ผู้เขียน หัวข้อ: /*-*/ เฉลย ดีกว่า ว่าตอนนี้ ข้าพเจ้าอยู่ Tokyo... /*-*/  (อ่าน 12554 ครั้ง)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
อย่างที่ได้บอกไปแล้วกับผู้ที่มีโอกาสไปร่วมงาน วัน Pre-Meeting
และอย่างที่แพน แอบเฉลยไปแล้ว ใน รีวิว First Impression Tiida Minorchange
ว่าผมจะไปญี่ปุ่น

ครับ ไปญี่ปุ่น ทั้งที่บ้าน ยังมีปัญหาน้ำท่วมอยู่นั่นละ ผมยังปวดกบาลอยู่เลย ว่าเมื่อไหร่ปัญหาจะจบ
(คุยกับคุณพ่อแล้ว คิดว่า งานนี้ มี 2 หมื่นบาทขึ้นไปแน่ๆ หากจะต้องซ่อมเจ้า ซันนี่ B14 เพราะจะต้อง เปลี่ยนเครื่องยนต์ใหม่ ทั้งเครื่องกันเลยทีเดียว
ขณะที่ เจ้าซิตี้เอง ก็เจอค่าดูแลจาก ฮอนด้า บางพลี ไป 4 พันบาทนิดๆ เฮ้ออออออออ

อย่างไรก็ตาม ตอนนี้ ผมนั่งพิมพ์กระทู้นี้ อยู่ในห้องพัก ชั้น 12 ของโรงแรม Shinagawa Prince Hotel
เป็นห้องเล็กๆ นอนคนเดียว ขณะที่ ทีวี ช่อง Fuji Television ยังคงมีรายการเล่าเรื่องผี

มาญี่ปุ่นคราวนี้ ได้รับความกรุณา จากผู้ใหญ่ใจดี กลุ่มหนึ่ง
ซึ่ง อยากให้เราได้เดินทางมาญี่ปุ่นด้วยกัน ถึง 2 คน คือผม และเจ้ากล้วย BnN (มาในฐานะผู้ช่วยงานของผม)

เราเริ่มกันที่ นาโกยา เมืองใหญ่ก็จริง แต่น่าอยู่ และชีวิตสบายๆ กว่า โตเกียว นิดหน่อย
ผู้คนตามสถานีรถไฟ เดินกันเรื่อยๆแบบไม่เร่งรีบมาก

พอมาถึงสถานี Shinagawa เห็นความแตกต่างชัดเจนเลยว่า เฮ่ยยย เมิง จะรีบเดินเป็นเขมรไล่ควาย กันขนาดนั้นเลยเชียวเรอะ!

พี่วิชา หนึ่งในกลุ่มผู้ใหญ่ใจดี ที่เป็นทั้งผู้ประสานงาน ล่าม และไกด์หัวหน้าทัวร์  จัดหาห้องพักให้เราได้ในวันศุกร์ ก่อนเราเดินทาง วันอาทิตย์
และ มันเด็ดมาก ขนาดที่ บอส ของพี่วิชา เอง ก็ยัง อึ้ง ทึ่ง เหวอ ใน "ประสบการณ์ แบบบ้านๆ ของญี่ปุ่นอย่างแท้จริง" ไม่แพ้กับผม

แน่ละ งานนี้มีอาบน้ำรวมและแช่น้ำร้อน แบบ เรียวคัง ด้วยนี่!

งานนี้ ไปดู พิพิธภัณฑ์ Suzuki มา ด้วยเหตุที่เพิ่งเปิดให้ชมกันเมื่อปีที่แล้วนี่เอง
ขอบอกว่า สุดยอด ระดับสุโค่ย ชนิดที่ พิพิธภัณฑ์ Honda Collection
ใน Twin Ring Motegi สู้ไม่ได้เลย!! แค่ Video Presentation แต่ละ จุด ที่เราไปชมกัน ก็สร้างขึ้น
ในแนวคิดที่ต่างกัน เล่าเรื่องราวในแต่ละแบบที่ต่างกัน
แต่สนุก หรรษา  Interactive และดูทุ่มทุนสร้างกว่ากันเยอะแยะ! มี 3 ชั้น แต่ โอ้ว Informative สุดยอด
คนรักมอเตอร์ไซค์ และคนรักรถ ต่อไป ถ้าไปนาโกยา กรุณา บรรจุรายการทัวร์ พิพิธภัณฑ์ ซูซูกิ เอาไว้ในรายการทัวร์ด้วย
ใช้เวลาสัก 2 ชั่วโมง อยู่ให้เต็มอิ่ม (ของกลุ่มเรา ใช้เวลาราวๆ 1 ชั่วโมงเศษๆ มีเกินมานิดหน่อย จะได้ซึมซับกันให้เต็มที่)

