ผู้เขียน หัวข้อ: เคยมั๊ยครับ อยากได้BMW พอได้มาจริงกลับเครียด  (อ่าน 25083 ครั้ง)

ออฟไลน์ Mr.Siri

• Jr. Member
  • **
เคยซื้อรถเงินสด ใช้แล้วสบายใจ
แต่ก็อยากได้ BMW 3series ก็แลยไปถอยมาซะ
กลับตัองมาเครียดว่า ตูจะไปเป็นหนี้ไปทำไม (ผ่อนหนะไหวอยู่ครับ แต่มันไม่ชิน)
แต่อีกใจก็เข้าข้างตัวเองว่า ไม่ซื้อตอนนี้แล้วจะรอให้แก่กว่านี้เรอะค่อยไปซื้อ นี่ก็หลักสี่เข้าไปแล้ว
อีกอย่างก็คือทำใจไม่ได้ถ้าต้องให้ลูกเล็กไปนั่งรถเจ้าตลาด เคยเห็นแต่ละคันเกิดอุบัติเหตุแล้วแหยง
เราขับระวังแต่ไม่รู้คนอื่นจะมาเสยเราเมื่อไหร่

แค่บ่นเฉยๆครับ

ออฟไลน์ fishfinger

• Sr. Member
Re: เคยมั๊ยครับ อยากได้BMW พอได้มาจริงกลับเครียด
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 18, 2013, 00:00:10 »
คือบ้านผมก็ไม่ผ่อนนะถ้าเป็นรุ่นญี่ปุ่นซื้อสดตลอด

แต่ถ้ารถยุโรปจะใช้วิธีผ่อนแทน แต่ตังอะมีพออยู่แล้ว ใช้วิธีดาวเกิน1ล้าน ผ่อน2ปีพอ แถมมีส่วนลด เหมือนแทบไม่ได้ผ่อน คือมีตังแล้วค่อยซื้อผมว่าดีกว่า

เอาไว้ให้พร้อม จะได้ขับแบบสบายใจ ไม่ใช่ทางรถดีแต่ทางบ้านแย่

เข้าใจความรู้สึกครับ BMW ตัวนี้เข้าโชว รูม เจอเซลดีๆ เจอรถดีๆแบบ พอนั่งลงไปปุ้บไม่อยากจะลุกออกมาเลย ถ้าผมเป็นเด็กจะร้องไห้งอแงเอากลับบ้านเลย  ;D ;D

เรื่องความปลอดภัยผมเห็นด้วยเลยนะ รถยุโรปยังแข็งแรงกว่ารถญี่ปุ่นเยอะ ยิ่งคนที่เรารักยิ่งห่วงเข้าไปใหญ่

ตัวเราเองอะระวังอยู่แล้ว แต่คนอื่น คนเมา จะระวังรึเปล่า ยิ่งรถพี่โต ไม่รู้นะบ้านผมไม่เคยใช้เลย เพราะเห็นอุบัติเหตุนิดหน่อยทำไมรถไปพังเละอย่างนั้นนน

ที่พูดได้เพราะเจอกับตัวเอง

1.คือช่วงฝึกขับรถใหม่ๆพ่อผมให้ E class W211 มาขับครับ แต่พ่อนั่งคุมอยู่ แล้วเพื่อนนั่ง อยู่2คน

กำลังจะเลี้ยวเข้าซอย มอเตอร์ไซด์เมามาครับ ไม่เบรคเลย ไม่มีรอยเบรค พุ่งเข้าชนที่ประตูหลังอย่างแรง มอเตอร์ไซด์กระเด็นไปคนละทิศทาง

คนขับบบาดเจ็บขาต้องใส่เหล็ก รถผมแค่บุ้บนิดหน่อย แต่กระจกหลังแตก เพื่อนที่นั่งข้างหลังไม่เป็นอะไรเลยครับ มันบุ้บนิดเดียวจริงๆ

ตือผมวันนั้นถ้ามีขับรถญี่ปุ่นเล็กๆมา ผมว่าเพื่อนผมข้างหลังมีเจ็บแน่นอน

2.รถ Volvo เคยพุ่งชนกำแพงบ้าน รถหนะไม่เป็นไรเลย แต่ชนกำแพงจนพัง จนถึงตัวบ้านเลย พังทั้งบ้านทั้งกำแพง ขนาดแค่รถไหลนะ

แชร์ความคิดเห็นครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 18, 2013, 00:08:24 โดย fishfinger »

