ผู้เขียน หัวข้อ: &&& จะเปลี่ยนโช๊คอัพ yaris rs ครับ &&&  (อ่าน 20242 ครั้ง)

ออฟไลน์ mengo

• Newbie
  • *
&&& จะเปลี่ยนโช๊คอัพ yaris rs ครับ &&&
« เมื่อ: มีนาคม 04, 2013, 20:08:44 »
yaris rs จะเปลี่ยนโช๊คอัพเป็น kayaba sr special ครับ
ไม่ทราบว่าถ้าเปลี่ยนแค่โช๊คอัพ ช่วงล่างจะดีขึ้นบ้างไหมครับ
มีใครเคยเปลี่ยนในรุ่นนี้ หรือรุ่น s limited บ้างไหมครับ
ใส่แล้วจะกระด้างกว่าเดิมไหมหรือจะนิ่มกว่าเดิมครับ
ขอบคุณล่วงหน้านะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 05, 2013, 06:08:21 โดย mengo »

ออฟไลน์ spkornp

• Jr. Member
  • **
Re: ///// จะเปลี่ยนโช๊คอัพ yaris rs ครับ /////
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 04, 2013, 20:43:59 »
kayaba sr ดีขึ้นแน่นอนค้าบ ;D ;D

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
Re: ///// จะเปลี่ยนโช๊คอัพ yaris rs ครับ /////
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 04, 2013, 22:14:25 »
ของ S-Limited เดิมๆก็ยอดเยี่ยมแล้วครับ

ออฟไลน์ nong99

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 04, 2013, 23:16:22 »
ฟิวที่รู้สึกได้ชัดหลังเปลี่ยนsr คือรถจะไม่ได้นุ่มขึ้นแต่จะกระชับแน่นชึ้น เช่น ลงคอสะพานก็จะเด้งน้อยลง เข้าโค้งที่เคยเข้าประจำจะใช้ความเร็วได้มากขึ้น ไม่รู้สึกโคลงเคล้งครับ

ออฟไลน์ LaTeX

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 04, 2013, 23:50:22 »
ขอนอกเรื่องนิดนะครับ...
หัวกระทู้พิมพ์ชื่อธรรมดาได้มั้ยครับ ใส่ ///ชื่อกระทู้/// นึกว่าเป็นกระทู้คุณจิมมี่ครับ
พิมพ์ชื่อกระทู้แบบธรรมดาไม่ต้องเด่นเด้งสมาชิกก็มาช่วยกันตอบอยู่แล้วครับ
และต้องขอโทษด้วยผมไม่มีความรู้เรื่องโช้คมาแนะนำให้ได้ครับ แหะๆ :'(

ออฟไลน์ SauceNR

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 05, 2013, 00:10:35 »
Kyb new sr ผมใส่กับtein s tech ผมว่ายังไม่ค่อยโอสรุปคือมันเหมาะกับ สปริงเดิมๆเลยครับตัวนี้ดีขึ้นแน่นอน

เพิ่มอีกหน่อยนึงได้สตรัทปรับเกลียวของ silver แล้วนะครับ ชั่งใจดูดีๆ ;D แต่รายหลังออกแนวกระด้างๆกว่านะครับ

• Newbie
  • *
Re: &&& จะเปลี่ยนโช๊คอัพ yaris rs ครับ &&&
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 05, 2013, 06:29:47 »
ขอบคุณทุกท่านมากครับ ผมยังสงสัยอยู่อีกเรื่องนะครับ
คือเจ้า yaris rs ทาง toyota แจ้งว่ามีการเซ็ทช่วงล่างแบบสปอร์ทขึ้น
ที่ผมใช้มาซักระยะรู้สึกกระด้าง และกระเด้งมากกว่าจะหนึบ
การที่ผมคิดจะเปลี่ยนโช๊คอัพช่วยเรื่องกระเด้งไหมครับ
เพราะสปริงเหมือนเค้าจะเซ็ทมามีค่า k มากขึ้นด้วย

....…......................................

