ผู้เขียน หัวข้อ: ผมเจอ "แมวผี" วิ่งตัดหน้ารถ ก่อนเกิดเหตุไม่คาดฝัน..  (อ่าน 41841 ครั้ง)

ผมแนะนำ ให้ติดพระหลวงปู่ทวดวัดช้างให้ หรือ หลวงปู่ทิมวัดระหารไร่ ไว้ที่รถครับ

คนในครอบครัวผม แคล้วคลาดมาหลายครั้งเพราะหลวงปู่คุ้มครองจริงๆครับ

รถที่บ้านผมทุกคัน จะต้องมีหลวงปู่ทวดติดอยู่ครับ เพื่อความอุ่นใจ

ออฟไลน์ Slipknot`

• Hero Member
  • *** HLM.COM ***
ขนลุกเลยครับ

น่ากลัวมากครับ ต่างจังหวัดเนี่ย เรื่องลี้ลับบอกไม่ได้

ถ้าผมเป็นพี่ จขกท. นะ คงหลอนไปชั่วชีวิตเลย ถ้าได้ขับกลางคืน

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
ของแบบนี้ไม่เชื่ออย่าลบหลู่เลยครับ ใครไม่เชื่อผมว่าเก็บไว้ในใจดีกว่า แต่พี่เล่าซะผมกลัวเลย 55 ไม่เป็นไรก็ดีมากแล้วครับ รถช่างมัน ชนก็ซ่อมได้ แต่คนซ่อมไม่ได้นะ :)
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ บูตะ ฉึกฉึก

• Sr. Member
  • เด็กน้อยภูพาน
นั่นไง กำลังจะนอน นอนไม่หลับเลย ไม่หน้าอ่านเลย :'(

ว่าแต่ ที่ว่าเลยจากนาแกมา เลยมาทางไหนอะครับ จากนาแกเข้ามาโคกศรีสุพรรณ สกลนครป่าว
จะได้จำไว้ ยิ่งไปแถวนั้นบ่อยๆ(ยายผมอยู่อำเภอนาแกครับ :-\)
.... ... ....- --- --.- ..

ออฟไลน์ wanarat7777

• Full Member
ผมเคยเจอเส้นปักธงชัยวังน้ำเขียวครับ กำลังจะเดินทางไป ค่ายลูกเสื้อวนานุรักษ์ ขับมอไซค์ไปกับเพื่อนหกคนสามคัน ขาไปพลบค่ำถึงแถวทางขึ้นเขา เพื่อนเป็นคนขับ อยู่ดีดีมันก็เกร็ง แล้วขับต่อ ผมก็งงว่ามันเป็นอะไร พอไปถึงค่ายลูกเสือ มันก็เล่าให้ฟังว่ามันเห็นหมาดำตัวเท่าควาย กระโดดข้ามถนนไป ผมก็ไม่คิดอะไรเท่าไหร่เพราะไม่ได้เห็นกับมัน พอขากลับประมาณสามทุ่ม คนอื่นอยู่ต่อกัน แต่ผมต้องรีบกลับบ้านเพราะกลัวพ่อแม่ดุ ก็เลยบอกมันว่าต้องกลับแล้ว มันก็บอกงั้นกลับแค่คันเดียวแล้วกัน ขามาอากาศปรกติ แต่ขากลับ ทุกอย่างเปลี่ยนไปโดยที่ผมอยู่ในค่ายไม่รู้เลยว่ามีพายุ ออกมาหน้าถนน เห็นเศษใบอ้อยกระจายเกลื่อนถนน ต้นไม้เอนล้มแต่ไม่ถึงกลับถอนราก ผมกับมันขับมาบนถนนขับไปประมาณ 10 กม โดยไม่มีรถสวนและรถตามซักคันเดียว มึดมาก เพื่อนผมหันมาบอกว่า มึงสวดแผ่เมตตาเป็นเปล่าวะ ผมบอกเป็น แต่ตอนนั้น สวดมั่วไปหมด ไม่รู้ถูกผิด ถ้าคนเคยผ่านเส้นนั้นคงพอนึกภาพออก สามถึงสี่ทุ่ม ที่ไม่มีรถซักคันเดียว ผมขับมาถึงโค้งที่มีศาลอยู่ซ้ายมือก่อนลงเขา เห็นมอไซค์ ล้มคว่ำอยู่หน้าศาล แล้วคนเลือดท่วมตัว กวักมือให้ช่วย ผมร้องเฮ้ย แล้วเอามือบีบเอวเพื่อน เพื่อนผมหันมาบอก ไม่ต้องหันไปมอง ผมคิดในใจ "แต่กรูมองไปแล้วเว้ย " มึงจะไม่ช่วยเค้าก่อนเหรอวะ ผมพูดกับมัน มันบอกเบาๆว่าไม่ต้อง เค้าไม่ใช่คน ..... นั่นแหละครับครั้งเดียวที่เจอ ซึ่งก็ไม่รู้เป็นอะไรอาจจะเป็นคนจริงๆก็ได้ที่ประสบอุบัติเหตุ นี่ก็สิบกว่าปีแล้ว  แต่จำจนวันนี้เลย

ออฟไลน์ HYDE--

น่ากลัวมากครับ นี่โดนมาเต็มๆเลยนะเนี่ย

ส่วนตัวผมเคยโดนคนวิ่งตัดหน้าตอนตี 1 เส้นกิ่งแก้ว
จนถึงตอนนี้ก้ยังไม่แน่ใจว่าใช่รึป่าว
แต่มันน่าเอะใจตรงที่ว่า คนคนนั้น จงใจวิ่งออกมาตอนที่รถผมผ่านพอดีเป้ะ

ออฟไลน์ HYDE--

โถ่ๆๆ แทนที่จะได้นอน
ดันมาอ้านกระทู้นี้ตอนตี่สี่ ผมไม่กล้านอนเลย
T______T

ออฟไลน์ Nioka

สำหรับผมอาจจะคิดมากกว่านั้นคือ

มีคนเอาของมาวาง ยางระเบิด รถเสียหน้าอู่ ซ่อม ได้ตังค์

แล้วของที่อยู่บนถนนละ อาจจะมีคนลากไปแล้ว

ขออภัยหากคิดต่างเพราะเคยมีกรณีแถวบ้านมาแล้วเรื่องยางแตกกับกระจกแตก

แต่ ยางจะไม่ได้แตกหน้าอู่พอดีนะ เค้าจะมีป้ายให้โทรตาม 24 ชม

ออฟไลน์ myalexxp

ผมไม่เชื่อครับ

รถชนดังสนั่น ยางแตก เปลี่ยนยาง ขับต่อไปได้

หม้อน้ำไม่แตกหรือครับ ห่างจากนั้นมีบ้านคน 30เมตร คนไม่ออกมามุงดูหรือครับ ในเมื่อเสียงดังสนั่น

