ผู้เขียน หัวข้อ: รู้เรื่องรถมากไปบ้างทีก็ปวดหัวนะครับใครเป็นอย่างผมบ้าง  (อ่าน 10029 ครั้ง)

ออฟไลน์ ぼくは"P.P."です

• Sr. Member
ผมใข้Fiestaอยู่ครับ ;D
รถผมไม่เคยมีปัญหา+ศูนย์ก็โอเค
อาจจะเป็นเพราะผมโชคดีหละมั้ง :-\
Great Handling = Great Car

ออฟไลน์ seamonkey

ผมคิดว่ายิ่งรู้เรื่องเยอะจะยิ่งไม่กลัวกับปัญหาพวกนี้เลย เพราะมีปัญหาเราก็วิเคราะห์กับช่างแล้วก็แก้ไขให้เสร็จได้ในทีเดียว

น้องๆทั้งหลายถ้ามีเวลาว่าง ปิดเทอมลองไปฝึกทำงานในอู่รถดูนะครับ ผมเคยไปทำตอนม.ปลายมาแล้วได้เรียนรู้อะไรเยอะมากเลยครับ

ออฟไลน์ vellcap

• Hero Member
ถ้าชอบจริงๆ แล้วจะทำไมครับ อย่างผมตอนนี้รู้ว่าศูนย์ Honda ที่สะดวกมันแย่มากๆ
ต้องขับรถข้ามจังหวัด ข้ามภาคไปเข้าศูนย์ที่ไว้ใจได้
แล้วถ้าถามว่า จะซื้ออีกไหม Honda ก็ตอบได้ทันทีเลยว่า ซื้อ เพราะชอบบางอย่างในตัวมัน(อารมณ์อีกแล้ว)
หรืออย่างเพื่อนผมซื้อ Cruze เพราะเหตุผลเดียว การออกแบบภายนอกและภายในครับ(แถมตอนนี้ได้ทดสอบโครงสร้างไปแล้ว  ;D)

Fiesta เพื่อนผม 4 คันแล้วครับ แต่คงโชคไม่ดีเหมือนเพื่อนคุณ ตรงที่ทั้ง 4 คันนี้
ขยันเข้าศูนย์แข่งกันเป็นว่าเล่นครับ แถมศูนย์ก็...เอ่อ...ช่วยอะไรไม่ค่อยได้ด้วย(เคยมีประสบการณ์เอา Ranger รุ่นที่แล้วไปเช็คครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 28, 2013, 20:15:26 โดย vellcap »

ออฟไลน์ MystogaN

ผมเคยใช้พักนึง ศูนย์บริการดีมากครับ ตั้งแต่เข้าไปจอง

ไปจองเองคนเดียวเลยครับใส่ชุดนศ.เลย

แต่เปนศุนย์ชานเมืองยอดอาจจะไม่ค่อยดีหละมั้งครับ

ออฟไลน์ mikio

• Jr. Member
  • **
ผมรู้เรื่องรถแต่ไม่ค่อยรู้เรื่องศูนย์ ก็เลยจองfocus ตัวรองทอปไปเหมือนกันฮะ
ลูกพี่ลูกน้องผมก็ออก focus มาเหมือนกันครับเขามีพี่น้องกัน2คนออกทั้งพี่ทั้งน้องเลยครับคนพี่ออกตัว 5 ประตู คนน้องออก 4 ประตู

จะว่าไปแล้วผู้หยิงรอบๆข้างผมใช้รถฟอร์ดกันหลายคนเหมือนกันนะครับ ผมอยากทราบทำไมคุณ Mikio ถึงออก focus อ่ะครับอยากรู้เหตุผลอ่ะครับ

