ผู้เขียน หัวข้อ: เพิ่งจะเคยเจอรถเบนซ์Eคูเป้กับการขับที่ไม่เคยเจอมาก่อน  (อ่าน 17339 ครั้ง)

ออฟไลน์ YenChar

• Hero Member
E46 แต่งซิ่งคันนึง ปาดไปปาดมา
ผมขับตามอยู่ห่างๆ(เพราะวีออสคันน้อยๆของผมไล่ตามไม่ทัน)
ผมอยู่ขวา ยังไม่ทันหลบซ้ายให้เลยพี่แกแซงซ้ายออกไปเอง

ไปเจอดีแม๊กซ์คันนึง ดีแม๊กซ์ 4 ประตู ยกสูง สีเงิน (เห็นท้ายรถแปะสติ๊กเกอร์ปากน้ำดีเซล)
รถเยอะ พี่ BMW ไปไหนไม่ได้ จี้ตูดเค้าซักพัก ตกไฟสูง เลื้อยไปเลื้อยมา
ดีแม๊กซ์คงหมั่นไส้ กดหนีควันดำเชียว ท่าทางไม่ใช่รถเดิมๆ(ดูจากสติ๊กเกอร์ คงมีดันราง)
พี่BMW ไม่ยอม กดไล่ตาม ผมก็ตามดูห่างๆ

จู่ๆ พี่กระบะเบรคกระทันหัน เบรคแบบท้ายกระบะกระดกเลย
คุณพี่ BMW เบรคเอี๊ยดดด ควันยางฟุ้ง +หักหลบ
รถหมุนไปฟาดข้างทาง รถข้างๆทุกคันเบรคหมด

ยอมรับว่า พี่กระบะใจถึงจริงๆ ถ้าไม่ใช่รถกระบะคงทำไม่ได้ เหอะๆ

ออฟไลน์ inew

• Full Member
ตบไฟสูงค้างยาวแล้วขับจี้ตูด = เฮ้ยยยยยย ! เกะกะเฟ้ยยยย.อย่าให้ข้าโมโห !!
เว้นระยะห่าง ตบไฟสูงหนึ่งทีสั้นๆ = เฮ้ ! หลบหน่อย
เว้นระยะห่าง เปิดไฟเลี้ยวขวาไว้ = ขอไปหน่อยคร้าบบบ  ;D

ออฟไลน์ redsun

คนขับ E-COUPE คันนั้นมีมรรยาทการขับรถที่ไม่ดีครับ

ออฟไลน์ Adi Autolism

• Adi Autolism..
ถ้ายังอยู่ไกลผมจะใช้วิธี ดิฟไฟสั้นๆ 1 ครั้ง แล้วก็เปิดไฟเลี้ยวขวา
ส่วนมากคนปกติจะหลบให้เองเลย
ที่ดิฟไฟ เพื่อเรียกให้เขาสังเกตเห็น เผื่อกำลังเคลิ้ม
ส่วนเปิดไฟเลี้ยวขวา ผมว่าเปนการขอทางที่มีมารยาทดีนะคับ

เมื่อวานเจอกะบะซิ่ง ผมขับ140 เห็นเขามาแรงแต่ไกล ผมก็รีบหลบเข้าซ้าย
เลยลองไล่กวดดู เขาหมดที่180กว่าๆ ผมวิ่ง200+ เขาก็รีบหลบให้เหมือนกัน
จากกันก็เลยยกมือทักทายกัน มีความสุขดีคับ

ออฟไลน์ kimjung

• Sr. Member
ผมขับตามอยู่ห่างๆ(เพราะวีออสคันน้อยๆของผมไล่ตามไม่ทัน)
ผมอยู่ขวา ยังไม่ทันหลบซ้ายให้เลยพี่แกแซงซ้ายออกไปเอง

ไปเจอดีแม๊กซ์คันนึง ดีแม๊กซ์ 4 ประตู ยกสูง สีเงิน (เห็นท้ายรถแปะสติ๊กเกอร์ปากน้ำดีเซล)
รถเยอะ พี่ BMW ไปไหนไม่ได้ จี้ตูดเค้าซักพัก ตกไฟสูง เลื้อยไปเลื้อยมา
ดีแม๊กซ์คงหมั่นไส้ กดหนีควันดำเชียว ท่าทางไม่ใช่รถเดิมๆ(ดูจากสติ๊กเกอร์ คงมีดันราง)
พี่BMW ไม่ยอม กดไล่ตาม ผมก็ตามดูห่างๆ

