ผู้เขียน หัวข้อ: เพิ่งจะเคยเจอรถเบนซ์Eคูเป้กับการขับที่ไม่เคยเจอมาก่อน  (อ่าน 17276 ครั้ง)

ออฟไลน์ YenChar

• Hero Member
E46 แต่งซิ่งคันนึง ปาดไปปาดมา
ผมขับตามอยู่ห่างๆ(เพราะวีออสคันน้อยๆของผมไล่ตามไม่ทัน)
ผมอยู่ขวา ยังไม่ทันหลบซ้ายให้เลยพี่แกแซงซ้ายออกไปเอง

ไปเจอดีแม๊กซ์คันนึง ดีแม๊กซ์ 4 ประตู ยกสูง สีเงิน (เห็นท้ายรถแปะสติ๊กเกอร์ปากน้ำดีเซล)
รถเยอะ พี่ BMW ไปไหนไม่ได้ จี้ตูดเค้าซักพัก ตกไฟสูง เลื้อยไปเลื้อยมา
ดีแม๊กซ์คงหมั่นไส้ กดหนีควันดำเชียว ท่าทางไม่ใช่รถเดิมๆ(ดูจากสติ๊กเกอร์ คงมีดันราง)
พี่BMW ไม่ยอม กดไล่ตาม ผมก็ตามดูห่างๆ

จู่ๆ พี่กระบะเบรคกระทันหัน เบรคแบบท้ายกระบะกระดกเลย
คุณพี่ BMW เบรคเอี๊ยดดด ควันยางฟุ้ง +หักหลบ
รถหมุนไปฟาดข้างทาง รถข้างๆทุกคันเบรคหมด

ยอมรับว่า พี่กระบะใจถึงจริงๆ ถ้าไม่ใช่รถกระบะคงทำไม่ได้ เหอะๆ

ออฟไลน์ inew

• Full Member
ตบไฟสูงค้างยาวแล้วขับจี้ตูด = เฮ้ยยยยยย ! เกะกะเฟ้ยยยย.อย่าให้ข้าโมโห !!
เว้นระยะห่าง ตบไฟสูงหนึ่งทีสั้นๆ = เฮ้ ! หลบหน่อย
เว้นระยะห่าง เปิดไฟเลี้ยวขวาไว้ = ขอไปหน่อยคร้าบบบ  ;D

ออฟไลน์ redsun

คนขับ E-COUPE คันนั้นมีมรรยาทการขับรถที่ไม่ดีครับ

ออฟไลน์ Adi Autolism

• Adi Autolism..
ถ้ายังอยู่ไกลผมจะใช้วิธี ดิฟไฟสั้นๆ 1 ครั้ง แล้วก็เปิดไฟเลี้ยวขวา
ส่วนมากคนปกติจะหลบให้เองเลย
ที่ดิฟไฟ เพื่อเรียกให้เขาสังเกตเห็น เผื่อกำลังเคลิ้ม
ส่วนเปิดไฟเลี้ยวขวา ผมว่าเปนการขอทางที่มีมารยาทดีนะคับ

เมื่อวานเจอกะบะซิ่ง ผมขับ140 เห็นเขามาแรงแต่ไกล ผมก็รีบหลบเข้าซ้าย
เลยลองไล่กวดดู เขาหมดที่180กว่าๆ ผมวิ่ง200+ เขาก็รีบหลบให้เหมือนกัน
จากกันก็เลยยกมือทักทายกัน มีความสุขดีคับ

ออฟไลน์ kimjung

• Sr. Member
ผมขับตามอยู่ห่างๆ(เพราะวีออสคันน้อยๆของผมไล่ตามไม่ทัน)
ผมอยู่ขวา ยังไม่ทันหลบซ้ายให้เลยพี่แกแซงซ้ายออกไปเอง

ไปเจอดีแม๊กซ์คันนึง ดีแม๊กซ์ 4 ประตู ยกสูง สีเงิน (เห็นท้ายรถแปะสติ๊กเกอร์ปากน้ำดีเซล)
รถเยอะ พี่ BMW ไปไหนไม่ได้ จี้ตูดเค้าซักพัก ตกไฟสูง เลื้อยไปเลื้อยมา
ดีแม๊กซ์คงหมั่นไส้ กดหนีควันดำเชียว ท่าทางไม่ใช่รถเดิมๆ(ดูจากสติ๊กเกอร์ คงมีดันราง)
พี่BMW ไม่ยอม กดไล่ตาม ผมก็ตามดูห่างๆ

