ผู้เขียน หัวข้อ: // กระทู้แสดงความคิดเห็น TEASER : Honda Accord ใหม่ เวอร์ชันไทย //  (อ่าน 27570 ครั้ง)

ออฟไลน์ AMG GT

• Hero Member
ผมว่า ไม่แน่ เครื่องเดิม เกียร์เดิม  แต่ปรับปรุงดี ขึ้นอาจจะ ประหยัดกว่าเดิม แรงกว่าเดิม ก็เป็นไปได้นะครับ
ปล.ผมว่าAccord  ตีนกลางกับปลาย  ดีกว่า camry นะผมว่า  (สหสต)

ออฟไลน์ whoami

ถ้ายังกั๊กแบบนี้ ดูถูกคนไทยมากไปแล้ว แต่ยังไงก็รอดูสเป็คจริงก่อนดีกว่าครับ

ฮอนด้าทำแบบนี้ บอกได้เลยว่า "อุบาทว์" มากๆครับ

เครื่องเอิร์ทดรีม = Direct injection

แล้วถ้ามันไม่ใช่ระบบ Direct มันจะไปเรียกว่าเอิร์มดรีมได้ไง คิดว่าคนไทยคงเป็นกระบือมั้ง ที่เอาฝาครอบพลาสติกเขียนว่า Earth Dream มาแปะเครื่องเก่าแล้วก็หลอกขายคนไทยได้  แถมเครื่องเก่าที่ถูกตอนแรงม้าอีก   ผมเดาว่าเครื่องบล็อกเก่านี้ผลิตออกมาแล้วยังขายไม่หมด เพราะ G8 ขายไม่ดี ก็เลยเอามายัดขายใน G9

เกียร์ก็เป็นเกียร์ชุดเดิม อย่ามาบอกว่าเป็นเทคโนโลยีเอิร์ทดรีมเลยครับ เพราะเอิร์มดรีมของแท้ต้องเป็น CVT ชุดใหม่

วันนี้ผมจะไปยกเลิกจองกับเซลล์แล้ว ผมจอง 2.4 สีขาวไป เพราะคิดว่าผมจะได้ของใหม่

แบบนี้ถ้าแอคคอร์ด ตัวท็อปตั้งราคามา1.7ล้านกว่าอย่างที่เซลล์บอก ผมไม่ต้องทำนายแต่ฟันธงเลยว่า เจ๊งแน่นอน

เพราะไม่ต้องเอาไปเทียบกับแคมรี่ไฮบริดที่ราคา 1.65ล้านหรอกครับ

แค่เทียบกับแคมรี่ 2.5เบนซินธรรรมดา แอคคอร์ด2013 ที่่ใช้เครื่องตัวเดียวกับ G8 ก็เน่าแล้วครับ
ถ้าไปเทียบกับ 2.5ไฮบริด ที่เร็วกว่า GT86 อีก  แอคคอร์ด2.4 กลายเป็นเด็กอนุบาลไปเลย เน่าหนักกว่าเดิมอีก  

ออฟชั่นต้องให้ใส่มาเยอะยังไงก็เท่านั้นล่ะครับ เพราะแบรนด์ก็เป็นรองโตโยต้าอยู่แล้ว ขนาดโตโยต้าใส่เครื่องเก่าๆ เกียร์โบราณยังขายชนะฮอนด้าได้
นี่นับประสาอะไรกับการที่โตโยต้ามีเครื่องที่แรงกว่า ประหยัดกว่า เกียร์เหนือชั้นกว่า แบบนี้ไม่ต้องพูดถึงเรื่องจะไปตีแคมรี่หรอกครับ

เอาแค่เดี๋ยว เทียน่า 2013 เปิดตัวออกมา

แอคคอร์ด ก็ได้เวลาลาโลกเลย

ตกมาอยู่อันดับ3 แบบถาวร .....

