ผู้เขียน หัวข้อ: // กระทู้แสดงความคิดเห็น TEASER : Honda Accord ใหม่ เวอร์ชันไทย //  (อ่าน 27573 ครั้ง)

ออฟไลน์ ChiLun

• Hero Member
  • F10 525d M sport

เห็นออปชั่นรถญี่ปุ่นที่กำลังจะออกใหม่หลายๆรุ่น ไหนจะวอลโวอีก(ในกรณีที่ใส่เต็ม)

ผมชักเสียดายที่ซื้อ525d  ออปชั่นหลายๆตัวทั้งราคาตอนนี้ผมว่ารถยุโรปสู้ไม่ได้เลยครับ
รถยุโรปถึงใส่มาเต็มๆราคาก็คงไปไกลเกิน ถ้าตอนนี้ผมว่า.วอลโวน่าสนมักๆ

ออฟไลน์ Oatsenal

• Sr. Member
ถ้าเกียร์ เครื่องเป็นแบบนี้จริง หนีไป v40 กันเพียบแน่

ผิดหวังจริงๆ

ออฟไลน์ Bimmer Boy

อ่านไปๆมาๆ อ้าวหมดแล้วหรือ ยังไม่หายอยากเลย ดูท่าพี่ฮอนจะกั๊กเครื่องเหมือนพี่โตซะแล้ว (เอาเครื่องเก่ามาขาย) อย่างนี้เทียน่ามีลุ้นแน่ครับ คงจัดเต็มเชือดเจ้าตลาดไปเลย

ออฟไลน์ Public P

• Full Member
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ balliblue

ไม่ได้ earth dream เหรอ น่าเกลียดเกิน แต่นิสัยคนไทยซื้อรถส่วนมากๆไม่ค่อยดูเครื่แง คงลอยนวลอีกตามเคย เฮ้ออ

ออฟไลน์ Mark_UK

ถ้าเครื่องเดิม เกียร์เดิม ผิดหวังครับ ถึงจะเติม e85 ได้ก็เถอะ

ออฟไลน์ Mr.Siri

• Jr. Member
  • **
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
เมื่อ 3 ปีก่อน ผมไปลอง G8 ต้องบอกเลยว่าไม่ประทับใจอัตราเร่งเลย แล้วนี้ G9 ใช้เครื่งเดิม เกียร์เดิม จะเป็นยังไงนี้ ยิ่งถ้าเอาอัตราเร่งดี ขับสนุกคงสู้เจ้า 2.5G ไม่ได้เเน่ๆเลย

ปล. ที่จริงก็ไม่เกินความคาดหมายสำหรับฮอนด้าประเทศไทย

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
แวะมาบอกว่า "เครื่อง 2.4 ลิตร จะเป็นเครื่อง EARTH DREAM ครับ แต่เป็น สเป็กที่ต่างจาก อเมริกาเหนือ นะ"

ออฟไลน์ kewpi

• **
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ GMUGEN

• **
แวะมาบอกว่า "เครื่อง 2.4 ลิตร จะเป็นเครื่อง EARTH DREAM ครับ แต่เป็น สเป็กที่ต่างจาก อเมริกาเหนือ นะ"

โอ้ว แค่เป็น EARTH DREAM ก็ดีใจแล้วครับ แม้จะลดแรงม้าลงก็ตาม เพราะยังได้เทคโนโลยีใหม่ใช้บ้างครับ ขอบคุณสำหรับสิ่งดีๆ ที่พวกเรารออยู่นะครับพี่จิมมี่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 04, 2013, 08:03:54 โดย GMUGEN »
ถ้าคิดจะไป ต้องไปให้สุด

ออฟไลน์ GMUGEN

• **
ว่าแต่ล้อนั่น ลายนั้นมันลายเดียวกับนี่หรือเปล่าครับ ผมดูมันแปลกๆ เหมือนยังไม่เคยเห็นมาก่อนเลย

ถ้าคิดจะไป ต้องไปให้สุด

ออฟไลน์ archian

รถวัยรุ่นโดยแท้ ...

ออฟไลน์ kasidet

• Newbie
  • *
ขอบคุณครับ..

