ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัย E300 Bluetec Hybrid  (อ่าน 12625 ครั้ง)

preme123

• บุคคลทั่วไป
สงสัย E300 Bluetec Hybrid
« เมื่อ: มีนาคม 27, 2013, 22:12:22 »

ไม่ทราบว่าที่เบ้นส์ไทยแลน ขายประกอบที่ไหนครับ

แล้วตัวนี้หน้าขับไหมครับ เคลมว่ากินน้ำมัน 27โลลิตร์หรอครับ เป็นไปได้จริงๆหรอครับ

แล้วแบบนี้ทางเบ้นส์ได้ร่วมมือกับ โตโยต้าหรือเปล่าครับ

ข้อดีข้อเสียมีอะไรบ้างครับ จะทนไหม ลุยน้ำไหวไหมครับ ประหยัดจริงไหม? 27km/l เยอะมากๆจนไม่ยากจะเชื่อเลยครับ  หรือผมอ่านผิด???

เพราะราคานี้หน้าโดนมากๆครับ

GreenG

Re: สงสัย E300 Bluetec Hybrid
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 27, 2013, 22:15:28 »
ตกลงจะขายแค่ 3 รุ่นหรือครับ

คือ E200 เครื่อง 2.0

กับ E300 2 ตัว ดีเซล 2.1 Hybrid

ออฟไลน์ Wayfarer-R

• Hero Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 27, 2013, 22:24:24 »

ไม่ทราบว่าที่เบ้นส์ไทยแลน ขายประกอบที่ไหนครับ

แล้วตัวนี้หน้าขับไหมครับ เคลมว่ากินน้ำมัน 27โลลิตร์หรอครับ เป็นไปได้จริงๆหรอครับ

แล้วแบบนี้ทางเบ้นส์ได้ร่วมมือกับ โตโยต้าหรือเปล่าครับ

ข้อดีข้อเสียมีอะไรบ้างครับ จะทนไหม ลุยน้ำไหวไหมครับ ประหยัดจริงไหม? 27km/l เยอะมากๆจนไม่ยากจะเชื่อเลยครับ  หรือผมอ่านผิด???

เพราะราคานี้หน้าโดนมากๆครับ

น่าจะเป็น BMW นะครับ ที่จับมือกัน และร่วมมือกันพัฒนาเท็คโนโลยีบางส่วนกับโตโยต้า ไม่ใช่ Mercedes-benz ครับ

ออฟไลน์ GZaar

• Sr. Member
  • quattro > 4titude
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 27, 2013, 22:30:22 »
เซลล์บอกนำเข้าทั้ง E200 E300 เลยครับ
คาสโนวา = คนเจ้าชู้ = สุนัข = สัตว์เดรัจฉาน

ออฟไลน์ rogen88

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 27, 2013, 22:38:34 »
ผมตอบเท่าที่ทราบจากเซลที่ผมไปจองมานะครับ ตอนแรกถามเซลที่อยู่จังหวัดผม เค้าบอกว่ารถเป็นการนำเข้ามาจำหน่ายไม่ได้ประกอบในประเทศครับ
แล้วหลังจากนั้นผมก็ให้ญาติไปถามที่ศูนย์ในกรุงเทพ เซลที่ครอบครัวผมเคยซื้อรถกับเค้า เค้าบอกว่ารถเป็นการประกอบในประเทศ แล้วผมเลยให้ญาติจองให้
เพราะได้ส่วนลดมา 100000 บาท เลยไม่รู้ว่าคนไหนพูดจริงกันแน่ครับ

ออฟไลน์ shando

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 27, 2013, 22:39:08 »
ราคาเท่าไหร่เหรอครับ ผมหาไม่เจอ

ออฟไลน์ pongisra

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 27, 2013, 22:41:47 »
นำเข้าทั้งคันครับ

ประกอบในประเทศประมาณ Q4 ครับ

ออฟไลน์ MystogaN

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 27, 2013, 22:49:52 »
คำถามอื่นทุกท่านตอบไปหมดแล้ว (ต้องขอบคุณสำหรับคำถามค่ะ)

ตัวนี้เมืองนอกเคลมไว้ 4.2/100 KM หรือ 23.8 KM/L ครับ น่าจะอ่านผิดครับ

ออฟไลน์ Pisces

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 27, 2013, 22:57:09 »
เข้ามาขำคำถามว่าลุยน้ำไหวมั้ยครับ
รถพวกนี้ไม่มีใครสร้างมาเพื่อจุดประสงค์ลุยน้ำหรอกครับ
เป็นผม ขับรถระดับนี้ผมหนีตั้งแต่มีข่าวว่าอีก5วันน้ำจะมาแล้วครับ
ส่วนคำถาม
1. ราคานี้น่าจะประกอบในครับ
2. กินน้ำมัน ดูเว่อร์ไปนิดครับ ส่วนตัวไม่เชื่อ แต่คิดว่าความแรงคงแรงมากๆ
3. ที่ร่วมกับโตโยต้าคือบีเอ็มครับ เบ๊นซ์ไม่น่าใช่ครับ

ออฟไลน์ Gamo

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 27, 2013, 23:01:28 »
เข้ามาขำคำถามว่าลุยน้ำไหวมั้ยครับ
รถพวกนี้ไม่มีใครสร้างมาเพื่อจุดประสงค์ลุยน้ำหรอกครับ
เป็นผม ขับรถระดับนี้ผมหนีตั้งแต่มีข่าวว่าอีก5วันน้ำจะมาแล้วครับ
ส่วนคำถาม
2. กินน้ำมัน ดูเว่อร์ไปนิดครับ ส่วนตัวไม่เชื่อ แต่คิดว่าความแรงคงแรงมากๆ
3. ที่ร่วมกับโตโยต้าคือบีเอ็มครับ เบ๊นซ์ไม่น่าใช่ครับ

ราคานี้ประกอบนอกครับ ภาษีจ่ายไม่แพงเพราะเป็น รถ hybrid MBTH รีบเอาเข้าเพราะว่าจะสกัดพวกรถเกรย์ครับ อันนี้ถามมาแล้ว ยืนยันข้อมูลครับ

ออฟไลน์ Pisces

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 27, 2013, 23:04:14 »
ส่วนคำถาม

ราคานี้ประกอบนอกครับ ภาษีจ่ายไม่แพงเพราะเป็น รถ hybrid MBTH รีบเอาเข้าเพราะว่าจะสกัดพวกรถเกรย์ครับ อันนี้ถามมาแล้ว ยืนยันข้อมูลครับ

ขอบคุณครับที่ช่วยแก้
จขกท ขอโทษทีครับ ให้ข้อมูลผิดๆ

ออฟไลน์ Niceguy_C

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 27, 2013, 23:36:29 »
รู้สึกรถ ไฮบริด นำเข้า ฐานภาษีจะคิดต่างจาก รถทั่วๆไปน่ะครับ ประมาณ แรงม้าของมอเตอร์จะไม่นำมาคิดด้วย

ด้วยเหตุนี้ รถไฮบริดนำเข้า อย่าง Lexus CT200h ก็เลยทำราคาต่ำได้เช่นกัน

หรือ IS ใหม่ที่ตัวไฮบริดดันถูกกว่าตัวเครื่องยนตร์ปรกติซะงั้น

ออฟไลน์ Maxboost

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 27, 2013, 23:47:42 »
รู้สึกรถ ไฮบริด นำเข้า ฐานภาษีจะคิดต่างจาก รถทั่วๆไปน่ะครับ ประมาณ แรงม้าของมอเตอร์จะไม่นำมาคิดด้วย

ด้วยเหตุนี้ รถไฮบริดนำเข้า อย่าง Lexus CT200h ก็เลยทำราคาต่ำได้เช่นกัน

หรือ IS ใหม่ที่ตัวไฮบริดดันถูกกว่าตัวเครื่องยนตร์ปรกติซะงั้น

รถ Hybrid ที่มีความจุไม่เกิน 3,000cc เสียภาษาสรรพสามิตที่  10% ครับ
ECO Car นั้นเสียที่ 17% ครับ
ส่วนรถทั่วไปที่เห็นๆ กันนั้น 25% ถึง 50% แล้วแต่ ความจุ และ กำลังเครื่องครับ

แล้วก็ต้องไม่ลืมว่าภาษีสรรพสามิตคิดแบบซ้ำซ้อนครับ มันถึงได้รวมไปๆ มาๆ เป็น 200 กว่าเปอร์เซ็นต์

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 28, 2013, 00:37:28 »
1.ไม่แน่ใจครับ แต่ราคาเหมือนประกอบใน
2.อาจจะใกล้เคียง ในบางครั้ง ไม่รู้ว่าไฮบริดเบ้นเป็นยังไงครับ
3.ไม่ได้ร่วมครับ โตโยต้าร่วมกับบีเอ็ม ฮะ

ออฟไลน์ HahahaPlus

• **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 28, 2013, 01:22:55 »
ที่โชว์ อยุ่ เห็นบอกว่านำเข้าทั้งหมดเลยครับ

ตัวประกอบในประเทศจะ มีรุ่นE200อีกรุ่น เป็นรุ่นออฟชั่นเหมือนE250 ด้วยครับ

ปล. ผมหาแบตเตอรรี่ ที่ใช้ขับเคลื่อนไม่เจออะครับ :P

ออฟไลน์ paulmoderndog

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 28, 2013, 10:41:09 »
ที่โชว์ อยุ่ เห็นบอกว่านำเข้าทั้งหมดเลยครับ

ตัวประกอบในประเทศจะ มีรุ่นE200อีกรุ่น เป็นรุ่นออฟชั่นเหมือนE250 ด้วยครับ

ปล. ผมหาแบตเตอรรี่ ที่ใช้ขับเคลื่อนไม่เจออะครับ :P

ถ้าไปที่งานที่Boothเค้าอธิบายไว้ละอียดนะครับ
 Battery อยู่ตรงด้านหน้า(นํ้าหนักไม่กี่สิบกิโล) และให้ระบบของเครื่องปรับอากาศช่วยระบายความร้อนนะครับ

ยี่ห้ออี่นจะมี Battery ที่ใหญ่อยู่เบาะหลังใช้พัดลมระบายความร้อน

ออฟไลน์ Larry

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 28, 2013, 12:50:15 »

รถ Hybrid ที่มีความจุไม่เกิน 3,000cc เสียภาษาสรรพสามิตที่  10% ครับ
ส่วนรถทั่วไปที่เห็นๆ กันนั้น 25% ถึง 50% แล้วแต่ ความจุ และ กำลังเครื่องครับ

แล้วก็ต้องไม่ลืมว่าภาษีสรรพสามิตคิดแบบซ้ำซ้อนครับ มันถึงได้รวมไปๆ มาๆ เป็น 200 กว่าเปอร์เซ็นต์
แอร๊ยยย แล้วแคมรี่ไฮบริด ราคาทำไมยังแพงอยู่ล่ะครับ แอบงง  :o

ออฟไลน์ Maxboost

• **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 28, 2013, 13:15:50 »

แอร๊ยยย แล้วแคมรี่ไฮบริด ราคาทำไมยังแพงอยู่ล่ะครับ แอบงง  :o

อันนี้เพราะเป็นการวาง Product Placement ครับ
จริงอยู่ว่า Cost ของ Hybrid Component นั้นสูงกว่ารถธรรมดา แต่ในประเทศไทยนั้น ภาษีสรรพสามิตสูงกว่ามาก
แต่ในเมื่อ Toyota ตั้งในทำให้ 2.5 HV เป็นเรือชูธงของเค้า มันเลยเป็นไปตามธรรมชาติที่ *ต้อง* ทำราคาให้สูง
กว่าตัวธรรมดาครับ

ส่วนตัวไม่คิดว่าถูกหรือผิด แต่ผมว่าเป็นการเดินที่ดี (กว่าฮอนด้า) ตรงที่ Toyota จับกลุ่มบนให้มาขับ Hybrid ระหว่าง
Honda เริ่มที่กลุ่มล่าง (Jazz IMA HV) เพราะเนื่องจาก Purchasing Power กลุ่มบนสูงกว่าทำให้ไม่รู้สึกว่าเพิ่มไป
เล่น Technology ใหม่ๆ แพงมาก ระหว่างที่คนกำลังตัดสินใจ Jazz S หรือ V พอเห็นราคา IMA HV ก็อาจจะเป็นลม
ได้ครับ

ตัวอย่างของเรื่องนี้ทีดีอีกอันหนึ่งคือ Porsche Cayenne HV ครับ ต่างประเทศ HV แพงกว่า (เพราะต้นทุน) แต่บ้านเรา
HV ถูกกว่าเป็นล้าน (เพราะภาษี)

ถ้าจำไม่ผิด 10% ต่ำสุดแล้วนะครับ ต่ำกว่ากระบะ Single Cab ด้วยอีก(มั้ง)

preme123

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 28, 2013, 19:45:38 »
เดี่ยวถ้ายังไงไม่ติดธุระ จะแวะเข้าไปดูที่ มอเตอร์โชว์หน่อย เห็นมาครบดีครับ

เหมาะกับขับใช้งานทุกวันจริงๆ ประหยัดซะ สุดยอดครับ  ;D

จองแล้วรับรถเดือนไหนได้บ้างพอจะทราบไหมครับ หรือวิ่งหนีไปเกรย์ดีนะครับ...  ;D

คิดว่า grey จะไหวเรื่อง hybrid ไหมครับผม เพราะ benz ก็ถือว่าค่อนข้าง well known, มีอู่นอกเยอะ  :)

แนะนำด้วยครับ

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 30, 2013, 10:52:52 »
Hybridซื้อADจะดีกว่าครับ Greyคงต้องใช้เวลาสักพักนึงถึงจะซ่อมได้ครับ
BMW 750E M SPORT