ผมทำงานอยู้กู้ภัยสมัยเรียนอยู่ 5 ปีเต็มไม่เคยเจอผีสักตัว

คหสต. นะครับ  :P

ออฟไลน์ Niceguy_C

ของพวกนี้ ต้องเจอกับตัวเองครับ

ส่วนตัวไม่เคยเจอเรื่องแบบนี้ แต่เคยเจอบางเรื่องที่ หาเหตุผลทางวิทยาศาสตร์มาอธิบายไม่ได้เช่นกัน

ส่วนที่ว่า พระพุทธเจ้าไม่ได้สอนเรื่องพวกนี้

จริงๆแล้ว พระพุทธเจ้าท่านไม่ได้ปฏิเสธเรื่องพวกนี้นะครับ แต่ว่าพวกนี้ก็ถือเป็น พวก โอปปาติกะ ประเภทนึง ที่ยังวนเวียนอยู่ใน วัฏจักรสังขารเช่นกัน

เพราะสาระสำคัญของพระพุทธเจ้า คือทางหลุดพ้น จากวัฏจักรสังขาร เพราะฉะนั้น พวกนี้เราจะเจอหรือไม่เจอ ในทางพุทธแล้วก็ถือว่า มิได้สำคัญเลย

เหมือนที่คนถามพระพุทธเจ้าเรื่องผี ท่านก็ตอบว่า รู้ไปก็ไม่ได้ช่วยให้นิพพาน

ออฟไลน์ deaw2011

• http://metrosystems-des.com/
เพราะงี้ไงถึงไม่อยากไปไหนๆไกลๆตอนกลางคืน :(

ออฟไลน์ hutzero

ว่ากันด้วยหลักการไม่อิงไสยศาสตร์นะครับ

การที่เห็นแท่นปูนอยู่ในระยะใกล้ขนาดนั้นได้ แม้จะเปิดไฟสูงแสดงว่าไฟท่านยังส่องสว่างได้ไม่ดีพอ(หรือฟีล์มมืดเกินไป)ครับ
ลองแก้ที่ต้นทางดูมั้ยครับ
คือเปลี่ยนโคมหรือหลอดใหม่ที่ส่องสว่างดีกว่าเดิม
อย่างของผม Bi-Xenon ถ้าเปิดไฟสูงนะ  เห็นไกลหลายร้อยเมตร
วิ่ง 80 เนี่ยเบรคทันแน่นอนสำหรับวัตถุบนถนน

ออฟไลน์ Jump

ต่อไปน่าติดกล้องหน้ารถนะครับ
LIKE A BOSS!!

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
อาจเป็นแมวเจ้าที่ก็ได้นะครับ
ออกมาเตือนก่อนไรแบบนี้
ถ้าไม่เจอแมวนั่นอาจชนแรงกว่านี้

อ่านสนุก+น่ากลัวดีครับ ดีนะที่ผมมาอ่านตอนเช้า
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ MisterSmooth

• Newbie
  • *
สำหรับผมกับแฟนหากต้องเดินทางกลางคืนจะบอกกันไว้ก่อนเลยว่า

"ขับรถโหมดกลางคืนนะ" คือ ถ้าเห็นอะไรที่มันผิดปกติจะไม่ทักเด็ดขาด แต่ให้หันมามองหน้ากันแล้วพยักหน้าเอา

รวมทั้งจะปิดวิทยุเพื่อให้เกิดสมาธิสูงสุด แถมบางครั้งต้องลดกระจกลงนิดนึงเพื่อฟังเสียงบรรยากาศโดยรอบด้วย

ออฟไลน์ tubtup

เย็นวันนี้ต้องขับรถจาก กรุงเทพไปศรีสะเกษ น่าจะได้ออกจากกรุงเทพประมาณ 6 โมง กับระยะทาง 550 โล
ไปถึงโคราช น่าจะประมาณ 3 ทุ่ม หลังจาก โคราชไปถึงศรีสะเกษ อีก เกือบ 300 กิโล เหมือนรถวิ่งอยู่คันเดียว เพราะรถส่วนมากใช้ ถนนสาย 24
แต่มันเป็นทางตรงยาวซึ่งผมไม่ชอบ กลัวหลับ เลยมาใช้สายเก่า ซึ่งรถน้อย

แต่ทุกสิ่งทุกอย่าง มันขึ้นอยู่กับ สติและการควบคุมของตัวเรา

ผมขับรถต่างจังหวัดกลางคืนบ่อย เวลาเห็นพวกต้นไม้ใหญ่หรือศาลพระภูมิ ก็จะคิดในสิ่งดีๆ เพื่อไม่ให้กังวล
บางครั้งบางที เจอเงาแว๊บๆ ก็มีสะดุ้ง แต่ก็ต้องตั้งสติ แล้วส่วนมากผมจะเพ่งมองเลยว่าเป็นอะไร แต่พอเพ่งไปปุ๊ปก็ไม่มีอะไร หรือว่าผมตาฝาดรึป่าว
แต่ร่างกายตอบสนองทันทีด้วยการที่ขนลุกซู่ แล้วช่วงนั้นจะไม่มองกระจกหลัง ฮ่าๆๆๆ ผ่านไปสักพักถึงจะมองกลับไป

สิ่งพวกนี้บางครั้งเค้าก็มาเตือนด้วยความประสงค์ดี บางครั้งเค้าก็ประสงค์ร้าย เป็นพลังงานชนิดหนึ่ง

เรื่องพวกนี้ไม่เชื่ออย่าลบหลู่น่ะครับ คนแต่ล่ะคนจิตใจมีความเข้มแข็งไม่เท่ากัน คลื่นของกระแสจิตบางคนอาจจะไปอยู่ใกล้เคียงกับพลังงานลึกลับที่มีอยู่

อย่างคนที่นั่งสมาธิบ่อยๆ สามารถแยกจิตออกจากร่างกายได้ ไม่รู้สึกปวดเมื่อย นั่งแล้วสบาย ไม่ต้องเปลี่ยนท่านั่งได้เป็นชั่วโมงๆ คนที่ทำแบบนี้ได้จะไม่ตกใจง่าย

คนส่วนมากพอเห็นอะไร ร่างกายจะตอบสนองให้หลบโดยอัตโนมัติ เลยทำให้เกิดอุบัติเหตุได้

ออฟไลน์ 2k

มันแปลกตรงตาสีแดงนี่แหละ ตาสัตว์เวลาสะท้อนแสงกลางคืนจะเป็นสีเหลืองหรือไม่ก็มีขาวสะท้อนแวววาว ไม่น่าจะเป็นไปได้เลยที่จะเห็นเป็นตาสีแดงนอกจากว่าไฟหน้ารถจะทำให้เป็นโคมสีแดงซึ่งคงไม่มีใครทำนอกจากรถแข่ง พวกสิ่งแปลกๆเหล่านี้มักมาในรูปแบบของตาสีแดงทั้งนั้น  :-X

