ผู้เขียน หัวข้อ: ผมทำแบบนี้ แรงไปไหมครับ  (อ่าน 16922 ครั้ง)

ออฟไลน์ rathkarin

• Newbie
  • *
Re: ผมทำแบบนี้ แรงไปไหมครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มกราคม 26, 2013, 09:23:56 »
ทำไมต้องจริงจัง กันขนาดนั้นด้วยครับ

คุณไปด่าเขาด้วยถ้อยคำแบบนั้น กับการที่ เขาขับรถโดยเปิดไฟที่คุณบอกว่าแสบตา

อันไหนเสียมารยาทมากกว่ากันครับผมขอถาม?

บางคนเปิดไฟสูงแยงตาผมก็ทำ เมินๆมองอย่างอื่น ไม่เห็นจำเป็นต้องไปตามล่าตามล้างกันแบบเอาเป็นเอาตายเลยครับ

มันดูไม่ดีเอาเสียเลย

ออฟไลน์ Hardez

• Newbie
  • *
  • IT's ME
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มกราคม 26, 2013, 09:56:24 »
ผมไม่ค่อยเจอไฟตัดหมอกหลังครับ
ส่วนใหญ่จะเจอแต่ Fortuner จัด Xenon มาเต็มทั้งตัดหมอกทั้งไฟใหญ่ กับ มอไซ ไฟสีเขียว สีเหลืองจ้าๆ
" แสบตามากขอบอก! " ถึงขั้นมองกระจกมองหลังไม่ได้ ไม่เข้าใจว่าตอนติดทางร้านได้บอกรึเปล่าว่า " ฟรีติดตั้ง"
ไหนๆ " ติดแล้ว" ให้ที่ร้านเขา "ตั้งด้วย" นะ ระบายหน่อยเจอเยอะมาก อิอิ  8)

ส่วนตัวผมไม่ได้ทำแบบเจ้าของกระทู้ครับ
พอดีในรถมี ipad อยู่ เลยเปิด app LED(ที่เหมือนป้ายไฟ) แล้วพิมพ์ว่า "แสบตามาก" แล้วเปิดกระจกฝั่งคนขับแล้วชูให้มันอ่าน
ตอนรถจอดหรือเคลื่อนตัวช้าเขาก็ปิดเหลือไฟหรี่ให้ แต่ถ้ารถเคลื่อนตัวเร็วก็จัดเต็มเหมือนเดิมจ้าาาาาา  ;) 8) :(

ออฟไลน์ chaowalit

• Full Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มกราคม 26, 2013, 10:03:01 »
เมื่อไหร่ก็ตาม เราเจอคนทำผิด
คิดไว้เสมอว่า เค้าอาจทำไปโดยไม่ตั้งใจ หรือรู้เท่าไม่ถึงการณ์
แต่การตอบสนองของเรา มันมาจากความตั้งใจ

ใจเย็นๆล่ะกันครับ
+10 ครับ

ออฟไลน์ keng33

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: มกราคม 26, 2013, 10:06:51 »
ความเห็นส่วนตัว  ถ้าคุณไม่พอใจ หรือ แสบตา คุณขับแซงไปก็จบแล้ว  แต่พฤติกรรมที่คุณทำ มันอาจนำความเดือดร้อนมาให้ตัวคุณก็ได้
ผมว่าคุณโชคดีนะที่  คนขับรถวีออสคัน นั้นไม่ได้เป้นผู้ชาย  หรือ มีปืน  ถ้าไม่อย่างนั้นคุณอาจไม่ได้มานั้งพิมพ์คีบอร์ด อยู่ตรงนี้ก็ได้
แต่ผมเคือนด้วยความหวังดีนะครับ  คนเราไม่ได้โชคดีทุกครั้ง

ออฟไลน์ dht_tubes

• Hero Member
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: มกราคม 26, 2013, 10:53:22 »
เมื่อไหร่ก็ตาม เราเจอคนทำผิด
คิดไว้เสมอว่า เค้าอาจทำไปโดยไม่ตั้งใจ หรือรู้เท่าไม่ถึงการณ์
แต่การตอบสนองของเรา มันมาจากความตั้งใจ

ใจเย็นๆล่ะกันครับ

เราบังคับหรือหวังให้ใคร ทำอะไรที่ดีหรือไม่ดี ไม่ได้

แต่ตัวเราเอง เราทำไ้ด้ครับ อยู่ที่เราครับว่าจะเลือกแบบไหน

เยี่ยมมากๆครับท่าน

ออฟไลน์ fameta

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: มกราคม 26, 2013, 12:38:06 »
น่าจะเป็นลักษณะลืมเพราะส่วนมากเป็นแยะผู้หญิงจะเป็นเช่นนี้ คงไม่ตั้งใจ...แถมแกคงด่าในใจว่าคนเปิดไฟเตือนเขาด้วยซ้ำว่าไปแกล้งเขา