ออฟไลน์ Tuned by Pex

• Sr. Member
  • เสือดำ หมีขาว
    • Tuned by Pex
Honda Earthdream Thailand only version , E85 only in the world 555
85 Mercedes Benz 230 E W123
91 Honda Civic EG 4 Door
03 BMW 323i E46
04 Honda Jazz GD 1.5 VTEC
10 Honda Accord G8 2.4 EL Navi
13 Toyota Vios 1.5 E Auto
13 Honda Civic FB 1.8 E
14 Honda Odyssey Absolute RC1
17 BMW 420d Coupe M Sport F32

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
รอ Honda ส่งข้อมูลมาก่อนดีมั้ยครับ แล้วค่อยวิจารณ์กัน ตอนนี้เรายังไม่ทราบอะไรทั้งนั้น
นอกจากพี่จิมมี่ที่ได้ไปขับอย่างเดียวในสนามจริงจริง ข้อมูลเทคนิคอะไรก็ไม่มีครับ

อย่างที่คุณเนยบอกมานั่นละครับ

อย่าเพิ่งองุ่นเปรี้ยวกันครับ

รอ Official Technical Spec มาก่อนเถอะ

อย่าเพิ่งวิพากษ์วิจารณ์ ทั้งที่รู้ข้อมูลน้อยนิดเท่าๆกับผมในตอนนี้ ครับ

ผมยังไม่วิพากษ์วิจารณ์อะไรมากในตอนนี้ เพราะต้องการรอดูสเป็กอย่างเป็นทางการก่อนนี่ละ!

ออฟไลน์ United

• Jr. Member
  • **
ไม่ทราบว่าพี่ JIMMY ตอนทดสอบ เรื่องการเก็บเสียงเป็นอย่างไรบ้างครับ พอจะแย้มๆบอกก่อนได้มั๊ยคับ

ออฟไลน์ lamoon

• **
ดูแล้วก็คล้ายๆเดิม :-X

ออฟไลน์ The plant

• **
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ไม่ทราบว่าพี่ JIMMY ตอนทดสอบ เรื่องการเก็บเสียงเป็นอย่างไรบ้างครับ พอจะแย้มๆบอกก่อนได้มั๊ยคับ

สนามที่ทดลองขับกัน มันก็เงียบมากอยู่แล้วครับ อยู่ท่ามกลางป่าเขากันเลยทีเดียว
นั่งในห้องโดยสาร ก็เลยเงียบสนิท  แม้จะวิ่ง 80 กิโลเมตร/ชั่วโมง ก็ตาม

ดังนั้น ไว้รอมาดูบนถนนเมืองไทยอีกทีดีกว่าครับ

ออฟไลน์ Monn

กระแสประหยัดน้ำมันมาแรงจริงๆ ทอนม้าลง ให้ประหยัดขึ้น ผมเพิ่งได้อ่าน first drive ใน bangkok post ด้วย
เล็กลง น้ำหนักลง เครื่องตอนม้าลง เน้นไอเสียลด กับประหยัด ก็ดูน่าสนใจ แต่ดูด้านข้าง แทบไม่เปลี่ยนจาก G8 เลย

ค่อยสบายใจว่า มันยังไม่ดูเชยไป เจ้า G8 ผม อิอิ
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ redsun

พี่โต เปิด CAMRY HYBRID ----->แรงเหลือเกิน + ประหยัดจน ECO CAR งอนตุ๊บป่อง
พี่ฮอนกลุ้มใจ(หนัก)  -------------->ให้เกียร์ A/Tหนุกๆ ทนๆ+ไม่ต้อง DI ก็ได้(ให้ไปติดแก๊สกัน)
 ;D

ออฟไลน์ Gottinho

• Full Member
ในเมื่อ G9  DI ยังไม่มาแบบนี้ ผมคงรอออก G10 เลยละกัน จะได้ใช้ New City ไปก่อน ประหยัดเงินในกระเป๋าด้วย

แต่กลัวพอเห็น New Teana แล้ว จะอดใจไม่ไหว น่ะสิ

ออฟไลน์ GMUGEN

• **
รอ Honda ส่งข้อมูลมาก่อนดีมั้ยครับ แล้วค่อยวิจารณ์กัน ตอนนี้เรายังไม่ทราบอะไรทั้งนั้น
นอกจากพี่จิมมี่ที่ได้ไปขับอย่างเดียวในสนามจริงจริง ข้อมูลเทคนิคอะไรก็ไม่มีครับ