และงานนี้ มีของฝาก ถึงคุณผู้อ่าน อยู่นิดหน่อยด้วย
แต่ ต้องเล่นเกม กันก่อนนะ

กำลังคิดอยู่ว่า รถเล็กๆ Suzuki Swift
และ แค็ตตาล็อก Suzuki Swift ภาษาญี่ปุ่น พร้อมลายเซ็น ของ Chief Engineer ผู้ออกแบบรถรุ่นนี้

เราจะ ทำ Quiz ร่วมสนุกกันเล็กๆน้อยๆ ยังไงดี....

เช้านี้ จะเข้า รอบ Press ของ Tokyo Motor Show

ปีนี้ น่าจะเดินแค่วันเดียวคงจบได้ง่ายดาย หวังไว้เช่นนั้น เพราะบูธรถยนต์ มีแค่ 9 บูธเท่านั้น

จากนั้น ขอช้อปปิ้ง และเที่ยวเล่นให้หนำใจ

ก่อนจะไปทดลองขับ Suzuki SX-4 กันเล่นๆ ขำขำ บนถนนใน กรุงโตเกียว ด้วยความช่วยเหลือ จากทางผู้ใหญ่ใจดี มากมาย ที่นอนอยู่ในห้องข้างๆกันนี้
รวมทั้ง คนญี่ปุ่น ที่บริษัทเทรดิงคัมพานี แห่งหนึ่ง ซึ่งช่วยประสานงานให้เรา และดูแลเรา "อย่างดีมากๆ"

ยังขอไม่เปิดเผยแล้วกัน ว่ากลุ่มผู้ใหญ่ใจดีกลุ่มนี้เป็นใคร และซูซูกิ มาเกี่ยวอะไรกับทริปนี้

แต่ บอกเลยว่า สนุกกว่าที่ทุกคนคิด!!

แล้วคุยกันใหม่ครับ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
Re: /*-*/ เฉลย ดีกว่า ว่าตอนนี้ ข้าพเจ้าอยู่ Tokyo... /*-*/
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2009, 21:39:40 »
 ;D ;D ;D เดินทางโดยสวัสดิภาพครับผม

กลับมาต้องมีเซอร์ไพร์สให้ชาว HLM อีกแน่ๆ เลย :D
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
Re: /*-*/ เฉลย ดีกว่า ว่าตอนนี้ ข้าพเจ้าอยู่ Tokyo... /*-*/
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2009, 21:42:25 »
เดินทางปลอดภัยนะครับ

Hilight รถขายจริงน่าจะเป็น
- Toyota Sai,MarkX,Auris MC
- Nissan Roox,Fairlady Z Roaster
- Honda Stepwgn,Freed
- Mazda Axela
(อันนี้เดาเอา)
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ DarkBlueFlamingo

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2009, 21:57:32 »
เที่ยวเผื่อด้วยครับพี่จิม จะรอชมหมัดเด็ดนะคร้าบ

ตอนผมไปปีที่แล้วโดนรอบธรรมดาอะ ที่ยืนแทบไม่มี เง้อออ

อิจฉาคนไปรอบ press !!!
"As a child,I though car design was done by engineers in their coffee breaks"
                                                                            John Challen

ออฟไลน์ book350

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2009, 22:10:56 »
เที่ยวให้หนุกนะค้าบ คราวหน้าเอาผมไปเป็นล่ามก็ได้นะ อิอิ 8)
Way to Itasha!
Honda Accord CM6 (Inspire) V6 3.0L 240HP - K&N - MUGEN - LENSO
VW GTI mk6 2.0L 330HP - APR K04 - VWR - Neuspeed - Defi - Forge - Sendai

ออฟไลน์ mann

• Sr. Member
  • นี่หรือรถโมเดล
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2009, 22:12:52 »
ขอให้เที่ยวให้สนุกและเดินทางกลับโดยสวัสดิภาพครับ
ฝากซื้อหนังสัก...................2-3 เรื่อง
v
v
v
v
v
v
v
v
v
v
v
v
v
v
v
v
v
v
v
v
v
v
v
v
เอ๊ย!  เล่มสิครับ (หนังสือ รถอย่าตกใจครับ)

ไปญี่ปุ่นทั้งทีรู้ๆกันอยู่......เหอๆๆ

หรือจะเอามาเป็นของรางวัลดีน้า.......... ;D
1995 honda civic eg 3dr become jdm+spoon
1997 mb c-class w202 elegance
2003 toyota hilux tiger sport cruiser 4x4 2.5 d4d
2006 kawasaki ksr 111
...........................................................................