จู่ๆ พี่กระบะเบรคกระทันหัน เบรคแบบท้ายกระบะกระดกเลย
คุณพี่ BMW เบรคเอี๊ยดดด ควันยางฟุ้ง +หักหลบ
รถหมุนไปฟาดข้างทาง รถข้างๆทุกคันเบรคหมด

ยอมรับว่า พี่กระบะใจถึงจริงๆ ถ้าไม่ใช่รถกระบะคงทำไม่ได้ เหอะๆ

ถ้าเป็นเรื่องจริงๆ กระบะคันนั้นได้ติดคุกแน่ เจตนาฆ่าเลยนะนั่น

ออฟไลน์ Amj

ฝากเตือนเพื่อน ๆ ให้ใจเย็น ๆ กันนะครับ  ที่ว่าต่างจังหวัดคนใจร้อนนี่เรื่องจริงนะครับ โดยเฉพาะรถยุโรปที่วิ่งสายเอเซีย ประมาณ MB Audi นี่ให้ระวังครับ บางทีพี่ ๆ เขาซื้อรถมาเพราะอาชีพที่คนทั่วไปไม่ค่อยนิยมทำกัน ไปยุ่งกะพวกพี่ ๆ เขามาก ๆ พี่เขายิงใส่เลยครับ แถวบ้านผมประจำครับ เส้นวังน้อย เอเซีย บางปะอินสายนอกสายใน บางทีที่เห็นคือ ขับไป 100 เลนกลางแต่พี่เขาจะรีบไปเยี่ยมแม่ยาย เลนขวาพี่เขาไม่ขับ จี้ตูดแล้วปาดนี่เยอะมาก เมื่อปีใหม่มีอยู่คัน โดน SLK จี้ตูดแล้วปาด ไปกดแตรประมาณด่า มันเปิดกระจกยิงใส่ ดีไม่เป็นไรโดนกระจกมองข้างวิ่น แล้วมันก็ไป....

เราค่อย ๆ ไป ไม่ต้องเอาอนาคตพ่อแม่ลูกเมียเราไปเสี่ยงกับมันดีกว่าครับ

เห็นด้วยตามนี้ครับ

ตามต่างจังหวัดคนที่ผมรู้จัก 4 ใน 5 คน ที่มีรถ BM หรือ MB ทั้งที่เป็นพวกข้าราชการ
มีสีบ้างไม่มีสีบ้าง หรือเป็นพวกคนธรรมดาทั่วๆไปที่ผมได้ไปรู้จัก ส่วนมากจะรวย
จากเงินที่มีที่มาที่ไปไม่ชัดเจนครับ  ที่สำคัญคนพวกนี้มีปืนครับ

ออฟไลน์ golf32

ตามมารยาทไม่ควรเปิดไฟสูง ยิ่งถ้าผมขับตามกฏหมายกำหนดไว้แล้วเจอคันหลังเปิดไฟสูงใส่ผมจะไม่หลบครับ อาจขับช้าลงด้วยซ้ำ
จขกท ต้องทำความเข้าใจกับการยกไฟสูงใส่คันอื่น ในตปทที่พัฒนาแล้วเป็นการเสียมารยาทอย่างยิ่ง โดยเฉพาะถ้าความเร็วคันหน้าไม่ได้ช้าเกินไป
ในกรณีนี้ถือเป็นบทเรียนครับ

ออโต้บาร์นเยอรมันวิ่ง 200 กว่าคันหลังมาเร็วเปิดไฟบอกเค้าก็หลบให้กันครับ ถ้าไม่หลบนั่นแหละครับไม่มีมารยาท :P

ออฟไลน์ 2k

ถ้าเจอแบบนี้ผมจะให้โอกาสเค้าสองครั้ง......ขับมาปาดหน้านับหนึ่งงงงงง เปิดไฟตัดหมอกแกล้งนับสองงงงงงง ผมจะหลบเข้าเลนกลางแล้วชลอให้มันรีบๆไปตามทางลงนรกของเค้า แต่ถ้ายังตามมาจี้ท้ายปาดหน้าอีกช่องข้างประตูผมมีขวดยาหม่องกระปุกใหญ่ ก้อนหิน ขวดลิโพเอาไว้ปาใส่กระจกหลังให้แตกอยู่หลายอย่าง หยุดรถลงมาเมื่อไหร่คนขับจะต้องเจอหลายๆอย่าง......ถ้าจะแกล้งกันถึงขนาดนี้ผมถือคติว่าอีกฝ่ายก็คงพร้อมที่จะรับผลที่ตามมาเหมือนกันและเรื่องจะไม่จบง่ายๆแค่คำขอโทษให้แล้วๆกันไป ผมไม่รังแกใครและพร้อมให้โอกาส แต่หากว่าเค้าเลือกแล้วก็จะไม่มีความปรานีใดๆเลย
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Fly to dream