จู่ๆ พี่กระบะเบรคกระทันหัน เบรคแบบท้ายกระบะกระดกเลย
คุณพี่ BMW เบรคเอี๊ยดดด ควันยางฟุ้ง +หักหลบ
รถหมุนไปฟาดข้างทาง รถข้างๆทุกคันเบรคหมด

ยอมรับว่า พี่กระบะใจถึงจริงๆ ถ้าไม่ใช่รถกระบะคงทำไม่ได้ เหอะๆ

ถ้าเป็นเรื่องจริงๆ กระบะคันนั้นได้ติดคุกแน่ เจตนาฆ่าเลยนะนั่น

ออฟไลน์ Amj

ฝากเตือนเพื่อน ๆ ให้ใจเย็น ๆ กันนะครับ  ที่ว่าต่างจังหวัดคนใจร้อนนี่เรื่องจริงนะครับ โดยเฉพาะรถยุโรปที่วิ่งสายเอเซีย ประมาณ MB Audi นี่ให้ระวังครับ บางทีพี่ ๆ เขาซื้อรถมาเพราะอาชีพที่คนทั่วไปไม่ค่อยนิยมทำกัน ไปยุ่งกะพวกพี่ ๆ เขามาก ๆ พี่เขายิงใส่เลยครับ แถวบ้านผมประจำครับ เส้นวังน้อย เอเซีย บางปะอินสายนอกสายใน บางทีที่เห็นคือ ขับไป 100 เลนกลางแต่พี่เขาจะรีบไปเยี่ยมแม่ยาย เลนขวาพี่เขาไม่ขับ จี้ตูดแล้วปาดนี่เยอะมาก เมื่อปีใหม่มีอยู่คัน โดน SLK จี้ตูดแล้วปาด ไปกดแตรประมาณด่า มันเปิดกระจกยิงใส่ ดีไม่เป็นไรโดนกระจกมองข้างวิ่น แล้วมันก็ไป....

เราค่อย ๆ ไป ไม่ต้องเอาอนาคตพ่อแม่ลูกเมียเราไปเสี่ยงกับมันดีกว่าครับ

เห็นด้วยตามนี้ครับ

ตามต่างจังหวัดคนที่ผมรู้จัก 4 ใน 5 คน ที่มีรถ BM หรือ MB ทั้งที่เป็นพวกข้าราชการ
มีสีบ้างไม่มีสีบ้าง หรือเป็นพวกคนธรรมดาทั่วๆไปที่ผมได้ไปรู้จัก ส่วนมากจะรวย
จากเงินที่มีที่มาที่ไปไม่ชัดเจนครับ  ที่สำคัญคนพวกนี้มีปืนครับ

ออฟไลน์ golf32

ตามมารยาทไม่ควรเปิดไฟสูง ยิ่งถ้าผมขับตามกฏหมายกำหนดไว้แล้วเจอคันหลังเปิดไฟสูงใส่ผมจะไม่หลบครับ อาจขับช้าลงด้วยซ้ำ
จขกท ต้องทำความเข้าใจกับการยกไฟสูงใส่คันอื่น ในตปทที่พัฒนาแล้วเป็นการเสียมารยาทอย่างยิ่ง โดยเฉพาะถ้าความเร็วคันหน้าไม่ได้ช้าเกินไป
ในกรณีนี้ถือเป็นบทเรียนครับ

ออโต้บาร์นเยอรมันวิ่ง 200 กว่าคันหลังมาเร็วเปิดไฟบอกเค้าก็หลบให้กันครับ ถ้าไม่หลบนั่นแหละครับไม่มีมารยาท :P

ออฟไลน์ 2k

ถ้าเจอแบบนี้ผมจะให้โอกาสเค้าสองครั้ง......ขับมาปาดหน้านับหนึ่งงงงงง เปิดไฟตัดหมอกแกล้งนับสองงงงงงง ผมจะหลบเข้าเลนกลางแล้วชลอให้มันรีบๆไปตามทางลงนรกของเค้า แต่ถ้ายังตามมาจี้ท้ายปาดหน้าอีกช่องข้างประตูผมมีขวดยาหม่องกระปุกใหญ่ ก้อนหิน ขวดลิโพเอาไว้ปาใส่กระจกหลังให้แตกอยู่หลายอย่าง หยุดรถลงมาเมื่อไหร่คนขับจะต้องเจอหลายๆอย่าง......ถ้าจะแกล้งกันถึงขนาดนี้ผมถือคติว่าอีกฝ่ายก็คงพร้อมที่จะรับผลที่ตามมาเหมือนกันและเรื่องจะไม่จบง่ายๆแค่คำขอโทษให้แล้วๆกันไป ผมไม่รังแกใครและพร้อมให้โอกาส แต่หากว่าเค้าเลือกแล้วก็จะไม่มีความปรานีใดๆเลย
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Fly to dream

