ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไม ญี่ปุ่นทำรถสู้เยอรมันไม่ได้ครับ  (อ่าน 38888 ครั้ง)

ออฟไลน์ kongonline

• Jr. Member
  • **
ออกตัวก่อนนะครับว่่าคือสงสัยเป็นการส่วนตัวนะครับ ไม่ได้อคติหรือไม่ได้ไม่ชอบรถญึ่ปุ่นอะไรเป็นพิเศษ

คือจากปัจจุบันใช้รถที่ผลิตมาจากหลายประเทศละ Jap,UK,Ger สงสัยจริงๆ ว่าทำไมญี่ปุ่นผลิตรถให้เทียบเท่าเยอรมันไม่ได้
(ในเรื่องภาพรวมของการใช้งาน เครืื่อง ช่วงล่าง เทคโนโลยี)

หรือเอาสุดยอดๆของรถญี่ปุ่่นมาเทียบกับรถ top top จาก Ger นิ่ก็ยังเทียบกันยากเลย

และยิ่งเคยอ่านเจอในหนังสือคนญี่ปุ่นยังยอมรับผลิตให้ได้คุณภาพในบางเรื่องยังว่าสู้ไม่ได้
เลยสงสัยครับ เทคโนโลยีในโลกนิ่ญี่ปุ่นยังเป็นรองเยอรมันอยู่อีกเหรอครับ หรือเค้าไม่ต้องการผลิต (เพราะเรื่องการตลา่ดและราคา) หรือ เพราะมันสมอง ....

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ AMG GT

• Hero Member
Re: ทำไม ญี่ปุ่นทำรถสู้เยอรมันไม่ได้ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 17, 2013, 20:29:00 »
ผมว่า รถญี่ปุ่น ก็ไม่ได้ ด้อยกว่า รถ Ger ทุกรุ่นนะครับ อย่างเช่น Lexus นี้ก็ดีกว่ารถยุโรป บางรุ่นซะด้วยนะครับ   เป็นรองก็แค่แบรน    รถger ช่วงล่าง อะไรต่างอาจจะดีกว่า แต่ในด้านการบำรุงรักษา ความจุกจิก รถญี่ปุ่น ก็ยังดีกว่านะครับ
ปล. คำถามแบบนี้  ล่อเป้า นะครับ  อาจจะเกิดการดราม่า ได้นะจ๊ะ :)

ออฟไลน์ PJ"

• Fake Forester
Re: ทำไม ญี่ปุ่นทำรถสู้เยอรมันไม่ได้ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 17, 2013, 20:31:13 »
ความคิดผมนะครับ ผมว่าทำได้ครับ แต่ราคาที่เค้าจะขายคุณคงไม่ใช่ราคานี้แน่ๆครับ

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 17, 2013, 20:33:28 »
เรื่องธรรมดาครับ เยอรมันเขาริเริ่มไปก่อนตั้งไกล

แต่ญี่ปุ่นเริ่มทีหลังตั้งนาน ทุกวันนี้ก็ถือว่าใกล้ขึ้นเรื่อยๆแล้วครับ  แต่จะให้เท่าในทันทีมันก็เป็นไปไม่ได้

เหมือนที่คนไทยก็ไม่มีทางทำรถได้เทียบเท่าโปรตอนด้วยซ้ำ ของอย่างนี้มันต้องใช้เวลา สั่งสมประสบการณ์ครับ ไม่ใช่แค่ว่าไปถอดรื้อระบบคนอื่นมา แล้วจะทำตามได้เลย(ดูจากรถจีนก็เห็นๆกันอยู่)

ทำรถให้ดี ไม่ง่ายครับ

ออฟไลน์ TDCI

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 17, 2013, 20:35:20 »
ไม่ทั้งหมดครับ ดู GTR ซิ ฝรั่งยังชอบ

ออฟไลน์ Wisidsak

• My life is HONDA
    • ICONacc
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 17, 2013, 20:35:25 »
ราคา ไงครับ

จะให้ Honda Civic เจ๋งเท่า BMW Series 3 ก็ได้ครับ

ถ้ายัดเทคโนโลยีต่างๆ ช่วงล่าง เกียร์ วัศดุ ทำไปแล้ว ราคาเท่า Series 3 แล้วคนซื้อเท่าเดิม ผมว่า Honda ก็มีปัญญาทำครับ
  ปังปอนด์ป่วน...คร๊าบ

ออฟไลน์ myalexxp

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 17, 2013, 20:35:56 »
ความคิดผมนะครับ ผมว่าทำได้ครับ แต่ราคาที่เค้าจะขายคุณคงไม่ใช่ราคานี้แน่ๆครับ

ชัดเจนครับ

ราคา

ออฟไลน์ Oatsenal

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 17, 2013, 20:37:01 »
จริงอยู่ที่ยานยนต์เยอรมันคือ เต้ยมาตลอด
แต่ภาพรวมเทคโนโลยีของโลก ผมว่าญี่ปุ่นนำเยอรมันนะ
เพียงแต่รถยี่ปุ่นจะใส้เข้ามามั่ยแค่นั่น