เรื่องมันยาวฮะ555  ท้าวความสั้นๆ ปัจจุบันใช้ latio1.6 MT ก็โอเค ชอบมากขับสนุก สั่งได้ ก็เลยติดนิสัยน่ะครับ เพราะชอบขับรถเร็ว เร็วแบบยาวๆนะ
ทีนี้พอจะหารถคันต่อไปที่เป็นของตัวเอง แบบจริงจัง ก็ยากแล้ว
เพราะต้องหารถที่ตอบโจทย์ในทุกๆด้านทั้งเรื่องราคา ความสวยงาม และ performance อ้อ ต้องเป็นเกียร์ออโต้ด้วยเพราะอยากให้แฟนหัดขับรถมั่ง
เคยขับ Mazda3 ตัวท็อปของเพื่อน ก็โอเค ตรงกับสมมุติฐานที่ตั้งเอาไว้คือ ต้องเครื่องใหญ่หน่อย ถึงจะสนุกใกล้เคียงรถเกียร์กระปุก
แต่ตอนนั้นรู้สึกว่าmazda2 แพงเกินไป
โจทย์
1ต้องเกียร์ออโต้
2ขอเครื่อง 1.8 ขึ้นไป เพราะผมให้ความสำคัญกับการขับรถทางไกล (กด140-180 ตลอด 700กม.เนี่ย เครื่อง1.6 ทั้งเหนื่อยทั้งเสียว)
3ไม่เกิน 1 ล้าน
4รูปลักษ์ของรถดูดี  ไม่ดูเด็ก ไม่เชยเหมือน latio555
5ไม่คิดติดแก๊ส

ก็เลยมองไปที่ civic 1.8ตัวปัจจุบันตอนนั้นออกมาใหม่ๆ แต่พอไปที่ศูนย์แถวบ้าน (ปี2555)ไม่มีพนักงานออกมาต้อนรับก็เลยรู้สึกเซ็งๆ
ก็เลยต้องทำหน้าด้านเดินดูรถในโชว์รูมก็พอจะดูออกว่าวัสดุที่เป็นรถมันดูออกว่าไม่ค่อยสมราคาเท่าไหร่
ก็เลยไปที่ศูนย์ฟอร์ดซึ่งอยู่ใกล้ๆกัน โอเคเลยเป็นเรื่องเป็นราวเลยทีเดียว  ลองเรนเจอร์เล่นๆ แต่สุดท้ายก็ต้องจอง 5555 ทั้งๆที่ใจจริงอยากได้เฟียสต้า แต่ติดที่มันเล็กไป
          สรุปว่าเรนเจอร์รอเป็นชาติ ก็เลยต้องหาข้อมูลกันใหม่หมด  สุดท้ายหลังจากมีข้อมูลเยอะๆเข้าก็รู้ว่าไม่มีรถอะไรดีที่สุดเลยซักคัน
ก็เลยตัดสินใจว่าเอาเหอะวีโก้ก็ได้ แต่งเพิ่มอีกหน่อยก็ไม่หลุดโค้งแล้ว55(อย่างงนะครับว่าผมใช้ตรรกะอะไร เดี๋ยวเก๋ง เดี๋ยวกระบะ  ถ้าอยากรู้เดี๋ยวตั้งอีกกระทู้ดีกว่า)
วันที่ไปถอนจอง( ปลายมกราปี2556) เซลล์บอกว่า พี่อยากลองขับ focus ตัวใหม่ดูมั๊ย
ก็จริงๆอยากได้ TDCiอยู่เป็นทุนนะครับ   แล้วตัวโฉมใหม่เนี่ยไม่ได้มองเลยซักนิด 
          แต่พอลองแล้วก็เออ.... พอได้นะ ถึงจะไม่ได้รู้สึกสนุกมากมายแต่มันเร่งต่อเนื่องดี แรงมาเรื่อยๆ และเรารู้สึกว่ารถมันทำให้เราปลอดภัย ด้วยความนิ่งความหนึบและอุปกรณ์ต่างๆนาๆ (ขออนุญาติไม่จารไนเรื่องวิชาการ+เทคนิคเชียลนะครับ เพราะหาได้จากgoogle)
         คุณแฟนเธอก็รู้สึกว่ารถมันแรงนะแต่ไม่ได้น่ากลัว ยิ่งตอนขับเร็วๆไม่ต้องเกร็ง เพราะปกติเธอนั่ง  altis    ของที่ทำงานเป็นประจำ
เซลล์ก็จะขายตัวท็อปเสียให้ได้ แต่สุดท้ายผมก็เลือกตัวรองท็อป ดีกว่า เพราะอุปกรณ์ที่เกินมากับส่วนต่างอีก1แสน ไม่ค่อยจำเป็นเท่าไหร่
เผลอๆน่าจะทำให้มีปํญหาจุกจิกในอนาคตด้วย
ส่วนเรื่องศูนย์บริการหลังการขายก็ตามนั้นครับ 50/50 ต้องประเมินกันเอาเอง ส่วนก่อนการขายนั้นเกินร้อยฮะเพราะเซลล์ยากขายเหลือเกิน555