ออฟไลน์ dusitmon123

Re: เคยมั๊ยครับ อยากได้BMW พอได้มาจริงกลับเครียด
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 18, 2013, 00:04:41 »
แต่ผมมองต่างนะ

รถสมัยใหม่นี่ เวลาชนจะดูเสียหายเยอะนะครับ แต่ผู้โดยสารจะเจ็บน้อย

ไอรถหนาๆ ชนแล้วแทบไม่บุบเนี่ย คือความเชื่อแบบเก่าครับ

BMW Benz รุ่นใหม่ๆ ต่างกับญี่ปุ่นไม่เท่าไร่ครับ

Camry ผมไปเสยท้ายมา เจ็บหนักกว่าผมเยอะ ท้ายยุบเยอะมาก แถมหน้ากระเด็นไปมุดใต้กระบะ พังยับ

ออฟไลน์ bluefox101

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 18, 2013, 00:07:09 »
เคยเป็นกับรถ bmw คันแรกครับ E46 ตอนยังไม่มี ก็อยากได้ ขอให้ที่บ้านซื้อให้
พอเค้าซื้อให้แล้วต้องมาเครียดเรื่ิองซ่อม (ตอนนั้นยังไม่มี bsi) แค่ค่าบำรุงรักษาตามระยะ
ก็ทำเอากระเป๋าแห้งเลย วันไหนซ่อมหนักนี่เล่นเอาเครียดไปหลายวันเลยครับ

แต่พอคันต่อมา ก็ยังไม่เข็ด ก็ยัง bmw อยู่ดี คงเพราะเริ่มชินแล้วกับค่าซ่อม และยังติดใจกับ
สมรรถนะรถ เลยยังไม่เปลี่ยนใจไปหายี่ห้ออื่น

ออฟไลน์ ichok

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 18, 2013, 00:10:42 »
หมายถึงเครียดเรื่องผ่อนใช่ไหมครับ ผมว่าถ้าเราผ่อนไหว รายได้แน่นอน การหมุนเงินคล่องตัว ก็ไม่น่าเครียดนะครับ ส่วนเรื่องไม่อยากผ่อนผมก็เคยเป็นครับ เหมือนผ่อนไหวแต่ก็รำคาญไม่อยากผ่อน จะซื้อสดก็เสียดายเงินก้อน สำหรับผมถ้าจะเครียดผมจะเครียดเรื่องราคารถระดับ 3 ล้านแล้วไม่รู้จะใช้มันยังไงให้คุ้มค่าเงินที่เราจ่ายไปแค่นั้นเองครับ รถราคาระดับนี้ขืนผ่อนเดือนชนเดือนผมคงเครียดตายครับ

ออฟไลน์ boycatbay

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 18, 2013, 00:15:29 »
ยังไม่เคยเผ็นครับ แต่คิดว่าเดี๋ยวก็เป็น แต่ก่อนผมบอกตัวเองว่าอย่าริไปอาดนั่งรถยุโรป เวลาเจอบูธก็อย่าได้เข้าไป
เมื่อmotor show ที่ผ่านมานี้ล่ะครับ มาเกือบทุกวันไม่เข้าไปบูธรถยุโรปเลยครับ เฉยๆ นิ่งไว้ พอวันสุดท้าย อะไรดลใจไม่รู้
ให้ไปเหยีบย บูธBMW ก่อน พอเข้าไปนั่งในตัวรถแค่นั้นล่ะครับ ลืมรถญี่ปุ่นเลย มันต่างกันมากในราคาที่พอเอื้อมถึง
(คันที่นั่งก็ BMW X1 sDrive20d,BMW 116i,BMW 320d Luxury) ผมตกหลุมรักมันขึ้นมาทันที ตอนนี้ผมยังนั่งนึกอยู่เลยครับ
ว่า จะเลือกรถคันไหนดี ระหว่าง Bmw x1,320d,Volvo V60,Hyundai Tucsonและรอดู Hyundai Santa Fe แต่ตอนนี้ใจเทไปทาง X1 แล้ว 65%
เครียด >:(
Toyota Fortune 2.4V : 2015
Hyundai H-1 Deluxe :2012
I'm Boycatbay!

