ผู้เขียน หัวข้อ: ชอบ Spin มากกก ไปจองมาแล้ว แต่ว่า ????  (อ่าน 13218 ครั้ง)

ออฟไลน์ 6162002

• Hero Member
Re: ชอบ Spin มากกก ไปจองมาแล้ว แต่ว่า ????
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: เมษายน 09, 2013, 08:47:24 »
เหมือน จกขท.เลยครับ

สปิน เบาะสามนี่ นั่งแทบไม่ได้ ดีกว่าอแวนซ่านิดเดียว เบาะแถวสามเป็นพับขึ้น ผมไม่ชอบ มันกลายเป็นใส่ของได้ไม่อเนกประสงค์เท่าเออติก้า (อแวนซ่าก็ปัญหาเดียวกัน)
ฟองน้ำ อะไรก็สู้ไม่ได้ เบาะแถวสองนี่โดดขึ้นนั่งแล้วรู้สึกชัดเลยครับว่าสปิน นั่งไม่สบายเท่าเออติก้า

ขณะที่ Ertiga นั้น แถวสามผมว่ามันนั่งสบายกว่าพวก ฟอร์จูนเนอร์ด้วยซ้ำ เทียบกับรถไซส์เดียวกัน อาจจะแพ้แค่ฟรีด

ผมว่า Suzuki จะเทพไปละ ชอบทำรถดีๆมาขายในราคายั่วยวนซะเหลือเกิน ทั้ง Swift Carry ผมว่าก็อารมณ์เดียวกัน แค่เครื่องเล็งเฉยๆ

ออฟไลน์ zenten

• Jr. Member
  • **
Re: ชอบ Spin มากกก ไปจองมาแล้ว แต่ว่า ????
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: เมษายน 09, 2013, 09:00:14 »
หลายคนมากๆที่ไปเทส Ertiga แล้วตกลงจองเลย
ผมก็ไปเทสแล้วมันก็แรงพอสมควรเลยหล่ะ
แต่พอ FREED จัดโปร. งานนี้มีลังเลอีกละ ทั้งๆที่จอง Eritiga ไปแล้ว

เพราะ FREED 0% ผมเลยจองไปแล้ว 555

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: เมษายน 09, 2013, 10:16:30 »
หลายคนมากๆที่ไปเทส Ertiga แล้วตกลงจองเลย
ผมก็ไปเทสแล้วมันก็แรงพอสมควรเลยหล่ะ
แต่พอ FREED จัดโปร. งานนี้มีลังเลอีกละ ทั้งๆที่จอง Eritiga ไปแล้ว

เพราะ FREED 0% ผมเลยจองไปแล้ว 555

ยินดีด้วย เพราะช่วงนี้พึ่งได้ลูกคนที่สอง ใช้คุ้มมาก แต่ผมตัวก่อน MC พอเห็น MC แล้วอยากเปลี่ยนบ้างจัง

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: เมษายน 09, 2013, 14:51:27 »
ertiga เทพ จบ ผมยอมรับเลย มันเทพจริง แต่โปร freed แร้งแรง อิอิ
H.

ออฟไลน์ Nuzz

• Full Member
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: เมษายน 09, 2013, 21:53:09 »
ผมไม่เข้าใจว่าทำไมหลายๆรุ่นเบาะรถแข็ง วิศวะกรไม่เคยลองนั้งเลยหรอ ไม่มีใครชอบเบาะแข็งหรอกครับน่าจะทำการบ้านเรื่องถนนเมืองไทยบ้างถ้ามาแข็งๆ คงไส้แตก เมืองไทยถนนเป็นหลุมทุกตารางนิ้ว

หรือว่าไม่สามารถออกแบบให้เบาะนั้งสบายได้ ตั้งแต่ cruze ที่ผมจะออกละ   งกฟองน้ำเบาะหลังไม่ออกแม่มเลย จะบ้างไปไหน  :-\
ชอบ comment นี้มากค่ะ
ผู้รู้ช่วยตอบหน่อยค่ะว่า ทำไมวิศวกรเขาถึงทำเบาะแข็งออกมา
เราเคยนั่ง Focus ตัวเก่า แข็งมาก
ไม่แน่ใจว่า กับ spin อันใหนแย่กว่ากันคะ