คุณ LaTeX // ต้องขอโทษด้วยนะครับ โดยปกติจะทำเครื่องหมายต่างๆ
ไว้ที่กระทู้อยู่แล้ว ไม่ได้คาดหวังว่าจะให้เหมือนพี่ J!MMY นะครับ เพียงแต่
ต้องการให้เห็นกระทู้ของตัวเองชัดเจนเท่านั้นครับ ตอนนี้ได้เปลี่ยนให้แล้ว
ขอโทษที่ทำให้เข้าใจผิดนะครับ

ออฟไลน์ YenChar

Re: &&& จะเปลี่ยนโช๊คอัพ yaris rs ครับ &&&
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 05, 2013, 07:32:58 »
KYB SR + Tein S-Tech
ไม่ใช่คำตอบสุดท้ายหรอกครับ
KYB SR ออกแบบมาสำหรับสปริงเดิมๆ ช่วงชักของกระบอกโช๊คเท่าสปริง
ถ้าคุณไปโหลด จะทำให้โช๊คอัพทำงานไม่เต็มระบบ
ผลคือ เกาะขึ้นจากศูนย์ถ่วงที่ต่ำลง เกาะขึ้นเพราะโช๊ครั้งสปริงได้สบาย
แต่ข้อเสียคือ โช๊คอัพจะเสียชีวิตไวขึ้นครับ

KYB SR + Tein S-Tech ผมว่า คุณไปซื้อ H-Drive หรือ Silver ดีกว่าครับ
ส่วนตัวผมแนะนำ H-Drive เนื่องจากคนรอบๆตัวใช้ และลองขับมา ดีขึ้นชัดเจน และนุ่มเหมือนเดิม

สำหรับ Yaris RS
ผมว่า เอาแค่โช๊ค KYB SR ใส่ค้ำหน้าบน ใส่ Rigids และขอยางดีๆซักชุด จบเลยครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 05, 2013, 09:03:44 »
คุณ YenChar  // ผมไม่ได้จะเปลี่ยน สปริงของ Tein S-Tech ครับ น่าจะเข้าใจสับสนระหว่าง s limited แน่ ๆ
คือช่วงล่าง Yaris รุ่น RS และ S limited เหมือนกันครับเลยถามถึงคนที่เคยใช้รุ่น S limited ด้วย
ยังไงก็ขอบคุณมากครับ

ตรงคำตอบสุดท้ายของคุณเป็นคำตอบที่อยู่ในใจผมอยู่แต่อยากทราบถึงคนที่เคยเปลี่ยนมาแล้วนะครับ ^ ^
ขอบคุณมาก ๆ ครับ

ออฟไลน์ power2002

• Sr. Member
  • ประหยัดได้ด้วยเท้าตัวเอง!
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 05, 2013, 09:35:21 »
คุณ YenChar  // ผมไม่ได้จะเปลี่ยน สปริงของ Tein S-Tech ครับ น่าจะเข้าใจสับสนระหว่าง s limited แน่ ๆ
คือช่วงล่าง Yaris รุ่น RS และ S limited เหมือนกันครับเลยถามถึงคนที่เคยใช้รุ่น S limited ด้วย

ตรงคำตอบสุดท้ายของคุณเป็นคำตอบที่อยู่ในใจผมอยู่แต่อยากทราบถึงคนที่เคยเปลี่ยนมาแล้วนะครับ ^ ^

ถ้าจะสั่งให้สั่ง ช่วงล่าง ยาริส s-limited ของรุ่นปี 2006 ครับ อันนั้นแตกต่างทั้งสปริง และโช้คอัพครับ

นุ่มมั๊ย  ไม่ทราบครับ แล้วแต่คน KYB new SR  เคยนั่งในรถรุ่นหนึ่ง มันก็ไม่นุ่มขึ้นนะครับ 

ก็KYB new SR มันเพิ่มความหนืดขึ้น มันจะนุ่มได้อย่างไร   

ที่แน่ๆ โช้คของ S-limited ถูกกว่า New Sr แน่ๆ ครับ    ;)

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 05, 2013, 09:49:00 »

ถ้าจะสั่งให้สั่ง ช่วงล่าง ยาริส s-limited ของรุ่นปี 2006 ครับ อันนั้นแตกต่างทั้งสปริง และโช้คอัพครับ

นุ่มมั๊ย  ไม่ทราบครับ แล้วแต่คน KYB new SR  เคยนั่งในรถรุ่นหนึ่ง มันก็ไม่นุ่มขึ้นนะครับ 

ก็KYB new SR มันเพิ่มความหนืดขึ้น มันจะนุ่มได้อย่างไร   

ที่แน่ๆ โช้คของ S-limited ถูกกว่า New Sr แน่ๆ ครับ    ;)