ออฟไลน์ AMG GT

• Hero Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 18, 2013, 00:16:30 »
ผมว่า ที่ เห็นรถตลาดไปชน และสภาพเละอะไรแบบนี้  ผมว่าขับประมาทมากกว่าครับ  ถ้าขับประมาท ถุงลม20ใบก็ไม่ช่วยอะไรครับ
accord ใหม่พลทอสอบการชนก็ ชนะรถยุโรป หลายรุ่นน้าาาา ;D

ออฟไลน์ Emission-Tester

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 18, 2013, 00:21:39 »
เรื่องอุบัติเหตุ นี่ต้องมี สติ ตลอดเวลาเลยครับ

จำนวนรถยนต์ เพิ่มขึ้นทุกวัน

แต่ พื้นที่ถนน มีเท่าเดิม

โอกาสเกิดอุบัติเหตุ จากการขับขี่เกิดขึ้นได้ ทั้งเรา และคนอื่น
Emission Laboratory Testing

ออฟไลน์ john

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 18, 2013, 00:38:37 »
ผมว่าจะเริ่มเครียดหลังจาก 5 ปีผ่านไปแล้วมากกว่าครับ ทั้งค่าซ่อม ค่าดูแล รวมถึงราคาขายต่อด้วย

ออฟไลน์ ChiLun

• F10 525d M sport
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 18, 2013, 01:56:31 »

ส่วนตัวผมซื้อรถเงินสดปลอดภัยที่สุดครับ เพราะดอกก็ไม่ต้องเสีย อนาคตไม่แน่นอนก็ไม่เดือดร้อน แต่ความจำเป็นของแต่ละคนไม่เหมือนกันครับ
แต่ต้องระวังอย่าให้เกินความสามารถ สำคัญที่สุดคืออย่าไว้ใจอนาคตมากจนเกินไปดูตัวอย่างเช่นราคาทองตอนนี้ เงินที่เราคิดจะได้มันอาจไม่ได้

รถยุโรปที่ผมใช้คันนี้เก็บเงินมาระยะหนึ่งและซื้อเงินสด ซึ่งอันที่จริงเคยจะซื้อผ่อนตั้งแต่ออกมาใหม่ๆ แต่เพราะพอคำนวนดอกเบี้ยผ่อนแล้วสู้ดอกไม่ไหว ไหนจะดอกเบี้ยไหนจะค่าบำรุงรักษา ผมเลยคิดว่าเราจะจ่ายเกินกว่าราคารถไปอีกเยอะ ส่วน h-1 ที่มีอยู่อีกคันซื้อผ่อนเพราะใช้ทั้งส่วนตัวและหลักๆคืองานควบคู่กันไป ส่วนดอกก็ไม่แพงมาก เลยเลือกที่จะผ่อนไปเรื่อยๆ

ออฟไลน์ gayji

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 18, 2013, 02:01:20 »
BMW กับ Benz ผมว่าระบบเบรค และช่วงล่างดีมากนะครับ เมื่อเทียบกับเจ้าตลาด ผมเคยขับมาทั้ง 3 ยี่ห้อ ในรถไซส์ใกล้เคียงกันแล้ว
ถ้าวิ่งอยู่ 120-150 km/hr แล้วต้องเบรคฉุกเฉิน หรือเปลี่ยนเลนฉุกเฉิน ผมเจอมา 2 ครั้ง เรียกว่าคุ้มไปแล้วครับ เบรคเอาอยู่ และรถก็ไม่เสียการทรงตัว อันนี้สำคัญมากๆ เพราะถึงเราขับดี และระวัง แต่เวลาคนอื่นจะปาด หรือเค้าอาจไม่เห็นเรา อันนี้ก็เป็นจุดชี้เป็นชี้ตายได้ครับ คิดว่าเหมือนซื้อประกันเถอะครับ ไม่ได้ใช้ก็ดี แต่ถ้าได้ใช้เมื่อไหร่ เกินคุ้ม

*เรื่องถุงลม ยังไม่เคยได้ใช้ และไม่อยากได้ลองใช้ เลยไม่มีข้อมูลมาแชร์ครับ มีเพื่อนๆ คนไหนมีประสบการณ์กับถุงลมนิรภัยมาแชร์กันบ้างนะครับ

ออฟไลน์ LaTeX

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 18, 2013, 02:12:37 »
ถ้าเงินไม่เหลือจริงๆเหนื่อยนะครับ ออกแนวตึงเกินไป
-ค่าผ่อน ค่าประกัน ค่าซ่อมถ้าออกเองก็แพงกว่ารถแบรนด์ตลาด
-ค่าภาพลักษณ์ ขับแบรนด์หรูคนมองเราอีกแบบ อย่างต้องให้ทิปอะไรงี้ หรือเสียงก่นด่าจากชาวบ้านผู้อิจฉา(มีจริงๆนะครับ) ใครไม่แคร์เรื่องพวกนี้โชคดีมาก
เอาแค่นี้ผมก็มองว่าถ้าเงินไม่ได้เหลือใช้แบบสามล้านชิลๆผมว่าหนักนะครับ แทนที่จะเป็นแค่พาหนะทำให้เราไปไหนสะดวก สบายใจปลอดภัย กลับกลายเป็นภาระไป

แต่ยังไงมันก็เป็นความฝันของผู้ชายเนาๆใช่มั้ยครับ พออยู่หลังพวงมาลัย หรือมองรถตัวเองก็ลืมเรื่องพวกนี้หมดละ มันคือความสุข
ยังไงก็ขอให้โชคดีกับรถใหม่นะครับ

ออฟไลน์ aoddy1

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 18, 2013, 05:07:47 »
ฺBMW นี่สำหรับผมมันเป็นความใฝ่ฝันสมัยเด็กๆเลยครับ ตอนนี้ใกล้เลข4แล้วแต่ยังไม่มีปัญญาซื้อเลย หวังว่าคงมีปัญญาสักก่อน60 แต่ก็ได้ขับของเพื่อนและพี่ๆบ้าง ฟิลลิ่งในการขับดีมากๆยังไงชีวิตนี้ต้องมีเป็นเจ้าของให้ได้สักคัน

ออฟไลน์ ratikorn

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 18, 2013, 05:14:05 »
ไม่ใช่ว่าเคยครับ แต่ตอนนี้กำลังเป็นเหมือน จขกท.เลยครับ  ;D

ออฟไลน์ neung23

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 18, 2013, 07:02:41 »
ผมซื้อมือ2เลยไม่เครียดคับ

บีเอ็มมือ1 ง่ายๆสั้นๆ ไม่มีปัญญาคับ  :'(

มือ2 สบายไป1 คือราคาขายต่อไม่เจ็บมากล่ะคับ เพราะมันเล่นร่วงจากมือ1มามือ2 กันเป็นล้านหรือหลายล้าน

ซ่อมเลือกรถซ่อมถึงๆมาก็สบายไปอีก ถ้าเอาแต่ไมล์น้อยๆมาเหนื่อยแน่ๆคับ

แต่ถ้าผมมีปัญญหาโดยไม่ต้องกวนทางบ้านผมออกมือ1แน่ๆคับ อย่างน้อยๆขอหาเหาใส่หัวซักครั้งในชีวิต  ;D

ถ้าเราชอบ เป็นความฝันเรา ก็ทำให้สำเร็จคับ เครียดก็เครียด เราจะได้รู้สึกรักมันมากขึ้น (แต่ถ้าเป็นภาระหนัก) จากรักจะกลายเป็นเกลียดล่ะคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 18, 2013, 07:05:02 โดย teera_tech »
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

ออฟไลน์ JIRATH

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 18, 2013, 07:37:56 »
ซื้อมาได้แปบเดียวแบตหมด เจอค่าเปลี่ยนแบตหน้าซีดเลย  :o :o :o
2008 Mazda CX-9 (SOLD)
2008 BMW X5 3.0si E70 (SOLD)
2010 Volkswagen CC R-Line (SOLD)
2014 Subaru BRZ Limited (SOLD)
2016 Subaru STi (SOLD)
2016 Honda Accord Sport
2016 BMW 328d F31 Xdrive
2015 Lexus CT200h F-Sport
2006 BMW 330i E90 6M/T

ออฟไลน์ PP

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 18, 2013, 07:39:24 »
 ;D คุณเจ้าของกระทู้เครียดเรื่องอะไรคะ กังวลว่ารถจะมี defect หรือกังวลเรื่องที่ต้องมาผ่อนรถ ลองหาคำตอบว่ากังวลเรื่องอะไรเเล้วค่อยมองหาคำตอบที่จะช่วยเเก้ความกังวลนั้นดีมั้ยคะ ตอนนี้คุณน่าจะมีความสุขกับการได้เป็นเจ้าของยนตรกรรมที่หนุ่มน้อยหนุ่มใหญ่ใฝ่ฝันอยากได้มาครอบครองนะคะ การเป็นหนี้นิดหน่อยเป็นสิ่งที่ดีเพราะมันจะเป็นเเรงผลักดันให้เราขยันทำงาน หนี้ในที่นี้คือหนี้ที่ไม่เกินตัวนะคะ เเต่ถ้าเกินตัวอันนี้เป็นทุกข์เเน่ๆ
  เราเองสมัยที่ซื้อ E90 ช่วงเเรกก็กังวล เเต่กังวลว่ารถเราจะมี defect รึเปล่าก็ต้องลุ้นไปเรื่อยๆจนเวลาผ่านไปเป็นปีถึงได้เเน่ใจว่ารถเราเเข็งเเรงสุขภาพสมบูรณ์ จากนั้นมาซื้อ F30 ก็มีอาการกังวลในเรื่อง defect ของรถเช่นกัน คือเราไม่อยากได้รถที่มี defect มาตั้งเเต่เเรกค่ะ เค้าว่ากันว่าถ้าเเข็งเเรงมาตั้งเเต่ต้นต่อไปก็จะสบายๆป่วยบ้างตามอายุ ตอนนี้ยังกังวลอยู่เพราะยังใช้มาเพียง 2 เดือน ไม่รู้จะดีตลอดรึเปล่า ดังนั้นเจ้าของกระทู้ไม่ต้องกังวลนะคะ เรื่องผ่อนรถเป็นเรื่องปกติค่ะ

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 18, 2013, 08:15:27 »
BMW กับ Benz ผมว่าระบบเบรค และช่วงล่างดีมากนะครับ เมื่อเทียบกับเจ้าตลาด ผมเคยขับมาทั้ง 3 ยี่ห้อ ในรถไซส์ใกล้เคียงกันแล้ว
ถ้าวิ่งอยู่ 120-150 km/hr แล้วต้องเบรคฉุกเฉิน หรือเปลี่ยนเลนฉุกเฉิน ผมเจอมา 2 ครั้ง เรียกว่าคุ้มไปแล้วครับ เบรคเอาอยู่ และรถก็ไม่เสียการทรงตัว อันนี้สำคัญมากๆ เพราะถึงเราขับดี และระวัง แต่เวลาคนอื่นจะปาด หรือเค้าอาจไม่เห็นเรา อันนี้ก็เป็นจุดชี้เป็นชี้ตายได้ครับ คิดว่าเหมือนซื้อประกันเถอะครับ ไม่ได้ใช้ก็ดี แต่ถ้าได้ใช้เมื่อไหร่ เกินคุ้ม

*เรื่องถุงลม ยังไม่เคยได้ใช้ และไม่อยากได้ลองใช้ เลยไม่มีข้อมูลมาแชร์ครับ มีเพื่อนๆ คนไหนมีประสบการณ์กับถุงลมนิรภัยมาแชร์กันบ้างนะครับ
. จริงครับ เหตุการแนวๆนี้ถ้ารอดพ้นมาได้สักครั้งจะรู้เลยว่าคุ้มแล้วที่ซื้อมันมา รถบ้านๆจะทำให้นิ่งให้หักหลบโดยไม่เสียหลักได้แบบรถยุโรปต้องใส่โน่นใส่นี่มากมายแล้วยังเสียความนุ่มนวลไปด้วย ถ้าลืมไปว่าซื้อมาเพราะอะไรลองไปนั่งในรถบ้านๆสัก120-140แล้วกลัยมาขึ้นรถตัวเอฃอีกครั้งแล้วจะนึกได้เอง คุณยังไม่ชินกับการเพิ่งมีรถยุโรปเท่านั้นเอง ไม่ต้องคิดมากหรอก  ;)
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Marverick

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 18, 2013, 08:35:52 »
คุณMr.Siri มีเงินผ่อนไหว แสดงว่าได้ประมาณตัวเองแล้วว่าสบายๆ ดังนั้นไม่ต้องเครียดเลยครับ ขับรถให้สนุกและปลอดภัยนะครับ ยังมีอีกหลายคนที่ ซื้อรถมาก่อนแล้วเรื่องผ่อนค่อยว่ากันทีหลัง แต่ละเดือนตึงมือ ไหนจะค่าประกัน. ค่าน้ำมัน จะไปไหนก็กลัวเปลืองน้ำมัน ทำให้หมดสนุกในการขับขี่... ตอนนี้ขับแบบสบายใจให้หลายๆคนอิจฉาได้เลยครับ ยินดีด้วยครับ

