ผู้เขียน หัวข้อ: คุณจิมมี่ครับ ตกลงAccord2013 มันได้เครื่องใหม่ Earh Dream ไหมคับ  (อ่าน 25828 ครั้ง)

อ่านบทความรถใหม่ของคุณจิมมี่ แล้วยัง งงๆ นิดนึง ตรงที่ว่า
แอคคอร์ด 2013 เครื่องเป็นบล็อกเดิมแต่ใช้เทคโนโลยีในกลุ่มเอิร์มดรีมคือ ระบบไดเร็กอินเจกชั่น

ตรงจุดนี้เลยทำให้ผม งง ว่าตกลงไอ้เจ้า เอิร์มดรีม มันคืออะไร มันคือชื่อเครื่องยนต์บล็อกใหม่ หรือเป็นแค่ชื่อกลุ่มเทคโนโลยี
อย่างแอคคอร์ด 2013 ที่ขายในอเมริกาตอนนี้ เครื่องจะมีฝาครอบเขียนติดมาว่า เอิร์ทดรีม เลย 
แต่ของไทยเห็นคุณจิมมี่บอกว่าได้เครื่องบล็อกเดิม แต่ใช้เทคโนโลยีจ่ายตรงของกลุ่มเอิร์มดรีม  ก็เลย งงๆครับว่าตกลงมันต่างจากตัวอเมริกายังไง

ออฟไลน์ PREM

• Hero Member
เครื่อง 2.4 Earth Dreams ของ Accord G9 สเป็กเมกา เป็นรหัส K24W
ในขณะที่เครื่องของ Accord G8 เดิมเป็น K24Z หมายความว่าทั้งสองใช้เครื่องพื้นฐานเป็นบล็อก K24 เหมือนกัน

แต่ของรุ่นใหม่ใส่ระบบหัวฉีดตรง direct injection เข้าไป บวกด้วย tuning อื่นๆ อีกแล้วเรียกว่าเป็นเครื่อง Earth Dreams

สรุปก็คือ Earth Dreams เป็นชื่อเทคโนโลยีประหยัดน้ำมันน่ะครับ เหมือน BlueEfficiency ของเบนซ์ หรือ SkyActiv ของมาสด้า
ไม่ได้หมายถึงว่าจะต้องเป็นเครื่องใหม่แกะกล่อง
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

เครื่อง 2.4 Earth Dreams ของ Accord G9 สเป็กเมกา เป็นรหัส K24W
ในขณะที่เครื่องของ Accord G8 เดิมเป็น K24Z หมายความว่าทั้งสองใช้เครื่องพื้นฐานเป็นบล็อก K24 เหมือนกัน

แต่ของรุ่นใหม่ใส่ระบบหัวฉีดตรง direct injection เข้าไป บวกด้วย tuning อื่นๆ อีกแล้วเรียกว่าเป็นเครื่อง Earth Dreams

สรุปก็คือ Earth Dreams เป็นชื่อเทคโนโลยีประหยัดน้ำมันน่ะครับ เหมือน BlueEfficiency ของเบนซ์ หรือ SkyActiv ของมาสด้า
ไม่ได้หมายถึงว่าจะต้องเป็นเครื่องใหม่แกะกล่อง

อ่อ เป็นเช่นนี้เอง
งั้นแสดงว่า สเปคไทยที่ได้เครื่องบล็อกเดิม+ระบบฉีดตรงเข้าสู่ห้องเผาไหม้ ก็น่าจะเป็น Earth Dream แบบสเปคอเมริกา

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ applebees

• Sr. Member

ขอต่อยอด ถามเพิ่มหน่อยนะครับ

SkyActiv ของ Mazda นี่ไม่ใช่เครื่องบล็อคใหม่ทั้งหมดหรือครับ???

ถ้า EcoBoost ของ Ford นั่นถึงเป็นการต่อยอดจากเครื่องบล็อคเดิมไม่ใช่เหรอครับ ???

หรือผมเข้าใจผิดเอ่ย  ;)

ออฟไลน์ PREM

ขอต่อยอด ถามเพิ่มหน่อยนะครับ

SkyActiv ของ Mazda นี่ไม่ใช่เครื่องบล็อคใหม่ทั้งหมดหรือครับ???

ถ้า EcoBoost ของ Ford นั่นถึงเป็นการต่อยอดจากเครื่องบล็อคเดิมไม่ใช่เหรอครับ ???

หรือผมเข้าใจผิดเอ่ย  ;)

ผมแค่เปรียบเทียบเฉยๆ น่ะครับว่า Earth Dreams ของฮอนด้าก็เหมือน SkyActiv ของมาสด้า
คือเป็นเทคโนโลยีช่วยประหยัดน้ำมัน แต่ SkyActiv เป็นเครื่องใหม่แกะกล่องครับ
ขอโทษทีทำให้สับสน :D
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ Wayfarer-R

มาดูกันว่า Earth Dream Technology มีอะไรน่าสนใจบ้าง http://goo.gl/0MOAL

ออฟไลน์ rincivil

• Jr. Member
  • **
ถ้าเครือง 2.0 ไม่ได้ earth dream ผมเสียดายจริงๆครับ

ออฟไลน์ pierre

• Jr. Member
  • **
ถึง Earth dream ก็สู้ toyota Hybrid ไม่ได้อยู่ดี

ออฟไลน์ Ninezti

• Only in a Jeep ..
    • TECHHANGOUT
ถึง Earth dream ก็สู้ toyota Hybrid ไม่ได้อยู่ดี

มันคนละระบบ คนละจุดประสงค์กันเลยนะครับ ผมว่า 5555

accord hybrid vs camry hybrid ถึงจะถูกนะ  ;D