ผู้เขียน หัวข้อ: พ่นกันสนิมใต้ท้องรถ จำเป็นหรือไม่ครับ ???  (อ่าน 34505 ครั้ง)

ผมเห็นว่าพ่นแล้วใต้ท้องรถมันจะเป็นสีดำหมดเลย รู้สึกไม่สวยเลย ก็เลยไม่อยากพ่น
แต่ถ้าไม่พ่นก็กลัวเป็นสนิม

คำถามคือ มันจำเป็นไหมครับ

แล้วพวกใต้ท้องรถชิ้นส่วนพวกนั้น เขาไม่ได้ชุบกันสนิมมาจากโรงงานเรอะครับ

ออฟไลน์ neung23

• Hero Member
Re: พ่นกันสนิมใต้ท้องรถ จำเป็นหรือไม่ครับ ???
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 16, 2013, 01:38:21 »
ถ้ารถป้ายแดง ผมไม่ทำ ... ด้วยเหตผลทั้งปวง  ;D
แต่ถ้าคุณอยากทำและกังวลเฉพาะเรื่องพ่นแล้วดำ ลองไปหาอีกเจ้านึงที่น้ำยาเป็นแบบใสๆดูคับ

แต่ล่าสุดผมซื้อรถมือ2มาคันนึง รถจดใช้จังหวัดริมทะเลภาคตะวันออก ก่อนซื้อไม่รู้มาก่อน พอยกขึ้นเพื่อจะเปลี่ยนแท่นเครื่องแท่นเกียร์เจอสนิมเยอะมาก ผมเลยให้ที่อู่พ่นเบนซินใต้ท้องรถไปเยอะมาก และจอดไว้ 2-3 วัน แล้วไปร้านพ่นกัน(ไล่)สนิม

และถ้ารถมือ2คันนั้น สภาพไม่มีสนิม ผมก็ไม่พ่น
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
Re: พ่นกันสนิมใต้ท้องรถ จำเป็นหรือไม่ครับ ???
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 16, 2013, 01:52:09 »
ผมว่าจำเป็นครับ ทำไว้ไม่เสียหาย เสียแต่ตังค์

รถบ้านผมพ่นทุกคันครับ ยกเว้น Fortuner

อืมก็แปลกดี คันที่สูงๆเอามาไว้ลุยน้ำโดยเฉพาะแต่ไม่ทำ

ออฟไลน์ The plant

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 16, 2013, 02:03:19 »
ใช้รถในเมือง ป่าเขา ไม่จำเป็นครับ เว้นแต่ทะเล ของผมพ่นครับ(5 ปี 10 ครั้งของแถม) ลงสมุยเดือนละครั้ง

ออฟไลน์ adis

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 16, 2013, 08:41:00 »
หากดูแลรถเป็น พ่นกันสนิมก็ไม่จำเป็นเลยครับ
รถผมไม่เคยพ่นซักคัน ก็ไม่เคยมีปัญหาเรื่องสนิมนะ บางคันก็เคยใช้มา 10 ปี ก็ไม่เป็นสนิมครับ
 ปกติแล้วผู้ใช้รถส่วนใหญ่ ถ้าฝนตกบ่อย ๆ ถนนสกปรก มักจะไม่ล้างรถกัน
เพราะอาจจะขี้เกียจ หรือเห็นว่า ถึงล้างไป ก็ต้องเจอฝนอีก เลยไม่ล้าง
ซึ่งจริง ๆ แล้วเป็นสิ่งที่ผิด เพราะสนิมจะเกิดขึ้นง่ายมาก จากสภาพถนนที่สกปรก ต่อให้พ่นกันสนิมมาก็ยังเกิดสนิมได้
( ผมเห็นรถของเพื่อน ๆ ผมที่พ่นกันสนิมมา มักจะเป็นสนิมโดยเฉพาะบริเวณขอบซุ้มล้อ อาจจะคิดว่าพ่นกันสนิมมาแล้วไม่เป้นไร ก็เลยไม่ดูแลรถ )

ดังนั้นหากเอารถไปวิ่งฝ่าฝนมาหรือวิ่งในสภาพถนนสกปรก สิ่งที่ต้องทำทันทีหากมีโอกาสคือล้างรถครับ ถ้าล้างทั้งคันไม่ไหวหรือขี้เกียจล้าง
ก็ต้องฉีดล้างซุ่มล้อให้สะอาด แล้วเช็ดให้แห้ง  ผมล้างรถกลางฝนเป็นประจำเลยครับ

ทีนี้หากเราใช้รถแล้ว มีความจำเป็นว่าต้องวิ่งฝ่าน้ำเค็ม บ่อย ๆ อันนี้ก็ควรพ่นกันสนิม และบอกช่างให้พ่นขอบซุ้มล้อด้วย
( เจอหลายคันครับที่พ่นใต้ท้องรถ แต่บริเวณจุดอับที่ขอบซุ้มล้อด้านในไม่ได้พ่น ซึ่งตรงนั้นล่ะครับ จะเกิดสนิมได้ง่าย

ออฟไลน์ Guy y

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 16, 2013, 09:31:56 »
ผมว่าก็จำเป็นอยู่นะ
2010 VIOS

ออฟไลน์ mathician

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 16, 2013, 10:00:56 »
ประเทศที่มีหิมะ เค้าจะโรยเกลือ เกลือมันคงไปกัดใต้ท้องรถเยอะ ต้องไปพ่นเหมือนกัน

ออฟไลน์ kritsnutty

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 16, 2013, 10:05:16 »
ประเทศ ร้อน+ชื้น  นี่หล่ะตัวการเกิดสนิมดีที่สุด ยิ่ง+ไอทะเลไม่ต้องพูดถึงเลย

ไม่ต้องดูไกล  bt-50 pro ขนาดพ่นกันสนิมเป็นออฟชั่นแถมตอนซื้อ  สนิมยังกินซะบานเลย  เซงเป็ด

ออฟไลน์ 2C-T

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 16, 2013, 14:26:19 »
จำเป็นสิ กรณีใช้รถเกิน5ปียังไงก็ควรพ่น คิดดูเวลารถวิ่งมันมีพวกเศษหินจากล้อมากระเด็นใส่ ถึงแม้รถจะมีชุบกันสนิมมาจากโรงงานแล้วแต่ยังไงถ้าเจอหินกระเทาะเรื่อยๆมันก็ต้องสีแตกร่อนออกจนถึงเหล็ก สนิมก็เกิด

ออฟไลน์ toonze

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 16, 2013, 15:19:41 »
ไม่จำเป็นถ้าดูแลรถดี  ไม่มีดินสะสมใต้ท้อง  แต่พ่นก็ดีแต่ถ้าพ่นแบบแถมถูกๆๆอย่าไปพ่นเลย พ่นแล้วพ่นดีๆหน่อย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 16, 2013, 20:37:00 โดย toonze »

ออฟไลน์ PumpNISMO

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 16, 2013, 22:21:23 »
ตอนก่อนผมคิดว่าไม่จำเป็น  แต่เดี๋ยวนี้ผมรู้สึกว่าจะโรงงานเค้าพ่นกันสนิมมาบ๊างบาง หลายๆยี่ห้อออกมาแป๊บเดียวสนิมขึ้นเต็ม ถึงจะสนิมผิวก็เถอะ

popdemonic

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 17, 2013, 13:41:07 »
เขาว่าพวกที่พ่นกันเองมันยิ่งทำให้มีโอกาสสนิมขึ้นมากกว่าเดิมเพราะรูพรุนมันทำให้ความชื้นเข้าไปแล้วออกมาไม่ได้ครับ

รถAudiผมปี1995มี Galvanized body ไม่เคยพ่นกันสนิมเลย จนถึงวันนี้รถยังไม่มีผุ ใต้ท้องยังไม่มีสนิมแม้แต่จุดเดียว

บ้านเรารถผุยากกว่าฝั่งประเทศหนาวๆครับ พวกนัน้มันมีหิมะ พร้อมโรยเกลือ พวกนี้หละ ตัวเกิดสนิมแบบหนักๆเลย

ลองไปดูรถที่อเมริกา โคตกันสนิมนี่ยังเอาไม่อยู่เลยครับ สนิมกินหนักจนขนาดน๊อตตัวเท่าแม่โปงเท้ายังกินเสียผุคารูเลย

ออฟไลน์ chaiz

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 17, 2013, 18:40:21 »
วันก่อนจะเอารถใหม่ไปพ่นเหมือนกัน ลองหาในอากู๋ดู เจอกระทู้ใน HLM เนี่ยแหละ มีพี่ที่เคยอยู่วงการขายรถบอกว่าพ่นกันสนิมเนี่ย กำไรเนื้อๆ โดนที่ลูกค้าไม่ได้ประโยชน์อะไรมากมาย ว๊ากกก