ผู้เขียน หัวข้อ: Sylphy กับ Civic 1.8 รองTOP (ไม่เอา Navi) ตัวไหนคุ้มค่ากว่ากันครับ  (อ่าน 14281 ครั้ง)

ออฟไลน์ tspeed

• Jr. Member
  • **
1.8 รองTOP (ไม่เอา Navi) ตัวไหนคุ้มค่าและน่าใช้งาน มากกว่ากันครับ
ระหว่าง Sylphy (899,000 บาท) กับ Civic (909,000 บาท)

ออฟไลน์ NS

• Hero Member
  • การเดินทางครั้งใหม่
รูปร่างหน้าตาให้ sylphy
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
1.8 รองTOP (ไม่เอา Navi) ตัวไหนคุ้มค่าและน่าใช้งาน มากกว่ากันครับ
ระหว่าง Sylphy (899,000 บาท) กับ Civic (909,000 บาท)

ผ่านเวลานั้นมาแล้ว สรุปเป็นน้องชมพู่ครับ

ออฟไลน์ Sammy_

ผมเลือก Sylphy ครับ
ความลงตัวของรูปร่าง ความแรงแบบสุภาพ  ;D

ออฟไลน์ MoO Cnoe

เลือกยากเหมือนกันนะครับนี่
สำหรับคนที่มองๆสองคันนี้อยู่

แต่ผมสาวกนิสสัน เลือก Sylphy ครับ 555

ออฟไลน์ Ohmohmz

• **
Sylphy ดูหรูๆ เหมือนผู้ใหญ่

Civic   เหมือนวัยรุ่น

ออฟไลน์ ectomor

• **
เจ้าของกระทู้ถามถึงความคุ้ม ลองเอาสเปคมาเทียบดูครับ 
ความคุ้มค่ามันขึ้นอยู่ที่ความต้องการส่วนบุคคล อีกคันมีอีกคันไม่มี แล้วจริงๆอยากได้อะไร
ถ้ามาเป็นครอบครัว ก็ต้องไป ซีลฟี่แน่ๆ แต่อยากได้ต่อยอด คงซีวิค
 :)

ออฟไลน์ burutrad

ผมเอาซิลฟี่นะถ้าคู่นี้... ;)

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
ถ้าไม่เน้นความเร็วกดปั้บพุ่ง กว้างนั่งสบาย เน้นสวยคนมองตาม ซิลฟี่เลยครับ แต่ถ้าขับเร็วคนนั่งน้อยยังไงก็ซีวิค

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
ถ้าให้ซื้อไปใช้แบบห้ามแต่งใดๆเลย ผมไป Sylphy เพราะในฐานะรถเดิมทั้งคัน Sylphy ทำออกมาได้
ดีกว่าในแง่ของการจัดพื้นที่ การเก็บเสียง ความนุ่มของช่วงล่าง ความเรียบร้อยในการประกอบ
มันเป็นรถที่เคลื่อนไปในกระแสรถติด N,D,N,D เรื่อยๆได้ดีกว่า

แต่ถ้าให้แต่งเมื่อไหร่..ผมไป Civic แบบไม่ขอเสียเวลาคิด เพราะพื้นฐานรูปแบบช่วงล่างดีกว่านิดหน่อย
มีของแต่งต่อได้เยอะ และที่สำคัญคือเกียร์ 5A/T ของมันทนใช้ได้
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ promay

• **
ผมเลือก Sylphy แบบไม่ลังเลเลยครับแต่งแบบ VIP Style มันสวยจริงๆ... ;D

ออฟไลน์ murcielago

• Newbie
  • *
sylphy ครับ แล้วเอาเงินส่วนต่างหมื่นบาท ไปใส่ไฟโปรเจคเตอร์เพิ่ม อิอิ

ออฟไลน์ kpar

• **
sylphy อีกเสียงครับ

ออฟไลน์ suputshaya

• **
Civic ครับ deram car ของผม (ตอบแบบลำเอียงนิด ๆ ครับ )

ออฟไลน์ krajay

• **
ความคุ้มค่าผมไม่รู้

แต่ถ้าดูดีกว่า ก็น้องซิลฟี่

ส่วนซีวิค มันเหมือน ซิตี้ไปหน่อย  :P ดูไกลๆนี่ใช่ ซิตี้  เลย

ออฟไลน์ HME

• Sr. Member
อันไหนประหยัดน้ำมันกว่า  เอาอันนั้นฮะ

promt

• บุคคลทั่วไป
sylphy

ออฟไลน์ porasit33

Civic ครับ
ชอบภายในสีดำ ของเล่นเยอะ
ตกรุ่นกี่ปีก็ไม่เก่า ส่วนเกียร์ cvt แรงดี นิ่มกว่าก็จริง แต่ไม่กล้าเหยียบกลัวพัง
อารมณ์ตัวรถสปอร์ต ที่นิสสันยังให้ได้ไม่เต็มเท่า civic

ถ้าให้เลือก เลือกคันที่ชอบครับ คุ้มสุดแล้ว ได้รถที่เราชอบ ห้าๆ

ออฟไลน์ kbank

• Full Member
จากที่เคยใช้ Nissan Neo ปัจจุบันใช้ Civic fd

ถ้าต้องเลือก ซิลฟี่

ออฟไลน์ samhead

• Newbie
  • *
เลือก sylphy ระวังมีคนทักว่า almera นะครับ
น้องที่ทำงานผม หงุดหงิดมากมีแต่คนทักว่า almera

ถ้าให้เลือกแค่ 2 ผมจำใจเลือก civic

ออฟไลน์ Newhang

เลือกซีวิค การันตีได้ว่าไม่น่าจะมีปัญหาจุกจิกอะไรมาก
ส่วนสีภายใน สำหรับผมต้องสีดำเท่านั้น  ไม่แน่ใจว่าซีวิคมีมั๊ยต้องรุ่นไหน

ส่วนซิลฟีอาจจะต้องรอภายในดำ ถ้าสีเบจผมยอมไม่ซื้อ ดูแลไม่ไหว
ง่ายๆลองไปเปิดรถที่เค้าใช้งานมาแล้ว เช่นเทียน่าเบาะเบจเทียบกับเบาะดำ จะพบว่าสีเบจมันเลอะเทอะมาก

ออฟไลน์ MoO Cnoe

เลือก sylphy ระวังมีคนทักว่า almera นะครับ
น้องที่ทำงานผม หงุดหงิดมากมีแต่คนทักว่า almera

ถ้าให้เลือกแค่ 2 ผมจำใจเลือก civic

เลือกซีวิค ระวังมีคนทักว่า่ ซิตี้ เหมือนกันครับ
เอ๊ะ คู่นี้มันยังไง เหมือนรุ่นเล็กของค่ายตัวเองทั้งคู่ 555

ออฟไลน์ ectomor

• **

เลือกซีวิค ระวังมีคนทักว่า่ ซิตี้ เหมือนกันครับ
เอ๊ะ คู่นี้มันยังไง เหมือนรุ่นเล็กของค่ายตัวเองทั้งคู่ 555
ถ้าจะว่ากันแบบนั้น
3 กะ 2
focus กับ fiesta
ก็คล้ายกันทั้งนั้นหละครับ ผมว่าไม่แปลกหรอกครับรถค่ายเดียวกัน
 ;D

คำว่าคุ้มค่า ผมตีความตามนิยามของคนทั่วไปนะครับ

คุ้มค่า = ทน ใช้ได้นาน ,อะไหล่หาง่ายไม่แพง,ประหยัดน้ำมัน ,คุณภาพสมราคา และสุดท้าย ราคาขายต่อ

ถ้าเอาตามนิยามนี้ ผมเชื่อมั่นในแบรนด์ฮอนด้ามากกว่านิสสัน ในเรื่องความทนทานของเครื่องยนต์ฮอนด้ามีชื่อในด้านนี้มากกว่านิสสัน ,อัตรากินน้ำมันพอๆกัน ,อะไหล่หาไม่ยากพอๆกัน แต่ซิวิคอาจมีตัวเลือกให้เยอะกว่า เรียกว่ามีเพื่อนร่วมทางเยอะกว่าอุ่นใจกว่า ,คุณภาพสมราคาพอๆกันทั้งสองรุ่นนี้ แต่ซิวิคได้ช่วงล่างระบบมัลติลิงก์ ถ้ามองในแง่วิศวกรรม ก็อาจเรียกได้ว่าซีวิคให้ความคุ้มกว่า และวัสดุภายในซิวิคห่วยกว่า สุดท้ายคือราคาขายต่อ ยังไงซีวิคก็ดีกว่า

ถ้าถามว่าตัวไหนคุ้มกว่ากันตามนิยาม ก็ต้อง Civic ครับ

แต่การซื้อรถมันมีเรื่องของอารมณ์มาประกอบด้วยไม่ใช่เหตุผลอย่างเดียว

และที่สำคัญ การไปเทสไดรฟ์สักครั้ง สำคัญกว่าการหาข้อมูลในเน็ตร้อยเท่าครับ ต่อให้คุณนั่งอ่านในเน็ตครึ่งปี สรุปจะเอาคันนี้ที่คนอื่นเขาว่าดีแน่ๆ พอไปเทสไดรฟ์จริงๆกลับไปชอบอีกคันที่ไม่เคยคิดจะซื้อเลย กรณีแบบนี้มีเยอะแยะไปครับ

เหมือนผมครับ เคยจะซื้อพรีอุส หาข้อมูลในเน็ตเป็นปีๆ ไปสมัครสมาชิกคลับพรีอุสตั้งแต่แรกๆ คิดจะซื้อตั้งแต่ออกมาเดือนแรก หาข้อมูลจนมันไมเนอร์เช้นจ์ ก็เลยไปซื้อพอดี พอไปเห็นคันจริงกลับรับไม่ได้กับวัสดุ รับไม่ได้กับเบาะหลังที่นั่งไม่สบายเลย และไม่ถนัดในการอ่านแผงหน้าปัทดิจิตอล ก็เลยไม่ได้ซื้อ สรุปหาข้อมูลฟรีๆเกือบปี หลังจากนั้นมาหาข้อมูลอีก6เดือนเพื่อจะซื้อ CRV หาข้อมูลตั้งแต่รถยังไม่ออก พอรถออกมาไปลองขับปรากฏว่าไม่ชอบขับรถแนวนี้ ชอบขับเก๋งมากกว่า ตอนนี้เลยรอแอคคอร์ดอยู่เนี่ย นั่งอ่านในเน็ตทุกวัน ดูรีวิวที่เมืองนอก กลัวอย่างเดียว กลัวไปๆมาๆไปซื้อเทียน่า2013ซะงั้น ตอนนี้เลยแก้ปัญหาโดยการไปจองคิวกะเซลล์ไว้ก่อน อิอิ

ออฟไลน์ nonp

ตอนนี้ civic ขึ้นราคาแล้วนะครับ ไม่ใช่ราคานี้แล้ว

ออฟไลน์ [J]e[w]

ใจผมไปซิลฟี่นะ แต่ซื้อซีวิคเพราะเติมE85ได้ จะติดแก๊สก็กลัว
Don't waste time grieving over past mistakes, learn from them and move on!

ออฟไลน์ samhead

• Newbie
  • *

ใช่ครับ
civic คือรถที่ผมจะซื้อแต่เปลี่ยนใจเพราะมันเหมือน city นี่แหละ รับไม่ได้เหมือนกัน
แต่ที่เชียร์ city เพราะมันดูดีกว่า almera
อิอิ
แค่ขำๆ ไม่ซีเรียสนะครับ

ออฟไลน์ ton_lek

• Newbie
  • *
ตอนนี้ civic ขึ้นราคาแล้วนะครับ ไม่ใช่ราคานี้แล้ว

ราคาเท่าไหร่ครับ
มีการไมเนอร์แล้วเหรอครับถึงขึ้นราคา
ส่วนตัวเลือกยากครับ

ซิลฟี่ เรียบหรู
ซีวิค โฉบเฉี่ยว

ขอเลือกซิลฟี่มีแอร์หลัง สบายกันทั้งรถแล้วกันครับ  ;D

ออฟไลน์ Torshi

• Full Member
แอบลำเอียงเลือก civic ครับ เพราะใช้ fd อยู่  :D :D :D

เวลานั่งดูของแต่งในเวบ มีให้เลือกเยอะะ ฟินนนนนนน ;D ;D ;D ;D

2010 Honda Civic FD 1.8 AT Unichip+Idriver
2013 Honda Civic FB 1.8 AT
2013 Ford Focus 2.0 Gdi Remap
2014 Mazda 3 Skyactiv Remap
2014 Volvo V40 Cross Country T5
2015 BMW 116i M Sport Remap+H.Drive EURO(Corner Weight Balance)
2016 Toyota Revo Double Cab Prerunner 2.4G AT
2017 Honda Accord Hybrid TECH

ออฟไลน์ PumpNISMO

ถ้าถามถึงความคุ้ม ผมเชียร์ให้เล่น ซิลฟี่1.6V เลยครับ ออฟชั่นที่ต่างคือระบบเปิดปิดไฟหน้าอัตโนมัติ หัวเกียร์หุ้มหนัง วิทยุที่มีจอพร้อมกล้องมองหลัง แล้วก็บลูทูธ

833,000 บาท ราคาต่างกัน 66,000บาท ประหยัดเงิน ประหยัดน้ำมันกว่า  เอาไปติดวิทยุเพิ่มข้างนอกก็ถูกกว่านี้หรือจะเอาไปติดครูสแทนก็ได้ ซักพักคงมีคนเอาสวิซต์มาขาย

ได้ออฟชั่นเหนือกว่า1.8อีก55 ที่เปิดปิดไฟหน้าคงไม่จำเป็นหรอกมั้งครับ  ความแรงของเครื่องแทบไม่ต่าง  1.6 ไวกว่าด้วยซ้ำใน 80-120

ถ้าไม่ติดแก๊สยิ่งโอเคใหญ่(ถ้าติดแก๊สผมว่ายังไงก็ติดได้ แต่คงกินแก๊สมากกว่าน้ำมันแต่ก็ชดเชยด้วยราคาแก๊สที่ถูกกว่า)

แถมภาษีประจำปีก็ถูกกว่าหน่อยๆ ใช้ยาวๆ มีอะไหล่จากเซียงกงเพราะมีขายในญี่ปุ่น