ออฟไลน์ Night_Angel

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2009, 22:20:10 »
ระดับสุโค่ย

เอ่อ นิดนึงนะจิม

ใช้ว่า สุโก้ยยย

แทนครับ ออกเสียงผิด ความหมายไปคนละโลกเลย

ภิมีของฝากซื้อ ถ้าซื้อได้ pmบอกทีน่อ
ぼく は くま くま.... くま......

くるま じゃないよ

2000 Lancer F-Stye --> Evolution V
1994 Lancer E-CAR 1.6 JDM

ออฟไลน์ pony

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2009, 23:10:02 »
ขอให้สนุกน่ะครับP....^^ ;D

ออฟไลน์ UnKnOwNn_sMp

• Jr. Member
  • **
  • MoVe......uP
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2009, 23:15:55 »
ขอคำถามง่ายๆเผื่อคนที่ไม่ค่อยรู้เรื่องรถอย่างผมด้วยนะครับพี่ ^^

ไปดีมาดีนะครับ
"It's your problems not my problems"

ออฟไลน์ • Jmng™ •

• My name is Ko krub.
    • www.facebook.com/satinokoko
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2009, 23:23:11 »
เที่ยวให้สนุกนะครับ

^^
난널사랑해...파제로 스포트......... รีวิว Pajero Sport .. http://bit.ly/pZjq5h เชิญเสพ
www.facebook.com/satinokoko  
!Instagram @Kbltz_Jmng

Jmng FACMU19 :)

ออฟไลน์ Tonaka

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2009, 23:34:42 »
เริ่มอยากดู review แล้วหล่าาาาาาาาสิ!!!!!
阿蘇山

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2009, 23:39:06 »
ขอให้สนุกกับการเดินทางนะครับ

^^

ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

ออฟไลน์ i-din

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2009, 00:16:16 »
รูป+ รายละเอียดเยอะๆ เลยคับ

ออฟไลน์ Naow27

• อากาศมัน"หนาว"
    • Carside.in.th
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2009, 00:25:08 »
P'J!MMYผมขอโบร์ชัวร์Toyota Mark Xใหม่ได้ไหมครับ อยากได้!
My Facebook: http://www.facebook.com/naow27
My twitter: http://www.twitter.com/Naow27
The New Generetion of Automobile Car ! http://www.carside.in.th

ออฟไลน์ Maximus

• ท่องเที่ยวไปตามทางที่ใจฝัน
    • Max Pruit
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2009, 01:06:22 »
รอของฝากอย่างใจจดใจจ่อเลย เดินทางโดยสวัสดิภาพตลอดทริปนะครับพี่ 

ออฟไลน์ PapaRo@ch~*

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2009, 01:24:13 »
อยากได้แคตตาล๊อคมาสด้าอ่ะ

หยิบมาเผื่อหน่อยจิ

เด่วเอาD-Max ไปแลก ฮี่ๆๆ

ออฟไลน์ BrownCony

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2009, 02:27:17 »
ฝากขอลายเซ็นมิยาบิ ครับ อิอิ ;D

ออฟไลน์ kman007

• **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2009, 07:26:05 »
ยังไงขากลับตอนนั้งรถไฟฟ้ามาที่นาริตะผมคิดว่าจะต้องผ่าน Yogohama กับ Tokyo หรือระหว่างที่อยู่ในงานรบกวนช่วยถ่ายสาวๆนักเรียนญี่ปุ่นมาด้วยนะครับ  ;D ;D ;D ;D

ออฟไลน์ alan shearer

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2009, 07:35:11 »
ขออนุญาติไอเป็นเสียง คิคิคิ อิอิ
อิจฉาจริงๆเลยพับผ่า
แต่พูดถึง พี่จิมไป  ก็เหมือนคนรักซูซูกิคนอื่นไปแทน เพราะมั่นใจว่า เค้าคนนั้น ทุ่มเทให้กับงานรถจริงๆ
เพราะผมรู้จัก(ถึงแม้จะไม่สนิท)ชายคนนี้มา4-5ปี รู้ดีว่าเค้าทำงานหามรุ่งหามค่ำ แทบไม่ไม่มีเวลาหลับเวลานอนมาโดยตลอด

ยังไง ฝากเก็บข้อมูลและมาลงเว็บในเว็บของรถหลายๆรุ่นน่ะครับ
รีวิว พิพิทพันธ์ของซูซูกิมาลงก็ยิ่งดี เพราะเค้าเพิ่งเปิดมา
อย่างเป็นทางการมาแค่ 5-6 เดือน และยังไม่มีสื่ออินเตอร์เน็ตรายใดในโลก
ทำรีวิวครับ

ส่วนเจ้าคิซาชิที่กระผมรอคอยนั้น ไม่แน่ใจว่าจะได้ขับไหม หลังจากที่เค้า PR ของซูซูกิ
ไปทิ้งรถให้สื่ออเมริกันขับตั้งแต่เมื่อ 2 เดือนที่แล้ว (แต่ก็เพิ่งเอาบทความลงเว็บกันเมื่อ 16 ต.ค.09)
แต่ก็ไม่มีสื่อใดนอกอเมริกาได้ตีพิมพ์เทสไดรว์ลงเว็บกันเลยนะครับ ถ้าได้ยินไม่ผิด เค้าจะลอนซ์
กัยในญี่ปุ่นวันที่ 21 (คือวันนี้นะ.....ผมจะรอดูทางเว็บเหมือนกัน)ดังนั้น พีจิมก็น่าจะได้เทสนะ อิอิ

ยังไงในอนาคต หวังว่าซูซูกิคงจะส่งสื่อมวลชนไปดูงานที่ มารูติ-ซูซูกิอินเดียบ้างนะครับ
เพราะนอกจากว่าครึ่งแรกของปีนี้ซูซูกิขายรถทุกประเภทได้เป็นอันดับ 2 รองแค่  โตโยต้าในญี่ปุ่น
แต่ก็ยังมียอดขายน้อยกว่าที่อินเดียอยู่ดี ที่สำคัญเหนือสิ่งอื่นใดคือคุ้มค่าคุ้มราคาด้วยครับ :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 22, 2009, 00:03:10 โดย J!MMY »

ออฟไลน์ Nut_K

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2009, 08:59:22 »
ขอให้สนุกกับการเดินทางครับ

ออฟไลน์ penthouse

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2009, 09:22:49 »
น่าอิจฉามากๆ เที่ยวให้สนุกนะครับคุญ Jimmy

ออฟไลน์ Ninezti

• Only in a Jeep ..
    • TECHHANGOUT
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2009, 10:05:07 »
อิจฉาอีกคน  .. :D

ถ่ายรูปมาเยอะๆนะครับ 

เที่ยวให้สนุกนะครับ รอของฝากครับ เล่นเกมยากไหมนี่ 55
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 21, 2009, 15:19:49 โดย nine959 »

ออฟไลน์ PREM

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2009, 10:45:35 »
รอดูรีวิว Tokyo Motor Show ครับ :)
ถ่ายรูปมาเยอะๆ นะพี่
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ DENTE

• ชายใจสะออน
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2009, 15:13:40 »
ขอให้เที่ยวให้สนุกครับ

รอชมรูปภาพกับรีวิวครับ
ตังมีไม่มาก  แต่อยากขับรถดีดี

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2009, 16:15:58 »
เที่ยวให้สนุกแล้วอย่าลืมเอาวิวสวยๆมาฝากกันเยอะๆนะครับพี่จิมมี่ ;D

ออฟไลน์ youngbear

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2009, 17:09:27 »
 ;D ;D ;D.............Jimmy krab, .........if see any DSG/Direct-Shift Gearboxes
(VW Groups) or Twin Clutch SST/Twin Clutch Sport Shift Transmission
(EVO 10/Evolution X of Mitsubishi Motor)........please take a lot of thier
pictures for all of us.................thank you and enjoy on your trip........bye

youngbear

ออฟไลน์ bmwmania

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2009, 17:28:52 »
พี่จิมมี่แครบ นู๋อยากนั่งรถเล่นชมเมืองจัง นู๋อยู่ akihabara อ่ะ
ว่าแต่ปีนี้ tokyo motor show มันเงียบๆไงม่ะรู้อ่ะ

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2009, 19:29:57 »
อย่าลืมมมมมของฝากนะคร๊าบ ขอเป็น DVD Unsensor นะ ฮิฮิ สาวๆนะคุณ...หนุ่มๆ ไม่อาว....
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ Sunnook

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2009, 21:25:45 »
อ่าเดินทางโดยสวัสดิภาพนะครับ

จะรอดูภาพถ่ายบูธ MAZDA ,BMW ,เหล่ารถสปอร์ตและซูเปอร์คาร์ทั้งหลายครับ  ;D ;D

ออฟไลน์ sandjungkub

• **
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2009, 21:27:07 »
เดินทางปลอดภัยนะครับ