ตามมารยาทไม่ควรเปิดไฟสูง ยิ่งถ้าผมขับตามกฏหมายกำหนดไว้แล้วเจอคันหลังเปิดไฟสูงใส่ผมจะไม่หลบครับ อาจขับช้าลงด้วยซ้ำ
จขกท ต้องทำความเข้าใจกับการยกไฟสูงใส่คันอื่น ในตปทที่พัฒนาแล้วเป็นการเสียมารยาทอย่างยิ่ง โดยเฉพาะถ้าความเร็วคันหน้าไม่ได้ช้าเกินไป

ไม่ใช่แล้วมั้งครับแบบนี้มารยาทไม่ใช่แบบนี้ อันนี้เรียกตามใจกรูครับ เสียมารยาทอย่างแรง
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
ตบซ้าย ให้ผ่านไปแล้วก็ปล่อยเค้าไปเถอะ

ออฟไลน์ YF-19

ถ้าเรา แซงได้ ก็แซงเลนว่างๆไปครับ

ถ้าจะตบไฟ ก็ตามที่คุณจิมมี่บอกครับ ไฟเลี้ยว ดูมีมารยาทกว่า

เปิดไฟสูงใส่แบบนี้ ผมก็ไม่ชอบครับ ยิ่งแว้บๆหลายๆทีนี่ถือว่าหาเรื่องครับ

หนึ่งในสาเหตุหลัก ที่ขับไล่ยิงกันเลย
รีวิว "VW scirocco" กำลังจะมาครับ ขอเวลาอีกนิด

รีวิว "Hyundai coupe" ของผมเอง ติชมได้ตลอดครับ
http://www.headlightmag.com/webboard/index.php?topic=3731.0

ออฟไลน์ the kit

ในกรณีนี้ เจ้าของกระทู้ดริฟท์ไฟสูงต้องการจะแซงนะครับ เข้าใจว่าไม่ได้แช่ไฟครับ
ด้วยความเคารพ ไม่ได้กวนนะครับ ถ้าสมมติคุณขับมา110 ส่วนคันหน้าคุณวิ่ง90แช่ขวา
ถ้าคุณต้องการแซงเขา คุณไม่ดริฟท์ไฟ คุณจะทำอย่างไรครับ ถ้าแซงซ้ายแสดงว่าคุณก็ผิดกฎหมายครับ
ไม่ว่าคุณจะวิ่งเท่าไร180-200ถ้าคันหลังเร็วกว่าคุณต้องหลบให้ครับ

เห็นด้วยกับ คห.ล่าง
ไม่เห็นด้วยกับ คห.บน  ขับตามกฎ คือ 90 แล้วพอมีรถเร็วมาดิฟไฟใส่ แล้วลดความเร็ว ประมาณว่า "กูน่ะขับถูกกฎแล้ว"
แบบนี้น่ากลัว เพราะบางคนไม่ได้คิดหรอกว่า คุณขับถูกกฎอยู่  คงประมาณว่า  อยากลองของ  จากนั้นจะเจออะไร  แต่แล้วแต่.......

ส่วนเรื่อง ตปท.ที่พัฒนาแล้ว ไม่ต้องมาพูดถึง  เพราะนี่ปท.ไทย  การขับขี่ของแต่ละประเทศไม่เหมือนกัน
"Only live once, but if you do it right, Once is enough"

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
เซงเจอแบบนี้อีกแล้ว คิดแบบนี้ถนนถึงติดแบบนี้ไม่เจริญตามเมืองนอก ถ้าพวกคนแก่ผมจะไม่ว่าเลย