จิตของคนเรามันไม่เท่ากัน บางคนเจอบางคนอาจจะไม่เจอ แต่ถ้าคนที่เจอแล้วมันจะกลายเป็นจิตเปิดแล้วจะเห็นไปเลย กลางคืนแม้ถนนโล่งๆก็อย่าขับรถเร็วเพราะนอกจากสิ่งผิดปกติบนถนนแล้วยังมีอะไรแปลกๆเปล่านี้ด้วย เส้นที่ตายกันเยอะแยะเค้าต้องการตัวตายตัวแทนไปแทนที่เค้าอยู่เพื่อเค้าจะได้ไปเกิด  :-X

ไหนๆมีคนเริ่มแล้วขอเล่ามั่ง แฟนผมบอกว่าเพื่อนของเค้าเนี่ยเมื่อ5ปีที่แล้วเคยไปเที่ยวชะอำกัน แถวไหนจำไม่ได้แล้ว หนึ่งในผู้ร่วมเดินทางนั้นเป็นคนจิดเปิดเห็นอะไรแปลกๆพวกนี้บ่อยๆ ตอนกลางคืนเนี่ยเค้าออกไปซื้อของข้างนอกกัน ถนนมันเป็นเส้นทางสั้นๆไม่ได้คดเคี้ยวอะไรเลยแต่ตอนกลับกลายเป็นว่าขับเท่าไหร่ก็ไม่ถึงสักทีทั้งๆที่แค่เลี้ยวทีเดียวก็ถึงบ้านพักแล้ว  ???  ทีนี้คนที่มองเห็นก็นั่งเฉยๆเงียบๆคนอื่นๆในรถก็สังเกตุเห็นแล้วถามว่าทำไมไม่พูดอะไรวะ แล้วก็เข้าใจกันดีว่าเกิดอะไรขึ้นเลยทำการสวดมนต์แผ่เมตตา แล้วก็เจอทางเลี้ยวเข้าบ้านพักครับ  :)  ทีนี้พอถึงบ้านพักเพื่อนคนเดิมก็บอกเลยว่ารีบๆเข้าบ้านเลยนะแล้วไม่ต้องออกมาข้างนอกอีก ผ่านไปจนเช้าเค้าก็บอกว่าตั้งแต่ตอนที่อยู่ในรถแล้วเห็นเป็นผู้หญิงเกาะอยู่ข้างกระจกด้านคนนั่งหลังตามมากับรถเลย (คงเหมือนผีบังตา) พอเข้ามาบ้านพักเค้ามีลูกกรอกได้ตนนึงลูกกรอกเค้าก็มาเตือนว่าเนี่ยมีมากันเยอะเลยนะ แล้วสิ่งที่เค้าเห็นก็คือเหล่าวิญญาณเร่ร่อนที่ตายในสภาพไม่ดียืนอยู่ข้างบ้านเต็มเลยถึงได้ไม่อยากให้ใครออกมานอกบ้านอีก  :o  คงเป็นเพราะวิญญาณเหล่านี้รับรู้ได้ว่ามีคนๆนึงมองเห็นพวกเค้าพวกนี้เลยตามมาขอส่วนบุญ  :-X 

เส้นทางหัวหิน ชะอำ มักมีนักท่องเที่ยวมากันเป็นจนวนมากและจำนวนไม่น้อยก็คึกคะนองรถชนตายไปเยอะ เมื่อต้นอาทิตย์นี้ก็มีข่าวเด็กอายุประมาณ20หน่อยซิ่งซีวิคสีดำแล้วหมุนไปฟาดกับเสาไฟฟ้ารถขาดครึ่งที่ัหัวหิน ตาย3เจ็บสาหัส1 อย่าประมาทกับความเร็วจะดีที่สุด  :-X
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ bittersweett1st

คนมันจะเห็นมันก็ต้องเห็น
บางคนอยากเห็นแต่ไม่มีทางเห็น อาจจะบุญน้อย , จิตแข็ง อะไรก็ว่ากันไป
ส่วนผมเห็นว่าอาจจะเป็นสัตว์เจ้าที่
เคยได้ยินไหมสัตว์เจ้าที่จะตัวใหญ่หรือดุร้ายกว่าตัวอื่นๆ อย่างที่เขาแถวบ้านผมมีงูจงอาง ยาวเกือบ 10 เมตร ลำตัวเท่าเสาไฟ ชาวบ้านที่ไปพบเจอบอกว่าแผ่แม่เบี้ยได้สูงกว่าคนอีก แต่ก็ไม่มีใครเคยถูกทำร้าย

บางทีเค้าอาจจะมาเตือนคุณ

ส่วนผมเคยเห็นตอนเรียนอยู่มหาลัยแห่งหนึ่งแถวชลบุรี ก่อนสอบ ๑ วัน นัดติวกับเพื่อน จนถึงตีสองครึ่ง ตอนกำลังแว๊นกลับหอ
มาถึงแยกหนึ่ง ซึ่งผมต้องตรงข้ามแยกไปเพื่อเข้าหอ เป็นถนน สี่เลนมีเกาะกลาง ซึ่งเด็กมหาลัยแถวนั้นรู้ดีว่า มีคนขายโจ๊ก ถูกรถชนแล้วหัวไปอัดกับขอบฟุตบาทเกาะกลางถนน
หัวขาดไม่สนิท และตายคาที่

พอมาถึงแยกผมมองเห็นผู้ชายยืนอยู่กลางแยกเลยแต่ด้วยความที่ อีหนูดำ ผมมันเก่ามากไฟหน้าไม่ค่อยสว่าง ผมก็นึกในใจว่า เค้ามายืนทำไรตีสามตรงนี้วะ
ด้วยความที่ผมไม่เคยเจอ สิ่งที่เรียกว่า ผี ผมเลยไม่เอะใจขับไปตรงเกาะกลางเพื่อจะเช็ครถก่อนจะข้ามแยกไป

พอผมขับไปใกล้ๆเท่านั้นแหละชัดเลยครับ คนขายโจ๊กกันกับที่เล่าๆกันมาเลย ยืนเลือดโชกตั้งแต่หัวลงมาถึงตรงคอ
แต่ด้วยความที่ผมไม่กลัวผี และพึ่งจะเคยเจอ ผมเลยใจแข็งแว๊นข้ามแยกไปแบบเกร็งๆขนลุกๆ

พอเช้าผมตื่น ผมเล่าให้เพื่อนฟัง เพื่อนบอกว่าผมเบลอรึป่าว อาจจะง่วงจัดก็ได้ จากนั้นก็เข้าห้องสอบกัน
ซึ่งวิชานี้ผมโปรมากบอกตรงๆ ผมทำข้อสอบเสร็จในเวลาไม่ถึงช่วโมง เมื่อทำเสร็จก็ส่งไม่ได้เพราะเวลายังไม่ครบเลยนอนหลับไปแปปนึง
ปรากฏว่าผมหลับยาวไปเลยจนเกือบหมดเวลาสอบ เพื่อนผมข้างๆสะกิดแล้วบอกว่า "เห้ยๆ ทำไมมึงไม่ทำข้อสอบวะ"
ผมก็บอกสวนไปเลยว่า "กูทำเสร็จเป็นชั่วโมงละ" เพื่อนบอก "มึงทำห่าไรโล่งเลย"

ผมก็มองข้อสอบแล้วก็ตกใจสุดๆ ขอสอบผมแม่งโล่ง งงแดก เห้ยนี่มันอะไรกัน ทำข้อสอบเสร็จคนแรกด้วยซ้ำ
ด้วยความที่ผมยังเหลือเวลาสอบไม่กี่นาที ผมจำใจต้องเขียนมั่วทุกข้อแล้วก็ส่งอาจาร

พอเดินออกมาข้างนอกเพื่อนทักเลยว่า "มึงโดนผีอำกลางวันแสกกๆ กูว่ามันต้องมีอะไรผิดปกติแล้วล่ะ"
ผมเลยโทรไปหาแม่ แม่เลลยถามกลับมาว่า เค้าไม่ได้ทำอะไรผมใช่มั้ย ผมก็ อือๆ แม่ก็เลยบอกให้ผมไปทำบุญกรวดน้ำให้

ผมก็ทำตามคำแนะนำแม่ พอทำบุญเสร็จก็มานั่งเครียดเรื่องข้อสอบ ว่าต้องตกแน่ๆ ก็ทำใจไว้ละว่าจะลงใหม่อัดไปปีหน้า

แต่พอถึงวันประกาศผลสอบ มันกลับกลายเป็นว่า ผมได้คะแนนเกกือบเต็ม ทั้งๆที่ผมเขียนมั่ว เพื่อให้ทันเวลาส่งอาจาร
แต่กลับกลายเป็นว่าผมได้ท๊อปในวิชานี้เลย
เรื่องนี้เลยกลายเป็นประสบการณ์ผีๆครั้งแรกของผมที่ไม่มีวันลืมเลย ทั้งเพื่อนรอบๆข้างทั้งผม จำกันขึ้นใจ

ออฟไลน์ redsun

วิ่งคันเดียวตอนมืดๆน่ากลัวจริงๆ เรื่องแบบนี้ไม่เชื่ออย่าลบลู่
ขับไปต่างถิ่นบ่อย มีพระหลวงปู่ทวดหน้ารถสักองค์อุ่นใจดีนะครับ
วิญญาณร้าย ตัวตายตัวแทน จะได้ไม่มารบกวน

ขอบคุณที่เตือนนะครับ
เรื่องสนุกและบรื๋อดีครับ แต่อย่าเจออีกแล้วกัน  ;D

ส่วนผมเคยเห็นตอนเรียนอยู่มหาลัยแห่งหนึ่งแถวชลบุรี ก่อนสอบ ๑ วัน นัดติวกับเพื่อน จนถึงตีสองครึ่ง ตอนกำลังแว๊นกลับหอ
มาถึงแยกหนึ่ง ซึ่งผมต้องตรงข้ามแยกไปเพื่อเข้าหอ เป็นถนน สี่เลนมีเกาะกลาง ซึ่งเด็กมหาลัยแถวนั้นรู้ดีว่า มีคนขายโจ๊ก ถูกรถชนแล้วหัวไปอัดกับขอบฟุตบาทเกาะกลางถนน
หัวขาดไม่สนิท และตายคาที่

พอมาถึงแยกผมมองเห็นผู้ชายยืนอยู่กลางแยกเลยแต่ด้วยความที่ อีหนูดำ ผมมันเก่ามากไฟหน้าไม่ค่อยสว่าง ผมก็นึกในใจว่า เค้ามายืนทำไรตีสามตรงนี้วะ
ด้วยความที่ผมไม่เคยเจอ สิ่งที่เรียกว่า ผี ผมเลยไม่เอะใจขับไปตรงเกาะกลางเพื่อจะเช็ครถก่อนจะข้ามแยกไป

พอผมขับไปใกล้ๆเท่านั้นแหละชัดเลยครับ คนขายโจ๊กกันกับที่เล่าๆกันมาเลย ยืนเลือดโชกตั้งแต่หัวลงมาถึงตรงคอ
แต่ด้วยความที่ผมไม่กลัวผี และพึ่งจะเคยเจอ ผมเลยใจแข็งแว๊นข้ามแยกไปแบบเกร็งๆขนลุกๆ

พอเช้าผมตื่น ผมเล่าให้เพื่อนฟัง เพื่อนบอกว่าผมเบลอรึป่าว อาจจะง่วงจัดก็ได้ จากนั้นก็เข้าห้องสอบกัน
ซึ่งวิชานี้ผมโปรมากบอกตรงๆ ผมทำข้อสอบเสร็จในเวลาไม่ถึงช่วโมง เมื่อทำเสร็จก็ส่งไม่ได้เพราะเวลายังไม่ครบเลยนอนหลับไปแปปนึง
ปรากฏว่าผมหลับยาวไปเลยจนเกือบหมดเวลาสอบ เพื่อนผมข้างๆสะกิดแล้วบอกว่า "เห้ยๆ ทำไมมึงไม่ทำข้อสอบวะ"
ผมก็บอกสวนไปเลยว่า "กูทำเสร็จเป็นชั่วโมงละ" เพื่อนบอก "มึงทำห่าไรโล่งเลย"

ผมก็มองข้อสอบแล้วก็ตกใจสุดๆ ขอสอบผมแม่งโล่ง งงแดก เห้ยนี่มันอะไรกัน ทำข้อสอบเสร็จคนแรกด้วยซ้ำ
ด้วยความที่ผมยังเหลือเวลาสอบไม่กี่นาที ผมจำใจต้องเขียนมั่วทุกข้อแล้วก็ส่งอาจาร

พอเดินออกมาข้างนอกเพื่อนทักเลยว่า "มึงโดนผีอำกลางวันแสกกๆ กูว่ามันต้องมีอะไรผิดปกติแล้วล่ะ"
ผมเลยโทรไปหาแม่ แม่เลลยถามกลับมาว่า เค้าไม่ได้ทำอะไรผมใช่มั้ย ผมก็ อือๆ แม่ก็เลยบอกให้ผมไปทำบุญกรวดน้ำให้

ผมก็ทำตามคำแนะนำแม่ พอทำบุญเสร็จก็มานั่งเครียดเรื่องข้อสอบ ว่าต้องตกแน่ๆ ก็ทำใจไว้ละว่าจะลงใหม่อัดไปปีหน้า

