ผู้เขียน หัวข้อ: ชอบ Spin มากกก ไปจองมาแล้ว แต่ว่า ????  (อ่าน 13236 ครั้ง)

ออฟไลน์ Adi Autolism

• Full Member
  • Adi Autolism..
ชอบ Spin มากกก ไปจองมาแล้ว แต่ว่า ????
« เมื่อ: เมษายน 08, 2013, 11:32:11 »
ตั้งใจเต็มที่ ไม่สนคนอื่นพูดบอก กระทู้ต่างๆก็ไม่สน ใจมันรักไปแล้วทำไงได้
เมื่อวานเลยถือเงินไปจะไปจองที่มอเตอร์โชว์วันสุดท้าย
แต่ ???????

ไปลองนั่ง+นอน ทุกเบาะ ดูภายในทุกจุด เลยตัดสินใจจอง ERTIGA ตัว Top มาแล้ว 555

ผิดหวังกับภายใน เบาะ Spin อย่างแรงที่สุดๆๆๆๆ ทำกันได้นะ เชฟ อุสาห์แอบรักอยู่ตั้งนาน
กว่าจะเลือก ใช้เวลา2-3 เดือนหาข้อมูล  ไปลอง Test drive Ertiga รอบเดียว จองเลย

ออฟไลน์ Valkilrey

• Sr. Member
Re: ชอบ Spin มากกก ไปจองมาแล้ว แต่ว่า ????
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 08, 2013, 11:47:55 »
เบาะ Spin มันแย่ยังไงครับ

ออฟไลน์ wanarat7777

Re: ชอบ Spin มากกก ไปจองมาแล้ว แต่ว่า ????
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 08, 2013, 11:48:43 »
ตั้งใจเต็มที่ ไม่สนคนอื่นพูดบอก กระทู้ต่างๆก็ไม่สน ใจมันรักไปแล้วทำไงได้
เมื่อวานเลยถือเงินไปจะไปจองที่มอเตอร์โชว์วันสุดท้าย
แต่ ???????

ไปลองนั่ง+นอน ทุกเบาะ ดูภายในทุกจุด เลยตัดสินใจจอง ERTIGA ตัว Top มาแล้ว 555

ผิดหวังกับภายใน เบาะ Spin อย่างแรงที่สุดๆๆๆๆ ทำกันได้นะ เชฟ อุสาห์แอบรักอยู่ตั้งนาน
กว่าจะเลือก ใช้เวลา2-3 เดือนหาข้อมูล  ไปลอง Test drive Ertiga รอบเดียว จองเลย

ยินดีด้วยคร้าบบบ อยากได้เหมือนกัน แต่งบหมดแย้ว

ออฟไลน์ MoO Cnoe

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 08, 2013, 11:54:38 »

ฟองน้ำแข็งมาก ตัวผ้าสาก
ต้องลองนั่งดูครับ แล้วจะตัดสินใจได้ไม่ยากเลย

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 08, 2013, 12:14:05 »
ตั้งแต่อายุ 14 จน 34 ปี ยังไม่เคยเจอเบาะรถไรแข็งเท่านี้เลยยยยย

เว้นพวกเบาะแข่ง แนวเรซนะคับ ยังนี้ใส่ Recaro หลังแข็งไปเลยดีกว่านะ :(

ออฟไลน์ KAKASHII

• งามปะละ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 08, 2013, 12:29:03 »
ผมไม่เข้าใจว่าทำไมหลายๆรุ่นเบาะรถแข็ง วิศวะกรไม่เคยลองนั้งเลยหรอ ไม่มีใครชอบเบาะแข็งหรอกครับน่าจะทำการบ้านเรื่องถนนเมืองไทยบ้างถ้ามาแข็งๆ คงไส้แตก เมืองไทยถนนเป็นหลุมทุกตารางนิ้ว

หรือว่าไม่สามารถออกแบบให้เบาะนั้งสบายได้ ตั้งแต่ cruze ที่ผมจะออกละ   งกฟองน้ำเบาะหลังไม่ออกแม่มเลย จะบางไปไหน  :-\
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 08, 2013, 13:53:14 โดย KAKASHII »

