ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยเลือกรถหน่อยครับ Nissan march, Honda brio ,Mitsubishi mirage  (อ่าน 12314 ครั้ง)

ออฟไลน์ NIKE

• Full Member
พอดีผมจะยืมรถญาติมาใช้อาทิตย์ 1 อ่าครับ เค้าให้เราเลือก 3 คันอ่า พอดีรถผมอยู่ศูนย์ทำสีครับเลยจำเป็นต้องยืมรถญาติ
มาใช้ ขับเดินทาง 130 กว่ากิโลเมตรไป ตจว.ครับ 2 วัน ที่เหลือก็ ขับ 30-50 โลครับ อีก 4วันครับ

รถที่ทางญาติให้ยืมก็มี
1. Honda brio S AT ครับ สีขาว
2. Mitsubishi mirage GLX CVT สีขาว
3. Nissan march 1.2 E CVT สีขาว 2012
เดิมๆ จากโรงงานทุกคัน ใช้ ไม่ถึง 10,000 โลทุกคันครับ

โจทย์ก็คือ
1. มีทางขับขึ้นเนินเขาบ้างครับ เป็นช่วงๆ รถสวนกัน 2 เลนบนเขา คันไหนน่าจะขึ้นดีกว่ากัน
2. ต้องการความประหยัดน้ำมันที่พอรับได้ครับ ไม่กินจนเกินไป และมีสมรรถนะที่ดี ในความเร็วไม่เกิน 120 ขับแล้วไม่ร่อนมาก
3. เบาะนั่งที่พอรับได้นั่งสบายๆเฉพาะด้านหน้าครับ และขับและไม่เมื่อยล้า นั่ง 2 คนครับ
4. ที่วางของด้านหลังวางกระเป๋าเดินทางขนาดกลาง 2 ใบได้ครับ ถ้าไม่ได้อาจจะพับเบาะครับ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำไว้ล่วงหน้าและกันนะครับ  ;D ;D ;D
ปล.ถ้ามีสวิฟในตัวเลือกคงไม่ต้องมานั่งคิดหรอกครับเสียดายจังไม่มีใครซื้อ อดเลย   ;) ;)

ออฟไลน์ Zahnarzt

Re: ช่วยเลือกรถหน่อยครับ Nissan march, Honda brio ,Mitsubishi mirage
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 30, 2013, 17:21:10 »
ไม่เกิน 120 มิราจ เยี่ยมเลย อุปกรณ์ครบ ประหยัดหายห่วง ความแรงพอกับ B-seg

ออฟไลน์ wittymazdaFC

Re: ช่วยเลือกรถหน่อยครับ Nissan march, Honda brio ,Mitsubishi mirage
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 30, 2013, 17:45:46 »
. Nissan march 1.2 E CVT สีขาว 2012   

ถ้าเป็นผมจะเอาตัว นั่งสบาย พอสมควร
He who questions nothing learns nothing
ผู้ไม่สงสัย ย่อมไม่รู้
Don’t play for safety. It’s the most dangerous thing in the world.
อย่าเล่นกับความปลอดภัย เพราะความปลอดภัย นั่นแหละ อันตรายที่สุด

ออฟไลน์ McBoyz

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 30, 2013, 17:48:47 »
ผมใช้มิราจมาจะครบปีก็ว่าลงตัวดีนะครับ นั่งสบาย ประหยัดน้ำมันด้วย
มีติอย่างเดียวคือโช๊คยวบไปนิด ถ้าขนของด้านหลังหนักหน่อย สะดุดเนิน สะดุดคอสะพาน ล้อหลังก็ติดซุ้มแล้ว
เทียบกับ2ตัวนี้ผมก็แนะนำมิราจละกันครับ ขนาดมาร์ชตัวใหม่ออกมา ออปชั่นต่างๆที่เพิ่มเข้ามาเลยดูธรรมดามาก เพราะมิราจมีครบหมดแล้วพวกนี้  ;D

ออฟไลน์ johnlee

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 30, 2013, 18:40:11 »
ถ้ามาร์ชเป็นรุ่นที่มี เอบีเอส ผมเชียเต็มกำลังเลยล่ะ

มิราจ ทำไมผมมองจากด้านหลัง  หน้ายางมันแคบมากๆเลย  ตามสเปคมันแคบจริงหรือว่าล้อแม๊กหน้ามันแคบกันแน่

เหมือนรถกระบะ ยางขนาดเท่ากัน ใส่กับล้อหน้ากว้าง 6-6.5 นิ้ว มันก็ทำให้เหลือหน้ายางลงพื้นไม่เท่ากันได้นะ
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ Jump

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 30, 2013, 18:52:14 »
Mitsubishi mirage GLX CVT  ;D ;D
LIKE A BOSS!!

ออฟไลน์ mewzabahl

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 30, 2013, 19:00:44 »
2. Mitsubishi mirage GLX CVT สีขาว

ญาติคุณแฟนฟันธ์แท้ eco carเลยนะเนี่ย  ;D

ออฟไลน์ jack101

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 30, 2013, 19:12:59 »
ผมเลือกตัวที่2
สดใหม่ประหยัด แต่รถเล็กด้วยกันทั้งสามตัวไม่ควรใช้ความเร็วเกิน100ดีสุดครับ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 30, 2013, 19:23:27 »

ญาติคุณแฟนฟันธ์แท้ eco carเลยนะเนี่ย  ;D

ญาติไปจองสวิฟมาในงานมอเตอร์โชว์อีกคัน  ;D ผมคงรอไม่ไหวมั้งครับเพราะต้องรีบใช้รถ
ว่าไปแล้ว พอดีบ้านญาติ มีแต่ผุ้หญิงขับครับเลย มีแต่ eco กระทัดรัดดี  ;D

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 30, 2013, 19:47:34 »
ไม่ทราบว่า มิราจกับ มารช คันไหนเบาะนั่งสบายกว่ากัน เบาะคุ่หน้านะครับ

เห้นในรีวิวของพี่จิมมี่ เขาบอกว่า เบาะหน้ามิราจมันเอียงๆซ้าย ทำให้ขับทางไกลๆ

เมื่อยได้ง่าย ปวดต้นแขนปวดหลัง ปวดคออ่าครับ ไม่ทราบว่าคนที่ เคยใช้แล้วนั่งเป็นยังไงบ่างครับ

เบาะคุ่หน้า สบายดีไหมครับ  ;D

ออฟไลน์ Ninezti

• Only in a Jeep ..
    • TECHHANGOUT
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 30, 2013, 20:54:53 »
ผมว่าถ้าไม่ใช่รถของตัวเองซื้อ  เป็นผมจะลอง brio นะครับ ไม่รู้นะผมว่า เบาะ  brio นั่งสบายสุดในตัวเลือกนะครับ เบาะหน้านะ ครับและมันดูโปร่งโล่งนั่งสบายอะครับ จากที่ลองนั่งมา ครับ  ;D แต่ไม่เคยขับนะครับแหะๆ แต่เบาะหลัง brio ไม่ไหวเท่าไรครับ  แต่มันพุ่งดีอะ 555

ออฟไลน์ karn5811

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 30, 2013, 21:55:48 »
ไม่ใช่หน้าฝนน เปนผมผมเอา brio ครับบบ ผมว่ามันดูเท่ๆ ดี555+ แต่จะกินกว่าเพื่อนๆๆหน่อยย

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 30, 2013, 22:27:50 »
ไม่ใช่หน้าฝนน เปนผมผมเอา brio ครับบบ ผมว่ามันดูเท่ๆ ดี555+ แต่จะกินกว่าเพื่อนๆๆหน่อยย

ถึงจะไม่ใช่หน้าฝนแต่เป็นช่วงสงกรานต์ก้อไม่ไหวมั้งครับ กลัวใครหมันไส้เอาแป้งมาลูมกระจกหลัง

ออฟไลน์ ___LOFT

• Administrator
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 30, 2013, 22:36:13 »
Brio อัตราเร่งเหนือคู่แข่งอยู่นิดนึง น่าจะขับสนุกว่า
เบาะคู่หน้านั่งสบาย (แต่ดีไซน์ไม่ผ่าน)
รวมๆ แล้วน่าขับที่สุด เป็นผมเลือก Brio ครับ ถ้าเป็นรถที่ยืมญาติมาขับ แต่ถ้าซื้อมาใช้เองเลยผมขอบาย . .

