ผู้เขียน หัวข้อ: หากนึกถึงรถสำหรับผู้สูงอายุ(ตั้งแต่ 60 ขึ้นไป) ทั้งขับเองและมีคนขับให้ คุณนึกถึงรถอะไรครับ  (อ่าน 16658 ครั้ง)

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ถ้าสมมุติว่า มีพ่อ แม่ ญาติที่เกษียณหรือใกล้เกษียณ มาขอคำแนะนำคุณ

คุณจะแนะนำให้เขาขับรถอะไร ที่เหมาะกับเขา ทั้งในด้านการขับขี่ ช่วงล่างนิ่ม มั่นคง ปลอดภัย
พวงมาลัย เบา แต่หนักเวลาขับเร็ว ประหยัดแต่ไม่อืด เหมาะกับการขับในเมืองและ ตจว บ้าง

อะไรประมาณนี้ครับ

โดยต้องสามารถนั่งสบายได้ด้วย เวลาที่เขาไม่ต้องการขับเองครับ

;)

ออฟไลน์ ___LOFT

• Administrator
  • Hero Member

ออฟไลน์ Cube

• Full Member

ออฟไลน์ dusitmon123

• Sr. Member
คุณตาของแฟนผม อายุ 65 ขับ 525d กำลังจะออก Scirocco ครับ แกไม่ชอบรถใหญ่ มันไม่คล่องตัว

ออฟไลน์ Pisces

• Jr. Member
  • **

ออฟไลน์ osment

• Internship
  • *
เท่าที่เข้าข่ายก็มี
Toyota Camry Hybrid ซึ่งสำหรับผมแล้วถือว่าขับดีและนุ่มนวลใช้ได้ แถมประหยัดด้วย เบาะก็นั่งสบายดีทุกตำแหน่ง ส่วนเรื่องระบบความปลอดภัย ผมว่าเพียงพอต่อการใช้งาน

ออฟไลน์ Minny

รถสำหรับผู้สูงอายุ ถ้าขับเองหรือมีคนขับให้ก็ได้ ยังไงก็หนีไม่พ้น Camry, Teana, Accord หรอกค่ะ เพราะเป็นรถหรู เหมาะกับบุคลิกของผู้สูงอายุ ในราคาที่ไม่สูงมากเกินไป

หรือถ้ามีคนขับให้ก็ Toyota Alphard, Toyota Ventury, Hyundai H1, VW Caravan, Mercedes-Benz Vito

แต่ถ้าค่อนข้างมีฐานะหน่อยก็ Toyota Crown, BMW Series 5-7, Mercedes-Benz S-Class
ก็แค่ผู้หญิงตัวเล็กๆ
I'm waiting for you, Ford Ecosport Ecoboost!

ออฟไลน์ H3T

ผมแนะนำให้ผู้ใหญ่ท่านนึง เป็นนายทหารเกษียญ ( ไม่ได้ใหญ่โตอะไรนะครับ ระดับใหญ่ๆเค้าใช้แพงกว่านี้เยอะ ) ในช่วงปลายปีที่ผ่านมานี่เอง
   เป็นมือสอง BMW E38 740iL แล้วสั่งหัวตัด-ท้ายตัด เข้ามาเก็บไว้อีก 1 คัน ( ไมล์แค่ 8 หมื่นกว่า ) มาเก็บรายละเอียดและสำรองอะไหล่ ล่าสุดเพิ่งถอด โช๊คคู่หลัง กับ กล่อง ABS ไปใช้
 ตอนนี้ยังโทรมาคุยขอบอกขอบใจอยู่เลย แกบอกว่าเพื่อนๆชอบกันมาก ด้วยราคาที่คุ้มแสนคุ้มกับประสิทธิภาพและที่สำคัญภาพลักษณ์ที่เหมาะกับท่านครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

เห็นตอบกันหมดแล้วนะครับ ก็คงโหวตเทียน่าอีกคน แต่ส่วนคุณปู่ของผมเองใช้ B11 ครับ ไปลองขับให้ก็ยังถือว่ามั่นคงใช้ได้

หรือถ้ามีคนขับให้ก็ Toyota Alphard, Toyota Ventury,
Ventury หรูดี แต่ผมยังคิดว่ามันเด้งตึงตังไปหน่อยครับ

ออฟไลน์ mewzabahl

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า

ออฟไลน์ joufo

ออฟไลน์ aoddy1

ผมแนะนำให้ผู้ใหญ่ท่านนึง เป็นนายทหารเกษียญ ( ไม่ได้ใหญ่โตอะไรนะครับ ระดับใหญ่ๆเค้าใช้แพงกว่านี้เยอะ ) ในช่วงปลายปีที่ผ่านมานี่เอง
   เป็นมือสอง BMW E38 740iL แล้วสั่งหัวตัด-ท้ายตัด เข้ามาเก็บไว้อีก 1 คัน ( ไมล์แค่ 8 หมื่นกว่า ) มาเก็บรายละเอียดและสำรองอะไหล่ ล่าสุดเพิ่งถอด โช๊คคู่หลัง กับ กล่อง ABS ไปใช้
 ตอนนี้ยังโทรมาคุยขอบอกขอบใจอยู่เลย แกบอกว่าเพื่อนๆชอบกันมาก ด้วยราคาที่คุ้มแสนคุ้มกับประสิทธิภาพและที่สำคัญภาพลักษณ์ที่เหมาะกับท่านครับ

ท่านนี้คิดเหมือนผมเลยครับ ซี่รี่7

ออฟไลน์ อ้วนซ่า

ปู่ผมอายุ80ขับaltisหน้าหมูแกซื้อตั้งแต่ตอนออกใหม่ๆปู่บอกว่าถ้าเสียซ่อมง่ายไม่ปวดหัวดี

ออฟไลน์ Jump

LIKE A BOSS!!

ออฟไลน์ YenChar

คุณไม่ได้ระบุงบเอาไว้ คำตอบเลยกว้างเกินไป

- ถ้างบน้อย ไม่ถึงล้าน
ขับเอง >> อัลติส 1.8
นั่งอย่างเดียว >> ฮอนด้าฟรีด

- ถ้างบเยอะหน่อย ล้านต้นๆ
ขับเอง >> แคมรี่ 2.0 & CRV
นั่งอย่างเดียว >> เทียน่า 2.0
(เชียร์ CRV เพราะรถสูง มองได้ไกล ประเมินสถานการณ์ได้ล่วงหน้า)

- ถ้างบเยอะไปเลย
ขับเอง >> E-Class & S80
นั่งอย่างเดียว >> Alphard เท่านั้น

ณ ตอนนี้ ผมว่า Alphard คือที่สุดของรถนั่งแล้วล่ะมั๊งครับ ไม่มองด้านการขับขี่นะครับ เอาแค่ความสบาย
จะมีรถเก๋งคันไหน ที่ได้เฮดรูมเท่า ที่ได้เลครูม ที่ได้เก้าอี้นั่งตัวใหญ่ๆ (โอเค Caravell ก็สูสี)
ถ้ามองแึค่นั่งสบาย ผมว่า S-Class หรือ Series7 เท่านั้นที่จะเทียบชั้น Alphard ได้
ที่สำคัญ ราคา ชื่อชั้น และศูนย์บริการ ก็เหมาะสม

ออฟไลน์ kitakita

พ่อผม เกษียณได้ 2 ปี แต่ก็ยังทำงานอยู่ทุกวันใช้ Toyota Innova เคยถามว่าทำไมแกไม่เอา Camry หรือ Fortuner แกบอกว่าไม่ชอบ ชอบรถกว้างๆ
ไปไห้ไปได้ทั้งครอบครัว ปู่ ย่า หลาน

ออฟไลน์ beebird

คุณตาของแฟนผม อายุ 65 ขับ 525d กำลังจะออก Scirocco ครับ แกไม่ชอบรถใหญ่ มันไม่คล่องตัว

ยินดีต้อนรับ ชาว VAG ท่านใหม่นะครับ ^ ^

ผมขาย G8 2.4Navi ไปเพราะเหตุนี้แหละครับ เอาเท่าที่ใช้ Scirocco นี่เป๊ะเลย เบาะหลังไม่เคยมีคนนั่งอยู่แล้ว แค่เอาไว้วางของ

ตอบ จขกท. ผมว่า D-Segment ขึ้นไปก็จะดูภูมิฐานไม่น้อยครับ แต่ผู้ใหญ่บางคนที่ไม่ได้เข้าสังคมที่จะต้องไปอวดอะไรใคร ผมเห็นขับ Altis แต่มีบ้านหลังละหลายสิบล้าน เงินในบัญชี 8-9 หลัก ก็มีนะครับ

ออฟไลน์ adis

freed ครับ ขึ้นลงสะดวก  ขับก็ง่าย
ห้องโดยสารโปร่งสบาย
( คุณแม่ยายชอบมาก )

ออฟไลน์ sakolsakman

พ่อตาผมอายุ78 อีขับ ford
พ่อเพื่อนผมอายุ 76 อีขับ MBW E36

ออฟไลน์ 2k

ไมามีกฎเกณท์ตายตัวหรอกครับ อายุใช้มากำหนดรุ่นรถไม่ได้ขึ้นอยู่กับความชอบส่วนตัวมากกว่า อาทิตย์ที่แล้ววันเสาร์หน้าเซ็นทรัลบางนาผมเห็นปอร์ช 911 คันนึงใส่สปอยเลอร์สูงมาก แต่ที่อยู่ในรถนั้นคือคุณป้าผอมๆคนนึงไว้ผมทรงแอร์โฟรอายุสัก50ได้ ใครมาวอแวกับกบร้อนแรงคันนี้แล้วโดนทิ้งหายคงต้องตะลึงหลายตลบ  :o
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ veeraya

ถ้าขับเองด้วย บวกนั่งบางครั้งในคันเดียวกัน ผมว่า
E class. หรือ s 80ครับ

ออฟไลน์ il Rewki' N. li

• Passioned in a Magic which called "CARS" ,,* i Luv
Toyota Camry HV

ผมว่าตอบโจทย์ได้ทั้งหมดครับ
นุ่มนวล ขับสบาย ขับง่าย คล่องตัว และสามารถนั่งหลังได้อย่างสบายครับ

แต่หากไม่ชอบรถที่ใหญ่ไป หรือราคาสูงไป แนะนำ Nissan Sylphy 1.6 ครับ

ราคาถูกกว่าเป็นเท่าตัว
เรี่ยวแรงพอใช้งานได้ทั้งในเมืองและนอกเมือง ไม่ต้องรีบเร่งมากไป ประหยัดน้ำมัน
หรูหรา นั่งสบาย ขับง่าย และก็ดูสมวัยกับท่านครับ

ผมคิดว่าหากอายุราวๆ 60 ไม่ได้มีความจำเป็นต้องใช้รถที่มีราคาแพง
หากนิยมรถยุโรปก็ลองพิจารณา Volvo S60 หรือ S80 ผมว่า make sense สำหรับผู้สูงอายุ
ซึ่งเราควรต้องห่วงเรื่องความปลอดภัยของท่านด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 03, 2013, 09:57:11 โดย il Rewki' N. li »
หลงใหลใน "รถยนต์" ... เวทย์มนต์ที่ตราตรึง...

ออฟไลน์ MystogaN

E Class มันลอยมาในหัวเลยครับกับคำถามนี้

ถ้าใจสปอร์ตหน่อยก็ CLS ครับ ;)

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ทำไมในหัวผมมันมีแต่Sylphy หว่า
ผมเห็นมาเยอะระดับ60-70ขับรถนี่เริ่มจะกะระยะไม่ค่อยคล่องแล้ว
ขับd segment คันใหญ่ๆมันลำบาก
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
S80 D4 ครับ ขับเองก็ได้ นั่งเองก็ดี
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ f1rstgot

เศรษฐี จัด 730Ld หรือ S Class ไปเลยครับ

ออฟไลน์ jack101

• Newbie
  • *

ออฟไลน์ bluefox101

ไม่ได้ระบุงบ ประมาณ ถ้าอิงตามความเห็นส่วนตัว มองไปที่ MB E-class
เพราะตอบโจทย์ได้เกือบทั้งหมด ทั้งความนุ่มนวล ความสบาย การขับขี่ที่ดี ความปลอดภัยที่ค่อนข้างสูง
ขนาดรถไม่ใหญ่เกินไปที่จะขับเอง และไม่อึดอัดถ้าจะนั่งหลังและมีคนขับให้
บุคคลิกรถ ก็ไม่ดูสปอร์ตมาก ภูมิฐาน แต่ก็ไม่แก่เกิน

รวม ๆ สำหรับโจทย์นี้ ถ้าเป็นผม คงจบที่ E-Class ครับ