ผู้เขียน หัวข้อ: เดี๋ยวนี้ถนนเมืองไทย วิ่งยากขึ้นทุกวัน  (อ่าน 8550 ครั้ง)

ออฟไลน์ dusitmon123

• Sr. Member
ช่วงนี้ผมต้องใช้เส้นทาง กรุงเทพ-สระบุรี-โคราช บ่อยมาก แทบจะทุกอาทิตย์

สิ่งที่ทำให้การขับรถมันไม่สุนทรีย์ที่สุด ก็คือเพื่อนร่วมทาง

ผมเริ่มสับสนแล้วว่า สรุปรถบรรทุกนี่ เค้าให้วิ่งได้เลนไหนบ้าง ผมเห็นมันวิ่งตั้งแต่ซ้ายสุด เลนกลาง แล้วก็ยังมาแซงขวาปาดหน้ารถเล็ก

แล้วรถบัส บขส.เอย รถร่วมเอย สรุปกม.เค้าให้วิ่งแช่ขวาได้ด้วยเหรอครับ หรือเค้านับมันเป็นรถสี่ล้อเหมือนกัน ขับแช่ขวา เหยียบกันร้อยกว่าทุกคน ผมจะแซงต้องกด 120-130 แถมจะปาดก็ปาด ขับได้เชี่ยมากๆ

ผมอยากรู้ว่าเวลาเราเจอปัญหาแบบนี้บ่อยๆ เราร้องเรียนที่ไหนได้บ้างไหมครับ ควรทำอย่างไรดี ผมว่าถ้าเป็นแบบนี้ต่อไป อุบัติเหตุมันจะเยอะมากๆ เพราะขับกันน่ากลัวจริงๆ ยิ่งทางขึ้น-ลงเขาเยอะด้วยแล้ว

ตำรวจจะพึ่งได้ไหมครับ หรือฟ้องสรยุทธดีครับ T_T

ออฟไลน์ f1rstgot

Re: เดี๋ยวนี้ถนนเมืองไทย วิ่งยากขึ้นทุกวัน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 15, 2013, 13:02:00 »
ผมโดนจนชินแล้วครับ ถนนเมืองไทยบ้านเราตอนนี้ มันจะกลายเป็นถนนเมืองนอกเข้าไปทุกวันแล้วครับ
ถนนเมืองไทยจากเดิม รถช้าวิ่งซ้าย รถเร็ววิ่งขวา
ตอนนี้มันเลียนแบบเมืองนอกกันแล้ว รถช้าวิ่งขวา รถเร็ววิ่งซ้าย  >:( >:( >:( >:( >:(

ออฟไลน์ Nyquist

• Hero Member
Re: เดี๋ยวนี้ถนนเมืองไทย วิ่งยากขึ้นทุกวัน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 15, 2013, 13:03:18 »
ผมก็อยากรู้เหมือนกันว่ารถทัวเคยโดนใบสั่งมั่งป่าวหว่า  ;D

ออฟไลน์ Larry

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 15, 2013, 13:10:23 »
ถนนเส้นนั้นเค้าเรียกว่าถนนมิตรภาพครับ คือ...มิตรภาพรถสิบล้อ ขับหยอกเล่นกันทั้ง 3-4 เลนเลยทีเดียว ฮ่าฮ่า

ออฟไลน์ JikorokunG

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 15, 2013, 13:32:45 »
เจอบ่อยครับ แทบทุกเส้นครับ  มอเตอร์เวย์เองก็เร็ววิ่งซ้ายครับ ช้าวิ่งขวา

ผมหงิดเหมือนกันครับ ทำใจเท่านั้น

ออฟไลน์ lukin

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 15, 2013, 13:58:00 »
รู้สึกเหมือนกันเลยครับ ผมต้องวิ่งไป-กลับ ขอนแก่น-บ้านไผ่ทุกวัน พี่ๆรถทัวร์เค้าจองเลนขวาไว้แล้วครับ ไม่ว่าพี่แกจะช้าแค่ไหนก็จะยึดขวาไว้ตลอดครับ
แถมพอเราจะแซงซ้ายเพื่อมุดหนีรถบรรทุกที่อยู่ด้านซ้าย พี่แกก็จะเร่งตามทันที ไม่เข้าใจเหมือนกัน

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 15, 2013, 14:02:35 »
ผมแนะนำได้อย่างเดียวว่าอย่าใจร้อนกับรถรา กลุ่มนี้นะครับ

ได้ไม่คุ้มเสีย ร้องเรียนเป็นเรื่องที่ทำได้ แต่ไม่มีผลใดๆครับ รับรอง

อาจจะเซ็งในอารมณ์ได้ตอนรับฟังคนที่รับเรื่องเค้าตอบกลับมา

เส้นทางสาธารณะเหล่านี้มีเจ้าของเส้นทางครับ อย่าเสี่ยงดีกว่าเชื่อผม ไม่ซีกงัดไม้ซุงครับ

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 15, 2013, 14:39:37 »

คนขับรถบรรทุกบ้านเรา ความอดทนต่อการขับตามๆ กัน ได้ยากครับ

บางคนซ้ายอยู่ซักพัก ออกขวา แล้วด้วยความที่รถใหญ่ หนัก ต้านลม ความเร็วมันไม่ขึ้นไวแบบเก๋ง จะแซงรถซักคัน หืดขึ้นคอ

รถเก๋งที่ตามหลังมา ก็เซ็งๆ กันไป ยิ่งเจอคนขับเก๋งชิวๆ แช่ขวา นี่ไม่ต้องพูดถึง ประสาทกินแน่นอน

ออฟไลน์ kowit1

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 15, 2013, 15:06:18 »
รถสิบล้อปกติวิ่งซ้ายสุดครับ(ยกเว้นซ้ายสุดเป็นหลุมบ่อจะย้ายมาสร้างความหายนะที่เลนกลางต่อ
รถรถยนต์ส่วนบุคคล(ช้า)จะวิ่งเลนกลาง
รถยนต์ส่วนบุคคล(เร็ว)จะวิ่งเลนขวาสุดมีมารยาทดีแซงแล้วตบซ้าย(ไม่มีมารยาทมีเงินจ่ายค่าปรับรถหรูวิ่งขวาตลอด(เดียวเจ้านายเมารถ)
รถยนต์ส่วนบุคลล(ซิ่ง) วิ่งทุกเลนที่ว่าง

;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Hahaha

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 15, 2013, 15:13:24 »
แต่ผมว่าบางทีมันก็น่าเห็นใจนะครับ  พวกรถบรรทุกส่วนใหญ่ก็ไม่ได้อยากจะวิ่งขวาให้เกะกะรถคนอื่นๆหรอกครับ แต่เพราะถนนบ้านเลนซ้ายมันแย่จริงๆ บางคนเลยจำเป็นต้องแช่ขวาเหมือนพวกรถทุกผัก ผลไม้ขึ้นมาจากใต้(เจอประจำ) แต่ถ้าพวกรถเปล่าวิ่งช้าแล้วยังจะอยู่ขวา อันนั้นเค้าเรียกสันดารครับ

ออฟไลน์ tee333

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 15, 2013, 15:15:40 »
ปรับเปลี่ยนเวลาวิ่งเอาดีกว่า ช่วงเย็นวันศุกร์ผมจะไม่วิ่งไปกรุงเทพถ้าไม่จำเป็น จะออกวันเสาร์แต่เช้าแทนปริมาณรถจะลดลงไปเยอะ ไม่ต้องหงุดหงิดมาก แถมไม่มีกล้องความเร็วมากวนใจช่วงโคราช-สระบุรี แต่จะมีจากสระบุรีถึงกรุงเทพมาแทน

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 15, 2013, 15:21:13 »
- รถทัวร์ปล่อยเขาไปเถอะ จากประสบการณ์เดินทางด้วยรถทัวร์บ่อยๆ พอเข้าใจสาเหตุที่เค้าต้องชิดขวาอยู่ เพราะขับเปลี่ยนเลนซ้าย-ขวาบ่อยๆเพื่อแซงรถบรรทุก คนขับโดนผู้โดยสารฟ้องว่าขับรถไม่ดีเพราะเปลี่ยนเลนไปมา หลังๆรถทัวร์เลยแช่ขวาตลอด

- รถบรรทุก บางทีถ้าเค้าบรรทุกสินค้าที่มันอ่อนไหวต่อแรงสั่นสะเทือนก็ต้องรูดขวาเหมือนกันเพราะเลนซ้ายมันไม่ค่อยดี แล้วก็เวลาเค้าก็แซงถ้าเปิดไฟเลี้ยวมาแล้วให้เค้าออกมาอย่าเปิดไฟไล่ เพราะสิบล้อไม่ได้กดคันเร่งแล้วพุ่งปรู๊ดแบบรถยนต์ ต้องเลี้ยงเครื่องทำรอบไว้ถ้าเสียจังหวะแล้วทีนี้ยาวเลยต้องไปนั่งไล่ความเร็วใหม่อีก

- ขอให้นึกไว้ว่ารถพวกนี้เป็นรถเพื่อส่วนรวม รถบัสคันนึงมีคนอยู่หลายสิบคน รถบรรทุกก็เอาสินค้าไปส่งปลายทางเพื่อให้คนใช้ ส่วนรถยนต์เราอยู่กันแค่1-2คน แปบเดียวเราก็แซงเค้าได้แล้วใจร่มๆไว้ครับ

ออฟไลน์ Sammy_

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 15, 2013, 15:21:36 »
เหตุการแบบนี้เป็นสาเหตุที่ทำให้ผมต้องขับรถแบบแย่ๆ "มุด" ผมต้องมุดเพื่อที่จะให้พ้นวงจรนรกนั่น แล้วก็ขับไปต่อแบบปรกติ
มันน่าหงุดหงิดมาเวลาเจอแบบนี้

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 15, 2013, 15:26:00 »
แสดงว่า จขกท. ยังเดินทางสายนี้ กทม-โคราช ไม่บ่อยเท่าผม..

ผมเดินทางสายนี้บ่อยจนรู้สึกชิน และเฉยๆมากกับการขับขี่รถของพวกนี้ไปแล้ว.. ;D ;D ;D

แก้ยากครับ..
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ The plant

• **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 15, 2013, 15:52:21 »
รถทัวร์ ประจำทาง มันมีรายการค่าต๋งรายเดือนครับ เลยวิ่งสบาย

ออฟไลน์ settavut

• First
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 15, 2013, 16:02:43 »
กรุงเทพเองก็น่าเบื่อ

รถเมย์แกเล่นวิ่งครบทุกเลนส์

ฝั่งละ 4 เลนส์ ปาดไปปาดมา ส่งคนลงกลางถนน  ปาด แทรก กันเป็นกิจวัตร
Altis CNG MC 2010
CHR HV HI 2018

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 15, 2013, 16:16:12 »
ผมก็อยากรู้เหมือนกันว่ารถทัวเคยโดนใบสั่งมั่งป่าวหว่า  ;D

รถพวกนี้เค้าเหมาจ่ายรายเดือนครับ ไม่ได้ใช้แบบเติมเงิน ;D

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• My Beloved Pal !
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 15, 2013, 16:23:40 »
- รถทัวร์ปล่อยเขาไปเถอะ จากประสบการณ์เดินทางด้วยรถทัวร์บ่อยๆ พอเข้าใจสาเหตุที่เค้าต้องชิดขวาอยู่ เพราะขับเปลี่ยนเลนซ้าย-ขวาบ่อยๆเพื่อแซงรถบรรทุก คนขับโดนผู้โดยสารฟ้องว่าขับรถไม่ดีเพราะเปลี่ยนเลนไปมา หลังๆรถทัวร์เลยแช่ขวาตลอด

- รถบรรทุก บางทีถ้าเค้าบรรทุกสินค้าที่มันอ่อนไหวต่อแรงสั่นสะเทือนก็ต้องรูดขวาเหมือนกันเพราะเลนซ้ายมันไม่ค่อยดี แล้วก็เวลาเค้าก็แซงถ้าเปิดไฟเลี้ยวมาแล้วให้เค้าออกมาอย่าเปิดไฟไล่ เพราะสิบล้อไม่ได้กดคันเร่งแล้วพุ่งปรู๊ดแบบรถยนต์ ต้องเลี้ยงเครื่องทำรอบไว้ถ้าเสียจังหวะแล้วทีนี้ยาวเลยต้องไปนั่งไล่ความเร็วใหม่อีก

- ขอให้นึกไว้ว่ารถพวกนี้เป็นรถเพื่อส่วนรวม รถบัสคันนึงมีคนอยู่หลายสิบคน รถบรรทุกก็เอาสินค้าไปส่งปลายทางเพื่อให้คนใช้ ส่วนรถยนต์เราอยู่กันแค่1-2คน แปบเดียวเราก็แซงเค้าได้แล้วใจร่มๆไว้ครับ
ขอปรบมือให้กับความเห็นนี้นะครับ ผมเห็นด้วยกับคุณความเห็นนี้นะครับเพราะรถทัวร์เขาต้องเปลี่ยนเลนบ่อยเขาก็เลยวิ่งเลนขวาตลอดเลย จากประสบการณ์ผมเจอเป็นประจำจนชินละคับคือสายยันตรกิจโกศลแพร่-น่าน ผมเจอประจำรถเชียงของบ้าง เชียงรายบ้าง น่านบ้าง ฯลฯ พวกเขาจะวิ่งขวาตลอดเ ผมก็เลยแซงซ้ายไปไม่มีปัญหาใดๆเลยครับและพวกเขาก็ไม่ท่าทีไม่พอใจใดๆนะครับ ผมก็ไม่คิดมากอะไร ส่วนรถบรรทุกสายนี้ก็วิ่งดีนะครับไม่เคยเจอพวกแช่ขวาเลยครับที่มักจะเจอก็แค่คันที่เขาตบไฟขวาขอแซงคันหน้าผมก็ให้เขาแซงไป และพอพ้นระยะพวกเขาก็รีบชิดซ้ายทันทีเลยครับ ผมเข้าใจคนขับและสมรรถนะรถพวกนี้นะครับว่ามันคนละเรื่องกับรถส่วนบุคคลเลย เราตอ้งเผื่อเวลาให้พวกเขาสักนิดนะครับ ส่วนใหญ่คนขับรถพวกนี้จะมีน้ำใจนะครับ อย่างผมขับถนนสองเลนสวนกันเช่นสายสอง-งาว รถบรรทุกพวกนี้เค้าจะให้สัญญาณเรานะครับว่าข้างหน้าปลอดภัยสามารถแซงได้มั้ย ถ้าแซงได้เขาจะตบไฟซ้าย ถ้าไม่ได้จะตบไฟขวาครับ พอผมแซงได้ผผมก็บีบแตรขอบคุณเค้า เค้าก็บีบแตรกลับด้วย ผมว่าการมีน้ำใจให้กันบนท้องถนนนี่เป็นสิ่งที่วิเศษที่สุดที่ผู้ใช้รถใช้ถนนควรมีให้กันนะครับและเป็นผลบุญให้เราเดินทางโดยปลอดภัยทุกเส้นทางด้วยครับผม ;)

ออฟไลน์ mikio

• **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 15, 2013, 16:55:54 »
เห็นด้วยกับ คุณ Arado_kung ครับ แรกๆผมก็เซ็งหมั่นใส้มากขับปาดซะให้เข็ด แต่พอมีประสปการณ์มากขึ้น
ก็เริ่มจะเข้าใจธรรมชาติของรถเหล่านั้นครับ  ต้องทำใจบ้าง และก็ต้องอ่านเกมส์เพิ่มร่วมทางบนถนนให้ขาดจะได้ไม่จ๊ะเอ๋กัน
แบ่งๆกันไป (ยกเว้นบางคัน-บางคนนะ อิอิ)

ออฟไลน์ 7777777

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 15, 2013, 17:15:11 »
ตัดปัญหาโดยการจัดรถยกสูงซักคัน แล้วแซงซ้ายไปครับ โล่งกว่าเยอะ ขรุขระๆหน่อย

แต่ระวังกล้องคุณตำหนวดด้วย เดี๋ยวนี้แอบกันบนสะพานลอย(ที่มีหลังคา)กันแล้ว

ออฟไลน์ Rock N' Rolla

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มีนาคม 15, 2013, 17:45:43 »

รถพวกนี้เค้าเหมาจ่ายรายเดือนครับ ไม่ได้ใช้แบบเติมเงิน ;D

55555  ;D ;D

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มีนาคม 15, 2013, 18:16:11 »
แถวๆทับกวาง ช่วงขึ้นเขาแถวโรงปูนยิ่งน่ากลัวครับ รถบรรทุกวิ่งกันทุกเลนเลย ผมเห็นแซงกันอยู่เรื่อยๆจนถึงเลนขวาสุด ผมขับตามก็กลัวรถเขาไหลมาทับเหมือนกันนะฮะ ส่วนรถทัวร์ รถบัส พี่แกวิ่งขวาแทบตลอดอยู่แร้ว รถเล็กอย่าไปแหยมเลยครับ ใจเย็นๆดีกว่า หรือหนีไปหาเส้นทางอื่นไปเลยก็ดีครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ jirakij

• Newbie
  • *
    • lubetools เว็บไซต์จาระบี น้ำมันชั้นนำ
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มีนาคม 15, 2013, 19:26:12 »
เดี๋ยวนี้ รถบขส.เค้าซิ่ง120กันน่าดู แล้ววิ่งขวาแช่ด้วย รถเก๋งอย่างผมงงเลย หรือนี่เราขับช้าไปหรอเนี่ย
Bestlubetools!
www.lubetools.com

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มีนาคม 15, 2013, 19:42:14 »
อีกเส้น คือเลี่ยงเมืองชล ไปจนถึงแหลมฉบัง รถเราไม่ใหญ่จริง ต้องหลบพี่ 18 ล้อ

ออฟไลน์ Nonthacha

• **
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มีนาคม 15, 2013, 21:41:42 »
เดี๋ยวนี้ รถบขส.เค้าซิ่ง120กันน่าดู แล้ววิ่งขวาแช่ด้วย รถเก๋งอย่างผมงงเลย หรือนี่เราขับช้าไปหรอเนี่ย

มิน่าละเห็นลงข้างทางกันเยอะขึ้น

ออฟไลน์ Mario_Yadel

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มีนาคม 15, 2013, 22:39:48 »
ผมไม่ซีเรียสน่ะรถทัวร์แช่ขวา เห็นใจผู้โดยสารมากกว่า
ดีกว่ามาคอยแซงรถบบรรทุก อันตราย

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มีนาคม 16, 2013, 00:22:03 »
ผมว่าน่าเบื่อทุกที่แหละครับ

ยกเว้นตอนกลางคืน ไม่วุ่นวาย ขับสบายๆ

แต่ก็อันตรายทั้งจากคนและก็ ...

ออฟไลน์ orcagangz

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มีนาคม 16, 2013, 10:40:47 »
ส่วนตัวคิดว่าถนนพังง่ายไป รถเลยเลือกเลนวิ่งกันไม่ถูก
ถึงแม้รถบรรทุกจะบรรทุกเิกิน แต่ตามปกติก็น่าจะคิดที่จะทำเผื่อไว้แล้ว
ไอ้ส่วนที่เผื่อเนี่ย มันหายไปไหนนะ ทำทางแป๊บเดียว เลนซ้ายสุดไปก่อนเพื่อนเลย >:(

ออฟไลน์ chiihcrelax

• **
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มีนาคม 16, 2013, 14:54:33 »

ขอบคุณความเห็นนี้ครับ จากคนที่ขับรถส่งของบ่อยๆ กว่าความเร็วจะขึ้นไล่เกียร์กันเป็นกิโลๆ ครับ

ออฟไลน์ jubjeab

• **
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มีนาคม 16, 2013, 22:32:58 »
น่าจะให้มีถนนสำหรับรถใหญ่วิ่งโดยเฉพาะ  จะเสริมเหล็กเสิรมหินให้แน่นๆให้เต็มที่  งบให้โรงงานที่ใช้เส้นทางออกเงินสร้างกันเอง  บรรทุกหนักเกินถนนพังก็ซ่อมกันเอง  ขับช้าขับเกะกะก็หาทางแซงกันเอง