ผู้เขียน หัวข้อ: กำลังตัดสินใจครับระหว่าง Civic 2.0 กับ Accord 2.0 EL คันไหนน่าเล่นครับ  (อ่าน 13880 ครั้ง)

ออฟไลน์ iPonGCNX

• Newbie
  • *
กำลังเลือกรถซักคัน ดูมาเรื่อยๆ จนท้ายสุดมาหยุดที่ Civic 2.0 กับ Accord 2.0 EL ลังเลหลายอย่าง เลยรบกวนท่านๆ ช่วยฟันธงหน่อยครับ คันไหนน่าเล่นกว่า
จากโจทย์
1.คนขับอายุ 20 ปลายๆ ตัวคนเดียว ทำงานด้านโฆษณา สื่อ Event (เกี่ยวกันมั้ย?)
2.ขับในเมืองเชียงใหม่ เป็นหลัก  เดินทางไกลมากๆบ้างนานๆครั้ง
3.อยากพาพ่อ แม่ไปเที่ยว ไปกินข้าว อยากให้ท่านนั่งสบายๆ
3.อัตราการบริโภค เวลาขับในเมืองต่างกันมั้ยครับ และความสนุกในการขับทั้ง 2 รุ่นนี้

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ kimmeng21

• Hero Member
accord แบบไม่ต้องคิดเลยคับ ^^
"โอกาส มันก็เหมือนสายน้ำ ที่ไหลผ่านมา แล้วก็ผ่านไป ถ้าคุณไม่ตักตวงมันไว้ สายน้ำมันก็จะไม่ไหลย้อนกลับ"

ออฟไลน์ OhnMk

• Full Member
จากข้อ
1. จะขับอะไรก็ได้
- Civic เครื่อง2.0 อัตราเร่งดี คล่องตัว แต่ Accord ใหญ่นั่งสบาย เผื่อเจอเนื้อคู่แล้วแต่งงาน Accord ก็จะสะดวกกว่า Civic แน่นอน  :o

2. ขับในเมืองเป็นหลัก ถ้ารถติดค่อนข้างบ่อย Accord สบายกว่าครับ

3. ข้อนี้ Accord สบายกว่าครับ

4. Civic ผมว่าน่าจะขับสนุกกว่า อัตราการบริโภค ผมว่า Civic ก็น่าจะทำได้ดีกว่าค่อนข้างแน่นอน

สรุป เป็นผมเอา Accord ครับ ออฟชันเพียบ, เราและผู้ปกครองก็นั่งสบาย  

ออฟไลน์ vellcap

Accord แน่นอนครับ
ยกเว้นแต่ว่า ชอบ Civic มาก หรือ เกลียด Accord และ ชอบรถเล็ก นั่นค่อยไป Civic ครับ

ออฟไลน์ holahola66

จริงๆตามที่ว่ามา คันไหนก้อได้ครับ ซีวิคก้อใช่ว่านั้งหลังไม่สบายนะครับ แต่ก้อไม่เท่าแอคคอร์ดแน่ๆ อยู่ที่เงินเลยครับ เหลือๆก้อ Accord   :D
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ถ้าจะเอาซีวิคก็เอาแค่ 1.8 ก็น่าจะพอแล้วหล่ะครับรีบๆหน่อยโปร 0% จะหมดแล้ว แต่ถ้าในตัวเลือกหล่ะก็ Accord ดีกว่าครับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

np72

• บุคคลทั่วไป

ออฟไลน์ udis

ผมเคยเจอว่า Accord ทำให้รถติดนานครับ
สาเหตุ รถมันใหญ่ วงเลี้ยวกว้าง ต้องขยับทีละนิด เดินหน้าถอยหลัง คนขับอาจยังขับรถไม่คล่องมั้ง
เพื่อผ่านทางที่มีช่องแคบ เป็นทางเดินทางเดียว เลี้ยวออกขวา มีรถจอดริมทางทั้งซ้ายและขวา

ซึ่งรถที่ตามหลังมาส่ายหัวกันทุกคน เพราะติดกันอยู่เกือบ 20 นาที ลงรถจอดดูกันเลยทีเดียว มีคนโบกให้ด้วย กว่าจะไปได้
คันอื่นๆผ่านกันได้สบาย วิ่งกันสบาย

จะออกรถคันใหญ่แนะนำว่าควรขับให้คล่องๆและอย่าไปในที่มันแคบๆนักครับ กีดขวางมากเลยครับ ติดยาวในซอย เซ็งแท้ครับ
สมัยนี้ที่จอดก็หายาก แนะนำ Civic ครับ คล่ิองตัวด้วยครับ
 ;D ;D ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 27, 2013, 10:28:30 โดย udis »

ออฟไลน์ snif

accord สวยกว่า มีภูมิฐานกว่า หรูหรา คุ้มค่า :D

ออฟไลน์ accord

• Sr. Member
  • CLS 250d AMG :)
ชม.นี้ accord ครับ   แพงกว่า สวยกว่า นั่งสบายกว่า   ติด gas สบายๆ ^^

ออฟไลน์ Monn

เงินถึง accord แน่นอนครับ นั่งสบายกว่าเยอะ แล้วก็มีผู้ใหญ่นั่งด้วย + เดินทางไกล ยังไงรถใหญ่ก็ได้เปรียบครับ

ถ้าชอบหน้าตา civic มากกว่า ผมเชียร์ hybrid ครับ ช่วงนี้ไรก็ได้ ขอประหยัดๆ ไว้ก่อน

S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ johnslayer

• Newbie
  • *
เป็นผมเลือก Accord 2.0 EL เลยครับ

ออฟไลน์ Scarecrowman

ถ้าเอาความชอบส่วนตัว ผมเลือก accord ครับ
แต่ตอนนี้เชียงใหม่รถเยอะมาก มอไช มาก ที่สำคัญหาที่จอดรถลำบากมาก ถ้าคิดถึงเรื่องนี้ ไปทาง civic ดีกว่า

ออฟไลน์ GoatGoat

จากโจทย์มีผู้ใหญ่นั่งด้วยแล้วก็ถ้าไม่ใช่คนขับรถเร็วด้วยก็ Accord ไปเลยครับ ใหญ่ นั่งสบาย ;D

ผมขับคนเดียว อย่างมากก็ไปกับแฟน 2 คน ขับ Accord 2.4 ในเมืองเป็นส่วนใหญ่ บางครั้งรู้สึกแอบกินน้ำมันและไม่ค่อยคล่องตัวครับ :P

ออฟไลน์ ___LOFT

• Administrator
Civic ขับสนุกกว่า คล่องตัวกว่า กินน้ำมันน้อยกว่า มี Navigation system
Accord ดูภูมิฐานกว่า นั่งสบายกว่า อ็อพชั่นต่าง ๆ จัดเต็มกว่า
ราคาต่างกันพอสมควรครับ
ถ้าเป็นผมเลือก Accord !!

ออฟไลน์ diow_1991

ผมเชียร์ civic 2.0

ขับในเมืองเป็นหลัก ใช้รถที่มีขนาดไม่ใหญ่มาก ควบคุมง่ายๆ

อัตราเร่ง Accord 2.0 มันด้อยกว่า Civic 2.0 แน่นอน และยังสิ้นเปลืองน้ำมันมากกว่า

อายุยังไม่ถึง 30 ก็ civic ไปเลย

ออฟไลน์ HamooNgun

• Jr. Member
  • **
  • มือใหม่หัดขับ น้อมรับคำชี้แนะ ^_^
ตอบแบบเปรียบเทียบข้อดี และ ข้อด้อย นะครับ

หากเลือก Accord 2.0EL แทน civic 2.0

ข้อดี       นั่งสบายกว่า civic แน่นอน ในขณะที่ Option ของใช้ต่างๆในรถก็เหลือเฟือ
ข้อด้อย   ราคาแพงกว่า civic 2.0 169,000 บาท
             ไม่มี  Paddle shift  จอ DVD และ Navigator มาให้ ในขณะที่  civic 2.0 มี
             ความคล่องตัว และความประหยัด สู้ civic 2.0 ไม่ได้

ส่วน civic 2.0 ข้อดี ข้อด้อยกลับกันจากข้างบนครับ ^^

ถ้าเป็นผม ผมเลือก Accord 2.0 EL ครับ เพราะชอบความนั่งสบาย และ รับข้อด้อยเมื่อเทียบกับ civic 2.0 ได้

ข้อเสนอแนะเจ้าของกระทู้  ถ้าขับรถชำนาญ  และไม่ซีเรียสในข้อด้อย Accord 2.0EL ได้เลย

แต่ถ้าขับไม่ชำนาญ Civic 2.0 ดีกว่าครับ แม้จะไม่นั่งสบายเท่า Accord 2.0 EL แต่ก็ไม่เลวนะ

ถ้าจะให้ดีที่สุด เราต้องไปลองนั่งรถที่โชว์รูม หรือ ทดลองขับก่อน แล้วค่อยตัดสินใจครับ ^^

มือใหม่หัดขับ น้อมรับคำชี้แนะ ^_^  มีเจ้าม้าศึก Altis 1.8G  ( mc2010 ) เป็นพาหนะ

ออฟไลน์ Coat145

เอาแอคคอร์ด2.0 ไปติดเเก๊สสิครับ คราวนี้ละ ประหยัดเเน่ เหยียบไปเถอะๆๆ อิอิ
YARIS1.2 G 2013 ขาว
L33 2.0XL 2014 ดำ
Mercedes-Benz E350e Exclusive ดำ 2018
Mercedes-AMG GLC 43 4MATIC Coupé ขาว 2018
FORD RAPTOR 2.0 BI-TURBO 2019

ออฟไลน์ The Godfather

• **
ถ้าจะขับไปจ่ายตลาดก็ต้อง civic ถ้าจะไปเที่ยวให้สบายใจต้อง accord ^_0

ออฟไลน์ HYDE--

Civic 2.0 ก็จะได้เรื่อง อัตราเร่ง ความคล่องตัวในเมือง และ แน่นอนว่า ขับสนุกกว่า Accord 2.0 ชัดเจน ส่วนนึงก้เพราะอัตราเร่งที่ค่อนข้างจี้ดจ้าดใช้ได้

แต่นอกเหนือจากนั้น ผมว่า Accord 2.0 EL เถอะครับ อาจจะอืดไปบ้าง แต่เราคงไม่ได้เอาไว้แข่งกับใคร ผมว่า เพียงพอกับการใช้งานแล้วแหละ
ที่แน่ๆคือ นั่งสบายครับ ที่บ้านผมมี Accord G8 2.4 EL Navi บอกได้เลยว่า นั่งสบายขึ้นกว่าตัวเดิม หนังดีกว่า ที่รองขา สามารถ support ได้ดีขึ้น
วัสดุ งานประกอบ ดูดีขึ้น หรูหรา สมราคาขึ้น ไม่เชื่อ ลองเอานิ้วไปเคาะคอนโซลดูครับ ไม่มี แป้กๆๆๆ แล้ว มีแต่ ตุบๆๆๆ เบาะหลัง ก็นั่งสบายขึ้นนิดหน่อย
รับรองว่า คุณพ่อ คุณแม่ คงจะถูกใจไม่น้อยเลยหละครับ
อัตราสิ้นเปลือง ผมว่า ไม่ได้กินกว่ากันเยอะหรอก ยังไงขับนอกเมือง ก็คงได้เกิน 10 km/L อยู่แล้วหละครับ ถ้าขับเนียนๆ ก็คงมี 14-15 ให้เห็นอีกตามเคย

ออฟไลน์ AMG GT

แค่ไม่ค่อยแคร์ เรื่อง น้ำมัน ก็ Accord เลยครับ  ถ้าขับนอกเมืองไม่ค่อยแตกต่างเท่าไหร่ครับ  แต่ถ้าขับในเมือง ฤแแนพก กินน้ำมันกว่าแน่นอนครับ

ออฟไลน์ che_dtracker

• **
เป็นผมเลือก Civic ครับ ขับใช้งานในเมือง ถอยจอด กลับรถ ง่ายกว่า Accord
เรื่องความสบายคนนั่งหลัง ก็ไม่ถึงกับเลวร้ายแบบพวก Mazda3 หรือ Focus
ที่สำคัญ ฟีลลิ่งต่างๆ ขับสนุกกว่า Accord แน่นอน

ออฟไลน์ chaiz

Accord ครับ ครบๆเลย ภาพลักษณ์ดีกว่าด้วย

ออฟไลน์ gate

• Newbie
  • *
Civic ครับ แหะๆผมชอบรถเล็กๆอ่ะ รถใหญ่จอดยาก ;D

ออฟไลน์ AutoPlace

accord ด้วยคน

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
1.อายุขนาดนี้ขับอะไรก็ได้ครับ แล้วแต่ชอบ CIVIC หล่อ แต่แอคคอร์ดก็ดูมีระดับไปอีกขั้น
2.CIVIC จะได้ความคล่องตัวกว่าครับ จอดง่าย ขับง่ายกว่า แต่เดือนทางไกล Accord ดีกว่าครับ หนึบแน่นกว่า สบายกว่า
3.อันนี้ยังไงก็ Accord ครับ ใหญ่ เบาะนิ่มแล้ว นั่งสบาย ภายนอกหรูขึ้นกว่าเดิมอีก ท่านชอบแน่ๆครับ
4.ไม่ต่างกันครับ Accord จะกินกว่านิดหน่อย ไม่มากครับ

เป็นผมยังไงก็ Accord ครับ

ออฟไลน์ Redcc

• Newbie
  • *
Accord เถอะครับ พ่อ-แม่นั่งสบาย

ออฟไลน์ wittymazdaFC

3.อยากพาพ่อ แม่ไปเที่ยว ไปกินข้าว อยากให้ท่านนั่งสบายๆ

main idea มันอยู่ตรงนี้   Accord 2.0 L  เลยครับ  ::)
He who questions nothing learns nothing
ผู้ไม่สงสัย ย่อมไม่รู้
Don’t play for safety. It’s the most dangerous thing in the world.
อย่าเล่นกับความปลอดภัย เพราะความปลอดภัย นั่นแหละ อันตรายที่สุด

ออฟไลน์ thehmmthehmm

• **
ถ้าเงินไม่เป็นปัญหา ก็ Accord ไปเลยครับ
แต่ถ้าดูความคุ้มค่า ใช้คนเดียวเป็นหลัก ขับในเมืองมากกว่า 70% Civic ก็เพียงพอ
ไม่งั้นลองพาคุณพ่อคุณแม่ไปนั่งเบาะหลังดูครับทั้ง Civic และ Accord
ถ้ารับได้กับ Civic ก็โอเคครับ แต่ถ้าไม่โอเค ก็คงต้องไป Accord
นานาจิตตังครับ ขอให้ได้รถที่ชอบนะครับ

ออฟไลน์ beerrl

ต้องการนั่งสบาย คำตอบคือ accrord ครับ
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL