ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำทีครับ Koni หรือ Kyaba New SR ดีครับ  (อ่าน 20220 ครั้ง)

ออฟไลน์ dusitmon123

• Sr. Member
แนะนำทีครับ Koni หรือ Kyaba New SR ดีครับ
« เมื่อ: มกราคม 13, 2013, 03:20:29 »
ช่วยแนะนำทีครับ จะเปลี่ยนโช้ค 4 ต้น ใส่กับ Camry ACV30 คู่กับสปริงโหลด H&R ครับ

ตอนนี้โช้คเดิมเป็น Amada ครับ เจอ H&R เข้าไป เหมือนจับสปริงไมค่อยอยู่ครับ รถไม่ค่อยมั่นคง ออกแนวร่อนๆ เด้งๆครับ

เลยตั้งใจว่าคงต้องเปลี่ยนทั้งชุดเลย

อยากขอคำแนะนำว่า ระหว่าง Koni กระบอกเหลือง กับ Kayaba New SR เอาอะไรดีกว่าครับ

เพราะ Koni แพงกว่าพอสมควร แถมมาแค่แกนโช้ค ต้องมาแปลงเสื้อโช้คของเดิมใส่ไปแทน เสียของเก่าไปด้วยอีก ไม่รู้ว่าดีกว่ากันมากไหม
เทียบกับ Kayaba New SR ไม่รู้ตัวนี้อยู่หรือเปล่าครับผม  ใครใช้อยู่แนะนำด้วยครับ

ปล. อาการตอนนี้ ขับช้ารถสะเทือน ไม่นุ่ม ออกแนวกระด้างมาก พอขับเร็วๆร่อน เด้ง ไม่เกาะถนน ขับได้ไม่เกิน120ก็แทบจะบินแล้ว

อยากได้ที่ขับช้าๆไม่กระด้างมาก ขับเร็วแล้วมั่นใจหน่อย ซับแรงกระแทกได้ดี แล้วก็เกาะถนนพอสมควร ที่สำคัญ ไม่เด้ง ครับ

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ choomodify

• Hero Member
Re: แนะนำทีครับ Koni หรือ Kyaba New SR ดีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 13, 2013, 04:46:46 »
New SR + H&R ผมลองใส่มาแล้วครับ สรุปคือ มันเตี้ย สวย แต่ใช้งานไม่ได้เลย อาการเหมือนที่ท่านพูดมาเป๊ะเลยครับ  สุดท้ายผมต้องไปเอาสปริงเดิมมาใส่ ผลที่ได้คือ รถ เกาะมากๆๆๆๆ นิ่มเฟริ์มสุดๆ มันฟังดูไม่น่าเชื่อ แต่มันเป็นแบบนั้นจริงๆๆครับ ตอนนี้ H&R ถอดกองไว้รอ"ชั่ง" กิโลขายเลยครับ

Ps. ของผม H&R แดงนะครับ ของท่านสีอะไรค้าบบ?

ออฟไลน์ roongkul

• Full Member
Re: แนะนำทีครับ Koni หรือ Kyaba New SR ดีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 13, 2013, 07:11:29 »
เพิ่งเปลี่ยน KYB new sr สปริงเดิม ให้ Freed พอใจมากค่ะ เหมือนรถคนละคันไร ไม่เด้งๆๆ แล้ว

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 13, 2013, 08:50:52 »
ในวีออส
ผมใช้โช๊ค SR + ยาง PS3 + ผ้าเบรค MuSpec + Rigid + ค้ำ (ทั้งหมดรวมราวๆ 4 หมื่น ถูกกว่าเทอินชุดเดียวอีก)
มั่นใจว่า ในโึค้ง ถ้าไม่ใช่รถช่วงล่างดีจริงตามผมไม่ทัน
ในขณะที่ ยังคงความนุ่มไว้อยู่

เมื่อก่อนไปลอง Tein SS ในวีออส เออ เกาะกว่า โยกมัน ขับมันส์ แต่โครตแข็ง
พอเจอ SR เปลี่ยนปุ๊บ จบ
ไม่มอง Tein อีกเลย

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 13, 2013, 09:05:00 »
เกรงว่าความรู้สึกของแต่ละท่านจะต่างกันสิครับ รถคันเดียวกันยังบอกต่างกันเลย ยิ่งรถคนละรฺ่นนี่ยากไปอีก หากได้ลองเองจะตอบได้ดีที่สฺด ผมใส่ new sr กับ Htech ใน newcity ยังรู้สึกเด้งๆบ้างหากถนนไม่ดี ในขณะที่หลายท่านบอกนฺ่ม แต่ถ้าถนนดีๆอย่างราชพฤกษ์นี่ ok เลย แต่หนึบดีที่ความเร็วเกิน 150
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ jobbabys

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 13, 2013, 09:11:39 »
ผมว่า New SR เหมาะกับพวกสปริงเดิมมากว่าครับ สามารถใส่สปริงโหลดที่เตี้ยไม่มากได้

แต่ Koni จะอิสระกว่าตรงที่ ปรับสูงต่ำได้นิดหน่อย และปรับนิ่มแข็งได้ด้วยครับ(กระบอกเหลือง) เคยลองนั่ง Koni+tein แล้วผมว่าโอเคนะครับ

ไม่กระด้างมาก มีระยะยืด หดดีกว่า tein ss พอควรครับ แต่ Koni ไม่เหมาะกับพวกที่ขับรถโหดๆครับ เพราะรั่วง่าย

ทั้งนี้ก็ขึ้นอยู่กับความแข็งของสปริงด้วยนะครับว่ากระด้างแค่ไหน

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 13, 2013, 09:23:41 »
spacewagon ผมใส่ sr+สปริงhr ดำ

ได้มาทั้งนุ่มหนึบเลยแหละครับ
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ Jae_156JR

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 13, 2013, 09:40:51 »
New SR ไม่ได้ออกแบบมาให้ใส่กับสปริงโหลดเตี้ยมากๆนะครับ

บางทีอย่าไปเชื่อร้านว่าใส่ได้ๆ เพราะใส่ได้ กับ ใส่ดี นั้นต่างกัน

Koni รั่วง่ายครับ (สมัย 10 ปีก่อนผมใส่น่ะ กระบอกเหลือง เดี๋ยวนี้ไม่รู้ดีขึ้นหรือยัง)

New SR+สปริงเดิม ใส่ Harrier โอเค ย้วยน้อยกว่าเดิม หนึบขึ้นพอรู้สึกได้

New SR+สปริง Tanabe NF210 (NF จะเตี้ยน้อยที่สุดในไลน์สปริงโหลดของ Tanabe ลงมาแค่ 15mm.) ใส่ Legacy BP หนึบ แน่น ดี ไม่กระด้าง

HR ผมไม่แน่ใจว่า Spec ลงมาเท่าไหร่แต่คิดว่าประมาณ 30mm. ซิ่งผมว่าไม่น่าจะไปกันได้ดีกับ New SR ครับ

ยังมีอีกตัวคือ Bilstein เหลือง ใส่สปริงโหลดต้องดูเป็น B8 แกนสั้น ใส่สปริงเดิม B6 แกนยาวกว่า

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 13, 2013, 12:37:14 »
หารถรุ่นนี้และใส่แม็ก 18" ขึ้นไป
แล้วขอลองนั่งเลยครับ

ถ้าเลือกถนนที่ทดสอบให้มี
ลักษณะที่คล้ายกับที่ใช้บ่อยๆ
ก็จะตอบโจทย์ได้มากขึ้นด้วยครับ

สุดท้ายถ้าถูกใจ
ถามรุ่นของโช้คและสปริง
ถ้าเป็นไปได้ขอถ่ายรูปไว้ด้วยเลยครับ

ปล.
คนแต่งช่วงล่างด้วยกัน จะเข้าใจปัญหานี้ครับ
มันเป็นเรื่องเซ็งมากที่ลงเงินไป  แล้วไม่ได้ดั่งใจ
ซึ่งปัญหานี้เกิดอยู่เป็นประจำๆ สำหรับการแต่งรถครับ

np72

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 13, 2013, 12:53:24 »
เห็นด้วยว่า kayaba sr เหมาะกับสปริงเดิม

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 13, 2013, 13:50:27 »
อ่านแล้วเงิบ งั้นผมควรทำไงดีครับเนี่ย
ถ้าเปลี่ยน SR ใส่กับสปริงเดิม มันก็ไม่โหลด รถมันก็สูงเป็นกระบะเลย

ถ้าผมอยากจะใส่คู่กับ H&R จริงๆควรทำไงดีครับเนี่ย คาดว่าจะหารถลองนั่งยากพอสมควรเลย T_T

ปวดหัวจริงๆ

ออฟไลน์ OhnMk

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 13, 2013, 16:41:56 »
H&R สีไรครับ

H&R + Kayaba New SR ก็โอเคนะครับ

แต่ตอนนี้ผมใส่ KYB NEW SR + สปริงเดิม เพราะ ใส่ปริงโหลดแล้วครูด ส่วนตัวโหลดน้อยไม่มีตรงรุ่น

เอาชัวร์ลองเข้าคลับ camry ไม๊ครับ ไปถามในคลับเลยจะชัวร์สุด

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 13, 2013, 16:55:42 »
อ่านแล้วเงิบ งั้นผมควรทำไงดีครับเนี่ย
ถ้าเปลี่ยน SR ใส่กับสปริงเดิม มันก็ไม่โหลด รถมันก็สูงเป็นกระบะเลย