ขอบคุณที่ทนอ่านความคิดเห็นครับ
 :D

ออฟไลน์ Intrend

• **
ผมว่ารู้ไว้เยอะๆก็ดีแล้วครับแต่สำหรับผมนั่นก็ไม่ทำให้ปวดหัวเท่าไหร่แต่ทำให้ผมเรียนรู้ว่าทำไงจะอยู่กับรถอย่างมีความสุขมากขึ้น

ผมเคยอยู่ฝ่าย QC รับผิดชอบเรื่องคุณภาพตัวรถสำเร็จรูปสำรถรุ่นใหม่ก่อนผลิตแบบแมสโปรดักชั่นของรถยี่ห้อหนึ่งอยู่หลายปี
ตอนนี้ย้ายมาอยู่บริษัทรถอีกบริษัทที่ไม่ใช่ฟอร์ด หลักจากเฟียสต้าออกมาไม่นานมันก็มาจอดอยู่ในโรงรถบ้านผมตอนนี้วิ่งไปได้
เกือบ5หมื่นกิโลแล้ว ประสบการณ์กับศูนย์คือเอารถเข้าเช็คระยะ 3 ครั้งกับเลิร์นนิ่งเกียร์ 1 ครั้ง ไม่มีความประทับใจใด้กับระบบ
การนำรถเข้ารับการบริการเลย ในบ้านมีรถอีกคันเข้าศูนย์ฮอนด้าเอารถเข้าศูนย์เช็คระยะตั้งแต่ออกใหม่จนวิ่งไปเกินแสนโลแล้ว
ประสบการณ์และความรู้สึกประทับใจหลังการบริการอุปกรณ์อำนวยความสะดวกที่ศูนย์มันช่างต่างกันลิบลับ แต่ก็นั่นแหละเรื่องการ
ใช้งานและปัญหาตัวรถไม่มีคันไหนงอแงทั้งคู่ทั้งฮอนด้าและฟอร์ด

อ้อจริงๆแล้วเจ้าเฟียสต้ามีเรื่องยางบวมและแฟนผมขับแล้วยางระเบิดกลางทางแต่แฟนผมเอาเข้าขางทางอย่างปลอดภัยและ
แปลกใจมากเพราะแทบไม่รู้สึกว่ารถเสียการทรงตัวที่เอาเข้าข้างทางเพราะได้ยินเสียงระเบิดและรถที่ขับตามมาแซงขึ้นมา
บอกว่ารถยางแบน แต่เคสนี้ผมก็ไม่ได้เอาไปเคลมเพราะรู้ว่ามันจะใช้เวลาและคงจะได้ยางคอนติเนนทัลรุ่นเดิมมาใช้ซึ่งตอนนั้น
ไม่มั่นใจยางรุ่นนี้แล้ว เลยจัดการเปลี่ยนยางใหม่เองสี่เส้นพร้อมเปลี่ยนแม็กใหม่เพื่อความสบายใจและให้รถหล่อขึ้น และอีก
ปัญหาก็เป็นเรื่องเบาะหนังเย็บไม่เรียบร้อยซึ่งเซลล์ก็จัดการสลับเบาะกับรถคันอื่นในศูนย์ให้ตั้งแต่วันแรกที่ออกรถโดยไม่เรื่องมาก
ซึ่งปัญหานี้เจ้าหน้าที่ทั้งศูนย์ไม่มีใครเจอปัญหานี้ตอนตรวจรถก่อนส่งมอบ และระหว่างที่ผมหาเบาะมาใส่รถตัวเองผมก็เจอว่า
ไม่ใช่แค่คันผมคันเดียวที่เย็บเบาะไม่ดีเพราะเซลส์ให้เลือกเบาะสภาพที่พอใจที่สุดมาใส่รถผมซึ่งในที่สุดก็หาเจอ และผมก็แนะนำ
ให้ทางศูนย์ทำเคลมไปที่ฟอร์ดเพราะจากมาตรฐานของบริษัทที่ผมเคยทำงานเบาะสภาพแบบนี้ผมตีกลับให้เมคเกอร์ไปแก้ไขใหม่

หลังจากที่เจ้าเฟียสต้าไม่มีอะไรกวนใจล่าสุดก็เลยได้โฟกัสมาจอดข้างเฟียสต้า ถามว่ามีปัญหามั้ยเรื่องการประกอบผมยืนยัน
ครับว่ามีหลายๆจุดด้วยและด้วยมาตรฐานของบริษัทที่ผมทำงานมันไม่ควรปล่อยออกมา แต่ผมก็รับรถมาและเลือกที่จะไม่ให้
ทางศูนย์แก้ไขเพราะมองผ่านๆแล้วไม่น่าเกลียดอะไรแต่ถ้าไปแก้ไขน่าจะเละกว่าเดิม เพราะถึงจะดูว่ามั่นใจถอยฟอร์ดมาสองคัน
แต่ผมวางใจให้ช่างที่ศูนย์ฟอร์ดทำเรื่องเช็คระยะเท่านั้นครับเรื่องอื่นๆดรื่องรื้อประกอบหรือซ่อมหนักๆตอนนี้ยังไม่ไว้ใจครับ
ก็ได้แต่หวังว่าเจ้าโฟกัสจะใช้ได้ยาวๆแบบไม่มีปัญหาเหมือนเฟียสต้า เพราะถึงตอนนี้ผมยังไม่รู้เลยว่ามีศูนย์ไหนที่ไว้ใจได้
เรื่องแก้ไขปัญหายากๆให้ลูกค้าได้ แต่ตอนนี้ผ่านมาสี่พันกว่าโลก็ยังไม่มีปัญหาอะไรกวนใจเลยไม่ว่าจะเรื่องที่เจอกันบ่อยๆ
อย่างเรื่องเกียร์กระตุกก็ไม่มี สงสัยรถผมจะไม่ผ่าน QC เหมือนคันอื่นแน่ๆเลย :) เลยไม่เจออะไรที่เค้าเจอกัน ยกเว้นเรื่อง
ความเรียบร้อยในการประกอบ

ออฟไลน์ AMG GT

รู้เยอะ  มากๆพอเราพูด  ก็จะโดนเพื่อนว่า 555+
 ก็เลยไม่ค่อยพูดดีกว่า ยกเว้นที่ บ้านจะออกรถใหม่ก็  ค่อยพูด

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
เพราะผู้หญิง เป็นเพศ ที่ชอบสั่งการด้วยเสียงครับ ฮาาาาา

และผู้ชายอย่างเราๆ มีหน้าที่ปฎิบัติครับ T^T
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ mathician

แล้วเพื่อนๆที่ออก Ford กันอ่ะ มีใครมีปัญหาอะไรบ้างไหม

ออฟไลน์ ohmx

• **
ที่บ้านผมมี Focus รุ่นที่แล้ว ใช้มา 7 ปี ไม่มีปัญหาจุกจิกเลย
ศูนย์เสียแค่ตรงมีน้อย แต่คงเพิ่มขึ้นเรื่อย ๆ เพราะเจาะตลาดเข้ามาได้แล้ว
การบริการก็ไม่ได้แย่นะครับ พวกแบรนด์เจ้าตลาดที่มีศูนย์เยอะ แต่ก็มีศูนย์ที่ black list ไม่กล้าไปเข้าเยอะเหมือนกันนะครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
รู้ไว้ดีกว่าครับ มันเป็นโอกาสที่เราจะได้เลือกครับ

แต่บางทีมันก็แอบคิดมากจนเกินไป

ส่วนเฟียสต้า ผมว่ามันสวยสุดใน B Seg(สำหรับผม) เมื่อก่อนเป็น Jazz

และสาวๆทั้งหลาย เค้าก็ชอบในที่มันเป็น

ออฟไลน์ NoName__???

ขาย Vios มาออก Fiesta สีแดงเหมือนกัน รู้เลยว่ากันขับขี่คนละเรื่อง ทั้ง option ความปลอดภัย  การเก็บเสียง รู้เลยตอน ESpทำงานตอนถนนเปียก แล้วมีประโยชน์อย่างไร
ใช้มาเกือบปีแล้วยังไม่มีปัญหาอะไร  Happy ค่ะ ศูนย์ก็บริการดี

ออฟไลน์ YenChar

สาวๆที่ออฟฟิศผม ถอยมาสด้า2 กับอแวนซ่า และซีวิคเยอะครับ

เฟียสต้า รุ่นน้องที่มหาลัย 2 คน
คนแรก เกียรพังตอน 6 พันโล ลงจากตึกเอ็มไพร์ พังตรงทางลงพอดี
คนที่สอง พังตอน 3 หมื่นโล

รู้เรื่องรถเยอะ ปวดหัวตอนเลือกรถใหม่ครับ
อะไรๆก็น่าใช้ไปหมด
แต่ตอนดูแลรักษา ตอนแก้ปัญหา เราหาทางออกได้

ไม่รู้เรื่องรถเลย ไม่ปวดหัวตอนซื้อครับ สาวๆออฟฟิศผม อะไรสวย เอาอันนั้น
มาสด้า2 สีขาว ซีวิคสีขาว เพียบ เพราะสวย แค่นั้น
แต่ดูแลไม่เป็น ขับอย่างเดียว เข้าบีควิก รถป้ายแดง โดนยุให้เปลี่ยนยาง
พี่แกเปลี่ยนใหม่เลย ผ้าเบรค อะไหล่เพียบ โดนฟันไปเกือบ 2 หมื่น
หากินกับคนไม่รู้เรื่องรถ

ออฟไลน์ top3245

ผมกลับคิดว่าการที่ผมรู้มากทำให้ผมได้สิ่งที่เหมาะสมกับตัวผมมากที่สุดครับ

ออฟไลน์ zekoza11

• Full Member
ไม่ลองไม่รู้ ไม่ดูไม่เห็น ไม่ทำไม่เป็น
ของอย่างนี้ ต้องพบประสบการณ์กับตัวเองครับ แล้วจะจำ

ออฟไลน์ Amaranthe

รู้เยอะน่ะดีแล้วครับ จะได้เทียบว่า รคคันไหน รุ่นไหน ยี่ห้อไหน มีข้อเสียน้อยที่สุด
และข้อเสียเหล่านั้นเรารับได้ไหม เหมาะกับเราไหม
ปัจจุบันผมเลือกใช้รถเก๋ง เจ้าตลาดนะ แต่ถ้าต้องการกระบะ จะเลือกอีซูซุ

ส่วนตัวผม ว่า เฟียสต้า กับ โฟกัส สวยดีครับ เฉพาะภายนอกนะ
แต่เจอข้อมูลด้านลบมาก ๆ ก็เลยคิดว่า ไม่เสี่ยงดีกว่า

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
แล้วเพื่อนๆที่ออก Ford กันอ่ะ มีใครมีปัญหาอะไรบ้างไหม
ใช้กันมาก็ไม่เห็นมีใครมีปัญหานะครับ