ผู้เขียน หัวข้อ: เติม E20 แล้วรู้สึกว่ายิ่งเหลือน้อย ยิ่งหมดไว ไหมครับ  (อ่าน 32457 ครั้ง)

ออฟไลน์ Amaranthe

• Sr. Member
ผมใช้ E20 หลายถังแล้ว เหมือนว่า
ถ้าน้ำมันเต็มถัง ปริมมาณจะลดลงน้อย แต่
ยิ่งน้ำมันเหลือน้อยกว่าครึ่งถัง จะยิ่งหมดไวมาก
ทำให้คำนวณว่าต้องเติมวันไหน ตอนไหนพลาด

เลยสงสัยว่า

1 ท่านอื่น ๆ เป็นแบบนี้ไหมครับ หรือ เป็นที่ระบบของรถผมเอง

2 และถ้าเป็นแบบนี้จริง ที่ผมไม่ได้รู้สึกไปเอง สรุปว่า เติม แก๊สโซฮอลล์ ไม่ได้ประหยัดเงินกว่า น้ำมันที่ไม่ใช่แก๊สโซฮอลล์ ไหมครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Hero Member
  • Let the SKYFALL
ช่วงนี้ผมใช้รถอยู่ 2 คัน
Altis 1.6G 2010 กับ Honda City SV 2010
เติม e20 สลับกับโซฮอ 91  (แล้วแต่ปั๊มน่ะครับ)
ทั้งคู่ถ้าเข็มน้ำมันต่ำกว่า 1/4 มันจะลดต่อไวมาก
จอ MID ตอนน้ำมันใกล้หมด ไม่แม่นทั้งคู่
โดยเฉพาะของเจ้า City ตอนที่น้ำมันเกือบเต็มถัง
วิ่งจริง 5km range จะลดไป 2-3 km (ดีใจ)
แต่พอน้ำมันใกล้หมด วิ่งจริง 5km, range ลดไป 10 km เลยก็มี  (ยั๊วะมาก)
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
รถที่ใช้แก็สโซฮอล์ อัตราเร่งไม่ต่าง แต่อัตราสิ้นเปลือง จะด้อยกว่า เบนซินปกติครับ
ต่างมากหรือน้อย อยู่กับรถที่คุณใช้

E20 จะสิ้นเปลืองเชื้อเพลิงมากกว่าครับ แต่ได้ราคาที่ถูกมาช่วยกลบเกลื่อนความจริง

E85 อัตราสิ้นเปลืองจะแย่ที่สุด แต่จะช่วยด้านอัตราเร่งมากกว่าเบนซินเพียวๆ

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
เอาจากรถโฟกัสของผมนะครับ
ถ้าให้เทียบกัน ค่อนข้างชัดเจน เพราะผมเติมสลับกัน ครั้งละเต็มถัง
-- E20  อัตราเร่งผมว่ามาไวกว่านะครับ แต่ก็ซดไวกว่าเช่นกัน
วิ่ง เชียงใหม่ - พะเยา สี่เลนตลอด วิ่งนิ่งๆยังไง อัตราสิ้นเปลืองก็ได้ไม่เคยเกิน 13 กิโลลิตร

-- E10 อัตราเร่งด้อยกว่า E20 นิดนึง แต่ก็พอรู้สึกได้
วิ่งเส้นทางเดียวกัน เคยทำได้ดีที่สุด 14.2 กิโลลิตร แต่ส่วนใหญ่ก็จะอยู่ประมาณ 13.5 กิโลลิตรครับ

ออฟไลน์ honoiuiu

• Full Member
ปกติครับยิ่งเอทานอลเยอะมันยิ่งหมดไวครับแล้วมันจะระเหยเร็วกว่าปกติด้วยครับ :)

สบายใจได้บ้านผมใช้ตั้งแต่E20รุ่นแรกๆ จนE85รุ่นแรกก็รออยู่ว่าอีกสักพะกคงแตะลิตรละ30 :-\

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
Ethanol มีจุดเดือดสูงกว่าน้ำมันเบนซินครับ

ดังนั้นที่บอก Gasohol ระเหยเร็ว ไม่จริงนะครับ

เพียงแต่ค่าพลังงานต่อกรัมที่ได้ต่างหาก ที่แตกต่างกับน้ำมันเบนซิน
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ No Trespassing