ถ้าเป็นเรื่องจริงๆ กระบะคันนั้นได้ติดคุกแน่ เจตนาฆ่าเลยนะนั่น
ทำกันแบบนี้ถึงตายจริงๆครับ แต่ผมว่าไม่ได้ผิดขนาดเจตนาฆ่านะครับ ถ้าขับตามกันดีๆระยะห่างเยอะ ก็คงไม่เป็นแบบนั้น

ออฟไลน์ sansan

• Newbie
  • *
ในกรณีนี้ เจ้าของกระทู้ดริฟท์ไฟสูงต้องการจะแซงนะครับ เข้าใจว่าไม่ได้แช่ไฟครับ
ด้วยความเคารพ ไม่ได้กวนนะครับ ถ้าสมมติคุณขับมา110 ส่วนคันหน้าคุณวิ่ง90แช่ขวา
ถ้าคุณต้องการแซงเขา คุณไม่ดริฟท์ไฟ คุณจะทำอย่างไรครับ ถ้าแซงซ้ายแสดงว่าคุณก็ผิดกฎหมายครับ
ไม่ว่าคุณจะวิ่งเท่าไร180-200ถ้าคันหลังเร็วกว่าคุณต้องหลบให้ครับ
[/quote]

อย่าอ้างว่าเเซงซ้ายผิดกฎหมายเลยครับ วิ่งเกิน 80-90 ถนนส่วนมากก็ผิดกฏหมายเเล้วครับ กฎหมายกำหนดความเร็วไม่ควรเกินเท่าไหร่, กำหนดรถช้าห้ามวิ่งขวา, ห้ามเเซงซ้าย ถามหน่อยว่าคนทำตามมากน้อยเเค่ไหน อย่าทำตัวเป็นผู้รักษากฎหมายเลยครับไม่ใช่หน้าที่เราตัดสิน ขับรถดี มีวินัย เเบ่งๆกันใช้ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ sansan

• Newbie
  • *
ขับรถเมืองไทย ไม่ว่าคันหน้าจะถูกหรือผิดก็ห้ามบีบแตรใส่หรือเปิดไฟสูงใส่ เพราะคนพวกนี้มันจะคิดว่าเป็นคำด่า... แล้วก็จะมีเรื่องกันต่อไป :-X :-X
เห็นด้วยครับ

ออฟไลน์ cheewinza

• Newbie
  • *
ผมใช้วิธี เปิดไฟเลี้ยวขวา ครับ ไม่ต้องจี้ อยู่ห่างพอประมาณ
และ 8 ใน 10 คัน ยอมหลบซ้าวยให้ครับ

กรณีรถสูง ยิ่งอย่าจี้ตูดครับ เขาอาจเคืองว่า คุณขับจี้เขาใกล้มากไปหรือเปล่า?
แล้วยิ่งมาแต๊บไฟใส่เขาเนี่ย เขาก็อาจหมั่นไส้ได้ เมื่อไหร่ก็ตามที่กระพริบไฟสูง คุณต้องมั่นใจว่า

1. คุณได้เปิดไฟเลี้ยวขวา มาสักพักนึงแล้ว เขาไม่ยอมหลบ
2. กระพริบไฟสูง สั้นๆ เบาๆ ถ้าเขายังไม่รู้ตัว ก็ทำอีกครั้ง
ถ้า 2 ครั้ง มันยังไม่รู้ตัวอีก แซงซ้าย บีบแตร ด่าสักที แล้วพุ่งหนีไปให้ไกล
ไม่ต้องไปยุ่งกับพวกดักดานกบาลควายพวกนี้ครับ

เพราะสักวันนึง  คนพวกนี้ จะเจอคนที่เจ๋งกว่าเรา จัดการ ส่องเก็บ คาถนนเองครับ

ตามนั้นครับ
ปรกติถ้าผมเปิดไฟเลี้ยวขวา มาสักพักนึงแล้ว เขาไม่ยอมหลบ ผมแซงซ้ายไปเลย

ออฟไลน์ Trigger-Happy

• I am different
ถ้าอีกเลนมันว่าง คุณพี่ก็แซงเลนที่มันว่างไปสิครับ ไม่ต้องไปยึดมั่นเป็นองค์รักษ์พิทักษ์เลนขวาให้จิตใจขุ่นมัว แค่ช่วง 1 วินาทีที่แซงผ่านไปเขาก็กลายเป็นอดีตแล้ว ถึงตอนนี้ผมว่าคุณพี่ยังแซงเขาไม่พ้นเลยนะครับ
รถทุกคันดูดีเมื่อมีผมขับ

ออฟไลน์ SUPAPID

ส่วนตัวถ้าแซงซ้ายได้ก็แซง

ถ้าไม่ได้ ก็จะเปิดไฟเลี้ยวขวา ขอทางก่อน

ถ้าไม่ได้ ถึงจะดิฟไฟสูง

ถ้ายังไม่ได้. ก็ทำใจ แล้วค่อยหาจังหวะแซงซ้ายครับ

ถั่ววววววต้ม ครับ
ดิฟไฟสูง=ไปด่าเค้า ครับ

ออฟไลน์ tap-mzr

เปิดไฟเลี้ยวขวาครับ เหมือนเพื่อนๆ ท่านอื่น

ส่วนมาก็หลบนะครับ

ผมทำคล้ายๆ คุณ Jimmy เลย มี 3 ขั้นตอน

แต่ขั้นตอนสามจะปาดใกล้หน่อย ... แต่คิดว่าวันหลังคงไม่ทำแล้ว .. จะพยายามไม่โมโห
คน ... รัก ... รถ ..   .. รถ ... รัก ... เจ้าของ

ออฟไลน์ BoZomBie

• Jr. Member
  • **
  • My Puius My Love
ถ้าถนนโล่งก็แซงซ้ายไปเถอครับ เพราะคุณมาเร็วมากกว่าปรกติ แถม ดิฟไฟใส่เค้าอีก ก็คงมีอารมณ์กันบ้าง
ทำทุกอย่างตามที่ใจอยาก ยอมรับผลของความอยากจากสิ่งที่ทำ

ออฟไลน์ holahola66

สันดารมันมาจากการปลูกฝังครับ  ลูกน้องผมที่เมืองจีน (ผมไปเมืองอุตสาหกรรม ไม่ใช่เมืองหลวง) เพิ่งซื้อรถเพิ่งมีใบขับขี่ ผมนั้งรถมันไปแล้วพอดีมีคนจอดรถส่งคนที่เลนซ้าย ซึ่งเค้ามีสิทธิ์จอดของเค้า ไอ้ลูกน้องผมดันบีบแตรไล่
ผม: ถามว่าไปบีบแตรใส่เขาทำไม
ลูกน้อง : ครูสอนขับรถบอกใครช้าใครจอดคนเดิน บีบแตรไล่ให้หมด
ผม: กุอยากถีบหน้าครูสอนขับรถเมิงจิงๆ

อยากบอกว่า คนจีนขับรถเชี่ย ถ่อย สถุน มาก กลับถึงเมืองไทยทีรัย รู้สึกว่าคนไทยขับรถดีแฮะ
ที่นั่นนะหรอ อยากขับเลนไหนจะบาดจะเบียดกันสนุกสนาน ผมไม่กล้าขับอะ ว่าง่ายๆ

E-Coupe คันนั้นคงถูกปลูกฝังมา
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ wanarat7777

ผมไม่เคยดิฟไฟใส่เลยครับ หาช่องแซงเอา ผมแค่รู้สึกว่าดิฟไฟใส่กลัวเค้าเข้าใจว่าไปด่าเค้า เลยชลอแล้วอาศัยดูช่องดีดีเลี่ยงออกไปครับ

ออฟไลน์ jsnut

• Newbie
  • *
  • Bimmer For Life!
เป็นผมก็คงขับตามสักพักแล้วหาจังหวะแซงซ้ายเอาครับ วันหลังจะลองเปิดไฟเลี้ยวขวาดู

ถ้าคิดว่าแซงซ้ายแล้วผิดกฎหมายก็เอางี้ละกัน ให้ลืม E Coupe คันนั้นไปก่อน ผมวิ่งเลนขวาเพื่อจะแซงรถที่อยู่เลนซ้าย พอแซงพ้นเลนซ้ายว่าง ผมก็เปลี่ยนเข้าซ้าย (อย่าลืมว่าเลนขวามีไว้สำหรับแซง ไม่ใช่สำหรับแช่ ผมว่ามันเป็นกฎหมายสากลนะ) ทีนี้วิ่งซ้ายไปสักพักก็เจอรถด้านหน้า ผมก็เปลี่ยนเข้าเลนขวาเพื่อที่จะแซงรถคันนั้น ทันใดนั้นเงยหน้าไปดูกระจกหลัง อ้าว E Coupe คันนั้นมันไปอยู่ข้างหลังตั้งแต่เมื่อไหร่ :o

ปล. ขำๆนะครับ ;D สรุปแซงซ้ายสบายใจทั้งสองฝ่าย
Now Driving: F30 320i Sport - Red [Short Review]
                   E36 320i Coupe - Gray
Past: Accord EX V6 (US G6) - Black

ออฟไลน์ tong r56

• **
จขกท ทำถูกแล้วครับที่ไม่ตามไป ปล่อยไปเถอะครับ
คนสมัยนี้พกปืนทั้งนั่นแหละครับ

อโหสิกรรมให้เขาเถอะครับ ถ้าไปเจอคนมีปืนที่เลือดร้อนเหมืิอนกันก็จะได้ลงข่าวหน้า 1
เหมือนกัปตันบินไทยกับ fortuner คันนั่นไงครับ

คิดแล้วก็ได้แต่หัวเราะกับเคสนั่น 5555555

ออฟไลน์ rathalos

• Newbie
  • *
พูดยากครับ

กรณีที่เจ้าของกระทู้โดนก็ควรปล่อยEเขาไปเพราะเขาคงคุมสติไม่อยู่แล้วในจังหวะนั้น แต่ขอถามหน่อยครับว่าถนนสายไหน ความเร็วของEเท่าไหร่ และเจ้าของกระทู้วิ่งเท่าไหร่

พูดถึงกรณีที่ไม่เกี่ยวกับเจ้าของกระทู้นะครับ
การเจอรถขับช้าชิดขวาแล้วแช่ เป็นอะไรที่น่าเบื่อครับ ผมเองก็เบื่อ แต่เท่าไหร่ถึงเรียกว่าช้าครับ 50-60-70??? หรือ 110 แล้วคันหลังจะขับ140+ ก็เรียกเขาขับช้า?

ไม่ว่าจะบนทางด่วน มอเตอร์เวย์ ทางยกระดับต่างๆ หรือถนนหลวง4เลนขึ้นไป ไม่ว่าจะขับช้าหรือเร็วที่สุดตามที่กฏหมายกำหนด เมื่อแซงขวาแล้วต้องชิดซ้ายอันนั้นเป็นเรื่องถูกต้อง แต่ต้องเข้าใจถนนของเมืองไทยด้วยครับ ถนนหลวงมากกว่า4เลนหลายๆสาย ต้องเข้าใจว่าหลายๆช่วงเลนซ้ายน่ะมันเป็นหลุมเป็นบ่อแล้วมันน่าวิ่งมั๊ยล่ะครับ หลายๆคันก็ต้องมาวิ่งขวากัน บางคันก็ช้าสุดใจ ผมเองเจอพวกนี้ถ้ายังเห็นถนนด้านซ้ายเสียก็จะขับตามไปเรื่อยๆจนกว่าถนนด้านซ้ายจะดีขึ้นแล้วค่อยแซงซ้ายขึ้นไป ถือว่าใช้ถนนร่วมกันไป ในถนนสภาพแบบนี้ ผมยังไม่เคยเห็นจราจรท่านไหนมาจับในข้อหาแซงซ้ายเลยครับ

ปกติผมจะขับชิดซ้ายเสมอ แต่ถ้าผมขับอยู่บนทางหลวงเลนขวาประมาณ 110 เพราะเลนซ้ายมันพังจนผมลงไปขับไม่ไหว แล้วถ้ามีคันไหนมาขับจี้ตูด บีบแตร ดิ๊บไฟ ฯลฯ ผมก็ไม่ลงซ้ายให้หรอกครับ ถ้าท่านรีบก็ลงไปแซงซ้ายเอาเองแล้วกัน เพราะผมคิดว่านี่คือความเร็วสูงสุดที่จราจรอะลุมอล่วยให้ได้แล้ว และผมถือว่าตนไม่ได้ขับช้าแล้ว

วันนี้ผมก็เพิ่งขับรถใช้เส้นมิตรภาพ ผมก็ขับแบบนี้ 110วิ่งขวาในช่วงที่ถนนแย่ ช่วงไหนถนนดีก็จะกลับไปวิ่งซ้าย ก็เห็นท่านๆกระบะบ้าพลังมาจี้ตูด ผมก็กระทำแบบที่ผมบอกตามด้านบน ผมก็ขับตามท่านอื่นที่ขับประมาณ 100-110 ต่อแถวกันไป ท่านกระบะทรงสูงก็แซงซ้ายไป สุดท้ายไปเจอด่าน ก็ไม่เห็นจะมาเรียกรถที่ต่อแถวขับสักคันว่าขับช้าวิ่งขวา แต่ท่านกระบะบ้าพลังก็ได้หยุดพักใช้พลังสักพัก....

