ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามเรื่องอุปกรณ์ไทเทเนี่ยมต่างๆครับ  (อ่าน 3531 ครั้ง)

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Hero Member
  • Catch me if you can !!!
ขอถามเรื่องอุปกรณ์ไทเทเนี่ยมต่างๆครับ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2013, 11:15:45 »
มีประโยชน์กว่าพวกเหล็กกับอลูมิเนียมมากมั้ยครับ แล้วรถยนต์เอาไปทำไรได้บ้างครับ แล้วต่างจากของเดิมยังไงบ้างครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Kittimasak

• Jr. Member
  • **
Re: ขอถามเรื่องอุปกรณ์ไทเทเนี่ยมต่างๆครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2013, 11:57:06 »
ตอบเท่าที่รู้นะครับ รู้แค่ว่าน้ำหนักมันเบากว่าเหล็กมากครับ เห็นแว่นตาบางยี่ห้อก็เป็นไทเทเนี่ยมนะครับ

แล้วก็วัสดุนี้ ผมเห็นบางสำนักแตงรถเวลาอยากจะรีดน้ำหนักออกเยอะๆ แล้วก็อยากได้กำลังแรงม้าสูงๆ ก็เพราะเพราะเปลี่ยน อุปกรณ์บางอย่างในเครื่องยนต์เป็นไทเทเนี่ยมนะครับ

แต่ในทางทฤษฏีรู้ว่าแค่เบาขึ้นเยอะ ไม่รู้ว่าส่งผลต่อกำลังเครื่องหรือป่าว

ออฟไลน์ Parinceo

Re: ขอถามเรื่องอุปกรณ์ไทเทเนี่ยมต่างๆครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2013, 12:52:43 »
เบากว่าเหล็ก แต่ความแข็งแรงสูงมากครับ
ไม่ทราบว่าความทนต่อแรงอัดหรือความร้อนของเครื่องเป็นอย่างไร
แต่ที่เรียนมา ทนต่อการกัดกร่อนทั่วไปด้วยครับ

เอามาทำพวกโครงสร้างได้ครับ
แต่ถ้าใช้แทนอลูมิเนียม+กระโปรง แบบประตูรถหรืออะไรพวกนี้ ใช้คาร์บอนไฟเบอร์ดีกว่าครับ

ข้อเสียหลักๆคือ โคตรแพงครับ ไม้กอล์ฟหัวเป็นหมื่นๆ หลักๆก็ค่าออกแบบและค่าไทเทเนี่ยมนี่แหละครับ

ออฟไลน์ ^Yimm@^

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2013, 14:56:51 »
เบา ทน สวย แต่หลักๆคือเบาครับ

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2013, 15:42:56 »
ขึ้นอยู่กับว่าเอามาทำอะไรครับ

แต่ละจุดความเหมาะสมแตกต่างกันไป  ;D

ออฟไลน์ litle

• Jr. Member
  • **
  • สมาชิกใหม่ ฝากตัวด้วยครับ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2013, 19:50:00 »
ตามที่ข้างบนบอกครับ ได้เบา
วางไว้ก่อนความฝัน  เจอกันวันฝนซา

ออฟไลน์ Thor.1

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2013, 20:37:19 »
สปริงวาล์วไททาเนียม จะเล่นรอบสูงได้ดีกว่า
น้ำหนักน้อย ลดอาการวาล์วลอยเต้นค้างเปิดปิดไม่ทันได้ดีครับ

ดีกว่าใส่สปริงวาล์ว2ชั้นให้แข็ง เปิดปิดได้ทันเหมือนกัน
แต่แคมสึกกว่ากันเยอะ  แคมดีๆน่าจะแพงกว่าสปริงวาล์วมาก

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2013, 22:55:04 »
เท่ห์กับเบา เดาได้สองอย่าง

แต่อีกอย่างที่สังเกตจากท่อไอเสียรถตัวเองคือ เรื่องความร้อน มันคายความร้อนได้เร็วกว่าอลูมีเนียมมากๆ
จอดไว้ไม่นาน ไปจับที่หม้อพักมันไม่ร้อนแล้ว แต่ถ้าเป็นปลายอลูมีเนียม แค่ปลายนะ ไม่ใช่หม้อพัก เวลาใกล้เคียงกันยังอุ่นๆอยู่เลย

กำลังมีโปรเจคจะเอาเพลาไทเทเนี่ยม มาทำค้ำโช้คหน้าเล่นอยู่
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

AnubisTT

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2013, 23:08:39 »
ลองอ่านรายละเอียดดูเล่นๆ http://en.wikipedia.org/wiki/Titanium ข้อดีคร่าวๆของมันก็คือแข็งแรงกว่าแต่เบาหว่าเหล็ก

สำหรับอุปกรณ์รถยนต์ที่เห็นชัดเจนส่วนใหญ่จะนำมาใช้ทำท่อไอเสียตั้งแต่เฮดเดอร์ยันพักปลาย ซึ่งนิยมกันมากในรถแข่งสมรรถนะสูง เพราะความแข็งแรงของมันสามารถรีดให้มันบางกว่าเดิมโดยยังคงความคงทนแข็งแรง ผลที่ได้คือน้ำหนักที่ลดลงร่วมสิบกิโลกรัมเมื่อเทียบกับท่อสเตนเลสที่เปลี่ยนเหมือนกันทั้งเส้น แต่มันก็ยังมีข้อจำกัดในการขึ้นรูปเพราะความแข็งแต่เปราะของมันทำให้ขึ้นรูปยาก ถ้าใช้เทคโนโลยี่การผลิตไม่สูงพอการจะดัดงอมันก็ต้องตัดเชื่อมเป็นข้อๆ แต่ถ้าจะให้เทียบความสัมพันธ์ของวัสดุกับรถ ขอยกตัวอย่างเป็นเฮดเดอร์จะได้ว่า  รถบ้าน(เหล็ก) ... รถแต่ง(สแตนเลส) ... รถแข่ง(ไทเทเนียม) ... F1(อินโคเนล)