ผมใช้ E20 กับมาร์ชตั้งแต่ออกศูนย์วันแรก

ไม่เคยเจอเรื่องน้ำมันเหลือน้อยแล้วจะหมดเร็วนะครับ

เรื่องอัตราสี้นเปลือง อาจเพราะเติม E20 ตั้งแต่รถเริ่มเรียนรู้ใหม่ๆจนปัจจุบัน เลยรู้สึกเฉยๆครับ รู้อย่างเดียวว่าขับเร็วกินมาก ขับเรื่อยๆกินน้อย ตามประสาเครื่องพันสองพาเพลินครับ  ;D

ออฟไลน์ 6162002

ผมไม่สนใจขีดน้ำมันเลยครับ ดูเลขไมล์อย่างเดียว เติมเต็มถังทีก็รีเซทเลขไมล์ที วิ่งไปประมาณ 400 กิโล ก็เติมครับ ไม่รอจนหมดจ้า

ออฟไลน์ RERFz

เมื่อก่อน ผมเติม โซฮอล 95 ของ ปต...
น้ำมันลดไวมากครับ แบบลดฮวบๆ

หลังๆ เปลี่ยนมาเติม 95 V-power ของเชล์ดอน
ถึงจะแพงกว่า แต่น้ำมันลดช้ามาก

ออฟไลน์ Chris Evn

รถที่ใช้แก็สโซฮอล์ อัตราเร่งไม่ต่าง แต่อัตราสิ้นเปลือง จะด้อยกว่า เบนซินปกติครับ
ต่างมากหรือน้อย อยู่กับรถที่คุณใช้

E20 จะสิ้นเปลืองเชื้อเพลิงมากกว่าครับ แต่ได้ราคาที่ถูกมาช่วยกลบเกลื่อนความจริง

E85 อัตราสิ้นเปลืองจะแย่ที่สุด แต่จะช่วยด้านอัตราเร่งมากกว่าเบนซินเพียวๆ

หมายความว่า E85 กินเยอะ
แต่ แรงกว่า ใช่ไหมครับ

ออฟไลน์ MaiSki

เป็นที่การแสดงปริมาณน้ำมันของรถครับ บางรุ่นครึ่งถังแรกนานมากกว่าจะลดเหมือนถังน้ำมันเป็นรูปตัวv บางรุ่นก็กลับกัน

e20หมดไวกว่าเบนซิน100%อยู่แล้ว ยิ่งเป็นรถที่ถังน้ำมันแบบที่ว่ามายิ่งทำให้รู้สึกมันลงเร็ว

ปล.แก๊สโซฮอลละเหยช้ากว่าเบนซินนะครับ แต่ถ้าจะให้ได้พลังงานเท่ากับเบนซินต้องใช้ปริมาณมากกว่า

ออฟไลน์ crucifixzz

E85 octane สูงครับ ซึ่งจะช่วยในเรื่องขององศาจุดระเบิดซึ่งมีผลให้รถแรงขึ้น แต่ค่าความร้อนของethanolจะต่ำกว่าตัวเบนซินอยู่ นั่นหมายความว่าเพื่อให้ได้พลังที่เท่ากัน จะต้องใช้ E85ในปริมาณที่มากกว่า

ออฟไลน์ johnlee

ผมใช้ อัลมีร่า ก็ไม่พบว่าน้ำมันชนิดหนึ่ง จะกินมากกว่าอีกชนิด ทุกครั้งไปนะครับ  มากบ้างน้อยบ้าง

บางครั้ง อี20 กินน้อยกว่า แก๊ส 95 ก็มี

ดังนั้น ผมจึงเติม อี20 เสมอๆ เพราะราคาถูกดี ทำได้ 18-19 โลลิตรเสมอๆ แก๊ส 95 ก็ได้เท่านี้
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ swan

