ผู้เขียน หัวข้อ: ผมถามเรื่องมอเตอร์ไซค์ได้ไหมครับ มีหลายคำถามมากครับ  (อ่าน 11473 ครั้ง)

ออฟไลน์ gundam126

• Sr. Member
ผมมีเรื่องด่วนครับคือ โดนย้ายที่ทำงานไปชลบุรี ผมเลยต้องซื้อhonda click i125มา คันนี้มันประมาณกี่กิโลลิตรครับ เห็นในเวปบอกว่าประมาณ40กิโลลิตร และถ้าผมจะขับไปกลับกรุงเทพ(แถวตลาดมีนบุรี)-ชลบุรี(เส้นวงแหวนเลี่ยงเมืองแถวโฮมมาร์ทบ้านช้าง-ร้านชลบุรีอึ้งย่งล้ง) มันต้องขี่ไป-กลับ เส้นทางใหนครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Hero Member
  • Nine & Knight
โห ไกลนะนั่นรถก็เยอะด้วย เช่าหออยู่ใกล้ๆจะดีกว่ามั๊ยครับปลอดภัยกว่าเหนื่อยน้อยกว่าด้วย
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ บูตะ ฉึกฉึก

• เด็กน้อยภูพาน
ถ้าจะเอาประหยัดจริงๆ และไำม่อืด ผมว่าเวฟ 125 ปนะหยัดกว่าครับมากๆเลยด้วยล่ะ(ที่บ้านมีทั้ง คลิก125 กับเวฟ 125)

คลิกผมไม่เคยทำอัตราสิ้นเปลืองไว้ เคยทำแต่กับ เวฟ ผมได้ประมา 53กว่ากินโลเมตรต่อลิตร(วิ่งที่ 100 ตามมาตรวัดติดรถ วิ่ง ตรงๆยาวๆ)
.... ... ....- --- --.- ..

ออฟไลน์ AzLaRN

• Full Member
ถ้าจะขับ มีนบุรี ผมแนะนำ มีนบุรี-ลาดกระบัง-บางนาตราด ครับ

ออฟไลน์ Starter

เวฟ 100 กับ 125 ประหยัดกว่าเยอะครับ ;D

ออฟไลน์ Pearl-CCTH

• Newbie
  • *
    • WORRAPOT.name
รถมอเตอร์ไซค์ออโต้สายพานถูกออกแบบไว้ใช้ในเมืองเป็นหลักครับ(สังเกตถังน้ำมันเล็กมาก) และถ้าเอาไปวิ่งไกลๆ ยาวๆ สายพานจะอายุสั้นลงมาก ทำให้สายพานขาดบ่อยครับ .. ขาดกลางทางยุ่งเลยนะครับ
JDM : spending money to make a stock car look like a stock car.

ออฟไลน์ The plant

• Jr. Member
  • **
เช่าห้องดีกว่าครับ

ออฟไลน์ babynew

• **
ถ้าเอาประหยัดๆ ไม่มอง ksr บ้างหลอครับ

เบื่อๆยังไปขี่ออกทริปได้ด้วย มีกลุ่มอยู่ทั่วประเทศ ^^

ออฟไลน์ ball.design

ฮอนด้าคลิก วิ่งไกลไม่ค่อยดีครับกินน้ำมันด้วย เปนเวฟ125iจะดีกว่าทนกว่าครับ
dbx

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
ถ้าวิ่งทางไกลแนะนำเป็น Wave 125i ดีกว่า Click 125i ครับ..
ที่บ้านผมมีทั้ง Wave และ Click แต่ Click เป็นรุ่น 110i
Click 110i ผมทำได้ประมาณ 37 กม./ล. ครับ..
ส่วน Wave 125i ผมทำได้ประมาณ 45 กม./ล. ครับ..

