ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยครับ...ศูนย์VWเดี๋ยวนี้พอจะสู้BMWกับMercedes-Benzได้หรือป่าวครับ  (อ่าน 4533 ครั้ง)

ออฟไลน์ ぼくは"P.P."です

• Sr. Member
สงสัยครับเพราะผมกำลังเทียบกันอยู่ระหว่างGolf GTI vs 320i M Sport(f30) ;D
Great Handling = Great Car

ออฟไลน์ fishfinger

นอกจากศูนย์ VW ช่วยเทียบ Volvo Citron Mini etc. ด้วยครับ ไม่เน้นปริมาณนะ เน้นคุณภาพว่าเทียบตัวๆเป็นไง :)

ออฟไลน์ Ongszaa

ขอบตอบแค่ศุนย์เดียว

ถ้า mini เทียบได้คับ เพราะมันก็คือ BMW นั่นแหละ Dealer เดียวกัน คุณภาพช่างเหมือนกัน
ถ้าเป็นตัวแทนประเทศไทย นะคับ ไม่ใช่เกรย์มาเก็ต
'19 BMW 630d GT M Sport[G32]
'24 LOTUS ELETRE R

ออฟไลน์ M Performance

ไม่ได้ครับ
My Current Collection  8)

'13 Honda CR-V 2.4 EL 4WD
'14 Mercedes-Benz E200 Coupe AMG Dynamic
'16 Mercedes-Benz GLC 250 d 4MATIC OFF-ROAD
'19 BMW 320d GT M Sport
'22 Nissan Kicks e-Power VL Autech

ออฟไลน์ peterpat

มีพี่ที่รู้จักกันเค้าใช้ VW Passat cc อยู่ครับ ออกกับไทยยานยนต์
เท่าที่ทราบมาโดยรวมเค้าประทับใจนะครับ ก่อนซื้อมีรถมาส่งให้ทดลองขับถึงบ้าน
ทุกครั้งที่เข้าเซอร์วิสมีรถสำรองให้ใช้ทุกครั้ง เค้าบอกว่าแทบไม่ซ้ำรุ่น
และยังไม่เคยเห็ฯเค้าบ่นอะไรเลยนะครับ

ออฟไลน์ wanarat7777

• Full Member
ศูนย์ซ่อม บางศูนย์ดีครับ ส่วนการขายดีแทบทุกที่  :) อู่นอกซ่อมจบก็มีพอควรครับ

ออฟไลน์ mothsan

• Hero Member
มีพี่ที่รู้จักกันเค้าใช้ VW Passat cc อยู่ครับ ออกกับไทยยานยนต์
เท่าที่ทราบมาโดยรวมเค้าประทับใจนะครับ ก่อนซื้อมีรถมาส่งให้ทดลองขับถึงบ้าน
ทุกครั้งที่เข้าเซอร์วิสมีรถสำรองให้ใช้ทุกครั้ง เค้าบอกว่าแทบไม่ซ้ำรุ่น
และยังไม่เคยเห็ฯเค้าบ่นอะไรเลยนะครับ
พอจะทราบที่ไหนไหมครับ
บริการดีจัง
PM ให้หน่อยสิครับ

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto
ถ้าเรื่องความสวยงามของศูนย์ น่ะ ใช่ครับ สู้ไม่ได้แต่เรื่องแก้ปัญหารถน่ะ ก็ไม่ได้ด้อยกว่า BMW เลยนะครับดีไม่ดีเก่งกว่าอีก
แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นต้องดูศูนย์ VW ด้วยนะครับ บางศูนย์ก็โอเค บางศูนย์ก็ไม่ ศูนย์ที่ผมใช้อยู่ก็โอเคนะครับ เคลมง่ายดีไม่มีบ่น ยังไม่ได้บอกเคลมเลยเค้าก็เคลมให้เลย เพราะเค้ากลัวไม่สบายใจ (ปั้มน้ำแค่มีเสียงดังวี้ๆ พอใช้ซักพักไม่มีแล้ว ช่างที่ศูนย์บอกว่ามันแค่อยู่ในช่วงรันอิน พอใช้ไปซักพักก็หายดัง เออก็จิงหายดังจิงๆๆ แต่เค้าก็บอกว่าไหนๆแจ้งเคลมแล้วอะไหล่ส่งมาแล้วเปลี่ยนก็ได้ครับจะได้ของใหม่) เข้าศูนย์ ถ้ายังไม่ถึง 15000 โลต่อปี ก็เป็น ปีละครั้งครับ โดยรวมรถก็โอเค จะเซ็งอยู่บ้าง ตอนที่เกียร์มันหน่วงลงแล้วมันจะมีเสียงมาจากหน้ารถ(ในคอนโซล) ไม่ดังมากแต่ฟังแล้วหงุดหงิด แต่ก็เป็นทุกคัน GTI Scirocco เคยลองอัดเสียงแล้วแต่มันค่อยเลยไม่ได้ยินไม่รู้จะอธิบายยังไงครับ แต่ก็แค่นั้นนอกนั้นโอเคทุกอย่างครับสำหรับ vw ใช้คล่องตัวดีสำหรับในเมืองมุดง่ายมุดสนุก จะลำบากตอนเติมน้ำมันนิดหน่อยที่เปลือง ผมขับยังไงให้ตายเถอะในเมืองไม่เคยเกิน 8 โลลิตร เพราะอัดชิบหาย ขนาดอยู่ ระยองนะครับรถไม่ค่อยติด  อ้ออีกอย่างมันจะสีเสียงครืดคราด ตอนรถเบี่ยงตัวเวลาลงเนินขึ้นเนินครับ อันนั้นไม่ต้องกังวล ปกติเพราะมันมีกำมะหยี่ตรงประตู แล้วมันไปถูกะขอบประตูตรงที่เป็นเหล็ก มันเลยดัง คนอื่นแก้โดยหาเทปใสจากศูนย์ BMW  เทปติดขอบประตู มาติดก็แก้ปัญหาไปไม่มีเสียงละ แต่สำหรับผมก็เฉยๆครับเพราะมันไม่ได้ดังรำคาญขนาดนั้นมันดังแค่ตอนจอดเลี้ยวขึ้นเนินลงเนินแค่นั้น (ตอนไหนตัวถังรถบิดหน่อยๆมันดังอ่ะเอาง่ายๆ)โซฮอลล์ ปตท 95เต็มถัง 2200 บาท เต็มคอถังผมวิ่งในเมืองได้ 400 กม รถแจ้งเตือนวิ่งได้อีก 10กม ก็คงประมาณนั้นแต่ถ้านอกเมืองคงได้เยอะอยู่ถ้าไม่อัด(400โลที่ผมทำได้นี่ชิลสุดๆละ) 0-100 ผมใช้ lunch control ได้ 6.0 วิ เพราะ      จูนเสตจ1 มา ม้าประมาณ 250+- ลงล้อก็ประมาณ 210-220 ม้านี่แหละครับ แรงบิด400nm ลงล้อประมาณ 370 นี่แหละครับ  ส่วน BMW โอยเหนื่อยถ้า จขกท อ่านนี่ช่วยอ่านให้จบนะครับนั่งพิมนานมาก ผมลองขับมาอย่างที่ตอบไปในกะทู้ที่แล้วแหละครับที่ จขกท ถาม  ลดความดิบน้อยลงใช้งานง่ายขึ้นนิ่มขึ้น สบายขึ้น แต่ผมชอบนะผมยังอยากเปลี่ยนเลยแต่เปลี่ยนอีกทีไม่ audi A5 ก็ 428I เลยดีกว่าเด๋วผ่อน GTI อีกซัก3ปีค่อยปล่อย ผมว่า S3 ตัวใหม่ตอนกลางวันไม่น่ามองแต่กลางคืนมามันสวยแฮะ -*- เอาง่ายชอบความสบาย ภูมิฐาน นั่งในรถแล้วรู้สึกดีผ่อนคลาย ก็ S3 ครับ แต่ถ้าชอบซิ่งๆหน่อย ชอบกด ชอบมุด เห็นใครแซงแบบเร็วแล้วหมั่นใส้ หรือเห็นใครขับรถกวนตีนชาวบ้านชาวช่อง(ถึงแม้คันนั้นไม่ได้มากวนตีนเรา)แล้วต้องกดคันเร่งไล่มันสั่งสอนก็มา GTI ครับ 