เมื่อเติมน้ำมันที่มีส่วนผสมของแอลกออฮอล์แล้วมีค่าการสิ้นเปลืองเชื้อเพลิงสูงกว่าแน่นอนครับ ถ้าว่ากันโดยหลักการแล้วเราจะเห็นได้ว่าโดยปกติเครื่องยนต์ gasoline จะใช้ส่วนผสมของอากาศต่อเชื้อเพลิงที่ประมาณ 14.7-15.1 ต่อ 1 โดยน้ำหนัก เพื่อให้การเผาไหม้ที่สมบูรณ์ มีมลพิษออกสู่อากาศน้อยที่สุด (แต่ให้กำลังแค่ประมาณ 95%)

ทีนี้ถ้าหากเอาแอลกอฮอล์เข้ามาผสมในน้ำมันแล้วทำไมทำให้การสิ้นเปลืองเชื้อเพลิงสูงขึ้น โดยปกติแอลกอฮอล์ในหนึ่งโมเลกุลจะมีปริมาณอ๊อกซิเจนเป็นส่วนประกอบสูงกว่าน้ำมันเบนซิน แต่มีสารประกอบไฮโดรคาร์บอนน้อยกว่าเบนซิน เมื่อต้องการเผาไหม้จึงต้องการ อ๊อกซิเจน (อากาศ) น้อยกว่าเบนซิน แล้วจะให้ค่าความร้อนที่น้อยกว่าเบนซินเพียวๆ  เมื่อเป็นดังนั้น หากต้องการให้เครื่องยนต์มีกำลังเท่าเดิมจึงต้องมีการเพิ่มปริมาณน้ำมันเชื้อเพลิงให้มากขึ้น

ในน้ำมัน E10 จะใช้ส่วนผสมของน้ำมันเชื้อเพลิงต่ออากาศอยู่ที่ 14.0-14.1 ต่อ 1 โดยน้ำหนัก แต่ถ้าเป็น E20 ส่วนผสมของอากาศกับน้ำมันก็จะน้อยกว่า 14 ต่อ 1
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 02, 2013, 07:50:17 โดย swan »

ออฟไลน์ grev

ก้นถังขีดน้ำมันลดไว รถผมก็เป็น เติมน้ำมันอะไรก็เป็น
e20 ผมวิ่งในเมืองกิน ดุ มากๆ 8-9โลลิตร ตลอด
แต่วิ่งไกลๆประหยัดมากๆ 17-19 โลลิตร

ออฟไลน์ Amaranthe

ผมเติม E20 ตลอด เติม เต็มถังบ้าง ไม่เต็มบ้าง ตามกำลังทรัพย์

ที่สงสัยมาก คือ
ตอนน้ำมันเต็มถัง เข็มน้ำมันจะลดลงช้ามากกกกกกกกกกกกกก
แอบดีใจรถเราประหยัด

แต่พอเข็มน้ำมันชี้เลยครึ่งถังไปแล้ว จะลดเร็วมากกกกกกกกกก 
เดี๋ยวนี้ พอเหลือ 1 ใน 4 ต้องรีบเติมสำรองไว้

เลยยังสงสัยว่า ตกลง แก๊สโซฮอลล์ ประหยัดเงินกว่า ที่ไม่ใช่โซฮอลล์ จริงหรือไม่

ออฟไลน์ XL_SiZe

ของเหลวระเหยมากกว่ากันได้ด้วย ในระบบปิด แบบถังน้ำมันปิดฝา อิอิ  :P

ผม งง

ออฟไลน์ imneng

ผมไม่สนใจขีดน้ำมันเลยครับ ดูเลขไมล์อย่างเดียว เติมเต็มถังทีก็รีเซทเลขไมล์ที วิ่งไปประมาณ 400 กิโล ก็เติมครับ ไม่รอจนหมดจ้า

เหมือนกันเรย พอรีเซทเลขไมล์ เราจะกะเวลาต้องเติมน้ำมันใหม่ได้ไม่ยาก ไม่ค่อยชอบรอจนเข็มน้ำมันอยู่ขีดสุดท้าย กลัวน้ำมันหมด  ;D ;D ;D
Merc Addicted

ออฟไลน์ YoungJet

• Jr. Member
  • **
ปกติครับยิ่งเอทานอลเยอะมันยิ่งหมดไวครับแล้วมันจะระเหยเร็วกว่าปกติด้วยครับ :)