ผมว่าถ้าจะทำญี่ปุ่นทำได้นะครับ แต่จะทำไปทำไมในเมื่อที่เป็นอยู่ระดับตลาดก็ดีอยู่แล้ว ราคาก็สมเหตุสมผล(ภาพรวม)นะครับ
และเรื่องจุกจิก. ญี่ปุ่นกินเยอรมันเลย

ออฟไลน์ ponggu52

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 17, 2013, 20:39:12 »
ผมว่าไม่นะ
เรื่องเครื่องยนต์ดีเซล เยอรมัน ชนะเห็น ๆ

ออฟไลน์ MystogaN

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 17, 2013, 20:46:46 »
ตามความคิดของผมเค้าทำได้แต่ไม่ทำครับ เค้าเน้นตลาด Mass เป็นเสียส่วนใหญ่ (ยกเว้นแบรนหรู Lexus,Acura,Infiniti)

ยิ่งใส่เทคโนโลยีไปเยอะก็ยิ่งต้นทุนสูง คนซื้อก็ไม่ได้มีสัดส่วนเพิ่มมากกว่าเดิมเท่าไหร่

สรุปก็ใช้เดิมๆ ไม่ต้องใส่อะไรไปให้มันเยอะแยะวุ่นวาย ต้นทุนไม่สูง ซ่อมไม่แพง :P

ออฟไลน์ kimmeng21

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 17, 2013, 20:51:29 »
มันต่างที่ราคาคับ

ผมว่าถ้าราคาเท่ากันญี่ปุ่นดีกว่าแน่นอน
"โอกาส มันก็เหมือนสายน้ำ ที่ไหลผ่านมา แล้วก็ผ่านไป ถ้าคุณไม่ตักตวงมันไว้ สายน้ำมันก็จะไม่ไหลย้อนกลับ"

ออฟไลน์ Spada_Valess

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 17, 2013, 20:51:50 »
ราคาคับ ผมว่าลองซื้อ civic ตัวต่ำสุด ราคา7แสน กับ s3 3ล้าน ถ้าเอาส่วนต่าง 2.3 ล้านมาลง civic
ผมว่า civic น่าจะเหนือกว่าได้อยู่แล้ว

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 17, 2013, 20:59:13 »
เยอรมันเค้าเน้นต้องดีที่สุดไม่งั้นก็ไม่ทำครับ ดูอย่างตอนสงครามโลกรถถังเยอรมันคือสุดยอดรถถังแล้วครับทั้งเรื่องสมรถนะ ระยะยิง ความแม่นยำ รถถังอังกฤษโดนทีราบทั้งกองวิ่งมายังไม่ได้ระยะยิงเลย แต่ๆๆๆเสียมาซ่อมยากครับส่วนของอังกฤษซ่อมหน้างานได้
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 17, 2013, 21:01:50 »
ราคา ไงครับ

จะให้ Honda Civic เจ๋งเท่า BMW Series 3 ก็ได้ครับ

ถ้ายัดเทคโนโลยีต่างๆ ช่วงล่าง เกียร์ วัศดุ ทำไปแล้ว ราคาเท่า Series 3 แล้วคนซื้อเท่าเดิม ผมว่า Honda ก็มีปัญญาทำครับ

+1 ทำหนะทำได้ แต่ราคานี่สิ คนจะซื้อมั้ย

เค้าเน้นตลาดแมสซะส่วนใหญ่ครับ ราคาคุณภาพก็แบบนี้แหละ ไม่เหมือนเยอรมันเน้นพรีเมี่ยม ไงครับ

ลองคิดดู ทำไม D seg ของ 4 ค่ายในอเมริกาถึงขายดิบขายดีติดบนๆหัวตารางตลอด แล้วแต่ละค่าย ต่างกันแค่หลักร้อย

เพราะมันคุ้มค่าไงครับ ไม่จำเป็นต้องขับดี แต่ขับได้ กว้างขวาง ใหญ่ สบาย คุ้มเงินแล้วครับ ไม่จำเป็นต้องเงิน+เพิ่มเพื่อเอา c หรือ 3 ที่แคบกว่า

แล้วลองคิดเล่นๆ civic ราคา 2.69 M ทุกอย่างเหมือน f30 หมด แรงเท่า เกาะถนนไม่ต่างกัน วัสดุเผลอๆดีกว่า จับติดแก๊สประหยัดได้อีก

แล้วใครจะซื้อ H ละครับ ไป ใบพัดหมดแหละ  ;D ;D ;D

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 17, 2013, 21:06:54 »
ผมว่าไม่นะ
เรื่องเครื่องยนต์ดีเซล เยอรมัน ชนะเห็น ๆ

ดีเซลยุโรป = รถนั่ง
ดีเซลญี่ปุ่น = รถขนของ

รถญี่ปุ่นได้ที่ความเรียบง่าย ประหยัด ทนทาน
รถยุโรปได้ที่ความหรูหรา สมรรถนะเป็นเลิศ  ความปลอดภัยที่เหนือกว่า

Stroke8

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 17, 2013, 21:07:27 »
ผมสงสัยครับว่าที่คุณบอกว่าสู้ไม่ได้ หมายถึงด้านไหน เทคโนโลยี? ความทนทาน? ความน่าใช้?

