ผู้เขียน หัวข้อ: Mini review กล้องติดรถให้ดูครับ สำหรับคนที่คิดว่าของถูกไม่มีดี!  (อ่าน 52845 ครั้ง)

ออฟไลน์ 6162002

• Hero Member
พอดีผมนำเข้าของจีนมาระยะหนึ่งแล้วครับ จึงพอหาของที่คุณภาพดีๆได้ เนื่องจากพวกกล้องจีน มักจะมีภายนอกเหมือนๆกัน แต่เซนเซอร์ เลนส์ ของแต่ละเจ้าไม่เหมือนกัน

เจ้าที่เป็นโรงงานใหญ่ๆ มี QC ดีๆ ก็ราคาพอๆกับของถูกๆไม่มี Certificate เลยครับ  คนไทยบางคน สั่งจากโรงงานใหญ่ๆ ให้เขาสกรีนยี่ห้อ เปลี่ยนกล่องให้ ก็เอามาขาย บอกเป็นของ ญี่ปุ่น ไต้หวัน สิงคโปร์ ก็ว่าไป (โดยเฉพาะ Accessories มือถือจะมีแบบนี้เยอะมาก  Power Bank ทั้งหลายในเนตต้องระวังให้ดีครับ)

ผมมีสองตัว แต่ที่จะรีวิวเป็นตัวขวาครับ (ตัวซ้ายหลายคนคงคุ้นเคย เพราะมีสารพัดเวอร์ชั่น ทั้ง บ้านหมอ คลองถม Lazada บางร้านก็สกรีนยี่ห้อ บอกเป็นของ สิงคโปร์ ญี่ปุ่น ไต้หวัน ฯลฯ)  แต่ตัวซ้ายเทียบกับราคาผมว่าไม่ค่อยคุ้มเท่าไร เพราะมุมมองแคบ กลางคืนก็มืดไป แถมเวลาอัด เสียงลมดังพอสมควรด้วย

ราคาแพงกว่าอันซ้ายนิดเดียวครับ ถ้าจะควักเงินจ่ายซื้ออันซ้าย ควักแบ๊งม่วงเพิ่มมีทอน (อันซ้ายผมสั่งจากจีน ลองเดาราคากันดูครับ)

รูปชัดๆ ครับ

ขนาดเทียบกับมือถือครับ (HTC Sensation XE)

ด้านหลังครับ

เนื่องจากมีแบตในตัว ทำให้สามารถหยิบมาถ่ายเล่นได้ครับ ผมลองตอนกลางคืน ปิดไฟหมดห้อง เปิดอินฟราเรดแล้วดูจอกล้อง มันคือช่วง ล้า ท้า ผี ดีๆนี่เอง (ไม่ได้ถ่ายมานะครับ เปิดแปบเดียว แบบว่า ผมกลัวมันถ่ายติดคนขึ้นมา - -)

ติดตั้งแล้วจะประมาณนี้ครับ

ข้อดีคือ ตัวเล็ก ติดแล้ว มันจะเหมือน Easy pass คือ วางตำแหน่งดีๆมันจะไม่เกะกะสายตาเลย มุมมองกว้างกว่าตัวซ้ายเยอะมาก (สังเกตในคลิป จะเห็นนูนๆหลายช่วง) มี Auto Focus และสัมผิสไม่แข็งกระด้างเหมือนอันซ้าย  กลางคืนก็ถือว่าดีครับ  ลองชมคลิปนี้ดูครับ (แนะนำให้ดูที่ คุณภาพ 1080P ครับ เพราะจะตรงกับที่กล้องถ่ายมา)

http://www.youtube.com/watch?v=EJOXPteCKE0&feature=youtu.be

ว่าด้วยเรื่องถ่ายกลางคืน
สำหรับในชุมชุน หรือบริเวณที่แสงเยอะๆอยู่แล้ว ผมไม่ได้ถ่ายมานะครับ เพราะมันชัดปกติดี ไม่มีปัญหาอะไร

มาดูแบบแสงสลัวๆเลย แล้วกันครับ

และอันนี้แบบมืดตึ๊ดตื๋อ ไฟบนถนน มีก็เหมือนไม่มีครับ แนะนำให้มาลองดูของจริงได้ ที่ซ.วิภาวดี 22 ตรงเลยหลังศูนย์บาเซโลน่า (ไฟหน้ารถก็ไม่ค่อยสว่างเท่าไรครับ ตามประสามาสด้า2)  จะได้ประมาณนี้ครับ (ถ้าเป็นตัวซ้ายถ่าย ขอบอกว่า ไม่เห็นอะไรเลย -.-)

สรุป
    เป็นกล้องที่ผมประทับใจมากๆครับ ตอนแรกไม่ได้คิดว่า คุณภาพจะต่างกันตัว 999บาท ราวฟ้ากับเหวขนาดนี้  และภาพตอนกลางวัน ชัดกว่ากล้องแพงๆหลายรุ่นด้วยซ้ำ มุมมองกว้างเหลือเฟือ ถ้าอยากได้กว้างกว่านี้ ซื้อเป็นรุ่นสองเลนแบบที่เบนมันตัวนึงเฉียงซ้าย ตัวนึงเฉียงขวา ดีกว่า เดี๋ยวว่างๆจะเอามารีวิวให้ดูครับ
    สัมผัสตัวกล้องดีครับ นิ่มมือ ไม่แข็งกระด้าง อินฟราเรดก็เยอะดี แต่มันช่วยได้แค่ระยะใกล้ๆ ไกลๆไปไม่เห็นแล้วครับ (ประเด็นนี้ เป็นเหมือนกันหมดครับ  ถ้าจะให้อินฟราเรดเห็นแรงๆ เห็นทีต้องเอาของ Audi มาใส่ >_<)
    ฟังชันก์น่าสนใจคือ G-Sensor ซึ่งเมื่อรถมีการกระแทกอย่างแรก (เลือกได้ ว่าจะเอากี่G) คลิปตอนนั้นจะถูกโพรเทค ไม่ให้โดนลบ เวลาเมมเต็ม แต่ผมไม่กล้าพิสูจน์ แหะๆ

ป.ล. แถมให้ อันนี้ภาพจากกล้องอันซ้ายครับ มุมมองแคบกว่าค่อนข้างชัดเจน สังเกตว่าตัวแรกนั้น เห็นเสาเอลางๆเลย
ป.ล.2 กลางคืนของกล้องอันซ้าย คงไม่ได้อัพให้นะครับ เพราะมันมืดมาก แทบไม่เห็นอะไรเลย  เลยไม่รู้จะอัพทำไม แหะๆ -.-

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 22, 2013, 21:29:24 โดย 6162002 »

ออฟไลน์ Devil13

ภาพชัดดีครับ มีคลิปที่ถ่ายกลางคืนรึเปล่าครับอยากชม  ;D
แล้วด้านหลังกล้องมีจอหรือเปล่าครับ รองรับแมมสูงสุดกี่ G. ครับ

ภาพชัดดีครับ มีคลิปที่ถ่ายกลางคืนรึเปล่าครับอยากชม  ;D
แล้วด้านหลังกล้องมีจอหรือเปล่าครับ รองรับแมมสูงสุดกี่ G. ครับ

มีจอด้านหลังครับ กลางคืนมืดๆ เปิดอินฟราเรดมาส่องทางเล่น (แต่ต้องดูผ่านกล้องนะครับ มันจะไม่ได้ออกมาเป็นแสงเหมือนไฟฉาย) มีแบตในตัว เดินถ่ายเล่นได้นานอยู่ครับ ผมถ่ายเล่นๆอยู่ ครึ่งชม. ยังไม่หมด แต่ไม่รู้ได้เต็มๆเท่าไร

ใส่ MicroSD ได้32G ครับ  ผมเอาเมมโทรศัพท์เก่า 2Gb มาใส่ ถ้าบันทึกขนาด Full HD ได้แค่ 15 นาทีเอง เหอๆ  

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 22, 2013, 01:43:39 โดย 6162002 »

promt

• บุคคลทั่วไป
ว้าว เยี่ยมครับ

ขอบคุณครับ

เดี๋ยวคลิปกลางคืน ผมอัพให้คืนนี้นะครับ พอดีมันใหญ่ ติดเกมอยู่ อัพไม่ได้ แหะๆ

ออฟไลน์ power_on

• Jr. Member
  • **
เดี๋ยวคลิปกลางคืน ผมอัพให้คืนนี้นะครับ พอดีมันใหญ่ ติดเกมอยู่ อัพไม่ได้ แหะๆ

รบกวนสอบถามที่ซื้อได้รึปล่าวครับพอดีสนใจกล้องหน้ารถดีๆแต่ไม่แพงมากเพราะส่วนใหญ่จะเจอแบบดีแต่แพงกับแพงแต่ไม่ดี  :-\

ออฟไลน์ mathician

• Sr. Member

รบกวนสอบถามที่ซื้อได้รึปล่าวครับพอดีสนใจกล้องหน้ารถดีๆแต่ไม่แพงมากเพราะส่วนใหญ่จะเจอแบบดีแต่แพงกับแพงแต่ไม่ดี  :-\

ขอราคากล้อง กับจอด้วยครับ

ออฟไลน์ che_dtracker

• **
น่าสนใจมากครับ

ออฟไลน์ oOPATOo

• **
ขอบคุณมากครับ
รอดูตอนกลางคืนอยู่นะครับ
ถ้าชัดแจ่มแจ๋วจะเอาบ้าง (ผมขับรถกลางคืนบ่อย กลางวันไม่ค่อยได้ขับ )
ตอนนี้กำลังชั่งใจกับ DR400G-HD Season II เห็นมีปัญหามันร้อนเลยยังไม่ซื้อ
ถ้ากลางคืนชัดเดี๋ยววผม ขอ pm ไปถามรายละเอียดนะครับ

ขอบคุณมากครับ
รอดูตอนกลางคืนอยู่นะครับ
ถ้าชัดแจ่มแจ๋วจะเอาบ้าง (ผมขับรถกลางคืนบ่อย กลางวันไม่ค่อยได้ขับ )
ตอนนี้กำลังชั่งใจกับ DR400G-HD Season II เห็นมีปัญหามันร้อนเลยยังไม่ซื้อ
ถ้ากลางคืนชัดเดี๋ยววผม ขอ pm ไปถามรายละเอียดนะครับ
มันแก้กระทู้ไม่ได้แฮะ ผมก็งงๆแหะๆ

แต่ผมแนะนได้ว่า ถ้ากำลังชั่งใจกับ BackVue DR400G

ในราคาเดียวกัน สามารถหาของจีนที่เป็นกล้อง 3เลน(หน้าสอง หลังหนึ่ง ครอบคลุมทั้งรถเลย)  เซนเซอร์อย่างดี พร้อมฟังชันก์ GPS ได้เลยล่ะครับ >_<

ออฟไลน์ Ninezti

• Only in a Jeep ..
    • TECHHANGOUT
รอดูกลางคืนนะครับ :D กำลังดูเทียบกับของ lukas แต่ ราคา lukas มันแพงไปหน่อยครับ

ออฟไลน์ Sammy_

น่าสนใจมากๆ ผมกำลังมองหาอยู่เหมือนกัน  :o

เพิ่มตอนกลางคืนให้แล้วครับ

รายการต่อไป Radar Detector >_<

popdemonic

• บุคคลทั่วไป
ขอบคุณมากๆครับ น่าใช้จังผมมีแต่ตัวเวอร์ชั่นใหญ่ครับ ไว้เดี๋ยวจะลองเอาจากจีนเข้ามาบ้างครับ พอดีผมทำเกี่ยวกับของจีนเข้ามาเหมือนกันครับ

ราคาจ่ายแบ๊งพันสองใบมีทอนครับ ถ้าซื้อในไทย 

ขอบคุณมากๆครับ น่าใช้จังผมมีแต่ตัวเวอร์ชั่นใหญ่ครับ ไว้เดี๋ยวจะลองเอาจากจีนเข้ามาบ้างครับ พอดีผมทำเกี่ยวกับของจีนเข้ามาเหมือนกันครับ
คุณ popdemonic มีตัวไหนแนะนำไหมครับ ที่เป็นตัวใหญ่ คุณภาพแหล่มๆไปเลย ผมอยากลองบ้าง
ผมเคยจะลองสั่งตัวแพงๆมา แต่พอดีมันเยอะมากเลย งบไม่ค่อยอำนวย บวกกับ บางทีก็กลัวร้านจะฟันหัวแบะ
พอดีลองของถูกๆก่อนแล้วมาเจอเจ้านี่พอดี  แต่ยังหอตัวที่ดีกว่านี้และราคาพอเอื้อมได้อยู่เหมือนกันครับ >_<

ออฟไลน์ PJ"

• Fake Forester
ไม่ทราบว่าตัวนี้ยี่ห้ออะไรรุ่นอะไรครับ

ขอบคุณครับ :)

ไม่ทราบว่าตัวนี้ยี่ห้ออะไรรุ่นอะไรครับ

ขอบคุณครับ :)

ผมสั่งมาเป็นของ OEM น่ะครับ  กำลังตั้งชื่ออยู่เหมือนกัน  >_<

แต่โรงงานเขาขายปลีกในชื่อ Blackvue C600 ครับ

ออฟไลน์ LaTeX

• Sr. Member
ผมเพิ่งไปถอยกับแฟนมาคนละตัวจากวรจักร
แฟนผมได้ตัวเล็กนี้ไป ผมได้อีกรุ่น ตอนนี้ผมอยากแลกกันมากเลยครับ แต่แฟนไม่ยอม
ตัวในรีวิวนี้คุณภาพโอเคเลยครับ ส่วนตัวชอบที่มันเล็กๆซ่อนหลังกระจกไม่ยาก

ออฟไลน์ Uncle Jay

• Newbie
  • *
ขอบคุณครับ สำหรับรีวิวดีๆ, ตัวซ้ายน่าจะเป็น HD DVR ตัวนี้ท่านใดจะซื้อเช็คราคาให้ดีนะครับ ผมซื้่อจากในเวบแพงมากกก 1,790 บ. + การ์ด 16 GB 350 บ. รวม 2,140 บ. ซื้อมาแล้วรุ่นน้องมาบอกว่า รุ่นนี้เค้าซื้อจากคลองถมเซ็นเตอร์ ตัวละ 800 บ. แถมการ์ด 16 GB ด้วย ผมก็เลยมาเช็คเจ้าอื่นๆ ที่ขายกันในเวบ ราคาจะอยู่แค่ 900 กว่าบาท จนถึงพันต้นๆ เท่านั้นเอง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 25, 2013, 10:42:37 โดย Uncle Jay »

ขอบคุณครับ สำหรับรีวิวดีๆ, ตัวซ้ายน่าจะเป็น HD DVR ตัวนี้ท่านใดจะซื้อเช็คราคาให้ดีนะครับ ผมซื้่อจากในเวบแพงมากกก 1,790 บ. + การ์ด 16 GB 350 บ. รวม 2,140 บ. ซื้อมาแล้วรุ่นน้องมาบอกว่า รุ่นนี้เค้าซื้อจากคลองถมเซ็นเตอร์ ตัวละ 800 บ. แถมการ์ด 16 GB ด้วย ผมก็เลยมาเช็คเจ้าอื่นๆ ที่ขายกันในเวบ ราคาจะอยู่แค่ 900 กว่าบาท จนถึงพันต้นๆ เท่านั้นเอง

คิดในแง่ดีครับ รุ่นนี้มีหลากหลายสเปคมากๆครับ ของจากคลองถมก็สั่งมาจากจีน แต่ผมพิสูจน์มาแล้ว สั่งจากจีนมา 4 ร้าน (ตัวละไม่กี่ร้อยเหมือนกัน)

แต่คุณภาพ และซอฟท์แวร์มันไม่เหมือนกันเลยครับ บางตัวภาพมืดมาก บางตัวเสียงลมลั่นมาก บางตัวมุมมองแคบมาก บางตัวเหมาหมด  (มีตัวที่เอามาทำรีวิว พอโอเคสุดแล้วครับ)

เพราะงั้น สำหรับคนที่ซื้อตัว HD DVR ถึงแม้กล่องจะเหมือนกัน รูปร่างเหมือนกัน แต่ซื้อจากแต่ละที่ อาจจะได้คุณภาพเลน และซอฟแวร์ไม่เหมือนกันนะครับ

อันที่คุณ Uncle Jay ซื้อมา อาจจะเป็นตัวที่คุณภาพสูงกว่าพวก900 ก็เป็นได้  (หรือถ้าไม่ใช่ ก็แปลว่าโดนฟันเละเหมือนกัน แหะๆ)

ออฟไลน์ Uncle Jay

• Newbie
  • *
 :) ขอบคุณครับ สำหรับกำลังใจและแง่คิดดีๆ, ซื้อแพง ๆ มาก็ดีในแง่ที่ว่า จะได้ขยันเปิดใช้งาน ให้คุ้มค่าเครื่องหน่อย, ผมโทร. กลับไปบริษัทฯ ที่ซื้อเค้าบอกคุณภาพของเค้าดีกว่า การรับประกันดีกว่าตัวราคาถูก, คือ ถ้าคุณภาพมันดีกว่าจริง ก็โอเค แต่ไม่รู้จะพิสูจน์ยังไง อยากจะเข้าไปซื้อรุ่นเดียวกันแบบนี้ที่คลองถม เอามาลองเปรียบเทียบดูเหมือนกัน แต่ดู ๆ แล้วไว้ซื้อรุ่นอื่น หรือแบบสองเลนส์มาใช้ดีกว่า

ออฟไลน์ Xenix

• **
ผมกำลังสนใจสักตัว พอจามีใครแนะนำที่ซื้อได้บ้างคับ
 ซื้อเองกลัวจาโดนหลอกฟันเอา

ออฟไลน์ suaii

• **
พวกนี้มีแบบติดมอเตอร์ไซร์ได้ไหมคับ แบบ go pro อ่ะคับ

พวกนี้มีแบบติดมอเตอร์ไซร์ได้ไหมคับ แบบ go pro อ่ะคับ

มีครับ แต่ไม่ค่อยมีใครเอามาขาย เพราะราคามันถือว่าก็แพงครับ 

คือราคามัน ถ้าไปซื้อจากจีนพอได้  แต่ถ้าซื้อคนที่สั่งจากจีนมาไทย  ผมว่าคนส่วนมากเห็นราคาแล้วคงไปซื้อ Go Pro น่ะครับ >_<

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
แหล่มเลยครับ สมัยนี้มันต้องมีแล้วแหละ

อยากติดเหมือนกันแต่ยังไม่ได้หาความรู้เพิ่มเติมเลย

ขอบคุณสำหรับรีวิวดีๆนะครับ