ผู้เขียน หัวข้อ: รถยนต์ถ้าซื้อมาใหม่ ถ้าไม่เข้าศูนย์ จะหมดประกันเลยรึเปล่าครับ ?  (อ่าน 13378 ครั้ง)

jaesz

• บุคคลทั่วไป
เป็นรถญี่ปุ่นยี่ห้อตลาดครับ  ใช้มาสี่หมื่น เข้าศูนย์เชคระยะมาตลอด ว่าจะเลิกเข้าแล้วครับ แต่ติดเรื่องระยะประกัน ศูนย์บอกว่าหมดประกันถ้าไม่เข้าตามระยะ ตกลงมันยังงัยครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 22, 2009, 08:15:16 โดย jaesz »

ออฟไลน์ ป...ป่าน Love U

• Full Member
  • You'll Never Walk AGAIN
    • Thai Washer Car Club
แนะนำ นะครับ ว่าควรจะเข้าบ้าง ไม่ใช่ หายไปจากข้อมูลเลย
เพราะผมเคยเจอเหตุการณ์ นึง จะเล่าให้ฟังคับ

คือผมขับ ISUZU D-Max 2.5 Di รุ่นแรก เลย ซื้อมา ในระยะประกัน ก็เข้าตลอด ไม่เคยขาดเลยครับ
พอครบปีที่ 3 ปุ๊บ ฉีกใบรับประกันที่ 50,000 โลปั๊บ ไม่เข้าแตะเข้าศูนย์เลยสักครั้งเดียว

ไม่ใช่ว่าอะไรนะคับ คือพ่อผมเค้าเป็นช่าง เค้าสามารถเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องต่างๆ ได้
เปลี่ยนถ่ายของเหลวต่างๆ ที่ช่างพื้นๆ ทำได้ (พ่อผมเป็นช่างใน โรงกลั่น Esso นะคับ)

แต่เมื่อประมาณ 2 ปีที่แล้วมั่งคับ รถอายุได้ 5 ขวบเศษๆ ผมเอารถไปขับ จากนั้นกุญแจ มีปัญหา
 คือ มันไม่ดีดกลับ คือพอบิดไปที่ Start พอปล่อยแล้วมันจะดีดกลับมาที่ ON
แต่มันไม่ยอมดีดกลับ แล้วด้วยความที่ผมไม่ชอบบิดกลับเอง
ขับรถจากบางแสน ยันศรีราชา ได้กลิ่นไหม้ตั้งแต่ปากซอยแล้ว แต่ก็ไม่สนใจอะไร
(ตอนนั้นพึ่งขับเป็นใหม่ๆ นะคับ) พอจะแยกเลี้ยวเข้าบ้าน ผมปล่อยคลัชเร็ว ทำให้มันดับ
ผมก็รีบบิด Start ทุกอย่างอยู่ในความเงียบ ผมเลยบิดใหม่ครั้งที่ 2 เหมือนเดิมคับ
เลยกดไฟฉุกเฉิน จากนั้นก็โทรให้แม่เอารถอีกคันมาลากเข้าบ้าน

จากนั้นก็ลากรถเข้าศูนย์ ISUZU ครับ เค้าบอกว่า ไดร์สตาร์ทเสีย ค่าซ่อม ประมาณ 3 หมื่น เศษๆ

แม่ผมเลยโทรไปหาป้าผม ที่เค้าเป็นเจ้าของศูนย์ ISUZU ที่อุบล นะครับ
ป้าผมเลยติดต่อไปที่ ISUZU สำนักงานใหญ่ ให้ช่วยดูแล Case นี้ให้ด้วย
แต่ได้รับคำปฎิเสธจากศูนย์ใหญ่มาว่า คงเคลมให้ไม่ได้นะครับ เพราะเราไม่มีประวัติของรถคันนี้มา 2 ปีกว่าแล้ว
เราไม่รู้ว่าเค้าเอารถไปทำอะไรบ้าง พร้อมทั้งเหตุผลต่างๆ

ป้าผมเลยโทรไปบอกประมาณว่า ศูนย์เค้านะ ขายรถให้คุณปีนึง ไม่ใช่น้อยๆ
แค่ช่วยดูแลรถคันนี้คันเดียวให้ไม่ได้หรอ ประมาณนั้น จากนั้นสำนักงานใหญ่เลยยอมที่จะเคลมให้ครับ

พอปัญหานี้จบปุ๊บ แม่ผมก็เอาเข้าบ้าง ทุกๆ 25,000 โลก็ยังดี แต่ไม่ใช่หายไปเลย
เพราะถ้ามีปัญหาอะไร เค้าจะมีข้ออ้างที่ดี ซึ่งเราไม่สามารถที่จะเถียงได้เลย
ใจเล็กๆ มันเจ็บลึกๆ อยู่ลับๆ กับสิ่งลวงๆ รอยน้ำค้างเพียงหยดเล้กๆ หล่อเลี้ยงไว้ให้อยู่ต่อไป

ออฟไลน์ KRABA

• Jr. Member
  • **
ขอบคุณที่ถ่ายทอดประสพการณ์ เป็นประโยชน์มากครับ

Chariot

อดีตช่างจากศูนย์เปอร์โยต์ เล่าให้ฟังว่า ถ้าแค่เปลี่ยนแบต น้ำมันเครื่อง น้ำมันเกียร์ อะไรที่เราพอทำได้ก็ทำครับ

แต่ถ้าพวกกล่อง ไดชาร์จ เกียร์ ระบบไฟฟ้า และอวัยวะภายในทั้งหลาย น่าจะเข้าศูนย์ดีกว่าครับ

ออนไลน์ Akeem-CLII

• Sr. Member
  • ทำวันนี้ให้ดีกว่าเมื่อวาน
ถ้าศูนย์ที่เรื่องมาก และงี่เง่า ก็มีสิทธิ์หมดประกัน และ ปฏิเสธการซ่อมฟรีได้อะครับ

ผมว่ามันขึ้นกับศูนย์อย่างเดียว
I will buy Volvo some day.

ออฟไลน์ BBOnLY

• Hero Member
    • เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
เห็นด้วยกับคุณป่านครับ

ถ้าอยู่ในระยะประกันควรที่จะนำเข้่าศูนย์โดย "สม่ำเสมอ" ครับ

จะได้ไม่มีปัญหาในระยะยาวครับ
ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

ออฟไลน์ ghia

• Full Member
  • the power of bear
1. ต้องเข้าเช็คตามระยะที่คู้มือรถกำหนดครับ

2. หากรถมีอาการผิดปกติ ก็ต้องนำเข้าเช็คตามศูนย์ครับ

เพราะถ้าเกิดจากอะไหล่เสื้อมสภาพแล้วยังอยู่ในระยะรับประกัน ศูนย์ก็ต้องเคลมให้ครับ

3.
???????????? ??????????? ????????????????? ????????????????????? ??????????????????? ???????????????? ?????????????????????? ???????????????????? ???????????????? ???????????????? ????????????????? ??????????????????

jaesz

สรุปนะครับ ไม่เข้าศูนย์รถก็ยังอยู่ในรับประกันครับ

บางศูนย์จะมีช่าง หรือ พนักงาน จะบอกให้เราเข้าเช็คระยะ(เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง ของเหลว และอะไหล่ตามอายุ) และถ้าไม่เช็คจะไม่รับประกัน ตามเงื่อนไข
แต่ ในเอกสารเงื่อนไขการรับประกัน การเชคระยะไม่เป็นการบังคับ และ ไม่ได้อยู่ในเงื่อนไขผิดรับประกัน หากไม่เข้าศูนย์ เว้นแต่ว่าเราจะไม่ดูแลรถจนมันเสียเช่นไม่ถ่ายของเหลวจนมันหนืดหรือหมดสภาพ อันนี้ถ้าเครื่อง เกียร์ หรือ ส่วนต่าง ๆ ที่ได้รับการหล่อลื่น เสียหาย ทางบริษัทรถ ก็จะไม่รับประกันครับ

อ้างอิง และตึความจากคู่มือรับประกัน และใบเสร็จครับ

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
ผมว่าช่วงในประกัน เข้ากับไม่เข้า ก็ไม่ต่างกันมาก เข้าไม่ดีกว่าเหรอครับ
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

jaesz

ผมว่าช่วงในประกัน เข้ากับไม่เข้า ก็ไม่ต่างกันมาก เข้าไม่ดีกว่าเหรอครับ

ต่างกันเยอะครับ ทำศูนย์หลังหักส่วนลด และไม่มีค่าแรง 8500 กว่าบาท ไอ้ที่แพง ๆ  ก็น๊อตตัวละร้อยกว่าบาท ปะเกนรองน๊อตสองตัวก็ร้อยกว่าบาท อะไรพวกนี้ น้ำมันเครื่อง น้ำมันเกียร์ต่อลิตรโหดมาก ๆ

ทำข้างนอก 2xxx ครับ 

ออฟไลน์ Tonaka

ไม่ต้องกว่าที่ศูนย์เค้าจะลงทุนไม่ใช่น้อยๆ  และนี่แหล่ะครับคือการฟันเพื่อเอากำไรคือ ฮ่าๆๆๆๆๆ

ส่วนผมหล่ะก็...คราวหน้าจะหิ้วน้ำมันเครื่องเข้าไปเองแล้วครับ  ส่วนพวกประเก็นก็ซื้อจากศูนย์เอาครับ  ค่าแรงยังฟรีอยู่....
阿蘇山