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: มกราคม 26, 2013, 14:48:57 »
ถ้าเป็นผมเปิดกระจกแล้วก็บอกเค้าว่าให้หรี่ไฟหน่อยครับ รถคันหน้าของคุณจะได้ไม่แสบตา แล้วผมก็แซงไปเลย นี่คิอวิธีการที่รับมือได้ดีนะครับ
ผมว่าไปด่าถึงพ่อแม่เค้าขนาดนี้ แรงมากครับ เรื่องแบบนี้ไม่มีใครตั้งใจหรอกครับ เหตุอาจจะเกิดจากสุดวิสัยจริงๆ คนที่ขับรถในกรุงเทพจะมีเยอะครับแบบนี้ เราต้องทำใจยอมรับเลี่ยงออกไปได้ก็จะดีครับ
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

morphling14

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: มกราคม 26, 2013, 14:49:38 »
จำทะเบียนรถใว้แล้วตามล่าหาตัวเอาทีหลัง แต่พอกลับถึงบ้านเราก็ลืมทะเบียนรถแล้วบวกกับเราจะใจเย็นลงไม่โกรธแล้ว เป็นการซื้อเวลาได้ดีเลยครับ ^^

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: มกราคม 26, 2013, 15:01:02 »
ดังนั้น บ้านใดที่มีผู้หญิงขับรถก็ช่วยๆกันดูหน่อยนะครับว่าเปิดอะไรทิ้งไว้หรือทำอะไรที่ผิดแปลกไปมั่งจะได้ช่วยเตือนช่วยแก้ไขอย่าไปโทษบุญกรรมกันอย่างเดียว เคยมีข่าวผู้หญิงขับรถแล้วโดนยิงตายเพราะเปิดไฟสูงค้างไว้เป็นกระบะยกสูงซะด้วยพวกไม่พอใจกลับรถมาตามไล่ยิง

ทำเท่าที่ทำได้เถอะครับ อันไหนที่อันตรายกับตัวก็เลี่ยงๆไปบ้าง บ้านเราเวลามีเรื่องกันชอบอ้างกันว่าไหนๆก็ตายไปแล้ว.......
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ 2C-T

• **
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: มกราคม 26, 2013, 15:02:27 »
ผมว่าทำเกินกว่าเหตุไปหน่อยมันจะทำเรื่องเล็กให้เป็นเรื่องใหญ่

ปัญหานี้มันมีตั้งนานแล้วนะ บางคนขับอย่างเดียวกลางคืนมืดก็เปิดไฟซะหมดตัวเองนั่งอยู่ในรถ
คงไม่รู้ว่าไฟที่เปิดนะทำให้แยงตาคันหน้าคันหลังแค่ไหน

ถ้าจะแก้ปัญหานี้แบบจริงจังแล้วควรจะออกเป็นกฎหมายเลยว่าให้เปิดเฉพาะสถาณการณ์แบบไหนบ้าง
อย่างตอนสอบใบขับขี่หรือต่ออายุบัตรก็มีหลักสูตรนี้เสริมเข้าไปด้วย อย่างน้อยก็ต้องรับรู้มั่งละ

ออฟไลน์ top3245

• Sr. Member
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: มกราคม 26, 2013, 15:24:05 »
สมควรโดยแบบนี้ แหละครับ กับพวกที่เปิดไฟตัดหมอกหลัง  ในกรุงเทพ

ออฟไลน์ Entropy

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: มกราคม 26, 2013, 15:36:44 »
เจอแบบนี้เป็นผมเลี่ยงได้ก็เลี่ยงอ่ะ ไม่อยากมีเรื่องกะใคร  :-\

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: มกราคม 26, 2013, 17:16:00 »
อย่าคิดว่า คนบนท้องถนนบนประเทศเล็กๆแห่งนี้จะู้รู้ทุกอย่างเหมืือนกันหมด

แน่นอน หลายคนไม่รู้ ว่าเปิดไปมันแสบตาแค่ไหน  ก็ไม่เคยลงมาดู มันดูยากนิว่าแสบเพราะ ชั้นไม่ได้เปิดแล้วลงมาดูท้ายรถนะ

ผมก็เคยโมโหมากเช่นนี้เหมือน เจอ แคมรี่ เปิดตัดหมอกหลัง 

ผมก็เลยจัดคืน  เปิดสปอร์ตไลท์หน้ารถ(เน้นย้ำสปอร์ตไลท์ไฟแรงสูงกว่าตัดหมอกซีนอลเอาไว้เข้าสวนพร้าวตอนกลางคืน) และจงใจขับตามหลังคุณเปลี่ยนเลน เราเปลี่ยนตาม 
คุณชะลอ ผมชะลอด้วยคุณเร่ง ผมกดตาม อย่างห่างๆนิดนึง