ออฟไลน์ ThinkOutBox

• Jr. Member
  • **
  • Learn Trading from Real Trader
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 18, 2013, 09:04:18 »
ความเครียดส่วนใหญ่ มักเกิดจากการทำอะไรเกินตัวครับ  ;)

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 18, 2013, 09:09:26 »
ขนาดผมใช้รถตลาดๆ เวลารถมีปัญหาปวดหัวอยากขายทิ้ง
ถ้าเป็นรถยุโรปผมตายแน่ๆ

ออฟไลน์ Monn

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: เมษายน 18, 2013, 09:36:27 »
ผมก็เพิ่งซื้อ BMW เป็นคันแรกของครอบครัว ถามว่าพร้อมไหม มันก็ไม่ได้มีเงินถุงเงินถัง แบบซื้อสด เหมือนหลายๆ ความเห็น
ซื้อสดดีไหม ดีแน่นอนครับ แต่ผมกับแฟน สร้างตัวกันมาเองจาก 0 เพราะไม่ได้เอาเงินที่บ้านสักบาทตั้งแต่เรียนจบมากัน
เริ่มทำงานประจำทั้งคู่ จนตอนนี้มีบ้าน มีรถ 2 คัน และได้ใช้ชีวิตอย่างที่วาดฝันไว้ระดับหนึ่ง อาจจะไม่หรูเริ่ด แต่ก็สบายพอสมควร

หากดูจาก ลายเซ็นต์ผม จะเห็นว่าใช้รถมาเยอะ แล้วก็มีแต่ honda เพราะเปลี่ยนรถบ่อย ผ่อนทุกคันครับ เป็นพนักงาน การซื้อสด ลืมได้เลย
และก็วิถีการใช้ชีวิตของผมคือเต็มที่ พร้อมระวังอนาคตไว้บ้าง แต่ไม่ใช่ไม่ใช้เงิน เก็บๆ แล้วสุดท้าย หมดแรงใช้ ไปให้หมอแทน
ผมเห็นคุณพ่อผมเป็นครับ อยากไปเที่ยวยุโรปมาก บอกแม่ว่าปีหน้า ปีหน้า ขอทำงานเก็บเงินก่อน
แล้วสุดท้าย ท่านป่วย 6 เดือนเสีย ไม่ได้ไปยุโรป พร้อมกับเงินที่หามาก็จ่ายค่าหมอไปเยอะ ขนาดพี่สาวเป็นหมอยังหมดไปหลาย

ตอนนี้พอมีกำลัง ผมก็จัดความฝันตัวเองเลย อายุก็เลข 4 แล้ว คงไม่อยากเป็นตาแก่ 60 ค่อยขับ BMW  ;D
ผ่อนครับ แต่ผมทำงาน finance บอกเลย รถเป็นหนี้ที่ดอกถูกสุดในตลาดแล้ว หาที่ไหนดอก 2.5% ต่อปี บัตรเครดิตนี่ 20% ต่อปีนะ
อันนี้ผมไม่รู้นะ แต่บางคนพยายามซื้อรถเงินสด แต่ไม่เหลือเงินเก็บเลย ซึ่งบางที เรื่องฉุกเฉินแพงกว่าดอก 2.5% นะครับ

สุดท้าย อย่าเครียดเลยครับ ใช้ไปสบายๆ แสนโล มีคนซ่อมให้ ได้รถในฝัน ผ่อนไม่ผ่อน ไม่ได้มีผลหรอกครับ
กำลังจะจัด BMW คันที่ 2 เพราะใช้แล้วติดใจจริงๆ ก็ผ่อนเหมือนเดิม สองคันผ่อน 8x,xxx ต่อเดือน
บางคนหาว่าบ้า แต่หากเราไม่เดือดร้อน รายได้ที่ได้ตอนนี้มากกว่านี้หลายเท่าตัว ใช้รถไม่ต้องกังวลซ่อมไปอีก 4-5 ปี
และได้รถที่ปลอดภัย คนที่เรารักขับแล้วเราสบายใจ เราขับแล้วสบายใจ ผมยอมครับ  ;)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 18, 2013, 11:03:45 โดย Monn »
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ beebird

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: เมษายน 18, 2013, 09:53:03 »
ทำตามฝัน ไม่ได้เดือนร้อนคนอื่น ผมว่าที่ทำน่ะถูกต้องแล้วครับ เพียงแต่อย่าประมาทต้องเผื่อเหลือเผื่อขาดไว้ฉุกเฉิน ถ้าพร้อมหมด จัดโลดครับพี่

ผมก็เซ็งตรงเวลาหาที่จอดตามห้างต้องเลือกดีๆ ที่ไหนเปลี่ยวก็อย่าจอด ขับด้วยความระมัดระวังมากขึ้นครับ ไปตจว.ยังไม่ค่อยอยากเอาไปกลัวหินกระเด็นใส่ กลัวทางไม่ดีขับแล้วเครียด สารพัดครับ

ออฟไลน์ Andanes

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: เมษายน 18, 2013, 10:07:17 »
ตอนวัยสะรุ่น.. เคยใช้ E36ป้ายแดง ตอนเรียนมหาลัยอะ..
ปีแรกตู้แอร์เดี้ยง
ขับจนเรียนจบ 4ปี เดี้ยงกลางถนนไปหลายรอบ..
ซ่อมแต่ละที หลักหมื่นขึ้นตลอด แถมปัญหาไม่ยอมจบ โดยเฉพาะหักพวงมาลัยแล้วดัง กึ๊กๆ
ใช้ไป 10ปี ขายทิ้งไป เหมือนยกภูเขาออกจากอก

จะโทษว่ารถไม่ดีก้อไม่แน่ใจ เพราะตอนเด็กๆ ผมไม่ค่อยถนอมรถ แต่ตอนนี้พ่อผมกลัว BMW มากมาย

แชร์ความเครียดของ bmw ด้วยคน ถึงจะไม่ตรงกับหัวข้อของ จขกท เท่าไหร่ ฮ่าๆๆ

แต่ตอนนี้ผมดันอยากได้ F10  F30  อยากพิสูจน์ด้วยว่า มันไม่ดีจริงๆหรือว่า ตอนนั้นผมใช้ไม่เป็น  ::) ::)

ออฟไลน์ maxillofacial surgeon

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: เมษายน 18, 2013, 10:57:25 »
เอาใจช่วยเจ้าของกระทู้ครัับ
ฺผมก็เครียดเหมือนกันครับ เครียดคืออยากได้ทุกวันแต่ยังไม่มีปัญญาซื้อครับอิๆ

ออฟไลน์ ChiLun

• F10 525d M sport
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: เมษายน 18, 2013, 11:19:12 »

ผมก็เซ็งตรงเวลาหาที่จอดตามห้างต้องเลือกดีๆ ที่ไหนเปลี่ยวก็อย่าจอด ขับด้วยความระมัดระวังมากขึ้นครับ ไปตจว.ยังไม่ค่อยอยากเอาไปกลัวหินกระเด็นใส่ กลัวทางไม่ดีขับแล้วเครียด สารพัดครับ

คล้ายๆกันเลยครับ เจอปัญหาพวกนี้ไป เซ็งครับ บางทีอยากไปไกลๆยาวๆแต่พอนึกถึงสภาพถนน ต้องขับหลบนู่นนี่ เลยขี้เกียจครับ

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: เมษายน 18, 2013, 11:42:07 »

คล้ายๆกันเลยครับ เจอปัญหาพวกนี้ไป เซ็งครับ บางทีอยากไปไกลๆยาวๆแต่พอนึกถึงสภาพถนน ต้องขับหลบนู่นนี่ เลยขี้เกียจครับ
ไป ตจว. เอา City แฟนไป หยุดสงกรานต์ เอา City แฟนขับ .... น้องในรูปจอดอยู่บ้าน อมฝุ่นไป ดีกว่าเขรอะแป้ง และริ้วรอยมือครับ

อยากจะทำใจได้บ้าง เพราะช่วยหยุดยาวเนี่ย ถนนโล่งดีแท้ แต่ก็ปวดหัวกันไปคนละแบบครับ

ออฟไลน์ Monn

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: เมษายน 18, 2013, 11:49:54 »

ไป ตจว. เอา City แฟนไป หยุดสงกรานต์ เอา City แฟนขับ .... น้องในรูปจอดอยู่บ้าน อมฝุ่นไป ดีกว่าเขรอะแป้ง และริ้วรอยมือครับ

อยากจะทำใจได้บ้าง เพราะช่วยหยุดยาวเนี่ย ถนนโล่งดีแท้ แต่ก็ปวดหัวกันไปคนละแบบครับ

ของผมไปอีกแนว ไป ตจว เหมือนกัน เอา F30 ไป เพราะ (สำหรับผมนะ) รถซื้อมาใช้ครับ เราซื้อรถแพงๆ เพื่อใช้งานและเพื่อความปลอดภัยนะครับ ยิ่งไป ตจว รถคันไหนดีกว่า ผมก็เอาคันนั้นไปเลย ไม่ได้เคยกลัวเลยว่าจะเป็นรอย เป้นโน่นเป็นนี่ กลัวอุบัติเหตุมากกว่าครับ เพราะไอ้รถแพงๆ ที่เรามีนี่แหละ ที่จะช่วยให้เราปลอดภัยครับ ไม่งั้นเราจะซื้อมาเพื่ออะไร สำหรับผม รถเป็นรอย รถโดนชน ก็ซ่อมครับ ของซื้อมาใช้

ปล. ผมแกะพลาสติกออกตั้งแต่ถอยจากโชว์รูมทุกคัน ทำไมเราต้องนั่งพลาสติก ในเมื่อเราซื้อรถมานั่ง ผมยังงงๆ บางท่านอยู่ โดยเฉพาะสุภาพสตรี (แม่ผมคือหนึ่งในนั้น  ;D) เอาเป็นว่าสำหรับผม รถซื้อมาใช้ครับ
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: เมษายน 18, 2013, 11:56:54 »
แต่ผมมองต่างนะ

รถสมัยใหม่นี่ เวลาชนจะดูเสียหายเยอะนะครับ แต่ผู้โดยสารจะเจ็บน้อย

ไอรถหนาๆ ชนแล้วแทบไม่บุบเนี่ย คือความเชื่อแบบเก่าครับ

BMW Benz รุ่นใหม่ๆ ต่างกับญี่ปุ่นไม่เท่าไร่ครับ

Camry ผมไปเสยท้ายมา เจ็บหนักกว่าผมเยอะ ท้ายยุบเยอะมาก แถมหน้ากระเด็นไปมุดใต้กระบะ พังยับ
เห็นด้วยครับ

อย่างรถผม Mighty-X เนี่ย เคยโดนแคมรี่ชนท้าย

ขอบอกว่ารถผมแทบไม่เป็นไรเลย แต่แคมรี่กันชนยุบเข้าไปเละเลย 

ดูเหมือนจะแข็งกว่า  แต่ถ้าต้อง บวกกันที่ความเร็วซัก 60  รับรอง ตายหองครับ

รถเก่าๆเนี่ยตัวหลอกตาดีนัก เหล็กแข็ง ไม่ค่อยยุบ ตอนโดนแรงๆเละทั้งคัน
รถใหม่ๆ ดูเหมือนจะบาง โดนนิดหน่อยยุบ โดนแรงๆเละหมด แต่ห้องโดยสารยังดูได้ครับ

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: เมษายน 18, 2013, 12:10:27 »

ของผมไปอีกแนว ไป ตจว เหมือนกัน เอา F30 ไป เพราะ (สำหรับผมนะ) รถซื้อมาใช้ครับ เราซื้อรถแพงๆ เพื่อใช้งานและเพื่อความปลอดภัยนะครับ ยิ่งไป ตจว รถคันไหนดีกว่า ผมก็เอาคันนั้นไปเลย ไม่ได้เคยกลัวเลยว่าจะเป็นรอย เป้นโน่นเป็นนี่ กลัวอุบัติเหตุมากกว่าครับ เพราะไอ้รถแพงๆ ที่เรามีนี่แหละ ที่จะช่วยให้เราปลอดภัยครับ ไม่งั้นเราจะซื้อมาเพื่ออะไร สำหรับผม รถเป็นรอย รถโดนชน ก็ซ่อมครับ ของซื้อมาใช้

ปล. ผมแกะพลาสติกออกตั้งแต่ถอยจากโชว์รูมทุกคัน ทำไมเราต้องนั่งพลาสติก ในเมื่อเราซื้อรถมานั่ง ผมยังงงๆ บางท่านอยู่ โดยเฉพาะสุภาพสตรี (แม่ผมคือหนึ่งในนั้น  ;D) เอาเป็นว่าสำหรับผม รถซื้อมาใช้ครับ
อยากถึงจุดนั้นมั่งครับ น่าจะเรียกว่า ปล่อยวาง อย่าไปยึดติดใช่ไหมครับ กำลังพยายามอยู่ครับ  ^ ^