ออฟไลน์ Mighty-X

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 08, 2013, 12:32:44 »
เคยกระแทกตัวเข้าไปนั่งเบาะหลัง CRUZE อยู่ครั้งนึง เพราะความรีบ
เล่นเอาจุกเลยทีเดียว

ผมว่า Spin คงไม่ต่างกัน :-\

ออฟไลน์ kris-lack

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 08, 2013, 12:42:35 »
ผมไม่เข้าใจว่าทำไมหลายๆรุ่นเบาะรถแข็ง วิศวะกรไม่เคยลองนั้งเลยหรอ ไม่มีใครชอบเบาะแข็งหรอกครับน่าจะทำการบ้านเรื่องถนนเมืองไทยบ้างถ้ามาแข็งๆ คงไส้แตก เมืองไทยถนนเป็นหลุมทุกตารางนิ้ว

หรือว่าไม่สามารถออกแบบให้เบาะนั้งสบายได้ ตั้งแต่ cruze ที่ผมจะออกละ   งกฟองน้ำเบาะหลังไม่ออกแม่มเลย จะบ้างไปไหน  :-\
ชอบ comment นี้มากค่ะ
ผู้รู้ช่วยตอบหน่อยค่ะว่า ทำไมวิศวกรเขาถึงทำเบาะแข็งออกมา
เราเคยนั่ง Focus ตัวเก่า แข็งมาก
ไม่แน่ใจว่า กับ spin อันใหนแย่กว่ากันคะ

ออฟไลน์ kowit1

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 08, 2013, 12:45:01 »
น้ำหนักตัวฝรั่งกับเอเชียมัยนะ แบบใช้ไปนานๆก็นุ่มนิ่มเองเลย เผื่อไว้เยอะ  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ kritsnutty

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 08, 2013, 13:10:39 »
หลายคนมากๆที่ไปเทส Ertiga แล้วตกลงจองเลย
ผมก็ไปเทสแล้วมันก็แรงพอสมควรเลยหล่ะ
แต่พอ FREED จัดโปร. งานนี้มีลังเลอีกละ ทั้งๆที่จอง Eritiga ไปแล้ว

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 08, 2013, 13:20:14 »
เคยไปดู Aveo งงกะเบาะมันแข็งเกิน แต่บางจุดอ่อนห่วยเลย

สรุป เอารถญี่ปุ่น นั่งสบายๆ ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ PJ"

• Fake Forester
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 08, 2013, 13:27:21 »
Ertiga เครื่อง 1.4 อยากรู้ว่าถ้านั่งเต็ม7คน มันจะอืดมั้ยครับพอดีเห็นญาติผมสนใจอยู่

ออฟไลน์ THEKHAM

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 08, 2013, 14:28:48 »
ผมยังงงถึงทุกวันนี้ ว่าทำไม อเมริกาถึงไม่มีที่ฉีดก้นแบบ บ้านเรา

ใช้กระดาษทิชชู่เช็ด จนตรูดด้านหมดละ

แล้วเบาะรถ ก้นมันคนละความรู้สึกกันหรืออย่างไรถึง ออกมาแข็งๆ

ซีเรียสนะเนี่ยเรื่องก้น :-\

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 08, 2013, 14:31:12 »
Ertiga เครื่อง 1.4 อยากรู้ว่าถ้านั่งเต็ม7คน มันจะอืดมั้ยครับพอดีเห็นญาติผมสนใจอยู่
ที่ลองนั่ง4 คน นน.ประมาณ 260kg. กดจากหยุดนิ่งจมคันเร่ง
ช่วงเคลื่อนตัวรู้สึกหน่วงๆ ช้ากว่าแจ๊สพอสมควร
กดยันเกือบ 6000รอบ เลย60 เริ่มไหลดีแต่ทางหมดซะก่อนคับ
แต่เบรคให้ความรู้สึกดีกว่าแจ๊สพอควรคับ

ออฟไลน์ คนกรุง

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 08, 2013, 14:43:34 »
แล้วโคโลราโดเบาะเป็นไงบ้างครับ แข็งเหมือนตระกูลรถเก๋งมั้ย ???