พอเปิดปุ๊บแสงส่องเข้าในรถเห็นเงาคนขับและคนนั่งข้าง รำไรๆ  เอาเป็นว่าชัวร์ มีกันสองท่าน 

พอได้โอกาสแซงได้ พบว่าคนขับ คุณพี่ของคุณลุงอีกที แก่มากแล้ว  มากับคนรุ่นราวคราวเดียวกัน น่าจะเป็นภรรยา

รู้สึกผิดในทันใด 
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ Zahnarzt

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: มกราคม 26, 2013, 22:31:32 »
อันนี้เป็นความคิดของผมนะครับว่า

ถ้าเขาทำอย่างนั้นมันต้องมีเหตุอะไร ผมว่าโดยปกติไม่มีใครอยากทำให้คนอื่นเดือดร้อนหรอก

1. เค้าอาจเสียอะไรที่สำคัญในชีวิตเลยประชดชีวิตโดยทำแบบนี้ เช่นพ่อแม่เสีย เลิกกับแฟน (ถ้าเราอยู่ในอารมณ์นั้นอาจทำมากกว่านั้น)
2. เค้าอาจรู้เท่าไม่ถึงการณ์ หรือถูกสอนแบบผิดๆมา (ถ้าผมเป็นไม่ค่อยรู้เรื่องรถแล้วถูกสอนมาผมก็คงทำตาม)
3. เค้าอาจคิดว่าไฟก็ต้องเปิด ไม่รู้หรอกว่าใช้ยังไงเมื่อไหร่ ถ้าเป็นคนไม่ค่อยรู้เรื่องรถเลย (ถ้าผมไปขับเครื่องบินตอนกลางคืน ผมคงเปิดไฟหมดทุกดวงแหละ กลัวชน ที่ยกตัวอย่างเครื่องบินเพราะผมเองก็ไม่รู้อะไรเลยเรื่องเครื่องบิน ให้เห็นภาพชัดๆน่ะครับ แค่ขับได้ก็เจ๋งแล้ว)
4. ถ้าผมเจอผมจะคิดว่า ผมเคยทำแบบนั้นไหม พ่อแม่ผมเคยทำไหม ญาติผมเคยทำไหม เพื่อนผมเคยทำไหม ถ้าพวกเค้าเคยทำผมอยากให้ใคร ทำโต้ตอบกับเค้าแบบนั้นไหม คงไม่
5. เวลาเจอใครที่ทำอะไรไม่ดี ที่ทำให้เราไม่พอใจผมจะคิดว่า ถ้าเราเป็นเค้าในอารมณ์นั้นล่ะ อาจทำยิ่งกว่าเค้าอีก

ผมเคยมีเรื่องที่มารู้ทีหลังว่าทำผิด เมื่อผ่านมาหลายปี ผมยังคิดเสียใจอยู่ว่าตอนนั้นใครจะเดือดร้อนกับเรื่องที่เราทำบ้าง เพราะไม่รู้จริงๆว่าแบบนั้นมันผิด
     เรื่องที่ผิดเล็กน้อย อาจเป็นเรื่องใหญ่สำหรับคนอื่น  ในทางกลับกันเรื่องใหญ่ของเรา อาจเป็นเรื่องเล็กน้อยสำหรับคนอื่น  ถ้าผมเป็นแม่บ้าน การที่บางคนแค่    ทิ้งขยะลงพื้น มันอาจทำให้เค้ารู้สึกไม่ดีมากๆ เดินมากวาดแบบประชด ประชัน  เราก็คงจะไม่ชอบ ทั้งที่คิดว่า "แค่" ทิ้งขยะเอง คนไทยยังต้องการน้ำใจครับ อิอิ

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: มกราคม 27, 2013, 01:18:19 »
100 ทั้ง 100 ของวีออสที่ผมเปิดไฟสูงใส่ ตอนเจอเขาเปิดตัดหมอกหลังอยู่ ไม่เคยมีใครปิดให้ซักที
ได้แต่ปลง -.-

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: มกราคม 27, 2013, 13:58:57 »
ระบบเตือนของผม จะแซงไปข้างหน้าเขาครับ แล้วเบรคให้เขากระตุกแล้วเราก็เร่งไป ทำแบบนี้ซัก2ที  ;)

น้องครับ อันนี้ทุเรศครับ เขาจะไม่เข้าใจน้อง และยิ่งจะทำให้สิ่งที่ตามมา เลวร้ายยิ่งกว่าเดิม

อย่าทำอีกนะครับแบบนี้ ไม่ถูกอย่างยิ่งครับ ถือว่าเข้าขั้นไร้มารยาทเลยละเน่อ อย่าทำเน่อ อย่าทำ

ออฟไลน์ IncarRus

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: มกราคม 27, 2013, 15:32:08 »
โดยส่วนตัว,,, ผมคิดว่า ไม่มีประโยชน์อันใด
....ที่จะต้อง,,, มาสุขภาพจิตเสียให้มากมาย กับเรื่องแบบนี้
....รู้ว่าไม่ถูกต้อง,,, บอกคนรอบข้างว่าแบบนี้ไม่ถูก อย่าทำแบบนี้
....ถ่ายรูป,,, ไว้ดูขำๆ แล้วก็แยกย้าย

จะหม่นหมอง,,, หรือจะเบิกบาน อยู่ที่ใจเราคิด

คันนี้,,, เจอเมื่อวาน ที่หน้าเมเจอร์รัชโยธิน, ก็ถ่ายมาให้ดูขำๆ
....เก็บไว้แซวเพื่อน,,, "กูเจอแก๊งค์มึง หมอกลงที่หน้าเมเจอร์" อะไรก็ว่าไป  ;D

ออฟไลน์ settavut

• First
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: มกราคม 27, 2013, 16:52:40 »
ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ

ต่อไปผม จะลองพยายามทำตามแนวทางพี่จิมมี่ หรือไม่ก็ตบไฟเลี้ยวขวาแทน และหาจังหวะแซงแล้วปล่อยพวกนี้ไปตามทางของเขาดีกว่า สักวันคงจะเจอของจริงเอง ไม่เอาตัวเองไปเสี่ยงดีกว่า

ขออนุญาติ Quote มาจากอีกกระทู้นะครับ

เอาละ

ผมให้ข้อสรุปส่วนตัวดังนี้นะครับ

เรามาเริ่ม  "วัฒนธรรมใหม่" กันดีกว่า

คนเรา อยากให้คนอื่นพูดดีกับตนด้วยกันทั้งงนั้น ไปใช้อารมณ์ ก็ไม่ถูก เพราเวลาโดนสวนกลับมา อาจถึงตาย

ดังนั้น ถ้าอยากให้ใคร ทำในสิ่งที่ถูกต้อง

1. เมื่อเจอคนประเภทนี้ บนท้องถนน ให้ลองหาทางขับเทียบข้างขึ้นไป ดูสิว่า คนที่ขับรถคันก่อเหตุ
มีแนวโน้มว่า น่าจะเตือนกันดีๆได้ไหม?

2. หาจังหวะ จอดรถ ติดไฟแดง หรืออะไรสักอย่าง ทักทายเขา "ด้วยรอยยิ้ม" แล้วบอกว่า

"ขอโทษนะครับผม คือ พี่ช่วยปิดไฟตัดหมอก / ไฟสูง สักนิดได้ไหมครับ ไฟหน้ารถพี่มันสะท้อนกระจกมองข้าง
เข้ามาที่ตาผมอ่ะครับ ขอบคุณมากครับผม"

9 ใน 10 คน จะขอโทษคุณ และจะรียแก้ไขให้ถูกตองทันที เพราะพวกเขา ไม่รู้ตัว

แต่ถ้าเจอ 1 ใน 10 ที่กวนส้นตีน

"ให้ข่มใจ ไม่ตอบโต้ แล้วเดินถอยกลับมา อย่าไปยุ่งด้วย
และถ้าเจอนักเลง คุณก็ต้องเตรียมการป้องกันตัวเอาไว้ด้วย ก่อนจะลงจากรถ"

เยี่ยม ต่อไปจะพยายามปฏิบัติตามแนวทางพี่ดีกว่า
Altis CNG MC 2010
CHR HV HI 2018

ออฟไลน์ sansan

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: มกราคม 28, 2013, 08:55:23 »
สรุปว่าคิดในใจไม่ได้ทำอะไรเนอะครับ อย่าไปเป็นคนตัดสินว่าใครถูกผิดบนถนนเลยครับ อันตรายยยย

ออฟไลน์ Teamkk

• **
  • ไม่มีอะไรดีที่สุด แค่ชอบที่สุดก้อพอ
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: มกราคม 28, 2013, 09:13:52 »
ผมว่าากับสถาวะอารมย์ของท่าน จขกท ด้วย สมมุติว่าถูกรางวันที่ 1 รับมาสัก 4-5 ล้าน มาเจอวีออสเปิดไฟตัดหมอกหลัง ผมก็ว่ายังยิ้มหวานอยู่เลยครับ จริงมั๊ย...555