ผู้เขียน หัวข้อ: ในชีวิตคนเราจะใช้รถซักกี่คัน... คุณหล่ะ กี่คันแล้ว?? // อารมณ์ VS เหตุผล  (อ่าน 9814 ครั้ง)

ออฟไลน์ YenChar

• Hero Member
สวัสดีครับ

ในหัวข้อ...
ชีวิตคนเรา จะใช้รถกันซักกี่คันในชีวิต
เอาอารมณ์เป็นที่ตั้ง หรือเอาเหตุผลเป็นที่ตั้ง
หรือมีรถคันไหน ที่ตอบโจทย์ทั้งอารมณ์และเหตุผลได้บ้าง??

...อยากทราบความเห็น จากเหตุการณ์ 4 เหตุ โดยจำลองจากสถานการณ์จริงครับ
ถ้าคุณรู้จักครอบครัว 4 ครอบครัวนี้ คุณจะแนะนำเค้ายังไง โดยให้เหตุผลอะไรประกอบการตัดสินใจครับ??
............................

1. อีโค้คาร์ VS เก๋งญี่ปุ่นขนาดกลาง

นายเอเป็นนักศึกษาปี4 มหาลัยชื่อดัง คณะที่ต้องการของตลาดงาน อนาคตไกล
บ้านของนายเอมีฐานะปานกลาง มีรถอยู่แล้ว พ่อแม่ยังคงทำงานอยู่ รายได้ 1-2 แสนบาทต่อเดือน
คุณพ่อของนายเอ กำลังจะซื้อ มิตซูบิชิ มิราจ เป็นของขวัญก่อนเรียนจบ
โดยตั้งใจว่าจะให้นายเอใช้ไปอีก 8-10 ปี จนกว่าจะมีหน้าที่การงานมั่นคงและแต่งงานมีครอบครัว

แต่ นายเอท้วงขึ้นมาว่า อยากได้รถขนาดกลางอย่าง ฮอนด้า ซีวิค FB ตัวรองท๊อปมากกว่า
โดยให้เหตุผลว่า ซื้อรถขนาดกลางไปเลยเพื่อใช้ยาวๆในลักษณะนี้
เค้าไม่คิดจะเปลี่ยนรถบ่อย ซื้อทั้งที ซื้อดีๆ มั่นคงๆ ไปเลยดีกว่า ซึ่งพ่อนายเอก็รับฟังเหตุผลเช่นกัน

2. เก๋งกลาง VS เก๋งใหญ่

นางบี เป็นสาวใหญ่ วัยทำงาน เพิ่งแต่งงานได้ไม่ถึงปี
นางบี ทำงานในบริษัทใหญ่ ในตำแหน่งงานระดับกลาง ทำงานเก่ง หน้าที่การงานมั่นคง
เธอกำลังจะซื้อรถ เพื่อใช้งานในครอบครัวกับสามี และเธอยังไม่มีลูก (ผลัดกับขับกับสามี ใช้รถร่วมกัน)
เธอสนใจ ฮอนด้าแอคคอร์ดรุ่นล่างสุด โดยให้เหตุผลว่า รถใหญ่ หรู นั่งสบาย

แต่ สามีของนางบีอยากได้ ฟอร์ดโฟกัส 2.0 มากกว่า เนื่องจากประทับใจในสมรรถนะ และรู้จักศูนย์ฟอร์ดที่ดี
โดยให้เหตุผลว่า คนเราจะซื้อรถซักกี่คันในชีวิต ซื้อทั้งที ซื้อรถที่สมรรถนะดีๆไปเลยดีกว่า
อนาคตเรื่องลูก กว่าลูกจะโต C-Segment ก็เพียงพอ และนางบีก็แอบเห็นด้วยกับสามีของเธอเช่นกัน

3. เก๋งญี่ปุ่นรุ่นใหญ่ VS รถยุึโรป ระดับ First Entry

นายซี เป็นหนุ่มใหญ่วัย 30 เป็นผู้บริหารหมาดๆ และกำลังจะเป็นเจ้าบ่าว
เค้ามีรายได้ต่อเดือนค่อนข้างสูง รสนิยมดี และวางแผนว่าจะมีลูกในอีก 5-6 ปีข้างหน้า
เค้าวางแผนจะซื้อ แคมรี่HV รุ่นท๊อป รวมถึงรอดูการมาของ แอคคอร์ด HV

แต่แฟนของนายซีมองว่า เดินทางแค่ 2 คน ยังไม่ได้แต่งงาน เรื่องลูกก็ยังไม่คิด
เธออยากได้รถยุโรปอย่าง S60 หรือ F30 มากกว่า
เนื่องจาก ลองรถยุโรปก่อน ก่อนจะมีลูก ก่อนจะหมดโอกาศหาสิ่งดีๆ หารางวัลชีวิต

4. สุดท้าย คุณปู่วัยเกษียร กับรถคันสุดท้ายของชีวิต

นายดี เป็นคุณปู่วัยเกษียร เพิ่งเกษียรออกจากการทำงานอย่างยาวนาน อยู่ ตจว
นายดีไม่ได้รีบไปไหน แต่เค้าคิดว่า เค้าคงขับรถคันนี้คันสุดท้าย เพราะอีกหน่อยคงขับไม่ไหวแล้ว
เค้าเป็นพ่อบ้านให้กับลูกของเค้า ขับรถพาหลานไปโรงเรียน พาภรรยาไปหาหมอ และซื้อของใช้ในบ้าน
เค้ากำลังสนใจ ดีแม็กซ์ 2.5 VGS เกียรออโต้ คิดว่าจะใช้เป็นรถคู่ใช้คันสุดท้าย

แต่ลูกชายของเค้าท้วงมา ว่าอยากให้นายดีขับรถที่ดีกว่านี้ โดยลูกชายของนายดีจะออกเงินให้
เป็นรถ เชฟโรเลต แคปติว่า ดีเซลรุ่นท๊อป เพื่อเป็นการตอบแทน และอยากให้นายดีขับสบายๆ
ความปลอดภัยครบๆ สมรรถนะดี ถือเป็นการตอบแทนนายดีในฐานะลูกคนนึง

...................................

คุณและคนรอบตัวคุณหล่ะครับ??
ชีวิตนี้ ใช้รถกันมากี่คันแล้ว??

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับการแชร์ความเห็นนะครับ

ออฟไลน์ honoiuiu

• Full Member
คุณและคนรอบตัวคุณหล่ะครับ??
ชีวิตนี้ ใช้รถกันมากี่คันแล้ว??

พ่อผมใช้ทั้งความชอบและความจำเป็น(ส่วนใหญ่จะเป็นอย่างแรก)ตั้งแต่ผมเกิดมา20ปีเห็นมา7คันก่อนผมเกิิดรู้สึกแกจะมีอีก2

มีช่วงนึง6เดือนแกซื้อไป4คันไม่รู้ึคิดยังไงเป็นผมจะเอาเงินไปซื้อแพงๆไปเลยสักคันนึงแต่ก็นะเงินเขาหนิ แต่7คันมีหลักล้าน2คันเท่านั้นนะครับที่เหลือจะเป็นพวก7-8แสน

แม่-จำไม่ได้แต่้น้อยกว่าพ่อ

EDIT-ไม่รู้ตรงกับกระทู้รึเปล่า - -"

ออฟไลน์ Nikle_pk

นับรวมทั้งครอบครัว 20 คัน Up ครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ almondba

• Jr. Member
  • **
ขับรถตั้งแต่อายุ 18 ปัจจุบันอายุ 40 ปัจจุบันคันที่ 20 ครับ

ออฟไลน์ neutrino

• Sr. Member
นับเฉพาะที่จดทะเบียนเป็นชื่อตัวเอง ปัจจุบันก็ 32 แล้ว

ออฟไลน์ MoO Cnoe

1. ดูเหมือนนายเอ จะค่อนข้างแคร์ภาพลักษณ์ในระดับหนึ่ง
มิราจเหมือนจะเหมาะเป็นรถสำหรับผู้หญิงมากกว่า เพราะดูจากการเลือกซีวิค
นายเอต้องการรถดูเป็นผู้ชายๆนิดนึง เลือกสวิฟต์ให้แล้วกันครับ ภาพลักษณ์แมนกว่า
เนื่องจาก พึ่งจบใหม่ รายได้คงประมาณนึง เซฟค่าใช้จ่ายดีกว่าครับ
ค่าน้ำมัน ค่าบำรุงรักษา ใช้ไปยาวๆ จะมีครอบครัวแล้วค่อยเปลี่ยนคันใหม่

2. นางบี ดูจากโจทย์ที่ให้มา กำลังจะมีลูกด้วย ชี้เป้าไปที่ accord ดีกว่า
อาจจะมีลูก 2-3 ก็ได้นะ ฮ่าๆ เผื่อมีพี่เลี้ยงอีก จะได้นั่งสบายๆ รถใช้ไปยาวๆ
เพราะอีกหน่อยมีลูกแล้วค่าใช้จ่ายอีกเยอะ อาจจะไม่ได้เปลี่ยนรถบ่อยๆ
ซื้อเผื่ออนาคตไปเลย

3. นายซี ฐานะดูมั่นคง วางแผนมีลูกอีก 5-6ปี ยังมีเวลาอีกเยอะ
เน้นภาพลักษณ์ คู่แฟนสปอร์ตๆ ไปไหนมาไหนสนุกสนาน F30 แหละ

4. นายดี คุณปู่วัยเกษียณ เลือกรถเก๋งขับสบายๆนุ่มให้ท่านดีกว่าครับ
จากผมที่ใช้รถสูงๆ ขึ้นลงบ่อยๆ ไม่สนุกเลยครับ รถเก๋งเข้าออกกว่ากันง่ายมาก
ไม่ลำบากร่างกายด้วย ใช้ต่างจังหวัดขอ C-segment ขึ้นไปดีกว่า
ถ้าจะให้ดีก็ D-segment ไปเลย

ส่วนตัวเริ่มขับตอนอายุึ 12 ตอนนี้ 23 ผ่านรถมาแล้ว
เอาที่ว่าที่บ้านมีหรือเคยมีตั้งแต่เริ่มขับมา ไม่ใช่แค่เคยขับของคนอื่น
ก็ 10 คันครับ มีตั้งแต่ขับกระบะส่งของ รถตู้ ยัน D-segment เลยครับ 55

ออฟไลน์ TnP_PKt

ของพ่อผมไม่เยอะแต่ก้ไม่น้อยนะ ผมเองยังไม่มีรถ

พ่อผมขับรถมา 25 ปีได้ เรียงจาก Isuzu fasterZ รุ่นเก่า ที่บอดี้เดียวกับ Chevy LUV

ต่อมาเป็น corolla รุ่นอะไรจำไม่ได้แล้ว ต่อจาก corolla ก้ E30

ถัดจาก E30 ก้เป็น mighthy-X 4 ประตู แต่งพอสมควร ยกสูง ใส่เทอร์โบ

หลังจากนั้นก้เป็น ปาเหลี่ยม วางเครื่องดีเซลใส่เทอร์โบอีก

ต่อจากปาเจโร่ เป็น Adventure ปี 07 + soluna 2001 แล้วตอนนี้

เห็นบอกจะขาย adveture ไปซื้อ camry อีก ส่วนใหญ่พ่อผมซื้อรถด้วย เหตุผล+อารมณ์ ครับ

ออฟไลน์ ichok

คนเดียวคันเดียวเหตุผล เกินกว่านั้นน่าจะอารมณ์

ออฟไลน์ localgame

1.civic FB
2.ford focus
3.F30
4.captiva diesel

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ไม่รู้นะครับ ในทุกๆ ข้อ ผมเอาเหตุผลก่อนเสมอ

อย่างน้อย 70% ขึ้นไป

ดังนั้น ถ้าผมเป็นคนที่ 1-2 ผมก็จะเลือก Eco car ไม่ Brio Amaze ตัว top ก็ almera ตัวล่าง ก็ Mirage ตัวล่าง
หรือ B-seg ติดแก๊ซ เช่น City CNG S หรือ Vios lpg เอง(ตัว J)
เพราะยังไม่ใช่เจ้าของกิจการ หรือผู้บริหารที่เงินเดือนมากๆ พอที่จะขับรถหรู(C-seg ขึ้นไปได้)

แต่ถ้าผมมีเงินสัก 10 ล้าน และ เงินเดือนมากกว่า 1 แสน(คนที่ 3)

ผมอาจจะซื้อ D-seg ตัวล่าง(Camry 2.0E) ไม่ก็ Benz เก๋ง 4 ประตู รุ่นไหนก็ได้ ราคาถูกที่สุด(เน้นไปที่ Cla ครับ) ที่เป็นป้ายแดง(ช่วงที่ลดเยอะๆ มากๆ ใกล้ตกรุ่นแล้ว) หรือมือ 2 ที่ไว้ใจได้ เพื่อภาพลักษณ์ในการติดต่อธุรกิจ

หรืออีกทาง ผมอาจจะซื้อ PPV ตัวถูก เช่น MU-7 ตัวล่าง 3.0 DDI AT

สุดท้าย ถ้าผมจะเกษียณ ผมคงหาเก๋งสักคัน ที่ไว้ใจได้ และสูง ขึ้่นลงง่าย โดยส่วนตัว
ผมมองไปที่ Ertiga หรือ Freed ครับ เพราะประหยัด ราคาไม่แพง ขนได้เยอะ ไม่ใหญ่เกินไป

ออฟไลน์ friend2929

1 นาย เอ คล้ายพี่ผมนะ แต่เขาเลือกซีวิค เพราะมองกาลไกลหน่อย
2 ผมลองไปดูเคส นาง บี ผมรู้สึกว่าโฟกัสเล็กไปนิด แต่ผมถูกใจถ้าขับคนเดียว
3 ถ้าเป็นผมเลือกรถ ยุโรปก่อนดีกว่า เพราะเราม๊โอกาส อาจ F30 luxury นะลงตัวดี
4 ผมว่าขับเก๋งดีกว่าจริงๆขึ้นลงยากครับคนแก่แต่ขอรถ feeling การขับดี + เกาะถนน ขับไม่เหนื่อยมาก
  ถ้าตอนนี้คงเปน D seg ดีกว่า Camry HV, ACCORD 2.0,Teana (ตอนนี้ลดเยอะ)

ถ้านับจำนวนคัน มากกว่าสิบคับ แล้วแต่ความอยากได้ และสภาพทางการเงิน อิอิ โชคดีคับ ;D ;D

ออฟไลน์ bluefox101

ถ้ารวมรถของครอบครัวด้วยแล้วนี่เกิน 15 คันแล้ว ตั้งแต่คันละ 3-4 แสนไล่ไปจนถึงหลักสิบล้าน
ระหว่าง อารมณ์ vs เหตุผล สำหรับผม คงจะต้องไปคู่ ๆ กัน เลือกที่พอดี อารมณ์อาจจะใช้ประกอบ
การตัดสินใจซื้อด้วย แต่เหตุผลก็ต้องมีไม่น้อยกว่ากัน

ผมอาจจะสามารถซื้อ Porsche Cayman ได้ในตอนนี้ แต่ด้วยเเหตุผล ตามจำนวนเงินเดียวกัน
จึงตัดสินใจเลือก F30 และเผื่อเงินสำหรับซื้อ Alphard อีกคันหนึ่งเป็นรถครอบครัวในอนาคตอันใกล้

และตอนเลือกรุ่น F30 ก็เลือก 328i ตาม อารมณ์ เพราะจริง ๆ แล้ว 320i (หรือ 320d) ก็เพียงพอ
ต่อการใช้งานประจำวัน

อีกอย่างหนึ่งคือ คนหลาย ๆ คนมักจะคิดว่า ซื้อทั้งที ซื้อให้ดีไปเลย แต่อาจจะลืมคิดไปว่า สำหรับรถแล้วมันไม่มีอะไรแน่นอน
ที่คิดว่าเลือกดีแล้ว กะใช้ยาว ๆ แต่อาจจะโชคไม่ดี เจอรถมีปัญหาจุกจิก ชนเฉี่ยวหนัก
จนสุดท้ายต้องเปลี่ยนรถก่อนที่ตั้งใจเอาไว้ ก็มีให้เห็นบ่อย ๆ ไปครับ

ออฟไลน์ DArkMaster

อารมณ์ล้วนๆครับ แต่ต้องไม่เป็นหนี้เป็นสิน ซื้อได้ตามอารมณ์แต่เท่าที่เงินในกระเป๋าเราจะซื้อมันได้

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
สำหรับผมอารมณ์ตั้งควบคู่ไปกับเหตุผลครับ

ไม่ได้เทไปทางใดทางหนึ่ง

1.CIVIC FB
2.Accord 2.0 EL
3.F30 รุ่นย่อนไหนก็ได้
4.เห็นด้วยครับ Captiva 2.0 LTZ

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
1. ไม่เห็นด้วย ถึงมีฐานะ แต่อยุ๋คอนโดใกล้ที่ทำงานดีกว่า ถ้าจะซื้อรถ ออกแรงซื้อเอง

2. เห็นด้วย จะซื้อทั้วที่ซื้อที่ชอบ เพราะมีโอกาสที่จะซื้อเพ่ิมในอนาคต

3. เห็นด้วยถ้ากำลังมี ก่อนมีลูก จัดไป ก่อนที่จะไม่ได้ขับ หรือถ้ามีลูกก็ซื้อเพิ่มได้

4. 2 มุม ถ้าท่านชอบก็ปล่อยท่าน ความสุขครั้งสุดท้าย

ส่วนรถตั้งแต่ทำงานตอน 21 เก็บเงินซื้อรถเองได้ตอน 23 แต่ได้แค่เงินดาว์ แม่เลยช่วยออกค่าประกันให้ ค่าผ่อนผมจ่ายเอง

ปัจจุบันผ่านไป 13 ปี  ซื้อรถมาใช้ทั้งหมด 9 คัน ปัจจุบันใช้อยู่ 3 คันราคารวมกัน 2 ล้านกลางๆ ครับ แต่ต้องผ่อนประมาณ 1 ล้านบาท

ออฟไลน์ oun

รถคันแรกผมตอนอายุ20 ตอนนี้33 นับรวมแล้วก็ 14คันครับ  :'(

ออฟไลน์ ___LOFT

• Administrator
1. Civic FB แต่ถ้าเป็น Eco car ขอ Swift เถอะ
2. Accord 2.0El
3. 320d F30 หรืออยากแรง ก็ขยับขึ้นไปอีกนิดเอา 328i
4. Captiva หรือ CRV

ออฟไลน์ peterpat

ถ้างบน้อย หรือมีภาระเยอะ ผมคงใช้เหตุผลเป็นหลัก
แต่ถ้าเงินทองไม่ใช่ปัญหา คงต้องพึ่งอารมเต็มๆแหละครับ

ออฟไลน์ Adi Autolism

• Adi Autolism..
รถคันแรกผมตอนอายุ20 ตอนนี้33 นับรวมแล้วก็ 14คันครับ  :'(
อายุเยอะนะเนี้ยคุณอ้วน
ผมมีคนแรกตอนอายุ16 เอาซากDX มาทำเอง ถึงตอนนี้12คัน
ถ้าเลือกให้แฟนขับ จะใช้เหตุผลล้วนๆ
ส่วนคันที่เลือกเองก็ต้องสนองนิ้สสสตัวเองล้วนๆเช่นกัน

ออฟไลน์ C.Pipoppinyo

• Jr. Member
  • **
ตอนนี้อายุ 24 ครับ เคยมีรถที่ซื้อของตัวเองคันเดียวคือ nissan sentra 97 ที่ไทยจะเป็นโฉมซันนีซาลูน ซื้อมือสองตอนไปทำงานอยุ่USA มา 36000 ขับซะพังเลยยังดูแลไม่เป็น

ส่วนรถที่ใช้ละมีให้เปลี่ยนใช้ตอนนี้มีของที่บ้าน เป็นTFR ปี 92 มังกรทองไม่มีโบ อืดได้ใจ เป็นของคุณตา ผมใช้คันนี้อยุ่ ที่บ้านมีสองคนรุ่นนี้ ตาชอบ

คันที่เหลือที่บ้านมีisuzu ทุกรุ่น ที่เคยใช้ไล่มาตั้งแต่ faster tfr dragon eyes d-maxตัวแรก ขับมาหมดแล้วยกเว้นfaster ที่ขายไปก่อนตอนผมยังขับไม่เป็น

แล้วก็มี crv เจน2ของน้า ซื้อต่อมาจากน้าอีกคนสองแสน ตอนนี้กำลังจะเปลี่ยนเป็นเทรลหรือปา กำลังตัดสินใจ ผมเป็นคนหาข้อมูล

vw passat 95 ของลุง จอดเก่าไว้ซ่อมเล่นไม่ยอมขาย ยุมาหลายที แกบอกจะให้ผมมาใช้ ผมขอบายอะ ซ่อมกันไม่ไหวล่ะ ดีแค่ช่วงล่าง  ;D

ของแม่ตอนเอาให้ผมหัดขับคันแรกเป็น ae101 เกียร์ธรรมดา คันนี้ปล่อยไปแล้วแบบน่าเสียดายมาก ถ้าเก็บไว้ผมขอมาแล้ว ตอนนี้แม่ไปเอา avanza1.3 มา ติดแก๊สด้วย อืดจนไม่อยากขับไปไหน เพิ่งขายแล้วออก city cng มา

ของพ่อมีcity ก่อน mc กับของเมียอีกคนของพ่อมี fiesta 1.6

ตอนนี้กำลังหาทางให้ที่บ้านขายๆทิ้งฝูงอีซูซุเก่าๆให้หมด เพราะจอดเต็มบ้าน เอาไปออกรถดีๆไว้ใช้คนละคันพอ ผมจะได้ปล่อยไอ้มังกรหลังเขียว(ชื่อคุณตา)ไปแล้วไปออกรถที่อยากได้มาใช้เองบ้าง ตอนนี้ใช้เพราะขนของขายตลาดนัดอยู่ จะเลิกขายไปกรีดยางอยู่บ้านแล้วครับ :)

ออฟไลน์ apinui

ผมขอออกความเห็นเฉพาะข้อ 1 ละกัน ..... เพราะอ่านแล้วไม่ค่อยชอบใจในความคิดของนายเอ

หลายคนบอกนายเอ มองกาลไกล แต่ผมมองว่า ตื่น และคิดสั้นมาก กลับกัน ผมว่า คุณพ่อต่างหากที่อ่านไกลกว่า ....

เด็กคนนึงเรียนจบ พ่อแม่ส่งมาเท่าไร .... หวังอยากให้ลูกสบาย ก็จะซื้อรถเล็กๆ ค่าใช้จ่ายเบาๆ ประหยัดน้ำมัน ดูแลรักษาถูกให้ ....

แต่ไอ้ลูกเอ ดันคิดสั้น เห็นว่าพ่อจะซื้อให้ ฉันเอามันแพงๆนั่นแหละ เพื่อจะได้จบไปทีเดียว โดยไม่ได้สนใจเลยว่า รถแบบนี้ ค่าดูแลรักษามันเท่าไร ระหว่างทางมันจะเจออะไรบ้าง

เด็กจบใหม่ ทำงาน จะมีปัญญาเปลี่ยนยาง เปลี่ยนแบ็ต ค่าเข้าศูนย์เช็คระยะกันได้หมดไหม ... ยังไงก็ไม่พ้นแบมือคนที่ออกรถให้อยู่ดี

อยากจะฝากให้นายเอ คิดสักนิด รถคันแรก ใช้ไป ประหยัดเงินสำหรับเด็กจบใหม่ที่พึ่งจะหัดรับผิดชอบตัวเอง ...

อย่ามองแต่จะอวดเพื่อนว่า พ่อรวย ซื้อ FB ตัวรองท๊อปเป็นของขวัญเรียนจบ โดยไม่คิดจะขวนขวายหาเอง ..... พอหลังจากนั้น 3 ปีเพื่อนที่จบมาพร้อมกัน แต่บ้านไม่รวย พ่อไม่ได้ซื้อรถให้ตอนจบ เค้าเก็บเงินซื้อรถเองได้ ราคาไม่แพงเท่า FB หรอก แต่เค้าเก็บเงินซื้อเอง รับผิดชอบตัวเอง ไม่เป็นภาระใคร .....

ลองคิดด้วยความรู้สึกว่า ... แบบไหน มันน่าอวดกว่ากัน .....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 30, 2013, 21:02:57 โดย apinui »

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ผมขอออกความเห็นเฉพาะข้อ 1 ละกัน ..... เพราะอ่านแล้วไม่ค่อยชอบใจในความคิดของนายเอ

หลายคนบอกนายเอ มองกาลไกล แต่ผมมองว่า ตื่น และอ่านอะไรไม่ออก กลับกัน ผมว่า คุณพ่อต่างหากที่อ่านไกลกว่า ....

เด็กคนนึงเรียนจบ พ่อแม่ส่งมาเท่าไร .... หวังอยากให้ลูกสบาย ก็จะซื้อรถเล็กๆ ค่าใช้จ่ายเบาๆ ประหยัดน้ำมัน ดูแลรักษาถูกให้ ....

แต่ไอ้ลูกเอ ดันคิดสั้น เห็นว่าพ่อจะซื้อให้ ฉันเอามันแพงๆนั่นแหละ เพื่อจะได้จบไปทีเดียว โดยไม่ได้สนใจเลยว่า รถแบบนี้ ค่าดูแลรักษามันเท่าไร ระหว่างทางมันจะเจออะไรบ้าง

เด็กจบใหม่ ทำงาน จะมีปัญญาเปลี่ยนยาง เปลี่ยนแบ็ต ค่าเข้าศูนย์เช็คระยะกันได้หมดไหม ... ยังไงก็ไม่พ้นแบมือคนที่ออกรถให้อยู่ดี

อยากจะฝากให้นายเอ คิดสักนิด รถคันแรก ใช้ไป ประหยัดเงินสำหรับเด็กจบใหม่ที่พึ่งจะหัดรับผิดชอบตัวเอง ...

อย่ามองแต่จะอวดเพื่อนว่า พ่อรวย ซื้อ FB ตัวรองท๊อปเป็นของขวัญเรียนจบ โดยไม่คิดจะขวนขวายหาเอง ..... พอหลังจากนั้น 3 ปีเพื่อนที่จบมาพร้อมกัน แต่บ้านไม่รวย พ่อไม่ได้ซื้อรถให้ตอนจบ เค้าเก็บเงินซื้อรถเองได้ ราคาไม่แพงเท่า FB หรอก แต่เค้าเก็บเงินซื้อเอง รับผิดชอบตัวเอง ไม่เป็นภาระใคร .....

ลองคิดด้วยความรู้สึกว่า ... แบบไหน มันน่าอวดกว่ากัน .....

ครับ เห็นด้วย ผมอยากได้รถง่ายๆ ไม่มีอะไรเลยยิ่งดีครับ

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus

ออฟไลน์ midobuns

• Newbie
  • *

หลายคนบอกนายเอ มองกาลไกล แต่ผมมองว่า ตื่น และคิดสั้นมาก กลับกัน ผมว่า คุณพ่อต่างหากที่อ่านไกลกว่า ....

ตั้งแต่ผมจบมา ทำงานได้เกือบ 5 ปี ไม่เคยขอพ่อ กับ แม่เลย หาเงินแต่งงานเอง หาเงินออกรถเอง ช่วยกันเก็บกับแฟน และก็บอกน้องๆด้วยว่าห้ามขอ แต่เราต้องให้ท่านอย่างเดียว และต้องให้เพิ่มขึ้นทุกปี ที่เงินเดือนเราขึ้นด้วย แม้เราจะมีครอบครัวแล้วก็ตาม ใครจะเปลี่ยนรถกี่คันไม่สำคัญ แต่สำคัญที่ความกตัญญูต่อ พ่อแม่ ห้ามเปลี่ยน แต่ต้องเพิ่มขึ้นๆ (เกี่ยวกับคำถามเจ้าของกระทู้ไหมหนอ)