ตามมารยาทไม่ควรเปิดไฟสูง ยิ่งถ้าผมขับตามกฏหมายกำหนดไว้แล้วเจอคันหลังเปิดไฟสูงใส่ผมจะไม่หลบครับ อาจขับช้าลงด้วยซ้ำ
จขกท ต้องทำความเข้าใจกับการยกไฟสูงใส่คันอื่น ในตปทที่พัฒนาแล้วเป็นการเสียมารยาทอย่างยิ่ง โดยเฉพาะถ้าความเร็วคันหน้าไม่ได้ช้าเกินไป

ไม่ใช่แล้วมั้งครับแบบนี้มารยาทไม่ใช่แบบนี้ อันนี้เรียกตามใจกรูครับ เสียมารยาทอย่างแรง
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
ตบซ้าย ให้ผ่านไปแล้วก็ปล่อยเค้าไปเถอะ

ออฟไลน์ YF-19

ถ้าเรา แซงได้ ก็แซงเลนว่างๆไปครับ

ถ้าจะตบไฟ ก็ตามที่คุณจิมมี่บอกครับ ไฟเลี้ยว ดูมีมารยาทกว่า

เปิดไฟสูงใส่แบบนี้ ผมก็ไม่ชอบครับ ยิ่งแว้บๆหลายๆทีนี่ถือว่าหาเรื่องครับ

หนึ่งในสาเหตุหลัก ที่ขับไล่ยิงกันเลย
รีวิว "VW scirocco" กำลังจะมาครับ ขอเวลาอีกนิด

รีวิว "Hyundai coupe" ของผมเอง ติชมได้ตลอดครับ
http://www.headlightmag.com/webboard/index.php?topic=3731.0

ออฟไลน์ the kit

ในกรณีนี้ เจ้าของกระทู้ดริฟท์ไฟสูงต้องการจะแซงนะครับ เข้าใจว่าไม่ได้แช่ไฟครับ
ด้วยความเคารพ ไม่ได้กวนนะครับ ถ้าสมมติคุณขับมา110 ส่วนคันหน้าคุณวิ่ง90แช่ขวา
ถ้าคุณต้องการแซงเขา คุณไม่ดริฟท์ไฟ คุณจะทำอย่างไรครับ ถ้าแซงซ้ายแสดงว่าคุณก็ผิดกฎหมายครับ
ไม่ว่าคุณจะวิ่งเท่าไร180-200ถ้าคันหลังเร็วกว่าคุณต้องหลบให้ครับ

เห็นด้วยกับ คห.ล่าง
ไม่เห็นด้วยกับ คห.บน  ขับตามกฎ คือ 90 แล้วพอมีรถเร็วมาดิฟไฟใส่ แล้วลดความเร็ว ประมาณว่า "กูน่ะขับถูกกฎแล้ว"
แบบนี้น่ากลัว เพราะบางคนไม่ได้คิดหรอกว่า คุณขับถูกกฎอยู่  คงประมาณว่า  อยากลองของ  จากนั้นจะเจออะไร  แต่แล้วแต่.......

ส่วนเรื่อง ตปท.ที่พัฒนาแล้ว ไม่ต้องมาพูดถึง  เพราะนี่ปท.ไทย  การขับขี่ของแต่ละประเทศไม่เหมือนกัน
"Make It Count"

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
เซงเจอแบบนี้อีกแล้ว คิดแบบนี้ถนนถึงติดแบบนี้ไม่เจริญตามเมืองนอก ถ้าพวกคนแก่ผมจะไม่ว่าเลย

ถ้าเป็นเรื่องจริงๆ กระบะคันนั้นได้ติดคุกแน่ เจตนาฆ่าเลยนะนั่น
ทำกันแบบนี้ถึงตายจริงๆครับ แต่ผมว่าไม่ได้ผิดขนาดเจตนาฆ่านะครับ ถ้าขับตามกันดีๆระยะห่างเยอะ ก็คงไม่เป็นแบบนั้น

ออฟไลน์ sansan

• Newbie
  • *
ในกรณีนี้ เจ้าของกระทู้ดริฟท์ไฟสูงต้องการจะแซงนะครับ เข้าใจว่าไม่ได้แช่ไฟครับ
ด้วยความเคารพ ไม่ได้กวนนะครับ ถ้าสมมติคุณขับมา110 ส่วนคันหน้าคุณวิ่ง90แช่ขวา
ถ้าคุณต้องการแซงเขา คุณไม่ดริฟท์ไฟ คุณจะทำอย่างไรครับ ถ้าแซงซ้ายแสดงว่าคุณก็ผิดกฎหมายครับ
ไม่ว่าคุณจะวิ่งเท่าไร180-200ถ้าคันหลังเร็วกว่าคุณต้องหลบให้ครับ
[/quote]

อย่าอ้างว่าเเซงซ้ายผิดกฎหมายเลยครับ วิ่งเกิน 80-90 ถนนส่วนมากก็ผิดกฏหมายเเล้วครับ กฎหมายกำหนดความเร็วไม่ควรเกินเท่าไหร่, กำหนดรถช้าห้ามวิ่งขวา, ห้ามเเซงซ้าย ถามหน่อยว่าคนทำตามมากน้อยเเค่ไหน อย่าทำตัวเป็นผู้รักษากฎหมายเลยครับไม่ใช่หน้าที่เราตัดสิน ขับรถดี มีวินัย เเบ่งๆกันใช้ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ sansan

• Newbie
  • *
ขับรถเมืองไทย ไม่ว่าคันหน้าจะถูกหรือผิดก็ห้ามบีบแตรใส่หรือเปิดไฟสูงใส่ เพราะคนพวกนี้มันจะคิดว่าเป็นคำด่า... แล้วก็จะมีเรื่องกันต่อไป :-X :-X
เห็นด้วยครับ

ออฟไลน์ cheewinza

• Newbie
  • *
ผมใช้วิธี เปิดไฟเลี้ยวขวา ครับ ไม่ต้องจี้ อยู่ห่างพอประมาณ
และ 8 ใน 10 คัน ยอมหลบซ้าวยให้ครับ

กรณีรถสูง ยิ่งอย่าจี้ตูดครับ เขาอาจเคืองว่า คุณขับจี้เขาใกล้มากไปหรือเปล่า?
แล้วยิ่งมาแต๊บไฟใส่เขาเนี่ย เขาก็อาจหมั่นไส้ได้ เมื่อไหร่ก็ตามที่กระพริบไฟสูง คุณต้องมั่นใจว่า

1. คุณได้เปิดไฟเลี้ยวขวา มาสักพักนึงแล้ว เขาไม่ยอมหลบ
2. กระพริบไฟสูง สั้นๆ เบาๆ ถ้าเขายังไม่รู้ตัว ก็ทำอีกครั้ง
ถ้า 2 ครั้ง มันยังไม่รู้ตัวอีก แซงซ้าย บีบแตร ด่าสักที แล้วพุ่งหนีไปให้ไกล
ไม่ต้องไปยุ่งกับพวกดักดานกบาลควายพวกนี้ครับ

เพราะสักวันนึง  คนพวกนี้ จะเจอคนที่เจ๋งกว่าเรา จัดการ ส่องเก็บ คาถนนเองครับ

ตามนั้นครับ
ปรกติถ้าผมเปิดไฟเลี้ยวขวา มาสักพักนึงแล้ว เขาไม่ยอมหลบ ผมแซงซ้ายไปเลย

ออฟไลน์ Trigger-Happy

• I am different
ถ้าอีกเลนมันว่าง คุณพี่ก็แซงเลนที่มันว่างไปสิครับ ไม่ต้องไปยึดมั่นเป็นองค์รักษ์พิทักษ์เลนขวาให้จิตใจขุ่นมัว แค่ช่วง 1 วินาทีที่แซงผ่านไปเขาก็กลายเป็นอดีตแล้ว ถึงตอนนี้ผมว่าคุณพี่ยังแซงเขาไม่พ้นเลยนะครับ
รถทุกคันดูดีเมื่อมีผมขับ

ออฟไลน์ SUPAPID

ส่วนตัวถ้าแซงซ้ายได้ก็แซง

ถ้าไม่ได้ ก็จะเปิดไฟเลี้ยวขวา ขอทางก่อน

ถ้าไม่ได้ ถึงจะดิฟไฟสูง

ถ้ายังไม่ได้. ก็ทำใจ แล้วค่อยหาจังหวะแซงซ้ายครับ

ถั่ววววววต้ม ครับ
ดิฟไฟสูง=ไปด่าเค้า ครับ

ออฟไลน์ tap-mzr

เปิดไฟเลี้ยวขวาครับ เหมือนเพื่อนๆ ท่านอื่น

ส่วนมาก็หลบนะครับ

ผมทำคล้ายๆ คุณ Jimmy เลย มี 3 ขั้นตอน

แต่ขั้นตอนสามจะปาดใกล้หน่อย ... แต่คิดว่าวันหลังคงไม่ทำแล้ว .. จะพยายามไม่โมโห
คน ... รัก ... รถ ..   .. รถ ... รัก ... เจ้าของ

ออฟไลน์ BoZomBie

• Jr. Member
  • **
  • My Puius My Love
ถ้าถนนโล่งก็แซงซ้ายไปเถอครับ เพราะคุณมาเร็วมากกว่าปรกติ แถม ดิฟไฟใส่เค้าอีก ก็คงมีอารมณ์กันบ้าง
ทำทุกอย่างตามที่ใจอยาก ยอมรับผลของความอยากจากสิ่งที่ทำ

ออฟไลน์ holahola66

สันดารมันมาจากการปลูกฝังครับ  ลูกน้องผมที่เมืองจีน (ผมไปเมืองอุตสาหกรรม ไม่ใช่เมืองหลวง) เพิ่งซื้อรถเพิ่งมีใบขับขี่ ผมนั้งรถมันไปแล้วพอดีมีคนจอดรถส่งคนที่เลนซ้าย ซึ่งเค้ามีสิทธิ์จอดของเค้า ไอ้ลูกน้องผมดันบีบแตรไล่
ผม: ถามว่าไปบีบแตรใส่เขาทำไม
ลูกน้อง : ครูสอนขับรถบอกใครช้าใครจอดคนเดิน บีบแตรไล่ให้หมด
ผม: กุอยากถีบหน้าครูสอนขับรถเมิงจิงๆ

อยากบอกว่า คนจีนขับรถเชี่ย ถ่อย สถุน มาก กลับถึงเมืองไทยทีรัย รู้สึกว่าคนไทยขับรถดีแฮะ
ที่นั่นนะหรอ อยากขับเลนไหนจะบาดจะเบียดกันสนุกสนาน ผมไม่กล้าขับอะ ว่าง่ายๆ

E-Coupe คันนั้นคงถูกปลูกฝังมา
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ wanarat7777

ผมไม่เคยดิฟไฟใส่เลยครับ หาช่องแซงเอา ผมแค่รู้สึกว่าดิฟไฟใส่กลัวเค้าเข้าใจว่าไปด่าเค้า เลยชลอแล้วอาศัยดูช่องดีดีเลี่ยงออกไปครับ

ออฟไลน์ jsnut

• Newbie
  • *
  • Bimmer For Life!
เป็นผมก็คงขับตามสักพักแล้วหาจังหวะแซงซ้ายเอาครับ วันหลังจะลองเปิดไฟเลี้ยวขวาดู

ถ้าคิดว่าแซงซ้ายแล้วผิดกฎหมายก็เอางี้ละกัน ให้ลืม E Coupe คันนั้นไปก่อน ผมวิ่งเลนขวาเพื่อจะแซงรถที่อยู่เลนซ้าย พอแซงพ้นเลนซ้ายว่าง ผมก็เปลี่ยนเข้าซ้าย (อย่าลืมว่าเลนขวามีไว้สำหรับแซง ไม่ใช่สำหรับแช่ ผมว่ามันเป็นกฎหมายสากลนะ) ทีนี้วิ่งซ้ายไปสักพักก็เจอรถด้านหน้า ผมก็เปลี่ยนเข้าเลนขวาเพื่อที่จะแซงรถคันนั้น ทันใดนั้นเงยหน้าไปดูกระจกหลัง อ้าว E Coupe คันนั้นมันไปอยู่ข้างหลังตั้งแต่เมื่อไหร่ :o