ตอนนี้ สองจิตสองใจมากครับ ว่าจะเปลี่ยนดีไหม เพราะเจ้า yaris RS ที่ขับอยู่ช่วงล่างมันแข็งแบบกระด้าง

อยากให้มันนิ่มขึ้นหน่อยก็ดี แต่ขับดีครับเวลาเจอทางเรียบ ๆ แต่พอเจอรอยต่อหรือทางขรุขระนี่รับรู้ถึงทุกรอยต่อเลยครับ

เลยเข้ามาถามดูเผื่อมีใครเคยเอา Yaris rs/s limited ไปเปลี่ยน โช๊คของ KYB sr มาแล้วจะได้มาเป็นแนวทางตัดสินใจ

ขอบคุณมากครับ ^ ^

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 05, 2013, 09:55:19 »
ใส่สตรัทจะได้เปรียบเรื่องการปรับแต่งที่หลากหลายถูกใจมากกว่าโช๊คหนืดกว่าเดิม+สปริงโหลด จบงานง่ายกว่าเพราะปรับให้เข้ากันได้ตามใจชอบและมาพร้อมการเกาะถนนที่ดีขึ้นชัดเจนแต่ต้องไม่ลืมว่ามันจะแข็งกระด้างกว่าโช๊คหนืดกับสปริงโหลดเสียอีกเพราะแกนโช๊คและระบบภายในมันใหญ๋กว่าเดิม  :P
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ freezer

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 05, 2013, 12:21:16 »
ผมว่า ที่มันแข็งๆ เด้งๆ เป็นเพราะยางแก้มเตี้ยครับ (ไปลองรถเพื่อนมา)
และลองเทียบรถน้อง jazz ป้ายแดง รู้สึกว่า jazz แข็งกว่านะเออ (ตัว top ขอบ 16 โรงงานเหมือนกัน)

step รถผม ปี 2007 รุ่น e

1.โช๊คเดิมๆ + สปิง tanabe nf 210 นิ่งดีกว่าเดิมๆแบบรู้สึกได้แต่ กระด้าง เพราะโช๊คนิ่มไป ไม่สามารถซับแรงกระแทก และรั้งแรงดีดของสปิงได้

2.เบิกโช๊คใหม่ศูนย์ yaris trd sportivo + สปิง tein h tech ความกระด้าง ลดลง นิ่มขึ้น หนึบขึ้นกำลังสนุก (จากข้อ 1)

3. จัดโช๊ค kyb new sr + สปิง tein h tech นิ่มขึ้นไปอีกนิด แต่ความแน่นนิ่งก็ลดลงนิดๆ (จากข้อ 2)

4. จัดชุดสตัทปรับเกลียว tein super steet นิ่มขึ้นเห็นได้ชัด นิ่งหนึบ เปลี่ยนเลนโยกซ้าย-ขวาแซง ที่ความเร็วสูงได้มั่นใจกว่า มากมาย 
เลยจบกะชุดนี้ครับ หมดไปเยอะละ 55555 แต่คงไม่ถึงขั้นลงสนามนะ ผมว่ามันนิ่มเกินกว่าจะขับโหดในสนามได้ 
****  h drive กับ silver ราคา 2 หมื่นปลาย ผมว่ามันดีกว่า ข้อ 1-2-3 ตามคุณ YenChar ครับ  แต่ถ้าชอบนิ่ม หน่อย เพิ่มอีก 2 หมื่น แบบผม อิอิ ****
nissan sentra 1.6 1992
toyota corolla 1.6 2000
toyota yaris 1.5 2007
honda civic fd 2010
mitsubishi new lancer cng 2011
mitsubishi pajero 2017

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 05, 2013, 16:25:07 »
ตอนนี้ ผมจัด sr special เป็นที่เรียบร้อยแล้วครับ
ผลที่ออกมา คือช่วงล่างนิ่มกว่าเดิมครับ
แต่ก็แลกมากับการเข้าโค้งแรง ๆ แล้วไม่นิ่งเหมือนเดิมนะครับ
ถามว่าพอใจไหมขอดูต่้อไป ซักระยะครับ ยังไม่ได้ขับไกล ๆ เท่าไหร่ ขอบคุณมากครับ