ผู้เขียน หัวข้อ: มวย 2 คู่ครับ Ertiga Vs Avanza กับ Exora Turbo กับ Innova ครับ  (อ่าน 23388 ครั้ง)

ออฟไลน์ NS

• Hero Member
  • การเดินทางครั้งใหม่
ช่วยเปรียบข้อดี-ข้อเสียของ 2 คู่นี้ในแง่...
- ความประหยัด
- อัตราเร่ง, อัตราเร่งแซง
- ความสะดวกสบาย
- เบาะนั่งแถว 1, 2, 3 และการใช้งานเบาะ
- ช่วงล่าง วิ่งทางไกล

ไม่สนใจศูนย์ เพราะรถใหม่มีประกัน ไม่เสียง่ายๆ และไม่สนใจราคาขายต่อ เพราะรถยาวๆ หากใช้งานคุ้มถือว่าผ่าน ใช้ขนคนเป็นหลัก ขนของน้อยมาก ขนไม่หนักครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ nai_innova

• Full Member
Re: มวย 2 คู่ครับ Ertiga Vs Avanza กับ Exora Turbo กับ Innova ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 06, 2013, 20:19:42 »
exora ไม่สนใจศูนย์มีหนาว คู่นี้อินโนว่าแน่นอน(เพราะผมใช้อยู่)
ส่วนเออติกาดูในรีวิวคุณจิมมี่ก็แล้วกัน อแวนซ่าส่วนตัวว่าไม่คุ้มครับ

ออฟไลน์ PacMan

Re: มวย 2 คู่ครับ Ertiga Vs Avanza กับ Exora Turbo กับ Innova ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 06, 2013, 20:51:03 »
ertiga VS avanza ตัวรถชนกันชัดเจน สมรรถนะสูสีดู๋ดี๋ ราคาก็ทับกัน เป็นผมให้ ertiga เข้าเส้นชัยไปด้วยความชอบส่วนตัวครับ ^^

innova VS exora(Turbo) ผมให้innovaชนะในเรื่องเบาะแถวสาม ความงามภายในและในเรื่องที่ไม่สนใจ  เสมอกันเรื่องความสะดวกสบายและความประหยัด(มีแวว1.6turboประหยัดกว่านิดนึง แต่ก็กินทั้งคู่) และexoraชนะไปในเรื่องอัตราเร่ง ช่วงล่าง ความงามภายนอก Option ราคาและความประหยัดครับ(ในรุ่น1.6turbo LPG)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 06, 2013, 21:07:30 โดย PacMan »

ออฟไลน์ Pasakorndvm

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 06, 2013, 20:59:47 »
ตอบคู่ใหญ่ละกันครับ คู่เล็กเคยแต่นั่ง avanza  ไม่ผ่านอย่างแรง
บ้านผมตัวใหญ่อึดอัดมาก
exora พิจารณาแค่ตัวรถ ดีกว่า innova เยอะ อัตราเร่ง การทรงตัว
แต่ผมใช้อินโนว่าเพราะ ความทนทาน อึดมากๆ ผมใช้รถนาน คันนี้มือ2
อายุ 5 ปี ผมจะใช้อีก 6 ปี มีอะไหล่ร่วมกับ vigo เบนซีน fortuner เยอะพอสมควร
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 06, 2013, 21:18:58 »
ไม่สนใจศูนย์ เพราะรถใหม่มีประกัน ไม่เสียง่ายๆ และไม่สนใจราคาขายต่อ เพราะรถยาวๆ หากใช้งานคุ้มถือว่าผ่าน ใช้ขนคนเป็นหลัก ขนของน้อยมาก ขนไม่หนักครับ
ไม่สนศูนย์ แต่ถ้ารถคุณมีปัญหา คุณอาจถึงขั้นหงุดหงิดจนอยากวางระเบิดศูนย์มันเลยน่ะ

รถมีประกัน แต่ข้อแม้มันเยอะน่ะ

ไม่เสียง่าย ๆ อันนี้ ถ้าดวงคุณจู๋ คุณอยากขายมันทิ้งเลย

ไม่สนราคาขายต่อ ผมไม่เชื่อครับ

เอาแค่นี้ ผมว่าเอาเวลาไปลองคิดใหม่ คิดเยอะๆครับ

ออฟไลน์ nikraman

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 06, 2013, 21:20:25 »
ชอบขับหลังใช้พี่โต ถ้าชอบขับหน้าใช้ยี่ห้ออื่น

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 06, 2013, 21:36:20 »
เท่าที่ลองขับ avanza (วนในโรงงานรอบนึงเพื่อเช็คสภาพรถก่อนเซ็นรับ) ผมไม่ชอบตำแหน่งคันเร่งและเบรค แต่ผมยังไม่เคยลองซูซูกิ แต่มีความเชื่อว่าซูซูกิน่าจะตั้งงใจทำกว่าอาหวังซ๋า ผมให้คะแนนซูซูกิมากกว่าครับ

ส่วนเอ็กโซร่ากับอินโนวา ผมยังไม่เคยขับอินโนวา แต่เท่าที่นั่งแท็กซี่มา มันนั่งสบายกว่าฟอร์จูนเนอร์ ครับ และ ผมยังไม่เชื่อใจพระนครยนตรการครับ

ออฟไลน์ power_on

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 06, 2013, 22:17:06 »
 ผมว่าตอนนี้รถmpv7ที่นั่งไม่ยกสูงInnovaผมว่าคุ้มสุดแล้วครับ ทั้งอะไหล่ก็หาง่ายส่วนใหญ่แชร์กับจูนก้บโก้ได้ ราคาขายต่อพี่โตยังไงๆก็ไม่น่าห่วงมาก

แถมเครื่องเบนซินเอาไปติดแก๊สขับชิวๆสบายๆ ผมว่าExoraแรงกว่าช่วงล่างอาจดีกว่าแต่ผมว่าโดยรวมคุณคงไม่เอารถครอบครัว7ที่นั่งไปซิ่งไปมุดหรอกมั้งครับ??

ถึงคุณบอกไม่สนราคาขายต่อแต่สมมุติเกิดปัญหาทางการเงินขึ้นมาโดยไม่ได้คาดคิดหรือรถเริ่มเก่าจะเอาไปเทิร์นเป็นคันใหม่ตอนนั้นผมว่าคุณคิดถึงราคาขายต่อแน่ๆ

และศูนย์บริการพระนครยนตการณ์ ทำแสบมากับหลายยี่ห้อแล้วนะครับทั้งแดวู,ฮุนได,โอเปิล,ไดฮัดซุ 9ล9 ก็โดนซื้อรถแถมแพกันมาทั้งนั้น หรือคุณจะบอกว่ารถโปรตอน

เป็นรถมาเลอยู่ติดไทยอะไหล่ไม่น่าหายาก คุณจะนั้งเครื่องหรือสั่ังส่งไปรษณีย์มาแต่ปัญหาคือจะหาช่างที่ไหนมาซ่อมครับ?? ถึงมีก็หาน้อยคนมากที่ยอมให้เราหิ้ว

อะไหล่เข้าไปเองแล้วคิดแต่ค่าแรงอย่างเป็นธรรม

ออฟไลน์ HornbilL

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 06, 2013, 22:26:20 »
สำหรับผมที่เข้าไปสิงอยู่ในคลับโปรตอนพักนึง เพราะอยากได้ Proton Preve มาก
เห็นแต่ข่าวเสียๆหายๆของศูนย์เยอะมาก บ้างก็เริ่มปิดไปแล้ว
สุดท้ายเปลี่ยนใจไปจองเจ้าอื่นแทนดีกว่า ใจไม่ถึงพอ กลัวไม่มีที่ซ่อม ผมใช้รถยาวซะด้วย

อาจจะไม่เกี่ยวกับที่ จขกท ถามโดยตรง แต่ผมคิดว่าเกี่ยวทางอ้อมครับ  :D

ออฟไลน์ กบทอดกระเทียม

• Sr. Member
  • ดีชั่วรู้หมด แต่มันอดไม่ได้
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 07, 2013, 06:58:04 »
สำหรับผมที่เข้าไปสิงอยู่ในคลับโปรตอนพักนึง เพราะอยากได้ Proton Preve มาก
เห็นแต่ข่าวเสียๆหายๆของศูนย์เยอะมาก บ้างก็เริ่มปิดไปแล้ว
สุดท้ายเปลี่ยนใจไปจองเจ้าอื่นแทนดีกว่า ใจไม่ถึงพอ กลัวไม่มีที่ซ่อม ผมใช้รถยาวซะด้วย

อาจจะไม่เกี่ยวกับที่ จขกท ถามโดยตรง แต่ผมคิดว่าเกี่ยวทางอ้อมครับ  :D

โปรตอนคลับ ผมว่ามันเป็นเว็ปบอร์ดของผู้ประสบภัยชัดๆครับ
อ่านไปก็เศร้าตาม
ไม่เมาหล้าแล้วเรายังเมารัก      สุดจะหักห้ามจิตคิดฉไหน
ถึงเมาเหล้าเช้าสายก็ก็หายไป   แต่เมาใจนี้ประจำทุกค่ำคืน

ออฟไลน์ NS

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 07, 2013, 07:53:03 »
ฟังแล้วน่ากลัวกว่าที่คิด นึกว่าจะเหมือนรถใหม่ทั่วไป ใช้ 4 ปี แค่เช็คตามระยะนะเนี่ย....