ถ้าผมอยากจะใส่คู่กับ H&R จริงๆควรทำไงดีครับเนี่ย คาดว่าจะหารถลองนั่งยากพอสมควรเลย T_T

ปวดหัวจริงๆ

ไม่สูงหรอกครับ
ลดมิติมันได้ ถ้าใส่ชุดแต่งชายล่างยาวหน่อย

ออฟไลน์ choomodify

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 13, 2013, 17:02:04 »
ถ้าเอา H&R เป็นตัวตั้ง ท่านต้องไปหาโช๊คที่มีช่วงชักและความหนืดที่สามารถรองรับการทำงานของสปริงสำหรับการขับขี่ได้ทุกช่วงความเร็ว ซึ่งนั่นเป็นเรื่องที่ปวดหัว และ อาจไม่จบเอาด้วยครับ เหมือนกับว่าลองไปเรื่องๆๆ เสียเวลาทำมาหากินมากๆครับ   ถ้ารักจะโหลดจริงๆ แนะนำ สตรัทปรับเกลียวไปเลยครับ เอายี่ห้อไหนก็ได้ครับ ไม่จำเป็นต้องยี่ห้อดังๆก็ได้ครับ สมรรถนะไม่ต่างกันมาก

แต่ๆๆๆๆๆๆ อยากจะบอกว่า สำหรับผมได้ลองสตรัทมาเกือบครบทุกยี่ห้อแล้ว ตั้งแต่ TEIN SS, HOTBITS ,และล่าสุดพึ่งถอดออกไปคือ Silver's ครับ ข้อดีของโช๊คพวกนี้คือ ปรับสูง ต่ำได้ตามใจเราจริงๆ และยังปรับความหนืดได้อีกด้วย แต่มันก็มีขาดๆๆเกินๆไปบ้างครับ งั้นๆๆง่ายๆคือ " ช้าไม่นิ่ม เร็วเอาไม่อยู่ครับ"  สำหรับท่านอื่นที่ใช้โช๊คพวกนี้อาจจะบอกว่ามันนุ่มหนึบ ๆ เอาเข้าจริงๆๆแล้ว NEW SR + สปริงเดิม ขับแล้ว เสถียรกว่าทั้งช้าและเร็วครับ แค่มันมีปัญหาอยู่เรื่องเดียวคือ มันไม่เตี้ยเท่านั้นเองจ้าาาา

เรื่องนี้ท่านต้องลองชั่งน้ำหนักดูนะครับว่าจะเลือกทางไหน ขับดี ขับสบาย หรือ ต้องการความสวยงามอย่างเดียว ย้ำนะครับว่าสวยงามอย่างเดียว เพราะจะเอาสวยด้วย ขับดีขับสบายด้วย ผมตอบได้เลยว่า มันไม่มี ถึงมันทำได้ก็ไม่รู้ว่าจะปรับจนลงลงตัวที่ตอนไหน  ขอให้สนุกกับการแต่งรถนะคับบบบ

ออฟไลน์ +^ M o N ™ ^+

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 14, 2013, 00:25:50 »
เพิ่มตัวเลือกอีกอันนึงไม่ค่อยมีคนพูดถึง -> Monroe Reflex

ตอนนี้ใส่กับ H&R ไม่ได้รู้สึกกระด้างแบบนั่งเกวียน ก็หนึบดี

แต่บอกไม่ได้ว่าจะเหมาะกับสิ่งที่คุณคาดหวังไหมเพราะแต่ละคนคาดหวังไม่เหมือนกัน

ปล. ไม่ได้มาเชียร์ขายของครับ แต่อยากให้มองโลกให้กว้างๆ มีของให้เลือกอีกเยอะ

ขึ้นอยู่ว่าจะจับคู่แล้วลงตัวไหม

;D ;D ;D
+^ M o N ™ ^+

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 14, 2013, 01:03:15 »
H&R สีไรครับ

H&R + Kayaba New SR ก็โอเคนะครับ

แต่ตอนนี้ผมใส่ KYB NEW SR + สปริงเดิม เพราะ ใส่ปริงโหลดแล้วครูด ส่วนตัวโหลดน้อยไม่มีตรงรุ่น

