ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไม ญี่ปุ่นทำรถสู้เยอรมันไม่ได้ครับ  (อ่าน 38741 ครั้ง)

ออฟไลน์ localgame

• Hero Member
Re: ทำไม ญี่ปุ่นทำรถสู้เยอรมันไม่ได้ครับ
« ตอบกลับ #90 เมื่อ: เมษายน 19, 2013, 21:38:45 »
ขอสงสัยนิดนึงนะครับ
ที่ว่า Lexus ใช้อะหลั่ยร่วมกับ Toyota ได้เนี่ย จริงเท็จแค่ไหนครับ??

ถ้าใช้กันได้จริง แล้วทำไม Lexus ถึงแพงกว่า Toyota มากมายขนาดนี้
ไม่เอาพวกไส้กรอง หรืออะไรเล็ก ๆ น้อย ๆ นะครับ

ผมว่าอะหลั่ยของ Lexus น่าจะทำด้วยวัสดุคนละเกรดกับ Toyota แน่นอน
แต่อาจจะหน้าตา รูปแบบเดียวกัน
แต่ช่าง Lexus คงไม่เอาอะหลั่ย Toyota มาใส่ให้แน่นอน
เพราะถ้าเอามาใส่ ค่าซ่อม Lexus กับ Toyota คงพอ ๆ กัน

แต่นี่หลายคนก็บอกค่าซ่อม Lexus แพงพอ ๆ กับยุโรปเลย
อะไหล่บางอย่างใช้ร่วมกัน เรียกว่าเหมือนกันเลย ยกตัวอย่าง เครื่องยนตร์กับเกียร์ของ 2jz 1uz 2uz 3uz มีวางอยู่ในทั้งโตโยต้า และ เลกซัส
อย่าว่าแต่โตโยต้าเลย อะไหล่หลายๆยี่ห้อก็แชร์ร่วมกันทั้งนั้น vw porsche bentley audi ที่อยู่ในเครือเดียวกันก็ รถบางรุ่นก็ใช้เครื่องยนตร์กับเกียร์ตัวเดียวกัน รวมทั้งออพชั่นภายในหลายๆอย่างด้วย
เรียกได้ว่า

ออฟไลน์ irichhapp

• Newbie
  • *
    • Toyota Yaris Eco Car
Re: ทำไม ญี่ปุ่นทำรถสู้เยอรมันไม่ได้ครับ
« ตอบกลับ #91 เมื่อ: เมษายน 20, 2013, 05:21:54 »
เข้ามาอ่านแล้วแอบน้อยใจ

เพราะผมรู้สึกว่าประเทศไทยเราไม่มีอะไรไปเทียบพวกเขาเลย

น่าเสียดายที่เราต้องมานั่งเถียงกันในสิ่งที่ประเทศเราไม่มีเลย  ;)

ออฟไลน์ Marverick

• Full Member
« ตอบกลับ #92 เมื่อ: เมษายน 20, 2013, 08:41:46 »
สำหรับผมๆมองว่าเป็นการตลาดล้วนๆ ไม่ว่าจะเป็นเรื่องของแบรนด์ ตำแหน่งทางการตลาด ต้นทุน มาร์จิ้นบลาๆๆ

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #93 เมื่อ: เมษายน 20, 2013, 12:24:47 »

เพราะผมรู้สึกว่าประเทศไทยเราไม่มีอะไรไปเทียบพวกเขาเลย

น่าเสียดายที่เราต้องมานั่งเถียงกันในสิ่งที่ประเทศเราไม่มีเลย  ;)

ตามอ่านมาครบทุกระทู้ ทุกหน้า ไม่รู้จะเขียนอะไร

เจอเม้นท์นี้เข้าไป เข้าใจได้เลยครับ

ดีใจครับ ยังมีคนที่รู้สึกเหมือนกันกับผมด้วย

ออฟไลน์ XyteBlaster

« ตอบกลับ #94 เมื่อ: เมษายน 20, 2013, 21:23:37 »

ตามอ่านมาครบทุกระทู้ ทุกหน้า ไม่รู้จะเขียนอะไร

เจอเม้นท์นี้เข้าไป เข้าใจได้เลยครับ

ดีใจครับ ยังมีคนที่รู้สึกเหมือนกันกับผมด้วย

อย่าน้อยใจไปเลยครับ

เวปนี้สมาชิกส่วนใหญ่ ชอบ(บ้า) รถ.

คนที่นี่จะมอง performance มากกว่าเรื่อง loyalty ครับ

เอาจริงๆ เพื่อนมาเลฯ เขาก็ไม่ได้ชอบโปรตอนนะครับ. ติดยี่ห้อประเทศตัวเอง แต่ทำของห่วย (ในยุคแรกๆ) ออกมาขาย เป็นใครก็ไม่ชอบทั้งนั้นละครับ