สบายใจได้บ้านผมใช้ตั้งแต่E20รุ่นแรกๆ จนE85รุ่นแรกก็รออยู่ว่าอีกสักพะกคงแตะลิตรละ30 :-\

มาอีกแล้วพวกที่ชอบบอกว่าแกสโซฮอลระเหยเร็ว
ว่าง ๆ ไปอ่านที่ Thaidriver เขาทดสอบนะครับ
http://thaidriver.com/magazine-preview/oil/oil.html
2010 Honda Jazz
2009 Toyota Corolla Altis 1.6G
2001 Nissan Cefiro (sold)
1996 Peugeot 306 SR (sold)
1994 Honda Civic 3D (sold)
1993 Mitsubishi Lancer GLX (sold)
1984 Mitsubishi Colt Mirage (sold)

ออฟไลน์ Ruksadindan

ถ้าใช้ของ ปตท. อย่าลืมลองเปลี่ยนไปเป็นของบางจากครับ

ออฟไลน์ madboy

เมื่อเติมน้ำมันที่มีส่วนผสมของแอลกออฮอล์แล้วมีค่าการสิ้นเปลืองเชื้อเพลิงสูงกว่าแน่นอนครับ ถ้าว่ากันโดยหลักการแล้วเราจะเห็นได้ว่าโดยปกติเครื่องยนต์ gasoline จะใช้ส่วนผสมของอากาศต่อเชื้อเพลิงที่ประมาณ 14.7-15.1 ต่อ 1 โดยน้ำหนัก เพื่อให้การเผาไหม้ที่สมบูรณ์ มีมลพิษออกสู่อากาศน้อยที่สุด (แต่ให้กำลังแค่ประมาณ 95%)

ทีนี้ถ้าหากเอาแอลกอฮอล์เข้ามาผสมในน้ำมันแล้วทำไมทำให้การสิ้นเปลืองเชื้อเพลิงสูงขึ้น โดยปกติแอลกอฮอล์ในหนึ่งโมเลกุลจะมีปริมาณอ๊อกซิเจนเป็นส่วนประกอบสูงกว่าน้ำมันเบนซิน แต่มีสารประกอบไฮโดรคาร์บอนน้อยกว่าเบนซิน เมื่อต้องการเผาไหม้จึงต้องการ อ๊อกซิเจน (อากาศ) น้อยกว่าเบนซิน แล้วจะให้ค่าความร้อนที่น้อยกว่าเบนซินเพียวๆ  เมื่อเป็นดังนั้น หากต้องการให้เครื่องยนต์มีกำลังเท่าเดิมจึงต้องมีการเพิ่มปริมาณน้ำมันเชื้อเพลิงให้มากขึ้น

ในน้ำมัน E10 จะใช้ส่วนผสมของน้ำมันเชื้อเพลิงต่ออากาศอยู่ที่ 14.0-14.1 ต่อ 1 โดยน้ำหนัก แต่ถ้าเป็น E20 ส่วนผสมของอากาศกับน้ำมันก็จะน้อยกว่า 14 ต่อ 1

ตามนี้ครับ

แรงไม่แรง ต้องดูด้วยว่ารถแต่ละคันจูนมาเป็นอย่างไร พอดีไม่พอดี

เบนซินล้วน AF 14.7:1

เอทานอล AF 9.0: 1

ตัวเลขนี้ หรืออย่างที่ท่าน swan กล่าวมา น่าจะพอบอกให้หลายๆท่านได้ทราบขึ้นมาบ้างว่า ทำไม!!! โซฮอลล์ ถึงกินกว่า  ;D

ออฟไลน์ Lhorn

• Jr. Member
  • **
แฟนใช้ Altis E85 ตัวใหม่ เติมเต็มถัง วิ่งได้ เต็มที่ 530 Km. ครับ  ขีดสุดท้าย ไฟเตือนขึ้น