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 07, 2013, 12:49:09 »
ถ้า คู่แรก... Ertiga ชนะใสๆ ครับ รถมีปัญหา ส่งเรื่องมาหาผม เดี๋ยวส่งต่อให้
แต่..คู่หลังเนี่ย Exora เหมือนจะดูดีกว่าในหลายๆอย่าง แต่ถ้าจำเป็นต้องเลือก ไปหา Innova
ที่ขับแย่กว่าเถอะครับ อย่างน้อย ใช้ชีวิตอยู่ด้วยแล้วจะปวดหัวน้อยกว่ามากๆ

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 07, 2013, 22:05:11 »
Avanza กับ Ertiga ผมไปนั่งเทียบกันมาละเอียดยิบ ขอบอกว่า Avanza นั่งแย่มากกว่าทุกด้านครับ ยิ่งแถวสามไม่ต้องพูดถึง แถวสองเบาะรองนั่นเออติก้าก็ยาวกว่า สัมผัสเบาะเออติก้าก็ดีกว่า

แต่ Innova กับ Exora ผมว่า Exora น่าใช้กว่า ลองดูรีวิวในห้อง User Voice ประกอบได้ครับ  แต่ก็อาจจะเสี่ยงหน่อย

ไม่สนศูนย์ แต่ถ้ารถคุณมีปัญหา คุณอาจถึงขั้นหงุดหงิดจนอยากวางระเบิดศูนย์มันเลยน่ะ

รถมีประกัน แต่ข้อแม้มันเยอะน่ะ

ไม่เสียง่าย ๆ อันนี้ ถ้าดวงคุณจู๋ คุณอยากขายมันทิ้งเลย

ไม่สนราคาขายต่อ ผมไม่เชื่อครับ

เอาแค่นี้ ผมว่าเอาเวลาไปลองคิดใหม่ คิดเยอะๆครับ

สงสัยนิดเดียวครับ ว่าไม่สนราคาขายต่อมันไม่น่าเชื่อยังไง

รถผม 3 คน ก็ไม่เคยสนราคาขายต่อ  ศูนย์ผมก็เฉยๆ เพราะมีช่างที่สนิท เก่งกว่าศูนย์เยอะ 

ผมว่าคนคิดแบบนี้มีเยอะครับครับ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 07, 2013, 22:28:21 »
ผมว่า อินโนว่า มันแย่อย่างเดียว คือ แดกน้ำมัน นอกนั้นน่านั่งที่สุด ในทั้งหมดที่ไม่เกินล้าน(รวมทั้ง Freed ด้วยครับ)

ส่วน Ertiga ในราคา 6 แสน คงต้องเอาคันนี้ละครับ ดีที่สุด

ออฟไลน์ NS

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 08, 2013, 07:30:47 »
รอ test drive และ มานั่งถกกันในบ้านละครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 08, 2013, 08:42:50 »

โปรตอนคลับ ผมว่ามันเป็นเว็ปบอร์ดของผู้ประสบภัยชัดๆครับ
อ่านไปก็เศร้าตาม

ฮามากครับเวปบอร์ดของผู้ประสบภัย  ;D ;D ;D

คู่แรกผมให้ Ertiga นะครับ ตัวรถโดยรวมดีกว่าเยอะที่น่าสนใจก็เรื่องพับเบาะเรียบนี่แหละครับจุดเด่นมากทำให้ผมคิดว่าดีกว่าแจ๊สซะอีกเพราะพับเบาะแถวสามแล้วยังนั่งได้อีกสองแถวถ้าพับทั้งสองและสามเนื้อที่ให้ใช้ก็เยอะกว่ากันมากเรื่องศูนย์ก็กำลังทยอยเปิดเพิ่มเรื่อยๆเรื่องปัญหาก็ยิ่งวางใจได้เพราะมีคุณจิมมี่ช่วยประสานงานให้อยู่แล้ว จุดนี้ทำให้ผมคุยกับแฟนได้เลยหล่ะถ้ารถมีปัญหาจริงรับรองไม่โดนลอยแพเหลือแค่ไปดูตัวจริง ทดลองขับแล้วตัดสินใจอีกที

คู่ที่สองผมให้อินโนว่านะครับ รถระดับนี้ส่วนใหญ่ผู้ใช้ไม่ได้เอาไปซิ่งมุดปาดกันอยู่แล้วจุดแข็งของ Exora เลยทำให้ดูไม่โดดเด่นแต่จุดเด่นของอินโนว่าในเรื่องการใช้งานทั่วๆไป อะไหล่ ศูนย์บริการ อู่ ช่างกลับเป็นจุดด้อยของ Exora ไปซะ อินโนว่าเถอะครับสบายใจกว่า
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 08, 2013, 23:57:33 »
ertiga แถวสองเอนหลับสบายมาก อิอิ เอนนานไปน้อยจนเซลล์ไล่เลย
H.

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 09, 2013, 00:08:28 »
เลือก Ertiga ครับ สวย สด ใหม่

ถ้าคุ้มค่า+ติดแก๊ส Avanza Innova ครับ

แรง Exora Turbo ครับ

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 09, 2013, 00:40:18 »
อินโนว่ารุ่นเก่าขับแย่ครับ ร่อน ไม่ค่อยเกาะถนน เกือบตายไปแล้วครั้งนึง อาจจะเป็นที่ยางหรือโช๊คอัพก้เปนได้ แต่รุ่นใหม่นี้ผมไม่แน่ใจว่าเค้าปรับปรุงช่วงล่างไปมากแค่ไหน แต่ถ้าให้เลือกจริงๆก็ต้องอินโนว่าเหมือนเดิมครับ
คู่เล็ก ยังไง้ยังไงก็เออติก้าแน่นอนครับ ดูนั่งสบายกว่านะ วัสดุก็ดี
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023