;D

เห็นด้วยครับ เคยลองขับ 320d F30 ยอมรับว่าข้างในเงียบมาก แต่ภายนอก เคยจอดรถข้าง 320d E90 ครั้งนึง ถ้าคนที่ไม่รู้จัก BMW diesel เค้าคงคิดว่ารถผม (E36 อายุเกือบ 20 ปี) ทำไมเสียงดังจัง ;D ;D

ส่วนเรื่องสมรรถนะ จากที่ลอง 320d กับ 520i F10 ผมว่าอัตราเร่งก็ไม่ได้ต่างกันมากนะครับ ทั้งๆที่ F10 หนักกว่าอีก ขับสนุกไม่แพ้กัน ผมว่า BMW ทำเครื่อง N20 ออกมาดีมากเลย
Now Driving: F30 320i Sport - Red [Short Review]
                   E36 320i Coupe - Gray
Past: Accord EX V6 (US G6) - Black