ผู้เขียน หัวข้อ: Swift 1.2 สมเเล้วกับคำว่าดีที่สุด  (อ่าน 20013 ครั้ง)

ออฟไลน์ Adamas

• Full Member
Swift 1.2 สมเเล้วกับคำว่าดีที่สุด
« เมื่อ: มกราคม 04, 2013, 10:31:03 »
เรื่องก็ไม่มีไรมากครับเเค่ปีใหม่ไปท่องเที่ยวบนดอยมาก่ะเอาเจ้า BT-50 (ไม่โปร) ไปเเต่เกิดความไม่พร้อมขึ้นในวินาทีสุดท้ายก่อนออกเดินทางจึงต้องเอาสัมพาระทั้งหมดย้ายไปหาเจ้า Swift (1.2 MT) ไปกัน 4 คนบวกสัมภาระเต็มคัน เช่นเต๊นท์สองหลัง อุปกรณ์ทำครัว ผ้าใบ ผลคือหน้าลอยให้เห็นๆ คนบวกของน่าจะถึง 450 โล
ก่ะว่าจะไปนอนดอยเเม่สลองซึ่งถามคนเคยไปบอกไม่ชันมากเลยลองขึ้นดู ช่วงแรกสบายๆครับวิ่งไปเรื่อยๆเริ่มชันขึ้นๆๆ(ถึงตอนนี้อยากถีบหน้าคนแนะนำมาก) คนในรถเริ่มลุ้นกันว่ามันจะขึ้นไหวไหม ในจังหวะนั้นเองเห็นอัลเม่ร่าป้ายเเดงวิ่งสวนลง เลยตัดสินใจลุยต่อ  สุดท้ายก็ถึงยอดเลยครับ
บอกตรงๆไม่คิดว่ารถเล็กๆคันนี้จะทำได้ขนาดนี้ ทั้งลานกลางเต๊นท์มีเเต่คนเดินมาคุยเพราะเป็น ECO CAR คันเดียวในลานนั้นยิ่งเค้าเห็นสัมภาระที่เราเเบกไปยิ่งอึ้ง
ยังครับๆยังมีดีกว่านี้อีก ขาลงนึกสาระตะขึ้นมาได้ เกียร์ที่เล็กทำให้ถ่วงความเร็วได้ไม่มากต้องใช้เบรคช่วยเยอะ(กลัวเจอเบรกเฟดมาก)หรือเบรคไม่อยู่เพราะน้ำหนักเยอะ
เเต่พอลงดอยเข้าจริงไร้ปัญหาเลยครับเบรคสบายเลยครับช่วงล่างก็สุดยอดแทบไม่เห็นอาการปลิ้นเลย(ความเร็วปกติ)

เชื่อตามพี่จิมมี่พูดเลยครับ นี่คืออีโค่คาร์ที่ดีที่สุดตอนนี้

ปล.หลังจากขึ้นไปดอยเเม่สลองได้เลยได้ใจไปขึ้นอินทนนท์ต่อพบว่าอีโค่คาร์ทุกคันขึ้นอินทนนท์ได้แต่ทุกคันเเทบจะไม่มีสัมภาระอยู่ในรถเลย(ไปแอบส่องมา)
ปล2.การเดินทางครั้งนี้พบคนขับรถอ่อนประสบการณ์ขับรถขึ้นเขาจำนวนมากซึ่งขอวิงวอนเลยว่าถ้าท่านไม่เก่งควรหาคนที่เก่งๆมาขับไม่งั้นท่านอาจทำให้ผู้อื่นหรือตัวท่านเองได้รับบาดเจ็บ
คนที่ไม่มีเป้าหมายในชีวิต จะต้องทำงานให้คนที่มีเป้าหมายไปตลอดชีวิต

ออฟไลน์ NINENOI

• Hero Member
  • Nine & Knight
Re: Swift 1.2 สมเเล้วกับคำว่าดีที่สุด
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 04, 2013, 10:38:08 »
สงสัยนิดนึงครับ ถ้าบรรทุกของหนักๆแล้วหน้าลอยพอขึ้นเขาชันๆแล้วจะมีโอกาสที่รถจะกลิ้งม้วนขลุกๆมั๊ยครับรึว่ามีเครื่องยนต์หน้ารถถ่วงไว้อยู่แล้ว
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ promay

• Jr. Member
  • **
Re: Swift 1.2 สมเเล้วกับคำว่าดีที่สุด
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 04, 2013, 10:57:00 »
เกียร์MTน่ะพอได้ แต่ถ้าเป็นATนี่คงจะลุ้นมากกว่านี้

ออฟไลน์ shanon

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 04, 2013, 11:02:54 »
ใช่ครับ การขับขึ้น-ลงเขา นอกจากรถที่ดีแล้ว ยังประกอบกับประสบการณ์คนขับด้วย  ผมไปไหว้พระตอนปีใหม่ เกือบเสยตูด mighty-x เพราะลุงแกเล่นขึ้นเกียร์ 2

