ผู้เขียน หัวข้อ: จะซื้อรถครอบครัว SUV เครื่องยนต์เบนซิน เอาไปติดแก๊สแนะนำหน่อยครับ  (อ่าน 15515 ครั้ง)

ออฟไลน์ marut

• Newbie
  • *
จะซื้อรถ 7 ที่นั่งครับ จุดประสงค์การใช้งานคือท่องเที่ยว และใช้ท่องเที่ยวทุกอาทิตย์ ( คือใช้งานหนักมาก) เลยต้องการเครื่องเบนซินเอาไปติดแก๊ส แนะนำหน่อยครับว่าควรซื้อตัวไหนดีถึงคุ้มค่าและทนทานที่สุด

อยากได้งบประมาณ 350000-500000 ปี03-05

ออฟไลน์ RATTAPON

• Jr. Member
  • **
ลองดูฟอร์จูนเนอร์ 2.7v ครับ แต่ราคาน่าจะเกินงบขึ้นมาหน่อยครับ ที่บ้านใช้อยู่4ปีแล้วครับยังไม่เจอปัญหาจุกจิกอะไรเลยครับ :D ;)

ออฟไลน์ marut

• Newbie
  • *
ลองดูฟอร์จูนเนอร์ 2.7v ครับ แต่ราคาน่าจะเกินงบขึ้นมาหน่อยครับ ที่บ้านใช้อยู่4ปีแล้วครับยังไม่เจอปัญหาจุกจิกอะไรเลยครับ :D ;)

ชอบมากๆครับ ฟอร์จูเนอร์ ใหญ่โตเหมาะกับคนในบ้านผม ปัญหาคือมันเกินงบเยอะเลยครับ ซื้อรถครั้งนี้ผมดาวเองผ่อนเอง พ่อแม่ไม่ช่วย เงินเดือนน้อยด้วยครับผม

ออฟไลน์ dht_tubes

• Hero Member

ชอบมากๆครับ ฟอร์จูเนอร์ ใหญ่โตเหมาะกับคนในบ้านผม ปัญหาคือมันเกินงบเยอะเลยครับ ซื้อรถครั้งนี้ผมดาวเองผ่อนเอง พ่อแม่ไม่ช่วย เงินเดือนน้อยด้วยครับผม

แนะนำไม่ถูก แต่ขอเอาใจช่วย และ ดีใจแทนคุณพ่อคุณแม่ด้วย ลูกชายน่ารักมากๆครับ

ออฟไลน์ bleem

• Sr. Member
ราคานี้ ยากน่าดูนะครับ ถ้าใจถึงก็ไปถึงก็จัด

1. proton xora

2. toyota innova

3. toyota wish mitsubishi  

4. space wagon

เทียบราคาแล้วคงได้ตัวบนสุดครับ  อาจมีหลุดมาถึงตัวที่ 2 แต่หายากหน่อยนะครับ ตามนั้นเลยครับ ถ้างบถึง แนะนำพวกนี้ รถปีไม่

เก่ามากครับ ถ้า ปีเก่าหน่อยราคาไม่สูง ก็มี

- Chevrolet ZAFIRA

แต่ลืมดูไปเอ้ย.................... SUV นี่หว่า ขออภัยครับ

กลับมาใหม่ราคา นี้ คงมี SUV รุ่นปีเก่าๆนะครับ ผมคิดว่า ถ้างบถึงจัดดาวน์ ไปแล้วผ่อนตัวใหม่ ราคารถ ตอนนี้ที่คุ้มค่า + ลดราคา กันเต็มที่ก็มี

- innova

- escape

- mu 7

ครับ ลองดุ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 22, 2013, 11:10:43 โดย bleem »

promt

• บุคคลทั่วไป
อู้ว โจทย์ยากด้วยข้อจำกัดของ ง เงิน

(ให้รถบุพการีใช้ ให้เป็นของขวัญ ต้องป้ายแดงครับ (ขออภัย ถ้ามันจะเกินเงินงบที่ตั้งไว้))