ใช้ตั้งแต่ออกจากศูนย์ครับ ตอนนี้วิ่งไป 1,100 Km. แล้วครับ

ไม่รู้ว่าถ้าเติม  Gas. 95 จะวิ่งได้มากกว่านี้หรือป่าวนะครับ

ออฟไลน์ ^Yimm@^

ผมเติม E20 ตลอด เติม เต็มถังบ้าง ไม่เต็มบ้าง ตามกำลังทรัพย์

ตอนน้ำมันเต็มถัง เข็มน้ำมันจะลดลงช้ามากกกกกกกกกกกกกก

แต่พอเข็มน้ำมันชี้เลยครึ่งถังไปแล้ว จะลดเร็วมากกกกกกกกกก 
เดี๋ยวนี้ พอเหลือ 1 ใน 4 ต้องรีบเติมสำรองไว้

เลยยังสงสัยว่า ตกลง แก๊สโซฮอลล์ ประหยัดเงินกว่า ที่ไม่ใช่โซฮอลล์ จริงหรือไม่

มันไม่ได้เกี่ยวกับโซฮอลครับ รถทุกคันพอเลยครึ่งถังมาเข็มมันจะตกไวปกติอยู่แล้วครับ(เร็วกว่าครึ่งถังบน)
คือโซฮอลยังไงมันก็กินมากกว่าเบนซินเพียวๆครับ ตามเหตุผลด้านบนไม่ใช่เพราะมันระเหยไวครับ
เพราะฉนั้นถ้าจะหาความคุ้มค่าต้องคำนวนออกมาเป็นว่ากิโลเมตรนึงคุณใช้เงินกี่บาทครับ

ออฟไลน์ Equcha

กะว่าได้รถมาจะลองอย่างละถังครับ

1- E10 octane 95
2- E20
3- ผสม

อันไหนได้ไกลกว่ากัน ประหยัดกว่ากัน

ออฟไลน์ superden

รถผมก็เป็น
คันแรก เต่าปี58 นำ้มัน95หรือ91 เป็นแบบนี้
คันที่สอง โอเปิ้ล เติม91หรือ e 10 เป็นแบบนี้
คันที่สาม typez เติม e 10 เป็นแบบนี้
คันที่สี่ มิราจ เติม e20  ก็เป้นแบบนี้
สรุป เป็นทุกคันที่เคยขับ แรกๆเต็มถังลงช้ามาก เพราะเกินครึ่งถัง แหมไปไวจัง
เช่น ครึ่งถังวิ่งได้300 แต่อีกครึ่งหลัง200+ ก็แตะขีดแดง ไฟกระพริบขอกินแล้ว  จะให้หมดถังไปเลยคงไม่ไหว
แต่ผมว่า เราคิดไปเองมากกว่านะ ความจริงมันคงไม่แย่ขนาดนั้น ครึ่งถังแรก300 กิโล  กับครึ่งถังหลัง300 กิโล ก็น่าจะได้แหละ แต่ใครจะไปขับจนหมดไม่เหลือซักลิตร ละ จริงไหม

ออฟไลน์ honoiuiu

มาอีกแล้วพวกที่ชอบบอกว่าแกสโซฮอลระเหยเร็ว
ว่าง ๆ ไปอ่านที่ Thaidriver เขาทดสอบนะครับ
http://thaidriver.com/magazine-preview/oil/oil.html

อ่อไม่รู้ครับขอโทษและขอบคุณสำหรับข้อมูลครับพอดีใช้อย่างเดียวน่ะครับก็บอกจากความรู้สึกไม่ได้บอกจากทดสอบอะไรบอกจากที่เจอในแต่ละวันอาจจะคิดไปเองก็ได้เนอะอีกอย่างผมไม่ได้หมายถึงเอทาอลระเหยนะจะให้ชัดก็คือเอทานอลมีเยอะกว่าน้ำมัน น้ำัมันยิ่งหมดเร็วเท่านั้น โอเคนะครับ ขอโทษด้วยที่ไม่ใช่'พวกนั้น'ของคุณแค่อาจจะเหมือนเฉยๆ :-\

อาจจะดูงงๆ เหมือนแถก็แล้วแต่จะคิดครับแต่ผมหมายถึงการเผาไหม้มันเร็วกว่าน้ำมันปกติโดยใช้คำว่าระเหย พอดีไม่ชอบคำแบบ"พวกนั้น" "พวกที่" พอดีเคยเห็น+เคยโดนคนเหยียดด้วยคำแบบนี้เลยเดือดง่ายไปนิด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 02, 2013, 17:36:40 โดย honoiuiu »