ทั้งที่ทางชันมากๆ ผมขับ vigo 2.5 vn เกียร์ 2 เหมือนกัน ยังเหยียบคันเร่งแทบทะลุ จู่ๆ รถลุงแกหยุดเสียดื้อๆ ดับกลางอากาศซะงั้น ผมแทบหักพวกมาลัยไม่ทัน

พอแซงมองเข้าไปในรถแก เห็นแกขมุบขมิบปากให้รถแกอยู่ สงสัยไฟจะช็อต ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Adamas

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 04, 2013, 11:04:22 »
ลอยเหมือนพวกกะบะบรรทุกของอ่ะครับเเต่ไม่มากมายอะไรเเต่ในการขับเราจะรู้เลยว่าพวงมาลัยมันเบากว่าที่ที่เคยขับมา
คนที่ไม่มีเป้าหมายในชีวิต จะต้องทำงานให้คนที่มีเป้าหมายไปตลอดชีวิต

ออฟไลน์ superden

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 04, 2013, 11:31:42 »
แฟนผมไปแม่สลองมา บอกว่าเห็นสวิฟ กับ มิราจ ไปจอดบนนั้นด้วย รถใหม่ทั้งนั้น ว่างั้นนะ
ส่วนตัวผมว่า ถ้าเกียร์ธรรมดา ผมเชื่อว่า ไปได้ ถ้าฝีมือคนขับถึง แต่ถ้าat ไม่รู้นะ เพราะไม่เคยไปดอยแม่สลองและไม่ถนัดat ด้วย
ปล. ผมคนเชียงใหม่  ไปดอยประจำ เพราะทำงานโครงการหลวง

ออฟไลน์ Buffy

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 04, 2013, 11:37:57 »
ทำให้ผมนึกถึงตอนสมัยวัยุร่น

เพื่อนขับ ไดฮัทสุ มิร่า ขึ้นเขาตรงพัทยาใต้จะไปหาดจอมเทียน ชายไทยกำยำ 180 cm. กัน 5 คน พร้อมของสัมภาระเต็มคัน ก็ยังขึ้นไปถึงได้

ตอนนั้น ลุ้นกันสุดสุด

ออฟไลน์ NoName__???

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 04, 2013, 11:38:37 »
เคยไปVolk เต่า Classic กับเพื่อนขึ้นอินทนนท์ กำลังยังเหลือเลย ไม่รู้มันไปทำเครื่องมารึเปล่าดูไม่ออก แต่ข้างนอกข้างในเดิมๆนะ

ออฟไลน์ MandM

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 04, 2013, 11:54:25 »
รถสมัยนี้มันขึ้นได้หมดละครับ แต่มันไม่ควรขับลักษณะแบบนี้บ่อย ชิ้นส่วนต่างๆ มันจะกลับบ้านเก่าเร็วกว่าที่ควรจะเป็นนะครับ
ขับถนอมๆ มันดีกว่า จะใช้ได้นานๆ  ยังไง Eco-car มันก็ไม่ได้ออกแบบเพื่อเจองานหนักแบบนั้นนะครับ

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 04, 2013, 12:31:01 »

ถ้าเป็นออโต้จะฮือฮายิ่งกว่านี้  ;D

ออฟไลน์ focus man

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 04, 2013, 12:46:27 »
ผมว่า a/t ยิ่งง่ายกว่าครับ
ไม่ต้องเีลี้ยงรอบ ไม่ต้องอะไร กดคันเร่งไปเลย สบายๆครับ

wave100 สัมภาระเต็มเพียบ คนขับหนัก 80 โล ยังขึ้นได้เลยครับ

ออฟไลน์ mathician

• Sr. Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 04, 2013, 12:47:13 »
ไม่เคยไปอ่ะ ทางชันที่ว่ามากๆนี่ มากกว่าทางขึ้นที่จอดรถตามห้างป่ะ ?
แล้วถ้าขับเกียร์ 1 ขึ้นไปเรื่อยๆจะเป็นยังไงอ่ะ
อยากรู้ที่เค้าว่ายากเนี้ย มันยากตรงไหนรึ ไม่เคยมีประสบการณ์เลย

ออฟไลน์ Thor.1

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 04, 2013, 12:51:51 »
   ลองอ่านตามคลับรถอีโคคาร์ต่างๆดูครับจะไม่ค่อยแปลกใจเท่าไหร่

สวิฟท์-อัลเมร่า-มาร์ช-มิราจ-บริโอ เกียร์CVTนั่งเต็ม4คนมีของท้ายรถ ขับขึ้นดอยต่างๆ มีมาโพสในบอร์ดแทบทุกรุ่นแล้วจ้า
;D

ออฟไลน์ sansan

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 04, 2013, 13:29:43 »
ใจถึงไปถึง สมัยก่อนเครื่องไม่ใหญ่ขนาดนี้ เทคโนโลยี ไม่ดีไปกว่านี้ยังไหว คนที่ว่าไม่ไหวเนี่ยอาจเพราะไม่เคยๆ เเล้วจะกล้าเองครับ

ออฟไลน์ marsstone

• **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 04, 2013, 13:56:58 »
เคยไปมาแล้วครับ ขับ VIOS ขึ้น คิดว่า Swift ขึ้นก็คงไม่ยากกว่ากันเท่าไหร่
แต่ที่น่าทึ่งคือ คนบนนั้นขับ Almera กันเยอะมาก ลองไปดูที่หมู่บ้านข้างบนสิครับ
มีทั้ง MT และ CVT แถมขับกันเร็วซะด้วย

ตอนนี้ชักสงสัยแล้วสิ ว่า Almera นี้ มันแอบซ่อนของดีไว้จนฟัดกะ Swift ได้หรือเปล่า

ปล. ผมก็เป็น 1 ในเจ้าของ Swift นะครับ

ออฟไลน์ G_6611

• **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 04, 2013, 14:04:40 »
สวิฟท์นี่ไม่ทำให้ผิดหวังจริงๆครับไม่ว่าจะสมรรถนะหรือรูปลักษณ์คิดไม่ผิดจริงๆที่ซื้อมาทีแรกตั้งใจเอาไว้ขับเล่นๆทำไปทำมากลายเป็นใช้มันทุกวัน ;D ;D

ออฟไลน์ TJA

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 04, 2013, 14:08:22 »
เกียร์ออโต้ ก็เข้าDแล้วใช้ชีวิตกับคันเร่งอย่างเดียวครับ
เพียงแต่เวลาลงเขาต้องรู้จักใช้เกียร์นิดนึง ดึงลงมาเกียร์ต่ำหรือเกียร์Lเพื่อให้เครื่องเกิดแรงฉุด และอย่าเลียเบรคเด็ดขาด เหยียบปล่อยๆแทนไม่งั้นเบรคไหม้
ถ้าทางขึ้นมันชันมากๆ มีจุดพักรถเป็นระยะๆก็จอดพักแต่ปล่อยเครื่องเดินเบาไว้ เปิดฝากระโปรงหน้าให้ระบายความร้อนได้ดีขึ้น

ที่ว่าอันตรายเพราะเรื่องของประสบการณ์ในการขับรถขึ้นเขา กับความไม่รู้ในบางเรื่อง และความไม่สมบูรณ์ของตัวรถครับ
ทุกวันนี้ยังมีคนเข้าเกียร์ว่างไหลลงเขาอยู่อีก ทางลงเขายาวๆก็เห็นไฟเบรคแดงแป๊ดยาวๆตลอดทาง ผมล่ะเชื่อเลย    :-[

.-_-.

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 04, 2013, 14:20:08 »
จากการสังเกตช่วงปีใหม่

เจอทะเบียนกรุงเทพฯ ทั้งนั้นที่ชอบเลียเบรคตอนลงเขา สงสัยไม่ชินทาง และไม่เคยขับรถขึ้น-ลงเขา

ส่วนทะเบียนจังหวัดอื่นๆ เขาปล่อยลงไปเรื่อยๆ ไม่เบรคครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 04, 2013, 14:28:53 »
ไปดอยแม่สลองผมเจอมาช ตั้งหลายคัน -*-
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 04, 2013, 14:30:55 »

อ้อ ลืมบอกไปว่า ที่ออโต้ฮือฮากว่าเพราะยังมีอยู่มากในต่างจังหวัด
ที่เข้าใจผิดว่าออโต้ขึ้นเขา ไม่ได้

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มกราคม 04, 2013, 15:54:07 »
ผมว่ารถใหม่ๆ สมัยนี้ก็ขึ้นดอยได้ทุกคันนะครับ
ไม่งั้นคงไม่กล้าออกมาขายกันหรอก

ถนนหลวง ทางเรียบ ผมคิดว่าถูกออกแบบมาให้รถทุกชนิดขึ้นได้นะครับ ขึ้นไม่ได้จะมีป้ายห้ามขึ้นอยู่แล้ว
อีกอย่างรถมันมีจุด CG ต่ำ ไม่เอียงจนขนาดคว่ำง่ายๆหรอกเพราะ ถนนต้องออกแบบเซฟตี้เรื่องพวกนี้อยู่แล้ว

ออฟไลน์ grev

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มกราคม 04, 2013, 16:44:36 »
ขึ้นไม่ยาก กดไปเรื่อยๆ ไงๆมันก็ถึง แต่ตอนลงนี่สิ ....ยากกว่าเยอะ