ผมเห็นคนอื่นพูดเรื่องเทคโนโลยีกันเยอะ ผมก็ขอพูดถึงเรื่องเทคโนโลยีละกัน

เทคโนโลยีไม่ต่างกันเลยครับ นี่ไม่ใช่ พ.ศ.2494 โกโบริกลายเป็นคุณปู่หง่ำเหงือกแล้ว พวกเราไม่มีรถดัทสันที่ก๊อปปี้มาจากออสตินอีกต่อไป ฮอนด้าไม่ได้ผลิตแต่มอเตอร์ไซค์แน่ๆ ญี่ปุ่นสามารถทำรถใช้เทคโนโลยีเทียบเท่าเยอรมันได้ครับ และทำได้มาตั้งนานแล้ว

เหตุผลที่พวกเราคิดว่ารถญี่ปุ่นไม่ดีเท่ารถเยอรมัน ผมว่านะครับ เป็นเฉพาะความคิดของผมเท่านั้น ผมไม่ทราบว่าคนอื่นเห็นยังไง เพราะว่า ตำแหน่งในตลาดของรถญี่ปุ่นในไทย มันต่ำกว่ารถยุโรปนำเข้าซึ่งเอามาเจาะตลาดที่ไม่แมสเท่า มันเป็นแค่การวางตำแหน่งตลาดของบริษัทรถเท่านั้น แต่ดูเหมือนมันจะได้ผลครับ ทุกคนคิดว่าบีเอ็มดับเบิ้ลยูเป็นรถที่ดีกว่าโตโยต้า อย่างน้อยก็ทางเทคโนโลยี มันเป็นมาตั้งแต่ยุคก่อนหน้านู้น ยุคดิสโก้ ยุคดัทสัน นกสีฟ้า บลูเบิร์ด 510 ใช้ช่วงล่างอิสระสี่ล้อเหมือนกันกับ 2002 ในยุคเดียวกัน แต่เรากลับไม่มองว่าเทคโนโลยีมันดีเท่ากัน เพราะอะไร? ผมเดาว่าเราเห็น 510 กันอยู่เต็มบ้านเต็มเมืองครับ บีเอ็มดับเบิ้ลยู 2002 มีน้อยกว่า ราคาแพงกว่า ผมไม่เคยอยู่ในยุคนั้นครับ น่าเสียดาย แต่ผมจะเดาว่ามันเป็นอย่างนั้น

ความคิดแบบนี้มันก็ติดมาตั้งแต่ก่อนสมัยนั้นเสียอีก สมัยที่รถญี่ปุ่นยังเทคโนโลยีไม่ดีเท่าจริงๆ มันมีปัจจัยหลายๆอย่างอีกมากครับ อธิบายกันไม่ไหว แต่ผมว่าเอาแค่เหตุผลนี้เหตุผลเดียวก็เห็นชัดเจนแล้วครับ

ออฟไลน์ KAKASHII

• งามปะละ
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 17, 2013, 21:08:59 »
Honda ก็ทำแล้วไงครับ แบรน Acura ไง

นืสสันก็ทำแล้วไง infiniti

โตโยต้าก็ทำแล้วไง Lexas

อย่าเอามาเทียบกับรถบ้านๆที่เราใช้กันอยู่ทุกวันนี้เลยครับ คนละตลาดกัน ชัดเจน  ไม่ใช่เอา BMW S3 มาเทียบ Civic มันไม่ใช่วิธีการเปรียบเทียบเลยครับ เอาที่มีอยู่ในปัจจุบันสิครับ

แต่ถ้ามองภาพรวมเอาแบรนสูสีมาสู้กันอย่าง  VW VS Honda   ฮอนด้าแพ้ทั้งเครื่อง + เกียร์ + ช่วงล่างชัดเจนไหมอันนี้

หรือจะเอา Lexas & Acura  ปะทะ Audi ผมว่าก็ควรจะมองออกแล้วนะครับว่าใครดีกว่าใคร

;D

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 17, 2013, 21:18:27 »
ใครที่บอกเรื่องราคา อาจจะต้องกลับไปคิดใหม่นะครับ
เพราะภาษีของรถแต่ละประเทศคิดไม่เท่ากัน