เอาชัวร์ลองเข้าคลับ camry ไม๊ครับ ไปถามในคลับเลยจะชัวร์สุด

H&R สีเทาๆน้ำตาลๆ ครับ

ถ้าเอา H&R เป็นตัวตั้ง ท่านต้องไปหาโช๊คที่มีช่วงชักและความหนืดที่สามารถรองรับการทำงานของสปริงสำหรับการขับขี่ได้ทุกช่วงความเร็ว ซึ่งนั่นเป็นเรื่องที่ปวดหัว และ อาจไม่จบเอาด้วยครับ เหมือนกับว่าลองไปเรื่องๆๆ เสียเวลาทำมาหากินมากๆครับ   ถ้ารักจะโหลดจริงๆ แนะนำ สตรัทปรับเกลียวไปเลยครับ เอายี่ห้อไหนก็ได้ครับ ไม่จำเป็นต้องยี่ห้อดังๆก็ได้ครับ สมรรถนะไม่ต่างกันมาก

แต่ๆๆๆๆๆๆ อยากจะบอกว่า สำหรับผมได้ลองสตรัทมาเกือบครบทุกยี่ห้อแล้ว ตั้งแต่ TEIN SS, HOTBITS ,และล่าสุดพึ่งถอดออกไปคือ Silver's ครับ ข้อดีของโช๊คพวกนี้คือ ปรับสูง ต่ำได้ตามใจเราจริงๆ และยังปรับความหนืดได้อีกด้วย แต่มันก็มีขาดๆๆเกินๆไปบ้างครับ งั้นๆๆง่ายๆคือ " ช้าไม่นิ่ม เร็วเอาไม่อยู่ครับ"  สำหรับท่านอื่นที่ใช้โช๊คพวกนี้อาจจะบอกว่ามันนุ่มหนึบ ๆ เอาเข้าจริงๆๆแล้ว NEW SR + สปริงเดิม ขับแล้ว เสถียรกว่าทั้งช้าและเร็วครับ แค่มันมีปัญหาอยู่เรื่องเดียวคือ มันไม่เตี้ยเท่านั้นเองจ้าาาา

เรื่องนี้ท่านต้องลองชั่งน้ำหนักดูนะครับว่าจะเลือกทางไหน ขับดี ขับสบาย หรือ ต้องการความสวยงามอย่างเดียว ย้ำนะครับว่าสวยงามอย่างเดียว เพราะจะเอาสวยด้วย ขับดีขับสบายด้วย ผมตอบได้เลยว่า มันไม่มี ถึงมันทำได้ก็ไม่รู้ว่าจะปรับจนลงลงตัวที่ตอนไหน  ขอให้สนุกกับการแต่งรถนะคับบบบ
เลือกไม่ถูกเลยครับ เจอแบบนี้ไปไม่เป็นเลย มันน่าจะมีจุดพอดีของขับดี กับสวย นะครับ คือผมไม่ได้ต้องการให้มันดีขนาดเป็นรถแข่งนะครับ แค่ขอให้ใกล้เคียงของเดิม ขับแล้วไม่วูบวาบจนน่ากลัว แล้วก็ไว้ใจได้ในการขับขี่ครับ ไม่ได้ทิ้งโค้งโหด ขับเกือบสองร้อย หรือปาดไปปาดมาเร็วๆ

เพิ่มตัวเลือกอีกอันนึงไม่ค่อยมีคนพูดถึง -> Monroe Reflex

ตอนนี้ใส่กับ H&R ไม่ได้รู้สึกกระด้างแบบนั่งเกวียน ก็หนึบดี

แต่บอกไม่ได้ว่าจะเหมาะกับสิ่งที่คุณคาดหวังไหมเพราะแต่ละคนคาดหวังไม่เหมือนกัน

ปล. ไม่ได้มาเชียร์ขายของครับ แต่อยากให้มองโลกให้กว้างๆ มีของให้เลือกอีกเยอะ

ขึ้นอยู่ว่าจะจับคู่แล้วลงตัวไหม

;D ;D ;D
จะลองดูครับ แต่กลัวมอนโรจะรั้งไม่อยู่เหมือนกัน T_T กลัวเสียเงินแล้วจะไม่จบอย่างที่ต้องการ ถ้าเป็นไปได้ ผมขอเบอร์ติดต่อหน่อยได้ไหมครับ เผื่อจะขอลองนั่งดูหน่อย

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 14, 2013, 15:52:11 »
ตอนนี้เริ่มมานั่งมอง พวกสตรัทปรับเกลียวแล้วครับ เล็ง Silver กับ BC Sport  ไว้ครับ

ไม่อยากเปลี่ยนโช้คอย่างเดียวแล้ว กลัวเอามาคู่สปริงแล้วไม่ถูกใจไม่จบ ต้องลองเปลี่ยนไปเรื่อยๆ

สตรัทยังพอปรับนุ่ม-แข็งได้บ้าง แล้วมาเป็นชุด น่าจะเข้ากันได้โอเคกว่า

เพื่อนๆว่าไงมั่งครับ แล้วสองตัวนี้เล่นยี่ห้ออะไรดีครับ
แนะนำหน่อยจ้า