ออฟไลน์ Headman

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มกราคม 04, 2013, 19:55:06 »
นึกถึงวันเก่าๆ Chery QQ AMT นั่ง 5 คนสัมภาระเต็มคัน จักรยานพวงหลังอีก 2
ตบเกียร์ 1 ขึ้นเขาใหญ่.....โอ้ยยแม้เจ้า...อากาศมันน่ะร้อน แต่ทำไมคนในรถไม่ร้อนเลยก็ไม่รู้.....สงสัยแอร์ดี..หรือเสียวจนมือเย็น 5555
เรารักจ่าโท :))))

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มกราคม 04, 2013, 19:55:37 »
ขึ้นไม่ยาก กดไปเรื่อยๆ ไงๆมันก็ถึง แต่ตอนลงนี่สิ ....ยากกว่าเยอะ

ผมว่าคน กทม ขับขึ้นลงที่จอดรถห้างบ่อยๆ ยังยากกว่าขับขึ้นเขาครับ

ออฟไลน์ ple_sticker_phuket

• รถดี ไม่จำเป็นต้องขายดี แค่ขี่แล้วมีความสุข ก็เพียงพอแล้ว
    • http://www.facebook.com/plesticker
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มกราคม 05, 2013, 00:59:38 »
ดีหมด แต่ช่องเก็บของท้ายรถ  ใส่ กล่องบรรทุกน้องม๋าไม่ได้   เลยต้องเลือก มิราจแทน !!!

คนดีขับโตต้า คนบ้า ขับมิตซู

ออฟไลน์ vigg

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มกราคม 05, 2013, 01:36:38 »
ปีใหม่ที่ผ่านมาไม่กี่วันนี้ ผมเองก้อเอาเจ้า สวิฟ ไปมาเหมือนกัน
ไปลอง ดอยอินทนนท์ มาผมว่ามันขึ้นได้สบายๆเลยนะครับ
ที่ยากกว่า ตอนขับต่อไป ปาย นี่ซิ ทางมันคดเคี้ยวมาก
แต่เจ้าสวิฟตัวน้อย ก้อไม่ทำให้ผิดหวังจริงๆ
เข้าโค้งได้เนียนพอตัว ไม่ขี้เหร่เลยสำหรับรถราคานี้

เกียร์ออโต้ขับไม่ยา่กครับ ตอนขึ้นเขาผมใช้ กดปุ่มสปอร์ต ช่วยเอา
ส่วนตอนลงก็อย่าใช้ความเร็วลงมาสูงนัก เช่นกันกับตอนขึ้นเขา
ผมใช้กดปุ่มสปอร์ตเอา ช่วยดึงแรงเบรคได้ดีเหมือนกันครับ

สำคัญที่สุด ต้องไม่ประมาทครับ

ออฟไลน์ tathedarknight

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มกราคม 05, 2013, 12:06:03 »
ผมว่าขับขึ้นดอยกับภูมันยากกว่าขับขึ้นที่จอดรถตามห้างเนื่องจากทางข้างหน้าเราจะเดาค่อนข้างยาก ว่าทางจะเป็นอย่างไร ฉะนั้นต้องใช้ความระมันระวังค่อนข้างมาก ส่วนเรือง AT ขึ้นเขาไม่ได้นี่ไม่จริงเลย ผมขับ Jazz นั่ง 4 คน พร้อมสัมภาระอีกราวๆ ร้อยกว่ากิโล ก็ขึ้นได้ แต่ทางมันชันมันก็ใช้รอบสูงทำให้เราลุ้น แต่พอเริ่มจับจังหวะได้ก็เล่นส่งกำลังตามเนินต่างๆ ก็พอช่วยได้ครับสนุกดี เป็นครั้งแรกที่ไปเที่ยวภูครับปกติใจไม่ถึงเที่ยวแต่ทะเล ติดใจกะว่าปีนี้จะไปอีก ลองดูครับ แต่ก็ตกใจเหมือนกันที่กลิ่นไหม้ลอยมาเข้าจมูก ตอนขึ้นเขา แต่ตอนลงแอบสงสารเครื่องคำรามน่าดูตอนใช้เอนจิ้นเบรค และขอบคุณที่มาแชร์ประสบการณ์กันครับ

ออฟไลน์ Dr.Pop

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มกราคม 05, 2013, 13:18:36 »
ถ้าใจถึงก็ไปถึง  ;D

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มกราคม 05, 2013, 16:11:42 »
เกือบดีที่สุด
เสียที่ผู้ผลิตไม่ใส่ ABS มาให้

ออฟไลน์ FyGI

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มกราคม 05, 2013, 20:49:11 »
ว่างๆ จะเอาเจ้าตัวเล็กไปแอ่วเหนือบ้าง ทับรอยคันเก่า