ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบข้อมูลเครื่อง QR25DE ใน Nissan Altima  (อ่าน 13829 ครั้ง)

ออฟไลน์ Anvers30

• Hero Member
อยากทราบข้อมูลเครื่อง QR25DE ใน Nissan Altima
« เมื่อ: มกราคม 04, 2013, 10:39:04 »
ส่วนตัวกำลังเล็งเจ้า New Teana (อยากให้ใช้ชื่อ Altima จัง ;D) เลยพยายามหาข้อมูลเครื่องตัวนี้ ว่าทำไมนิสสันถึงเปลี่ยนเอาเครื่อง VQ 6 สูบ มาเป็นรหัสดั้งเดิม 4 สูบ แสดงว่ามัน

ต้องมีดี ไม่ก็เอาไว้พัฒนาตัว hybrid รึเปล่า หาที่ไหนก็ไม่มีใครตอบได้เลย รบกวนผู้รู้ด้วยครับ :)

p.s. ผมเพิ่งสมัครสมาชิกได้วันนี้เอง จริงๆเป็น big fan พี่จิมมี่เลย ฮ่าๆ ตามอ่านมาตลอด ยังไงฝากตัวด้วยนะครับ :)

ออฟไลน์ kez

Re: อยากทราบข้อมูลเครื่อง QR25DE ใน Nissan Altima
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 04, 2013, 10:41:00 »

เน้นประหยัด ให้สู้คู่แข่งได้

ออฟไลน์ PumpNISMO

• Sr. Member
Re: อยากทราบข้อมูลเครื่อง QR25DE ใน Nissan Altima
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 04, 2013, 10:49:31 »
เด๋วนี้เค้าเน้นประหยัดน้ำมันกันเลยต้องเอามาใส่แทน ;D

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 04, 2013, 11:30:36 »
VQ เป็นเครื่องที่ได้รางวัล ในด้านกำลังกับความนุ่ม

ที่เปลี่ยนมา QR น่าจะเป็นเพราะสามารถทำให้ได้ใกล้กับ VQ ในด้านกำลังกับความนุ่มเงียบ

และลดพื่นที่ในฝากระโปรงหน้าได้มาก รวมทั้งสามารถดึงน้ำหนักเข้าในด้ดีกว่า

และจากขนาดความกล้างที่ลดลง คงช่วยให้ใส่ HB เข้าไปได้แบบสบายๆ

อ่อ และ 4 สูบ ก็ทำให้ประหยัดต้นทุนกว่า V6 ได้เยอะมากๆด้วย

ส่วน VQ ก็คงเอาไว้ใส่กับพวกขับหลังน่าจะได้ประโยชน์ ในด้านอื่นมากกว่า

ออฟไลน์ KAKASHII

• งามปะละ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 04, 2013, 12:30:43 »
เห็นเว็บ autoblog หรือเว็บรีวิวใหญ่ๆบอกว่าประหยัดสุดใน segment  มั้ง

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 04, 2013, 13:46:00 »
เคลมว่าประหยัดกว่า VQ เยอะมากๆ

แต่สมรรถนะไม่ได้เป็นรอง

อนาคตคงยัดมอเตอร์ไฟฟ้าเป็นรุ่น HV มาแข่งกับ 2.5 เจ้าตลาด

ออฟไลน์ jokerone

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 04, 2013, 13:59:39 »
ถ้าประหยัดได้ก็ควรประหยัด เครื่องตัวนี้มันทนแก๊สกับใช้ E85 ได้ไหมครับ

ออฟไลน์ Polamink

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 04, 2013, 18:55:02 »
ขอแชร์ความคิดเห็นด้วยคนนะครับ

พอดีผมใช้รถ nissan elgrand อยู่ ซึ่ง nissan ระบุรหัสเครื่องเป็น QR25DE ไม่มั่นใจว่าจะเป็นเครื่องตัวเดียวกันหรือไม่ ถ้าใช่อาจจะเป็นข้อมูลได้บ้างครับ

เรื่องความแรงถือว่าพอตัวทีเดียวครับ อัตราเร่งต่อเนื่อง + เกียร์ CVT ไม่อืดเลยขนาดอยู่ในรถตู้ซึ่งมีน้ำหนักค่อนข้างมาก แต่อัตราเร่งจะเริ่มอืดเมื่อความเร็ว 150 ขึ้นไป

แต่อัตราการกินน้ำมันหน้าจอรถบอก 7.8 กิโล/ลิตร แต่ผมวัดจริงได้ 8.1 กิโล/ลิตร ครับ กับน้ำมัน 95 โซฮอล  และการขับส่วนใหญ่ใน mode eco ครับ  ซึ่งถือว่าไม่ได้ประหยัดมากเท่าไหร่ถ้าเทียบกับตัวอื่นในรุ่นใกล้เคียงกันนะครับ

( แต่นี่เป็นผลการทดสอบจากรถตู้นะครับ ซึ่งมีน้ำหนักค่อนข้างมาก )

อาจจะพอมีประโยชน์บ้าง   ;) ขอบคุงครับ

ออฟไลน์ HOMY_DEMIO

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 04, 2013, 19:06:21 »
ขอแชร์ความคิดเห็นด้วยคนนะครับ

พอดีผมใช้รถ nissan elgrand อยู่ ซึ่ง nissan ระบุรหัสเครื่องเป็น QR25DE ไม่มั่นใจว่าจะเป็นเครื่องตัวเดียวกันหรือไม่ ถ้าใช่อาจจะเป็นข้อมูลได้บ้างครับ

เรื่องความแรงถือว่าพอตัวทีเดียวครับ อัตราเร่งต่อเนื่อง + เกียร์ CVT ไม่อืดเลยขนาดอยู่ในรถตู้ซึ่งมีน้ำหนักค่อนข้างมาก แต่อัตราเร่งจะเริ่มอืดเมื่อความเร็ว 150 ขึ้นไป

แต่อัตราการกินน้ำมันหน้าจอรถบอก 7.8 กิโล/ลิตร แต่ผมวัดจริงได้ 8.1 กิโล/ลิตร ครับ กับน้ำมัน 95 โซฮอล  และการขับส่วนใหญ่ใน mode eco ครับ  ซึ่งถือว่าไม่ได้ประหยัดมากเท่าไหร่ถ้าเทียบกับตัวอื่นในรุ่นใกล้เคียงกันนะครับ

( แต่นี่เป็นผลการทดสอบจากรถตู้นะครับ ซึ่งมีน้ำหนักค่อนข้างมาก )

อาจจะพอมีประโยชน์บ้าง   ;) ขอบคุงครับ

กลับกันถ้าลองติด VQ25DE อาจจะกิน 5 โลลิตรก็ได้นะครับ  :o

แต่เห็น Nissan บอกว่า QR25DE ใน Altima/Teana เป็นบล๊อกที่ปรับปรุงความลื่นไหลของชิ้นส่วนภายในแล้วน่ะครับ
ไม่รู้ว่าจะต่างจาก elgrand มากน้อยแค่ไหน

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 04, 2013, 19:19:51 »
VQ จะเงียบ นุ่ม กว่า QR นะครับ

ออฟไลน์ Anvers30

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 05, 2013, 01:41:39 »
ขอบคุณทุกท่านมากนะครับสำหรับข้อมูลดีๆ ส่วนตัวผมก็คิดเหมือนกันว่าเค้าคงเน้นประหยัดเพื่อสู้คู่แข่งและคาดว่าจะทำได้ดีซะด้วยถ้าดูจากที่เค้าทดสอบในอเมริกา

แต่แรงม้า 182 hp แรงบิด 244 n.m รวมถึงตัวเลข 0-60 mph แบบ official ได้ 7.9 วินาที ผมว่าแรงเอาเรื่องอยู่นะครับ ;)

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 05, 2013, 07:51:33 »
Teana ไม่ใช่รถที่ขับสนุก แต่เเซงอย่างมั่นใจ และการที่ตัวใหม่ได้โช้คของ sach น่าจะแก้ช่วงล่างย้วยๆของj32 ได้

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 06, 2013, 14:29:12 »
QR25DE เคยใส่ตั้งแต่ X-Trail ปี 2002 เป็นสี่สูบที่วิ่งดีและกำลังสูงครับ 180 ม้า 0-100 ประมาณ 9 วิปลายๆ (รถทรงต้านลมนะ)

ที่เอามาเป็นไปได้ว่าจะช่วยเรื่องบาลานซ์น้ำหนักตัวรถ ละก็อัตราประหยัดน้ำมันที่คงดีขึ้นกว่า VQ อย่างน้อยสัก 2 กิโล/ลิตรครับ

ความนุ่มเงียบ ถึงอาจจะสู้เครื่อง 6 สูบ ไม่ได้แต่มันก็ดีในระดับหนึ่งละ อีกอย่าง VQ เทคโนโลยีเก่ากว่านะครับ ออกตั้งแต่ปี 37-38 ตัว QR นี่ตัวแรกน่าจะราวๆ ปี 43

ว่าแต่เทียน่าตัว 2.0 ยังใช้ MR20DE อยู่หรือเปล่า หรือจะเปลี่ยนเป็นบล็อก A แบบเครื่อง 1.8 ที่ใส่ Sylphy นะ
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/