แต่พอถึงวันประกาศผลสอบ มันกลับกลายเป็นว่า ผมได้คะแนนเกกือบเต็ม ทั้งๆที่ผมเขียนมั่ว เพื่อให้ทันเวลาส่งอาจาร
แต่กลับกลายเป็นว่าผมได้ท๊อปในวิชานี้เลย
เรื่องนี้เลยกลายเป็นประสบการณ์ผีๆครั้งแรกของผมที่ไม่มีวันลืมเลย ทั้งเพื่อนรอบๆข้างทั้งผม จำกันขึ้นใจ

หนุกดีครับ   ;D ;D ;D

ออฟไลน์ kritsnutty

ที่ผมเขียนกระทู้นี้ ก็เพราะอยากถามเพื่อนๆว่าเคยเจออะไรแปลกๆเวลาขับรถกลางคืนรึเปล่า และโดยเล่าถึงสิ่งที่ผมเจอมาให้ฟัง

ตอนเขียนแฟนก็ยืนอยู่ข้างๆ และก็พูดว่าไปเล่าให้เค้าฟัง เดี๋ยวเค้าก็ว่าเราก็หก เค้าไม่เจอกับตัวเค้าไม่เชื่อหลอก.. ผมก็ตอบกลับไปว่าเรื่องเชื่อหรือไม่เป็นสิทธิส่วนบุคคล  ส่วนผมเจอมากับตัวจริงๆเล่าให้ฟังด้วยสัจจะความจริง และไม่มีประโยชน์อะไรที่จะมาแต่งเรื่อง

** โดยส่วนตัวผมว่าแมวตัวนั้นมาเตื่อนผม ให้ระวังและขับช้าๆ  รถชนหลักปูนแท่งสีขาวดำลักษณะทรงกระบอก ก*ย ประมาณ 6นิ้ว ความสูงของแท่งประมาณ 1 เมตร ซึ่งรถชนเข้าล้อหน้าด้านซ้าย ลักษณะเหมือนรถวิ่งแล้วชนฟุตบาท ที่สูง6นิ้วครับ วางนอนขวางถนนไม่ได้ปักอยู่นะ  ยางรถระเบิดเสียงดังถ้าคุณฟังในรถอ่ะดังมากเลยหล่ะ..

ขอให้ทุกท่านโชคดี เดินทางปลอดภัย ครับผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 08, 2013, 11:11:32 โดย kritsnutty »

ออฟไลน์ sarapao11

• Newbie
  • *
คำว่าไม่เชื่ออย่าลบหลู่ ผมว่ามันใช้ได้ตลอดจริงๆนะ  
ผมเป็นคนนึงที่ไม่ค่อยเชื่อ เรื่องพวกนี้สักเท่าไร แต่ก็ได้เห็นอะไรแปลกมาพอสมควร
- ครั้งแรกตอนผมเป็นเด็ก มีเพื่อนมานั่งเล่นเกมส์ที่บ้านประมาณ3-4คน แล้วก็มีเสียงเหมือนรถมอไซคว่ำ ผมซึ่งตอนนั้นยังไม่ได้เล่น(เกมส์วินนิ่ง แพ้ออก) เลยวิ่งออกไปดูที่หน้าบ้านเป็นคนแรก ก็เห็นผู้ชายรถคว่ำ กำลังลุกมาพยุงรถขึ้น ผมก็เดินกลับเข้าบ้านแล้วบอกเพื่อนที่กำลังจะตามออกมาดูว่ารถคว่ำ แต่ไม่เป็นไรเห็นจูงรถขึ้นแล้ว  ก็เลยพากันกลับเข้าไปเล่นเกมส์ต่อ สักพักก็มีเสียงรถกู้ภัยวิ่งมา ก็งงเลยตามออกมาดูอีกรอบ  กลายเป็นว่ารถมอไซคว่ำ คนขับตายคาที่ จนวันนี้ผมยังจำภาพคนกำลังจะพยุงมอไซขึ้นมาได้ติดตาเลย
- ช่วงโตมาหน่อย ไปฝึกงานจังหวัดนครสวรรค์ ตอนหัวค่ำได้ไปขี่รถเล่นกับเพื่อนๆ ผ่านทางขึ้นเนินเขา ก็มองเห็นคนใส่ชุดขาวทั้งตัว กำลังวิ่งข้ามจากริมถนนไปที่เกาะกลาง  ซึ่งมองเห็นเป็นหลังคาสังกะสี ตอนนั้นไม่ได้คิดอะไรนึกว่าเป็นร้านค้า แล้วคนวิ่งมาซื้อของ พอขี่มอไซมาถึงตรงนั้น ผมถึงได้เห็นว่าตรงนั้นเป็นศาล(ศาลเจ้าพ่อเขาเขียว) และไม่มีคนอยู่ตรงนั้นเลย  ผมใจหาย ตกใจมาก แต่ก็ต้องขี่รถต่อไป แต่ก็ไม่มีไรเกิดขึ้นกับผมในวันนั้น  และเหมือนเดิม ภาพคนที่วิ่งข้ามวันนั้น ยังติดตาผมถึงทุกวันนี้
- อีกครั้งตอนเรียนมหาลัย เพื่อนผมคนนึงขึ้นไปส่งงานอาจารย์ที่ชั้น 6 พวกผมนั่งรอกันที่ชั้วนล่าง พอมันลงมามันก็บ่นว่า เจอเด็กในลิฟ เด็กไรไม่รู้ ตัวมอมแมม ถามว่าจะไปชั้นไหนก็ไม่ตอบ พวกผมก็มองไปที่ลิฟ ก็ไม่เห็นมีใครสักคน ตอนนั้นผมก็ไม่ค่อยจะเชื่อมันเท่าไร แต่พอช่งวันทำบุญแผนก ก็เห็นพี่แม่บ้านแก ถือรถของเล่น ของเล่นพาสติก จำนวนนึง เอาไปฝังดินข้างๆตึก แล้วก็จุดธูปไหว้ พวกผมหันหน้ามองกัน เป็นที่รู้กันว่า ที่เพื่อนผมเจอวันนั้นคงจะเจอของจริงแน่ๆ

- เรื่องสุดท้าย ที่หอตอนเรียนมหาลัย ช่วงเช้ามืดอยู่ดีๆผมก็ลืมตาตื่นขึ้นมา เหมือนมีคนมาเรียก สายตาก็มองไปเจอเพื่อนข้างห้อง เป็นผู้หญิง มายืนอยู่ที่ปลายเตียง ผมก็มองแล้วก็นอนคิด ว่ามาทำไมแต่เช้าว่ะ ก็งงว่าห้องก็ยังไม่ได้เปิด แล้วเข้ามาได้ไง พอผมจะอ้าปากถามว่าเข้ามาได้ไง  เพื่อนผมอยู่ๆก็กลายเป็นลำโพงในห้องผมซะงั้น  ผมยังคิดถึงทุกวันนี้ ว่าถ้าภาพที่ผมเห็นเป็นคนอื่นที่ผมไม่รู้จัก ตอนนั้นผมคงต้องย้ายหอแน่ๆ 555+

เรื่องแบบนี้ถึงผมเจอมาตามที่เล่า ผมก็ยังไม่ค่อยจะเชื่อเลยครับ แต่ผมก็พยายามจะไม่หลบหลู่ อะไรกับสิ่งที่เราพิสูจน์ไม่ได้พวกนี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 08, 2013, 11:33:09 โดย sarapao11 »

ออฟไลน์ PRAIWAN6624

• Jr. Member
  • **
เคยเห็นแบบแว้บๆ บ้างครับ โดยเฉพาะถนนเส้นรอง สองเลนสวนกันและรถขับตามกันห่างๆ จิตตกเหมือนกัน ถ้าเห็นอะไรแว้บๆ ก็พยายามไม่คิดและแผ่เมตตาทันทีเลยครับ 
ว่าแต่ ยังจำบทแผ่เมตตากันได้รึปล่าวหนอ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
มาเล่าอีกทีไม่เกี่ยวกับกระทู้โดยตรงนัก

ผมเชื่อเรื่องอายุขัยนะครับ สมมุติว่านายฬ.มีอายุขับ 60 ปี แต่กลับโดนรถชนเสียชีวิตตอนอายุ 40 ปีแต่ว่าอีกตั้ง 20 ปีกว่าจะครบอายุขัยแต่กลับเสียชีวิตด้วยเหตุเหนือธรรมชาติทำให้ร้องกลายเป็นวิญญาณเร่ร่อนไปอีก 20 ปีถึงจะได้ไปต่อ (อาจเป็นนรกหรือสวรรค์ตามบุญกรรมที่เคยทำมา) เท่ากับว่าคนชนไปพรากชีวิตเค้าถึง 20 ปี อันนี้ผมว่าบาปมากๆ ยิ่งเป็นการขับรถเร็วหรือเมาแล้วขับก็ยิ่งบาปมหันต์หนักเข้าไปใหญ่ไหนจะคนข้างหลังเค้าอีกหล่ะไม่พอคนข้างหลังคนชนก็มีอีกถึงจะไม่เท่าคนโดนชนก็ตาม บางทีวิญญาณเค้ายังไม่รู้ตัวก็ทำสิ่งเดิมๆที่เค้าทำก่อนตายซ้ำๆอยู่อย่างนั้นจึงต้องมีการเชิญวิญญาณกลับบ้านรึอะไรก็ว่ากันไป

ด้วยเหตุนี้ส่วนหนึ่งจึงทำให้ผมขับรถไม่เร็วประมาณ 100-110 เท่านั้นกลางคืนก็ลดความเร็วลง ฝนตกก็ลดความเร็วลงแม้จะเป็นการขับทางไกล 1,000 โลก็ตามไม่ง่วงไม่เพลียเพราะเตรียมตัวมาดี ไม่อยากพาตัวเองลูกเมียลามไปถึงคนอื่นต้องเดือดร้อนหากเกิดเหตุกระทันหัน ไอ้คนก่อนจะชนเก่งๆกันทั้งนั้นแหละชนมาทีข้ออ้างเยอะมากเบื่อที่สุดคือข้ออ้างว่าไม่ชำนาญเส้นทาง ไม่ชำนาญเมิงก็ขับช้าๆสิว่ะ

รณรงค์เป็นส่วนหนึ่งของการขับรถปลอดภัยกันนะครับ ไม่ขับเร็วเกินควร
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
ผมก็มีประสบการณ์ตรงเกี่ยวกับวิญญาณสมัยเด็กที่เกิดกับตัวมาแล้วเช่นกันครับแต่ไม่ได้เกี่ยวกับผีสาง วิญญาณมันยิ่งกว่านั้น

ทุกวันนี้ผมก็ยังเชื่ออยู่เช่นนั้นว่า นรก สวรค์ บาปบุญ โทษ นั้นมีจริงๆ อยู่ที่ใครจะทำกรรมดีมามากกว่ากันในชาติปางก่อนและชาตินี้

รักษากรรมดีเอาไว้เป็นเกราะคุ้มกันตัวเราเองเถอะครับ ;)

ออฟไลน์ PoK

• Jr. Member
  • **

คำว่าไม่เชื่ออย่าลบหลู่ ใช้ไม่ได้ในทุกกรณีนะครับ
ลองหาดูตอนเก่าๆย้อนหลังของเค้า ก็ได้แง่คิดอะไรอีกหลายอย่างเลยครับ

ออฟไลน์ Nismo De Alpina

• Whatever brews your coffee.
ของผมน่ากลัวกว่ามากกกกก.....

เริ่มเลยละกัน กลางดึกบนทางหลวงไปต่างจังหวัดเส้นหนึ่ง ท้องฟ้ามืดครึ้ม ถึงแม้จะเป็นคืนพระจันทร์เต็มดวงก็ตาม
เวลานั้นประมาณตี 1 สองข้างทางมืด เงียบสงัด ปราศจากรถราและไม่มีบ้านคนอยู่อาศัยเลยแม้ซักหลังเดียว มีเพียง
รถผมที่พุ่งทะยานไปข้างหน้าด้วยความเร็วพอประมาณและแน่นอนผมเลือกที่จะวิ่งขวายาวเพราะมองไปทางไหนก็มีเพียง
แต่รถผมคันเดียวเท่านั้น จะมีรถสวนมาบ้างแต่ก็น้อยมาก บรรยากาศมันชวนให้น่ากลัวราวกับขับรถอยู่กลางสุสานหรือป่าช้าดีๆ
ในรถมีเพียงผมและเสียงเพลงแจ๊สเบาๆ ขับกล่อมให้ชวนน่าหลับในยิ่งนัก(แล้วจะฟังทำแมวอะไร) ขับรถไปพลางก็นึกถึงเรื่อง
ขนหัวลุกที่เราเคยได้ยินมาเกี่ยวกับวิญญาณภูตผี ผีตายโหงตามท้องถนน และที่น่าแปลกคือทำไมผมมองเห็นศาลเพียงตาเยอะมาก
บนถนนเส้นนี้ ยิ่งทำให้บรรยากาศทวีความน่ากลัวขึ้นไปอีก ผมไม่มีทางเลือกที่จะต้องเหยียบคันเร่งให้ลึกขึ้น เพื่อจะได้หลุดพ้นบรรยากาศ
อันน่าขนพองสยองเกล้านี้ให้ไวที่สุด และอยากถึงที่หมายให้เร็วขึ้น ในใจคิดแต่ว่าเมื่อไรจะถึงซักที มันช่างนานอะไรเช่นนี้     ทันใดนั้นผมสังเกต
เห็นเงาดำๆคล้ายมนุษย์อยู่ห่างออกไปไม่ไกลเท่าไรนัก ผมเลยเปิดไฟสูงใส่เพื่อให้แน่ใจว่าเงาดำทมึนที่อยู่ด้านหน้าเป็นอะไรกันแน่ ยังไม่ทัน
ที่ผมจะแน่ใจว่ามันเป็นอะไรกันแน่ ทันใดนั้นก็มีดวงไฟสว่างวาบบบบบบบขึ้นมา 2 ดวงพร้อมกันและมันได้วิ่งเข้าใส่รถผมทั้ง 2 ดวง
ด้วยสันชาตญาณผมหักรถออกเลนซ้ายทันที และพร้อมแตะเบรคถ้าไอ้ดวงไฟ 2 ลูกนั้นมันยังวิ่งเข้าหาผม และใช่อย่างที่คิดไว้จริงๆมันวิ่งเข้าหารถ
ผมโดยที่ไม่ได้กลัวเลยว่ารถผมจะชนมันหรือไม่ ผมตัดสินใจแตะเบรคอย่างแรง รับรู้ได้ว่า ABS ทำงานทันที   
สุดท้ายรถผมก็หยุดลงพร้อมกับเห็นดวงไฟ 2 ดวงมาหยุดจังก้าตรงหน้ารถผม ใจผมเต้นระรัวราวกับกลองศึก ทันใดนั้นดวงไฟ 1 ใน 2 ดวงก็ได้เคลื่อนที่มาหาผมตรงหน้าต่างคนขับและปรากฎเสียงประหลาดดังขึ้นว่า "ขอโทษครับ จะไปไหนครับ ขออนุญาตนิดนึงนะครับ"
ปรากฎว่าเป็นนายดาบทางหลวง 2 คนจอดรถทางหลวงซุ่มไว้ตรงU-turn ไฟไม่เปิด มีเพียงกระบอกไฟฉายอันเท่าบ้องข้าวหลาม 2 กระบอกคอยส่งสัญญาณปัญญาอ่อนให้คนขับรถทราบเท่านั้น
หลังจากถามโน่นนี่นั่นเสร็จผมเลยจัดชุดใหญ่ไป 1 ชุด สรุปใจความได้ว่า ถ้าคุณไม่รักตัวเองก็หัดคิดถึงคนที่รอคุณดาบทั้ง 2 อยู่ที่บ้านบ้าง เล่นวิ่งเข้าใส่รถที่
วิ่งมาด้วยความเร็วสูงขนาดนี้ถ้าเบรคไม่ทันก็คงตายไม่ก็พิการละมั้ง ทำเหมือนกับว่าทำแบบนี้แล้วจะได้ติดดาวบนบ่าได้ไวขึ้นละมั้ง เป็นไงครับเรื่องของผมน่ากลัวไหม :D

Eventually i've made my home country,Thailand.

ออฟไลน์ 2k

คำว่าไม่เชื่ออย่าลบหลู่ ใช้ไม่ได้ในทุกกรณีนะครับ
ลองหาดูตอนเก่าๆย้อนหลังของเค้า ก็ได้แง่คิดอะไรอีกหลายอย่างเลยครับ

วิธีการพิสูจน์ที่สร้างสรรค์กว่านี้มีเยอะแยะครับ อย่างตอนที่อินเดียกำลังเชื่อเรื่องตุ๊กตาดื่มนมได้ก็มีฝรั่งพิสูจน์ให้ดูว่าตุ๊กตามิกกี้เม้าส์ของเค้าก็ดื่มนมได้เหมือนกัน มันเป็นเรื่องของวิทยาศาสตร์จริง แต่ในคลิปนี้มันคือการทำลาย  :-\

คำพูดว่าไม่เชื่ออย่าลบหลู่มันมีความหมายนัยสำคัญคือไม่เชื่อไม่ว่าแต่อย่าทำการใดๆที่ไปทำลายล้างความเชื่อของคนอื่นอย่างชัดเจน คนที่เชื่อเค้าก็มีเหตุผลของเค้า การที่อยู่ๆไปทำลายสิ่งีท่เค้ายึกมั่นมานานโอกาสที่เค้าจะรับฟังมันมีน้อยและเป็นอันตรายกับตัวคนทำเอง เลวร้ายที่สุดคือถึงตาย จำข่าวที่มีคนไปทุบรูปปั้นพระพรหมแยกราชประสงค์เมื่หลายปีก่อนได้ไหมครับ? คนๆนั้นลงเอยโดนกระทืบจนตาย ถ้าทำอะไรไม่คิดถึงผลที่จะตามมาแรงศรัทธานั่นแหละที่จะเล่นงานเอา  :P
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ hutzero

มันแปลกตรงตาสีแดงนี่แหละ ตาสัตว์เวลาสะท้อนแสงกลางคืนจะเป็นสีเหลืองหรือไม่ก็มีขาวสะท้อนแวววาว ไม่น่าจะเป็นไปได้เลยที่จะเห็นเป็นตาสีแดงนอกจากว่าไฟหน้ารถจะทำให้เป็นโคมสีแดงซึ่งคงไม่มีใครทำนอกจากรถแข่ง พวกสิ่งแปลกๆเหล่านี้มักมาในรูปแบบของตาสีแดงทั้งนั้น  :-X

ลูกแมว ตา จะเปลี่ยนสีเมื่อตอน 2เดือน ตอนเกิดทุกตัวจะตา สีฟ้า ไม่ว่าจะเป็นแมว พันธุ์อะไร ยกเว้น แมวตา2สี จะเห็นได้ชัด ว่า ตา จะคนละสี ตั้งแต่ ลืมตา *คำเตือน หากว่าจะ ซื้อลุกแมวตาสีฟ้า ต้องซื้อหลัง 2เดือนขึ้นไป เพราะ บางที พ่อค้าหัวใส จะบอกว่า แมวตัวเองเป็นตาสีฟ้า แต่ ถ้าเป็น ลูกแมว ที่ ตาสีฟ้า สามารถ ดูได้ จาก ตาจะสีฟ้าใสแจ๋ว ไม่มีสีขุ่นเหมือนมีสีเทามาผสม ม่านตาสีดำสนิท แต่ยังไง แนะนำให้ ซื้อตอนหลัง 2เดือน เพื่อความแน่ นอนค่ะ /แต่ แมวแต่ละพันธุ์มีผลต่อสีตา
1. ชินชีล่า นัยตาสีเขียวสด แววตาสีเขียว
2. หิมาลายัน นัยตาสีฟ้า แววตาสีแดงเมื่อสะท้อนแสง
3. เปอร์เซีย นัยตาสีเหลือ แววตาสีส้ม * แมวเปอร์เซีย ที่มีพื้นสีขาวเช่นลายแวน หรือ เป็นสีขาวตลอดทั้งตัว มีโอกาศ ที่จะ ตาสีฟ้า หรือตา 2 สี แต่ แมวตา2สี มีโอกาศ ที่ตาข้างที่เป็นสีฟ้า จะ บอดถึง70% หรือ หูหนวก
4. เบงกอล - แมวดาว นัยตาสีเขียวอมเหลือง
5. สก๊อตติส โฟล์ด นัยตาสี เหลือง แต่ถ้าเป็นขาวล้วน หรือแวน ก้อมีโอกาศตาฟ้า หรือตา 2 สีค่ะเหมือนเปอร์เซีย (แต่ หากจะเอาสก๊อตติส โฟล์ดมาผสมกัน แนะนำว่าห้ามเอา หูพับทั้งคู่นะค่ะ เพราะว่า การที่เป็นหูพับ มันเป็นยีนด้อย ด้อย+ด้อย จะทำให้ ลูกแมวไม่แข็งแรง ป่วยง่าย ตายง่ายเพราะฉนั้นต้องเป็น หูตั้ง + หูพับ แต่ระวังโดนหลอกเอาแมวสายพันธุ์อื่นมา ย้อมว่าเป็น สก๊อตติส หูตั้งนะค่ะ^^)
6. อเมริกัน ช้อตแฮร์ นัยตาสีเขียวใบตอง
เพราะฉนั้นจะเลือกซื้อต้องดูให้ดี ๆ นะค่ะ

ก๊อปมาจาก
http://www.catandkittenstory.com/board.asp?id=6493

ออฟไลน์ 2k

แต่แมวหิมาลายันดูแล้วลักษณะไม่คล้ายคลึงหรือตัวใหญ่โตตามที่เล่ามานะครับ คนแถวนั้นเองก็คงไม่ปล่อยให้แมวมีราคาออกมาตอนกลางคืน ผมคิดงี้น่ะ  :P

ออฟไลน์ LoveYouToo

อ่านแล้วขนลุกตลอด มโนภาพเหตุการณ์ไปด้วย ดีใจด้วยครับที่ปลอดภัย โดยส่วนตัวเชื่อเรื่องเหล่านี้ 100% แต่ผมก็มีข้อสังเกตในเหตุการณ์นิดหนึ่งตรงที่ว่า ไฟสูงส่องไม่เห็นไอ้เจ้าที่ขวางถนนเลยเหรอครับ และอาจจะเป็นไปได้ว่าอู่รถเป็นผู้วางแผนเพื่อจะได้ค่าซ่อมรถ จึงมีคนมาเอาไอ้ที่ขวางถนนออกไปก่อนที่เราจะกลับไปดู โดยส่วนตัวผมกับเรื่องนี้ แมวดำตัวใหญ่ที่ออกมาแบบนี้น่าจะมาแบบประสงค์ร้ายมากกว่าออกมาเตือนครับ

กรณีเรื่องเหนือธรรมชาติเป็นเรื่องที่ยากจะเข้าใจ ใครไม่เจอกับตัวไม่มีทางรู้ ไสยศาสตร์กับเรื่องเหนือธรรมชาติจะต้องแยกออกจากกัน ไสยศาสตร์เป็นวิชาเบื้องต่ำ ชื่อก็น่าจะบอกอยู่แล้วว่ามาในแนวไม่ดีถ้าใช้อย่างไม่มีศีลธรรม ส่วนที่บางท่านบอกว่าพระพุทธเจ้าไม่ได้สอนสิ่งเหล่านี้ แล้วที่ท่านทราบ พระท่านสอนเรื่องอะไร สำหรับผมถึงแม้พระท่านจะไม่ได้สอนสิ่งเหล่านี้ไว้อย่างเป็นทางการ แต่ศาสนาพุทธจะมีเรื่องเหนือธรรมชาติควบคู่ตลอด ไม่ว่าจะเป็นการเวียนว่ายตายเกิด อดีตชาติ ชาติหน้า นรก สวรรค์ เรื่องราวของกฎแห่งกรรม ลองสังเกตจากภาพพุทธประวัติ(ทศชาติ) ตามวัดต่างๆดู ที่พระท่านเคยเกิดเป็นอะไรมาบ้าง มีเรื่องพิศดารอะไรเกิดขึ้นบ้าง หากบางท่านคิดว่าเรื่องเหล่านี้เป็นเรื่องแต่งขึ้น แสดงว่าพระพุทธเจ้าก็เป็นเรื่องไม่จริงเช่นเดียวกัน แต่หากใครต้องการพิสูจน์เรื่องเหนือธรรมชาติก็สามารถพิสูจน์ให้เห็นด้วยตนเองได้ ถ้าสามารถทำได้ตามข้อกำหนดต่างๆ เช่นมีทาน มีศีลครบ(อย่างน้อยศีล5) และปฎิบัติสมาธิจนถึงฌานได้ (คนที่ไปพิสูจน์ไม่เชื่ออย่าลบหลู่ ลองมาพิสูจน์แบบนี้ดีมั้ยครับ นอกจากจะได้ปฎิบัติธรรมแล้วยังสามารถคลายสงสัยได้หลายอย่าง)

ส่วนเรื่องอายุขัยก็ตามความเห็นของคุณนายน้อยเลยครับ แต่ผมเห็นต่างตรงคนชนเขาไม่ตั้งใจ(อุบัติเหตุ)คงไม่ปาบหนักหรอกครับ เพราะบาปมันจะเต็มก็ต่อเมื่อใจบังคับกายให้กระทำ และการกระทำนั้นสำเร็จผลตามที่ตั้งใจไว้ กรณีคนที่ตายก่อนอายุขัยยังไม่สามารถไปเกิดใหม่ได้(ทั้งฝั่งดีและฝั่งไม่ดี) จะต้องเป็นสัมภเวสีเร่ร่อนไปจนกว่าจะครบอายุขัย หากคนตายบุญน้อยจะไม่สามารถเคลื่อนที่ออกห่างจากจุดที่ตายได้ไกล เราจึงมักสัมผัสเห็นวิญญาณเหล่านี้แถวๆบริเวณที่เขาตาย

เห็นบางท่านบอกว่าบางช่วงก็เปิดกระจกฟังเสียงสิ่งแวดล้อม ซึ่งผมมักจะทำเหมือนกันเช่นตอนขับรถขึ้นลงเขา โดยเฉพาะขาลงเขาที่ผมมักจะเปิดกระจกเพื่อที่จะฟังเสียงรถบรรทุกที่อาจจะเบรคแตกอยู่ข้างหลัง โดยเฉพาะช่วงรถติดๆกลัวมันรวบลงเขา โดยเฉพาะถนน 304 ช่วงลงเขาจากวังน้ำเขียว-กบินทร์ ที่เกิดเหตุรถเบครแตกรวบรถอื่นๆอยู่บ่อยๆ

P.S. ขออภัยหากออกนอกกระทู้ไปไกลครับ