ความเห็นส่วนตัวผม เอาตังค่าน้ำมันไปเช่าหอน่าจะดีกว่านะครับ
ไม่เหนื่อย ไม่ต้องเดินทางบ่อย และปลอดภัยครับ.. ;D
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ kimmeng21

ถ้าเอาประหยัดๆ ไม่มอง ksr บ้างหลอครับ

เบื่อๆยังไปขี่ออกทริปได้ด้วย มีกลุ่มอยู่ทั่วประเทศ ^^

เชียร์ ksr คับ  ;D ;D

ปล.รถผมเอง

"โอกาส มันก็เหมือนสายน้ำ ที่ไหลผ่านมา แล้วก็ผ่านไป ถ้าคุณไม่ตักตวงมันไว้ สายน้ำมันก็จะไม่ไหลย้อนกลับ"

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
ถ้าวิ่งทางไกลแนะนำเป็น Wave 125i ดีกว่า Click 125i ครับ..
ที่บ้านผมมีทั้ง Wave และ Click แต่ Click เป็นรุ่น 110i
Click 110i ผมทำได้ประมาณ 37 กม./ล. ครับ..
ส่วน Wave 125i ผมทำได้ประมาณ 45 กม./ล. ครับ..

ความเห็นส่วนตัวผม เอาตังค่าน้ำมันไปเช่าหอน่าจะดีกว่านะครับ
ไม่เหนื่อย ไม่ต้องเดินทางบ่อย และปลอดภัยครับ.. ;D

เห็นด้วยครับ รักษาชีวิตดีกว่า เส้นนี้ รถ10ล้อup น่ะครับ

รถ eco car วิ่งไม่ดี 18 ล้อ เบียดตกข้างทางได้เลยน่ะครับ

ออฟไลน์ mewzabahl

ผมว่า เวฟ 110i 125i น่าจะเหมาะกว่านะครับ

นอกเรื่องครับเชียร์ ksr ครับ เดิมๆเปลี่ยนยางเป็น  หน้า120 หลัง130 แค่นี้ก็หนึบสุดๆและครับ ไม่แรงแต่ช่วงล่างดี ทิ้งโค้งสนุก เมื่อ2ปีที่แล้วผมขับจากบางแสน ฉะเชิงเทราอยุ๋ประมาณ10ครั้ง สนุกดี แต่เดียวนี้ไม่เอาแล้วกลัวรถบรรทุกครับ  แต่ksrห้ามขับตอนฝนตกถนนเปียก มันจะดีดโคลนมาถึงหัวเลย  ;D ;D

ออฟไลน์ Tonyhawk

• **
หาเช่าหอดีกว่าครับ ขี่ไกลขนาดนี้ทั้งโอกาสเสี่ยงสูง ทั้งเหนื่อยครับ  :)

ออฟไลน์ tosa

อย่าเลยครับ ลองออกมานับดูรถบรรทุกที่วิ่งสายบายพาสหน้าร้านคุณดูสิครับ นาทีละกี่คัน ผมว่ารถตู้หรือรถประจำทางดีกว่าถ้าจะกลับกรุงเทพ...แต่ถ้าต้องวิ่งจริงลองดูเส้นเข้าแปดริ้ว-มีนบุรีดูครับ

ออฟไลน์ litle

• **
  • สมาชิกใหม่ ฝากตัวด้วยครับ
ถ้าให้ตอบตามคำถาม click 125i ขี่ในเมืองได้ 40 โล/ลิตรต้น ๆ ขี่ต่างจังหวัดจะดีขึ้นมา 40 กลาง ๆ ถึงปลาย ๆ
แนะนำข้อแรก ขี่ไกล ๆ น่าจะซื้อรถใหญ่ ๆ เป็นพวก CBR 150 หรือ 250 มันทำความเร็ว ทำเวลาได้ดีกว่า อุปกรณ์ป้องกันต้องครบนะครับ หมวกกันน็อก เสื้อแจ็กเก็ต ถุงมือ รองเท้าหุ้มส้น
แนะนำที่สุด ไม่ควรขี่ครับ เพราะระยะทางค่อนข้างไกลเลย ยิ่งถ้าไม่ค่อยได้ขี่มอไซต์หรือขี่ไม่คล่อง อันตรายมากครับ
วางไว้ก่อนความฝัน  เจอกันวันฝนซา

ออฟไลน์ gatasila

เวฟ125i ผมเคยใช้เครื่องร้อนไวมาก ขับแค่ระยะทาง1กิโลจากบ้านไปที่ทำงานก็ราดน้ำควันโขมงแล้วครับ
แต่ไม่รู้ว่ามีผลไรมั้ยนะ คลิ๊กi ตอนนี้กำลังใช้อยู่ครับ มอไซด์AT ขับง่ายแต่ผมกลัวเรื่องความทนทานของเครื่อง
เรื่องประหยัดน้ำมันเวฟ125iประหยัดกว่าครับ ตอนนี้กำลังดูๆKSR อยู่เหมือนกัน