ใช่ครับ เห็นด้วยครับ รอข้อมูลมาก่อนดีมั้ยครับ เครื่อง Earth Dream ของไทยอาจจะทำให้พวกเราอ้าปากค้างก็ได้ โดยเฉพาะทำให้รองรับ E85 ได้ด้วยนี่ก็คุ้มแล้วครับ ประเทศอื่นไม่รองรับนะ ส่วนเรื่องความแรงรอดูอัตราทดเกียร์ลูกนี้ก่อนครับว่าเป็นอย่างไร อาจจะแรงกว่าเดิมอีกก็เป็นได้ครับแม้จะถูกตอนม้าออกไก็ตาม

หรือบางที่รุ่นนี้อาจชูจุดเด่นเรื่อง Option ที่เหนือกว่าคู่แข่งก็เป็นได้

ปล. ผมชอบเสป็คนี้แหล่ะครับ เครื่อง  Earth Dream เกียร์ A/T 5 Speed + Paddle Shift เสียดายอย่างเดียว ถ้าเป็น 6 Speed จะได้หมดข้อกังขาไปเลย แต่รวมๆ โอเคแล้วครับ
ถ้าคิดจะไป ต้องไปให้สุด

ออฟไลน์ GMUGEN

• **
อ้อ อีกเรื่องนึงครับ เมื่อวานผมไปห้างซีคอนด์ เจอบู๊ทพี่โตจัดอยู่ ลด แลก แจก แถม น่าดูกับ CAMRY ดาวน์ 0เปอร์ ของแถม 6หมื่น มีรถเลยด้วย ผมมองแล้วมันแปลกๆ ครับ เหมือนพี่โตจะทำอะไรสักอย่าง หรือไม่ก็กลัวว่า Accord 2013 จะออกมาเหนือกว่าเลยรีบโกยก่อน ก็ไม่รู้!!!
ถ้าคิดจะไป ต้องไปให้สุด

ออฟไลน์ pongisra

"แถมยังจะปล่อยก๊าซ คาร์บอนได-ออกไซด์ ในระดับป้วนเปี้ยนแถวๆ 100 - 150 กรัม/กิโลเมตร"

ถ้าเครื่องไทยปล่อยตามนั้นคงประหยัดใช่ย่อยเลย ทั้งๆที่ไม่ใช่ฉีดตรง รุ่นอเมริกาเหนือปล่อย 170กว่าๆกรัมต่อกิโลเมตร

หรือว่าเขาวัดกันคนละแบบคนละมาตราฐานกัน

ออฟไลน์ 6162002

"แถมยังจะปล่อยก๊าซ คาร์บอนได-ออกไซด์ ในระดับป้วนเปี้ยนแถวๆ 100 - 150 กรัม/กิโลเมตร"

ถ้าเครื่องไทยปล่อยตามนั้นคงประหยัดใช่ย่อยเลย ทั้งๆที่ไม่ใช่ฉีดตรง รุ่นอเมริกาเหนือปล่อย 170กว่าๆกรัมต่อกิโลเมตร

หรือว่าเขาวัดกันคนละแบบคนละมาตราฐานกัน
เห็นด้วยครับ
ถ้าปล่อยได้ระดับนี้ แสดงว่าประหยัดน้ำมันน่าดู 

แต่ถ้าเครื่องเดิมเกียร์เดิม  ก็ติดแก๊สเพลิน ผมว่ารุ่น 2.0 น่าจะเวิร์คครับ
อย่าลืมว่า แคมรี่2.0 เอาไปติดแก๊สวิ่งกันพรึ่บ

ออฟไลน์ Mike:D

ขอให้2.4TECราคาเท่า2.4topรุ่นเดิมด้วยเถอะ

ออฟไลน์ lastDezember Pae

• Keep working by Johnie worker
ผมว่าโอเคเลยแหล่ะ 2.4 Earth Dream + 5 Speed A/T + E85

เข้าทางๆๆ สำหรับคนเท้าหนักอย่างผม  ฮี่ๆๆ
ขับรถเร็วไม่ได้เรียกว่าเก่ง ขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับเร็ว

ออฟไลน์ balliblue

อดใจรอเหอะครับ อีกแค่ 6 วันก็รู้แล้ว พี่ที่บอกจะไปยกเลิกจอง รอดูตัวจริงก่อนดีไหม เดี๋ยวเสียใจภายหลังนะ ขนาดพี่จิมมี่ยังต้องรอข้อมูลเลยครับ เอาให้ชัดๆไปเลย ถ้าไม่ถูกใจจริงก็ถอดจองไปยังไม่สาย

ออฟไลน์ Ninezti

• Only in a Jeep ..
    • TECHHANGOUT
ยังไม่มีข้อมูล ตรงๆจริงๆ มาก็ วิจารณ์ กันไปใหญ่ละ ยกเลิกจองกันเลยทีเดียว เอิ่ม รอดูของจริงก่อนดีไหมการขับขี่ ประหยัด ความแรง 555

รอดูเรื่อยๆ อีก 6 วันเองครับ  ;D ยังไง ฮอนด้าเค้าก็คิดแล้วละ ว่าจะเอาไรมามันคงไม่แย่หรอกครับ

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด

คิดไว้อยู่แล้วว่า ใช้พื้นฐานเครื่องยนต์เดิม เติม E85 ได้
เลยไม่ค่อยเคืองเท่าไหร่ เพราะเจ้าตลาด 2 ค่าย มักจะทำเครื่องยนต์มา 1 รหัส
แล้วก็ลากซัก 2-3 เจน แต่ละเจนก็จะดึงสมรรถนะขึ้นมาเรื่อยๆ ให้ดีกว่าเดิม (คล้ายๆ CPU การ์ดจอบางค่าย)

เผลอๆ หลายยี่ห้อ น่าจะกั๊กเทคโนโลยีตัวเองไว้ จนถึง 2559 ที่เริ่มมีการเปลี่ยนโครงสร้างภาษี

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
ผมว่ารอดูก่อนไหมครับ ยังไม่ทันได้ข้อมูลกันเลย ก็ด่าซะแล้ว วิจารณ์หนักละ รอวันที่ 11 มีนาคม ครับ
ลองนึกภาพตอนนี้กำลัจะกินหมูสไลด์เป็นจานใหญ่ อยู่แต่หมูสไลด์ยังไม่มา ได้แค่น้ำจิ้ม นั่นล่ะครับ ตอนนี้มันก็เป็นแบบนั้นล่ะ
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ HOMY_DEMIO

อ้อ อีกเรื่องนึงครับ เมื่อวานผมไปห้างซีคอนด์ เจอบู๊ทพี่โตจัดอยู่ ลด แลก แจก แถม น่าดูกับ CAMRY ดาวน์ 0เปอร์ ของแถม 6หมื่น มีรถเลยด้วย ผมมองแล้วมันแปลกๆ ครับ เหมือนพี่โตจะทำอะไรสักอย่าง หรือไม่ก็กลัวว่า Accord 2013 จะออกมาเหนือกว่าเลยรีบโกยก่อน ก็ไม่รู้!!!

ถ้าถามทุกรุ่นของ toyota รับรองว่าจะอึ้ง

ปีนี้ตลาดซบนะครับ

ที่ฮือ ๆ กันมีเฉพาะในเน็ตนี่ล่ะ

รถทุกยี่ห้อปีนี้ขายยาก

ออฟไลน์ WinniE

• TO THE WORLD BEST...K5
เกียร์ 5 สปีดผมว่าก็โอเคนะครับ ถ้ามันยังฉลาดและทำงานกับเครื่องได้ดี แถมยังทนกว่า CVT อีก :D

แต่เครื่อง Earth Dream ที่ไม่ใช้ระบบ Direct Injection...แปลกแฮะ

แต่เอาเถอะ บ้านผมคงไม่ได้ซื้อ Accord โฉมนี้ เพราะ...ไม่มีตัง(เพิ่งมีเหตุให้เสียเงินก้อนโตเมื่อไม่นานมานี้ :'()

*WinniE ใช้ Accord G7 อายุ 9 ปี 10 เดือนต่อไป...