ที่เยอรมันเอง รถ MB,BMW,VW,Audi มีราคาที่ขายในประเทศเป็นอย่างไร เมื่อคิดเป็นเงินไทย
ที่ญี่ปุ่นเอง รถ Toyota,Honda,ฯลฯ มีราคาที่ขายในประเทศเป็นอย่างไร เมื่อคิดเป็นเงินไทย

แล้วเอามาคำนวณดู จะทราบว่า ราคาไม่ได้ต่างกัน เป็น 3 เท่า อย่างที่ปรากฏในไทย

ต้องยอมรับเยอรมันจริงๆ ในเรื่องฝีมือด้านยานยนต์ ซึ่งก็ไม่ใช่ญาติฝ่ายใดของผมทั้งสิ้น

แต่โดยจิตวิทยา ใครใช้รถอะไร ก็มักจะเชียร์แต่รถที่ตนเองใช้เป็นธรรมดา
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

Stroke8

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 17, 2013, 21:21:42 »
ใครที่บอกเรื่องราคา อาจจะต้องกลับไปคิดใหม่นะครับ
เพราะภาษีของรถแต่ละประเทศคิดไม่เท่ากัน

ที่เยอรมันเอง รถ MB,BMW,VW,Audi มีราคาที่ขายในประเทศเป็นอย่างไร เมื่อคิดเป็นเงินไทย
ที่ญี่ปุ่นเอง รถ Toyota,Honda,ฯลฯ มีราคาที่ขายในประเทศเป็นอย่างไร เมื่อคิดเป็นเงินไทย

แล้วเอามาคำนวณดู จะทราบว่า ราคาไม่ได้ต่างกัน เป็น 3 เท่า อย่างที่ปรากฏในไทย

ต้องยอมรับเยอรมันจริงๆ ในเรื่องฝีมือด้านยานยนต์ ซึ่งก็ไม่ใช่ญาติฝ่ายใดของผมทั้งสิ้น

แต่โดยจิตวิทยา ใครใช้รถอะไร ก็มักจะเชียร์แต่รถที่ตนเองใช้เป็นธรรมดา

ผมเห็นด้วยกับข้อความนี้ครับ ไลค์เลย

ออฟไลน์ Sammy_

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 17, 2013, 21:27:23 »
Honda ก็ทำแล้วไงครับ แบรน Acura ไง

อย่าเอามาเทียบกับรถบ้านๆที่เราใช้กันอยู่ทุกวันนี้เลยครับ คนละตลาดกัน ชัดเจน  ไม่ใช่เอา BMW S3 มาเทียบ Civic มันไม่ใช่วิธีการเปรียบเทียบเลยครับ เอาที่มีอยู่ในปัจจุบันสิครับ

แต่ถ้ามองภาพรวมเอาแบรนสูสีมาสู้กันอย่าง  VW VS Honda   ฮอนด้าแพ้ทั้งเครื่อง + เกียร์ + ช่วงล่างชัดเจนไหมอันนี้

หรือจะเอา Lexas & Acura  ปะทะ Audi ผมว่าก็ควรจะมองออกแล้วนะครับว่าใครดีกว่าใคร

;D
ผมกำลังจะตอบแบบนี้อยู่เลย +1 ครับ
HONDA รถที่เทียบเท่ารถยุโรป Acura
NISSAN รถที่เทียบเท่ารถยุโรป Infiniti
TOYOTA รถที่เทียบเท่ารถยุโรป Lexus
และเทคโนโลยีคงไม่ด่อยไปกว่ากันแน่ๆครับ อย่างรถยุโรปบางคันเครื่องจาก ค่ายญี่ปุ่นก็มีนะ

ออฟไลน์ AMG GT

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 17, 2013, 21:30:12 »

;D
เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ ต้องเทียบ ตามcegment เช่น ถ้า BMW S3 ต้องเทียบกับ Lexus is   อะไรประมานนี้

ออฟไลน์ f1rstgot

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: เมษายน 17, 2013, 21:37:16 »
ทำตลาดกันคนละกลุ่มครับ

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: เมษายน 17, 2013, 21:38:52 »
เมื่อปีก่อน มีคนตั้งกระทู้เรื่องทำนองนี้ มีท่านนึงกล่าวว่าเทคโนโลยีไฮบริด ปอเช่มีมาก่อนโตโยต้าตั้งนานด้วยซ้ำ
และรถญี่ปุ่นอย่าง Lexus ก็ไม่เห็นมีอะไรดีเท่า ปอเช่ หรือ ออดี้

ปรากฎว่า สมาชิก HLM 90% รุมด่าท่านนั้น หาว่า อคติกับรถญี่ปุ่น ด่าไปเรื่อย สาดเสียเทเสีย แต่จนแล้วจนรอด ไม่เห็นมีใครมีปัญญาตอบได้สักคน
ว่าสุดท้ายแล้ว Lexus มีอะไรสู้รถอย่าง Audi BMW ได้ครับ
- เครื่องยนต์ ?
- ช่วงล่าง ?
- สมรรถนะ ?

ผมจำได้ดีว่า แม้แต่พี่จิมมี่ ก็ไม่ได้ตอบ บอกเพียงแต่ให้ไปอ่านรีวิวเอาเอง

สำหรับผม Lexus สู้ได้อย่างดีก็ได้แค่วัสดุในห้องโดยสาร  ถ้าเป็นไปได้ ผมก็อยากรู้เหมือนกันครับ คนที่บอกว่ารถญี่ปุ่นถ้าเงินเท่ากัน ดีกว่ารถยุโรปนั่น ดีกว่ากันตรงส่วนไหนเหรอครับ (เอาส่วนที่เป็น เทคโนโลยี หรือนวัตกรรมนะครับ วัสดุ การออกแบบห้องโดยสาร ศิลปะในรถอะไรพวกนั้นไม่เอา)

ถ้าญี่ปุ่นเจ๋งกว่ายุโรปจริง ทำไม Bugatti Veyron ไม่ใช้ยางที่ญี่ปุ่นพัฒนาล่ะครับ? แล้วทำไมญี่ปุ่นต้องเอารถยุโรปเป็น Benchmark?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 17, 2013, 21:40:58 โดย 6162002 »

ออฟไลน์ raygun

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: เมษายน 17, 2013, 21:55:22 »
.
.
.
Lexus เคยลองใช้เจอที่กดกระจกไฟฟ้าเหมือนใน toyota เด๊ะ
และอีกหลายๆชิ้นส่วนก็คือ toyota วัสดุคนละเรื่องกับ bm กับ mb เลย
แต่ขายราคาพอๆกัน บางรุ่นแพงกว่าเยอะอีกตะหาก

เรื่องเทคโนโลยีถ้าฮึดๆก็คงพอสู้ได้ แต่โดยภาพรวมก็สู้ไม่ได้อยู่ดี
เพราลักษณะการใช้รถของแต่ละประเทศต่างกัน
คนญี่ปุ่นคิดว่ากับรถไม่ต้องใช้ของดีมาก เพราะรถยิ่งเก่าภาษียิ่งแพง
สู้ใช้แล้วทิ้งเปลี่ยนคันใหม่ดีกว่า ส่วนคันเก่าๆ(สำหรับเค้า)
ก็มาอยู่บ้านเราที่เซียงกง อีกอย่างคนญี่ปุ่นไม่ค่อยขับรถกันไกลๆ
เพราะค่าผ่านทางระหว่างจังหวัดแพงมาก ส่วนใหญ่ไปต่างจังหวัด
นั่งรถไฟสะดวกกว่า รถก็เลยจะมีแต่รถเล็กๆให้เลือกเยอะ
เพราะคนนิยมกว่า

ส่วนยุโรปใช้รถกัน 10-20 ปีมีเยอะแยะ อะไหล่รถเก่าๆก็เยอะ
ถนนก็ยาวขับหากันได้ทั้งทวีป รถก็เลยต้องดีและต้องปลอดภัยมาก
เพราะคนใช้ขับทางไกลกันเยอะ ทางโค้งขึ้นเขาลงเขา
คุณภาพของรถเลยต้องจัดเต็ม แค่พื้นฐานแค่นี้ก็ต่างกันแล้ว

ออฟไลน์ localgame

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: เมษายน 17, 2013, 22:02:18 »
ผมว่า รถญี่ปุ่น ก็ไม่ได้ ด้อยกว่า รถ Ger ทุกรุ่นนะครับ อย่างเช่น Lexus นี้ก็ดีกว่ารถยุโรป บางรุ่นซะด้วยนะครับ   เป็นรองก็แค่แบรน    รถger ช่วงล่าง อะไรต่างอาจจะดีกว่า แต่ในด้านการบำรุงรักษา ความจุกจิก รถญี่ปุ่น ก็ยังดีกว่านะครับ
ปล. คำถามแบบนี้  ล่อเป้า นะครับ  อาจจะเกิดการดราม่า ได้นะจ๊ะ :)
เอาตามจริงนะครับ ผมว่ารถญี่ปุ่นไม่ได้ดีกว่าเรื่องความทนทานทุกรุ่น ส่วนใหญ่รถยุโรปในเมืองไทยที่เ้ข้ามาส่วนใหญ่อัดออพชั่นจัดเต็มกันทุกรุ่น พอมันเริ่มทยอยเสียก็บอกว่าจุกจิกบ้างอย่างนู้นอย่างนี้ แต่รถญี่ปุ่นในเมืองไทยมีแต่ลดราคาเพื่อให้คนสนใจว่ามันถูกก็เลยต้องตัดออพชั่นไปมากรถมันก็เลยไม่จุกจิก
ทีบ้านมีโตโยต้าคราว ms133 กับ bmw e30 ถ้าเทียบกันคราวหรูกว่า ถ้าเทียบเป็นรถระดับพรีเมียมของญี่ปุ่น ออพชั่นเยอะๆ แอร์หน้า แอร์หลัง ตู้เย็น นู่นี่มาแบบจัดเต็มถ้าเทียบกับรถในยุคนั้น พอมาดูE30ไม่มีค่อยมีสวิทหรือออพชั่นอะไรหวือหวาเท่าไหร่ bmw e30 ผมไม่มีจุกจิกติดแก๊สไม่เคยมีปัญหา เทียบกับคราวเดี๋ยวsensorเสีย นู่ใช้ไม่ได้ นี่ใช้ไม่ได้ ติดแก๊สหัวฉีดก็จูนบ่อยยังเดินไม่เรียบเท่าE30เลย ใครบอกโตโยต้าติดแก๊สดี ผมเถียงหัวเด็ดตีนขาด
ถ้าเทียบสมัยก่อนผมยอมรับนะครับว่ารถยุโรปดีกว่ารถญี่ปุ่น แต่ถ้าเทียบกันตอนนี้ตามแบรนเทียบกัน ผมว่าญี่ปุ่นลดช่องว่างความห่างนั้นใกล้รถยุโรปเข้ามาใกล้ขึ้น เทคโนโลยีหลายอย่างที่ดีถูกใส่เข้ามากับรถญี่ปุ่นรุ่นใหม่ จนเดี๋ยวนีประโยคที่บอกว่าโตโยต้าไปไหนใครก็ซ่อมได้ คงจะไม่จริงแล้วหละครับ ไม่เชื่อลองขับcamry hybrid หรือ alphard hybridไปให้ช่างทั่วไปซ่อมสิ ถ้ามันรวนทีช่างข้างทางทั่วไปจะซ่อมได้ไหม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 17, 2013, 22:05:32 โดย localgame »

ออฟไลน์ Adi Autolism

• Full Member
  • Adi Autolism..
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: เมษายน 17, 2013, 22:04:26 »
ไม่รู้อึนไหนดีกว่าแต่โตต้าครองโลกคับ

ดูการแชร์เทคโนโลยี หุ้นส่วน ส่วนแบ่งตลาด พี่โตร่วมซะเกินครึ่งของยี่ห้อที่ขายติดตลาด
Bmก็ยังมาแชร์ร่วมไฮบริดกับพี่โตเลย

ปล.ที่บ้านไม่ได้ใช้โตต้านะคับ

ออฟไลน์ chamanow88

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: เมษายน 17, 2013, 22:11:15 »
รถญี่ปุ่นก็รู้อยู่แล้วว่าถ้าเทียบกันจริงๆคงไม่ได้ถึงสร้าง Hi-en brand มาสู้ไง ฮอนด้า โตโยต้า นิสสัน มีหมด
แต่ตลาดเมืองไทยอย่าคิดอะไรมากเลยครับ ราคามันเหมาะสมแล้ว

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: เมษายน 17, 2013, 22:17:35 »
ผมว่ากระทู้ล่อเป้าก่อให้เกิดดราม่าได้เลยนะและคิดว่าหลากหลายความคิดมันไม่เหมือนกันอ่ะครับ
ส่วนตัวผมขอไม่ตอบไรแล้วกันครับ เพราะว่าอาจก่อให้เกิดดราม่าได้ ;D
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ applebees

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: เมษายน 17, 2013, 22:18:53 »

ผมกำลังจะตอบแนวนี้เลยครับว่าทำไมพูดเรื่องราคา! คือราคาที่มันแพงโคตรพ่อตาแม่ยายพวกเราอยู่ทุกวันนี้ ก็เพราะนักการเมืองที่มีธุรกิจเป็นผู้ผลิตอะไหล่ให้โตโยต้า ฮอนด้า นั่นแหละกีดกันทุกวิธี ช่วยให้รถทางฝั่งยุโรปหรือฟากไกลที่ไม่ใช่จากญี่ปุ่น หรือรถนำเข้ามีราคาถูกไล่เลี่ยกัน คุณบอกราคาได้ไง ทั้งๆที่ประเทศอื่นๆแทบทั้งโลกมันถูกกว่า ไม่ว่าจะยี่ห้อไหน

เข้าใจได้อยู่ว่าให้รถทางญี่ปุ่นถูก เพราะผลิตในไทยแทบทั้งหมด เป็นการช่วยด้านกำแพงภาษี เพราะถ้าคุณไปอยู่อเมริกา หรือยุโรป ก็จะเป็นรถจากญี่ปุ่นที่ราคาแพง แต่คือมันไม่ได้แพงแบบทุเรศทุรังเท่าบ้านเราไงครับ

เรื่องราคาเลิกพูดเถอะ ผมว่าไม่เกี่ยว คนยุโรปเขาขับรถยุโรป เพราะราคาไม่แพง แล้วก็เห็นๆคุณภาพกันอยู่ ส่วนคนยุโรปที่ขับรถญี่ปุ่นกันจริงๆ ก็ต้องรักในแบรนด์เขาจริงๆมากกว่า

รถ GM  Ford ของฝั่งอเมริกา คนที่โน่นขับกันเยอะแยะ

รถ BMW หรือ Porsche หรือ Mercedes รุ่น C-Segment ของเขา ราคาเริ่มต้นคันละ 7 แสน 8 แสน เขาก็ขับกัน ล้อกะทะธรรมดาด้วยซ้ำครับ

เมื่อปีก่อน มีคนตั้งกระทู้เรื่องทำนองนี้ มีท่านนึงกล่าวว่าเทคโนโลยีไฮบริด ปอเช่มีมาก่อนโตโยต้าตั้งนานด้วยซ้ำ
และรถญี่ปุ่นอย่าง Lexus ก็ไม่เห็นมีอะไรดีเท่า ปอเช่ หรือ ออดี้

ปรากฎว่า สมาชิก HLM 90% รุมด่าท่านนั้น หาว่า อคติกับรถญี่ปุ่น ด่าไปเรื่อย สาดเสียเทเสีย แต่จนแล้วจนรอด ไม่เห็นมีใครมีปัญญาตอบได้สักคน
ว่าสุดท้ายแล้ว Lexus มีอะไรสู้รถอย่าง Audi BMW ได้ครับ
- เครื่องยนต์ ?
- ช่วงล่าง ?
- สมรรถนะ ?

ผมจำได้ดีว่า แม้แต่พี่จิมมี่ ก็ไม่ได้ตอบ บอกเพียงแต่ให้ไปอ่านรีวิวเอาเอง

สำหรับผม Lexus สู้ได้อย่างดีก็ได้แค่วัสดุในห้องโดยสาร  ถ้าเป็นไปได้ ผมก็อยากรู้เหมือนกันครับ คนที่บอกว่ารถญี่ปุ่นถ้าเงินเท่ากัน ดีกว่ารถยุโรปนั่น ดีกว่ากันตรงส่วนไหนเหรอครับ (เอาส่วนที่เป็น เทคโนโลยี หรือนวัตกรรมนะครับ วัสดุ การออกแบบห้องโดยสาร ศิลปะในรถอะไรพวกนั้นไม่เอา)

ถ้าญี่ปุ่นเจ๋งกว่ายุโรปจริง ทำไม Bugatti Veyron ไม่ใช้ยางที่ญี่ปุ่นพัฒนาล่ะครับ? แล้วทำไมญี่ปุ่นต้องเอารถยุโรปเป็น Benchmark?

อันนี้แอบอยากพูดนานละ

แบรนด์ Lexus ขายดีจริงครับใน USA แต่สำหรับผมก็อีกอ่ะ ไม่ใช่มีเงินถึงซื้อ แต่ต้องมีปัญญาด้วย (นี่ผมแอบด่านะ ไปคิดต่อเอาเอง) ผมยอมรับว่าชอบรถเยอรมันมาก ส่วน Lexus มันดี ดีมาก น่าใช้ สวย น่านั่ง แต่จำไม่ได้ว่าเคยอ่านจากที่นี่หรือดูจากที่ไหน ว่า Lexus ชอบไปเอาข้อดีใน BMW ในMercedes ในAudi ออกมาเป็นรุ่นของตัวเอง พูดง่ายๆคือทำแก้ข้อผิดพลาด (Bugs) ในรถดีๆ เอามาทำให้รถตัวเองดี ย้ำอีกครั้งนะครับว่าผมเคยอ่านเจอมา ซึ่งผมเห็นด้วยนะ มันเป็นอย่างนั้นจริงๆ แต่อันนี้ก็ความคิดผมแหละครับ อย่าหาว่าโจมตีแบรนด์หรูเครือ Toyota เลยครับ ผมแค่ไม่ชอบ แบบมีเหตุผลก็เพราะพวกรถยุ่นเมืองไทย ทำรถออกมาเอาเปรียบพวกเราเกินไป

อาจเป็นเพราะกฎหมายด้วยมั้ง จะขายรถใน USA ได้ ต้องมีอุปกรณ์โน่นนี่นั่น ประมาณว่าตัวท๊อปให้ใช้ แต่ในเวอร์ชั่นพิเศษเมืองไทยเท่านั้น มีภายนอกทุกอย่าง โคตรเท่ห์ แต่รถบางและไม่มีอุปกรณ์ความปลอดภัยเลย น่าเกลียดเกินครับ

ถ้าว่าทำไมผมถึง แอนตี้ขนาดนี้ ก็เพราะผมเคยเห็นกับตาผมเองตอนพี่สาวลูกพี่ลูกน้อง ใช้ Accord Cupe' อยู่ที่อเมริกา ถนนลื่นเพราะหิมะเกาะเป็นน้ำแข็ง รถพลิกคว่ำ แล้วโดนรถบรรทุก แนว Transformer นั่นแหละชนใส่อีกต่อ ไม่รู้มุมไหนยังไง รถยุบ เละ แต่โครงสร้างรถดี ไม่เปลี่ยนรูปเลย พี่สาวผมแค่ช้ำ ไม่มีอะไรอันตราย  หรือ  อีกกรณีคือที่อเมริกาเหมือนกัน รถ Camry กับ Audi ชนใส่กัน โครงสร้างตัวรถ เสียหายไล่กัน คือมันหนาเท่าๆกันเลย  (ที่พูดมานี่คือ ตอนนั้นประมาณ ประถม 6 มันคงทำให้พอมาเมืองไทย เจอรถบางๆถึงฝังใจไปเลยครับ)

หรืออีกอย่าง ถ้าหลายท่านจำได้ ก็อย่างที่ผมเคยเล่า ว่ารถ Honda City จอดซ้อนคันอยู่ เราก็เดินมาเข็น รถแม่มก็ด๊านนนหนักชิบ เราก็ออกแรง ออกแรงไปออกแรงมา รถบุบเข้าไป อ่าวเว้ยเฮ้ย! เดินหนีดีกว่า ^^

นี่แหละครับประสบการณ์ ผมไม่ชอบรถยุ่น ตอนนี้ผมก็ใช้รถ Ford เพราะกำลังเก็บเงินแต่งงาน แล้วใช้รถให้เต็มที่ค่อยไต่เต้าคว้า BMW มาให้ได้ ก็อย่างที่หลายท่านพูด Ford เป็นรถดี แต่ไม่น่าใช้ ผมก็คงบอก รถยุ่นในไทยไม่เคยน่าใช้และน่าซื้อ ถ้าไม่ทำให้ดีเท่าที่ตัวเองขายในเมืองนอก

-จบ-

ขอโทษที่ไถลไปไกลนะครับ  ถ้าจะตอบจากกระทู้ว่าเพราะอะไร  ผมขอออกความเห็นว่า มันก็คงเป็นเพราะเทคโนโลยี ทั้งการค้นคว้า หรือลงทุนพัฒนาแหละ ผมเชื่อว่าเอเชียเราฉลาดโคตรๆ แต่บางทีฝรั่งเขาก็ฉลาด และมีเงินลงทุนวิจัย พัฒนามากกว่า ถึงผลิตแทบทุกอย่างออกมาให้เราใช้ได้

รถญี่ปุ่นก็เอาเทคโนโลยีเขามาใช้ แต่บางทีพวกรถยุโรปก็เอาเทคโนโลยียุ่นไปใช้ครับ แค่ทางแรกเยอะกว่าเท่านั้นเอง  ;D

ออฟไลน์ S6

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: เมษายน 17, 2013, 22:19:45 »
ยอมรับกันเถอะ ถึงรถราคาเท่ากัน ก็ยังสู้ไม่ได้
เทคโนโลยี,วิชาการล้วนๆ ญี่ปุ่นเองก็ยังสู้เยอรมันไม่ได้
อย่าว่าแต่รถเลย เทคโนโลยีทุกอย่างไม่ว่า อิเล็กทรอนิคส์, เครื่องจักรกล, วิศวกรรม, พลังงาน
ถามเด็กวิศวะที่เรียนที่เยอรมันมา กับที่ญี่ปุ่นมา จะชัดเจนมากขึ้น
บริษัทที่อยู่ก็นำสินค้าจักรกล และอิเล็กทรอนิคส์ของเยอรมัน และจากญี่ปุ่นมาขาย ผมก็เคยศึกษาดูอยู่
ของเยอรมัน ดีไซน์เรียบง่าย แต่ดูซับซ้อน  ???, ประสิทธิภาพสูง, ทำงานรวดเร็ว แต่โดยรวมออกแบบมาลงตัวดีมาก เหมือนสั่งสมประสบการณ์มานาน
ของญี่ปุ่นยังดูขาดๆเกินๆนิดนึง ไม่ลงตัวซะทีเดียว แต่ก็ใช้งานได้ดี สินค้าบางชนิดทนทานกว่า
ซึ่งทั้งหมดทั้งมวล รถยนต์คันนึงมันก็มาจากเทคโนโลยีหลายส่วนตั้งแต่ออกแบบ ผลิต จนถึงทดสอบ ซึ่งเทคโนโลยีทุกด้าน บริษัทในเยอรมันมีชื่อเสียงและประสบความสำเร็จกว่ามาก เมื่อเทียบกับบริษัทจากญี่ปุ่น
บริษัทที่ผลิตรถญี่ปุ่น บางส่วนยังใช้เครื่องจักรจากเยอรมันด้วย
โดยส่วนใหญ่ญี่ปุ่นจะทำเทคโนโลยีให้สู้กับอเมริกาให้ได้ แต่ยังตามหลังเยอรมันอยู่