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 08, 2013, 14:46:43 »
อ่านแล้วก็ได้แต่ถอนใจ

ทำรถจะมาตีตลาด แต่ไม่ใส่ใจบุคคลิก หรือ นิสัยการซื้อของของคนไทยเลย

ออฟไลน์ Mighty-X

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 08, 2013, 14:49:49 »
แล้วโคโลราโดเบาะเป็นไงบ้างครับ แข็งเหมือนตระกูลรถเก๋งมั้ย ???

เจ้านี่เบาะนิ่มมากครับ
นิ่มกว่าเชฟทุกตัวที่มีขายตอนนี้เลย ;)

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 08, 2013, 15:03:13 »

เจ้านี่เบาะนิ่มมากครับ
นิ่มกว่าเชฟทุกตัวที่มีขายตอนนี้เลย ;)

สงสัยเอาสเปคมาจาก Isuzu
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 08, 2013, 15:26:38 »
spin อย่าให้บ่น เยอะ เบาะนั่งแข็งมากมเบาะไม่รองรับหลัง เข้าออกแถวสามลำบากมาก หนักด้วย เบาะแถวสองเลื่อนไมได้ แถวสามนั่งไม่ได้จริง ให้คนสูง 160 คิดว่ายังน่าจะอึดอัด เส้นสายข้างรถทือมาก  ertiga ดีกว่าเห็นๆเลย

งานนี้ยอมรับว่า ertiga เมพจริงไรจริง แต่ที่นั่งด้านหน้าโล่งไปหน่อยนะ ขอที่วางแขนกลางหน่อยก๋ดี ก้านล็อคเข็มขดก็โด่เด่แปลกๆ แต่แถวสองแถวสาม เมพ เบาะพับได้เรียบ เมพ แต่ตอนไปลองโดยเซลล์แซวหละ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 08, 2013, 15:30:06 โดย Codename - H »
H.

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 08, 2013, 15:55:29 »
หลังจากไปลองนั่งใน Motor Show แล้ว
ผมพบว่า Spin เป็นรถคันนึง ที่ผมเริ่มไม่แน่ใจจริงๆว่า ผมจะยังควรทำรีวิวอยู่ไหม?

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 08, 2013, 16:01:15 »
พ่อผมแกชอบ zafira มาก่อน เลยดู spin เป็นคันแรก ปรากฏว่ามันน่าผิดหวังมากๆ เออเบะแถวสองตอนพับลงเก็บเท้าดีๆด้วยนะ มันทับเท้าผมมาแล้ว
H.

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: เมษายน 08, 2013, 16:02:49 »
แสดงว่าการออกแบบมีปัญหาจริงๆ ครับ  ;)

ออฟไลน์ promay

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: เมษายน 08, 2013, 16:56:27 »
มาconfirmอีกคนครับ ผมไปลองนั่งในงานมาบอกตรงๆเบาะแข็งมากๆ ผมว่าเบาะครูซมันแข็งแล้วแต่ตัวนี้มันแข็งกว่าอีกเยอะเลยครับถ้าให้นั่งนานๆมีหวังระบมแหงๆ ;D

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: เมษายน 08, 2013, 17:14:11 »
ผมเองก็คนนึงครับ ขับแจ๊ส08 ตัวท๊อปอยู่ เวาลไปไหนมาไหนกับครอบครัว(ลูกสอง) พร้อมแม่บ้านอีกหนึ่งรวมเป็นห้าคน รู้สึกรถเล็กไปถนัดตา
ทั้งที่ใจชอบฟรีดมาก อยากเอาไปเปลี่ยน แต่ราคาค่าตัวก็แพงเอาการครับ

ก่อนหน้านี้นก็ได้ข่าวของสปินก่อนเหมือนเจ้าของกระทู้เลย ก็จินตนาการว่าน่าจะดี 6สปีดพ่วงมาด้วย
ก็รอมาเรื่อยครับจนมอเตอร์โชว์นี่แหละ ซึ่งก่อนหน้านั้นไม่กี่วันก็ได้อ่านรีวิวของคุณจิมมี่ไป บอกได้คำเดียวครับ
หลงรักเออทิกาตั้งแต่ยังไม่เห็นตัวจริง

