ผู้เขียน หัวข้อ: ใครทำการดัดแปลงรถให้สามารถเติม e85 ได้บ้างไม๊ครับผม  (อ่าน 19929 ครั้ง)

popdemonic

• บุคคลทั่วไป
นี่คือสายJ30R10 ของGates submersible hose ผมสั่งเข้ามาใช้กับรถตัวเอง แต่ตัวเองตกม้าตายดันใช้convensional clampแบบหยักแถมรัด

เสียแน่นมันกัดท่อขาด สายเกรดนี้เป็นเกรดสูงที่สุด บ่งชี้เฉพาะว่าใช้สำหรับE85 E100 หากดูดีๆจะเห็นเส้นใยขาวๆนั่นคือใยAramid ที่ใช้ในเสื้อเกราะ

กันกระสุน ผมไปดูสายSubmersible Hose ติดรถมันสกรีนไว้ตัวเท่าบ้านARAMID เพราะฉะนั้นใช้ได้ซำบายดี สายเส้นนี้ผมก็เก็บเอาไว้ วันไหนมีศรัทธามากๆ

ค่อยเปิดมาเปลี่ยนลงไปใหม่  ;D

ออฟไลน์ wittymazdaFC

• Full Member
Re: ใครทำการดัดแปลงรถให้สามารถเติม e85 ได้บ้&
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: เมษายน 19, 2013, 12:04:29 »
ขอประชาสัมพันธุ์ ข้อดีของ E85  อีกซักนิด อย่าว่ากันหนา อิอิ ใครจะว่าผมเชียร์  ผมยอมรับ เชียร์สุดสุด get น่ะ

1 สำหรับชุด kit  ติดไปแล้ว จะเกะออกเมือไหร่ก็ได้ ไม่มีปัญหา 

2 ราคา ชุด kit  ไม่แพง เมื่อเทียบกะ ติดแก็ส

3 ไม่ต้อง ดัดแปลง รถอะไรเลย  ไม่เหมือนติดแก็ส ( กล่อง kit นิดเดียว )

4 ไม่ต้อง ดูแล มากเท่าติดแก็ส

5 รถไม่ ต้องบรรทุก เพิ่ม เหมือนติด ถังแก็ส รถไม่เสีย สมดุล ช่วงล่าง    และ น้ำหนักรถ ไม่เพิ่ม เหมือนติดแก็ส

6 ช่วยชาวไร่ สาวสวน มันสัมปะหลัง เพราะ 85 เปอร์เซ็น ผลิตในประเทศ 15 เปอร์เซ็น น้ำเข้า   ช่วยชาติกันเถอะ

7 เครื่องยนต์ สะอาด กว่า อ็อกเทน ดีกว่า    เป็นมิตรกับ เครื่องยนต์ และ เป็น มิตรกับโลก

8 ได้ ใช้นำมันถูก  แต่ไม่ต้อง ดูแลลมากเหมือนติดแก็ส ใช้รถเหมือนรถปรกติ

( คิดเอาเองครับ รถเรา เราเลือกเอง ตามใจครับ แค่บอกไว้ รักทุกคนครับ ช่วยชาติ กัน )
He who questions nothing learns nothing
ผู้ไม่สงสัย ย่อมไม่รู้
Don’t play for safety. It’s the most dangerous thing in the world.
อย่าเล่นกับความปลอดภัย เพราะความปลอดภัย นั่นแหละ อันตรายที่สุด

ออฟไลน์ kreaninw

• Full Member
ผมคงไม่พิมพ์ไรมากหรอกครับ เพราะขี้เกียจพิมพ์ ความรู้เรื่องช่างสู้เขาไม่ได้ ฮา

แต่ผมอยากให้ทุกคนมีสติครับ ประเด็นที่ผมเคยเปิดไว้ยังไม่เห็นมีใครตอบ คือสิ่งที่ผมพูดผมพูดจากสิ่งที่มันเป็นจริงอะครับ ไม่ใช่วิชาการที่ใครก็ไม่รู้มาพูดให้ฟัง ทดสอบให้ดู นี่แหละครับ จุดอ่อนของการประชาสัมพันธ์ E85 และคุณรู้ไหมว่าใครคือคนที่มีเครดิตมากที่สุดและควรจะออกมาพูดเรื่อง E85 มากที่สุด ถ้ามันดีจริงอะครับ คือใคร? ค่ายรถยนต์ไงครับ ถ้าใช้แล้วไม่พังจริงๆ ป่านนี้เค้าบอกทุกคนให้หันมาใช้ E85 กันแล้ว แต่นี่กลับไม่ครับ ไม่รู้เพราะอะไร เชื้อเพลิงที่เป็นมิตรกับเครื่องยนต์กลับไม่ได้รับการแนะนำจากผู้ผลิตรถยนต์ด้วยซ้ำ ฮา

กลับกลายเป็นว่าที่ผู้ผลิตรถยนต์ออกมาพูดให้ตายว่ารถของเขาเติม E85 ไม่ได้นั้น เป็นเรื่องเท็จสำหรับบรรดาแฟนๆ E85 แต่เฮ้ย พวกนั้นเค้ามีความรู้มากกว่าพวกคุณแยะ ทำรถยนต์ออกมาได้ทั้งคันเค้ายังบอกว่าเติมไม่ได้เลย นี่คุณเทพแค่ไหนที่ยกวิชาการไปเถียงเค้าอีก เท่าที่เห็นพยายามประชาสัมพันธ์กันนั้นเนี่ย ประหนึ่งว่ารถทุกรถสามารถเติม E85 ได้

และที่ตลกที่สุด วันนี้ผมไปเอารถวอลโว่ S60 ตัวเติม E85 มา ทางศูนย์บอกว่า ถ้าใช้แค่โซฮอล 95 ธรรมดา เป็นประจำ เอารถเข้ามาเซอร์วิสทุกสองหมื่นกิโลฯก็ได้ แต่ถ้าเติม E85 เป็นประจำ ต้องเอารถเข้ามาเซอร์วิสทุกหมื่นโล, ไม่รู้เหมือนกันนะครับ ว่าเค้าจะเปลืิองค่าเซอร์วิสฟรี 5 ปี เพิ่มอีกเท่าตัวทำไม ฮา จุดนี้คงต้องลองให้พวกคลั่ง E85 ได้ไปเปิดโลกกับช่างวอลโว่ดูซะแล้วครับ จะได้เลิกหลอกให้คนเชื่อแบบผิดๆซักที จริงๆผมไม่อยากใช้คำว่าหลอก แค่บางที พวกคุณจะได้เลิกเข้าใจกันแบบผิดๆเสียที เพราะคนที่เชื่อตามคุณโดยไม่ได้ใช้สติเค้าเดือดร้อนนะครับ จุดนี้ต้องระวัง บ้านผมซื้อรุ่นนี้ใช้อยู่สองคัน คันแรกซื้อกับหัวหมากก่อนวันงานมอเตอร์โชว์ ก็พูดแบบเดียวกัน ซื้อในงานมอเตอร์โชว์กับลาดพร้าว ก็พูดแบบเดียวกันอีก...​ ได้โปรดใช้สติกันเถิดครับท่านผู้อ่าน ไม่เชื่อไปถามช่างของวอลโว่ดูได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 20, 2013, 00:42:49 โดย kreaninw »

popdemonic

• บุคคลทั่วไป
เข้ามาอ่านคอมเม้นท์เฉยๆนะ ไม่ตอบแระ เหมือนLPGสมัยตอนรถนั่งกำลังบูมใหม่ๆเลย

บวก ลบ คูณ หารแล้ว ตอนนี้รถLPGเพียบเลย เอาเป็นว่าผมใช้น้ำมันเชื้อเพลิงoctane 105+

ในราคา21.38บาท ต่อลิตรก็คุ้มสำหรับผมแล้วครับ

ออฟไลน์ kimjung

• Sr. Member
ใช่เลยครับคุณ popdemonic  ตอนนี้มันก็เหมือนกับคนกลัวแก็สตอนแรกๆนั่นแหล่ะ

รถที่บ้านผมก็ใช้ E85 2 คัน ตอนเติมสบายกระเป๋าไป +40% เีทียบกับ G95 แต่รถกินน้ำมันกว่าเดิม +20%

สรุปประหยัดเงินในกระเป๋าได้จริงๆ ~20% แุุถมเหมือนรถจะแรงกว่าเก่าซะงั้น (คันนึงแรงกว่าเดิมอีกคันนึงแรงเท่าเดิม)