เรื่องเบาะเนี่ยถัาสังเกตจะเห็นว่า รถค่ายญี่ปุ่นส่วนใหญ่เบาะจะนิ่มในขณะเดียวกันค่ายอเมริกายุโรป ส่วนใหญ่จะแข็งกว่า ซึ่งมันก็มาจากค่านิยมของบริษัทรถในการผลิตเบาะรถล่ะครับ

วัตถุดิบที่เอามาทำเบาะรถยนต์เนี่ย มันแบ่งกว้างๆได้ 2 แบบครับ

แบบที่ค่ายญี่ปุ่นนิยมใช้จะได้โฟมที่มีความหนาแน่นต่ำกว่า โฟมนิ่มกว่า จะสังเกตว่าเบาะรถญี่ปุ่นจะค่อนข้างหนา เพราะเค้านิยมใช้เบาะที่ความหนาแน่นต่ำแต่เอาความหนามาชดเชย แต่ข้อเสียของวัตถุดิบอันนี้คือจัดเป็นสารพิษครับ ค่อนข้างมีอันตรายต่อผู้ที่อยู่ในกระบวนการผลิตครับ (ไม่ต้องตกใจนะครับมันอันตรายตอนก่อนเป็นโฟมครับ)

ส่วนค่ายยุโรป อเมริกาจะนิยมใช้อีกชนิดนึงที่เป็นอันตรายน้อยกว่า แต่ข้อเสียของวัตถุดิบชนิดนี้คือทำโฟมที่มีความหนาแน่นต่ำยากครับ เพราะประสิทธิภาพการไหลในแม่พิมพ์เนี่ยมันด้อยกว่า เค้าเลยจำเป็นต้องออกแบบเบาะให้บางแต่ชดเชยด้วยความหนาแน่นของโฟมที่มากขึ้นแทน

สาเหตุที่ค่ายยุโรปเค้าชอบวัตถุดิบอีกแบบเพราะส่วนหนึ่งเค้าให้ความสำคัญในเรื่อง safety อีกส่วนคือพวกฝรั่งเนี่ยเค้าตัวใหญ่น้ำหนักเยอะ ถ้าเบาะที่ความหนาแน่นมันต่ำ ถึงมันจะหนาแต่ถ้าลุกเข้า-ออกทุกวัน พี่แกก็ทำเบาะฉีกหมดครับ

ค่ายญี่ปุ่นที่แข็งที่สุดที่ผมเจอตอนนี้คือ Honda Brio Amaze นี่ล่ะครับ spec. โหดร้ายได้ใจทีเดียว

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2013, 21:49:11 »
ผมไม่เข้าใจว่าทำไมหลายๆรุ่นเบาะรถแข็ง วิศวะกรไม่เคยลองนั้งเลยหรอ ไม่มีใครชอบเบาะแข็งหรอกครับน่าจะทำการบ้านเรื่องถนนเมืองไทยบ้างถ้ามาแข็งๆ คงไส้แตก เมืองไทยถนนเป็นหลุมทุกตารางนิ้ว

หรือว่าไม่สามารถออกแบบให้เบาะนั้งสบายได้ ตั้งแต่ cruze ที่ผมจะออกละ   งกฟองน้ำเบาะหลังไม่ออกแม่มเลย จะบ้างไปไหน  :-\
ผู้รู้ช่วยตอบหน่อยค่ะว่า ทำไมวิศวกรเขาถึงทำเบาะแข็งออกมา
เราเคยนั่ง Focus ตัวเก่า แข็งมาก
ไม่แน่ใจว่า กับ spin อันใหนแย่กว่ากันคะ

เรื่องเบาะเนี่ยถัาสังเกตจะเห็นว่า รถค่ายญี่ปุ่นส่วนใหญ่เบาะจะนิ่มในขณะเดียวกันค่ายอเมริกายุโรป ส่วนใหญ่จะแข็งกว่า ซึ่งมันก็มาจากค่านิยมของบริษัทรถในการผลิตเบาะรถล่ะครับ

วัตถุดิบที่เอามาทำเบาะรถยนต์เนี่ย มันแบ่งกว้างๆได้ 2 แบบครับ

แบบที่ค่ายญี่ปุ่นนิยมใช้จะได้โฟมที่มีความหนาแน่นต่ำกว่า โฟมนิ่มกว่า จะสังเกตว่าเบาะรถญี่ปุ่นจะค่อนข้างหนา เพราะเค้านิยมใช้เบาะที่ความหนาแน่นต่ำแต่เอาความหนามาชดเชย แต่ข้อเสียของวัตถุดิบอันนี้คือจัดเป็นสารพิษครับ ค่อนข้างมีอันตรายต่อผู้ที่อยู่ในกระบวนการผลิตครับ (ไม่ต้องตกใจนะครับมันอันตรายตอนก่อนเป็นโฟมครับ)