ปล. เข้าไปดูเว็บ Honda ประเทศไทย มี Teaser Accord แล้วนะครับ ;)

http://www.honda.co.th/thelegendofaccord
2003 Honda Accord 2.4 E
2007 Nissan Frontier Navara King Cab 2.5 SE

ออฟไลน์ kvlegendstar

รอดูตัวจริงครับ ที่บ้านอยากเปลี่ยน accord 96 แล้ว วิ่งดี เหยียบมัน แต่ค่าน้ำมัน.... :'(

ออฟไลน์ yoyoland

คงใกล้ออกมากแล้ว จะรอชมนะ  อยากให้มี earthdream

ออฟไลน์ friend2929

ถ้าผมเป็น แอคคอร์ดนะผมร้องไห้ขี้มูกโป่งแล่ว คือยังไม่รุจักเราเลยอ่ะ ด่ากันซะละ
ผมว่ารุ่นนี้คงมีดีอยู่นะใจเยนๆก่อน  กาลเวลามันเจียรนัย ดูซิว่าการเวลาจะเจียดีขนาดไหนต้องลอง
แต่ผมเหนคนเม้นกันแรงนะ ก้อ คหสต นะผมใช้มามากกว่า 4 รุ่นเอาเปนว่าเกิดมาก้อผูกพันธ์เลยละกัน
และตอนนี้ก้อใช้อยู่หลายคัน และใช้อันอื่นด้วย ผมว่ามันมีระดับครับของอย่างนี้มันมีระดับผมคงคิดว่า
วิศวกรทั้งหลายคงทำด้วยความมีเหตุผลอะไรบางอย่างไม่งั้นเขาจะเอาบรรพบุรุษขึ้นมาเพื่อเสียชื่อเสียงที่
ดีมาตลอดทำไม ???น่าคิดนะครับ ผมว่าคนที่เม้นหนักๆอ่าลองเปิดใจให้กว้างดูนะครับโลกยังมีสิ่งที่คุนไม่เคย
เห็นอีกมากนะ รวมถึงตัวผมด้วยที่พยายามมองให้กว้างมากขึ้น คุนคิดว่าก้อแกใช้มาตลอดหนิ แกรักมันหนิ เข้าข้างมันดีนัก
เออ เอาเป็นว่าของงี้ต้องลองพิสูจน์ดูเอาเองครับ ผมไม่ได้โฆษณาใดๆทั้งสิ้นเพียงแค่ผมคิดว่า คนเรามันไม่เหมือนกันครับ
แล้วแต่ความชอบของแต่ละบุคคล มันติดใจผมนิดนึงตรงมันแรงไปหน่อยคับเฉยๆ เพียงแค่ถ้ามันร้ายแรงนักอย่าปล่อยตรงนี้ได้มั้ยครับ
มันทำลายความรู้สึกจริง  ไม่ได้ดราม่าแต่วิเคราะห์ให้เห็นตามจริง :)

ออฟไลน์ suquees SEDAN'

ผมรอสเปคอย่างเป็นทางการในวันที่ 11 มี.ค. 2556 ครับ
อีก 5 วันเอง :)

ออฟไลน์ Gopz

เสียดายไม่ใช่เกียร์ CVT

:-[ :-[
Toyota Yaris 1.5 E Limited / Toyota Altis 1.8 G
Toyota Camry 2.4 Hybrid CD / Ford Fiesta 1.6S
Toyota Prius TRD / Toyota Prius Top Option
Isuzu MU-X 3.0 4x4

ปัจจุบัน
Toyota Yaris 1.2 G/ Mazda 2 Diesel 1.5 XDL HB

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
ขอบคุณครับ

ว่าแล้ว ไปอยู่ที่ Motegi ต้องมีอะไรเกี่ยวกับ Honda แน่ๆ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!