ปล. ขำๆนะครับ ;D สรุปแซงซ้ายสบายใจทั้งสองฝ่าย
Now Driving: F30 320i Sport - Red [Short Review]
                   E36 320i Coupe - Gray
Past: Accord EX V6 (US G6) - Black

ออฟไลน์ tong r56

• **
จขกท ทำถูกแล้วครับที่ไม่ตามไป ปล่อยไปเถอะครับ
คนสมัยนี้พกปืนทั้งนั่นแหละครับ

อโหสิกรรมให้เขาเถอะครับ ถ้าไปเจอคนมีปืนที่เลือดร้อนเหมืิอนกันก็จะได้ลงข่าวหน้า 1
เหมือนกัปตันบินไทยกับ fortuner คันนั่นไงครับ

คิดแล้วก็ได้แต่หัวเราะกับเคสนั่น 5555555

ออฟไลน์ rathalos

• Newbie
  • *
พูดยากครับ

กรณีที่เจ้าของกระทู้โดนก็ควรปล่อยEเขาไปเพราะเขาคงคุมสติไม่อยู่แล้วในจังหวะนั้น แต่ขอถามหน่อยครับว่าถนนสายไหน ความเร็วของEเท่าไหร่ และเจ้าของกระทู้วิ่งเท่าไหร่

พูดถึงกรณีที่ไม่เกี่ยวกับเจ้าของกระทู้นะครับ
การเจอรถขับช้าชิดขวาแล้วแช่ เป็นอะไรที่น่าเบื่อครับ ผมเองก็เบื่อ แต่เท่าไหร่ถึงเรียกว่าช้าครับ 50-60-70??? หรือ 110 แล้วคันหลังจะขับ140+ ก็เรียกเขาขับช้า?

ไม่ว่าจะบนทางด่วน มอเตอร์เวย์ ทางยกระดับต่างๆ หรือถนนหลวง4เลนขึ้นไป ไม่ว่าจะขับช้าหรือเร็วที่สุดตามที่กฏหมายกำหนด เมื่อแซงขวาแล้วต้องชิดซ้ายอันนั้นเป็นเรื่องถูกต้อง แต่ต้องเข้าใจถนนของเมืองไทยด้วยครับ ถนนหลวงมากกว่า4เลนหลายๆสาย ต้องเข้าใจว่าหลายๆช่วงเลนซ้ายน่ะมันเป็นหลุมเป็นบ่อแล้วมันน่าวิ่งมั๊ยล่ะครับ หลายๆคันก็ต้องมาวิ่งขวากัน บางคันก็ช้าสุดใจ ผมเองเจอพวกนี้ถ้ายังเห็นถนนด้านซ้ายเสียก็จะขับตามไปเรื่อยๆจนกว่าถนนด้านซ้ายจะดีขึ้นแล้วค่อยแซงซ้ายขึ้นไป ถือว่าใช้ถนนร่วมกันไป ในถนนสภาพแบบนี้ ผมยังไม่เคยเห็นจราจรท่านไหนมาจับในข้อหาแซงซ้ายเลยครับ

ปกติผมจะขับชิดซ้ายเสมอ แต่ถ้าผมขับอยู่บนทางหลวงเลนขวาประมาณ 110 เพราะเลนซ้ายมันพังจนผมลงไปขับไม่ไหว แล้วถ้ามีคันไหนมาขับจี้ตูด บีบแตร ดิ๊บไฟ ฯลฯ ผมก็ไม่ลงซ้ายให้หรอกครับ ถ้าท่านรีบก็ลงไปแซงซ้ายเอาเองแล้วกัน เพราะผมคิดว่านี่คือความเร็วสูงสุดที่จราจรอะลุมอล่วยให้ได้แล้ว และผมถือว่าตนไม่ได้ขับช้าแล้ว

วันนี้ผมก็เพิ่งขับรถใช้เส้นมิตรภาพ ผมก็ขับแบบนี้ 110วิ่งขวาในช่วงที่ถนนแย่ ช่วงไหนถนนดีก็จะกลับไปวิ่งซ้าย ก็เห็นท่านๆกระบะบ้าพลังมาจี้ตูด ผมก็กระทำแบบที่ผมบอกตามด้านบน ผมก็ขับตามท่านอื่นที่ขับประมาณ 100-110 ต่อแถวกันไป ท่านกระบะทรงสูงก็แซงซ้ายไป สุดท้ายไปเจอด่าน ก็ไม่เห็นจะมาเรียกรถที่ต่อแถวขับสักคันว่าขับช้าวิ่งขวา แต่ท่านกระบะบ้าพลังก็ได้หยุดพักใช้พลังสักพัก....