ส่วนค่ายยุโรป อเมริกาจะนิยมใช้อีกชนิดนึงที่เป็นอันตรายน้อยกว่า แต่ข้อเสียของวัตถุดิบชนิดนี้คือทำโฟมที่มีความหนาแน่นต่ำยากครับ เพราะประสิทธิภาพการไหลในแม่พิมพ์เนี่ยมันด้อยกว่า เค้าเลยจำเป็นต้องออกแบบเบาะให้บางแต่ชดเชยด้วยความหนาแน่นของโฟมที่มากขึ้นแทน

สาเหตุที่ค่ายยุโรปเค้าชอบวัตถุดิบอีกแบบเพราะส่วนหนึ่งเค้าให้ความสำคัญในเรื่อง safety อีกส่วนคือพวกฝรั่งเนี่ยเค้าตัวใหญ่น้ำหนักเยอะ ถ้าเบาะที่ความหนาแน่นมันต่ำ ถึงมันจะหนาแต่ถ้าลุกเข้า-ออกทุกวัน พี่แกก็ทำเบาะฉีกหมดครับ

ค่ายญี่ปุ่นที่แข็งที่สุดที่ผมเจอตอนนี้คือ Honda Brio Amaze นี่ล่ะครับ spec. โหดร้ายได้ใจทีเดียว

เข้าใจอะไรผิดรึเปล่าครับ

โฟม หลาย OEM ฉีดที่เดียวกันเลยก็มีนะครับ
ต่างกันที่ ค่า ความแข็ง ที่เค้ากำหนดมา

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2013, 22:35:41 »

หรือว่าไม่สามารถออกแบบให้เบาะนั้งสบายได้ ตั้งแต่ cruze ที่ผมจะออกละ   งกฟองน้ำเบาะหลังไม่ออกแม่มเลย จะบ้างไปไหน  :-\

เข้าใจอะไรผิดรึเปล่าครับ

โฟม หลาย OEM ฉีดที่เดียวกันเลยก็มีนะครับ
ต่างกันที่ ค่า ความแข็ง ที่เค้ากำหนดมา

เบาะรถบ้านเราทั้งรถบ้านๆ ไปยันรถพรีเมี่ยมคาร์เบาะตัวไทยก็ทำบ้านเรา มีไม่กี่เจ้าครับที่ฉีดโฟมทำเบาะขายอยู่ ความแข็ง วัสดุเสปคก็แล้วแต่ลูกค้าแต่ละเจ้าเค้ากำหนด

เรื่องความแข็งค่า ความยุบ Supplier ก็ผลิตตามที่ OEM กำหนดตามที่พี่ด้านบนบอกครับ ตรงนี้เป็นที่ Design ที่ บริษัทออกแบบมา ไม่เกี่ยวกับ บ.ผลิตเบาะ ซึ่งต้องทำตามเสปคตามที่ OEM กำหนด

ออฟไลน์ Apfel

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2013, 08:28:55 »
กำลังจะแต่งงานครับ มีอยู่กันแค่สองคนตอนนี้ มองหารถขนาดเล็ก 7 ที่นั่ง ไปดูรถตามลำดับต่อไปนี้
1. Toyota Avanza 1.5s Touring ชอบยี่ห้อ ศูนย์บริการน่าเชื่อถือ เบาะที่นั่งโอเค แต่ที่ไม่ชอบคือ ตัวรถเหมือนไม่ค่อยแข็งแรง เหล็กดูบางๆ เสาวิทยุเหมือนรถกระบะพ่อที่ซื้อเมื่อสิบกว่าปีที่แล้ว ที่เปิดกุญแจทั้งด้านคนขับ คนนั่ง ด้านหลัง ดูโดดเด่น และโบราณเกินไป หน้าปัดและที่เปิดแอร์เหมือนเครื่องซักผ้ารุ่นเก่า แต่เมื่อ your choice is no choice เลยตัดสินใจจองไปครับ 5,000 บาท
2. Suzuki Ertiga ตัวท๊อป ถึงแม้ในใจจะเทไปที่ Toyota Avanza ไปแล้ว แต่ก็ไม่พลาดที่จะไปดู Ertiga ครับ ตัวรถด้านนอกสวยดี คล้ายๆ  Avanza ที่ปรับในทันสมัยมากขึ้น หน้าปัดโอเค เบาะก็โอเค (ผมให้เท่าๆ กับ Avanza นะ) แต่พอเป็นเครื่อง 1,400 และเปิดฝากระโปรงรถดูแล้ว ห้องเครื่องไม่สวยเอาเลยครับ เครื่องยนต์ไม่ระบุรุ่นหรือยี่ห้อ เหมือนค่ายอื่นๆ และโปรก็ไม่ดีเอาเสียเลย เลยไม่คิดว่าจะเลือกครับ
3. Chevrolet Spin หลังจากที่เราไปจอง Toyota Avanza 1.5s Touring เสร็จ ผมกับแฟนก็มากินเอ็มเคสุกี้ที่่ตั้งฮั่วเส็ง กินเสร็จ เดินออกจากห้าง เจอ Chevrolet Spin สีขาวจอดอยู่ เราเดินเข้าไปดูใกล้ๆ โอเค ใช่เลยครับ ด้านนอกสวย ดูทันสมัย และเราก็ไปที่โชว์รูมเพื่อทดลองขับ รู้สึกถึงช่วงล่างที่ดีมาก หน้าปัดสวย โอเค ถูกใจมากครับ เลยคิดว่าคันนี้แหละใช่เลย ถึงแม้เบาะแถวสองจะเป็นเหมือนที่ทุกท่านว่า ว่ามันแข็ง นั่งไม่สบาย เอนมากไม่ได้ แต่มันก็เป็นเพียงแค่จุดหนึ่งเท่านั้นครับ เลยคิดกับแฟนว่า ถ้าขับแล้วแถวสองมันลำบากจริงๆ ตอนนั้นคงจะไปเปลี่ยนเบาะครับ วันต่อๆ มาเลยไปจองรุ่นนี้ครับ ทิ้งเงินจอง Avanza 5,000 บาท แต่โปร 0% 48 เดือน ของ Spin ก็ลบข้อนี้ไป รับรถวันที่ 5 ธ.ค. 56 นี้ครับ ถึงแม้หลายๆ เว็ป หลายๆ กระทู้ จะไม่เชียร์ Spin แต่ผมรู้สึกว่ามันเป็นรถที่ถูกใจมาก ส่วนเรื่องศูนย์บริการคงต้องไปพิสูจน์กันอีกทีครับ

ออฟไลน์ mothsan

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2013, 09:25:47 »
พี่ไปจอง Ertiga มาอีกครันเหรอครับ ก่อนหน้านี้ก็ถอยสีขาวมาคันนึงแล้วนิดครับ ป้ายขาวแล้่วด้วย

ออฟไลน์ Apfel

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2013, 09:51:17 »
ไปรับ ปักเป้าน้อย มาแล้วครับ Chevrolet Spin สีเทาครับ
ขับได้ 500 กว่ากิโลเมตรละ แค่ 3 วันเองครับ แอบซดน้ำมันอยู่เหมือนกัน เฉลี่ยตามหน้าปัดประมาณ 12.5 กม/ลิตร (วิ่งในเมืองรถติด และเส้นที่ทำความเร็วได้ ผสมๆกัน)

ทั้งผมและแฟนถูกใจ และคิดไม่ผิดที่ตัดสินใจเลือกครับ
อัตราเร่งดี หน้าปัดสวย ช่วงล่างแน่น เป็นรถขนาดเล็กสำหรับคนที่คิดจะสร้างครอบครัวได้เป็นอย่างดีครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2013, 09:55:34 »
ยินดีด้วยครับที่ได้รถที่ถูกใจ Spin นี่สำหรับผมติดที่เบาะนั่งเป็นหลักเลยเพราะลองดูแล้วนั่งไม่สบายและที่สำคัญพับเบาะให้ราบเรียบไม่ได้ถ้าเอาแบบซาฟิร่ามาจะแจ่มมาก ช่วงล่างดีภายในสวยน้ำมันก็ถือว่าไม่ซดนักแต่มาตายเรื่องเบาะน่าเสียดายมาก
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น