ผมถึงบอกมันพูดยาก ว่ามันเป็นขับช้าชิดขวา หรือแค่ขับช้ากว่าชิดขวา

ออฟไลน์ Lookkaew

ผมเคยเจอกวนๆ ทำนองนี้แหละครับ เป็น M-B CLS C250CDi พุ่งมาอย่างเร็วมากๆ เปิดไฟสูงแช่จนตาพร่าไปหมด พอเราตีไฟซ้ายหลบให้ แม่มมุดซ้ายแถมกดต่ออย่างฉวัดเฉวียน ราวกับมาลองรถอวดเพื่อนซะอย่างนั้น ความเร็วขณะนั้นที่แซงขึ้นไปได้ น่าจะใกล้ 200 เพราะเร็วมากๆ ซิ่งเราวิ่ง 120 แช่ขวามาคันเดียวโล่งๆ บนทางด่วน

คนเราสม้ัยนี้จิตใจมันย่ำแย่ครับ น้ำใจก็มีน้อยลงทุกวัน
เคสของเจ้าของกระทู้ เจ้าของ M-B คันนั้นบางคนอาจจะหงุดหงิดอยู่ หรือไม่ชอบให้ไฟดิฟไฟใ่ส่ หรือเขาอาจเข้าใจว่าเราไปเปิดไฟด่าเขาก็ได้ครับ คราวหน้าลองขับไล่ระยะขึ้นไปใกล้ขึ้นแล้วเปิดไฟเลี้ยวขวาครับ ถ้าช่องซ้ายว่าง และเขามองทางกระจกหลัง เขาจะตีไฟเลี้ยวซ้ายและหลบให้เอง

มารยาทการขับสมัยนี้กลายเป็นว่าขับ(ไม่)เร็ว(พอ)อย่าใช้เลนขวา
ถ้าอยากแซงให้มุดเลนซ้ายไปเลย ซะงั้น สัญญาณฟง สัญญาณไฟ ไม่ต้องให้กันละ ปาดอย่างเดียว
แย่!

ออฟไลน์ armyfst

แหม่...เจอประจำ...พวกแช่ขวาเนี่ย  หลังๆ ผมทำผิดแซงซ้ายตลอด ก็ทำไงได้มันไม่หลบ  เคยเจอแบบนี้หลายครั้งก็เลยชักจะคิดว่า ขับช้าชิดขวาขับเร็วชิดซ้ายแล้วเนี่ย...  แต่ก็นะบางทีมีพวกบ้าพลังมาเปิดไฟสูงใส่เราถี่ๆ ก็ไม่หลบแมร่งเหมือนกัน :P

GreenG

• บุคคลทั่วไป
อยากใจร้อน ปล่อยไปครับ

ถ้าเราเร็วกว่ามีจังหวะก็แซงไป ไม่มีจังหวะก็ตามๆ กันไป

ไม่ต้องไปคิดมากให้เสียอารมณ์ปล่าวๆ ครับ

ออฟไลน์ neng42

• **
เพิ่งรู้วิธีแบบพี่ jimmy วันนี้นี่เอง จะจำไปใช้บ้างครับ แต่ปกติผมก็กระพริบไฟใส่สั้นๆ นะครับ ถ้าเค้ายังไม่หลบแต่มีโอกาสแซงได้พอดีอีกเลนฒก็จะแซงไปเอง แต่ถ้าฒขับเจอรถวิ่งมาดูเร็วกว่าเราผมก็มักเข้าซ้ายให้แล้วครับ แต่ว่าถ้าถนนทางซ้ายแย่จริงๆ ก็จะเร่งขึ้นไปอีกแบบให้เร็วกว่าคันหลังอ่ะครับ แต่ว่าถ้าคันหลังยังดูเร็วกว่าก็หลบทางซ้ายให้แล้วครับ

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
คติของผมเวลาขับรถคือให้คิดว่าทุกคนมีปืนอยู่ในรถเสมอ ผมจะใจเย็นลงมากกกก.............

เออ..อันนี้ดีครับ
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด