ผู้เขียน หัวข้อ: GT-86 นี่ประเทศไทยไม่มีรถให้ test drive เหรอครับ  (อ่าน 11366 ครั้ง)

ออฟไลน์ toon 18

• Jr. Member
  • **
สนใจ gt86 แต่สอบถาม dealer กับ ที่สำนักงานใหญ่ บอกไม่มีรถให้ทดลองบอกลูกค้าส่วนใหญ่ก็หาข้อมูลในเนตแล้วก็ตัดสินใจซื้อเลย ไอ้อันเนี้ยเข้าใจเพราะผมก็หาข้อมูลเหมือนกันว่ามัน set มาขับดีจริงๆ แต่ใจ toyota จะไม่มีรถให้ลองขับซักหน่อยเลยเหรอครับกับเงินเกือบ 3 ล้าน แค่มาบ่นครับ หรือว่าเป็นธรรมเนียมปกติที่รถแบบนี้ไม่มีให้ลองขับ ไม่รู้จริงๆครับ :-\

ออฟไลน์ udis

• Hero Member
Re: GT-86 นี่ประเทศไทยไม่มีรถให้ test drive เหรอครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 17, 2013, 16:34:53 »
มีให้สื่อมวลชนลองขับ แต่ไม่มีให้คนซื้อลองขับ คงอยากลดต้นทุนในส่วนนี้มั้งครับ
 ;D ;D ;D

• **
Re: GT-86 นี่ประเทศไทยไม่มีรถให้ test drive เหรอครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 17, 2013, 16:37:22 »
ผมตอบกับ operator ไปแบบนี้เหมือนกันครับ 555

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 17, 2013, 17:03:33 »
ตัวเองเป็นถึงยี่ห้อขายดีที่สุดในไทยแต่สินค้าขายอย่างเป็นทางการของตัวเองกลับไม่มีให้ทดลองขับ บอกว่าหาข้อมูลในเว็บแล้วตัดสินใจซื้อยังงี้ถ้าเว็บบอกออกมาว่าคุณภาพไม่ดีสมราคาขายยังงี้จะทำยังไง? เป็นถึงสำนักงานใหญ่แต่กลับคิดเหมือนคนไม่เคยทำงานมาก่อน อินเตอร์เน็ตหาข้อมูลได้ง่ายแต่มันมีเอาไว้สำหรับประกอบการตัดสินใจเท่านั้น ยังไงก็ต้องทดลองของจริงก่อน สินค้าราคาหลายล้านไม่ใช่เครื่องใช้ไฟฟ้าหลักหมื่น คิดฝากอนาคตไว้กับปากคนอื่น อยากรู้จังว่าใครเป็นคนเสนอให้ใช้แนวทางนี้?
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ panerai

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 17, 2013, 17:23:43 »
benz BMW คันละ 3-4ล้าน ยังมีให้ลองเลย gt86 2ล้าน เศษๆ ใจๆหน่อยครับพี่โต เอาเฉพาะศูนย์ใหญก็ยังดีน่ะครับ ;D หรือว่ารถเทสไดรฟ์มันเป็นภาระที่ดีลเลอร์ต้องจ่ายรึป่าวครับ?

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 17, 2013, 17:26:19 »
ตัวเองเป็นถึงยี่ห้อขายดีที่สุดในไทยแต่สินค้าขายอย่างเป็นทางการของตัวเองกลับไม่มีให้ทดลองขับ บอกว่าหาข้อมูลในเว็บแล้วตัดสินใจซื้อยังงี้ถ้าเว็บบอกออกมาว่าคุณภาพไม่ดีสมราคาขายยังงี้จะทำยังไง? เป็นถึงสำนักงานใหญ่แต่กลับคิดเหมือนคนไม่เคยทำงานมาก่อน อินเตอร์เน็ตหาข้อมูลได้ง่ายแต่มันมีเอาไว้สำหรับประกอบการตัดสินใจเท่านั้น ยังไงก็ต้องทดลองของจริงก่อน สินค้าราคาหลายล้านไม่ใช่เครื่องใช้ไฟฟ้าหลักหมื่น คิดฝากอนาคตไว้กับปากคนอื่น อยากรู้จังว่าใครเป็นคนเสนอให้ใช้แนวทางนี้?

+1 ครับ กำไรเยอะสุดๆแต่มาประหยัดแบบนี้ไม่เข้าเรื่องครับ เน้นเอารถ mass ขายได้เยอะๆ ส่วน GT86 นี่คนซื้อน้อยอยู่แล้วไม่ต้องมีรถ test หรอก  ;D

ปล. ไม่ได้ดราม่าใส่ toyota นะครับ ที่บ้านมีรถ 3 คันเป็นของพี่โตหมด  

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 17, 2013, 17:27:13 »
benz BMW คันละ 3-4ล้าน ยังมีให้ลองเลย gt86 2ล้าน เศษๆ ใจๆหน่อยครับพี่โต เอาเฉพาะศูนย์ใหญก็ยังดีน่ะครับ ;D หรือว่ารถเทสไดรฟ์มันเป็นภาระที่ดีลเลอร์ต้องจ่ายรึป่าวครับ?

+1 ครับ

ออฟไลน์ nirvanapoint

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 17, 2013, 17:31:18 »

นั่นสิครับ
ไม่ลองขับจะกล้าซื้อไหมเนี่ย เกิดซื้อมารู้สึกไม่ชอบงี้ทำไงอะ
Benz BMW E-class Series 5 คันละ 4 ล้านยังมีให้ลองขับเลย
เพิ่งรู้เหมือนกันว่า 86 ไม่มีให้ลอง  ???
หรือถ้านำเข้าเค้าไม่มีให้ลองกันอยู่แล้ว อันนี้ไม่ทราบเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 17, 2013, 17:39:22 »
ไม่เน้นขาย อยากได้ก็มาซื้อโลด
เพราะถ้าเอามา มันก็ติดโชว์รูมมั้งครับ

แต่ก็นะ ศูนย์ใหญ่ๆ น่าจะมีให้ได้ลองบ้าง

ออฟไลน์ S6

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 17, 2013, 17:40:15 »
รอ BRZ ก็ได้ STi คันละ 4 ล้านยังมีให้ลอง

ออฟไลน์ Gopz

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 17, 2013, 17:41:12 »
รถบ้านๆยังไม่ค่อยจะมีให้ลองขับเลย Toyota  >:(
Toyota Yaris 1.5 E Limited / Toyota Altis 1.8 G
Toyota Camry 2.4 Hybrid CD / Ford Fiesta 1.6S
Toyota Prius TRD / Toyota Prius Top Option
Isuzu MU-X 3.0 4x4

ปัจจุบัน
Toyota Yaris 1.2 G/ Mazda 2 Diesel 1.5 XDL HB

ออฟไลน์ อีกนิดก็แรง

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 17, 2013, 17:44:47 »
มองมุมผู้ขาย เขาคงกลัวคนมาขอลองขับเล่นนะครับ
เพราะถ้ามีรถเทส รถคันนั้นคงวิ่งกันทั้งวัน และถ้าต้องนำเข้ามาต้องใช้รถเทสกี่คันต่อปริมาณศูนย์ใหญ่ๆ ที่มีในเมืองไทย

benz bm นั้น คนละกรณี เพราะว่าอันนั้นถือว่าเป็นรถตลาดบน ปริมาณการซื้อขายถือว่าเยอะอยู่มาก

ปล. ถ้ามองอีกทางคือสั่งรถเทสเข้ามาแล้ว ตอนหนังมาขายเป็นรถ demo ก็น่าจะได้

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 17, 2013, 17:56:01 »
รถขายได้น้อยถึงน้อยมาก ให้มีรถเทสต์ ก็เจ๊งสิครับ ไหนจะคนมาขับเล่นๆอีก (ผมคนนึงละ ที่จะไปขับเล่น ถ้ามีรถให้ลอง)
เชียงใหม่ผมเห็นบนถนนแค่ครั้งเดียว(ป้าย กทม.) แถมที่โตต้านิยมฯ
สั่งสีดำรุ่นล่าง(ไม่มีสปอยเลอร์) มาตั้งไว้เป็นเดือนๆ ยังไม่ออกเลย
Benz, BMW รถเค้าขายได้ขายดีอยู่แล้วครับ BMW บางรุ่นปั๊มขายแทบไม่ทัน จะมีรถเทสต์ไว้ บริษัทเค้าไม่เสียหาย

แต่ว่าไปโอเปอเรเตอร์ก็ตอบมักง่ายไปหน่อย ~ หาข้อมูลในอินเตอเน็ต?  :(
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 17, 2013, 18:00:20 โดย NONT4477 »
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

np72

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 17, 2013, 18:18:10 »
ผมได้ลองตอน motor อะไรที่ผ่านมาน่ะ

เกียร์ธรรมดาเสียด้วย

ออฟไลน์ IncarRus

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 17, 2013, 19:06:07 »
มองมุมผู้ขาย เขาคงกลัวคนมาขอลองขับเล่นนะครับ
เพราะถ้ามีรถเทส รถคันนั้นคงวิ่งกันทั้งวัน และถ้าต้องนำเข้ามาต้องใช้รถเทสกี่คันต่อปริมาณศูนย์ใหญ่ๆ ที่มีในเมืองไทย

benz bm นั้น คนละกรณี เพราะว่าอันนั้นถือว่าเป็นรถตลาดบน ปริมาณการซื้อขายถือว่าเยอะอยู่มาก

ปล. ถ้ามองอีกทางคือสั่งรถเทสเข้ามาแล้ว ตอนหนังมาขายเป็นรถ demo ก็น่าจะได้

ถ้าพูดกันจริงๆ ,,, สำหรับ Toyota มันไม่ใช่แค่เคส GT86 หรอกครับ
....อย่างที่ท่านอื่นบอก,,, รถบ้าน รถตลอด เค้าก็ไม่ค่อยให้ลองเหมือนกัน

ผมว่า,,, Toyota เค้าไม่สนใจ เสียงบ่น เสียงด่า ของเราหรอกคับ
....ฐานลูกค้าของเค้า,,, เยอะมาก จนไม่จำเป็นต้องสนใจเสียงของพวกเรา
....ต้องยอมรับ,,, ว่าเรามันคนกลุ่มน้อยคับ ที่คิดว่า "ต้องได้ลองก่อน ถึงจะซื้อ"
....ขายเยอะ,,, จนผลิตแทบไม่ทันอยู่แล้ว, จะให้ลองทำไม เปลืองต้นทุนโดยใช่เหตุ ไรงี้  :-\

ออฟไลน์ templeboy

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 17, 2013, 19:08:40 »
เมื่อไหร่หนอ...กฎหมายไทย  ::)
ถ้าไม่มีรถให้ลอง ไม่มีสิทธิ์นำรุ่นนั้นมาขาย
ถ้าไม่มีรถให้ลอง ซื้อไปแล้วไม่ชอบ...คืนรถ คืนเงินได้เต็มจำนวน
เมื่อไหร่หนอ...กฎหมายไทย  ::)
ถ้าทำอะไรดีๆ แล้วคนมองว่าสร้างภาพ...ก็ช่างเขา อย่างน้อยเราก็ยังได้ทำดี ไม่เหมือนเขา...ที่แค่ "คิดดี" ยังทำไม่ได้
ว.วชิรเมธี

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 17, 2013, 19:18:09 »
ต้องไปลองในงานมอเตอร์โชว์และ มอเตอร์เอ็กซ์โปเท่านั้นครับ
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ IS2000

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 17, 2013, 20:05:50 »
อยากลองขับดูเหมือนกันครับ แต่รถแนวนี้คงหา test drive ยากอยู่
ส่วนใหญ่รถสปอร์ตที่มีให้ลองจะแบบส่งบัตรเชิญลูกค้าไปลองในสถานที่ปิดมากกว่า
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ rocky55555

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 17, 2013, 20:19:59 »
ไม่มีเพราะ 0 ต้องซื้อรถมาให้ลูกค้าทดลองขับเองซึ่งไม่คุ้มแน่นอน
ถ้าจะลองต้องรองงาน motor ต่างๆเพราะเป็นรถของTMT
 benz bmw เป็นรถตลาดต้องมีอยู่แล้วครับ

ออฟไลน์ localgame

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 17, 2013, 20:57:43 »
โตโยต้าเดี๋ยวนี้ติดตลาดแล้วจะทำยังไงก็ได้  :-\

ออฟไลน์ honoiuiu

• Full Member
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มกราคม 17, 2013, 21:54:42 »
รถขายได้น้อยถึงน้อยมาก ให้มีรถเทสต์ ก็เจ๊งสิครับ ไหนจะคนมาขับเล่นๆอีก (ผมคนนึงละ ที่จะไปขับเล่น ถ้ามีรถให้ลอง)
เชียงใหม่ผมเห็นบนถนนแค่ครั้งเดียว(ป้าย กทม.) แถมที่โตต้านิยมฯ
สั่งสีดำรุ่นล่าง(ไม่มีสปอยเลอร์) มาตั้งไว้เป็นเดือนๆ ยังไม่ออกเลย
Benz, BMW รถเค้าขายได้ขายดีอยู่แล้วครับ BMW บางรุ่นปั๊มขายแทบไม่ทัน จะมีรถเทสต์ไว้ บริษัทเค้าไม่เสียหาย

แต่ว่าไปโอเปอเรเตอร์ก็ตอบมักง่ายไปหน่อย ~ หาข้อมูลในอินเตอเน็ต?  :(

คิดแบบนี้ครับแ่ต่บางมุมมันก็น่าจะมีเนอะไหนๆก็จ่ายเงิน :D

ออฟไลน์ lhorsud

• **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มกราคม 17, 2013, 22:13:22 »
เห็นเมืองนอกมีทำเปรียบเทียบไว้ค่อนข้างละเอียดนะครับระหว่าง 86 กับ BRZ

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มกราคม 17, 2013, 22:34:58 »
ถ้าเราเป็นคนทำศูนย์บริการ ก็คงไม่สั่ง 86 มาให้ลองนะครับ จำนวนการขายไม่ได้เยอะเเยะอะไร มีคนจองแต่ปีๆหนึ่ง โตโยต้าประเทศไทยจะส่งให้สักกี่คันครับ ก็ต้องเห็นใจคนทำธุรกิจด้วยครับ

ออฟไลน์ adminope

• **
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มกราคม 18, 2013, 00:08:21 »
ไม่ไห้ขับ ก็ไม่ต้องซื้อ ง่ายดี รถดีๆเยอะแยะ 555

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มกราคม 18, 2013, 00:26:22 »
ในความคิดผม ควรจะมีให้ลองที่สำนักงานใหญ่ครับ
คือประมานว่า มีให้ลอง แต่รถมีน้อย แล้วก็ขั้นตอนเยอะนิดนึง จะได้กรองเฉพาะคนที่สนใจจริงๆ

ออฟไลน์ imvile

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มกราคม 18, 2013, 01:20:10 »
Vios ไม่มีแม้แต่รูปยังขายได้เลยครับ  ;D
J32 since 2011
F30 since 2014
W205 since 2019
ACV70 since 2021

ออฟไลน์ Noctis Lucis Caelum

• Life is beautiful and short.
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มกราคม 18, 2013, 01:48:07 »
0 เค้าคงคิดว่ารถแบบนี้ปีนึงขายได้ไม่กี่คัน

เอามาให้ test คงไม่คุ้มค่าบำรุงรักษา ค่าใช้จ่ายจิปาถะ ต่างๆละมั้งครับ ??

นั่นคือร่างกายของคุณ ใช้มันให้คุ้ม ใช้ให้พอใจ ...จนกว่าคุณจะต้อง "เสียมันไป"

PLEASE DON'T CALL ME ARROGANT BUT I THINK I'M A SPECIAL ONE

ออฟไลน์ north

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มกราคม 18, 2013, 03:04:08 »
Vios ไม่มีแม้แต่รูปยังขายได้เลยครับ  ;D

55 เห็นด้วยเป็นอย่างยิ่งคับ

ออฟไลน์ i-ice

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มกราคม 18, 2013, 07:36:23 »
เมื่อวาน เห็นสีแดดดดดดดดดดดงงงงงงงงงงงงง ด้านข้าง ไกล เหมือน ferrari เลย สวยมากครับ เห็นมีหลายสำนัก test กับรถ sport แพงงงง ๆๆๆๆ และได้ผลเป็นที่น่าพอใจ ครับ ;D
ปล
ถ้า เปิด ประทุนนนนนได้ จะดีมากครับ

ออฟไลน์ kenno

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มกราคม 18, 2013, 11:12:25 »
น่าจะมีให้ลองที่สำนักงานใหญ่อย่างน้อย2คันเกียร์ AT/MT
ถ้ากลัวว่าคนมาลองเล่นๆก็ทำระบบแบบเสียค่ามัดจำ1500บาทในการลองรถถ้าตัดสันใจซื้อรถก็คืนเงินมัดจำส่วนใครไม่ซื้อก็ริบเงินมัดจำ
จะมาลองเล่นๆก็ถือซะว่าเช่าขับ1500