ชอบมากเลยครับ อยากได้จริงๆ ผมกลับมองว่าเกียร์อัตโนมัติเหมาะสมกับเท้าหนักๆอย่างคนไทยมากกว่านะ

แถมได้อารมณ์ สปอร์ต ขับสนุกมากกว่า ที่สำคัญทนกว่าแน่ๆ เลยจัดสเป็คนี้เฉพาะคนไทยเลย CVT รอไปก่อน  ;D

ออฟไลน์ hutzero

D-Segment กับ E85 ก็เวิร์คแล้ว   ถ้าได้ Hybrid ด้วยนี่ประหยัดไม่ต้องเสียเงินติดแก๊สเลย

ออฟไลน์ Oatsenal

ต่างยังไงบ้างครับ พี่จิม
ผมกลัวแต่ว่าต่างจน รู้สึกได้จริงๆเลย ครับ

ไม่ทราบครับว่าต่างกันยังไง ตอนนี้ Honda ยังไม่มีข้อมูลส่งมาให้

แต่ที่แน่ๆ เครื่องบ้านเรา ไม่ใช่ Direct Injection แบบอเมริกาเหนือแน่ๆ

ออฟไลน์ pongisra

ไม่ทราบครับว่าต่างกันยังไง ตอนนี้ Honda ยังไม่มีข้อมูลส่งมาให้

แต่ที่แน่ๆ เครื่องบ้านเรา ไม่ใช่ Direct Injection แบบอเมริกาเหนือแน่ๆ

ไม่ใช่Di แล้ว earthdream นี่ต่างกับตัวปกติยังไงบ้างครับ เกรียร์ก็ไม่ใช่ CVT

"ตอนนี้ Honda ยังไม่ส่งข้อมูลมาให้" ครับ

ออฟไลน์ Cube

กั๊กแบบนี้ ราคาคงไม่แรงนะครับ

ออฟไลน์ PumpNISMO

ไม่ DI ด้วย มันจะ EARTH DREAM อีท่าไหนเนี่ย แค่ลดความฝืดในระบบแล้วก็เรียกEARTH DREAM ชื่อทางการค้าชัดๆ

http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=3302:honda--earth-dreams-technology-&catid=47:worlds-news&Itemid=160

ออฟไลน์ Ninezti

• Only in a Jeep ..
    • TECHHANGOUT
Earth.dream + 5speed ผมว่าดีละนะ เติม e85ไดด้วย 55   อาจจะดูคนไทยเท้าหนัก ไม่เหมาะกับ cvt ก็ได้มั้งครับ และอาจจะปรับปรุง 5speed ใหม่ ให้ดีกว่าเดิมก็ได้นะ อต่ผมก็ชอบเกียรของ เดิมนะ มันรู้ใจดีอะ :)

ออฟไลน์ dusitmon123

แล้วจะเอาไรไปสู้ 2.5 กับ HV ของแคมรี่ล่ะเนี่ย ขนาดว่าถ้ายก Earthdreem+เกียร์เทพCVT มาทั้งลูก ก็ยังเป็นรองอยู่เลย ทั้งอัตราเร่ง ตีนต้น ตีนปลาย ความประหยัด ทั้งขับทางไกลและรถติดในเมือง

แล้วนี่ยังตอนโน่น ตัดนี่ ไปเพียบอีก

เซ็งเลย นึกว่าฮอนด้าจะกดดันพี่โต จนได้แคมรี่ Option เทพๆออกมาสะอีก แบบนี้ก็สบายพี่โตเลยสิคร้าบบบบ

ออฟไลน์ The plant

• **
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ MezzoForte

• **
ผมว่าหลายๆท่านคงมีความคิดเหมือนผมนะครับ ว่าคำว่า "Earth Dreams" เป็น Banner ที่ทาง Honda ใช้เปิดตัวเครื่องยนต์ใหม่ เพื่อจะนำไปต่อกรกับ Technology - Direct Injection จากค่ายรถยนต์ต่างๆ เช่น Mazda - Skyactiv, หรือ Ford - Direction Injection

และทุกๆ ท่านที่ตามอ่านจากเมืองนอกก้อทราบกันดีว่า พอเอ่ยถึง Earth Dreams หัวใจหลักๆ ก้อคือ Technology Direct Injection นั่นเอง

แต่พอมาเมืองไทย กลับบอกเป็น Earth Dreams แบบไม่ Direct Injection มันยังไงๆ อยู่น้า แบบรู้สึกแปลกว่าทาง Honda เห็นกระแสคนไทยอยากได้ Technology Earth Dream มาก แต่ยังไม่อยากเพิ่มต้นทุนการผลิต เลยเอาเครื่องเก่า K24 ปรับไส้ในนิด CPU นิดหน่อย แล้วแปะโลโก้ Earth Dream เข้าไปซะ ก้อไม่มีปัญหากับคนไทยแล้ว

เอ๊ะ ถ้าทำอย่างนี้ เท่ากับดูว่าคนไทย....หรือเปล่า

ผมว่าถ้าเป็นอย่างนั้น ยืดอกบอกไปเลยดีกว่า ว่าตอนนี้ ยังไม่เอา Earth Dreams มาให้ใช้นะ รอไปก่อนแบบ Mazda ไม่ดีกว่าเหรอ รอมาเต็มรูปแบบแล้วค่อยเปิด Technology Earth Dream ทีเดียว ตอน Minor Change ดีกว่ามัํง

ดูตอน CRV 2013 2.4 เมืองนอกก้อได้เครื่อง Earth Dream แล้ว แต่เมืองไทยไม่ใช่ ก้อมีคนบ่นๆ นิดหน่อย แต่ก้อซื้อกันนะ ไม่เห็นเป็นไรนิ

อยู่ดีๆ Accord ใหม่ ดันจะใส่ Earth Dream แต่ไม่ใช่ Direct Injection ซะงั้น แล้วมันจะไป Earth Dream ตรงไหนเนี่ย  :-[ :-[ :-[

ผมเพิ่งถอย CRV 2012 2.4 2WD ออกมา เครื่องก้อวิ่งดีอยู่ โอเคหมด แต่กินน้ำมันไปนิด ไปใส่ Accord ใหม่ ก้อคงวิ่งดีแน่ๆ ไม่มีปัญหาอะไร คนทั่วไป ยังไงก้อซื้อ Honda อยู่แล้ว ดันมาทำแบบนี้ คนจะซื็อ เลยไม่อยากจะซื้อแล้ว เพราะดันเอา Earth Dream อะไร ไม่รู้มาใส่ให้แทน งง แทนจริงๆ

ที่พูดมาทั้งหมดนี้ เพราะใช้ Honda CRV อยู่เหมือนกันนะเนี่ย

ไม่รู้ท่านอื่น มีความเห็นยังไง บ้างครับ

:) :) :)

ออฟไลน์ MystogaN

เห็นด้วยกับพี่ข้างบนนะครับ

ไม่ใช่ Direct Injection แล้วมันจะไป Earth Dream ตรงไหน ??

ออฟไลน์ freefall

Volvo v40 แบบไม่ต้องคิดมาก

ออฟไลน์ MezzoForte

• **
อ้อ เพิ่งนึกออก สงสัยบ้านเราได้ใช้ Technology เหนือกว่าประเทศอื่นๆ ตรงที่เครื่องบ้านเรา ทั้ง Civic, Crv, Accord เติม E85 ได้ เป็นจุดขายหัวหอกเลย

เอาอย่างนี้ไหมอะ ทาง Honda ชู Campaign Banner "Siam Dreams" ไปเลยดีไหมอะ ให้ทั้งโลก งง กันไปเลย ว่ามันคือเทคโนโลยีอะไรวะ Siam Dreams

;D ;D ;D

ผมว่าลึกๆแล้ว ทาง Honda ยังไม่เอา Earth Dreams ส่วนนึงน่าจะมาจากเรื่อง E85 + บวกกับการลดต้นทุนการผลิตเครื่อง กับ เกียร์ ใหม่เนี่ยแหละ แต่กลัวคนด่า เอาเครื่องเก่า เกี่ยร์เก่า มาขาย เลย Revised เครื่องนิดหน่อย แล้วแปะ Earth Dreams มันเลย ทำไปได้ฟินจริงๆ

ชู Technology "Siam Dreams" ไปเลยดีกว่า มั๊ยครับพี่น้อง

ออฟไลน์ KAKASHII

• งามปะละ
Earth Dream เก้ Honda มันมาแนวนี้ตลอดเลย  ขอให้ยอดขายห่วยแตกเหมือน Brio/3 ละกัน   ;D

ออฟไลน์ LimitedEdition

รอ Honda ส่งข้อมูลมาก่อนดีมั้ยครับ แล้วค่อยวิจารณ์กัน ตอนนี้เรายังไม่ทราบอะไรทั้งนั้น
นอกจากพี่จิมมี่ที่ได้ไปขับอย่างเดียวในสนามจริงจริง ข้อมูลเทคนิคอะไรก็ไม่มีครับ