ปล. S3 ไม่ต้องแต่งไรมาก แมกซ์19 พาท รอบคัน จบครับแค่นี้ก็สวยชิหายละ (อยากได้โคตรๆ)
แต่ของแต่ง GTI มีล้านนึงก็ไม่พอ ไม่รู้อะไรนักหนา  เยอะแยะดีคับแต่ส่วนใหญ่ไม่ใช่ของแต่งสวย แต่จะเน้นไปทางของแต่งแรงๆทั้งนั้นครับ(เวนกำคนไม่มีตังแต่ง แต่สวรรค์ของคนรวยจิง)         

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto
อ้อลืมบอกถ้าอยากได้เบอร์ก็หลังไมค์มาครับเด๋วให้ไป ลองคุยเรื่องโปรเรื่องรถดูครับ เรื่องต่างๆเกี่ยวกะ GTI ดู เผื่อจะถูกใจ
แต่ผมชอบที่ตรงเวลาเอารถเข้าศูนย์เราไปยืนดูช่างทำแล้วถามนั่นนู่นนี่กะช่างเองได้เลยครับ ชอบตรงนี้แหละ สงสัยตรงไหนก็ถามได้เลย กระจ่างดี

ออฟไลน์ freefall

• Full Member
เก็บข่อมูลครับเล็ง scirocco อยู่

ออฟไลน์ YF-19

จัดไปครับ

ตอนนี้ ผมประทับใจ VW(บางแค) มากกว่า BENZ(พิษณุโลก) ครับ

ศูนย์ ในกทม.ของ BENZ ยังไม่เคยสัมผัสครับ และ พอใจกว่าศูนย์ HONDA อีก สองสามที่ครับ

สัมผัสด้วยตัวคุณเองครับ ไม่ได้เชียร์ ไม่เคยคิดว่า VW จะทำได้ขนาดนี้ด้วยซ้ำ แต่ตอนนี้พอใจมากครับ ;D ;D ;D
รีวิว "VW scirocco" กำลังจะมาครับ ขอเวลาอีกนิด

รีวิว "Hyundai coupe" ของผมเอง ติชมได้ตลอดครับ
http://www.headlightmag.com/webboard/index.php?topic=3731.0

ออฟไลน์ !+! Bomb !+!

ออก Scirocco จากไทยยานยนตร์ เข้า service ที่ศูนย์ตรงรองเมืองครับ

ถ้าเทียบความสวยงามความโอ่โถงของศูนย์ สู้ไม่ได้ครับ สิ่งอำนวยความสะดวกในศูนย์ของเบนซ์และบีเอ็มก็ดีกว่า ผ่อนคลายกว่า แต่ศูนย์ VW ก็จะมีหน้าจอคอยบอกว่าตอนนี้รถอยู่ขั้นตอนไหนแล้ว

การแก้ไขปัญหาพอกันนะครับ คือแก้ได้ ไม่บานปลาย การวิเคราะห์ปัญหาดี ไม่โบ้ยเป็นความผิดลูกค้า (จากประสบการณ์ที่เจอมานะครับ)

แต่บางทีเซลล์ของ VW จะมี aftersale service ดีกว่าด้วยครับ เซลล์ผมย้ายไปอยู่บีเอ็มแล้ว ก็ยังคอยโทรมาถามเกี่ยวกับรถเสมอๆ VW หรือบีเอ็มมีรุ่นใหม่ๆให้ลองก็เอามาให้ถึงบ้านตลอด