ผู้เขียน หัวข้อ: โคมโปรเจ็คเตอร์ depo คุณภาพเป็นยังไงบ้างคับ (mazda2)  (อ่าน 17428 ครั้ง)

ออฟไลน์ kimmeng21

• Hero Member
ของ demio มือ2  2X,XXX พร้อม xenon   /   โคม โปรฯตัวท๊อปเบิก 0 คู่ 3X,XXX โคมธรรมดา ไม่ใช่โคม xenon (หน้าตาเหมือนของ demio)

โคมเดิม ไปใส่ ทรานฟอร์เมอร์+xenon เริ่มต้นที่ 5,900+

และแล้วผมก็ไปเจอของ depo ตัวนี้พึ่งเห็นเลย ราคาอยู่คู่ล่ะ 7,900 บาท (ไม่แน่ใจเรื่องคุณภาพ + ไม่รู้ว่าเอามาใส่ซีนอนได้หรือป่าว ยกโคมเลย มีdayligth ในโคม)

อยากจะสอบถามเพื่อนๆสมาชิกเกี่ยวกับโคม depo หน่อยคับ เพราะยี่ห้อนี้ก็เห็นในตลาดมานานแล้ว อาจจะเคยพ่านๆมือเพื่อนๆสมาชิกกันมาบ้าง

คุณภาพคิดว่าเป็นยังไงบ้างคับ สำหรับ depo แล้ว ถ้าให้เพื่อนๆสมาชิกเลือก โคมเดิม ไปใส่ ทรานฟอร์เมอร์+xenon  กับ depo  จะเลือกนั้นไหนเพราะอะไรคับ ขอบคุณคับ

***เรียนพี่จิมมี่คับ ผมไม่สามารถหารูปโคม depo ที่ไม่มีชื่อเว็บติดในรูปได้เลยจึงขออนุญาตน่ะคับ ไม่ได้โฆาณาน่ะคับ

"โอกาส มันก็เหมือนสายน้ำ ที่ไหลผ่านมา แล้วก็ผ่านไป ถ้าคุณไม่ตักตวงมันไว้ สายน้ำมันก็จะไม่ไหลย้อนกลับ"

jaesz

• บุคคลทั่วไป
Re: โคมโปรเจ็คเตอร์ depo คุณภาพเป็นยังไงบ้างคับ (mazda2)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 10, 2013, 20:53:21 »
ช่วงสิบกว่าปีก่อน DEPO ชื่อเสียงไม่ดีครับ ตอนนั้นเขาเปิดตลาดกับรถยุโรปด้วย รถ BMW ใส่แล้วโคมเหลือง E36 ไฟตัดหมอกคันไหนหมอง และเหลือง DEPO ทั้งนั้น

มาหลัง ๆ เขาก็พัฒนาครับ ไม่เหลือง ใช้แล้วก็ใกล้เคียงของแท้ แต่กรอบพลาสติกด้านหลังโคมเปราะบ้างบางรุ่น

ท้ายสุดดูเนื้องานก็เหมือนของ OEM เลย คิดว่าอาจจะดีขึ้นแล้วครับ

ออฟไลน์ delete

Re: โคมโปรเจ็คเตอร์ depo คุณภาพเป็นยังไงบ้างคับ (mazda2)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 10, 2013, 20:59:17 »
Depo นี่ ใต้หวันป่ะครับ

ออฟไลน์ nonp

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 10, 2013, 21:06:24 »
ตัว transformer ตอนนี้เห็นคนใส่กันเยอะมาก
แต่มันเพิ่งบูมมาได้ไม่นาน ไม่น่าจะถึงปี
คงยังอยู่ในเวลารับประกัน

ผมรอดูอยู่ว่าพอพ้น ปีแรกไป จะเป็นยังไง มีปัญหาอะไรมั้ย
เพราะปกติ ปีแรกของมันมักจะไม่เสียหรอก ยกเว้นห่วยจริงๆ

ซี่งได้ข่าวมาจากร้านที่รู้จักกันว่างานบัลลาสต์กะหลอดเค้าไม่ค่อยดีเท่าไหร่
คงเป็นเพราะราคาถูกเอามากๆ ซึ่งถ้าผมใส่ ผมคงเอาแต่เฉพาะลูกแก้ว กะเบ้า
แล้วมาหาของดีๆ ใส่จะได้อยู่นานๆ

แต่เอาจริง 5,900 นี่ ถ้าพวกเล่น Retrofit นี่งบแค่นี้ ซื้อได้แค่ลูกแก้ว OEM เองนะ

ส่วนของ Demio มือ 2 จากญี่ปุ่น ถ้ามีเงินก็ไปหามาใส่เถอะครับ
อันเดียวจบเลย แต่ตอนใส่พวกบัลลาสต์ กะหลอด ควรใช้ของดีหน่อยจะดีกว่าจะได้จบครั้งเดียว

ส่วนมือ 1 ของศูนย์ ไฟมันไม่ได้เป็น HID นะครับ หลอดมันเป็นฮาโลเจนปกติ แสงเหลือมาเลย
แค่เป็นโปรเจคเตอร์เท่านั้นแหละ ถ้าผมซื้อมา ผมก็ต้องเอาไปใส่ Xenon อยู่ดี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 10, 2013, 21:08:41 โดย nonp »

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 10, 2013, 21:09:06 »
เมื่อราวๆ 8 ปีที่แล้ว เพื่อนซื้อโคม depo ใส่ CIVIC ES

ใช้จนถึงทุกวันนี้ ก็ไม่เห็นจะมีปัญหาอะไรนะครับ

ออฟไลน์ kimmeng21

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 10, 2013, 21:12:10 »
ตัว transformer ตอนนี้เห็นคนใส่กันเยอะมาก
แต่มันเพิ่งบูมมาได้ไม่นาน ไม่น่าจะถึงปี
คงยังอยู่ในเวลารับประกัน

ผมรอดูอยู่ว่าพอพ้น ปีแรกไป จะเป็นยังไง มีปัญหาอะไรมั้ย
เพราะปกติ ปีแรกของมันมักจะไม่เสียหรอก ยกเว้นห่วยจริงๆ

ซี่งได้ข่าวมาจากร้านที่รู้จักกันว่างานบัลลาสต์กะหลอดเค้าไม่ค่อยดีเท่าไหร่
คงเป็นเพราะราคาถูกเอามากๆ ซึ่งถ้าผมใส่ ผมคงเอาแต่เฉพาะลูกแก้ว กะเบ้า
แล้วมาหาของดีๆ ใส่จะได้อยู่นานๆ

แต่เอาจริง 5,900 นี่ ถ้าพวกเล่น Retrofit นี่งบแค่นี้ ซื้อได้แค่ลูกแก้ว OEM เองนะ

ส่วนของ Demio มือ 2 จากญี่ปุ่น ถ้ามีเงินก็ไปหามาใส่เถอะครับ
อันเดียวจบเลย แต่ตอนใส่พวกบัลลาสต์ กะหลอด ควรใช้ของดีหน่อยจะดีกว่าจะได้จบครั้งเดียว

ส่วนมือ 1 ของศูนย์ ไฟมันไม่ได้เป็น HID นะครับ หลอดมันเป็นฮาโลเจนปกติ แสงเหลือมาเลย
แค่เป็นโปรเจคเตอร์เท่านั้นแหละ ถ้าผมซื้อมา ผมก็ต้องเอาไปใส่ Xenon อยู่ดี

ผมเห็นบางคนไปติดทรานฟอร์เมอร์มาแล้วเริ่มบ่นแล้วว่า

ไฟวงแหวนติดๆดับๆ  ใช้ไปปีกว่าๆซีนอน ติดข้างเดียวบาง อะไรประมาณนี้อ่ะคับ

ตอนนี้กำลังศึกษาๆอยู่ ถ้า depo ไม่เวิรค์ก็คงไปหาแบบอื่นแทน
"โอกาส มันก็เหมือนสายน้ำ ที่ไหลผ่านมา แล้วก็ผ่านไป ถ้าคุณไม่ตักตวงมันไว้ สายน้ำมันก็จะไม่ไหลย้อนกลับ"

ออฟไลน์ GZaar

• quattro > 4titude
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 10, 2013, 21:18:43 »
ของศูนย์ 3 หมื่นเลยเหรอครับ ทำไมแพงจัง

ของ fiesta แค่ 8900 เอง
คาสโนวา = คนเจ้าชู้ = สุนัข = สัตว์เดรัจฉาน

ออฟไลน์ reyeshenry

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 10, 2013, 21:23:23 »
โคมไฟหน้าโปรเจคเตอร์แท้ศนย์ ของมาสด้า สองล่อไปสามหมื่นเลยเหรอครับ  ทำไมแพงจัง

ของฟอร์จูนเนอร์   โคมแท้ๆ ศูนย์ พร้อมหลอด ราคาหมื่นต้นๆ เอง  
ของแคมรี่  โคมแท้ๆ ก็ หมื่นๆ ปลาย เท่านั้น

แต่ไหงมาสด้าตั้งราคาแรงแบบนี้อะ

ฟอร์จูนรถราคา 1.5 ล้านโคมไฟหน้าโปรเจคเตอร์แท้ 1X,XXX บาท
แคมรี่   1.3 ล้าน  โคมไฟหน้าโปรเจคเตอร์แท้ 2X,XXX บาท
มาสด้า 2รถราคา  7 แสน  โคมไฟหน้าโปรเจคเตอร์แท้  3X,XXX บาท

แพงไปไหมครับ   มาสด้า

นอกเรื่องไปไกล ลืมตอบคำถามเจ้าของกระทู้
ผมว่าถ้าโคมแท้ราคาแรงแบบนี้  เอาของ depo ดีกว่าครับ  ข้อดีคือมันสำเร็จรูปมาแล้ว   จากโรงงาน  และราคาก็พอดีๆ  ส่วนไฟซีนอล หากซื้อใส่เอา คู่ละ 2 พันกว่าๆ
ส่วน ทรานฟอร์เมอร์+xenon ตัวนี้มันต้องถอดโคมเดิมมาทำ  ซึ่งมันต้องรื้อโคม   ผมว่าหากเจอช่าง ไม่เนียนละเอียด อาจมีน้ำเข้าโคมได้ และปัญหาจุกจิก อาจเยอะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 10, 2013, 21:30:06 โดย thepowermancity »

ออฟไลน์ nonp

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 10, 2013, 21:33:25 »
ผมก็ไม่เข้าใจว่าโคม Mazda ทำไมแพงหูดับตับไหม้ขนาดนั้นนะครับ
ไม่ได้เป็นไฟ Xenon ดังนั้น ไม่น่าจะมีบัลลาสต์ติดมาด้วยหรือเปล่า

ผมว่าตัวเลือกที่ดีคือหาโคม Retorfit ใส่ น่าจะจบที่หมื่นปลายๆ ครับ
หรือไม่ก็เอา Transformer แต่เปลี่ยนไส้ในให้เป็นชุด Xenon ยี่ห้อดีหน่อย
หมื่นต้นๆ น่าจะจบ เท่าที่ผมหามาอะนะ แต่ไม่มีปัญญาเปลี่ยน

ตอนนี้ใส่แค่ Xenon 4300K อยู่เองครับ แหะๆ

ออฟไลน์ Nookkiez

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 10, 2013, 21:42:48 »
ราคานี้อยากให้ลองเข้าไปปรึกษากับร้านนี้ก่อนครับ http://www.facebook.com/Thaihidretrofit  

ปล.ตั้งใจว่าจะไปใช้บริการที่นีเหมือนกัน จะถือเป็นการโฆษณามั้ยเนี่ย :-\ ถ้าเข้าข่ายโฆษณาก็ลบได้เลยนะครับ ;D
Test ..

ออฟไลน์ ^Yimm@^

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 10, 2013, 21:47:10 »
ต้องdemioครับ ยังไงก็ของแท้cut-offต้องแจ่มแหละ

ออฟไลน์ poss

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 10, 2013, 21:59:42 »
depo เคยใช้กับ foglamp  bm  แต่ใช้ได้ไม่นาน ก็แตกง่ายครับ(ของเบิกใหม่) แสงฟุ้งทั่วไม่สว่างลงพื้น แต่ถ้าเป็นตัวโคมไม่รู้เป็นยังไงบ้างครับ.

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 10, 2013, 23:49:57 »
ราคานี้อยากให้ลองเข้าไปปรึกษากับร้านนี้ก่อนครับ http://www.facebook.com/Thaihidretrofit  

ปล.ตั้งใจว่าจะไปใช้บริการที่นีเหมือนกัน จะถือเป็นการโฆษณามั้ยเนี่ย :-\ ถ้าเข้าข่ายโฆษณาก็ลบได้เลยนะครับ ;D
คนนี้เค้าโหดจริงครับ ถ้าอยากได้ของโหดๆ แสงระดับพวกรถ2-3ล้าน ลองคุยดูครับคัทออฟโคตรสวยเลย

ออฟไลน์ beebird

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 11, 2013, 07:51:22 »

คนนี้เค้าโหดจริงครับ ถ้าอยากได้ของโหดๆ แสงระดับพวกรถ2-3ล้าน ลองคุยดูครับคัทออฟโคตรสวยเลย
แนะนำครับ ไม่ผิดหวังเลยเรื่องคุณภาพ แต่ต้องอดใจรอของหน่อยนะครับ ราคาอยู่ราวๆ 17-20K 

ออฟไลน์ thanaphon_tik

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 11, 2013, 12:00:30 »
 8) มันก็อยู่ที่งบประมาณในมือแหล่ะครับ

มีงบมาก กำลังซื้อก็มาก เอาตัวไหนก็คงอยากได้ดีสุด แพงสุด

หากงบน้อย ก็ไปติดตามประดับยนต์ ที่ยัดลูกโปรเจคเตอร์เข้าไป พ่วงด้วยไฟ H.I.D ซึ่งส่วนใหญ่ก็รับประกัน 1 ปี
หากพ้นประกัน แล้วมีปัญหา ก็รื้อโคมชุดนั้นออกมาทำใหม่ เปลี่ยนอุปกรณ์ใหม่ แค่นี้ก็ได้ใช้งานต่อละนี่ครับ

;D