ผมถึงบอกมันพูดยาก ว่ามันเป็นขับช้าชิดขวา หรือแค่ขับช้ากว่าชิดขวา

ออฟไลน์ Lookkaew

ผมเคยเจอกวนๆ ทำนองนี้แหละครับ เป็น M-B CLS C250CDi พุ่งมาอย่างเร็วมากๆ เปิดไฟสูงแช่จนตาพร่าไปหมด พอเราตีไฟซ้ายหลบให้ แม่มมุดซ้ายแถมกดต่ออย่างฉวัดเฉวียน ราวกับมาลองรถอวดเพื่อนซะอย่างนั้น ความเร็วขณะนั้นที่แซงขึ้นไปได้ น่าจะใกล้ 200 เพราะเร็วมากๆ ซิ่งเราวิ่ง 120 แช่ขวามาคันเดียวโล่งๆ บนทางด่วน

คนเราสม้ัยนี้จิตใจมันย่ำแย่ครับ น้ำใจก็มีน้อยลงทุกวัน
เคสของเจ้าของกระทู้ เจ้าของ M-B คันนั้นบางคนอาจจะหงุดหงิดอยู่ หรือไม่ชอบให้ไฟดิฟไฟใ่ส่ หรือเขาอาจเข้าใจว่าเราไปเปิดไฟด่าเขาก็ได้ครับ คราวหน้าลองขับไล่ระยะขึ้นไปใกล้ขึ้นแล้วเปิดไฟเลี้ยวขวาครับ ถ้าช่องซ้ายว่าง และเขามองทางกระจกหลัง เขาจะตีไฟเลี้ยวซ้ายและหลบให้เอง

มารยาทการขับสมัยนี้กลายเป็นว่าขับ(ไม่)เร็ว(พอ)อย่าใช้เลนขวา
ถ้าอยากแซงให้มุดเลนซ้ายไปเลย ซะงั้น สัญญาณฟง สัญญาณไฟ ไม่ต้องให้กันละ ปาดอย่างเดียว
แย่!

ออฟไลน์ armyfst

แหม่...เจอประจำ...พวกแช่ขวาเนี่ย  หลังๆ ผมทำผิดแซงซ้ายตลอด ก็ทำไงได้มันไม่หลบ  เคยเจอแบบนี้หลายครั้งก็เลยชักจะคิดว่า ขับช้าชิดขวาขับเร็วชิดซ้ายแล้วเนี่ย...  แต่ก็นะบางทีมีพวกบ้าพลังมาเปิดไฟสูงใส่เราถี่ๆ ก็ไม่หลบแมร่งเหมือนกัน :P

GreenG

• บุคคลทั่วไป
อยากใจร้อน ปล่อยไปครับ

ถ้าเราเร็วกว่ามีจังหวะก็แซงไป ไม่มีจังหวะก็ตามๆ กันไป

ไม่ต้องไปคิดมากให้เสียอารมณ์ปล่าวๆ ครับ

ออฟไลน์ neng42

• **
เพิ่งรู้วิธีแบบพี่ jimmy วันนี้นี่เอง จะจำไปใช้บ้างครับ แต่ปกติผมก็กระพริบไฟใส่สั้นๆ นะครับ ถ้าเค้ายังไม่หลบแต่มีโอกาสแซงได้พอดีอีกเลนฒก็จะแซงไปเอง แต่ถ้าฒขับเจอรถวิ่งมาดูเร็วกว่าเราผมก็มักเข้าซ้ายให้แล้วครับ แต่ว่าถ้าถนนทางซ้ายแย่จริงๆ ก็จะเร่งขึ้นไปอีกแบบให้เร็วกว่าคันหลังอ่ะครับ แต่ว่าถ้าคันหลังยังดูเร็วกว่าก็หลบทางซ้ายให้แล้วครับ

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
คติของผมเวลาขับรถคือให้คิดว่าทุกคนมีปืนอยู่ในรถเสมอ ผมจะใจเย็นลงมากกกก.............

เออ..อันนี้ดีครับ
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด