ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าจะต้องขายรถทิ้ง1คัน Lancer E-car vs. Accord96 คันไหนดี?  (อ่าน 11146 ครั้ง)

ออฟไลน์ kvlegendstar

• Full Member
คือผมต้องขายรถทิ้ง 1 คัน ระหว่าง

1. Mitsubishi Lancer E-car วางเครื่องใหม่เป็น 4G-93 sohc

2. Honda Accord  VTI-S(ประกอบนอก) ไฟท้ายสองก้อน ปี96

ช่วยผมตัดสินใจหน่อยครับ ว่าผมปล่อยคันไหนดี และคันไหนอะไหล่ และของแต่งน่าจะหาง่ายกว่ากันในอนาคตครับ โดยที่ผมขายเพราะกำลังจะัได้ รถใหม่เป็น Ford Ranger T-6 แล้วผมก็เถียงกับพ่อผมอยู่ว่าขายคันไหนดี

คือพ่อบอกให้ขาย อีคาร์ทิ้ง เพราะฮอนด้า ถ้าเอาไปบำรุงช่วงล่าง เครื่อง ใหม่ ก็ได้รถวิ่งทางไกลที่พอทันสมัยหน่อย ดูดี และใหญ่กว่า

แต่ผมอยากเก็บอีคาร์ไว้มากกว่า เพราะ เครื่อง(ตอนนี้มีปัญหา มอเตอร์เดินเบา กับ เฟือง้ทายหอน) ช่วงล่างทำมาหมดแล้ว แต่รถมันก็ standard จริงๆ ไม่มี ABS Airbag อะไรเลย แต่ที่ผมอยากเก็บไว้เพราะถ้าขายทิ้ง ที่บ้านจะไม่มีรถคันเล็กๆไว้มุดในเมืองเลย และมันก็ประหยัดน้ำมันกว่าด้วย โดยถ้าจะเอารถวิ่งทางไกลก็มีฟอร์ดคันใหม่เข้ามาแทนที่แล้ว

ช่วยผมด้วย ตอนนี้คิดไม่ตกเลย เพราะผมมีโครงการจะเอาอีคาร์ผมไปพัฒนา แตจ่เจองี้ไป ผมไปไม่เป็นเลย เผื่อใครจะมีเหตุผลเด็ดๆ ที่ช่วยผมได้ ยังไงก็ขอขอบคุณสำหรับคำตอบไว้ล่วงหน้าเลยนะครับ

ปล.รถทั้งสองคันสภาพสวยและดีครับ โดยคันอีคาร์ผมใช้เองนี่รถไม่เน่านะครับ เครื่องใหม่ก็เหยียบกันได้กระจายเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 04, 2013, 03:39:59 โดย kvlegendstar »

ออฟไลน์ aoddy1

• Sr. Member
Re: ถ้าจะต้องขายรถทิ้ง1คัน Lancer E-car vs. Accord96 คันไหนดี?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 04, 2013, 03:57:48 »
ใจผมก็ว่าน่าจะเก็บ  Accord ไว้อะไหล่ตัวนี้ยังพอมีครับ

ออฟไลน์ NoName__???

• Hero Member
Re: ถ้าจะต้องขายรถทิ้ง1คัน Lancer E-car vs. Accord96 คันไหนดี?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 04, 2013, 07:28:40 »
Size ไม่ค่อยต่างกัน เก็บ Accord ไว้ดีกว่า ยกเว้นเป็น Colt อันนั้นเล็กมุดสนุกน่าเก็บ

ออฟไลน์ BlackSpeed

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 04, 2013, 08:03:03 »
อีคาร์ทำเครื่องกับช่วงล่างมาแล้วแถมใช้ในเมืองสะดวกและประหยัดกว่าก็เอาไว้ใช้ก่อนครับ เพราะถ้าขายแล้วเก็บแอคคอร์ดไว้เดี๋ยวก็ต้องไปทำช่วงล่างกับเครื่องอีก
ประสบการณ์ (Experience) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของตนเอง
ความรู้ (Knowledge) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของคนอื่น
แต่ถ้าได้ความรู้ผิดๆ ประสบการณ์แบบผิดๆ กรุณาอยู่เฉยๆดีกว่า
My Review "HYUNDAI SONATA SPORT" http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,21395.0.html

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 04, 2013, 08:23:53 »
ขาย E car ครับ 

เก็บ ACCORD ไว้ดีกว่าเยอะ

ออฟไลน์ hutzero

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 04, 2013, 08:25:19 »
E-Car ขายทิ้งก็ขาดทุนสุดๆ   เพราะราคาต่ำมาก (เก็บเงินไม่กี่เดือนก็ซื้อใหม่ได้แล้ว)  

แต่ทั้งนี้ก็ขึ้นกับปริมาณการใช้งาน   ถ้าวิ่งทางไกลบ่อยๆเก็บ Accord ไว้  ถ้าใช้งานในชีวิตประจำวันเยอะ  เก็บ E-Car ไว้ดีกว่า

ปล. สงสัยว่า E-Car เฟืองท้ายหอนนี่ไปทำขับ 4 มาเหรอครับ?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 04, 2013, 08:27:05 โดย hutzero »

ออฟไลน์ ichok

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 04, 2013, 09:08:31 »
เก็บ accord ไว้ครับ เหตุผลเดียวกันกับคุณพ่อ คือ เดินทางไกลดี ตัวถังใหญ่และโปร่งกว่า ส่วน T6 ที่ได้มาใหม่ ถ้าคิดจะเอามาเดินทางไกลบ่อยๆผมว่ามันคนหล่ะอย่างกันกับรถเก๋งเลยนะครับ ผมใช้อยู่เดินทางไกลรถเก๋งไซด์ใหญ่ๆสบายกว่าเยอะครับ T6 มันหนึบแต่กระโดดกระด้างนะครับ

ออฟไลน์ Night_Angel

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 04, 2013, 09:12:02 »
E-Car ขายทิ้งก็ขาดทุนสุดๆ   เพราะราคาต่ำมาก (เก็บเงินไม่กี่เดือนก็ซื้อใหม่ได้แล้ว)  

แต่ทั้งนี้ก็ขึ้นกับปริมาณการใช้งาน   ถ้าวิ่งทางไกลบ่อยๆเก็บ Accord ไว้  ถ้าใช้งานในชีวิตประจำวันเยอะ  เก็บ E-Car ไว้ดีกว่า

ปล. สงสัยว่า E-Car เฟืองท้ายหอนนี่ไปทำขับ 4 มาเหรอครับ?

น่าจะเอา 4G93 ตัวนอกมันมีเฟืองท้ายขับ 4มาด้วยหรือเปล่า  ถ้าใช่  ไปอุดใหม่ก็หาย
ぼく は くま くま.... くま......

くるま じゃないよ

2000 Lancer F-Stye --> Evolution V
1994 Lancer E-CAR 1.6 JDM

ออฟไลน์ a_osk

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 04, 2013, 09:16:42 »
เก็บ ACCORD ไว้ อนาคตดีกว่าแน่นอนครับ รุ่นนี้ประกอบนอกหายากและมีน้อย  ถ้าจะขายมีคนหาอยู่เยอะนะครับ  ;D

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 04, 2013, 09:25:08 »
เก็บแอกคอร์ดครับ อะไหล่หาง่ายกว่าและถูกกว่า

ออฟไลน์ myalexxp

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 04, 2013, 10:36:22 »
อีคาร์ครับ

เก็บเอาไว้เลย ซ่อมจบใช้ยาววววว

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 04, 2013, 11:54:04 »
Accord VtiS เป็นตัวนำเข้า ประกอบดี วัสดุดี หายาก

lencer E Car ไปตามอายุ

เก็บ Accord ครับเพราะเก่าไปราคาก็ไม่ลงมากแล้ว ไม่เหมือน E Car สถาพมันไปเร็วมากๆ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 04, 2013, 11:54:39 »

ผมใช้คำผิด ขอเปลี่ยนเป็น Final gear แล้วกันครับ มันดังๆ ความเร็ว 40 กับ 100 ดังวี้ดๆ แล้วก็หาย

รถทั้งสองคันตอนนี้วิ่งน้อยครับ แล้วผมเป็นคนเก็บรถเหลือที่บ้านมาใช้ ผมเลยยึดคันอีคาร์ไปเลยเพราะหลังๆผมขี้เกียจย้ายของเวลามีคนอยากเอารถไปใช้ ช่วงหลังๆ ปริมาณการใช้งาน คันอีคาร์เยอะกว่า อัตรากินน้ำมัน มันดีกว่าชัดเจน ผมใช้ในเมืองสลับวิ่งทางด่วนยาวๆ ผมได้ 9-11 โล/ลิตร แล้วแต่พฤติกรรมเท้า แต่ แอคคอร์ด มันล่อไป 7โล/ลิตร อะครับ

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 04, 2013, 11:57:23 »
Accord VtiS เป็นตัวนำเข้า ประกอบดี วัสดุดี หายาก

เก็บ Accord ครับเพราะเก่าไปราคาก็ไม่ลงมากแล้ว ไม่เหมือน E Car สถาพมันไปเร็วมากๆ

จริงครับ กำลังพยายามตัดเหตุผลเรื่องใจรักทิ้งล้วนๆเลย ความทรงจำมันเยอะครับ นั่งไปเรียนสมัยอนุบาล งอแงจะขึ้นรถใหม่(แม่เล่า) หัดขับรถ สอบใบขับขี้ มีแฟนครั้งแรกก็บนรถคันนี้แหละครับ เวลามองไปที่รถแล้วแบบ ภาพต่างๆมันลอยมาเลย :'(

แต่ถ้าตัดเรื่องพวกนี้ออกไป แอคคอร์ดมันน่าเก็บไว้ใช้กว่าเยอะเลยครับ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 04, 2013, 11:59:54 »
Accord ประกอบนอก รถในตำนานครับ

ควรเก็บเอาไว้ มีคุณค่ามากขึ้นเรื่อยๆ :D

ออฟไลน์ bittersweett1st

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 04, 2013, 12:15:59 »
ผมใช้ ตัวไฟไท้ายสองก้อนอยู่ครับ accord ซึ่งทรงมันก็ทันสมัยถ้าแต่งดีๆขึ้นกว่ารถใหม่ๆอีก แถมเครื่องก็ แรงกว่ารถปัจจุบันอยู่มาก ถ้าลงเครื่องใหม่นะ

ตอนนี้เล่น ฝาฟ้า 220hp ลงพื้น ได้ 200ม้า แค่นี้ก็ถนนสะเทือนแล้วครับ เชียขาย E car ครับ

ออฟไลน์ mm300

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 04, 2013, 12:30:36 »

จริงครับ กำลังพยายามตัดเหตุผลเรื่องใจรักทิ้งล้วนๆเลย ความทรงจำมันเยอะครับ นั่งไปเรียนสมัยอนุบาล งอแงจะขึ้นรถใหม่(แม่เล่า) หัดขับรถ สอบใบขับขี้ มีแฟนครั้งแรกก็บนรถคันนี้แหละครับ เวลามองไปที่รถแล้วแบบ ภาพต่างๆมันลอยมาเลย :'(

แต่ถ้าตัดเรื่องพวกนี้ออกไป แอคคอร์ดมันน่าเก็บไว้ใช้กว่าเยอะเลยครับ

ผมว่า คุณตัดสินใจไปแล้ว

ต้องเปลี่ยนกระทู้ใหม่เป็น "ทำอย่างไรจะโน้มน้าวคุณพ่อคุณให้เห็นด้วย" มากกว่า

ออฟไลน์ Monn

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 04, 2013, 12:48:55 »

กำลังจะให้เก็บ accord มันน่าจะดีกว่าระยะยาว. แต่พูดงี้มา เก็บ e car ดีกว่า คุณค่า ไม่ใช่เงิน หาไม่ได้แล้ว

แต่  ;D มีแฟนครั้งแรกบนรถคันนี้  หมิ่นเหม่นะครับ อิอิ. ขำๆ นะ  :D
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ accord

• CLS 250d AMG :)
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 04, 2013, 12:53:55 »
e car ชม.นี้ขายยากครับ  ขายได้คงไม่ถึงแสน

ส่วน accord ตัวประกอบนอก   มีซันรูฟ แน่นอนตัวนี้   ส่วนตัวอยากให้เก็บ accord ไว้มากกว่า หายากแล้วครับ รถมีน้อย

ส่วนใหญ่แปลง ใส่ซันรูฟ+ติดฟิล์มชา

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 04, 2013, 14:33:31 »

ผมว่า คุณตัดสินใจไปแล้ว

ต้องเปลี่ยนกระทู้ใหม่เป็น "ทำอย่างไรจะโน้มน้าวคุณพ่อคุณให้เห็นด้วย" มากกว่า

โน้มน้าวพ่อด้วยครับ แต่มันขึ้นอยู่ที่ผมตัดสินใจเนี่ยแหละครับ คิดไม่ตกอยู่ เพราะมันรถผมใช้อะครับ ปกติแบ่งๆรถกันใช้ แต่ตอนนี้ผมเทคโอเวอร์ใช้คนเดียวมา 5 ปีแล้ว คือผมประเมิณอยู่ แต่ต้องตัดเรื่องความชอบส่วนตัวออกไป เลยมาถามเรื่องตลาดด้วย อะไหล่ด้วย นะครับ เพราะถ้าอีคารื ผมว่ามันยังพอหาได้อยู่ แต่รถคันออนด้า นี่ผมไม่ค่อยได้เป็นคนไปหาอะไหล่เอง พาไปอู่เองนะครับ(เพราะรถมันไม่จุกจิกเลยจริงๆ)

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 04, 2013, 14:44:19 »
e car ชม.นี้ขายยากครับ  ขายได้คงไม่ถึงแสน

ส่วน accord ตัวประกอบนอก   มีซันรูฟ แน่นอนตัวนี้   ส่วนตัวอยากให้เก็บ accord ไว้มากกว่า หายากแล้วครับ รถมีน้อย

ส่วนใหญ่แปลง ใส่ซันรูฟ+ติดฟิล์มชา

ตัวนี้ไม่มีซันรูฟครับ มีซันรูฟจะเป็นตัวไฟท้ายก้อนเดียว ก่อน MC นะครับ

แปลงมากสุดผมคงทำแค่เครื่องอะครับ ผมชอบข้างนอกเดิมๆ(ยกเว้นการแปลง อิม และ อีโว555)  แต่ใครกวนแล้วเหยียบทีหายจนมันเอ๋อไปเลยนะครับ

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: เมษายน 04, 2013, 16:02:57 »
สงสัยตัว E-CAR ต้องเป็น M/T แน่ๆ
+เครื่อง 4G93 (1800cc) อีกด้วย
บอดี้เบา ช่วงล่างแจ่ม ขับน่าจะโอเคเลย
(แต่ถ้าเหลียวไปดูราคารถในตลาด มันชีช้ำนัก)

ACCORD แม้ทอร์คจะเยอะกว่า แรงม้าจะเยอะกว่า
แต่เกียร์ออโต้ ความรู้สึกในการขับมันไร้อารมณ์มาก
ไม่ใช่ว่ามันไม่เร็วนะ แต่มันไม่ได้อย่างใจ
มันพึ่งพาำกำลังเครื่องอย่างเดียวจนเกินไป

ถ้าให้ผมเลือก
เป็นผมจะปล่อย E-CAR ก่อน (อ้าววว)

ไม่รู้นะผมว่าตัวถังของ E-CAR น่าจะโทรมกว่า VTIS แน่ๆ
ยังไม่รวมการประกอบ ยังไม่รวมภายใน
ยังไม่รวมABS ยังไม่รวมAIRBAG รถโดยรวมขับทางไกลดีกว่า
แอร์เย็น ติดฟิล์มซักหน่อยขับสบายๆ
อะไหล่พอๆกัน แต่ตัวถังและเนื้องานเหนือกว่าเยอะ
หาคนซื้อง่าย เมื่อไหร่จะขายมีคนสนใจ

แต่ถ้าพี่จะโมกันสุดๆ
ผมว่า ECAR โมได้สุดกว่าเยอะ
แต่ถ้าจะโม ก็ขาย ECAR นั่นแหล่ะ
แล้วเพิ่มเงินซื้อคันที่แต่งแล้ว (ปั้นเอง งบบานทะลุตัวรถหลายเท่า)
ได้ถูกแต่อาจจะต้องเฟ้นหาตัวที่สมบูรณ์(จะมีไหม 555)

เป็นผมขอเก็บ ACCORD VTIS ตัวนอก 1996
ขับไปเรื่อยๆ ไม่รีบร้อน ขอเพลงเพราะๆเพิ่มเติมเป็นอันจบกระบวนความ สุขสุดๆในงบเท่านี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 04, 2013, 16:04:35 โดย redsun »

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: เมษายน 04, 2013, 18:20:14 »
Accord ครับ อนาคตยังไงก็เป็นที่ต้องการ

แถมตัวนอกด้วย อิๆ แหล่มเลย เก็บไว้ใช้ยาวยังได้

เหตุผลก็บอกคุณพ่อแบบนี้แหละครับ

ออฟไลน์ CN16888

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: เมษายน 04, 2013, 21:04:46 »
ถ้าจำเป็นต้องเลือก อยากให้เก็บ Accord ไว้ครับ
เพราะ ในอนาคตต่อยอดได้ไกลกว่า และยิ่งเป็นตัวหายากแบบนี้น่าเก็บไว้ครับ ราคาไม่ค่อยตก

แต่ถ้าเป็นผมจะโน้มน้าวพ่อให้เก็บไว้ทั้ง 2คันนะ ไม่ขัดใจพ่อ และไม่ขัดใจตัวเอง สมานฉัน  ;D
เพราะถ้าจะขาย e-car นาทีนี้ ไม่น่าจะได้ราคาที่ดี เราเฝ้าอุส่าห์เก็บรักษามาอย่างดี เจอราคาขายต่อตอนนี้อาจถึงกับเงิบได้

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: เมษายน 04, 2013, 21:58:28 »
ถ้าจำเป็นต้องเลือก อยากให้เก็บ Accord ไว้ครับ
เพราะ ในอนาคตต่อยอดได้ไกลกว่า และยิ่งเป็นตัวหายากแบบนี้น่าเก็บไว้ครับ ราคาไม่ค่อยตก

แต่ถ้าเป็นผมจะโน้มน้าวพ่อให้เก็บไว้ทั้ง 2คันนะ ไม่ขัดใจพ่อ และไม่ขัดใจตัวเอง สมานฉัน  ;D
เพราะถ้าจะขาย e-car นาทีนี้ ไม่น่าจะได้ราคาที่ดี เราเฝ้าอุส่าห์เก็บรักษามาอย่างดี เจอราคาขายต่อตอนนี้อาจถึงกับเงิบได้

มันเป็นอย่างนั้นแหละครับ ราคาขายแล้วซื้อได้แค่ มอเตอร์ไซค์ กับมือถืออีกสักเครื่องนึง แต่ที่ต้องขายเพราะที่จอดรถไม่พอแล้วครับ

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: เมษายน 04, 2013, 22:22:12 »
สงสัยตัว E-CAR ต้องเป็น M/T แน่ๆ
+เครื่อง 4G93 (1800cc) อีกด้วย
บอดี้เบา ช่วงล่างแจ่ม ขับน่าจะโอเคเลย
(แต่ถ้าเหลียวไปดูราคารถในตลาด มันชีช้ำนัก)

ACCORD แม้ทอร์คจะเยอะกว่า แรงม้าจะเยอะกว่า
แต่เกียร์ออโต้ ความรู้สึกในการขับมันไร้อารมณ์มาก
ไม่ใช่ว่ามันไม่เร็วนะ แต่มันไม่ได้อย่างใจ
มันพึ่งพาำกำลังเครื่องอย่างเดียวจนเกินไป

ถ้าให้ผมเลือก
เป็นผมจะปล่อย E-CAR ก่อน (อ้าววว)

ไม่รู้นะผมว่าตัวถังของ E-CAR น่าจะโทรมกว่า VTIS แน่ๆ
ยังไม่รวมการประกอบ ยังไม่รวมภายใน
ยังไม่รวมABS ยังไม่รวมAIRBAG รถโดยรวมขับทางไกลดีกว่า
แอร์เย็น ติดฟิล์มซักหน่อยขับสบายๆ
อะไหล่พอๆกัน แต่ตัวถังและเนื้องานเหนือกว่าเยอะ
หาคนซื้อง่าย เมื่อไหร่จะขายมีคนสนใจ

แต่ถ้าพี่จะโมกันสุดๆ
ผมว่า ECAR โมได้สุดกว่าเยอะ
แต่ถ้าจะโม ก็ขาย ECAR นั่นแหล่ะ
แล้วเพิ่มเงินซื้อคันที่แต่งแล้ว (ปั้นเอง งบบานทะลุตัวรถหลายเท่า)
ได้ถูกแต่อาจจะต้องเฟ้นหาตัวที่สมบูรณ์(จะมีไหม 555)

เป็นผมขอเก็บ ACCORD VTIS ตัวนอก 1996
ขับไปเรื่อยๆ ไม่รีบร้อน ขอเพลงเพราะๆเพิ่มเติมเป็นอันจบกระบวนความ สุขสุดๆในงบเท่านี้

อีคาร์เนี่ย เกียรืออโต้แหละครับ ไม่ได้แปลงเยอะขนาดนั้นเพราะรถเดิมเป็นรถแม่ผมใช้ ตอนซื้อมาเป็น 1500 คาบูเรเตอร์ เกียร์ 3 สปีด พอเก่า คาบูเรเตอร์หาเซียงกงดีๆไม่ได้ จะซื้อของใหม่ ก็ 2หมื่นได้ ผมเลยบอกพ่อว่าลงเครื่องใหม่ไปเลย 3หมืานเอง แล้วก็ได้มาเป็ยนเครื่องตัวนี้

แต่ มันวิ่งดีนะครับ อัตราเร่งดีมาก ไม่แพ้รถใหม่ๆเลย เครื่องดูกำลังน้อย แต่น้ำหนักตัวมันก็น้อย มันเลยวิ่งกระจายเลย ล่าสุดผมยังเหยียบหนีพวกวีโก้กวนๆดูอันตรายบนทางด่วนอยู่เลย ผมถึงเสียดายไงครับ สภาพดี ขับสนุกแบบพอประมาณ สมัยก่อนแม่ผมเคยถามว่าเปลี่ยนเอา เอาพวก แจ็ส ยาริส อะไรทำนองนั้น ผมปฏิเสธแทบไม่ทัน เพราะเคยขับยาริสเพื่อน แล้วมันเทียบกับรถตัวเองไมา่ได้เลยจริงๆ ห้าๆๆๆ

ออฟไลน์ nick007

• ความรักนั้นมันคืออะไรยิ่งเรียนรู้ยิ่งไม่เข้าใจ!!!!
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: เมษายน 05, 2013, 08:53:59 »
ถ้าผมเป็นคุณคงลำบากใจน่าดู  แนะนำว่า  ทำโรงรถใหม่คับ
ความทรงจำดีๆที่มีต่อรถ บางครั้งมันก็หาไม่ได้นะคับ   :D :D

ออฟไลน์ No Trespassing

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: เมษายน 05, 2013, 10:56:06 »
เป็นผมๆเก็บ Acc ไว้ แล้วปล่อย Lancer ออกไป

อย่างน้อย Acc ก็ประกอบนอก คุณภาพตัวถังดีกว่ารถประกอบใน (ในสมัยก่อนนะครับ แต่สมัยนี้พอกัน) อีกทั้งอุปกรณ์ภายในครบครันกว่า

-------------------

ผมถือว่า Acc ไฟท้าย 1 / 2 ก้อน ถือเป็นโฉมที่ดีที่สุดของ Honda

เพราะโฉมงูเห่าซึ่งเป็นโฉมต่อมา การเกาะถนน + เครื่องยนต์ กลับแย่กว่าตัวเก่าซะอีก

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: เมษายน 05, 2013, 16:12:45 »

อีคาร์เนี่ย เกียรืออโต้แหละครับ ไม่ได้แปลงเยอะขนาดนั้นเพราะรถเดิมเป็นรถแม่ผมใช้ ตอนซื้อมาเป็น 1500 คาบูเรเตอร์ เกียร์ 3 สปีด พอเก่า คาบูเรเตอร์หาเซียงกงดีๆไม่ได้ จะซื้อของใหม่ ก็ 2หมื่นได้ ผมเลยบอกพ่อว่าลงเครื่องใหม่ไปเลย 3หมืานเอง แล้วก็ได้มาเป็ยนเครื่องตัวนี้

แต่ มันวิ่งดีนะครับ อัตราเร่งดีมาก ไม่แพ้รถใหม่ๆเลย เครื่องดูกำลังน้อย แต่น้ำหนักตัวมันก็น้อย มันเลยวิ่งกระจายเลย ล่าสุดผมยังเหยียบหนีพวกวีโก้กวนๆดูอันตรายบนทางด่วนอยู่เลย ผมถึงเสียดายไงครับ สภาพดี ขับสนุกแบบพอประมาณ สมัยก่อนแม่ผมเคยถามว่าเปลี่ยนเอา เอาพวก แจ็ส ยาริส อะไรทำนองนั้น ผมปฏิเสธแทบไม่ทัน เพราะเคยขับยาริสเพื่อน แล้วมันเทียบกับรถตัวเองไมา่ได้เลยจริงๆ ห้าๆๆๆ

(อย่าไปพูดอย่างนั้นเดี๋ยวคนขับยาริส ด่าตายเลย)

E-CAR ก็เป็นรถขับโอเคครับ
ถ้าพี่เป็นคนรักความเร็ว ขับ E-CAR A/T แล้วยังติดใจขนาดนี้
ถ้าได้ลอง M/T จะติดใจกว่านี้อีกโข (เชื่อเถอะ!)  ;D

ปล.
ผมก็เคยขับ E-CAR A/T 1.6 มาเล็กน้อย
มันก็ใช้ได้ครับแต่หลายๆอย่างก็ยังห่างจาก M/T น่ะครับ