ถ้าเป็นรถปีเก่า 03-05 มันเก่าไป ผมไม่ค่อยแนะนำเพราะมันจบยากและจุกจิก

ขยับเป็นรถใหม่

เป็น Proton Exora 1.6 Turbo Highline 879,000
หรือ Exora Prime 1.6 919,000

น่าจะโอเคกว่า

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
แทบจะไม่มีเลยนะครับตัวเลือกนี้

ถ้าจะได้ดีสุดน่าจะเป็น sport rider ลง j หรือ 2.7
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
เอาตามงบก่อนนะครับ

Toyota Avanza 1.3 สามแสนต้นๆคันเล็กหน่อยถ้าขนของก็เอาไปบนหลังคาเลย
Ford Escape 3.0 สี่แสนกลางๆคันใหญ่แต่จุกจิก อะไหล่หายากเห็นใช้งานบ่อยไม่อยากแนะนำ
Ford Everest 2.5 สี่แสนต้นๆ คันใหญ่ไม่จุกจิกมากแต่เป็นเครื่องดีเซลนะครับ
Zafira 2.2 สามแสนปลายๆ ก็น่าสนใจนะครับแต่เรื่องอะไหล่และอู่ซ่อมศึกษาไว้ก่อนเป็นดี

แต่ที่แนะนำจริงๆก็กระบะ 4 ประตูแล้วติดหลังคาครับ เดินทางรับรองแย่งกันนั่งหลังเพราะเอนหลังนอนได้แล้วติดแอร์หลัง ทีวี เครื่องเล่น DVD ให้ดูนะครับเพลินเลย หาราคาไม่เกิน 4 แสนเยอะแยะที่เหลือเอาไว้เติมน้ำมันดีกว่าไปเที่ยวบ่อยๆเอาเครื่องดีเซลรถตลาดสบายใจกว่า ตัวอย่างนะครับ

http://www.taladrod.com/w20/Search/CarDet3.aspx?cib=1081410
http://www.taladrod.com/w20/Search/CarDet3.aspx?cib=1075983
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 22, 2013, 11:31:56 โดย NINENOI »
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ veeraya

• Full Member
ลองดู Mitsubishi G-wagon ไม๊ครับ ตามงบที่ว่าน่าจะมีให้เลือกพอสมควรครับ ถ้าเกียร์ธรรมดาจะถูกหน่อย มีทั้งขับ 2 และขับ 4 ให้เลือก ผมเคยใช้ ปี 04 รุ่น 2800 turbo  AT ใช้ดีครับ ไปลุยทุกอาทิตย์เหมือนกัน ทั่วราชอาณาจักร ไม่มีปัญหานะครับ ตอนนี้ขายไปแล้วเนื่องจากมีรถหลายคัน ไม่อยากสิ้นเปลืองค่าดูแล แต่ตอนขายยังเสียดายอยู่เลยครับ  มีข้อเสียคือกินน้ำมัน และมันเป็นดีเซล ถ้าจขกท.จะติดแก๊สอาจไม่ตอบโจทย์ แต่เสนอให้เป็นตัวเลือก เพราะผมว่าใช้ดีครับ
ปล. เป็นกระบะดัดแปลงนะครับ ไม่ใช่ true SUV

ออฟไลน์ lhorsud

• **
SUV เบนซิน ราคาในงบ ปี 03-05 ส่วนใหญ่เห็นมีแต่ดีเซล ไม่ก็ราคาเกิน ปีก็ใหม่ ราคาก็โดด
ที่เห็นก็ไม่ค่อยน่าเล่น Escape