พอพาแฟนไปมอเตอร์โชว์แล้ว แวะไปดูสปินก่อน แต่ไม่ทันได้เข้าไปลองนั่งแฟนก็บอกว่า เบาะมันปรับได้เหมือนกับอแวนซ่าเลย
เลยมาดูเออติกา

การปรับเบาะคู่กลางนั้นทำได้ดีกว่าสเปซ รถคันหลักที่ใช้อยู่เลยครับ ซึ่งใช้วิธีเลื่อนเอา แถมตำแหน่งขาเป็นลักษณะหย่อนลงหลุม ทำได้ดีกว่าสเปซแวก่อนอีก
เลยใช้เวลาในการตัดสินใจไม่นานครับ ขอทดลองขับ แล้วก็จองเลย ซึ่งพละกำลัง ก็ตามพี่จิมมี่ว่าไว้เลยครับ การทรงตัวก็ดี

อ๊อพชั่นที่ให้มาก็น่าจะตามราคาครับ สมเหตุสมผล เพราะถ้าตั้งราคาแพงกว่านี้ ผมก็คงถอยฟรีดเหมือนกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 08, 2013, 17:46:57 โดย alfa_fa »

ออฟไลน์ Minny

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: เมษายน 08, 2013, 18:30:04 »
Silverado (ตัวปี 2003) ยังแข็งเลยค่ะ เคยนั่งมากับก้นตัวเอง

ก็ลองย้อนไปดู American Classic Car / Muscle Car ดูสิ ว่ามีรุ่นไหนที่เค้าทำเบาะนุ่มๆ บ้าง
ก็แค่ผู้หญิงตัวเล็กๆ
I'm waiting for you, Ford Ecosport Ecoboost!

ออฟไลน์ vellcap

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: เมษายน 08, 2013, 20:42:09 »
Cruze แข็งก็จริง แต่ตำแหน่งต่างๆ ผมนั่งได้ดีครับ ไม่ค่อยเมื่อยเท่าบางรุ่นที่เบาะนุ่มนิ่ม แต่รองรับไม่ได้เรื่อง
Colorado เบาะ(ผ้า)นุ่มมาก ขับทางไหลมีเมื่อย
Aveo  บางส่วนนุ่มเกิน บางส่วนแข็งเกิน  การรองรับไม่ค่อยดี
Captiva MY2012 นุ่มพอดี นั่งสบาย

ปล.หรือสรีระผมผิดชาวบ้านหว่า

ออฟไลน์ Volta

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: เมษายน 08, 2013, 21:51:32 »
หรือว่าคนอินโดชอบเบาะแข็งๆหรือเปล่าหว่า ?
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: เมษายน 08, 2013, 23:21:21 »
ยินดีด้วยครับ อิๆ

สำหรับเบาะเชฟ ผมชอบเบาะเจ้าแคปหมูสุดๆแล้ว

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: เมษายน 09, 2013, 08:17:23 »
เข้าไปลองนั่งดูแล้วก็สงสัยว่าเชฟคิดยังไง

ถึงเอาSpinมา แทนที่จะเป็น Orlando  ???  ???

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: เมษายน 09, 2013, 08:20:17 »
Silverado (ตัวปี 2003) ยังแข็งเลยค่ะ เคยนั่งมากับก้นตัวเอง

ก็ลองย้อนไปดู American Classic Car / Muscle Car ดูสิ ว่ามีรุ่นไหนที่เค้าทำเบาะนุ่มๆ บ้าง

มีครับ
เพิ่งไปนั่งที่ญี่ปุ่นมา

Chevrolet Bel Air ปี 1959
พื้นผิวอาจจะเหมือนโซฟาเก่าๆในร้านทำผมสมัยคุณน้า
แต่ฟองน้ำมันก็ตามสภาพรถละครับ นุ่มดี ชอบๆๆๆ