ออฟไลน์ nirvanapoint

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 30, 2013, 23:18:26 »
ถ้าเป็นผม ผมเลือก

1. Nissan march 1.2 E CVT สีขาว 2012
3. Honda brio S AT ครับ สีขาว

ตามลำดับครับ

อันนี้ คหสต. กับความชอบล้วนๆครับ  ;D

ขอให้ได้รถถูกใจครับ

ออฟไลน์ Wayfarer-R

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 31, 2013, 00:23:57 »
1. Nissan march MC ครับ ได้รับการปรับปรุงวัสดุให้โอเครขึ้น

มิราจโฉมปัจจุบัน กับมาร์ช MC ผมไม่เข้าใจว่า มิราจมันใหม่กว่ามาร์ชตรงไหน ในเมื่อเราไม่ได้พูดถึงมาร์ชก่อน MC กับมิราจ ตอนนี้มาร์ชมันปรับโฉมไปก่อนเพื่อนแล้ว มิราจออกหลัง ยังไม่ถึงเวลาปรับโฉม แล้วมันจะใหม่กว่ามาร์ชได้ไง

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 31, 2013, 00:44:17 »
ในสามตัวนั้นผมว่ามาร์ชโอเคสุด

มิราจก็โอเค

แต่อย่าเอาบริโอ้ เพราะคุณจะอารมณ์เสียเปล่าๆ ผมขับทีไร เซ็งทุกที วิทยุไม่ชัด เก็บเสียงโคตรแย่ -*-

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 31, 2013, 01:26:09 »
ถ้าไม่ห่วงเรื่องศูนย์ ผมเลือก Mirage ครับ

แต่ถ้าห่วง ก็ต้อง March

ว่าแต่ทำไมไม่ดู Swift บ้างละครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 31, 2013, 01:52:48 »
ถ้าไม่ห่วงเรื่องศูนย์ ผมเลือก Mirage ครับ

แต่ถ้าห่วง ก็ต้อง March

ว่าแต่ทำไมไม่ดู Swift บ้างละครับ
จขกท เขายืมรถญาติมาใช้ครับ คุณ YIM ไม่ได้จะซื้อ
เลยมีให้เลือกแค่ 3 คัน

จากตัวเลือก ผมว่า Mirage นะ
น่าจะเหมาะสุด
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 31, 2013, 02:10:26 »
อ้าว ผมก้งเอง

ถ้ายืมมา งั้นก็ Mirage ครับ ประหยัด และวิ่งกว่า March แน่ๆ เพราะเบากว่า ช่วงล่างก็ดีกว่าหน่อยด้วย
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มีนาคม 31, 2013, 07:42:47 »
1. Nissan march MC ครับ ได้รับการปรับปรุงวัสดุให้โอเครขึ้น

มิราจโฉมปัจจุบัน กับมาร์ช MC ผมไม่เข้าใจว่า มิราจมันใหม่กว่ามาร์ชตรงไหน ในเมื่อเราไม่ได้พูดถึงมาร์ชก่อน MC กับมิราจ ตอนนี้มาร์ชมันปรับโฉมไปก่อนเพื่อนแล้ว มิราจออกหลัง ยังไม่ถึงเวลาปรับโฉม แล้วมันจะใหม่กว่ามาร์ชได้ไง

ในตัวเลือกไม่ใช่มารช mc ครับเป็นตัวเก่า2012ครับ  ;D ;D

ออฟไลน์ Bond007

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มีนาคม 31, 2013, 09:03:28 »
Mitsubishi mirage GLX CVT ครับ  ;D

ออฟไลน์ Wayfarer-R

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มีนาคม 31, 2013, 09:12:18 »

ในตัวเลือกไม่ใช่มารช mc ครับเป็นตัวเก่า2012ครับ  ;D ;D

อ๋อ ถ้าจะยืมญาติมาใช้งาน ผมคงเลือกบริโอ้ครับ อัตราเร่งโอเคร จริงๆมิราจก็ดีนะ แต่ผมจะเสียอารมภ์กับโช๊คเดิมติดรถ มันจะย้วย จะเด้งเกินไปนิด

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มีนาคม 31, 2013, 12:17:28 »
ผมไม่เคยขับสักคันนะครับ

แต่ถ้าภายนอกผมชอบ March ครับ

brio กับ mirage ผมว่ายังไม่โดนสำหรับผม

ออฟไลน์ superden

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: เมษายน 01, 2013, 00:52:37 »
เคยขับแต่มิราจ เกียร์mt ซึ่งผมว่ามันออกตัวได้แรง แต่ถ้าcvt ผมก็ไม่รู้นะ ส่วนการขับไกล ผมขับจากเชียงใหม่ไปพะยาหลายครั้งละไม่มีปัญหา จังหวะแซงเร่งได้ดั่งใจ ตบเกียร์แล้วเหยีบมันส์มาก  เข้าโค้งถ้ามาไม่เกิน100เปลี่ยนเกียร์4 เข้าไปเลย มันส์สุดๆ  (ถ้าขับเกินกว่านั้นไม่กล้าครับ)แต่เกียร์cvt ไม่รู้จะมันส์ไหม ช่วงล่างก็พอใช้ไม่น่าเกลียดอะไรมาก(แต่คงดีกว่านี้ถ้ามีการปรับแต่ง) แต่ประหยัดจริงถ้าขับราว100 ไม่เกินนี้จะได้เกือบ20โลลิตร แ่ถ้าขับเกินมันก็ลดลงไปอีก  อยากประหยัดขับ80นิดๆได้มากกว่า20โลลิตรแน่นอน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 01, 2013, 00:58:43 โดย superden »

ออฟไลน์ BENZIL

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: เมษายน 01, 2013, 08:29:50 »
ใช้รถทั้งหมด 6 วัน

2 วันแรก ที่ไป ตจว. เอา Mirage ครับ

อีก 4 วันที่เหลือ Brio กับ March สลับกันอย่างละ 2 วัน

จะได้ทั่วถึง อิอิ

ปล.ชีวิตจริงเค้าคงไม่ให้ยืมแบบนี้หรือเปล่า

JONNY

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: เมษายน 01, 2013, 09:34:17 »
Mitsubishi mirage  มีแคมเปน ดอกเบี้ยถูก ดาวถูกครับ

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: เมษายน 01, 2013, 11:35:17 »
Mitsubishi mirage  มีแคมเปน ดอกเบี้ยถูก ดาวถูกครับ

ผมยืมรถญาติมาใช้ครับ อาทิตย์หน้านี้แล้ว ไม่ได้จะซื้อครับ ยังตัดสินใจเลือกไม่ถุกเลยครับ คิดไม่ตกจริงๆ

ออฟไลน์ jimsrsa

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: เมษายน 02, 2013, 10:41:06 »
ถ้าเดินทางไกล เครื่องกับช่วงล่าง Brio ดีสุด ถ้าไม่วิ่งเกิน 140 บรรทุกได้กำลังไม่ตก
mirage รองลงมา ขับคนเดียวได้มันส์มาก
march ถ้าดูจากภายนอกน่ารักที่สุด
สุดท้าย ชอบหรืออยากลองคันไหน เอาไปซัดให้หายข้องใจไปเลย

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: เมษายน 02, 2013, 11:04:09 »
555 ยืมยังคิดไม่ตกถ้าซื้อนี่คงปวดหัวหลายเดือน  ;D ;D ;D  ดูแล้วน่าลองทั้งหมดเลยนะครับให้แฟนเป็นคนเลือกไปเลยครับว่าอยากนั่งคันไหนที่สุดโยนเรื่องปวดหัวให้แฟนคนเดียว
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น