ถ้า MPV ก็น่าจะมี Stream Wish Zafira

กระบะ 4 ประตู ก็ดีเซล

ออฟไลน์ imvile

CRV Gen2 ไงครับ ช่วงนั้น honda มีขายเบาะแถว 3 ให้ด้วย แต่แล้วแต่ว่าเจ้าของเก่าจะซื้อเพิ่มไหม ราคากับปีก็ตรงเข้าเป้าเลย แต่อาจจะลุยได้ไม่เท่า fortuner ที่หวังไว้ตอนแรก

มีแบบติดแก๊สแล้วขายมือ 2 ก็เยอะแยะครับของเชิจดู
J32 since 2011
F30 since 2014
W205 since 2019
ACV70 since 2021

ออฟไลน์ myalexxp

สปอร์ตไรเดอร์ ลง เจ ติดแก็สหัวฉีดครับ

เงินเหลือบานเลย  ;D

ออฟไลน์ jimsrsa

CRV 2.4i แต่มีแค่ 5 ที่นั่งเองนะ

ออฟไลน์ yod artstu

งบนี้ ถ้า Avanza ป้ายแดงพอไหว
ขับไม่เร็ว วิ่งเรื่อยๆ น่าจะโอเค เพราะไม่ต้องซ่อมอะไรเลยในช่วง 3-5 ปีแรก
เพียงแต่มันไม่ใช่ SUV ครับ
ปต่ท่องเที่ยวตามอุทยานแห่งชาติได้ประมาณนึง

มือสอง ผมกลัวแทน เดี๋ยวเสียกลางทาง ทริปจะหมดสนุก
ใครบอกมือสองดูแลง่าย ผมว่าแล้วแต่คน
บางคนมีเวลาหาร้าน หาอู่ เดินซื้ออะไหล่เอง
บางคน มีเวลาก็อยากเที่ยวไม่อยากจุกจิก

:)
: )

ออฟไลน์ BlackSpeed

ก็คงมี มาสด้า Tribute, ฟอร์ด Escape แล้วก็ CRV แค่ 3 ตัวเลือกครับ
ประสบการณ์ (Experience) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของตนเอง
ความรู้ (Knowledge) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของคนอื่น
แต่ถ้าได้ความรู้ผิดๆ ประสบการณ์แบบผิดๆ กรุณาอยู่เฉยๆดีกว่า
My Review "HYUNDAI SONATA SPORT" http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,21395.0.html

ออฟไลน์ prokhall

• Full Member
ถ้าไม่ใช่ SUV มี Avanza 1.5 / Suzuki APV ติดแก๊สได้ครับ ดูใน clip คุณจิมมี่ ขับอย่าซิ่งเป็นพอ
ถ้าเป็นไปได้เอา SUV เบนซิน ก็ CR-V Gen2 น่าจะมีตัว 7 ที่นั่ง ถ้าจำไม่ผิด แต่มือ 2 น่าจะเหนื่อยอยู่

พยายามหารถตลาดไว้ครับ อะไหล่เยอะบำรุงรักษาไม่แพง และ อุ่นใจ ที่เซียงกง

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ไปอินโนว่าตัวแรกดีไหมครับ 2.0V หรือ 2.0G น่าจะได้นะงบนี้

ผมว่านั่งเบาะ 3 สบายกว่าฟอร์ แต่ก็เด้งๆเหมือนกันแหละ

ถึงพื้นฐานแบบเดียวกัน แต่โดยรวมน้องอินเด้งน้อยกว่าครับ แต่ถ้าขับเร็วๆ น้องอิน 110 ก็เริ่มโคลงแล้ว

ฟอร์นี่มันน่ารำคาญมากๆแถวหน้าคนขับยังเด้งจนเซ็งอะ

ที่แนะนำเพราะรถมันคล้ายกันครับ 7 ที่นั่งแต่เครื่องเล็กกว่า แต่ทนเหมือนกัน ราคาก็ถูกกว่าครับ

ออฟไลน์ Pasakorndvm

ตอบในส่วน innova เพราะผมก็ซื้อมือ2เหมือนกัน  ราคาตอนนี้ 5แสนต้นๆยังไม่มี เช็คแล้วอยู่5แสนกลางๆ ถึง 6แสน ปีแรกคือ 2004
ผมซื้อ เบนซินตัวท็อป ปรับโฉมครั้งแรก 2005 ราคา 660,000 บ.เมื่อ 2ปีที่แล้ว
ไมลเริ่มต้น 13x,xxx ตอนนี้ 17x,xxx กม. ติดgas ที่14x,xxxกม. ผมเคยแต่ใช้เก๋งมาก่อน ขับคันนี้โคลงเคลงเหลือเกิน อัตราเร่งลิงหลับ
แต่ที่บ้านยิ้มทุกคน ไปไหนกันเยอะคันเดียวสบายๆ แอร์เย็น หย่อนขาไดัมาก
กะว่าใช้อีก4 ปีไปจบไมล25x,xxx
ปัญหาที่เคยเจอ รุ่นนี้ plasticอินโดฯ หักง่าย อะไหล่มีใช้กับ vigo fortuner ได้บางส่วน แต่บางส่วนไม่เหมือนแพงบรรลัย
เช่น ตู้แอร์หลัง ftnราคา 2,xxxบ. innova 1x,xxx บ.
ขับมาไม่เคยน็อค ไม่เคยกินข้าวลิง แต่กระตุก เขก อยู่ 2 รอบ รอบแรก หัวเทียนบอด เปลี่ยนหัวเทียน4หัว หัวละ 60 บ. หายสนิท
รอบ2 เขกสั่นทั้งคัน วิ่งได้ไม่เกิน 80 น่ากลัว ไปเข้าอู่แก็ส ปัญหาคือ น้ำเข้าขั้วหัวเทียน เป่าแห้งปุ๊บ หายสนิท เพราะจอดรถตากฝน ชายคาน้ำลงกระโปรงรถเป๊ะ ฝนตกหนักมาก
เปลี่ยนหลอดไฟหน้า h4 1ครั้ง 1ข้าง 100บ. กินแก็ส กม ละ 1.5-1.8 บ. ขึ้นอยู่กับการขับขี่ และราคา lpg
เทียบขับ avanza ของญาติ innova ขับหนักแน่นกว่า กว้างกว่าเยอะ โคลงเคลงน้อยกว่า ขนของได้เยอะกว่า กินแก็สเยอะกว่า ความคล่องตัวพอๆกัน วงเลี้ยวแคบกว่า altis อีกคัน

ถ้าตัวเลือกอื่น เช่น zafira , escape, tribute  พวกนี้อะไหล่หาเริ่มยากกว่า ซ่อมยาก ไม่ค่อยจบ แต่มือ2  ถูกดีครับ
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ hutzero

มือ 2 ใช้งานหนัก ติดแก๊ส Innova น่าจะลงตัวสุด

ออฟไลน์ lemon

• **
สปอร์ตไรเดอร์ ลง เจ ติดแก็สหัวฉีดครับ

เงินเหลือบานเลย  ;D
+1 ครับ ผมยังแอบมองๆไว้เหมือนกัน แต่ไม่รู้ว่าจะมีปัญหาไรบ้างรึเปล่า พี่ๆท่านใดใช้งานอยู่แนะนำหน่อยครับ

ออฟไลน์ aoddy1

เชียร์  Innova ครับ ถึงรูปทรงจะไม่สวย นั่งกระเด้งกระดอน แต่เบาะกับแอร์หลังนี่ดีมากครับ นั่งคันเดียวไปได้หมด

ออฟไลน์ holahola66

ถ้าเอาตามราคานั้นเลย ผมเชียร์. Isuzu Trooper ครับ คันสภาพดีๆประมาณสี่แสนไม่เกิน. เอางบอีกแสนที่เหลือ ไปซ่อมหน่อย กะติดแก๊ซ

เคยนั้งตอนสมัยมันยังใหม่ๆ สบายใช้ได้เลยครับ
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt